Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harison Kamau. Maafisa wa dharura wa Mogadishu wamesema kuwa idadi ya vifo kutokana na shambulizi la bomu lililotegwa ndani ya gari la jumapili imefikia 39. Maafisa wamesema kuwa wengi walioathiriwa ni raia waliokuwa kwenye soko la Kawo Gode lililoko kwenye wilaya ya Wadajir. Maafisa wa usalama wanasema wanadhani gari hilo lilikuwa limelenga shabaha tofauti, lakini likashindwa kufika kutokana na kufungwa kwa baadhi ya barabara pamoja na kuimarishwa kwa usalama kabla ya kuapishwa kwa rais mpya wa Somalia, Abdullahi Farmajo, siku ya Jumatano. Hakuna kundi lililodai kuhusika kwenye shambulizi hilo kufikia sasa, ingawa kundi la Al-Shabab limekuwa likifanya mashambulizi nchini humo kwa muongo mmoja uliopita. Idara za Umoja wa Mataifa na serikali ya Sudan Kusini zimetangaza leo Jumatatu kuwa njaa imekumba maeneo mawili ya jimbo la Unity yakiathiri zaidi ya watu laki moja na itaweza kusambaa hata zaidi. Nchi hiyo imekumbwa na mgogoro wa kisiasa na kiuchumi tangu vita vizuke tena mwezi Disemba mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Naibu rais wa Marekani Mike Pence ameelezea uungaji mkono wa Marekani kwa NATO ambao ni muungano wa kijeshi wa Ulaya, lakini akasema kuwa mataifa mengi kutoka barahumo, barani humo bado hayana mikakati inayoeleweka kuhusu kuongeza mchango wao kugharamia matumizi ya kijeshi kwenye muungano huo uliobuniwa miongo saba iliyopita. Wakati akiwa kwenye makao makuu ya muungano huo mjini Brussels, Pence amesema kuwa ni Marekani na mataifa mengine manne miongoni mwa wanachama ishirini na wanane wanaotimiza agizo la kutumia asilimia mbili ya mapato yao kugharamia kikosi cha muungano huo. Pence amepata sifa kutoka kwa katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg, ambaye amesema anaunga mkono swala la kushiriki majukumu kutoka kwa nchi wanachama. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Mvutano wa kidiplomasia kati ya Korea Kaskazini na Malaysia unaongezeka baada ya kile kinachodhaniwa ni kuuawa kwa kakake kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Mwakilishi wa Korea Kaskazini mjini Kuala Lumpur, Kang Chol Lio, ametoa wito kuanzishwa uchunguzi wa pamoja kuhusiana na kifo cha Kim Jong Nam, akisema kuwa upande wake hauwezi kuamini uchunguzi unaofanywa na polisi wa Malaysia. Hata hivyo waziri mkuu wa Malaysia Najib Razak Amejibu kwa kusema kuwa nchi yake haina sababu ya kuharibia sifa Korea Kaskazini na kwamba ana imani na uchunguzi unaoendelea. Waziri wa afya wa Malaysia amesema kuwa matokeo ya uchunguzi huo huenda yakatolewa kufikia Jumatano. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amesema leo kuwa Marekani haina nia ya kuchukua mafuta ya Iraq, jambo ambalo Rais Donald Trump amelitaja hapo awali akisema kuwa yatakuwa malipo kwa wanajeshi wa Marekani nchini humo na pia kunyima kundi la Islamic State fedha zinazotokana na mauzo ya mafuta hayo. Mattis ameyasema hayo mbele ya wanahabari waliosafiri naye kwenye ziara hiyo ya kustukiza nchini Iraq akiwa ikiwa siku ya pili ya mashambulizi ya kijeshi dhidi ya Islamic State kutoka kwenye mji wa magharibi wa Mosul. Kwenye ziara yake, Mattis