Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji mkamiti Kibayasi. Mahakama moja ya Kenya imeambiwa kuwa maafisa wa usalama wa Kenya huenda wanahusika katika kutoweka kwa wakimbizi wawili wa Sudan mwezi uliopita. Madai hayo yamejitokeza katika kesi ambapo familia ya mwanasheria wa haki za binadamu Dong Samuel na mwanachama wa chama cha upinzani Agrey Idri Esban zinataka serikali iwarudishe watu hao. Katika hati zilizowakilishwa mahakamani, mtu mmoja aliyetambulishwa kama ofisa wa zamani wa jeshi la Sudan anadai kuwa maafisa usalama wanawashikilia watu hao. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari ameongeza likizo yake ya uchunguzi wa kiafya huko London kwa mara ya pili. Taarifa ya leo kutoka kwa mshauri wake Femi Adesina anasema kwamba uchaguzi uchunguzi wa kila mwaka wa afya kwa rais, majaribio ya afya yanaonyesha anahitaji muda mrefu zaidi wa kupumzika. Kiongozi huyo wa Nigeria aliondoka kwenda London Januari 19 na ameonekana kwenye picha pekee tangu wakati huo. Awali alipangiwa kurudi nyumbani Februari 5, lakini ofisi yake ilisema kwamba madaktari walimshauri kuendelea kukaa huko London ili asubiri matokeo ya uchunguzi wa kitabibu. Wasiwasi umeenea katika mji mkuu wa Afrika Kusini kufuatia wimbi la mashambulizi dhidi ya biashara zinazomilikiwa na wahamiaji, ambapo baadhi ya wakazi wenye hasira wanawatuhumu kwa kusambaza uhalifu. Kundi moja la wakazi wa Pretoria linajiandaa kufanya maandamano ya kupinga wahamiaji siku ya Ijumaa maeneo kadhaa ya wakazi wa kipato cha chini huko Pretoria katika siku za karibuni yameshuhudia ghasia ya zinazokumbusha wimbi kubwa la mashambulizi ya mwisho ya wahamiaji ambayo yalitokea katika miji ya Johannesburg na Durban mwaka elfu mbili na kumi na tano. Polisi waliripoti kwamba karibu maduka ishirini na nyumba kadhaa ziliibiwa mali na kuchoma moto, na pia wahamiaji wa kigeni walishambuliwa jana Jumatatu. Hakuna ukamataji wowote uliofanywa, polisi wanasema. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Akihutubia taifa kwa njia ya televisheni, Rais Salva Kiir wa Sudan Kusini amesema kwamba moja ya suala kubwa linaloangaliwa kwa sasa nchini mwake ni kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia kwenye hatua za kieneo na kimataifa. Pia aliahidi kuimarisha ushirikiano na Marekani. Alisema kwamba tunafahamu utawala mpya wa Marekani utachukua mtazamo tofauti juu ya Sudan Kusini. Alisema serikali yetu inachukua na itaendelea kuchukua hatua muhimu kufanya kazi kwa karibu na utawala wa Trump ili kufanikisha maslahi ya pamoja. Shirika la Hilali Nyekundu huko Libya limesema leo Jumanne wahamiaji wasiopungua sabini na wanne wa kiafrika wameokolewa kutoka ufukwe wa pwani ya kaskazini mwa Libya. Msemaji wa shirika hilo Mohamed al Misrati alisema boti ya mpira iliyopasuka ilipatikana jana Jumatatu asubuhi karibu na mji wa Zawiya kwenye pwani ya Mediterranean. Almisrati anatarajia miili zaidi kupatikana kwenye boti hiyo iliyokuwa ikisafirisha watu wapatao mia moja na ishirini. Almisrati alisema miili hiyo itazikwa kwenye makaburi katika mji mkuu wa Tripoli ambayo yametengwa kwa watu wasiojulikana. Nchi ya Somalia inakabiliwa na ukame mkubwa ambapo wataalam wanasema utaweza kupelekea baa la njaa kama msimu wa mvua hautatokea tena. Umoja wa Mataifa unasema zaidi ya watu milioni sita wanaohitaji msaada wa chakula tayari wapo nchini Somalia baada ya mwaka mmoja wa ukame. Hata hivyo, sungura hawawezi kula mzoga. