Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Langu jina Harizon Kamao, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumanne Februari 21 mwaka wa 2017 tosikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, vilevile vile katika 107.5 FM Nairobi Kenya, na 94.9 FM Bujumbura Burundi. Karibu sana Katika matangazo yetu jioni ya leo, mahakama kuu ya Tanzania yatoa amri ya, ya kutokamatwa kwa mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Mbowe hadi kesi aliyowasilisha dhidi ya wakuu wa mkoa wa Dar es Salaam isikilizwe. Mahakama imesema kwamba polisi watakuwa na uwezo wa kumwita kwa ajili ya mahojiano kama wanataka, lakini hawawezi wakamkamata. Katika taarifa nyingine, wasiwasi umeenea wa mashambulizi dhidi ya biashara zinazomilikiwa na wahamiaji huko Afrika Kusini. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Wasiwasi umeenea katika mji mkuu wa Afrika Kusini kufuatia wimbi la mashambulizi dhidi ya biashara zinazomilikiwa na wahamiaji, ambapo baadhi ya wa wakazi wenye hasira wanawatuhumu kwa kusambaza uhalifu. Kundi moja la wakazi wa Pretoria linajiandaa kufanya maandamano ya kupinga wahamiaji siku ya Ijumaa. Maeneo kadhaa ya wakazi wa kipato cha chini huko Pretoria katika siku za karibuni yameshuhudia ghasia ya zinazokumbusha wimbi kubwa la mashambulizi ya mwisho ya wahamiaji ambayo yalitokea katika miji ya Johannesburg na Durban mwaka elfu mbili na kumi na tano. Polisi waliripoti kwamba karibu maduka ishirini na nyumba kadhaa ziliibiwa mali na kuchoma moto, na pia wahamiaji wa kigeni walishambuliwa jana Jumaatatu. Hakuna ukamataji wowote uliofanywa polisi wanasema. Shirika la Hilali Nyekundu huko Libya limesema leo Jumanne wahamiaji wasiopungua sabini na wanne wa kiafrika wameokolewa kutoka ufukwe wa pwani ya kaskazini mwa Libya. Msemaji wa shirika hilo Mohamed Al Misrati alisema boti ya mpira iliyopasuka ilipatikana jana Jumatatu asubuhi karibu na mji wa Zawiya kwenye pwani ya Mediterranean. Almisrati anatarajia miili zaidi kupatikana kwenye boti hiyo iliyokuwa ikisafirisha watu wapatao mia moja na ishirini. Almisrati alisema miili hiyo itazikwa kwenye makaburi katika mji mkuu wa Tripoli ambayo yametengwa kwa watu wasiojulikana. Mashirika ya misaada ya Umoja wa Mataifa yanaomba wahisani wa kimataifa kutoa fedha wanazohitaji ili kuongeza huduma za kuokoa maisha katika maeneo yaliyokumbwa na ukame ya Somalia na Ethiopia ambapo mamilioni ya watu waliokumbwa na njaa wako hatarini kupoteza maisha na kuugua. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva na Sande Shomari anaisoma ripoti hiyo miaka mitano baada ya njia kali kuwa karibu watu laki mbili na sitini watu huko Somalia, kwa mara nyingine tena wamekumbwa na njaa nchini humo. Maeneo yaliyoathirika sana ni pamoja na Puntland na Somaliland, ambapo dazeni ya vifo vinavyotokana na ukame na magonjwa mengi tayari vinaripotiwa. Msemaji wa shirika la wakimbizi Leo Dobbs anasema maelfu ya watu wako mbioni, amesema wanaondoka kwenye makazi yao kwa sababu ya ukame kuongezeka bei za vyakula na utabiri mbaya wa hali ya hewa unaochochewa na mzozo. Amesema wanaelekea kwenye maeneo ya mijini ikiwa ni pamoja na mji mkuu Mogadishu. Serikali inawapa watu moyo kubaki kwenye wilaya zao na kusubiri misaada badala ya kusafiri safari ndefu kwa miguu ya kutafuta makazi na msaada kama ilivyotokea mwaka elfu mbili na kumi na moja Aliongeza Dobbs. Dobbs anasema UNHCR imeanza kuondoa watu katika maeneo yaliyoathirika vibaya. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mahakama moja ya Kenya imeambiwa kuwa maafisa usalama wa Kenya huenda wanahusika katika kutoweka kwa wakimbizi wawili wa Sudan mwezi uliopita. Madai hayo yamejitokeza katika kesi ambapo familia ya mwanasheria wa haki za binadamu Dong Samuel na mwanachama wa chama cha upinzani Agre Idri Esban wanataka serikali iwarudishe watu hao. Katika hati zilizowakilishwa mahakamani, mtu mmoja aliyetambulishwa kama ofisa wa zamani wa jeshi la Sudan anadai kuwa maafisa usalama wanawashikilia watu hao. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari ameongeza likizo yake ya uchunguzi wa kiafya huko London kwa mara ya pili. Taarifa ya leo kutoka kwa mshauri wake Femi Adesina anasema kwamba katika uchunguzi wa kila mwaka wa kiafya kwa rais, majaribio ya afya yake yameonyesha anahitaji muda mrefu zaidi wa kupumzika. Kiongozi huyo wa Nigeria aliondoka kwenda London Januari 19 na ameonekana kwenye picha pekee tangu wakati huo. Awali alipangiwa kurudi nyumbani Februari tano, lakini ofisi yake ilisema kwamba madaktari walimshauri kuendelea kukaa huko London ili asubiri matokeo ya uchunguzi wa kitabibu. Akihutubia taifa kwa njia ya televisheni, rais Salva Kir wa Sudan Kusini amesema kwamba moja ya suala kubwa linaloangaliwa kwa sasa nchini mwake ni kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia kwenye hatua za kieneo na kimataifa. Pia aliahidi kuimarisha ushirikiano na Marekani. Alisema kwamba tunafahamu utawala mpya wa Marekani utachukua mtazamo tofauti juu ya Sudan Kusini. Serikali yetu inachukua na itaendelea kuchukua hatua muhimu kufanya kazi kwa karibu na utawala wa Trump, ili kufanikisha masilahi ya pamoja. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu pale hapo awali ni kwamba Mahakama Kuu ya Tanzania imetoa amri ya kutokamatwa wala kuhojiwa kwa mwenyekiti wa taifa wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA Freeman Mbowe mpaka pale kesi ya msingi aliyoifungua dhidi ya mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda, mkuu wa polisi kanda maalum ya Dar es Salaam Simon Siro na mkuu wa upelelezi wa mkoa wa Dar es Salaam uh, Kabilias Wambura isikilizwe. Abdi Shakur amezungumza na Tundulisu, mbunge wa Singinda Mashariki na ambaye pia ni mwanasheria wa chama cha CHADEMA, na kumuuliza kwanza uamuzi huo mahakama kuu siku mapema leo. Kesi yake ya msingi inahusiana na e, malalamiko yake kwamba mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam pamoja na jeshi la polisi wamekiuka haki zake za kikatiba kwa kumfungulia tuhuma za kufanya biashara ya madawa ya kulevya bila sababu yoyote ya, ya msingi kwa lengo tu la kumchafua na kuharibu kuharibu E, sifa yake kama kiongozi wa umma na kama kiongozi wa chama kikuu cha upinzani katika nchi yetu. Sasa mahakama kuu imesema kwamba tulikuwa tumeomba amri ya kuwazuia wasimkamate wakati e, kesi yake inaendelea. Mahakama kuu imesema kwamba asikamatwe mpaka hapo maombi haya yatakaposikilizwa. Na maombi haya yanasikilizwa siku ya ja, Alhamisi kesho kutwa. Na nyinyi mnachukulia kwamba ni kisiasa, kwa nini mnahisi ni jambo la kisiasa amekamatwa? Kwanza kwanza kabisa ni jambo la kisiasa kwa sababu mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, kama ilivyo kwa mkuu mwingine yeyote wa mkoa wa nchi hii hawana mamlaka yoyote ya kujishughulisha na, na, na vita ya madawa ya kulevya. Mamlaka hayo kwa mujibu wa sheria za Tanzania yako chini ya ya tume ya udhibiti na kupambana na madawa ya kulevya, na vile