Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Naitwa Meri Mgawe. Na mimi ni Sandei Shomari. Hii ni VOA Express ikija moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Leo ikiwa Meri ni Februari 23, mm -hmm. Alhamisi mwaka ni elfu mbili na kumi na saba. Vidokezo leo moja kwa moja, Mari, tutaangalia kule nchini Tanzania. Tunataka tukuarifu, unajua alichofanya mlimbwende maarufu Wema Sepetu hii leo. Kaa usikilize. Na vilevile vile, basi katika hoja kwa hoja, tutaelekea huko Kenya, ambapo tutaangalia kuhusu. Kuna nomo wengine. Mtu okay. akiingia kwa nyumba, simu ndio iko napaswa, lakini akiingia nayo ataenda kuika chini ya pili, aakiania suruali ama iwe silent basi ni vidokezo tu hivyo vya taarifa zetu leo katika VOA Express. Wanakwambia mambo ya password au nywila, mtu nywila paswod yake hata akionekane, kwa nini haionekani? Basi tutawasikiliza baadaye e, wasikilizaji, mkizungumza kuhusu swala hilo Sawa sawa kabisa, bila shaka tunaye njogopa katika laini ya simu. Karibu Njogopa kwenye laini ya simu. Leo tunasikia kwamba mwenyekiti wa chama cha CHADEMA nchini Tanzania Freeman Mboe amefika katika mahakama huko. Hebu tupashe kwanza, ulioshuhudia huko, Nameli Kwemi, ulivyosema kwamba mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani ambaye pia ni kiongozi wa kambi ya upinzani huko bungeni, Freeman Aikali Mboe nayo yuko mahakama kuu Dar mm es Salaam. -hmm. Kafika mahakamani hapo kusikiliza shauri ambalo alileta katika mahakama hiyo mosi, kwamba anapinga tangazo lililotolewa mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam aliotoa hivi karibuni, wakati akitangaza majina wale ya wale wanaotuhumiwa kujihusisha na biashara ya dawa ya kulevya. Sasa kwa kufika kwake mahakamani mboa hii leo anataka mahakama itambue na itengue tangazo lilotolewa na mkuu wa mkoa. Kikubwa hapa anachosisitiza no kwamba operesheni inayofanywa na, na jeshi la polisi na kuwasaka na kuwakamata watumiiwa okay. Kama utakumbuka Mary, katika siku za hivi karibuni kamanda mkuu kanda maalum ya Dar es Salaam, Kamishna Simon Siro amekuwa akitokeza katika karika... vya habari aaa wito huyu kiongozi wa upinzani ajitokeze katika kituo cha polisi kikuu kwa ajili ya kuhojiwa, hivyo mahakamani, akitaka mahakama hiyo itengue amri hiyo iliyotolewa na mkuu wa mkoa, kwa sababu anavyodai mkuu wa mkoa kiutendaji hana mamlaka ya kumwita mtu kwenda polisi, ila polisi ndo wenye mamlaka hiyo. Hivyo navyozungumza wewe, shauri bado liko katika mahakama kuu, majaji wanaendelea na shughuli zao katika mahakama hiyo. Lakini njogopa, kuna lile suala ambalo hmm, hivi karibuni pia huyu mwenyekiti Mboya wa mwenyekiti wa Chadema Mboe alisema kwamba atawakilisha ile kesi ya uh, kutaka kumshtaki Makonda na vile vile Kamanda eh, Siro, na akasema kwamba wiki hii nadhani, uh, kwamba ataomba kusiwepo na kesi yoyote mpaka ile ya kwake isikilizwe. Unafikiri hilo shauri pia litazungumziwa leo? Meri msingi, shauri la leo linaharibu kukoleza hoja ya mwenyekiti Mboe aliyowasilisha kama walivyosema kwamba ana kesi ya msingi