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao, tutakuletea kipindi cha Kwa Undani kikiendeshwa na Id Ligongo kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia redio na vilevile vile wewe msikilizaji wetu unayetusikiliza na kutuangalia kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Hii leo katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunazungumza kuhusu sakata la Watanzania waliofukuzwa kutoka nchini Msumbiji na chuki dhidi ya wahamiaji katika eneo la Afrika Kusini. Mimi ni Idi Ligongo lakini vilevile nitakuwa naye mwenzangu Sande wa Shomari. Nam ni juma la pili sasa toka kuzuka kwa taarifa za kufukuzwa kwa Watanzania nchini Msumbiji ambao inadaiwa hawaishi nchini humo kihalali, katika jimbo la Cabo Delgado, katika mji wa Pemba na Matapush, ambapo kuna machimbo ya madini. Wiki iliyopita serikali ya Tanzania kupitia Wizara ya Mambo ya Nje ilitangaza kupokea taarifa za watanzania hao kufukuzwa, ambapo mpaka juma linamalizika watanzania hao walipewa siku tano kuweza kuondoka mara moja katika eneo hilo, lakini pia kulikuwa na malalamiko ya matendo ya udhalilishwaji waliofanyiwa watanzania hao na wana usalama wa Msumbiji, jambo ambalo serikali ya Tanzania ilitangaza kuwa na taarifa nalo na kuahidi kulishughulikia. Toka juma hili lianze, mkoa wa Mtwara ambao upo kusini mwa nchi ya Tanzania na mkoa ambao unapakana na nchi ya Msumbiji vilevile vile ulikuwa ukipokea wa Tanzania hao, na nilifanikiwa kuongea na mkuu wa mkoa wa Mtwara Halima Bandego ili kupata taarifa za undani za mapokezi na hali ilivyo mpaka sasa kwa Watanzania hao. Kimsingi nianze kwanza na, na jambo lenyewe, tumeendelea kuwapokea ndugu zetu hawa kutoka Msigi baada ya kufanyika kwa operesheni ya uhamiaji ambao wanaendesha shughuli hasa kwenye eneo la machimbo bila utaratibu katika jimbo la Cabo Delgado, lakini katika mji wa Mtepweshi kwa hiyo sisi tangia tarehe kumi na moja tumeanza kuwapokea na mpaka leo tumefikia idadi ya elfu nne mia mbili arobaini na saba wanawake kwa wakiume, lakini katika rika mbalimbali. Na kama Mtwara, kwa sababu ndio maingilio makubwa ya zeku hawa, sisi tumeandaa utaratibu wa kuwapokea na kuwaverifai kama kweli matatania. Kwa hiyo pale mpakani kwetu Kilambo na kule Mtambaswala swala Maofisa wetu wameweka kambi kule, wana maana ya wapokea, lakini wanaangalia uh, patibula zao. Baada ya kuthibitishwa, sasa wanaingia nchini, wakishaingia hapo hapo kilango. Na sisi utaratibu tulioweka ni huo wa kiserikali, kwamba kwa maana ya kwamba kuwapokea na kuwathibitisha kama ni Watanzania, na baada ya kuwapokea wanaingia ndani, kwa maana ya kupitia mkoa wa Mtwara, na pale mpakani kwetu na mpaka pa mjini ni kama umbali wa takribani kilomita hamsini um, hivi tumeweka utaratibu mzuri wa vyombo vya usafiri kuwaleta hapa mjini ili kila mmoja sasa anapofika hapa aweze kutafuta usafiri wa kwenda nyumbani kwake halisi alikotoka kwa aliko maana ya mikoa mbalimbali ya nchi yetu lakini makundi haya pia yamekuja katika hali tofauti kama lile kundi la kwanza kabisa la watu hamsini wa na nane ambao tuliwapokea wao walikuja katika utaratibu ule wa awali wali ambao walinyang'anywa kila kitu kwa hiyo sisi tulichofanya hapa ni kuwatafutia usafiri na kuwapeleka kwenye maeneo yao ambao wenyewe wametuambia. Lakini haya makundi mengine