vile ni mamlaka ya jeshi la polisi. Hilo la kwanza la pili, mkuu wa mkoa kama kweli alikuwa anajua kuna watu wanafanya biashara ya madawa kul ya kulevya, jambo la kwanza na rahisi kabisa ilivyo kwa mtu yeyote anayeona kuna kosa la jinai limefanyika, alitakiwa akafungue kile kitu waswahili wanaita RB, akatoe taarifa ya kufanyika kwa kosa la jinai katika kituo chochote cha she, cha polisi. Hajafanya hivyo mpaka tunavyozungumza hivi. Baada ya kufungua RB ambayo hajaifanya alitakiwa aandike maelezo ya ushahidi kuhusiana na tuhuma anazozitoa, mpaka hivi tunavyozungumza hajafanya hivi. Kwa hivyo kuzuiliwa jana ni kinyume cha sheria. Vile vile eh, ni kinyume cha sheria moja kwa moja. Cha mwisho, wamemkamata mwenyekiti jana mchana, wameenda kumsachi nyumbani kwake kuanzia saa moja na nusu usiku mpaka saa sita na nusu usiku. Sheria zetu zinasema unafanya upedi kuanzia saa kumi na mbili asubuhi saa moja asubuhi mpaka saa kumi na mbili jioni. Mwenyekiti amepekuliwa mpaka saa sita na nusu usiku, na mimi nilikuwa shahidi, nilikuwa naye. Na ni sababu gani ametoa kufanya upekuzi huo? Nini imesababisha kufanya jambo hilo? Kwa sababu ya tuhuma hizi za mkuu wa mkoa, kwamba anafahamu kwamba mwenyekiti wa chama anafanya biashara ya madawa ya kulevya. Na mkuu wa mkoa Makonda alisema Wakati anatangaza haya majina, alisema wamewafuatilia kwa miaka kumi na akasema kwamba wanawafahamu watu hawa kuliko wanavyojifahamu wenyewe. Halafu wanaenda kufanya sachi badala kukamata ya kukamata madawa ya kulevya wanakamata waraka wa, wa, wa umoja wa vijana wa wa, Chadema wa vyuo vikuu. Hii tuhuma nzito kwamba mwenyekiti wetu anajihusisha ana na, na biashara ya madawa ya kulevya, kwayo ilikuwa ni kumchafua tu kisiasa. Huyo ni Tundu Lisu, mwanasheria wa chama cha upinzani cha Chadema huko Tanzania. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia kutoka hapa, Sauti ya Amerika, Washington DC. Nchi ya Somalia inakabiliwa na ukame mkubwa, ambapo wataalam wanasema utaweza kupelekea baa la njaa kama msimu wa mvua hautatokea tena. Umoja wa Mataifa unasema zaidi ya watu milioni sita wanaohitaji msaada wa chakula tayari wapo Somalia baada ya mwaka mmoja wa ukame. Hata sungura hawawezi kula mzoga. Wanyama wanakufa kwa kuwa kuna maji, hakuna maji na chakula ni kidogo huko Somalia, kufuatia kuto kuwepo kwa misimu miwili ya mvua upande wa kaskazini magharibi mwa Somaliland. Angalau asilimia 40 ya mbuzi na kondoo wamekufa kwenye idadi ya zaidi ya wanyama milioni kumi. Iwapo mvua haitanyesha tena mwezi wa nne, huenda vifo vikahamia kwa binadamu. Shirika la Transparency International linasema rushwa ni moja ya kiini kinachosababisha uwasi. Shirika hilo la kupambana na rushwa linasema jamii ya kimataifa inahitajika kukabiliana na rushwa kama kipaumbele cha juu katika mapambano yanayoendelea dhidi ya makundi ya uwasi kama vile Islamic State na Boko Haram. Katika ripoti iliyotolewa leo Jumanne, Transparency International inasema rushwa serikalini zinaruhusu wanamgambo kuchukua ushawishi wa umma wenye hasira na kuwapa mafunzo, kuwapa silaha na kudumaza taasisi za umma kama vile jeshi. Bado tukiendelea na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tuelekee kule Afrika Mashariki, ambapo serikali ya Uganda imetishia kuwachukulia hatua za kisheria baadhi ya wafanyakazi wake wanaokimbilia mahakama kwa nia ya kupunguza umri wao. Hili limejitokeza baada ya wizara ya utumishi wa umma kuandikisha idadi kubwa ya watumishi wake wanaodai kuwa na umri mdogo kinyume na ilivyo kwenye stakabadhi zao hasa wale wanaokaribia umri wa kustaafu. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anayoripoti zaidi. Barua ya dharura kutoka kwa katibu wa kudumu katika wizara ya watumishi wa umma kwa idara zote za serikali katika kila wilaya inawaonya watumishi wa umma wanaoendelea kuandikia wizara hiyo wakitaka miaka yao kupunguzwa kwamba watashtakiwa. Wizara inaripoti kuendelea kupokea idadi kubwa ya maombi kutoka kwa wafanyakazi wa serikali wanaotaka kupunguza miaka hasa wanaokaribia kustaafu. Vijana hasa wanaotafuta ajira wamekerwa na taarifa hiyo. Juliana Chacha ni mmoja wao. Wazee wawe waaminifu kwa vijana, sababu vijana na wenyewe wanataka kufanya kazi vile vile, vijana na wenyewe wana mahitaji, vijana na wenyewe wana matumizi. Kwa hiyo wazee, tafadhalini, eh, mnavyoenda kupunguza miaka, hebu fikiria kama kijana wako ndio hana kazi Vijana wengi wanaingia kwenye kuuza madawa ya kulevya sababu hamna kazi, hamna ajira. Ajira ni ishu. Kwa hiyo wazee, mnavyoenda kupunguza miaka yenu, muwe mnawafikiria na vijana, na wenyewe ni watu, na wenyewe wanataka hela kama nyie. Anayeongoza orodha ya watumishi wa umma wanaodai kwamba umri wao ni mdogo ya walivyo sasa ni naibu wa jaji mkuu Steven Kavuma, anayetarajiwa kustaafu baadaye mwaka huu baada ya kutimiza miaka sitini, wanayostahili kustaafu watumishi wa umma anakana miaka yake akisema kwamba bado ana miaka mitano kabla ya kufikisha umri wa kustaafu. Tumesikia hata mzee wa taifa mwenyewe miaka zake hajui ni lini alizaliwa, lakini anasema wakati nilizaliwa nakumbuka kulikuweko na jua kulikuwa kuna vitu namna hii, mvua ilinyesha sana. Sijui sasa inamaanisha yani, ni, ni kufikiria tu lini unaweza kuwa ulizaliwa. Ni masuala ya kila mtu anapoingia ofisini, ni, ni kuweka mikakati ya kuangalia kwamba pale asibanduki, na ikiwezekana labda kuna wengine wangependa waarithishe watoto wao <laughs> ili waendelee, yani ofisi fulani endelee kuwa ni kama ofisi ya ukoo au ya familia. Kama Shakespeare anavyosema, dunia ni jukwaa Unakuja, unacheza sehemu yako, alafu unaondoka na no, wengine unawapa nafasi. Mswada uliwahi kuwasilishwa bungeni mwaka 2015 ukilenga kuongeza muda wa kustaafu kwa watumishi wa umma hadi miaka sabini lakini ulikataliwa na wabunge. Mwishoni mwa mwaka jana 2016, mswada kama huo uliwasilishwa bungeni mara hii, ukilenga kuwaruhusu jaji na wakuu wa tume ya uchaguzi kuhudumu hadi watimize umri wa miaka 75 lakini ukatupwa nje ya bunge nusu ya idadi ya vijana nchini Uganda hawana ajira ya kulipwa, na Uganda ni mojawapo ya nchi duniani zinazokabiliana na tatizo la ukosefu mkubwa wa kazi. Kenneth Bwire, sauti ya Amerika, Kampala. Basi tukitoka Kampala tuvuke moja kwa moja hadi nchini Kenya ambapo katika kipindi cha siku 35 Wakenya wapatao milioni uh, 3.7 wameweza kujiandikisha kuwa wapiga kura tayari kushiriki kwenye uchaguzi mkuu Agosti 8 mwaka huu. Tume ya uchaguzi ya IEBC imesema kuwa baadhi ya waliojiandikisha kuwa wapiga kura kulingana na matarajio, na matarajio ni kwamba katika maeneo mengi wengi wameweza kufikia malengo. Aa, pia vilevile vile, tume hiyo imesema kwamba imeanza kujiandaa kuandikisha wafungwa na, na wakenya walio kwenye mataifa ya nje kama vile Uganda, Tanzania, Rwanda, Burundi na Afrika Kusini. Mwandishi wetu Kennedy Wandera ametuandalia taarifa ifuatayo kutoka na Nairobi. Katika taifa ambalo uchaguzi hufanywa kwa misingi ya kikabila, wanasiasa wa mirengo mbalimbali wamekuwa wakisubiri ripoti