Kutoka studio 15, hii ni VOA Express barabara kabisa. Ukisikia mdundo huo, Sande, ni VOA Express moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu ni Mery Mgawe. Jina langu ni Sandey Shomari. Msikilizaji, leo ikiwa ni Jumanne Februari 21 na mwaka nao 2017 na na mimi na wewe tusitete, kwa sababu hao ambao sisi tunawatetesha ama taisi mimi na wewe tugombani, wakikao ni marafiki, wanakula meza moja, wanaenda matanga yao, wanaenda harusi zao. Usishangae ya msikilizaji, ni kidokezo tu hiyo katika sehemu yetu ya ushauri, tutarejea hapo baadaye. Lakini moja kwa moja Sande moja kwa moja pia Mary huko Columbus, Ohio, kijana mmoja mm -hmm. mdogo wa kike ameingia kwenye mtandao wa Facebook, akaomba msaada kituo cha polisi. He? msaada gani basi? Kulikoni, anaomba msaada wa kufanyiwa kazi yake ya shule. <laughs> kwa polisi kwa polisi uh -huh, lakini tutaizungumza zaidi baadaye kidogo. sawa, sawa, tunaye katika laini ya simu mwandishi wetu Libert Adede. Karibu Libert, najua leo ulikuwa unatembelea tembelea maeneo mbalimbali mbali kuangalia uchaguzi na vijana huko Kenya. Karibu katika laini ya simu. Asante sana, nafurahi kujumuika pamoja nanyi. Ni raha iliyoje kuwa tunapata eh, express katika njia iliyo nzuri kabisa, njia mpya zaidi ya kufurahisha tena sana. Haya, tuambie vijana wanasemaje huko Mombasa nimezungumza na vijana niliweza kukutana na wao. Utakumbuka kwamba shughuli ya upigaji kura imekamilika rasmi eh, na wanajaribu kuangazia ngazia ni vipi jamaa idadi ni wangapi vijana kama waweza kushukuru ushiriki katika shughuli hiyo nzima, na mambo ni shwari. Tuna mengi ambayo nimekuandalia, natumai itakuwa tukiangazia hapo eh, ambapo inasemekana kwamba vijana wamejitokeza wa katika idadi kubwa waliweza kushiriki katika shughuli hiyo kujisajili kwa wapiga kura, na tunatazamia kwamba uchaguzi unapokuja mwezi wa nane mambo yatakuwa ni mazuri tena zaidi. Umezungumza na kina nani? Na, nimepata fursa ya kuzungumza na Faith Mwaniki pamoja na Nicholas Mnyao na e, Abubakar Mwangale ambao wanasema wamejisajili kuwa wapiga kura na wako tayari hata kama shughuli hiyo itasemekana ifanyike kesho, wao wako tayari kuifanya na kuweza kushiriki katika uchaguzi. Lakini kuna suitafahamu, maanake unajaribu kuangazia ni vipi yani, wewe, u, kama u, kama kijana ni vigezo vipi unatumia katika kuchagua kiongozi wako? Kuna wale wanasema wanaangalia sera zilizofanya kama mwanadada Faith Mwaniki anasema mimi nitaangazia kiongozi ambaye ataweza kuangazia maswala na haki za vijana. Nicolas anasema naangalia sera za, za mtu binafsi, naye agri akisema yuko tayari kushiriki katika uchaguzi. Wacha tuwasikize wanasemaje. Jina langu ni Faith Mwaniki, nimejisajili kupiga kura na niko tayari kupiga kura. Ningependa kuchagua rais mzuri mwenye atalinda haki za vijana, gavana pia yule ambaye ako tayari kusikiza especially sisi vijana kama unapata wengi wamejihusisha kwa dawa za kulevya. Sasa at least wakifungua kampuni ama viwanda ambazo zinaweza kuajiri vijana, mtasikia raha sana. Hela si muhimu, anaweza kupatia hela alafu chenye alikuwa amekuahidi asikupatie. Kwa hivyo unachagua kiongozi ambaye unajua huyu kiongozi nikimchagua, ataleta mabadiliko na maendeleo katika kaunti unayoishi. Nimejisajili tayari upande wa Changamwe. Mi nafurahia uchaguzi kwa sababu mimi napenda uzalendo wa nchi. Na niko tayari