yanayoingia sasa, au kidogo zile taratibu zinafuatwa, angalau mtu anaweza akaja na mali zake, akaja na pesa yake. Kwa hiyo kubwa, sisi tulichofanya ni kuwaleta hapa mjini ili watafuta usafiri na kwenda kwenye mikoa ambayo wao wametokea. Lakini wale ambao wengine ambao unaona kabisa hali ni mbaya, labda kwa kutembea mwendo mrefu, anaumwa, basi tumeweka taratibu za matibabu katika vituo vyote vya mapokezi na hospitali zetu zimeendelea kuwahudumia. Shukran sana mkuu wa mkoa wa Mtwara e bi Halima Bendego akizungumza nami, lakini vilevile tutaendelea e kuwa naye kuhusu hayo. Basi niliongea vilevile vile na mwanahabari Abdallah Nasor aliyeko mjini Mtwara, ambaye yeye alifanikiwa kuongea na baadhi ya wa Watanzania ambao wamefukuzwa nchini Msumbiji wakidai kufanya shughuli mbalimbali ikiwemo kuwepo katika maeneo ya machimbo bila ya kuwa na vibali Abdallah. Swala hili la Tanzania waishio nchi ya Msumbiji ambao wamerejeshwa, kimsingi, ukizungumza nao wamekuwa wakilalamika kwamba wamekuwa wakirejeshwa bila kufuata utaratibu wala kuzingatia haki za kibinadamu. Wanatolea mfano kwamba wananchi hawa wamekuwa wakiishi kule kwa muda mrefu, na hivyo wamekuwa wakijishughulisha na shughuli mbali mbalimbali za kiuchumi, lakini katika zoezi hili la kurejeshwa makwawa hawaruhusiwi kuchukua kitu chochote kati ya zile mali ambazo wamezichuma wakati wanaishi nchi ya ya Msumbiji, lakini pia wapo ambao wamenyang'anywa uh, paspoti zile hati za kusafiria, na hivyo kuwa sasa kuishi katika mazingira magumu. Lakini pia wanaeleza kwamba wanachukuliwa kutoka uh, maeneo mbalimbali ya nchi, na wengine wanapata msaada wa usafiri, na wengine wamekuwa wakitembea kwa miguu, ili walao kukwepa ile adha ya ya kukumbana na askari ya Msumbiji. Na kwa upande wa usafiri, kwa mfano tuliona kwamba kuna baadhi ya magari ya uh, jeshi la wananchi wa Tanzania JWTZ likitoa E, utaratibu ama likitoa msaada wa kuweza kuwarejesha makwao hao watu ambao wamefukuzwa huko Msumbiji, hili limekwendaje mpaka hivi sasa, kwa sababu idadi inaonekana inaongezeka? Yeah, unajua wakati tatizo linaanza lilikuwa linaonekana dogo, lakini kama nilivyokwambia kwamba tatizo kwa sasa ni kubwa. Tunatarajia inaweza ikaongezeka na kufikia zaidi ya hapo. Kwa hiyo nao serikali wameweka utaratibu wao A, miongoni mwa huo taratibu ni pamoja na kutumia magari ya jeshi la wananchi e, wa Tanzania e, katika kuwarejesha makwao hawa wa Tanzania, lakini pia kuna utaratibu mwingine wa kuangalia pia usafiri, uwa, u, usafiri ambao unamilikiwa na serikali kwa maana ya magari ya serikali namna ambavyo pia yanaweza yakatumika. Uh, walau kuondoa wa, kuwarejesha makwao hawa Tanzania ambao walikuwa wanaishi nchini Msumbiji. Na hivi sasa hao watu ambao wametoka Msumbiji wanaishi maeneo gani? Ama kuna maeneo maalum? Ya hivi sasa wametengewa wame mahema katika uwanja wa Mashujaa mjini um, Mtwara. Kuna uwanja ambao ulitumika katika vita vya ukombozi na uwanja huo sasa ndio unatumika kwa hifadhi hawa baada ya kuonekana kwamba idadi ni kubwa. Kwa hiyo kuna mahema amewekwa pale kwa ajili ya kuwahifadhi, wakati chukur, serikali tukisubiri serikali na watendaji wengine kuweza kuchukua hatua zaidi za uh, kuwarejesha makwao hawa wa Tanzania wenzetu. Na makundi ambayo ya watu wanaokuja hapo ni makundi ya namna gani? Ni watu wazima tu ama kuna watoto, wanawake? Makundi ni mchanganyiko, watu wazima, vijana ambao