Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harison Kamau. Rais mpya wa Somalia amemteua mkurugenzi kutoka kwa sekta ya mafuta ambaye pia alikuwa mratibu wa masuala ya misaada kuwa waziri mkuu nchini humo. Hassan Ali Haire sasa atakabiliana na kazi ngumu ya kuimarisha serikali inayoyumba ya Somalia pamoja na kudhibiti hali ya ukame na tishio la ugaidi. Uteuzi huo umefanywa leo na Rais Mohamed Abdullahi Farmajo, ambaye ameutangaza kupitia ujumbe wa Twitter. Kaire kwa kipindi cha miaka miwili na nusu iliyopita, amekuwa mratibu mkuu kwenye kampuni ya mafuta kutoka Uingereza ya Soma Oil and Gas, tawi la Afrika. Mwaka wa 2013 kampuni hiyo ilipewa kandarasi na serikali ya Somalia na kutafuta mafuta kwenye ufukwe wake. Kaire anasemekana kuwa mwenye umri wa miaka ya arobaini akiwa chipkizi kwenye masuala ya kisiasa. Jeshi la Sudan na waasi wa SPLAN wameshutumiana kwa ukiukaji wa sitisho la mapigano kwenye jimbo la Kordofan. Taarifa hiyo ilitolewa na SPLAN, imeshutumu jeshi la serikali na wafuasi wake wote kwa kushambulia maeneo mashariki takriban kilomita 38, magharibi mwa mji wa Kadugli. Msemaji wa SPLA-N amu ngutulu lodi na kundi lake wamesema hawataheshimu tena sitisho la mapigano kutokana na hatua za kijeshi na serikali. Taarifa nyingine tofauti kutoka mji wa Kadugli zinasema kuwa takriban wanajeshi watatu wa serikali wamekufa katika hospitali ya Kadugli jana Jumatano. Ameongeza kuwa miili mingine ya watu watatu waliokufa inayoaminika kuwa ni ya wajumbe wa kundi la wanamgambo wanaoungwa mkono na serikali ilipelekwa kwenye chumba cha kuhifadhia maiti. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson pamoja na waziri wa ulinzi wa ndani John Kerry leo amekutana na rais wa Mexico Enrique Penanieto pamoja na mawaziri wake kwa kile kinachotarajiwa kuwa mwanzo wa mikutano kadhaa inayoangazia matatizo ya ulanguzi wa dawa za kulevya na uhamiaji. Mawaziri hao wawili kutoka utawala wa rais Donald Trump wananuia kuondoka ama kuondoa wasiwasi na kupoza hasira za Mexico kuhusu Marekani msemaji wa ikulu ya Marekani Sean Spicer Jumatano amesema kuwa hatua ya rais Trump ya kutuma mawaziri hao nchini Mexico inadhihirisha uhusiano wa maana ulioko kati ya mataifa yote mawili. Ziara hiyo inakuja wakati uhusiano kati ya nchi zote mbili ukiwa umedorora baada ya kipindi cha amani cha muda mrefu kwenye mpaka wa kilomita 3100 tangu wakati wa vita vya Marekani na Mexico katika mwisho wa karne ya kumi na tisa. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Siria mapema leo amekutana na ujumbe wa serikali ya Siria mjini Geneva wakati akizindua juhudi za hivi karibuni kabisa za kutatua mzozo wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vya karibu miaka sita. Stephan Dimistura pia anatarajiwa kufanya mkutano na viongozi wa upinzani wa Siria baadaye leo, siku moja tu baada ya kusema kuwa haoni suluhisho la karibuni japo kuna mwelekeo wa kisiasa katika kutafuta amani. Makundi yanayozozana nchini Siria yalikutana mara ya mwisho mjini Jeneva miezi tisa iliyopita. Mazungumzo ya wakati huu yalivunjika kutokana na ukiukaji wa sitisho la mapigano. Dimistra amesema kuanza tena kwa mazungumzo hayo kutategemea kutategemea iwapo pande zinazozozana zitaheshimu zita sitisho la mapigano. Na Irani imefanya kongamano la kwanza la kutambua haki za Wapalestina baada ya kipindi cha miaka sita kongamano ambalo imesema limeleta pamoja wajumbe kutoka mataifa 80 ikidhihirisha kurejea tena kwa taifa hilo kwenye jukwaa la ulimwengu. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Muda mfupi ujao, Idli Gongo atakuwa nawe hapa kukuletea kipindi cha kwa undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia ripoti ya shirika la haki za binadamu la Amnesty International inayoelezea kuwa Kenya ni nchi inayoongoza barani Afrika kwa idadi ya mauaji holela yanayofanywa na polisi. Mimi ni Idi Ligongo, karibu nam katika kwa undani leo hii shirika la haki za binadamu amnesty international limetoa ripoti ikitaja matukio ambayo mpaka mwezi oktoba mwaka 2016 jumla ya mauaji 122 yaliripotiwa nchini kenya kati ya kesi 177 za bara zima la afrika kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la nation la nchini kenya inadaiwa idadi hiyo inaweza kuwa ni kubwa hii ni kutokana na kutokuwepo na chombo rasmi cha kuandikisha mauaji hayo ya polisi ama kupotea watu, kama inavyoeleza ripoti hiyo ya Amnesty International. Hali hiyo imeiweka Kenya mbele ya nchi kumi na nne za bara la Afrika zikiwemo Botswana, Burundi, Cameroon, Chad, Cote