kuchagua viongozi ambao ninaona watatusaidia. Mi ninaangalia sera, sera za mtu kulingana vile anafanyia wananchi kazi, siangalii pesa za mtu nina, inategemea na hata si siasa, sera za mtu, yale ambao anafanyia watu, si mambo ya ndogondogo. Ninaangalia kazi ya mtu, vile anavyofanyia kazi nchi. Niko tayari kwa sababu kama nimejisajili basi hakuna sababu ambayo inanizuia kupiga kura. Nataka ku, ku, kuenda kule. Nataka kusikia ma, mawazo ya yule, yule aspirant ambaye anataka kugombea ama ambaye yuko kwenye uongozi. na, na, na, nataka tena kurudi tena katika tamu ingine ya pili. Naangalia je, mtu huyu ananifaa katika mawazo yake kulingana na yale ambayo anasema na yale ambayo anatenda. Labda amekuwa kwa, kwa, kwa, kwa uongozi ama anaangalia jinsi yeye mwenyewe vile anavyojieleza na kutopatia uhakikisho wa kuwa yeye atafanya yale ambayo tunayahitaji sisi wananchi. Ni sauti za vijana. Unaona Liba, tumefanya kazi nzuri kwelikweli, bali basi, bila shaka utaendelea kufuatilia zaidi. Uh, tuone tukilinganisha kwamba wakati uliopita na hivi sasa vijana wamejitokeza uh, kwa kiasi gani ama kwa kiwango gani katika kushiriki katika zoezi la uchaguzi wa, wa, utakaofanyika Kenya mwezi wa nane. Labda habari ambazo naweza kuelezea kwa sasa ni kwamba eh, kufikia sasa shughuli hii imekamilika na takriban watu milioni tatu nukta tano wamesajiliwa kama wapiga kura wapya, ama kuwa wapiga kura wapya na kuongezeka kwa idadi ya wale wapiga kura walioko hapo awali, na sasa wapiga kura nchini Kenya ambao sasa watashiriki katika uchaguzi mkuu wa mwezi eh, wa nane itakuwa ni milioni kumi na tisa nukta tano lakini wale maafisa katika idara za kusajili watu, kuchukua vitambulisho, wamekuwa kila kwamba vijana mpaka leo hawajajitokeza kuweza kuchukua vitambulisho vyao ambavyo viko katika ofisi zao ambapo hata serikali ikachukua hatua ya kuwaamrisha machifu kutembea mpaka mashinani kuwapatia eh, vi, vitambulisho vyao, lakini kwa, sawa, kwa, sawa, kabisa basi basi, tutarejea na... tena kwako hapo baadaye katika matangazo yetu mengine. Utupe kwa kina zaidi kuhusu taarifa hiyo. Sasa hivi Sunday, ni vichekesho. Sawa kabisa basi moja kwa moja, Meri, kwa moja moja unaweza kukumbuka, unasikia jina moja maarufu kule Tanzania lakini huyu mtu mzungu anaitwa Rosemary Masawe Urio. Lakini jina hili watu wengi hawalifahamu. Wakisikia Katarina Karatu ndio wanafahamu. Unajua hata mimi kwa muda mrefu sana nimezoea Katarina Karatu hiyo Rosemary Masawe Urio. Sikujua hata kama udada anatokea maeneo ya kule kwetu. <laughs> Eh, sawa kabisa. Udada anatokea maeneo ya kaskazini. Basi nimezungumza naye leo muda mfupi uliopita kutaka kujua hizi shughuli zake. Eh, ameanza vipi, anafanyaje, na unajua yeye ni mwanamama. Sasa wana changamoto zao. Pengine takujua kujua kwake yeye aliwezaje kupasua na kufika alikufika, tumsikie kwa maneno yake. Naam, sawa kabisa. Na changamoto nyingine ni kukatisha tamaa na watu wa karibu, marafiki, ndugu, jamaa. muda ma... mwingine unakuta unafanya vizuri kama mimi, lakini mwanzo nilikuwa nikifanya hivyo, hamna bwana, kawaida sana yani nachelewa <todakana> kucheka. Kwa hiyo sasa, hebu niambie ukituambia kitu, kitu kidogo hapa cha kutufurahisha. Hebu nipe hiyo staili yako ya Kiiraki unayowamaliza watu kila siku. Sasa leo si, si, leti ya Kiiraki kuja tubadilike kidogo. Unajua, sisi huku kare