ni wengi uh, watu wazima pia ni wengi, lakini kundi kubwa ambalo linaongoza ni la vijana. Lakini tunao wanawake na kumbuka kwamba walikuwa wanaishi kama nyumbani, kwa hiyo pia tunao watoto ambao, uh, kwa namna moja ama nyingine, huenda akawa walizaliwa au huenda aliondoka nao wakati anaenda. Kwa hiyo tunao watoto, tunao kundi ya kinamama, tuna kundi ya vijana uh, ambao hili ni kundi kubwa, na kama unavyojua walikuwa wameenda kutafuta maisha inapotokea kazi ya kama hii basi wao wamekuwa wa kwanza. A, kundi kubwa la kuathiriwa na hili tatizo. Baadhi ya watu ambao wameongea nao, labda wamezungumza ni nini hasa ambacho kiliwafanya pengine wakaondoka Tanzania kwenda nchini Msumbiji? A, wengi ambao tumezungumza nao wamezungumzia sababu za kimaisha, sababu za kutafuta maisha. Binadamu huwa wanaamini kwamba riziki wanaweza wakaipata sehemu yoyote. Kwa hiyo wengi tuliozungumza nao walienda kwa sababu za kimaisha, kutafuta maisha, wakiamini kwamba kule wanaweza kufanikiwa kulinganisha na nchi yao, na wengi walienda, tunachoelezwa zaidi kwamba wengi wakati wanaingia waliingia kihalali, lakini unaweza ukakuta ukiwa tayari unaishi labda kule, ile halali yako inaweza ikaisha. Kwa hiyo kuihuisha, ili iweze kuendelea halali, ndiyo shida inatokea hapo. Inakuta watu wengi ambao wanarejeshwa ni wale ambao waliingia kihalali, lakini baadaye kuna taratibu walitakiwa kuzifuata, aidha kwa namna moja, sababu moja ama nyingine, walishindwa kuzifuata hizo taratibu. Na sasa serikali ya Msumbiji imeamua kuwarejesha Tanzania wote ambao wanaishi kwa madai ya kwao kwamba hawafuati utaratibu wa nchi husika ipingi Idara ya uhamiaji imetoa utaratibu basababu wa Tanzania siwa, kwa sababu kama ilivyosema wengi wao wanaingia Tanzania wakiwa wanadai kwamba wamenyang'anywa passport, kwa hiyo unajua Watanzania tuna utambulisho wetu, hata kama huna passport, lakini kuna utambulisho zaidi ya passport ambao mtu unaweza ukamtambua. Kama kwa mazingira haya, huyu kweli ni Mtanzania, atajieleza anakotoka, kweli vijiji anavyovitaja viko ndani ya Tanzania. Je kuna, kama kuna maswali ya ziada ya kuweza kupima kweli huyu ni Mtanzania, sasa anapatia hayo maswali na kisha anapopelewa baada ya kujidhihirisha kweli huyo mtu ni Mtanzania. Nam, shukran sana mwanahabari Abdallah Nasor kutoka Mtwara. Lakini wiki iliyopita niliongea na watanzania ambao walikuwa wamekumbwa na mkasa huo, na wao walikuwa na malalamiko haya, kueleza kile ambacho kiliwatokea. Naitwa Angelika Jioni Sendwa, ni mfanyabiashara wa Mozambiki. Tatizo lililoko huku kwa kifupi ni kuelezee, siku za nyuma tumefanyiwa matendo ya wa unyama, wasichana wamebakwa, wengine wako maututo, wako hospitali lakini mambo haya ameficha ficha kwa sababu mtu huwezi ukaeleza kiundani ch, kwa sababu unaishi huku, hapo hapo huko ni wakatili sana. Raia wa Tanzania wamepokonya maji zao kama vile pesa, simu za gharama wengine wamebebwa tu wana vitu vyao ambavyo huko haviamishiki kama ofisi, wamebebwa, wamepelekwa kuroka mpaka leo hawajatoka polisi. Ila hapo nyuma watu wamebakwa, wamepigwa, wameuawa, wamepigwa risasi, wengine wamekufa, lakini watu haya mambo wameyaficha picha sana. Tunapigwa mtu ta na mme wako kinyume cha maumbili, mme wako anavyotaka kujitetea anauawa, umeelewa? Tumekuwa tukituma kwenye picha nyingi, jinsi wata wanavyokamatwa na nini, sawa, limefika huko Tanzania, limezungumziwa, hatujaelewa