amewasilisha katika mahakama hiyo kuu akidai kwamba mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda, kiutendaji hana mamlaka yoyote ile uh, ya kumwita mtu kwenda katika kituo cha polisi. Na pia anadai katika kesi uh, shauri lake, ili kwamba mkuu wa mkoa alisimamia vibaya madaraka yake, kwamba mkuu mkuu, watu hadharani akidai kwamba kitendo kile kimemvunjia hadhi mbele ya jamii, hata katika uso wa kimataifa, kwa sababu yeye ni kiongozi mkuu katika shughuli za vyama vya siasa. Kwa hivyo kesi yake ya msingi kwa leo ni kwamba anataka mahakama iamuru shughuli zozote za, za polisi la kumhoji ama kumkamata kwa nguvu zisitishwe mpaka pale hiyo kesi uliyohitaja hapo mwanzo itakaposikilizwa na kukamilika, ndio kinachojadiliwa katika mahakama leo. Aha, lakini tuambie sasa kuhusu mandhari <coughs> pengine iliyokuwepo ama yapi anayosemwa siku ya leo, aliambatana na nani, wafuasi wake nani alikuwepo, vitu kama hivyo. Meri, kama kawaida, wanasiasa wanapotokeza katika mahakama kuu ama mahakama yoyote kumekuwa na idadi kubwa ya wafuasi wao katika vyama. Hilo linashuhudiwa hivi sasa. uh -huh. Kwa sababu katika mahakama kuna idadi ya wafuasi uh -huh. wa chama cha Chadema. Lakini jambo lingine la kuvutia ambalo limezungumza kwa siku nzima ya leo, kuanzia nyakati za mchana ni kujitokeza kwa mlimbwende Wema Sepetu. Ameonekana yuko bega kwa bega na mwenyekiti Freeman Mbowe. Taarifa zinasema kwamba Wema Sepetu amejitokeza katika mahakama hiyo kwa kile alichoeleza kwamba amekwenda kumuunga mkono mwenyekiti huyu katika shauri hili, na utakumbuka, uh, siku za hivi karibuni, masepetu alikamatwa na jeshi la polisi, akishikiliwa kwa muda wa siku kadhaa, na kisha alipandishwa kizimbani kwa kosa la kukutwa na msokoto wa bange. Oh. na kwa sasa yuko nje kwa dhamana, kwa hivyo imekuwa kidogo ni kibwagizo kikubwa katika kesi ya leo kutokeza kwa kwa kwa huyu wema sepetu na pia kuna taarifa kwamba utakumbuka uchaguzi uliopita elfu mbili na kumi na tano alikuwa uchaguzi mzito wenye kukushani na hapa na pale wanasiasa waliwatumia sana wasanii hivyo wema sepetu mwanzo alitajwa kama mtu aliokuwa ameambatana na chama cha mapinduzi ccm chama tawala lakini kwa leo tunaambia kwamba wema sepetu amekwenda chama cha chadema Ah, haya basi macho, masikio, Njogopa <laughs> tutakutegemea sana bwana, waendelee kutupasha anayojiri. Maanake siwezi kusema kama ni mshtuko, lakini kama ulivyosema, ndo mambo ya siasa tena hivu, na ndo hivyo mtu ana haki ya kufanya anachotaka. Basi wewe utafuatilia, weka macho yako sawa, masikio yako vizuri, utatuambia zaidi nini kinachoendelea katika kesi hii. Haya basi, kutoka kwako George Njogopa. Mary Mgawe, kama anavyokwambia, tunaangalia pia maswala ya lifestyle. maswala ya maisha, maswala ya leo. Tunaangalia ni maswala ya mavazi mm -hmm. na moja kwa moja tunaelekea Mombasa maana Mombasa mana mombasapata nafasi ya kuzungumza na Salma mm -hmm. atueleze mambo ya mavazi, shava, buibui, buibui unajifunika baibui na kanzu, ndio anazungumzia. Basi nilizungumza naye mda mfupi