Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ya karibu msikilizaji, popote pale ulipo, asubuhi ya leo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi katika saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni BMJ Muridhi, na mimi ni Khadija Riami, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano Februari 22 mwaka 2017. Karibuni. E, katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika hii leo, bunge la Uganda la jadili hali mbaya ya njaa ambayo imeendelea kukumba maeneo mengi nchini humo. Mmoja wa wabunge anasemaje kwenye kikao cha jana? Bwana Spika, watu wetu wanaomeza dawa za kupunguza makali ya ugonjwa wa ukimwi ARVs wamo taabani kwa kukosa chakula vilevile tutakuletea jukwaa la vijana na utamsikia msanii wa vichekesho kutoka Uganda akitoa ushauri wake kwa vijana ambao wangependa kujiunga na fani hiyo. Maisha yamekuwa magumu saivi, watu hata wa kucheka hawawezi. Watu wana mikopo mikubwa, midogo. Kwa hiyo mpaka usikie pale, usimpe mtu acheke, sio kazi ndogo basi, si kazi ndogo kuchekesha watu hizo. Msikilizaji, ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu hii leo. Na kabla ya kukuletea ripoti mbalimbali mbali, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio naye Hadija Riyami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, utawala wa Trump unapanua sheria za uhamiaji Marekani ambazo matokeo yake ni haraka kuwaondoa nchini mamilioni ya wahamiaji wasiokuwa na makaratasi halali. Wizara ya usalama wa ndani imetangaza miongoni mwa miongozo mipya jana Jumanne. Sera za awali zililenga kuwaondoa wahamiaji haramu ambao walikuwa na makosa ya kihalifu. Sera mpya zinajumuisha mtu yoyote ambaye yupo humu nchini kinyume cha sheria na ambaye alipatikana na kosa dogo kama vile wizi dukani au kushukiwa kuwa ni mhalifu. Kuanzia sasa, waraka huo unasomeka, wafanyakazi wa wizara watatekeleza sheria za uhamiaji za Marekani dhidi ya wahamiaji wote wanaotakiwa kuondolewa nchini. Waziri wa Usalama wa Ndani John Kelly anasema pia wizara yake inapanga kuajiri maelfu ya mawakala na kuzipa polisi kufanya kazi kama maafisa wa uhamiaji. Msemaji wa White House jana Jumanne amemtetea Rais Donald Trump kwa kuvitaja baadhi ya vyombo vya habari kuwa ni adui wa watu wa Marekani na kuvishutumu baadhi ya taasisi kwa maksudi kuripoti kwa upendeleo na habari zisizokuwa sahihi. Katika mkutano wake wa kila siku na waandishi wa habari, msemaji Sean Spicer amewaambia wanahabari kuwa rais ana heshima kubwa kwa uhuru wa kujieleza na jukumu la vyombo vya habari, lakini ameongezea kwa hilo ni vyema lifanyike kwa pande zote, isiwe upande mmoja. Spicer amevishtumu baadhi ya vyombo vya habari na kudai vimefanya shughuli zake nje ya maadili na kuripoti habari zisizo sahihi kuhusu kile ambacho kinaendelea. Trump amesema katika tweet wiki iliyopita kwamba vyombo feki vya habari vinashindwa mara zote, navyo ni New York Times, NBC News, ABC, CBS, CNN, si adui zangu mimi, ni adui wa watu wa Marekani. Na makamu rais wa India Shri Hamad Ansar, ambaye alikamilisha ziara ya siku tatu nchini Rwanda hapo jana amesema nchi yake inathamini uwezekano wa kuongeza idadi ya fursa za masomo kwa wananchi wanaotoka barani Afrika kwenda kusomea nchini India hadi kufikia elfu hamsini kila mwaka. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanos Karemera ana ripoti kamili. Akizungumza kwenye kikao cha wafanyabiashara wa India na Rwanda ambacho kilitathmini fursa zilizopo kwenye ushirikiano wa nchi mbili, kiongozi huyo alisema, trade between Rwanda and India has been steadily increasing over the past few years. Biashara kati ya India na Rwanda imekuwa ikipanda kwa kasi kubwa ndani ya miaka miwili iliyopita. Rwanda pia imekuwa ikifaidi mkakati wa serikali ya India kwa mataifa yenye kipato cha chini ambayo yamekuwa kiingiza bidhaa nchini India bila ushuru. Narudia kusema kile kilichofikiwa mwezi uliopita wakati wa ziara ya Rais Kagame nchini India, kwamba tunataka biashara hii kukua mara mbili ndani ya miaka mitano ijayo. Lakini kiongozi huyo amesema si Rwanda tu itakayofaidi mwakati huo peke yake, bali hata mataifa mengine ya bara Afrika. Amesema kwamba ndani ya miaka mitano ijayo, India inatazamiwa kutoa nafasi za masomo kwa wanafunzi barani Afrika kufikia hadi elfu hamsini kila mwaka. Kiongozi huyu wa India amekamilisha ziara yake nchini Rwanda na kuelekea nchini Uganda. Silvanos Karamera, Sauti Amerika, Kigali. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Nikki Haley amesema jana Jumanne kwamba Marekani na thia, nia ya dhati kufanya kazi na washirika wa Ulaya licha kuto kukubaliana mara kwa mara. Mwisho wa siku, hakuna haja ya mtu kutafsiri tofauti za kisera zinazojitokeza na mijadala kama ishara ya kitu chochote zaidi ya nia ya dhati kamili kwa washirika wetu wa Ulaya, na nia hiyo ya dhati ni yenye nguvu, amesema alipokuwa akizungumza kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Heli pia ameita NATO ni mshirika mwenye nguvu sana katika historia na kusema Marekani inafanya kazi kuifanya taasisi hiyo kuwa yenye ufanisi mkubwa. Maoni yake yanaunga mkono kile alichosema Makamu Rais Mike Pence siku ya Jumatatu wakati alipomweleza katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg kuwa Marekani ina nia ya dhati kwa washirika wa NATO, lakini nchi nyingine nazo zinahitaji kubeba mzigo wa kifedha wa ulinzi, uwe sawa kwa mataifa yote wanachama. Rais Salva Kiir wa Sudan Kusini ameahidi jana Jumanne kwamba wafanyakazi wa misaada watakuwa huru kuwatembelea raia kote nchini humo. Rais alikuwa akijibu tangazo la umoja wa mataifa kuhusu njaa nchini humo ambayo imeongezeka makali kutokana na mzozo uliopo kati ya serikali na majeshi ya uasi. Mapigano ambayo yamekuwa yakiendelea nchini Sudan Kusini tangu mwaka 2013 yamesababisha takriban watu laki moja kukabiliwa na njaa kali hasa katika jimbo la Unity. Lakini Rais Kir amesema serikali yake itahakikisha kwamba taasisi zote za kibinadamu na maendeleo hazitazuiwa fursa ya kuwafikia wale wenye shida kote nchini humo. Wanawake na watoto ni miongoni mwa watu walioathiriwa na hali ya njaa kali. Yote haya yanakujia msikilizaji, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo yakiwa ni Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington na habari ambayo tumeipa kipaumbele hii leo ni kutoka huko nchini Uganda ambako serikali ya nchi hiyo inahitaji shilingi bilioni 141.7 ili kuwanusuru raia wake kutokana na makali ya njaa, licha ya bunge kutaka serikali kutangaza baa la njaa kuwa janga la kitaifa. Serikali imesema bado inachunguza hali hiyo huku wagonjwa wa ukimwi wanaomeza dawa za ARV wakikosa kumeza vidonge hivyo kwa sababu ya kukosa chakula kifaacho. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, sasa ana ripoti kamili. Bunge la Uganda linataka serikali kutangaza njaa inayokumba taifa hilo kuwa janga la kitaifa, wakati baraza la mawaziri likitarajiwa kufanya kikao Jumatano asubuhi kujadili swala hilo. Serikali imeungama kwamba nchi nzima inakumbana na uhaba mkubwa wa chakula na hali ngumu ya kiangazi huku raia wanaotumia dawa za kupunguza makali ya ugonjwa ya wa ukimwi ARV wakiwa taabani. Musa Cheru ni waziri wa kuitayarisha nchi dhidi ya majanga. Mr. Speaker, we also... Bwana Spika, watu wetu wanaomeza dawa za kupunguza makali ya ugonjwa wa ukimwi ARVs wamo taabani kwa kukosa chakula. Afya zao zinadorora, kwani hawamezi dawa hawawezi kumeza dawa wakati hawakuli. Waziri Echweru ameeleza bunge kwamba watu milioni 2.5 wanahitaji chakula cha msaada kwa dharura huku milioni kumi wakiwa katika hali ya hatari. Watoto kadhaa wanaugua maradhi yatokanayo na utapia mlo Chronic child idadi ya watoto wanaogua ugonjwa wa utapia mlo inatisha. Viwango vimefika asilimia tatu nukta moja zaidi ya asilimia mbili nukta moja inayotambuliwa na shirika la UNICEF kama hatari. Waziri Mkuu Dr. Ruhakana Rugunda ameeleza bunge kwamba serikali inakumbana na hali ngumu kuwalisha raia wake. Bwana Spika, Serikali haina pesa. Tunajaribu kubana bajeti ya serikali ili kuhakikisha kwamba raia wetu hawafi kutokana na njaa. Katika mwaka wa kifedha wa 2016/2017 serikali ilitenga shilingi bilioni tatu kwa ununuzi wa chakula cha msaada. Pesa hizo zimetumika bila kubadilisha hali kwa kiwango chochote. Na sasa serikali inataka jumla ya shilingi bilioni 141. Kenneth Bwire, Sauti America, Kampala. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na vilevile, msikilizaji, tungependa kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba wanaweza kusikiliza matangazo yetu na vilevile vile vipindi vingine kwa njia ya mtandao, kuingia kwenye tovuti yetu www voa swahili com. Kadhalika unaweza kupata matangazo yetu yale ya VOA express yakikujia majira ya, ya alasiri Uh, ikiwa sasa yanapeperushwa moja kwa moja kupitia mtandao wa kijamii wa Facebook. Kwa hivyo usikose kujiunga nasi, na sasa tuendelee na habari muhimu za dunia. Watu wawili zaidi wamefariki jana Jumanne katika maandamano ya kuunga mkono walimu wanaogoma baada ya serikali ya Guinea kutangaza mkataba na vyama viwili vikuu vya walimu nchini humo ili kumaliza mgomo ambao umesababisha shule kufungwa tangu mwanzoni mwa mwezi huu kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, idadi ya waliokufa mpaka hivi sasa ni saba katika maandamano ya Jumatatu na ya jana Jumanne, wakati polisi walipopambana na waandamanaji na kudai mkataba ufikiwe ili warejee madarasani. Ghasia za Jumatatu pia zimejeruhi watu thelathini na polisi wamewakamata watu kumi na mbili, serikali imesema katika taarifa yake. Katika taarifa hiyo jana, serikali imelaani ghasia na kusema uchunguzi umefunguliwa kuhusiana na vifo hivyo. Serikali imesema waalimu itawalazimu wasubiri mpaka mwezi Septemba mwaka huu kupata nyongeza ya mishahara, lakini maelezo zaidi ya mkataba uliotoa saini Jumatatu hayajatolewa. Mahakama ya kijeshi ya Israel jana Jumanne imemhukumu mwanajeshi mmoja kifungo cha miezi 18 jela, na kumaliza kesi ya muda mrefu ambayo ilivuma sana nchini humo na kuonyesha migawanyiko mikubwa. Elor Azaria mwenye umri wa miaka ishirini alikutwa na hatia ya kuua bila kukusudia mwezi Januari kwa kumpiga risasi mshambuliaji wa Kipalestina huko Ukingo wa Magharibi takriban mwaka mmoja uliopita. Kesi hiyo ilizungumziwa sana katika taifa hilo na kuufanya umma kuwa dhidi ya taasisi ya Israel inayoheshimika ya jeshi. Katika hatua ya nadra, jeshi limelani hatua za mwanajeshi huyo wakati wa shambulizi la Mpalestina huyo, huku watu wengi wa kawaida wakisikitishwa kwamba kijana wa Israel anayetumika mstari wa mbele aliburuzwa mahakamani kama mhalifu wa kawaida. nama iwapo ni mara ya kwanza unajiunga nasi msikilizaji matangazo