ya tume ya uchaguzi kuweka wazi idadi ya wakenya waliojisajili katika ngome zao kujitayarisha katika uchaguzi huu ambao wachanganuzi wengi wanaeleza kuwa utakuwa na ushindani mkubwa. Lakini leo katika ripoti ya awali tangu kumalizika kwa awamu ya pili ya umma kujisajili kuwa wapiga kura, IEBC kupitia mwenyekiti wake Wafula Chebukati inaeleza kuwasajili wakenya milioni tatu nukta hii ikiwa ni asilimia 62 ya lengo la juu la wapiga kura milioni 6, IEBC iliyolenga kuwafikia katika zoezi hilo na asilimia 95 ya watu milioni 4 ambao tume hiyo ilipania kuwasajili kwa kiwango cha chini mno. Hata hivyo, IEBC inaeleza kuwa hizi si takwimu za mwisho, kwani mchakato wa kuwasajili wa Kenya bado unaendelea katika maeneo bunge hadi Machi tano. Baadhi ya kaunti ambazo ziliweza kutimiza malengo ya tume hiyo kwa kusajili wapiga kura wengi ni Kajiado kwa asilimia 244, Mandera asilimia 116, Narok 102, Garisa 92 na Kirinyaga kwa asilimia 91. Sasa IEBC inakadiria kuwa wapiga kura wapya takriban milioni tano nukta mbili wataongezwa kwa sajili ya wapiga kura kushiriki uchaguzi mkuu. Lakini mbona tume hiyo imeshindwa kutimiza malengo yake? Hapa huyu bwana Wafula Chebukati, tulikuwa tunatarajia kurejista 4 million people on the lower level na 6 million on the upper level. Vile sheria ya Kenya iko, mutu ana uhuru ya kuchiandikisha it's, it's freedom. Article 38, uwezi kulazimisha kuchiandikisha kura, na kama watu wanataka kupiga kura wanachiandikisha, kama wataki dume haina Aidha, IBC inaeleza kuwa imepata maombi ya wakenya wapatao milioni moja wanaotaka kuhamisha vituo vyao vya kupigia kura, kwamba kuna maeneo mengi ambayo yamerekodi idadi nyingi ya watu wanaohamisha vituo kuliko kujisajili kuwa wapiga kura. Tumi hiyo sasa inaeleza kuchunguza sababu zinazosababisha hili, kwa mujibu wa kifungu cha 82 ibara ya kwanza a ya katiba ya Kenya. Wakenya wanaoishi katika mataifa ya kigeni wanafaa kujisajili na kushiriki uchaguzi mkuu, lakini Bwana Chebukati anaeleza kuwa ni Wakenya kutoka ubalozi wa mataifa tano tu watakaojisajili kwa wiki mbili zijazo na kushiriki uchaguzi mkuu. Miji ambako mchakato huu utafanyika ni Kampala nchini Uganda, Dar es Salaam na Arusha nchini Tanzania, Bujumbura nchini Burundi, Kigali Rwanda, na Pretoria Afrika Kusini. Dunia mzima kuna 135,000 kenyans ambao wameregister na embassies na unajua kuna wakenya wengine karibu 3 milioni wako huko nje hawajajirejesta na embassy. Hiyo sasa itaanza rasmi mchakato wa kuchunguza rekodi za wakenya waliojisajili katika zoezi hilo na kutathmini iwapo wengine waliweza kujisajili maradufu. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Dunia ina mambo. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya viji mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni, saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Tuweze kupata watoto haraka, haraka. Viji mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida, ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Wee! Wasikilizaji wetu wa Nairobi na vitongoji vyake wanaweza kutupata katika 107.5 FM. Kumbuka ni Jumamosi hii ukiwa nami BMJ Mridhi, hapa katika idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumza na Rebeka Gyumi wa shirika la Msichana Initiative huko nchini Tanzania ambaye alikuwa mstari wa mbele kupinga ndoa za wasichana wa umri mdogo na mwaka jana alifanikiwa kushinda kesi mahakamani na hivyo kutakiwa umri wa kuolewa uwe ni miaka 18. Hivi karibuni alikuwa hapa Washington DC kupokea tuzo kwa mchango wake katika kutetea haki za wasichana. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza naye na kumuuliza nini hasa nakifanya. kwa, kwa, kwa, na na ni kwa kushirikiana na taasisi nyingine nchini Tanzania kuhakikisha kuwa maamuzi ya mahakama kuu yanatekelezwa na sheria ya ndoa kufanyiwa mabadiliko. Jitihada sisi tunazozifanya zaidi, tunaamini kuna maeneo matatu. Kwanza ni la kisheria ambalo ndo tunalifanyia kazi sasa hivi kwa kushirikiana na serikali na wadau, lakini la pili ni jamii kwa sababu uh, utakuwa na sheria nzuri, lakini kama jamii haijaweza kuelimika ikaelewa kwamba kwa nini inabidi wasioze watoto, bado unakwama. Kwa hiyo tuna mradi ambao tunaufanya Dodoma sasa hivi kwa ufadhili wa Foundation for Civil Society, na tunaufanya katika wilaya ya Bahi, na lengo ni hilo tu, kujaribu kuendelea kutoa elimu kwa jamii na kufanya kazi na watu ambao tunawaita boundary partners, polisi Uh, maafisa ustawi wa jamii kwa sababu ili kesi zinaporipotiwa, wawe na wenyewe wamewekewa uwezo wa kuweza kudili na hizo kesi. Alafu kundi la tatu na la mwisho tunaofanya nalo kazi ni wasichana wenyewe, kuweza kuwajengea uwezo waweze kufahamu kwa nini mimi natakiwa Uh, kuendelea kusoma au niendelee kujiendeleza zaidi, na ndoa inaweza isiwe suluhisho. Na hilo tunafanya kazi na uh, wasichana ambao wameshaolewa au wamekimbia kuolewa katika mkoa wa Shinyanga, na vilevile vile tunafanya kazi na wasichana ambao wanakimbia au wame, wamekeketwa katika mkoa wa Msoma kwa sababu matendo ya ukeketaji ni, vyanzo, ki, ni chanzo pia kimoja wapo kikubwa sana cha ndoa za utotoni. Kwa hiyo kuna shirika kule linaitwa ATFGM Masanga, tunaendelea kushirikiana nao zaidi, sisi tukiwa kwenye sehemu ya kuwajengea uwezo wasichana wale ambao wanakimbia pale, wakikimbia hivi vitendo vya ukeketaji. Kwa hiyo tunaenda kuongea nao na kuwajengea uwezo. Na umetaja hii mikoa ya Shinyanga, Musoma, Dodoma, mm. E, ni kwa nini mimi wapeleka kwa shughuli zenu hapa hasa ni kwa sababu gani? Ukiangalia ta takwimu ya watu na afya, uh, Tanzania Health Demographic uh, Survey ya mwaka 2015, okay, ni ya karibu lakini hata mwaka 2010, zote zinaendelea kutuonyesha takwimu ya ongezeko la masuala ya ndoa za utotoni. Na uh, mashirika kama UNICEF na UNFPA walishatoa takwimu zinazoonyesha mkoa kama Shinyanga unaongoza kwa ndoa za kwa asilimia hamsini na tisa ukifuatiwa na mikoa kama ya Musoma, Tabora, uh, Manyara, Dodoma. Yani hiyo ni top five ya ya, ya masuala ya ndoa za utotoni. Kwao ni muhimu, tunafikiri tuweke uh, shinikizo kubwa katika maeneo ambayo yana hivi vitendo zaidi, kwa sababu tukiweza kuvipunguza ni rahisi ile athari ikasambaa, athari nzuri ikasambaa, mm -hmm, katika mikoa mingine yes kwao tuna tunafanya tuna, tuna hivyo kwa sababu ni mikoa ambayo kitakwimu inaongoza kwa masuala ndoa za utotoni. Na pengine ukiangalia katika takwimu zenu pia, uh, ni watoto wa kiasi gani ambao mmekuta wameathirika na haya mambo, umri upi hmm, zaidi na pengine yapi yalipelekea zaidi kwenye hmm, vitendo kama hivyo. Nafikiri kitu kimoja ambacho ni changamoto mpaka sasa hivi, masuala mengi sana ya wanawake na wasichana hayana takwimu nzuri Uh, watu hatujawekeza sana kwenye kufanya takwimu, na kwa bahati nzuri au mbaya, kwa nchi kama Tanzania bado takwimu ni kitu ambacho kwanza ni bei sana kukifanya, kwa hiyo <laughs> uh, yani kina gharama kubwa, unajua eh. Lakini vilevile hata takwimu ndogo ambazo tunazo ambazo zinaongozwa na shirika letu la masuala ya takwimu