uliopita, Salma Ranks kwa kule Mombasa. Tunaungana na mwandishi wetu Salma Ranks akiwa kule Mombasa, Kenya. Salma, is vipi? ah, is poa. Inakuwaje Shomari, mambo vipi? hapa mchana bwana, ndio katika mambo ya mankulia uh-huh. hapa tunakula vibiting, vibiting kidogo. Niambie, unakula ah? Kula, kula mchana. Washington hapa, ndugu yangu, ndio asubuhi saizi bado <laughs> hayo makulaji unayopata, sisi bado si tunaangalia mambo ya chai sahizi. <laughs> Ha, basi itabidi mchemshe rangi hapo ofisini, ibidi iwasukume mpaka wakati mwingine mtakapopata vitu yeah. vya kula Mombasani hapa bwana. uh -huh. Ni tumeangalia mambo ya lifestyle. Tumezungumzia hasa hili vazi la buibui na kanzu. Unajua ni maarufu sana pa wakazi wa Mombasa wamekuwa wakitumia vazi hili kwa siku nyingi haswa waliko katika dhehebu la Kiislamu na naam. Vazi hili basi limekuwa likibadilika kila uchao eh? mm -hmm. Kwa hivyo nimetaka kujua mtizamo ya kwamba, kwa sababu inasemekana kwamba vazi la buibui halitakikani kuwa na mapambo wala kuvutia, lakini fasheni hivi sasa imepelekea vazi hilo liko na mapambo mengi aa, liko mpaka ya mabuibui ya rangi kila aina utapata. Kwa hivyo wanadada hapa wanazungumzia ni kwa nini hivi sasa wanapendelea mabuibui haya yenye mapambo na vilevile tumeangalia pia upande wa kanzu. Maanake kanzu za sasa unaziona, matirio zake zina shan shani kidogo, si kama zile za mababa zetu wakivaa wakati ule. Kwa hivyo tutasikia wakizungumza wenyewe hapa, watatuambia ni kwa nini siku hizi hatuangalia stara. Siku hizi tuangalia fasheni, mitindo inavyoenda, ndo tutaenda nayo. Kama sahii mimi ninalipenda hili na mabuibui yangu karibia yote ya rangi yako kwa fashion na yanapendeza sana. Kila mdada unayemwona naevaa buibui la kala, mzuri sana kwanza. Mimi napendelea kanzu nyeupe. Kanzu nyeupe ndo ilikuwa ni kanzu ya asili tangu mwanzo mpaka sasa zipo, lakini sasa kuna utofauti. Kanzu zimekuja na mbinu ambayo ni mpya, zimeondoa ile tamaduni. Kanzu zinabanwa zaidi sasa hivi, kuna mpaka kanzu zenye nembo ya timu za mpira. Kanzu naangalia urefu wake na sana sana rangi, lakini urefu ndo muhimu zaidi, maana dini yangu niruhusu kuvaa kanzu ndefu zaidi kupita kiwango cha kawaida, na pia sifai kuvaa fupi zaidi. Mi nisema tu ni watu kutoka kujionyesha. Mi la kwanza naweza sema buibui ni stara. Lakini sasa issue ambayo tuko nayo siku hizi hata mabuibui yenyewe ukienda kuangalia madukani, most of them mabuibui zimeletwa na rangi, wenyewe wauzaji watakuvutia customers, na customers sisi. Mdada wewe wa siku hizi umpata buibui lako rembo, umpata la rangi vizuri, unjitia mwenyewe na rangi yako, mashaallah, mtoto onekana mrembo kabisa ndio hayo basi, mambo ya wa fasheni, watu wanakwenda na mitindo, inabidi basi dunia sasa hiyo, Shomari. Kwa hivyo watu wameshazungumzia na ndo hali ilivyo. Shukran sana mwenzangu, anakwambia anakwambia, siku hizi hatuangalii stara, tuangalia fasheni. Mambo ya Mombasa. Haya basi, VOA Express, mpenzi msikilizaji, sasa tutakusomea habari za dunia. Iran imefanya kongamano la kwanza la kutambua haki