atakutana na waziri mkuu wa Iraq Haida Al Abadi pamoja na maafisa wengine akiwemo luteni jenerali Steven Townsend anayeongoza kikosi cha muungano kinachoongozwa na Marekani nchini Iraq. Na makubaliano ya kusitisha mapigano mashariki mwa Ukraine yanayonuia kukomesha mapigano kati ya vikosi vya serikali ya Ukraine na waasi wanaoungwa mkono na Mosco yameanza kutekelezwa hivi leo Jumatatu. Hata hivyo maafisa wa Ukraine wameonya kuwa sitisho hilo huenda lisifaulu. Chini ya makubaliano hayo yaliyotangazwa mjini Munich na waziri wa kigeni wa Rusia Sergey Lavrov, pande zote mbili zitahitajika kuheshimu mkataba huo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, jiunganasi muda mfupi ujao, wakati wa kipindi cha Kwa Undani naye mwenzangu Eid Ligongo. ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia redio na Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunazungumzia marufuku ya uuzwaji wa pombe zilizo katika mifuko ya plastiki nchini Tanzania, maarufu kama viroba, na utafiti uliofanywa kuhusu rushwa na uchaguzi wa Kenya. Hali kadhalika utafiti uliofanywa na kuonyesha kuwa rais wa sasa wa Kenya Uhuru Kenyatta yupo mbele ya mpinzani wake Raila Odinga endapo uchaguzi mkuu utafanyika hii leo. Mimi ni Idi Ligongo nam kwa undani leo, tunaanza kumbulika marufuku iliyopigwa na waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa ya uuzwaji wa pombe zilizo katika mifuko ya plastiki maarufu kama viroba. Kwa mujibu wa tangazo hilo, ifikapo tarehe mosi ya mwezi wa tatu, viroba havitaruhusiwa kutumika na itakuwa ni kinyume cha sheria kwa yeyote yule atakayefanya hivyo. Kusisitiza hilo leo hii, serikali ya Tanzania kupitia waziri wake wa nchi ofisi ya makamu wa rais Januari Makamba alitangaza kwamba serikali imeuza imeamua E, kuunda kikosi kazi cha taifa cha kufuatilia pombe kali zinazofungwa kwenye mifuko ya plastiki maarufu kama viroba. Muda mfupi uliopita niliweza kuongea na waziri huyo, waziri Makamba kuhusu swala hili ambalo kwa mara ya kwanza lilitangazwa na waziri mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa. Kwanza akaanza kutoa ufafanuzi kuhusu madai ya kwamba kwa nini tangazo hili limekuja ghafla kwa muda uliotolewa na serikali wakati ni mdogo sana. Utakumbuka jitihada za kudhibiti matumizi ya mifuko ya plastiki pamoja na vifungashio uh, vya plastiki uh, zimeanza zaidi ya miaka kumi iliyopita utakumbuka kuna kipindi uh, maji hapa nchini yalikuwa yanafungwa kwenye vifuko vya plastiki na nyiye, ikapigwa marufuku. Kwa hiyo wazalishaji wote siku zote wamekuwa wanafahamu azma ya serikali ya kuelekea kwenye kuondoa kabisa mifuko na vifungashio vya plastiki uh, na utakumbuka kwamba kwenye bunge uh, la bajeti uh, lililopita Uh, nakumbuka tarehe ilikuwa tarehe mbili Mei mwaka elfu mbili na kumi na sita wakati tunawasilisha makadirio ya, ya mapato ya matumizi ya ofisi ya makamu wa rais tulitoa tamko rasmi kuhusu dhamira ya serikali ya kuondoa matumizi haya ya viroba, na baadaye mwezi wa nane tukatoa tangazo tena kwenye magazeti, na baadaye mwezi wa kwanza Uh, na na na kwa hiyo uh, hatua iliyochukuliwa na serikali sio ya kushtukiza wala sio ya ghafla, kwa sababu uh, tulieleza tangu