ya kaskazini, binti ukiwa unaolewa, mm -hmm. Kiukweli familia ina, inafurahi. Unakuta baba anasimama, jamani, namshukuru Mungu, binti ametuletea heshima na nini na nini, kama hivyo. Lakini sasa nikuwa jaribu kufikiria msoma, unajua eh? mm -hmm. ukute sasa baba Boke anatoa wosia, anamwambia binti yake maneno yale ya mwisho mwisho Wajua wamekaa ile kiditeta sasa so, sasa mm -hmm, mzee anasimama Boke, Boke unanijua vema, narudia tena Boke unanijua najua. Boke mimi sikukulazimisha kuolewa, umekutana huko na na wambura wako kwenye ujinga ujinga wenu, umekuja hapa na kuangalia tu sasa. Boke ore wako ukaendeleza ule ujinga huko unakoelekea. Najua juzi nimenunua eka saba ili msaidiane na kina kaka zako hapa kurima, ila umekwepa na kuona tu. Umekwepa, umekimbilia kuorewa. Sasa naomba ukafanye yale ambayo unatakiwa kufanya. Alafu nawee Wambura, Wambura, ujiongeze. hakuna bingwa wa kulala nje kama Boke. Boke ni mraraji nje, miezi miwili ilipita hapa akarara nje, nilitandika. si unanijua Boke, nilipiga Boke nikavunja mguu, alikaa bunda hospitalini miezi mitatu. Sasa nakuangalia, tuna na wewe Waambura, nimekupa ruhusa, akikulalia nje, akirudi asubuhi piga mguu, weka ndani, takuja kuchukua. Tofauti kabisa na hii ya huku kwetu, huku mzazi anafurahi na nini na nini, basi watu wanafurahi hapo, mzazi anaongea maneno mazuri, lakini hivi huko kuna mtu anakubembeleza hakuna, hakuna. Yani Boke, yani Boke mambo yako ya kuonjaonja mboga ovyo ovyo bila kuomba msaada Boke tutakosana na wee. Wambura usiremai Mwanaume unatakiwa ukazi. Mimi nimemaliza na kikao na kinawerema kwesa Katarina Karatu. <laughs> Niambie au Rosemary Masawe, nakushukuru sana, nakushukuru sana kutupeleka Bunda leo japo <laughs> <laughs> bu. Unajua, juzijuzi nilikuwa najaribu kuwashaurishauri wa dada, najua kuna hii tabia imetokea sasa hivi, mabinti wanapenda kuandikaandika majina ya wapenzi wao kwenye miili yao, sasa nikajaribu kuwaelewesha kwamba unapochora jina la mtu katika mwili lako, hakikisha ile jina, siku mkija kumwagana, basi itakuwa na msaada kidogo. Unajua, unapomwandika mtu kwenye mkono wako, labda anaitwa Ngararuma, siku akikuacha, hiyo Ngararuma huwezi kufanya kitu, utabaki na kovu. Lakini unapomsevu mtu labda unaandika pale kwenye mkono Matayo au kifuani Matayo, Matayo akikuacha, si utaandika pale Matayo saba kumi na nne, mtu atajua umeandika kitu kwenye Biblia. <laughs> Asante sana. Hey, Katarina nakushukuru sana yeah. Katarina kutupa mambo, shukran sana, sana, sana, sana, sana, sana, sana, kutafuta, sana. <coughs> Asante sana kwa support yenu, pia nakushukuru sana, tuendelea kutafuta Katarina kwa sababu tunakuhitaji sana asante sana, nashukuru sana, nami nafurahi mno. Haya, kazi njema, shukran nanye pia, asante asante. All right. Kwanza tusome kwanza taarifa ya habari, tutaendelea na kipindi. Sawa. Kwako hiyo kwa ya Somalia inakabiliwa na ukame mkubwa ambapo wataalamu wanasema utaweza kupelekea baa la njaa kama msimu wa mvua hautatokea tena. Umoja wa Mataifa unasema zaidi ya watu milioni sita wanaohitaji msaada wa chakula tayari iwapo Somalia baada ya mwaka mmoja wa ukame, hata sungura hawezi kula mzoga. Akihutubia taifa kwa njia ya televisheni, Rais Salva Kir wa Sudani Kusini amesema kwamba moja ya suala kubwa linaloangaliwa kwa sasa nchini mwake ni kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia kwenye hatua za kieneo na kimataifa. Pia aliahidi kuimarisha ushirikiano na Marekani. Alisema kwamba tunafahamu utawala mpya wa Marekani utachukua mtazamo tofauti juu ya Sudani Kusini. Serikali yetu inachukua tena na itaendelea kuchukua hatua muhimu kufanya kazi kwa karibu na utawala wa Trump ili kufanikisha maslahi ya pamoja. Shirika la Transparency International inasema rushwa ni moja ya kiini kinachosababisha uasi shirika hilo la kupambana na rushwa linasema jamii ya kimataifa inahitaji kukabiliana na rushwa kama kipaumbele cha juu katika mapambano yanaendelea dhidi ya makundi ya uasi kama vile Islamic State na Boko Haram. Katika ripoti iliyotolewa leo Jumanne, Transparency International inasema rushwa serikalini zinazoruhusu wanamgambo kuchukua ushawishi wa umma wenye asira na kuwapa mafunzo. Mahakama moja ya Kenya imeambiwa kuna maf, kuwa maafisa maalum wa usalama wa Kenya wende wanahusika katika kutoweka kwa wakimbizi wawili wa Sudan mwezi uliopita. Madai hayo yamejitokeza katika kesi ambapo familia ya mwanasheria wa haki za binadamu Dong Samuel na mwanachama wa chama cha upinzani Agre Idri Esben zinataka serikali iwarudishe watu hao. Katika hati zilizowakilishwa, zilizowasilishwa mahakamani na mtu mmoja aliyetambulishwa kama afisa wa zamani wa jeshi la Sudan, anadai kuwa maafisa wa usalama wanawashikilia watu hao. Haya basi, mwisho wa habari za dunia, tunaendelea na vipindi vyetu vingine Express mpenzi msikilizaji, si usikose kutufuatilia katika mtandao wetu wa Facebook na vilevile www.voaswahili.com katika vipindi vyetu vingine baadaye kidogo. Tuwakumbushe, tutakuwa na kipindi cha Kwa Undani na Idi Ligongo. Naam, Idi Ligongo, Kwa Undani, atakuja akiwa amejiandaa vizuri kabisa kuletea vitu safi kabisa. dada Amina, lakin, katika laini moja yuko Amina hapo umesema, apomesema Amina nimeambiwa sasa hivi kwamba yuko katika laini ya simu amepatikana. Karibu tukusikie, dada Amina. Amina, habari ya Mombasa? Nzuri sana sande. Tuambie, leo nasikia ulikuwa unafuatilia kiongozi wa maskauti huko Mombasa. Mambo yanasemaje? Nini ambacho kinaendelea? Tueleze. Naam, kiongozi wa maskauti huku Mombasa Bi Mwana Hawa Salim ambaye yeye ni mmoja kati ya wale ambao waliathirika wakuu wa waku ghasia za uchaguzi mwaka elfu moja mia tisa tisini na saba maarufu Kayabombo, ikiwa ni miaka ishirini sasa, na akiangalia hali vile zinavyokwenda anawasiwasi ndani ya nafsi yake. E, ikiangaliwa fika kwamba vijana sasa hivi wamekuwa ndio kipaumbele katika e, mikutano ya siasa. Ukiangalia fujo zinazozuka unaona ni vijana wa kike na wa kiume. Wale wa kike ukiwaangalia wengi katika mikutano ya siasa wamevishwa Uh, kulingana na rangi za mirengo ya vyama sasa. Yeye eh, nasaha yake kwa hawa vijana, nawaambia licha ya kwamba watakuwa wanafuata viongozi kwa sababu ya vyama vya kisiasa, lakini wasigawanyishwe wala wasitenganishwe eh, kuangalia misingi ya vyama vya kisiasa kuwafanya wao wasifahamikiane ama wasijuane vizuri kama jamii, kwa sababu hilo linaleta ugonganishi. Pili, anahimiza sana kuwepo kwa amani wakati huu wa uchaguzi. Kwani wale watakaoshinda watakuwa wako mbele katika viti vyao kuanzia kitaifa hadi mashinani. Labda tumsikie. Sawa, nam nimekuwa na kiongozi wa skauti Bi Mwanahawa Salim ambaye kwamba ni kiongozi wa skauti. Nafikiri sauti ya kiongozi huyo hatujaipata