za Wapalestina baada ya kipindi cha miaka 6. Kongamano ambalo limesema limeleta pamoja wajumbe kutoka mataifa 80 ikidhihirisha kurejea tena kwa taifa hilo kwenye jukwaa la ulimwengu. Kongamano hilo la sita la kimataifa lilochukua siku mbili na lilonuia kuunga mkono harakati za Wapalestina limemalizika Jumatano kwenye mji mkuu wa Iran, Tehran, wakati rais wa nchi hiyo akiahidi kutoa msaada wa kwa Wapalestina Wanaopigana na Israel. Na jeshi la Sudan na waasi wa SPLA-N wameshutumiana kwa ukiukwaji wa sitisho la mapigano kwenye jimbo la Kordofan. Taarifa iliyotolewa na SPLA-N limeshutumu jeshi la serikali na wafuasi wake wote kwa kushambulia maeneo ya mashaish takriban kilomita 38 magharibi mwa mji wa Kadugli. Msemaji wa kundi hilo Amo Nguturu Lodi na kundi lake wamesema hawatuheshimu tena sitisho la mapigano kutokana na hatua za jeshi la serikali waziri wa mambo ya nje ya Marekani Rex Tillerson pamoja na mwenzake wa mambo ya ndani John Kelly leo wamekutana na rais wa Mexico, Enrique Pena Nieto pamoja na mawaziri wake kwa kile kinachotarajiwa kuwa mwanzo wa mikutano kadhaa inayoangazia matatizo ya ulanguzi wa dawa za kulevya na uhamiaji. Mawaziri hao wawili kutoka utawala wa rais Trump wananuia kuondoa wasiwasi na kupooza hasira za Meksiko kuhusu Marekani. Na mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Siria mapema leo amekutana na ujumbe wa serikali ya Siria mjini Geneva wakati akizindua juhudi za hivi karibuni kabisa za kutatua mzozo wa vita vyenyewe kwa wenyewe vya karibu miaka sita. Stefani de Mestura pia anatarajiwa kufanya mkutano na viongozi wa upinzani wa Siria baadaye leo, siku moja baada ya kusema kuwa hao ni suluhisho la karibuni, japo kuna mwelekeo wa kisiasa katika kutafuta amani. Barabara mpenzi msikilizaji, ni VOA Express inakujia kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Napenda kukumbusha tu kuwa baadaye kidogo sikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni na vilevile kipindi chetu cha kwa undani kikiletwa naye Ed Ligongo. Vilevile Mery, baadaye kidogo tutaangalia swala la nywila au password. Wewe ukiwa mm -hmm na simu yako mm -hmm, je mpenzi wako anaweza kuchukua akaingiza akaangalia vitu na sio simu tu, sande vile akaunti za benki pia zinatakiwa kuwekwa password. Kazi itakuwa kubwa. Lakini kwa sasa umesema tuangalie, tunaangalia kuhusu swali tulilolituma jana katika mtandao wetu wa Facebook, alafu wasikilizaji wetu, watazamaji wetu, wakaweza kutuandikia kutoa majibu yao. Swali lenyewe lilikuwa nasema hivi: je, kuapishwa rais mpya wa Somalia ndio mwanzo wa mabadiliko chana chanya nchini humo? Haya, naanza naye Doto Ngolio, yeye yuko Magu, Tanzania. Anasema kuapishwa kwa rais mpya wa Somalia kutaleta mabadiliko chanya. Hii ni kwa sababu rais huyo anayeingia anaelewa matatizo yote ya wananchi wa Somalia, hivyo atajitahidi kwa kadri ya uwezo wake kuondoa kero zote. Dominic Mogere wa Mwanza, Tanzania, anasema kwa sababu bado hapana, haitokuwa suluhisho kwa sababu bado kuna nguvu nyingi kule, anahitaji apate ushirikiano