mwezi wa tano uh, uh, kwamba hatua hizi zinakuja. Na na kwa kweli uh, ilikuwa hatua hii ianze tarehe moja mwezi wa kwanza uh, mwaka uh, elfu uh, mbili na kumi na saba. In fact imechelewa miezi miwili sasa. Tumekuwa tu katika kipindi chote hiki tumekuwa tunazungumza na wazalishaji Uh, kuhusu uh, namna nanjia, nambinu, na njia na mbinu na utaratibu ambao utatumika. Uh, bahati mbaya sana kumekuwa na mazoea huko uh, siku za nyuma kwa wazalishaji kudhani kwamba serikali inatania au inasema tu, lakini, uh, ndimana, uh, uh, lakini haitekelezi. Ndiyo maana utaona watu wengine wameendelea kuzalisha, lakini kwa kweli waliozalisha wamezalisha kwa kuchukua riski wao wenyewe. Sasa vipi kuhusu wale uh, wafanyabiashara ambao tayari walishanunua Eh, shehena nyingi tu kwa ajili ya kufanya mauzo. Udhani kwamba hiki kipindi ambacho kimetolewa kweli wa, wafanyabiashara wametendewa haki na pengine kuna mkakati wowote ambao mmeufanya kufikiria hili? Kana, kama ni mfanyabiashara ambaye aya makini uh, kwa sababu utakumbuka zoezi uh, zilikuwa lianze tarehe moja mwezi wa kwanza mwaka elfu mbili na kumi na saba na serikali haikutamka kwamba imeahirisha ile tarehe uh. Kwa hiyo kama mtu aliweka shehena uh, baada ya tarehe moja aliweka akijua kwamba, uh, jambo hilo limekatazwa uh, na, na na na kwa hiyo sisi tutatafuta utaratibu tu wa, wa kukamata na kuteketeza uh, shehena ambayo itakutwa iko baada ya tarehe moja mwezi wa tatu. Labda ungeweza kufafanua zaidi sababu hasa ni, ni nini za kupiga marufuku hizi pombe uh? sababu ziko nyingi, lakini tunaweza tukasema sababu tatu uh, ya kwanza ni wanasema uh, um, uh, public health kwamba uh, tumekuwa na utaratibu ambao uh, pombe kali inapatikana kwa rahisi sana kwa watu wote uh, jambo ambalo ni la uh, ajabu sana kwa sababu hata huko na kuishi Marekani unafahamu kwamba mtu unaweza kupiga kura ukiwa na miaka uh, uh, kumi na nane lakini hauwezi kununua kinywaji ukiwa hauwezi kununua kinywaji mpaka huwe na miaka ishirini na moja. Na mtu yoyote ambaye anaku- anamuuzia mtu, mtu kinywaji bila kitambulisho yuko hatarini kufungiwa biashara kupigwa fine uh, kwa hiyo udhibiti wa uh, wa matia pombe kali uh, umekuwa ni mdogo sana, kiasi kupelekea janga kubwa kabisa uh, la matumizi ya pombe hata kwa watoto wadogo. Uh, na hili uh, limetokea kwa sababu pombe inapatikana kwa urahisi sana na kwa bei nafuu, na inapatikana hivyo kwa sababu ya urahisi wa inavyofungwa na kutengenezwa. Uh, kwa ukitengeneza ukifunga kwa vifuko vya plastiki unapunguza sehemu kubwa sana ya gharama ya pombe, unaiweze- unaiwezesha ipatikane kwa urahisi. Ukifunga kwa miligramu hamsini, unafanya uh, bei iwe rahisi unafanya watu waweze kuinywa na kuipata wakati wote, akiwa mfukoni, akiwa darasani, akiwa kwenye shughuli, akiwa kwenye basi. Kwa hiyo tume- tunajenga taifa ambalo halina nidhamu na udhibiti wa mambo makubwa na ya msingi, ikiwemo vilezi vikali ambazo nchi zote zinazidhibiti kwa ka ka kwa ukali kabisa. tua changamoto kubwa sana ya kutapakaa na kuzagaa kwa plastiki na vifungashio vya plastiki kila saaa. Na sasa hivi ukitembea kwenye ukitakwe kwenye mito kwenye fukwe, uh, sehemu kubwa sana ya uchafu uh, sehemu kubwa ya uchafu