hata nini. Hatimaye, ndani ya hili kundi kuna watu wako kihalali, na ndio maana watu wana mali, watu wamejenga, watu wana biashara zao, ni kihalali. Lakini wamesema wanataka watanzania waondoke kwanza, ili hii operesheni yao iweze kufanikiwa katika mkoa huu wa Kabo Delgado. Ina maana watanzania watakapotoka wanaamini kabisa wazi kwamba hata hao wageni ambao kuna wageni kwa mfano wa Thailand, wa Thailand ndio walikuwa wanafanya wafanyabiashara kubwa wa, wa madini. Inaonekana kwamba watakapoondoka Watanzania kwa namna moja au nyingine, maana Watanzania wamekuwa kama kichaka, basi wata- hao na hao wageni wengine, na maana watakuwa wameondoka pia. Vitu na vitu nimetoka navyo Tanzania, nimekuja navyo hapa, nimenunua pia, kwa sababu kama unavyojua Msumbiji hamna vitu vizuri au vitu vitu vitu, vitu, vitu stili. Sasa so, tumefika hapa ngie tumefungua tuko na miaka mingi tuko karibuni na miaka kama saba hivi hapa, na katikati kabla watu tuko katikati, kana mwaka elfu mbili na kumi na tatu walizkua wakatuzuia wakatuambia bana, hapa mjenge vitu vya kudumu ili muishi vizuri, kwa sababu mtujengee mini ukweli, tukaanza kujenga tukabomoa majengo yale ya nyasi, tukaanza kujenga majengo ya mabati vizuri, matofali nini kila kitu vizuri. Sasa hivi leo yametokea hayo, watu wamekamatwa, watu wamefanyaje? Tunarudishwa na wengine wako boda, wengine wanasharudishwa. Tunaanza kulalamika, balozi amekuja hapa, mwakilishi ametupa kweli, wametueleza vizuri, tumeambia sawa, kwa sababu wametuzuia njia tusitoke sasa hivi, lakini tunaruhusiwa kutoka, tuelekea usafiri, tuondoke. Sasa tunauliza hizi mali zetu nyingine zilizokuwepo hapa zilizojiongeza, kama tunaziacha? Balozi amesema hizo, kama mtu anaweza kubeba kichwani abebe, vingine hivi vya kuondoka hivi vya kupakiza kwenye basi sababu inakuja ya basi, kuna vingine vya kupakiza kwenye roli kwenye nini. Hatukupata mahojiano ya kuoji, hatujapewa muda wa kuuliza kuuliza, sababu tumepewa siku tano. Kama tutafanyaje sisi hivi vitu vyetu kuvipakiza kwenye roli au wapi? Hatujauliza, hatujapata nafasi hiyo. Vitu vingine hivi tutaviacha vitu sababu, sawa tukiacha nyumba tukiacha nini sawa Je, yeah, kuna vitu vya thamani zaidi pia vingine ambavyo a, kwa sababu hali ni mbaya, tumetoka kwenye kiangazi, tegemeana mvua zikikataa kuyesha, hatuna kitu itafanyaje sasa hivi? Sasa balozi anatuambia tu matokiwa mwondoke, mrudi kwanza, halafu mrudi tena, kibebo zitakubeba kichwani. Sasa si tutaweza kubeba nyumba kichwani au kubeba, una, una mziki mkubwa, milioni saba, milioni kumi, ubebe, utaubeba kichwani? Biashara nafanya kihalali, risiki zote ninazo za hapa, nalipa kila kitu, kodi ya mapato napita, na magari kwa sababu huko hapo sheria zao wenyewe, unafanya kumtembelea kumepitia na kumipa risiti, nalipa na nafanya, nampa hela yake. una, unapewa risiti zako unabandika. Na vitu vingine vibaya zaidi, tumetoa Tanzania kuvileta hapa vitu vikubwa, tutavirudisha vipi nyumbani kwetu? Hapa tulipo biashara ilikuwa ni ngumu nipu katikati kipindi tiki, cha <tikia> kiangazi alafu na hivyo tokea hivi, ndani ya wiki mbili hatujafungua biashara, kwa hiyo ela ilizokuwa tukawa tunakula. Sasa je, tutafanyaje sisi hapa kuvitoa vitu vyetu kuvipeleka nyumbani? Mwakilishi wa balozi anatueleza aje? hajetupa mwafaka mua mzuri ambao tubebe vichwani kama na nyumba sio nyumba t... nyumba sasa, so tu lazima