ili kuweza kuangusha kundi la kigaidi. Naye Solomoni Mgaya wa Njombe, Tanzania, wewe unasema sijaona ana mipango au mikakati sana maana amezungumzia vipaumbele kwa uoga au kwa mafumbo. Eh, huyu hapa jina lake Sande. Sikiliza, mm -hmm. Anderson Agustin Agustin wa Igunga Town, mkali wa midia Tanzania, anakuambia hapana, labda mabadiliko yanawezekana kuleta umoja nchini Kenya no? Sasa hii haya, tutaona, tutaona. Sijui kwa nini ikaona ni Kenya. Naye Eking Majuto wa Geita anasema inawezekana ikawa ndio mwanzo wa mabadiliko, lakini ana changamoto kubwa ya kukabiliana na kundi la Alshababu. Basi, msikilizaji, kwa wewe ambaye hujapata nafasi leo tukasoma yale majibu uliyotuandikia, tafadhali tunatuma swali lingine leo, we tuandikie, bila shaka utapata bahati tutaweza kusoma jibu lako hapo kesho. Sawa kabisa. Basi wasikilizaji wetu, moja kwa moja tunaangalia nini ambacho wacha wasikilizaji mnasema kuhusu swala hili la password au mm -hmm. nywila maarufu kama nywila kwa Kiswahili. Meri, kwamba sasa wewe yako, password, anayijua, una simu yako umeweka mm password mwenzako -hmm. Anaijua una benk akaunti yako yeah. Je, mpenzi wako mme wako mkeo mchumba anaiona hiyo anaifahamu? sande Unaniuliza mimi swali password, napenda password ama sipendi? Hebu weka vizuri lo swali lako. Mimi nataka kujua tu, wengine wanasema tofauti, lakini sijui kwa wewe Mary Jane. Inawezekana kweli wewe yako, kwa ufupi wei, ukache tu? Si miako, kwa natu... tu kwa sababu umenimtazama. uh-huh. Wangu mimi nah. Hapana password, hapana kwenye simu Usiweke ya benki ndio wote, lakini sio kwamba wewe benki akaunti yako wewe sasa umetia password kule, mimi siwezi kufika nikajua pesa zinavyo flow, flow kule yangu, mimi wewe umekodolea macho, na kwenye simu hivyo hivyo unataka wanakwambia <laughs> kuna mambo ya faraga lakini, tuwasikiza wasikilizaji hao wanasemaje. Kama unampenda unaweza kuweka tu simu yako bila paswad, lakini kama una wasiwasi kuwa boyfriend yako anaweza kuchukua simu yako, unaweza weka paswad yako pia. Mi inashida, kwa hiyo yangu haina shida kama namwamini yangu, boyfriend yangu mi nimekana mazee na boyfriend wangu four years sahii na tangu nipatane naye sijaweka password, sijafanya chochote yani namwachia hivyo hivyo. Sasa ameanza kwa ujinga, nikitoka kazini, namba zile watu wamenipigia, pengine marafiki zangu wa zamani wananipigia, hii ni nani yangu? Kwa kila relationship lazima watu waeke nini password? Ah, aike on yake yangu ishike vipi sasa, unaona, sasa. Haiwezekani, lakini kama tunaaminiana, there's no need of me nishike nini simu yangu message zangu call zangu zote ni zangu, kumaanisha ni private ha, ha, pia lolote, lakini mmezoea le wangu akiona mimi baahatiya pil. Kuna ripoti imetolewa Kenya inasema wanaume wengi sana wamefariki wameacha benki za akaunti bila kushughulikiwa kwa sababu mke, mm -hmm, na familia hawakujua password ya akaunti. Lazima nimwelezee na akaunti fulani mahali fulani na fulani, lakini akaunti ni yangu. Uwe pia anaweza kuwa na akaunti yake, ama mke na joint akaunti