ni ni, ni, ni, ni, ni, ni plastiki. Lakini sababu nyingine ni ukwepaji wa kodi kwa sehemu kubwa sana, uh, serikali inapoteza mapato ya takriban shilingi bilioni mia sita kwa mwaka uh, kutokana na uh, ukwepaji wa kodi unaotokana na utengenezaji wa pombe hizi uh, na sio utengenezaji tu kwa maana ya uh, kutengeneza bila kuripoti, lakini uh, kuigiza uh, kwa wale ambao ni wazalishaji halali, mfano viroba vya Konyagi vinatengenezwa uh, kwenye uh, nyumba za watu uani uh, na kuuzwa mtaani kama vile konyagi, wakati kiondo chenye cha konyagi, akila habari wala akijui. Kwa hiyo uh, kumekuwa na ukataji mkubwa sana uh, wa kodi uh, kupitia kupitia vile vivi. Kama unafahamu uh, mitambo ya kutengeneza pombe ya viroba ni rahisi sana uh, mpaka dola elfu thelathini elfu arobaini na inaweza ikakaa hata kwenye sebule ya mtu uh, kwa hiyo Uh, katika ujumla wake ii kwa sababu nyingi lakini hizo ni uh, ambazo zimepelekea serikali iliamua kuchukua hatua hizi. Uh, ni waziri Januari Makamba, waziri katika ofisi ya makamu wa rais yanayeshughulikia ya mazingira nchini Tanzania akizungumza nami. Lakini vilevile sheria za Tanzania zinaeleza kwamba umri wa mtu kuweza kunywa pombe ni miaka kumi na minane. Lakini pamoja na kwamba watoto wadogo kuonekana kuwa waathirika wa viroba kutokana na urahisi wake wa kuvipata, kamanda wa polisi wa kikosi cha usalama barabarani nchini Tanzania Muhamed Mpinga yeye alieleza kwamba marufuku hiyo itasaidia kupunguza ajali za barabarani kwa sababu matumizi makubwa ya pombe hiyo yapo kwa vijana wakiwemo madereva wa bodaboda, daladala ama matatu na makondakta. Mamlaka ya chakula na dawa nchini Tanzania ilishawahi kutangaza hatari ya matumizi ya pombe hiyo ya viroba, na ni kwamba inasema hatari hiyo ni kwa maisha ya wanywaji kutokana na ugumu wa kugundua uhalali wa pombe hizo. Kwa mfano, kikosi maalum cha mamlaka ya mapato nchini Tanzania yaani TRA mkoani Kagera kiliwahi kuwanasa uh, watu waliokuwa na shehena ya pombe aina ya viroba yenye thamani ya shilingi milioni mia mbili za kiTanzania zilizokuwa zikiingizwa nchini Tanzania, ziki Tanzania kinyume cha sheria. Ikumbuke kwamba kiroba si jina la pombe bali ni mifuko ya plastiki ambayo inatumika kufungia pombe kali nchini Tanzania. Pombe ambazo zimekuwa zikitumia mfumo huo inajumuisha pombe maarufu ya Konyagi, lakini pombe nyingine ni Z, Rider, Empire na Signature pamoja na pombe nyingine ambayo yenyewe imepewa jina hilo la mfuko huo wa plastiki kiroba Tofauti na pombe hizi nyingine, pombe hizo zimekuwa zikiuzwa kati ya shilingi mia tatu mpaka shilingi mia tano za Kitanzania. Kwa mfano, kwa, kwa uchunguzi uliofanywa na gazeti la The Guardian nchini Tanzania ulionyesha kwamba tofauti na matarajio ya wazazi na walezi, uh, idadi kubwa ya wanafunzi waliopo mijini hasa kwenye shule za sekondari hutoroka kwenda kunywa viroba. Katika utafiti huo uliofanyika katika shule za msingi na sekondari katika manispaa ya Ilala, Temeke na Kinondoni jijini Dar es Salaam nchini Tanzania inaonyesha kuwa utumiaji wa pombe ni wa kawaida kuliko ilivyodhaniwa. Lakini licha ya hayo, uh, wanywaji hawakosi la kusema kuhusiana na pombe hiyo ya viroba. Ah, vibaya sana kupiga viroba