kwa naona, na na mwendeshaji wetu anatuambia kwamba anayo sauti, basi hebu tusubiri tumsikilizeiaena saha ambayo inatoa kwa jamii yangu na Wakenya kwa jumla, kuwa siasa ni kitu cha msimu, kitakuja na kitakwenda, lakini mimi na wewe tuko hapahapa hapa. Tumeona kwenye siasa sahihi kuna yale masuala ya vyama, mimi kama mtu wa kodi wewe kama mtu wa Jubilee tunateta kwa sababu ya kwamba mimi sikusupport wewe kichama na wewe hunisupport mimi kichama. Ukweli hivi vyama vimekuja tu ni kama chombo cha kumchagulia mwanasiasa, na ukweli ni kwamba kama mtu wako amesimama ni mtenda kazi na unaona kwamba atakutekelezea majukumu yako, kwa haina haja hata kwamba sisi tutetee kwa sababu ya vyama. Na sisi pia na sisi tunatoa nasaha nyingine ya sisi, ile mambo ya kuhamishwa leo mimi ni mtu wa Kwale nibebwe Paka Mombasa ama mpaka Nairobi, kura yangu nende nikaiuze kule kwa ndugu zangu, dada zangu, mama zangu, kaka zangu, ninawaomba, wanakula meza moja, wanaenda matanga yao, wanaenda harusi zao wakati mimi na wewe huku chini tumekuwa ni maadui ambao hatuzikani hatutembeleani, na ambapo mimi na wewe pengine ni ndugu wa kidamu ama ni rafiki yangu wa muda mrefu. So, aushauri bora mm -hmm. kabisa huo vijana kushikanam kutoka kwake mwana hawa Salim e, kiongozi wa maskauti huko Mombasa, Kenya. Moja kwa moja nchini Tanzania leo Sande. Mwandishi wetu George Nyagopa ametupigia simu, anasema kwamba utakumbuka wiki iliyopita wale raia wa Tanzania waliokuwa wanafurushwa kule Msumbiji zungumza nao wao wenyewe, lakini naona amepata ahadi ataongea nao siku nyingine. Leo ameweza kuzungumza na vijana wengine ambao wanaonaje kuhusiana na uamuzi ambao umechukuliwa na Msumbiji kuambia raia wa Tanzania waweze kurejea. Ili swala nimeona ni, ni, ni kwangu upande wangu nimechukulia kama halikufanyika hapa kwa mwenendo mzuri, kutokana na malalamiko baadhi ya wananchi waliolalamika, wako mipakani, kama kubakwa na vitendo vingine hivyo. Na ukizingatia historia yetu na wao, ilikuwa ni nzuri. Ukiangalia viongozi wao wengi waliopigana kwa ajili ya ukombozi wametokea hapa kwetu, kinajua kimche sana, wametoka hapa kwetu. Kwa hiyo halikuwa ni jambo la, la, la, la busara sana ku, ku, ku, kuondoa kwa namna ile ambayo imetumika. Baada yake itakiwa itumike busara na muda wa kuwatoa watu wale, ili warudi nchini Tanzania. Mimi kama kijana sidhani kama uamuzi uliochukuliwa ni mbaya, kwa sababu kila nchi lazima, ukiachilia mbali uhusiano wa kidiplomasia na urafiki wa siku nyingi tunao baina yetu na Msumbiji, lakini bado kama nchi na taratibu zake, na waliondolewa kule japo kwa kutafuta riziki kwa wenzetu ambao tumeshikiana kwa muda mrefu, lakini waliondolewa kule ni wale ambao wameingia nchi ile kinyume cha sheria, na wakiliacha swala hilo likaendelea kuwa hivyo ni kwamba hawataingia Watanzania tu, wataingia hata watu wa nchi nyingine. Kwa nadhani swala lilofanyika lilifanyika kwa mujibu wa taratibu tu za kawaida kama ilivyo nchi nyingine ambavyo tumeona hata Marekani wameondoa wahamiaji ambao wamefika kule kwa njia zisizo rasmi. Kwa nadhani ni jambo la kawaida sana kwa serikali yote ile kujaribu kulinda mipaka yake na kuhakikisha kwamba haingiliwi na watu kutoka nje. Sande, awali ulisema kwamba <muchin> kuna huyu kijana ambaye alienda kwa polisi kuomba wamsaidie kufanya homework zake, maana kama unavyosema wengi