ni kumekucha afrika kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ambapo e, tunakutangazia kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc na mashirika ya umoja mataifa ya kutoa misaada yametoa wito kwa wafadhili wa kimataifa kutoa msaada wa fedha zinazohitajika ili kugharamia operesheni za kuokoa maisha ya watu wanaoathiriwa na ukame nchini ethiopia na somalia ambako mamilioni yao, yao wako katika hatari ya magonjwa na hata kifo. Mwandishi wa sauti ya Amerika, Lisa Schlein, ana ripoti kutoka Geneva na BMJ Muridhi anayesoma ripoti kamili. Miaka mitano baada ya njaa kuua karibu watu 260,000 mwaka wa 2011 nchini Somalia, hali kama hiyo kwa mara nyingine tena inaikabili nchi hiyo. Maeneo yaliyoathirika mno ni kaskazini mwa Puntland na Somaliland, ambako dazani ya vifo na magonjwa tayari vimeripotiwa. Msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi Lee Dobbs anasema kuwa maelfu ya watu wametoroka makwao. Anasema kuwa wanafanya hivyo kwa sababu ya ukame, bei za vyakula kupanda, na utabiri wa hali ya hewa unaoashiria kiangazi, hali ambazo zimezoroteshwa hata zaidi na vita vinavyoendelea nchini humo. Anasema watu hao wanaelekea mijini, ikiwa ni pamoja na mji mkuu wa Mogadishu. The government is encouraging people to to to stay in their districts and to wait for assistance to come to them than Asema them serikali inawahimiza raia kubaki katika wilaya zao na kusubiri misaada badala ya kufanya safari ndefu kwa miguu wakitafuta makazi na misaada kama ilivyotokea mnamo mwaka 2011. Dobbs anasema kuwa shirika la UNHCR limeanza kuwasaidia watu waliofurushwa makwao katika sehemu ambazo zimeathirika zaidi. Anasema hatua za haraka za misaada ya fedha zinahitajika ili kuepukana na hali ya njaa. Dobbs anaongeza kwamba shirika hilo linahitaji dola milioni 825 kwa dharura ili kutekeleza mipango yake hadi mwezi Juni. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa umetoa dola milioni 18.5 kutoka kwa hazina ya dharura ya kimataifa kukabiliana na hali mpya ya kiangazi nchini Somalia. Jens Leke ni msemaji wa afisi ya umoja huo ya kuratibu maswala ya kibinadamu na anasema kuwa fedha hizo zitawasaidia zaidi ya watu elfu mia saba na themanini na tano ambao wanakumbwa na baa la njaa utapia mlo na uhaba mkubwa wa maji katika eneo la Somali nchini Ethiopia lililoathiriwa na ukame huo The hapa anasema watu watakaofaidika sana na mpango huo ni wafugaji wa kuhamahama na jamii ambazo, kama nilivyotaja, ziko kwenye eneo la Somali. Wengi wao, maelfu kwa hakika, wamelazimika kuhama na mifugo wao wakitafuta maji na lishe. Umoja wa Mataifa unakadiria kuwa zaidi ya watu milioni 5.6 nchini Ethiopia wameathiriwa na moja ya viangazi vibaya zaidi kuwahi kukumba eneo hilo la pembe ya Afrika kwa miongo mingi. Afisa huyo anasema kwamba Umoja wa Mataifa unahitaji dola milioni 948 kukabiliana na hali hiyo nchini Ethiopia mwaka huu. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa, kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus moja mbili sifuri mbili sita moja tisa sifuri tano tano moja. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni Live Talk Friday. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Ripoti ya Umoja Mataifa inaonyesha kuwa kesi inayoendelea nchini Libya ya Saif al-Islam Gaddafi, mtoto wa kiume wa dikteta wa zamani Muammar Gaddafi pamoja na washukiwa wengine 36 haifanyiki kulingana na viwango vya kimataifa vinavyokubalika na vinavyozingatia haki. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Schlein anaarifu kutoka Jeneva katika ripoti inayosomwa hapa studio na BMJ Muridhi. Kesi hiyo ilikuwa ni juhudi kubwa za mahakama ya Libya kuwajibisha watu ambao walitekeleza uhalifu ikiwa ni pamoja na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu wakati wa mapinduzi ya mwaka elfu mbili kumi na moja yaliyomwondoa mamlakani dikteta Muammar Gaddafi. Lakini mahakama haikufanya jinsi ilivyotarajiwa. Ripoti hiyo imesema kesi hiyo imekuwa na dosari na haikuwa ya haki. Kwa mfano, ripoti hiyo inaeleza kuwa washukiwa walitengwa kwa vipindi virefu ambapo hawakuweza kuwasiliana na yeyote na kuna tuhuma ambazo hazikufanyiwa uchunguzi kuwa waliteswa. Inaongeza kuwa mawakili wao walilalamika kwamba hawakuweza kukutana na wateja wao kwa faraha na ilikuwa vigumu kwao kupata hati walizohitaji. Mwakilishi wa tume ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu nchini Libya, Claudia Cordon, anasema kuwa kila mshukiwa alitakiwa kuleta mashahidi wawili pekee, akizungumza kwa njia ya simu kutoka Doha nchini Qatar. Kodon amesema kuwa kesi hiyo ilikosa nafasi ya kuweka wazi vitendo vya washukiwa wa utawala wa Gaddafi wakati wa mapinduzi hayo was... anasema kama ushahidi ungetolewa mahakamani, hasa kwa sababu kesi hiyo ilionyeshwa moja kwa moja kwenye televisheni, jambo ambalo tunalikaribisha. Hiyo ingewapa nafasi raia wa Libya na watu wote kusikia ni nini hasa kilitokea au hata ni nini ambacho kilifanya watu hao kushtakiwa lakini kwa bahati mbaya hilo alikutendeka. Libya hairuhusu kukata rufaa kwa kesi yoyote, ila inatoa nafasi ya kutafsiri sheria iliyotumiwa, ambapo mahakama inaweza tu kutafsiri vipengele fulani vilivyotumika. Washukiwa tisa walihukumiwa kunyongwa, ikiwa ni pamoja na Saif al-Islam Gaddafi ambaye hakuwa mahakamani wakati wa kesi hiyo. Katika maazimio yake ripoti hiyo inataka kusitishwa kwa hukumu ya kifo. Aidha, inawataka washukiwa wote kuzuiliwa katika taasisi zilizo chini ya udhibiti wa serikali. Kwa sasa washukiwa wanashikiliwa na makundi ya watu waliojihami. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana leo. Katika jukwaa la vijana, tunaungana naye mchekeshaji maarufu wa Tanzania, Rosemary Masawa Urio, ambaye ni maarufu kama Katarina, na amezungumza na mwenzangu Sunday Shomari, ambaye ametaka kujua ni mafanikio gani amepata lakini kwanza akamuuliza ni changamoto zipi anazopitia katika fani hiyo ya ucheshi. Uh, changamoto ni vile kwamba mtu ajikubali. Mtu anaona kwamba hii mm, kazi jamani, mi naona tu kansin inamfaa labda na fulani na fulani, lakini mi itaweza kweli? Yaani hicho kitu hata mi kilikuwa kinamifungua ile kufanya maamuzi kwamba sasa, so na mimi nijaribu nione, mbona mi nikikaa mwenyewe naona kama naweza ksaa kufikishia jamii. Ndio watu wengi tunakwama hapo na changamoto nyingine ni, ni kukatisha tamaa na watu wa karibu, marafiki, wa karibu marafiki, ndugu, jamaa. muda mwingine unakuta unafanya vizuri kama mimi, lakini mwanzo ilikuwa ni nikifanya hivyo mtu anaambia mna bwana kawaida sana yaani, yaani mii nachelewa kucheka. Kwa hiyo changamoto ni kama hizo. Na wee kila siku unapofanya kazi, kazi una, unafikiria kitu gani hasa ee, Katerina Rosemary, ukikaa hasa ili uweze kuifanya kazi yako vizuri? nini ambacho kinakusukuma na unafanya nini uweze kufanikisha kazi yako? Ugumu yani wa maisha unanisukuma, nikifikiria asubuhi natakiwa niamke, watu wapate chai, mchana wale, usiku wale, lazima niamke, nitafuta idea mpya. Kwa hiyo kitu kikubwa, nimeshakubali kwamba hii ni kazi yangu mimi, yaani hii ndo ofisi yangu. Kwa hiyo nikiamka asubuhi nitafanya nini, nitaposti