hiyo, password yake usema waijua Haya, unaona sasa, ndo mambo mtu mpaka anakufa anaenda ile na ile akaunti yake na paswod yake huku, mama anaanza kuhangaika kujua pesa zilizobaki, urithi wa wanawe. Haya basi, mpenzi msikilizaji, kwanza tuende moja kwa moja tukapate kibao cha mziki. Hey, na leo sasahau, ni Alhamisi, kwa hiyo tunarudi nyuma, miaka ya nyuma anasl wa vijana wa zamani. uh -huh. Kitu hicho kinaitwa, ni nani huyu, wanamuita Bernie Mac uh -huh. Lakini alijulikana miaka ile kama Cecil Bantin Macomak. Sawa kabisa, alichamba sana let me love you. uh -huh. Haya basi, tupate vitu barabara kabisa, kibao safi kabisa, hicho ndio mnakiita old school. Nakwambia hivyo vitu bwana, vijana wa zamani, kama ukiwekea hivi vitu, wacheza kweli kweli. Manake hichi kitu Meri mwaka 81 mm -hmm. ndio kimetamba sawasawa, sawa kabisa. Hiyo 81 sijui kwa wapi, lakini ndio kilitamba na kupigiwa kura kuwa mwanamuziki bora wa Afrika kwa mwaka huo wa 81. Na, na si hivyo tu, Meri kibao hichi kimekuwa kitamba sana mpaka hatimaye mwanamuziki wa sasa wale huyu hapa Marekani ambaye asili yake ya Nigeria alikuja kutengeneza remix na yi remix ikatamba kwelikweli kweli mwaka 2014 ikaenda kwenye British Music Charts, chati za muziki kule Uingereza. So, kwa hiyo so, Mary kaizo. Ngoma hii sio mchezo. Wale vijana wa zamani wakisikiliza, kweli wanakumbuka mbali sana. <laughs> Wako wewe mkazi wa Garissa, Mandera, Kisumu, Nakuru, Mombasa, Voi, Nairobi na pembe zote za Kenya, mambo ni aje? Ungana nasi kila siku saa kumi na nusu jioni kwenye kipindi noma kuruka cha VOA Express kupitia 107.5 FM Nairobi na vilevile vile live kwenye Facebook. Chanua beste yako, acha kusileki VOA Express. Safi sana, mambo noma. Ni kweli kabisa kipindi noma kuruka bila kupoteza wakati. Sasa naona muda unakwenda mbio, idli gongo iko tayari kabisa na masuala ya biashara. Mambo vipi hidi? Mna hela mfukoni au mna piga piga zogo tu munda? <laughs> Karibu, karibu tuambie una eh, nini mafedha kwenye biashara? Bwana mafedha amefika hapa. Sasa nachungulia kidogo sijui Barclays? Eh, ndio maana nakumbia bwana mafedha. Bwana mafedha huyo. Kampuni ya Barclays ya nchini Uingereza ni kwamba inayoendesha benki ya Barclays yenyewe imesema leo kwamba itailipa Barclays Afrika jumla ya shilingi za Kenya bilioni 102.4 katika hatua ya kujitoa kwake barani Afrika. Mhm. Mm, kujitoa. Ushakuwa na benki ya Barclays wewe? Nimekushakuwa na Tanzania, Kenya, najua ilikuwa ipo benki. Ah, ushakuwa na account? Hapana, sijaona kabisa. Basi sikiliza, si hili Barclays imekubali kuilipa Barclays Africa dola milioni 988 sawa na shilingi za Kenya bilioni 102.4 kwa ajili ya uwekezaji, ikiwa ni hatua ya kujitoa kibiashara uh, katika bara la Afrika na kuipa mwanya mm -hmm, uh, benki hiyo kupunguza sehemu yake ya kufikia chini ya asilimia 50 kwa mujibu wa mtandao wa Business Day la Africa, ni kwamba Barclays ipo katika katikati kabisa ya mikakati yake ikijumuisha kupunguza utendaji wake katika bara la Afrika. Sasa ile kampuni yenyewe ya Barclays inajiondoa barani