wanafahamu unapokwenda polisi, mm -hmm. unakuwa na swala la dharura mm -hmm. Sasa mtoto huyu, yeye akaamua kuandika kwenye mtandao wa Facebook wa polisi katika dara moja kule Ohio mm -hmm. akiomba msaada wa kusaidiwa zoezi la hisabati mm -hmm. Sasa huyu mtoto anaitwa Lena Draper mtoto mm -hmm. mdogo, tuna miaka kumi. Sasa wakajiuliza vipi, imekuwa unaomba msaada polisi, lakini kusaidiwa zoezi la shule la hisabati? Lakini polisi hawakuchukua kimzaha mm -hmm. wakajitolea, wakajibu lile swali lake. Baada ya kumjibu swali lake la kwanza, akatuma na la pili, akaongeza nyingine, mtoto wa miaka kumi mm -hmm. wakamsaidia vivili la pili sasa baba yake aliporudi nyumbani, akamuleza bwana, mama mi nimeomba msaada polisi, nimesaidia kwa kutumia nini, Facebook. Mama yake akaamini, akaomba mwonyeshe alivyofanya akamwonyesha kwenye Facebook, bwana, hii hapa na wamenijibu. Kwa hiyo polisi wakamfanyia yeye, eh, wakamfanyia, wakamjibu, wakamtumia. Lakini sasa walipokuja kuuza baadaye, polisi, imekuaje mara nyingi mnasaidia dharura? Wakasema hapana, sisi kwa kweli tunapenda kusaidia jamii. Kama kuna swala lote sisi tutalifanya liwe la nini, liwe la nini, sisi tuko tayari kuwasaidia jamii yetu. Kwa hiyo wamejitolea kumsaidia ingawa basi wanasema hawana hakika kama yale maswali wa mawili walivyofanya ni sawasawa, maana kama mamake alivyoongea suala la pili. <laughs> Ndio, la pili. Sasa si hana hakika kama walifanya sasa sawa, kuna njia nyingine ya kulifanya, lakini akasema mwisho wa siku anawashukuru sana wale polisi, na vile vile basi ataangalia akishasahihiwa shuleni watajibu kitu gani, lakini alishukuru sana mama kwa ule msaada, barabara kabisa. muziki sawa. Muziki, sasa Mary wewe, unajua unapenda sana kucheza muziki, lakini kabisa muziki huu ambao tunautafuta leo tunakwenda kwa mtoto mmoja au kijana mmoja ambaye anatamba sana kule Afrika Mashariki wanamuita darasa huyo hivi, Meri, ukiingia klabu yoyote wanapiga hiyo nyim, na wimbo wao unajulikana sana unawita muzikiskilza kituchomskliaita mapembe na tunakupigia. Let me make one thing clear Bra, bra, bra, staki kusikia so simba so chui so mama kuzi yangu <laughs> inatosha kujigamba <laughs> na sina maneno kwenye kanga kazi kaz yani juu ya kazi yanibamba tubamba saa unaweza kuzaa kisasa sinzia na fegi uchome kibanda kalale wote ndoto zako za koza kitanda sibado tuko macho mida yawanga funga mkanda kazana kamba ama ufate nyayo uchane msamba masuwa miamba masuwa anga tunasemaga chambua kama karanga Kasha na muziki. Acha maneno, weka muziki. Ukiwa sub, kiwa hap, kiwa juu, kiwa chini, piga muziki, yeah, yeah. Safari na muziki. Acha maneno, weka muziki. Kiba yeah, yeah. unachopenda Ukitaka kucheza, cheza muziki. Bamba ta, shika kama ta. Rumba chaka cha. Kaboka mchizi shadata. Shadata, shadata. Ah, Nataka kukimbia na una break What do you expect? Bongo, Kongo kwa tabu meki. Cheza lokasa ya mbongo, wes kumeki. Watch yourself, siji ukaji confuse. Mzuka kuruka rege kwenye bluzi, una mchuzi, no excuse. Maisha yetu kila siku kama vile movie. Vitu vingine vitakaki ujuwaji, utajikuta unatandikia watu jamvi Kusubiria embe chini ya mnazi, kumwelewesha chizi utajipa kazi. Funga mkanda kasa na kamba, ama ufate nyayo, uchane msamba. Wasua miamba, wasua anga, tunasemaga chambua kama karanga. Hey! Misha na muziki, acha maneno, weka muziki. Ah, barabara