tukoje, hivi vitu vingine vya msingi mm, ambavyo tunapata Tanzania ambavyo ile ikaa kwa ni mategemeo yetu, tukazifika kule tukaanza kufungua biashara, au ukauza ukapata vitu ukapata hela ukafanya biashara nyingine huku, maana kwa kumuuzia huku mwenyewe mtu, yaani mwenyewe, huwa watu wa huku hela wenyewe hawajui, yani hela yenyewe ni wageni, yani hawajui kabisa. Hela utamuuzia nani? Watu wenyewe wakulima, ni kitu kitoriao chini nam ni mmoja kati ya wale ambao wameathirika na shughuli hiyo, na nikamuuliza mkuu wa mkoa wa Mtwara wa Bi Halima Bendego, ambaye anaongoza zoezi la kuwapokea Watanzania ambao wanarejea, eh, nchini humo, kwa sasa madai ya Watanzania hao wanayashughulikia vipi? Kweli katika kundi kubwa hilo la watu elfu nne na mia mbili arobaini na tisa tumepata kesi tatu zenye malalamiko kama hayo, zidharau kwa sababu ni tatu tulichofanya vya uh, giza vyombo vyetu vya dola, kwa jana tulikuwa na kikao na leo, ili waweze kuzifuatilia pale tunapoona kuna ukweli ndani yake, ili tuweze kufanya mawasiliano na wizara yetu ya mambo ya nje, ikiwezekana uh, na wenyewe wafanye mawasiliano na ubalozi wetu ulioko kule, hawa waliohusika waweze kuchukuliwa hatua. Lakini kimsingi hayo malalamiko yapo, ya watu kupigwa au kufanyiwa uh, vitendo vya uzalilishaji lakini tumepokea tu taarifa sisi. Tunachofanya kama serikali, kwanza ni kujiridhisha, na ndio hatua zinazoendelea sasa kwa vyombo uh, vyetu vya dola kufuatilia hayo malalamiko. Sasa wanapofika hapo katika mkoa wa Mtwara, ni nini hasa ambacho mmekiandaa, kwa sababu kuna wengine ambao si wenyeji wa Mtwara hapo, e, na pengine wanafika mida ya jioni? Kuna utaratibu wote wa, wa sehemu za kulala? Kimsingi wengi si wenyeji wa Mtwara, bado wengi wanakuja, wametoka mikoa mbalimbali ya nchi yetu na kama nilivyosema pale mpakani, sisi tuna majengo ya serikali na wanapokelewa pale na tunahakikisha usalama wao, lakini baada ya kufika hapa mjini, kuna maeneo ambayo mengine wanayachagua wao wenyewe, kwa sababu wapo wenye uwezo wanaenda kulala kwenye nyumba za kulala wageni, na wapo ambao wale hoyae kabisa, ambaye anajiona hana chochote cha kuweza kukaa popote, ndio hawa angalau kidogo wametafutiwa eneo la kujihifadhi kabla ya kuanza safari. Kwa hiyo sisi tuseme tu kama mkoa wa Mtwara, tumeendelea kuwapokea hawa ndugu zetu lakini na sisi tumejifunza pamoja na wao kwamba siku zote tunapotafuta riski lazima tufuate taratibu. Kubwa lililoathiri sana ni ile kukaa nchi ya watu bila kufuata taratibu. Mnatarajia mna zoezi hili litaenda mpaka lini? Maanake inavyoonekana watu wanazidi kuongezeka kwa jinsi wenyewe walivyojipanga kule Msumbiji. Uh, hatufahamu wataliendesha kwa muda gani mpaka sasa, lakini sisi tunategemea kupokea kama Watanzania mpaka kufikia elfu nane kulingana na zile taarifa tunazopewa kutoka na watanzania wenzetu walioko upande wa pili kwa maana wale maafisa wetu wa katika ofisi ya, ba ya balozi kwa hiyo hawa waliokuja mpaka leo tuseme kama ni almost 50% tunategemea kupokea wengine kama hao lakini ni wale ambao walikuwa maeneo ya machimbo na walikuwa wameenda kule bila kufuata taratibu lakini wapo watanzania wengine ambao wako huko wanafanya shughuli zao wa kihalali wao wanaendelea na shughuli zao. Sasa kwa upande wa Tanzania, kuna chochote kile ambacho watawajibishwa wata kama kisheria? Katika hali ya kawaida hawa ni wahalifu, lakini kwa hali wanaokuja