marufuku kwa sababu ndio pombe inazitegemea hapa Tanzania bwana. Bia hatuziwezi, bei mbaya. Kwa maana ya viroba kupiga marufuku baadhi ya viroba, sio vyote. Tunaomba serikali angalie kuhusu viroba amoni yangu kwamba sizuie viroba kwa sababu wengine tuna hali ya chini, afu tunakuwa tuna pesa za kununua vitu vya so tuna juu, tunataka kupata steam, lazima tunywe viroba yani. Kwamba serikali wakizuia kwamba viroba sasa, itakuwa ni kwamba pato la serikali, tuna uwezo wa kununua vitu kavikubwa kama hivyo, yani kama wengine hatuwezi kununua bia, bia zenyewe zimepanda bei Uwezi kuona kunyagi kubwa ile bapa, una hela. Viroba list ndo vinatupa, kwamba viroba kati si ile yetu, ni ya chini. Utakuta mimi na labda a mia saba mfukoni, umeelewa? Zangu nikakaa kwenye level yangu, sawa kwao Wasitufanyie hivyo ni kwamba ati wanatukandamiza sisi watu wa chini, watazuia kila kitu, lakini kwa swala la viroba sijakubaliana nao. Naam, ni baadhi tu ya wanywaji wa viroba. Tafiti nyingi zinaonyesha kuwa si suluhisho kupigia tu marufuku katika kulinda afya za wanywaji wa pombe. Waziri Januari Makamba yeye anasemaje juu ya hili? Uh, lakini tu niseme kwa kifupi Uh, kwamba uh, utapakaji wa pombe na upatikanaji kwa urahisi wa pombe uh, sio utaratibu ambao ni sahihi, uh, na na kwamba uh, uh, inawezekana uh, ikaonekana hatua iliyochukuliwa sasa ya upatikanaji kwa urahisi wa pombe haitoshelezi na wote tunakubaliana katika kuondoa uwezekano wa watoto na watu wasiostahili kunywa awaweze kunywa eh, lakini hatua ya kwanza eh, ni hatua muhimu eh. Kwa hivyo huwezi kuondoa umuhimu wake hata kama unaamini kwamba haitoshelezi eh, tunafahamu kwamba inawezekana kuna hatua nyingine kadhaa ikiwemo eh, mahala maduka maalum ya eh, kuuzia pombe eh, lakini hapa unaweza kuuza viroba kama njugu barabarani na hiyo inapelekea Uh, watu ambao tunapaswa kuwalinda ikiwemo watoto uh, kwenye vitu kama hivi tukose uwezo wa kuwalinda. Kwa hiyo uh, ni hatua moja muhimu uh, katika hatua nyingine tu ambazo zinapaswa uh, kuchukuliwa na, uh, na, na safari inaelekea huko ya uh, kuchukua hatua uh, nyingine zinazostahili katika kudhibiti jambo hili. Sasa, sheria inasemaje pindi ambapo mtu atakamatwa, anaendelea kufanya hii biashara au anazalisha biashara ya viroba e? sheria ambayo ipo hivi sasa, ama hukumu yake itakuwa ni nini? Tunachapisha kanuni zinazotokana eh, na sheria ya mazingira, na, na kanuni hizo nadhani kabla mwisho wa mwezi zitakuwa zimechapwa kwenye gazeti la serikali, ndizo zitakazotoa uh, adhabu. Uh, lakini tunatarajia kuweka faini uh, kubwa tu na kifungo au vyote kwa pamoja. Uh, lakini kuna aina mbalimbali za wakosaji: kuna waingizaji kutoka nje ya nchi, kuna watengezaji, kuna watumiaji uh, kuna wasambazaji hiyo uh, uh, uh, kwa hiyo kwa sasa uh, siwezi kukufafanulia kila kategori ya mkosaji itakuwa ni adhabu kiasikia, lakini kanuni zitaainisha hivi bara zitavyochapishwa. Na leo hii tumesikia umetangaza mkakati kazi wa kitaifa wa kuhakikisha kwamba hili linatekelezeka, labda ungetupa tu dondoo za huo mkakati. Nini hasa ambacho kitakuwa kinafanyika kuhakikisha kwamba pombe ya viroba haiuzwi na haizalishwi hapo Tanzania ama kuingizwa ndani ya Tanzania? Mkakati