Afrika, na katika kujiondoa inamaana kutakuwa na Barclays Africa lakini itakuwa haina uhusiano na uhum. Barclays hile, eh, kamp, uh, kubwa ya Uingereza. Mm. Kwa maana hiyo basi uh, ma, madhumuni hakabisa ya kufanya hivi ni kutaka kujikita uh, kufanya shughuli zake hapa Marekani na Uingereza. Kwa maana hiyo, na benki ya Barclays Africa imesema kwamba itatumia uh, fedha hizo kwa ajili ya kuwekeza katika teknolojia, kujitangaza na miradi mingine ya kujitenga kwake na Barclays. Makubaliano hayo yanahitaji kupitishwa na benki mm -hmm. kuu ya Afrika Kusini na waziri wa fedha Afrika Kusini Pravin Gordhan kwa sababu benki ya Barclays Africa mm -hmm. makao yake makuu yapo nchini Afrika Kasa ya Kusini. Kusini. Kwa Barclays Africa ambayo ni benki ya tatu kwa kubwa Afrika kutokana na mtaji wake itaweza kushughulika eh, kibiashara binafsi kabisa bila ya Barclays ya Uingereza. Na wateja kama ulivyosema, wateja wataendelea wate kubaki, lakini kama wewe una benki ya Barclays ukiwa bara la Afrika, ina maana utaendelea kubaki ndani ya Barclays Africa. Utaratibu huo bila shaka utachukua muda gani hivi unafahamu? Ah, bado haijaelezwa itachukua muda gani lakini hiyo ndio habari ambayo ipo leo eh, kwa ajili ya mambo ya fedha. Mimi bwana mafedha nakimbia jamani. Haya, asante sana. Hivi barabara kabisa ni kipindi VOA Express, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Hapo awali Sanda ulisema serikali ya Tanzania iko mbioni kutunga sheria mpya nam hapo awali, hii ni swala ambalo linazungumzwa, Meri, kwamba wako tayari kufanya hivyo, kutafuta nguvu ya kuwawezesha wasanii kuweza kufaidika na kazi zao, kwa sababu wasanii wengi wanasema hawafaidiki. Kwa hiyo hatua hiyo inaelezwa kwamba itakuwa imejibu ile kiu ya muda mrefu kwamba wao hawanufaiki ila wajanja wachache ndio wanaonufaika na kazi za wasanii wa Tanzania. Kama unakumbuka, waziri wa habari na utamaduni wa Tanzania na Nape Nnauye alisema juzi kwamba serikali hiyo inajiandaa kuweza kuja na hiyo sheria mpya. Lakini wakati huo huo ikatangaza kwamba baadhi ya wa wasanii nchini humo wamelalamika kutothaminiwa kiasi cha kwamba kazi zao kuonekana kama vile hazina tija kwa taifa. Basi, hapo hapo, naona tumsikilize huyu msanii ambaye tumempata, tusikie anasema nini kuhusu utaratibu unaotarajiwa kufanyika taratibunatarajkufanyika e, mimi naitwa Venus Semwando, ni msanii wa Wanesta e, kiukweli, hasa katika swala la sanaa hizi za asili, kiukweli kwa Tanzania ni lipo zito, ni zito sana, yani kwamba hatuonekani ni nini tunakifanya wakasabu na wakati mara nyingi huwa sherehe nyingi au mikutano mikubwa sisi ndio tunakuwa wapokeaji. Nilikuwa naomba serikali ituangalie kama inavyoangalia watu wanaohusika na kitengo cha mpira, sijui wasanii wakubwa Bongo Flava, wataarabu, yani na sisi tu katika kiwango hicho. Tupate msaada kupitia kwao. Sijajua tatizo ni nini kubwa lakini cha ajabu na cha kushangaza kwamba nje ya nchi tunathaminiwa kuliko kwenye Tanzania yetu sisi. Sielewi tatizo kwamba lipo wapi. Tunajitahidi kutoa burudani kila sehemu ndani ya