nini, nitaongea nini? Kesho na event labda Morogoro, Dodoma, huko naenda kusimama kwenye stage dakika kumi, nawaambia nini watu. Maisha yamekuwa magumu sahivi, watu hata kucheka hawawezi. Watu wana stress, wana marejesho, mikopo mikubwa midogo, kwa hiyo mpaka usikie pale se mtu acheke, sio kazi ndogo. Lakini sasa kwa sababu ndo nimeamua, lazima niifanye, na namshukuru Mungu kwamba kila anapofanya watu wananielewa, watu wanafurahi, wanapokea. Namshukuru Mungu kwa hilo. Na wewe mpaka sasa hivi umefikia hapo ulipo, nini ambacho ungeweza hmm, kuambia wengine? Kiukweli mi naona a, niseme sahivi, mi sina kazi nyingine tofauti na na kipaji changu, yani ndo nakula, nasomesha mtoto wangu, nalipa ada ya mtoto wangu hivo, nalipa kodi ya nyumba, nataibia ndugu, kwa sababu ya, ya kipaji changu. Kwa hiyo mi nafikiri tu tutoe dhani ya kwamba ni fulani tu, ili kunyoshea, ah, hiyo ni kazi ya fulani, unajua hiyo tuachane nayo kabisa. Kama zamani tushazoea kwamba maaskari wanatoka kanda ya Ziwa, lakini sahivi kuna maaskari wanatoka Moshi, wanatoka Arusha, wanatoka Babati. Kwa hiyo ni ile mwenyewe kuamua kwamba naweza na mimi kufanya. Mi nafikiri wasichana wengi tu ambao wapu, naona sahivi watu wengi wanajaribu, wadada wengi wanafanya vizuri. Kwa hiyo ni ile na kitu na, na, na, kingine ambacho kipo kwenye nchi yetu ni mapokeo, yaani shida ni kwamba unafanya vizuri watu wanapenda, lakini nani anakusapoti? Si ndo hiyo, kwa sababu watu ambao wanatusapoti sisi na wanatusapoti kwenye mitandao ya kijamii, mtu anakwambia nitakuposti, anakuposti lakini huna unachokipokea. Lakini pia inasaidia, vile unavyopostiwa, watu wanavyokuposti ni kama kujitangaza. Unaelewa, kujitangaza, watu wengi wanakufahamu. Kwa hiyo kama kuna mtu akitaka kufanyia tangazo, ndo muda sasa utaupata kwenye maeneo kama hayo. Na wee, kila siku unapofanya kazi hii una, unafikiria kitu gani hasa e, ee, Katerina Rosemary, ukikaa hasa ili uweze kuifanya kazi yako vizuri nini ambacho kinakusukuma na unafanya nini uweze kufanikisha kazi yako? Ugumu wa maisha unanisukuma. Yani nikifikiria asubuhi natokea niamke, watu wa, wapate chai, mchana wale, usiku wale, lazima niamke, nitafuta idea mpya. Kwa hiyo yani ama kitu kikubwa nimeshakubali kwamba hii ni kazi yangu mimi, yaani hii ndo ofisi yangu. Kwa hiyo nikiamka asubuhi lazima nifikiria leo nitafanya nini, nitaposti nini, nitaongea nini, kesho na event labda Morogoro, Dodoma, huko naenda kusimama kwenye stage dakika kumi, nawaambia nini watu. Maisha yamekuwa magumu sahivi, watu hata kucheka hawawezi. Watu wana stress, wana marejesho, mikopo mikubwa, midogo pale, usimpe acheke. Kwa hiyo mpaka usikie pale mtu acheke sio kazi ndogo, lakini sasa kwa sababu ndo nimeamua, lazima niifanye, na namshukuru Mungu kwamba kila anapofanya watu wananielewa, watu wanafurahi, wanapokea. Namshukuru Mungu kwa ile. Na pengine basi, Katarina, tuambie harakaharaka hapa haraka, hebu tupe mambo. Ukiwa katika steji unatumia ile sauti yako, sijui sauti <laughs> hii sauti yako hii sijui ulitafutia wapi? mimi siielewi. alafu nimeona ukibadilisha sauti hata ukiweka zingine kama za Kiume, huu ulikupelekea uh, uli nini kutumia sauti kama hii uh, niliangalia soko lilivyo. unajua tumeshazoea Kiwewe alikuwa anaigiza sauti ya Kichaga, Masanja akaja na ya Kisukuma, siju wa kuvanga akaja na ya Mbea. Sasa nikaona naingia kwa staili, yaani kwa hiyo oh, nikakumbuka mi nimekuwa Babati, nimezaliwa huko, nimekuwa nimekaa na Wairaki na wafahamu Wairaki, hata watu wengine wanajua mi ni Mwiraki. Kwa hiyo