huo una sehemu nyingi moja wapo uh, ili tufanikiwe ni uratibu uh, lazima kuwepo na taasisi ambayo inaratibu taasisi nyingine za serikali kuhusu hili jambo uh, kama unafahamu, jambo hili ni mtambuka na linahusu taasisi nyingi za serikali. Inahusu Wizara ya Viwanda, Biashara na wenye viwanda leseni za viwanda uh, inahusu wizara ya fedha kwa maana ya Mamlaka ya Mapato Tanzania uh, uh, kwa maana vituo vya kwa ajili ya kuingiza vj uhamiaji, kwa maana kwenye mipaka ya nchi yetu, TFDA uh, uh, kwa maana ya mamlaka uh, ya chakula na dawa n baraza la mazingira uh, jeshi la polisi na serikali za mitaa ah. Uh, kwa hiyo ni taasisi nyingi uh, na mara nyingi kwenye um, mambo asilimia hamsini ya mambo ya serikali hufeli uh, yale yanayohusisha taasisi nyingi, kwa sababu ya ukosekanaji wa uratibu wa uh, uhakika hilo uh, inot kaburi na ndiyo maana imechukua muda, kwa sababu tumetumia muda mrefu kuzungumza baina yetu. Uh, kuhusu uh, kuhusu mamlaka na uhalali wa ofisi ya makamu wa rais kuratibu hili jambo uh, kwa hiyo ushiriki wa serikali za mitaa, kwa maana ya kupewa taarifa uh, kuhusu wapi uh, zinazalishwa, nani anauza, uh, na kadhalika, hiyo itakuwa tuta, tuta, tuta ni sehemu mkakati, kwa maana ya taarifa sahihi na za uhakika. Uh, lakini kwenye vituo vya forodha mamlaka ya mapato uh, na wananchi kwa ujumla, kwa wanaelimu kwa umma uh, pia ni sehemu muhimu ya utekelezaji wa mkakati huu. Bahati nzuri kila taasisi inafahamu wajibu wake, na katika wiki hii inayokuja, kabla ya mwisho wa wiki hii, tutakaa tena ili tuweze kujipanga tena namna ya kufanya doria sasa na ukaguzi wa utekelezaji wa jambo hili ni Waziri Januari Makamba kwa kuonyesha hali ya pombe hizo za viroba. Sikiliza tu baadhi ya matukio haya. Mwaka jana serikali ya Tanzania iliteketeza tani tatu ya viroba feki wilayani Rombo mkoani Kilimanjaro. Naibu waziri wa, wa afya wa Tanzania Hamisi Kigwangwala yeye alifungia kiwanda cha Afro America kilichokuwa kinazalisha viroba feki. Matukio ni mengi, lakini kwa uchache, hali ni hiyo, na matukio mengine yanajumuisha vifo. Basi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tukirejea tutakuwa katika sehemu ya pili ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo tutaangalia utafiti uliopewa jina la Election Malpractice in Kenya, a survey report December 2016. Utafiti huo umeonyesha kwamba Wakenya wengi hawasumbuliwi kabisa ama kujihisi vibaya kuwapigia kura wagombea ambao watawapa hongo kwa njia feather, ya fedha ama ahadi za manufaa yao binafsi wakati wa kampeni. Utafiti huo ulio uliokuwa ukiangalia vitendo vya rushwa wakati wa uchaguzi umeonyesha kwamba zaidi ya nusu ya watu wa nchi ya Kenya ama wale ambao walishiriki katika utafiti walikiri kwamba uchaguzi wao wa mgombea hasa unatokana na yule ambaye atakayewapa ataka rushwa. Vilevile, uchunguzi wa maoni wa Ipsos umeonyesha kwamba asilimia 47 ya Wakenya wangempigia kura Rais Uhuru Kenyatta endapo uchaguzi mkuu ungefanyika leo, wakati asilimia 30 wanasema wangeweza kumpigia kura kiongozi wa CORD Raila Odinga. Kuzungumza hili moja kwa moja kwenye laini tunaye mwandishi wetu e, kutoka Kenya uh, Libert Adede. Libert, hebu tueleze kile ambacho kingine