nayo ndio maana inayotufanya tuwapokee na kuwaambia wa, waende tu kwenye maeneo yao wakaendelee na kazi. Lakini katika hali ya kawaida ni kuvunja sheria, na mtu anayevunja sheria lazima taratibu za kisheria zifate. Lakini na sisi bado, kwa sababu sera ya kitaifa, tunaendelea kupokea maelekezo kutoka kwa viongozi wetu ngazi za juu, lakini kwa kweli ala uvunjaji wa sheria upo wazi, na watu ambao mnawapokea mpaka hivi sasa ni waku, ni watu wa makundi gani? si kama asilimia themanini ya mimi niliowaona na kuwapokea kwa macho ni vijana, ni rika la kati miaka kumi wow, ni na nane mpaka thelathini thelathini na tano, wengi wao vijana uvukaji ya taifa na je, kwa kwa kwa, kwa kwa kwa kwa jinsia ni wanawake sana, ama ni wanawake kwa wanaume? Je, kuna watoto wengine? Maana kuna wengine tunaambiwa kwamba walikuwa tayari wameshaanzisha familia. Ni kweli kabisa, wako wa uh, jinsia zote mbili uh, japo sina takwimu halisi kwa sasa, lakini kwa muonekano tu wanawake ni wachache, ila wapo, pamoja na watoto, ni wachache sana, lakini kundi kubwa ni la vijana. Naam ni mkuu wa mkoa wa Mtwara Halima Bendego, ambaye nilizungumza naye juu ya Watanzania ambao wanarejeshwa kutoka nchini Msumbiji. Basi hiyo ilikuwa sehemu yetu ya kwanza, lakini sehemu ya pili hatuendi mbali sana na kile ambacho tulikuwa tunakizungumza muda mfupi uliopita. Nitakuwa na mwenzangu Sunday Shomari na kwa upande wa nchi jirani ya Afrika Kusini, nchi jirani na Msumbiji ambayo imewafukuza Watanzania ambao wanaishi nchini humo bila ya kuwa na vibali vya kuishi, lakini yenyewe inaelezwa kwamba Afrika Kusini, wasiwasi umeenea katika mji mkuu wa Afrika Kusini kufuatia wimbi la mashambulizi dhidi ya biashara zinazomilikiwa na wahamiaji. Sande Shomari umeliangalia hili swala kwa undani. Naam, hebu tupashe sasa. Ni kweli, uh, kama tulivyosema pia katika habari zetu za dunia hivi sasa, wasiwasi umeenea katika mji mkuu wa Afrika Kusini kufuatia hili wimbi dhidi ya wafanyabiashara ambao ni wahamiaji. Kundi moja la wakazi hivi sasa wanasema linajiandaa kufanya maandamano siku ya Ijumaa kupinga suala hili. Hali kadhalika hili ni kwamba chuki dhidi ya wahamiaji imezidi kuongezeka, wanasema Afrika Kusini, kwa sababu kama unakumbuka e, mashambulizi yametokea katika biashara ambazo zinamilikiwa na watu kutoka kama nchi za Ethiopia, e, Somalia, e, Pakistan vilevile vile. Haya yamepelekea makundi ya haki za binadamu kwa sasa e, kuendelea kutoa maelezo ya kulaani vitendo kama hivyo lakini serikali ya nchi hiyo, je, kwa upande wake nini ambacho kinazungumzwa? Unasema kwamba serikali ya nchi hiyo ni machache ambayo yamekushotoka kwa serikali nchini humo, lakini basi mvutano unasemekana bado ni mkubwa, hasa kwenye maeneo ya wakazi wa kipato cha chini kule Pretoria, ambako ndiko mji mkuu na wameshuhudia ghasia ambazo wanasema wanaweza kuzifananisha na mashambulizi ambayo yalitokea kule Johannesburg na Durban mwaka wa elfu mbili na kumi na tano. Sasa basi Polisi mpaka sasa wanasema karibu maduka ishirini na nyumba kadhaa zimechoma moto, lakini wahamiaji wa kigeni pia walishambuliwa siku ya jumatatu ya jana. Sasa mpaka sasa, je, kukamataji, hakuna waliokamatwa? Polisi wakiulizwa wanasema mpaka sasa hakuna mtu yoyote ambaye amefungwa mashtaka. Sasa basi, hali ikoje? Kuna mhamiaji mmoja kutoka DRC, tulipata nafasi kupitia mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika kule Afrika ya kusini kuweza kuzungumza naye na alieleza machache. Uh, I have a friend for instance in Pretoria West, who phoned and said Look, man, today, I have nothing in this country. Huyu bwana anasema kwamba ni rafiki yangu mmoja huko magharibi mwa Pretoria amenipigia simu akisema, angalia, leo sina chochote nchini hapa, kwa sababu gari tulikuwa tukiendesha tumenyang'anywa, na watu wameingia nyumbani kwetu wamechukua kila kitu. Kwa hiyo kupewa adhabu na kupigwa kwa jambo ambalo hatujafanya kwa kweli na kufanya mtu ujute kwa nini ulikuja nchi hii. Kwa hiyo hii tunaweza kuona kwamba hata watu sasa wanafikia hali ya kusema kwamba wanajuta kuhamia Afrika Kusini. Lakini si hivyo tu, ikulu ya rais Jacob Zuma tujaribu kupata maelezo kupitia Sauti ya Amerika, ofisi yetu kule Afrika Kusini, lakini inasema kwamba haijafanya tangazo lolote mpaka sasa la umma kupinga haya mashambulizi na vilevile haijatoa taarifa yoyote. Kwa hiyo tunaendelea kufuatilia huko Afrika Kusini na wanaharakati pia nao kwa upande wao wanasema kwamba wanasiasa kwa kweli wana nafasi kubwa sana ya kuweza kufanya kitu kuhusiana na jambo hili. Kwa sababu gani? maeneo ambayo yamezungumzwa na meya meya wa mji wa Johannesburg anaitwa Herman Masaba mwezi Desemba, wanasema kwamba, namnukuu, walisema kwamba wahamiaji wanashikilia nchi yetu mateka na kuwalinganisha na wahalifu. Sasa unapowalinganisha hawa na wahalifu, wanasema maeneo haya yalipelekea kulaaniwa kiasi kikubwa na wanasiasa katika maeneo mengi, kwa unaweza ukaona kabisa kwamba hali kama hii haisaidii. Lakini vilevile kuna mkazi mwingine kutoka Ethiopia, Alemayu Senbeta, tulipata nafasi ya kuzungumza naye na yeye pia alieleza kuhusu uchumi wa nchi hiyo. Uh, as you know, most of our people are in locations, rural areas, they go wherever even risky places where people cannot go even. Anasema kwamba kama unavyojua, watu wengi wapo katika maeneo ya vijijini, wanakwenda popote hata kama sehemu hiyo hairuhusu watu wengine kuweza kwenda, hata maeneo mengine, raia wenyewe wa Afrika Kusini wanaogopa kwenda, lakini watu wetu wanakwenda na kuanzisha biashara, lakini si kwamba tunachukua kazi za watu wa Afrika Kusini. Hiyo inaelezwa na raia wa Ethiopia. Naam, Sande Shomari, shukran sana kwa kuweza kuliangalia swala hilo la chuki dhidi ya wahamiaji Afrika Kusini mwaka elfu mbili kumi na tano ni swala ambalo lilitikisa dunia na sana kushtusha watu wengi, mm, eh, huko nchini Afrika Kusini. Basi msikilizaji, ndivyo mambo jinsi yalivyokwenda. Tulikuwa tukiangalia swala la wahamiaji kutoka nchini Tanzania ambao walifukuzwa eh, katika nchi ile ya Msumbiji ambao wamepokelewa katika mkoa wa Mtwara na kupata maelezo marefu kutoka kwa mkuu wa mkoa wa Mtwara Halima Bendego, halikadhalika mwandishi wetu Uh, mwandishi wa habari kumradhi ni hmm, siseme mwandishi wetu na <laughs> <laughs> <Yes, okay. laughs> na, vilevile lakini ripoti nzuri ambayo umekuja nayo Sunday Shomari. Na basi msikilizaji, sisi eh, kutoka hapa Washington DC tunakwambia hatuna la ziada kwa siku hii ya leo, lakini usikose kuendelea kuwa nasi katika eh, wasabu wengine wa kipindi hiki cha kwa undani kupitia radio halikadhalika kupitia hapa katika ukurasa huu wa Facebook wa VOA Swahili. Mimi inaitwa Idi Ligongo, shukran za dhati kabisa kwa kuwewe kuweza kututazama kuweza kutusikiliza na kuambia tukutane tena siku ya kesho.