kabisa nakwambia, no money, no excuse. Una mchuzi, no excuse. Acha maneno usijibambe bambe, unacheza vizuri nyimbo. Najitahidi, unajitahidi sana, sio kidogo. Unajua ametutumia kitu, nafikiri wiki hii atakuwa na kipindi chake na vijimambo. Mambo si mchezo, hebu tusikie na kidokezo. Msikilizaji usikose kujiunga nasi katika makala ya viji mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa 12 unusu saa za Afrika ya kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Tuweze kupata watoto haraka haraka. Viji mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki wasikilizaji wetu wa Nairobi na vitongoji vyake wanaweza kutupata katika 107.5 FM. Kumbuka ni Jumamosi hii ukiwa nami BMJ Mridhi hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unajua naja yeah, napendaga kumwita mzee mzima BMJ. <laughs> vikorokoro na vichekesho vyake haviendani siku moja. Wasikilizaji wetu na watazamaji watapata nafasi ya kumwona akiwa live katika aki mzee mzima BMJ, akifanya vichekesho sio mchezo, lakini anafurahisha sana. haya katikaakifanya ekeso cheaiaaasha aamo ne sasa hivi ni kama wanasema maliza maliza maliza, niko tayari, nataka kuingia na yavumayo mitandaoni, anavuma ya mengi sana hii leo ni wako, wakati ni wako mzee, wakati ni wako Kamau, Kamau karibu, mambo vipi Kamau? Asante oh, sana kwa kweli, naona kumbo. Mambo, VOE Express, kutoka hapa jiji kuu uh, ya Marekani, mambo yameanza kushika kasi kama ilivyotarajiwa nikiamini kwamba yataendelea hata kuwa mema zaidi. Sasa katika yavumao mitandaoni, basi moja kwa moja tunaelekea Afrika, hususan katika jiji la Nairobi ambapo unajua kuna vitongoji duni napozungumza mm kuhusu vitongoji duni ni kama vile Mathare, uh, Mukuru kwa Jenga ambapo inakisiwa watu zaidi ya milioni mbili wanaishi katika hali duni mm -hmm. s lakini sasa kuna utafiti umefanywa na chuo kikuu cha vilevile wakishirikiana na chuo kikuu cha Nairobi na taasisi wanaita taasisi ya, ya hazina mashinani na vilevile taasisi ya katiba. Sasa wanasema baada ya kufanya uchunguzi, wamegundua kwamba kuna magenge na pia kuna vikundi haramu ambavyo vinatoa huduma pasina kuhusisha serikali. Sasa imekuwa kwamba zaidi ya bilioni saba Shilingi bilioni saba kila mwaka zinaishia mifuko ya makundi maharamu na huduma zinazotolewa ni kama huduma vile za usafi, usalama. Wakati mwingine inabidi wewe mwenyewe ukatafuta kibali cha kupata hata wagedi kwenye nyumba yako katika vile vitongoji duni, lakini wanasema kwamba huduma zinazotolewa na, na, na vikundi hivyo ni huduma duni na zenye bei ghali zaidi kuliko huduma zinazotolewa kwenye maeneo ya kifahari. Basi uh, taarifa hiyo iliyotolewa kupitia gazeti la Daily Nation imeweza kufanya kwamba kweli hasa kwenye Twitter watu mm -hmm, wanajiuliza je, kwa kweli kuna serikali ngapi? Kuna serikali za vitongoji duni na serikali yenyewe. Na kuna jamaa huyu anajiita majitanda, anasema kuwa magenge hayo ndiyo yanayokatiza huduma zinazotolewa kwa umma na serikali ili yaweze kufaidi. Miguna Miguna anasema kwamba uh, inaonekana kwamba viongozi wengi wanashinikiza watu kutoka jamii zao kutoka mashambani waje na kujiunga na vitongoji, vitongoji, ili waweze kujipatia umaarufu na wingi wa kura hasa wakati kama huu wa uchaguzi. KTN wanasema kwamba makundi hayo ya haramu yamepokea zaidi ya bilioni saba ama yanapokea zaidi ya bilioni saba kila