kimebainishwa katika e, tafiti hizi mbili tukianza na hii tafiti ya yaru, rushwa. Uh, yale ambayo ni, ni, ni labda tungeweza kui kuiweka ifanani ama kuiweka kuilinganisha na yale yanayojiri katika mitaani ama mashinani kule, anapozungumzia ni kwamba tunavyozungumzia kwa sasa, kampeni zimeanza nchini Kenya, na yale yameangaziwa katika katika ripoti hiyo ama katika tafiti huo ni kwamba ni kama picha halisi kwamba sasa hivi unapata viongozi mbalimbali wanaowania eh, viti mbalimbali mbali, wameanza kufika mashinani, labda kwa miradi mbalimbali labda kuna wale wanatoa zile zinaitwa bursary, yani pesa za kulipia elimu. Wengine wanaanza kutoa kuangalia miradi mbalimbali, kuchimba visima ama kutoa hata pesa moja kwa moja, hasa sana huku tukiwa tunangojea zile e, uchaguzi wa vyama kabla ya uchaguzi mwenyewe mkuu, na ni suala ambalo linaonekana na kudhihirika e, zaidi. Lakini kwenye ripoti hiyo unaangazia, anasema kwamba E, e, e, kwamba Wakenya wa wengi ambao kati yao wapiga kura ni kati ya umri wa miaka ishirini na tano hadi arobaini na tano wengi hao ndio wenye kuweza kupokea, wengi wanakaa mijini na hata mashinani, na suala hilo lina, linadhihirisha tu kwamba Wakenya kwa wa njia moja au nyingine wanasahau kufuatilia yale majukumu Yani, wanakataa kufuatilia majukumu ambayo yamewekwa rasmi kwa sababu ya kiongozi, wakidhania kwamba yule ambaye atatoa pesa ndiyo sasa anakuwa ndio kiongozi bora, na ukiangazia hivyo inaanza kuonyesha kwamba kuna yani Wakenya wanakuwa na habari chache sana kuhusiana na majukumu, haswa kabisa majukumu ya mbunge ni gani, majukumu ya mwakilishi wa wadi ni ipi? Ndipo maana unaona ni kwamba wabunge wanataka wajiongezee mishahara na kwa ajili ya kwamba Uh, wataku, ili kwamba waje kutekeleza miradi mashinani na ni swala ambalo linatatiza, eh, na, na, kuacha eh, na, na wale wanaofuatilia uchaguzi wa nchini Kenya na kushangaa sana na kuonyesha jinsi ufisadi uh, umekita ume, ume ndani ya taifa hili hililibetae sasa, tukije tukizungumzia uh, uchunguzi wa maoni kuhusiana na uh, uchaguzi mkuu utakaofanyika mwaka huu baadaye nchini in Kenya uh, inaonyesha kwamba asilimia arobaini na saba E, ya Wakenya wangeweza kumpigia kura Rais Uhuru Kenyatta endapo uchaguzi ungefanyika leo, huku asilimia 30 e, ya wapiga kura hao hao wangeweza kumpigia kura e, kiongozi wa kodi Raila Odinga. Nini hasa ambayo e, yamejiri pia katika e, utafiti huu? yale ambayo yamekuwa ya, ya hatayakiulizwa maswali, wanajaribu kuangazia uh, ni, ni, ni, ni kiongozi yupi. Wanasema kwamba ndiyo Ra, Raila ni kiongozi ambaye ana uh, umaarufu mkubwa, lakini bado Wakenya hawana uhakika na utendakazi ikiwa labda eh, kama ni kutekeleza miradi na maswala kama hayo. Unajua, Wakenya wanajaribu kuainisha siasa zao na nini mtu ametekeleza, na ikilinganishwa na utawala wa rais Kenyatta Licha ya kuwa kwamba umekuwa ukihusishwa na maswali ya ufisadi hapa na pale, ni kwamba kuna mambo fulani mawili matatu ambayo anadai kwamba ametekeleza, na, na Wakenya pia wamehisi ikiwemo swala la kusambaza umeme hadi mashinani eh, reli ya kisasa ambayo labda kuna wale ambao wana maswali nayo, na hivyo ndio vigezo ambavyo vinatumika, eh, kuweza kumpatia