nilichokiona kwa sababu nawaelewa na naweza kufanya hivyo, nikaingia kwa staili hiyo. Mungu ndio, ndio tunakula sasa hivi. Maisha yanaendelea mambo yanakwenda, staili imekubalika, mambo yanakwenda, namshukuru, style imepokelewa sasa. <laughs> hebu niambie, ukituambia kitu, kitu kidogo hapa cha kutufurahisha, hebu nipe hiyo staili yako ya Kiiraki unayomaliza watu kila siku japo unajua juzi juzi nilikuwa najaribu kuwashauri shauri wa dada. Najua kuna hii tabia imetokea sasa hivi, mabinti anapenda kuandika andika majina ya wapenzi wao kwenye miili yao. Sasa nikajaribu kuwaelewesha kwamba unapochora jina la mtu katika mwili wako hakikisha ile jina, siku mkija kumwagana basi itakuwa na msaada kidogo. Unajua, unapomwandika mtu kwenye mkono wako, labda anaitwa Ngararuma, siku akikuacha ile Ngararuma huwezi kufanya kitu, utabaki na kovu lakini unavyomsevu mtu labda unaandika pale kwenye mkono Matayo au kifuani Matayo kikuasa, Matayo, si utaandika pale Matayo saba kumi na nne mtu atajua umeandika kitu kwenye Bibilia. <laughs> Asante sana hey, Katarina, nakushukuru sana yeah. Katarina kutupa mambo, shukran sana sana, asante sana kwa sapoti yenu pia <tune> Asante sana Katarina. Msikilizaji huyo amekuwa ni msanii wa vichekesho nchini Tanzania Rosemary Masawa Orio akizungumza na Sauti Amerika katika jukwaa la vijana, na kwa kufunga matangazo asubuhi ya leo, na muona mwenzangu Hadija Riami tayari kabisa kukuletea muktasari wa habari. Utawala wa Trump unapanua sheria za uhamiaji Marekani ambazo matokeo yake ni haraka kuwaondoa nchini mamilioni ya wahamiaji wasiokuwa na makaratasi halali. Wizara ya Usalama wa Ndani imetangaza miongozo mipya jana Jumanne. Sera za awali zililenga kuondoa wahamiaji haramu ambao walikuwa na makosa ya kihalifu. Msemaji wa White House jana amemtetea Rais Donald Trump kwa kuvitaja baadhi ya vyombo vya habari kuwa ni adui wa watu wa Marekani na kuzishtumu baadhi ya taasisi kwa maksudi kwa kuripoti kwa upendeleo na habari zisizo sahihi. Katika mkutano wake wa kila siku na waandishi wa habari, msemaji Sean Spicer amewaambia wanahabari kuwa rais ana heshima kubwa kwa uhuru wa kujieleza na jukumu la vyombo vya habari, lakini ameongezea kuwa hilo ni vyema liwe kwa pande zote isiwe kwa upande mmoja tu. Balozi wa Marekani katika Umoja Mataifa ni wa Mataifa Nikki Haley amesema Jumanne kwamba Marekani ina nia ya dhati kufanya kazi na washirika wa Ulaya licha kuto kukubaliana mara kwa mara. Mwisho wa siku, hakuna haja ya mtu kutafsiri tofauti za kisera zinazojitokeza na mijadala kama ishara ya kitu chochote zaidi ya nia ya dhati kamili kwa washirika wetu wa Ulaya. Rais wa Sudan, salva Kiir, ameahidi, wa Sudan Kusini, Salva Kiir ameahidi jana Jumanne kwamba wafanyakazi wa misaada Watakuwa huru kuwatembelea raia kote nchini humo. Rais alikuwa akijibu tangazo la Umoja wa Mataifa kuhusu njaa nchini humo ambayo imeongezeka makali kutokana na mzozo uliopo kati ya serikali na majeshi ya uasi. Watu wawili zaidi wamefariki jana Jumanne katika maandamano ya kuunga mkono walimu wanaogoma baada ya serikali ya Guini kutangaza mkataba na vyama viwili vikuu vya walimu nchini humo ili kumaliza mgomo wao ambao umesababisha shule kufungwa tangu mwanzoni mwa mwezi huu. Na kwa taarifa hiyo kutoka huko Guine, naona msikilizaji, saa zetu hapa zimeyoyoma. E, ni kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya alfajiri ya leo. Msimamizi amekuwa ni Khadija Riyami, mwelekezi hapa studio amekuwa ni CD, mimi hapa ni BMJ Mridhi, nikikuaga na kukutakia siku njema kutoka Washington.