mwaka zisizofaa na zisizoenda kwa serikali. Na tukiwa katika baadhi ya mambo yanavyovuma kwenye mitandao Sunday na Mary, ni kwamba unakumbuka mji wa Baton Rouge kule Uziana. Uziana. Mm -hmm. Unakumbuka kulikuwa na sifa ya watu weusi kuweza kuwawa na kulikuwa na fujo wakati fulani mwaka uliopita lakini sasa kuna jambo ambalo lilitokea jumapili kuna mwanamke kwa jina Vicki William Stillman wa umri wa miaka hamsini na sita mwanamke huyu alivyofanya jumapili alikuwa kwenye gari lake na alipokuwa akisafiri akamkuta askari mmoja aking'ang'ana na muhuni ambaye alikuwa amempokonya bunduki na sasa anamchapa nayo kwenye uso wake yule mwanamke mara moja akaegesha gari lake na kushuka na kushuka, kati kati ya yule polisi uh -huh. na yule mshambuliaji. Sasa huyu Williams Vicky Williams amepata umaarufu mwingi sana kuanzia Jumapili na kwenye mitandao ya kijamii hasa hapa Marekani, watu wengi wanaoelewa kwamba huyu ni polisi, na kwa kawaida watu wengi walikuwa na dhana kwamba raia wa kawaida hawaelewani na polisi uh -huh. hasa katika uh -huh. eneo hilo la Luziana, lakini mwanamke huyu ameonyeshana kwamba sasa kuna uwiano fulani baina ya polisi na watu wa kawaida, hasa ikizingatiwa kwamba huyu Vicky Williams ni mweusi. Kwa hivyo uh -huh. baada ya Uh, hatua ile ya kuonyeshana ujasiri wake amepata umaarufu mwingi sana na wengi kwenye mitandao, tukianzia na Mea Broom wa mji huo wa Baton Rouge, anasema kwamba wamemtambua na lazima watamzawadia yule mama Viki kwa kuonyeshana ujasiri usio wa kawaida. Viki vile vile, uh, mwenyewe anasema kwamba nilipoona mashambulizi alio, yaliokuwa akimkabili yule askari nilipatwa na ubinadamu na nikasema nitafanya kile Mungu ameniambia nifanye. Usalama wake akausahau kwa muda na akaenda kumwokoa yule polisi ka hakika ijapokuwa bado anauguza majeraha kwenye hospitali, huku naye skana akisema kuwa sio ujasiri wa kawaida. Bunduki jameni na unaenda pale kusmama mm, katikati ni mambo sio, tu, kwe, tu yanavyovuma kwenye mitandaomtaalamu wetu wa facebook huyu na mitandao pia, before, kabla pale ulikuwa unaniambia kwamba utakuwa na ujumbe kidogo kwa wasikilizaji wetu na watazamaji wetu wa Facebook hasa vijana taa washiriki zaidi. Kitu ambacho nikitaka kusema na kuambia wale walio mjini walio, um, Nairobi, Nakuru, Eldoret hasa kule Kenya, anawaambia wasee tuweke hapa hivi, tunaweza make, yani wanasema tunaweza make ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC, kwenye Facebook kila wakati tuangaliane live, live, ili mkaweza kujua Sunday show, Shomari mwenzangu Mary <laughs> mimi mwenyewe kina mkamiti kibayasi na wengine wengi kina BMJ, mambo ndio hayo ndani ya VOA Express watuandikie, alafu pia alafu pia wakishatuandikia Ijumaa, tutafanya nini? tutaweza kuwapigia na wale maarufu zaidi na ambao wameweza kujitokeza zaidi, tutawahoji na, tuta na moja kwa moja wataweza kuzungumza na sisi hapa studioni. Tutawapa nafasi ya kucheza naam kibao oh, kimoja watachagua watakuwa, oh, na lao eh, lakini, hmm, lakini kwanza waingie kwenye hilo shindano la kutuandikia kwa naam. Wingi sana barabara kabisa, msikilizaji, naona wakati nakwenda mbio kweli kweli na wasikilizaji wetu Aida Isa, mwendeshaji wa matangazo haya ya VOA Express, asante sana vilevle na kru nzima ya VOA express Live, Sande Shomari, Harrison Kamau. Naitwa Mary Mgawe, nasema tuungane tena kesho.