Tanzania linatoa mwelekeo tu kwamba Tanzania kwa sasa tuna asilimia thelathini na saba ya watoto wanaoolewa chini ya miaka kumi na nane lakini ile data hawajaielezea ha, ha, kwamba sawa ukishasema tu wanaolewa chini ya miaka kumi na nane inasaidia, lakini haisaidii sana, kwa sababu haikuoneshi sasa ni kundi gani katika hawa chini ya miaka kumi na nane ambao wengi wanaolewa zaidi unajua eh? Hmm. Uh, wengi wanapata mimba katika umri gani unajua, wengi VVU labda mostly wanaweza kupata katika umri gani kwao bado hapo, tuna changamoto kidogo kwao. Nitakachokwambia ni labda wale mimi naofanya nao kazi ambao labda unaweza sikupe picha nzuri zaidi. So, Shinyanga kwa mfano, kuna mtoto wa miaka kumi kaolewa na, na gauni kabisa alikuwa ameshavaa yuko tayari kuolewa, na si kwamba hata babake alikuwa ni masikini. Hapana, babake alikuwa ni moja ya watu ambao Uh, ni matajiri sana katika kijiji chao, ana ng'ombe wengi sana lakini yeye yeah, alikuwa anaona, siwezi kukaa na mtoto wangu mtotoangu hapa kwa sababu akipata mimba atanitia aibu. Kwa hiyo akaamua amuoze. Ni ilikuwa sababu tu ya mashirika tunaofanya nao kazi walienda wakaingilia ndoa wakaifupisha, lakini kuna wangapi kama huyo ambao ndoa zao hazionwi labda na haziwezi kukatishwa. Wameolewa kwao ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni umri ambao naweza nikasema unaweza kakuta kuanzia miaka kumi mpaka miaka kumi na tano wote hao wapo wanaozwa katika umri mdogo. So nikienda na Msoma pia kuna watoto wadogo miaka tisa wamekimbia kukeketwa, na wengi unaambiwa kisha keketwa tayari wanakuwa wameandaliwa na mtu wa kumwoa. Hmm. Kwa hiyo ni, ni, ni, ni tatizo ambalo linagusa uh, watoto wa umri mdogo sana. kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka yote haya waweza ukayapata kupitia www voa swahili com, na vilevile mara kwa mara waweza ukatupata kwenye Facebook VOA Swahili kwenye Facebook, nikikueleza kwamba katika vipindi vyetu vingine, kipindi cha Kwa Undani kinachokujia saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Kipindi cha Kwa Undani waweza ukakipata moja kwa moja kupitia Facebook na ID Ligongo. Basi wakati umewadia wa kupata Muktasari wa habari. Wasiwasi umeenea katika mji mkuu wa Afrika Kusini kufuatia wimbi la mashambulizi dhidi ya biashara zinazomilikiwa na wahamiaji ambapo baadhi ya wa wakazi wenye hasira wanaotuhumu kwa kusambaza uhalifu. Kundi moja la wakazi wa Pretoria linajiandaa kufanya maandamano ya kupinga wahamiaji siku ya Ijumaa. Shirika la Hilali Nyekundu huko Libya limesema leo Jumanne wahamiaji wasiopungua sabini na wanne wa, wa Kiafrika wameokolewa kutoka ufuko wa pwani ya kaskazini mwa Libya. Msemaji wa shirika hilo Muhamed Al Misrati alisema boti ya mpira iliyopasuka ilipatikana jana Jumatatu asubuhi karibu na mji wa Zawiya kwenye pwani ya Mediteranean. Mahakama moja ya Kenya imeambiwa kuwa maafisa usalama wa Kenya huenda wanahusika katika kutoweka kwa wakimbizi wawili wa Sudan mwezi uliopita. Madai hayo yamejitokeza katika kesi ambapo familia ya mwanasheria wa haki za binadamu Dong Samuel na mwanachama wa chama cha upinzani Agrey Idri Esban zinataka serikali iwarudishe watu hao. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari ameongeza likizo yake ya uchunguzi wa kiafya huko London kwa mara ya pili. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Abdi Shakur Abud, kutoka Washington, jina langu Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi, ukikutakia usiku mwema kutoka Washington DC.