umaarufu eh, rais Uhuru Kenyatta. Jambo lingine ambalo pia linajitokeza ni kwamba eh, kura ya vijana eh, inaonekana pia inaanza kumwegemea, ina, yaani ndio maana Rais Uhuru Kenyatta anapata uungwaji mkono sana kutokana na vijana eh, kwa sababu ukiangalia hata hivi karibuni akitoa uh, wito wa vijana kujisajili kujisaji kama wapiga kura wapiga kura ametumia mbinu ambazo ni tofauti sana, akitumia makundi ya vijana ya kupiga densi, makundi ya waimbaji kuweza kuwashawishi vijana, ikilinganishwa na mpinzani wake eh, eh, Raila Odinga ambaye eh, yeye amekuwa akizunguka katika maeneo haswa sana, labda akishutumu serikali kutokana na na, na na na na kiwango cha ufisadi katika mataifa hayo. Eh, na pia suala lingine ambalo linajitokeza ni kwamba kutokana na kwamba muungano wa upinzani ama viongozi wa upinzani bado hawajaweka wazi nani mgombea, ni nani atasimama, na wakenya wengi wanashinda waki, wakiwa na na sitofahamu, hawajui ni nani atakuwepo, sera zao hazijaweka, manifesto yao haijawekwa wazi. Sasa hiyo ndio nafikiria, wakenya wanajaribu kuangalia na kusema ni afadhali hapa, ama ataunga mkono hapa, ambapo tayari imeshabainika ni nani, ikilinganishwa na huku ambapo bado ijabainika kama ni Raila Odinga ndio atakuwa atapeperusha bendera ya muungano wa NASA yaani muungano wa upinzani ama ni kiongozi mwingine kati ya Moses Wetangula, Musalia Mudavadi pamoja na Kalonzo Musioka. Uh, ukiangalia utafiti huu unaonyesha kwamba asilimia sitini ya Wakenya wangeweza kumpigia kura eh, kiongozi huyo Kalonzo Musyoka, wakati asilimia tatu wangeweza kumchagua eh, Amani eh, National Congress, eh, kiongozi, kiongozi wa Amani National Congress ambaye ni Musalia Mudavadi, na vile vile unaendelea kuonyesha kwamba eh, katika ile hali ya kumtaka kiongozi Raila Odinga eh, astaafu au asistaafu urais au asigombania urais, wakati asilimia 49 ya Wakenya wanataka Raila Odinga aendelee kushiriki katika siasa na vilevile vile aweze kushiriki katika uchaguzi wa alf, a, mwaka huu wa 2017 e, lakini vilevile wapo ambao pia wanataka kumwona pengine akipumzika sasa. Je, uchaguzi ama u, u, uchunguzi huu wa maoni kiujumla unaashiria una, una nini, maanake mzoefu wewe wa uchaguzi wa Kenya hasa kuelekea nyakati kama hizi ambapo shamra shamra joto la uchaguzi linaendelea. Uh, wanaidi, ni, ni, ni jambo ambalo limewacha hata wadadisi wa masuala ya kisiasa wakiwa hawaelewi kabisa ni hatua gani naitakayochukuliwa huku ikiwa na, inasemekana kwamba kuna uwezekano ikiwa basi huu muungano viongozi katika upinzani watakuja pamoja, huenda italazimika baada ya uchaguzi kukaandaliwa kura ya maoni ili kuweza kupitisha uwezekano wa nafasi ya waziri mkuu, e, ikaweze kubuniwa ili kwamba ikiwa basi Raila atakuwa hata kuwa atakuwa akiingia kisiasa labda atawaunga mkono Musalia Mudavadi pamoja na ya ya basiibeade ya, ya, ya shukrani sana kwa kuweza kushiriki. Mimi naitwa Idi Ligongo, ni washukuru watu wote ambao wameshiriki katika kuletea matangazo haya ambayo yalikuwa moja kwa moja kupitia mtandao wetu ama ukurasa wetu wa Facebook. Hali kadhalika mlikuwa mkisikiliza kupitia njia ya redio kutoka hapa Washington DC. Tunakwambia shukrani kwa kutusikiliza na usiku mwema.