Dar es Salaam, mikoani, baadhi ya nchi ambazo zipo jirani na sisi, lakini uhitikio, tunacheza miziki ya makabila tofauti, tunapiga ngoma za asili za makabila tofauti, tunacheza na nyoka sarakasi, tunacheza miziki ya moto na vingine vingi. Sadi Venas huyo naye, akitoa maelezo, hisia zake kuhusu maswala mm. ya usanii. Nataka na wao wathaminiwe kama wasanii wa utamaduni, wapewe nafasi kama wengine wote, wengine wa sanaa. Haya, chap chap, kama kama wanasemaje, unajua yuko yavu ndani ya nyumba yavumayo mitandaoni siku ya leo, tupe highlights, manake vidokezo. Mambo, mambo ni mengi sana. Kitu cha kwanza ningekuuliza kwamba wewe sasa hivi nikikupa kitita cha zaidi ya milioni 400 za dola utafanya nini ah. Kazi kubwa, hmm. mimi lafisi, itakuwa rahisi kushughulikia lakini itakuwa ngumu kujibu. Basi, kuna hilo, na pia sasa hivi mwanamke amekatakatwa mikono na mmewe na kuweza mm -hmm. kukatakatwa kabisa, kisha baadaye, baada ya muda wa miezi kadhaa akakubali kwamba nilikatakatwa na mume wangu, lakini mimi kwa kweli nilichiti, ndivyo wanasema, nilikwenda na nikapata mimba ama ujauzito kutoka kwa rafiki yake, ndio yavumayo mitandao yametokea ya hayo Kenya mm -hmm. na, na, basi, nazungumzia kuhusu mwanamke kwa jina Mwendee ambaye mwezi mm -hmm. Agosti mwaka uliopita alikatakatwa na mmewe, mmewe akidai kwamba yale maneno mliyosema pale awali kwamba alisoma ujumbe mfupi kwenye simu ya yule mama, akasema kwamba kuna jamaa fulani aliweza kumwambia kumkaribisha labda kwa maamkuli, lakini sasa yule amejitokeza tena, aliweza kutengenezwa na kafanywa uh, kwa, kwa, uangalizi katika taifa moja nafikiri uh, uh -huh. Korea Kusini ama kitu kama hicho, na akatengenezwa, akapewa mikono bandia watu wanasema lakini, amejitokeza sasa, wengi wanasema uh -huh. wanaume pia walindwe, yule mwanaume tuli kama ana makosa akikamatwa kwa makosa kumkatakata yule. Lakini sasa unaona kwamba kumbe alikuwa na hatia yule mama. Kwa hivyo, isiwe kila wakati wanaume wanaonekana kama ni wakatili. Sio wakatili, wakati mwingine wana uchungu wa kweli mm -hmm. lakini vilevile tunaporudi pale katika swala nililokueleza la hela mm -hmm. zaidi ya milioni mia nne ni kwamba kuna mshindi tunayezungumza sasa hivi Marekani wa Powerball ambaye yeye kuanzia siku ya jana ameweza kujipatia milioni mia nne. Sasa una bahati mbaya, maanake wee uko Washington na Maryland, lakini hela zenyewe zilienda Indiana. Sasa wengi wamesema uh, uh, uh, uh, uh, uh. Sasa kuna mmoja mwanadada kutoka California anasema ngo watu wa California mumezoea, wakati huu ni Indiana. Lakini sasa kwale wengi wanasema kwamba aliyepata zile hela Bora tu mkanipa namba zate zake mimi nikawa msaidizi wake, manake maisha yatabadilika. Ni baadhi tu ya mambo yanavyovuma kwenye mitandao ya kijamii. Asante sana msikilizaji wetu na mtazamaji wetu kwa njia ya Facebook Live kutoka hapa Washington DC. Tunamshukuru mwendeshaji wa matangazo Aida Isa, hapa studio nilikuwa Sunday Shomari na vile vile mwenzangu Harrison Kamau. Tunakusii tuungane tena hapo kesho katika VOA Express.