d'Ivoire, Gambia, Mauritania, Nigeria, Somalia, Sudan, Kusini Sudan, Tanzania, Togo na Zambia, nchi ambazo pia zimekuta na matukio ya polisi kutekeleza wajibu wao vibaya pamoja na vifo. Ripoti ya mwaka elfu mbili na kumi na sita elfu mbili na kumi na saba ya Amnesty International inaeleza matukio mengi yameshuhudiwa katika eneo la pwani, hasa yakifanywa chini ya kivuli cha kushughulikia ugaidi unaofanywa na kundi la alshabab la nchini Somalia. Tunaye mwandishi wetu wa Nairobi, Kenneth Wandera. E, Wandera, hebu tueleze ripoti hii imepokelewa vipi hapo Kenya? Maana nilijitahidi sana kumtafuta mtazamaji wa serikali Eric Kiraithe lakini sikuweza kufanikiwa. Ni, ni ripoti ambayo wengi wameipokea, maanake wakijua kwamba mambo haya yamekuwa yakitukia na hapo awali. Mwaka jana mambo haya yalitukia, kuna baadhi ya maafisa wa polisi ambao waliweza uh, kutuhumiwa kwa kuwaua baadhi ya, ya watu watatu wakiwemo wakili Willie Kimani, Uh, Josphat mwendwa na Joseph Mwiruri katika ile kaunti ya Machakos, na miili yao ilitupwa katika uh, mto mmoja kule Machakos. Kwa hivyo ni vitu ambavyo uh, vyama vya vya kulinda haki za kibinadamu vimekuwa vikitoa tetesi kuhusu, lakini kila mara mambo haya yakitukia, serikali na kupitia polisi wanasema kwamba mambo haya hayatukia Nakumbuka pia kuna baadhi ya watu ambao tuliweza kuzungumza nao ana kwa ana wakiweza kuzungumzia hali ambayo wameweza kujipitia. Kwa hivyo ripoti hii, kuzinduliwa kwa ripoti hii kunamaanisha kwamba mambo haya yamekuwa yakitukia, lakini hakuna vyombo vya usalama vinaonekana kwamba vimekuwa vikijikokota kuakisha kwamba uh, vinaangazia waziwazi matukio haya na kuweza kuwafikisha wale waliohusika katika uh, uh, ma maafa haya na labda kuzungumza na familia zao, na hata wakati mwingine unakuta kwamba Uh, wanajitenga na ripoti kama hizi mara kwa mara. Nakumbuka uh, mwaka jana Desemba, Haki Afrika ambalo uh, pia ni, ni shirika la kutetea haki za kibinadamu liliweza kuzindua ripoti yake ikisema kwamba kuna baadhi ya watu Mombasa na hapa Nairobi waliweza kupotea kiholela tu, na wengine kupata dhuluma kutoka katika katika mikono ya polisi, lakini mambo haya hayajawekwa bayana mpaka leo na vyombo vya usalama havijaweza kuzungumzia haya. Kila mara vinapotokea, wanasema kwamba vyombo vya usalama vinasema kwamba uh, Uh, vinajitenga na taarifa kama hilo. Naam, shukran sana uh, Kennedy Wandera. Lakini nilifanikiwa uh, kumpata naibu mwenyekiti wa tume ya kitaifa ya haki za binadamu ya Kenya uh, George Morara, ili kuweza kusikia mapokezi yao kwa ripoti ya Amnesty International na nilimuuliza kama ripoti hii inaonyesha hali halisi ya Kenya. Naam, kwa hakika unavyosema ni kwamba, uh, kumekuwa visa vingi ambavyo vimeripotewa katika uh, nchi yetu ya Kenya haswa kuhusu ile tunayoita mauaji ya kiholela ama extrajudicial executions. Uh, pale nyuma tumeshuhudia uh, mashehi wakiuliwa kwa njia ambayo ni ya kutatanisha. Kuna mashehi ambayo ni uh, zaidi ya ishirini waliopoteza maisha yao, alafu sisi pia kama tume kwa kushirikiana pamoja kwa karibu kabisa na wakaaji wa eneo la kaskazini magharibi mwa Kenya pia tumeweza kufika pale na kuzungumza na baadhi ya Wakenya ambao walitupea habari kwamba kuna wale ambao ni wa familia zao ambao waliweza kutokomea na kupotea kwa njia ambazo hazieleweki na vidole vya lawama vilielekezwa katika idara ya polisi. Kuna ripoti ambayo tulizindua mwaka wa elfu mbili na kumi na tano ambayo tuliita kwa kimombo The Era of Fighting Terror with Terror na katika ripoti ile pia tulikuwa tumethibitisha kwamba uh, zaidi ya Wakenya ishirini na tano walikuwa wamepoteza maisha yao na zaidi ya Wakenya mia moja na themanini na ishirini walikuwa hawajulikani waliko. Kwa hivyo nafikiri kwamba ripoti hiyo kwa kifupi tu inaashiria mambo ambayo sisi kama tume ya kutetea haki za kibinadamu na washikadau wengine wote katika sekta hii tumekuwa tukiyafuatilia na ni mambo ambayo ni ya kuhuzunisha kwa sababu uh, yanaashiria kwamba kidogo labda polisi wetu wanatumia mbinu ambazo zinachangia katika idadi kubwa ambayo imenakiniwa na Amnesty International. Shukran sana uh, ndugu Morara, lakini vilevile vile nilifanikiwa kuzungumza na mwanaharakati wa muda mrefu ambaye kwa sasa makazi yake yapo hapa Marekani, Dr Isaac Keniti. Mwezi Januari mwaka huu alikwenda nchini Kenya katika kuratibu maandamano ambayo yalikuwa na lengo la kushinikiza kupatikana kwa taarifa za Wakenya wawili ambao walipotea katika mazingira ya kutatanisha ambao ni Dikson uh, Bongoko Bosire na Albert muri Muriuki Daktar Kinit, sasa wewe mapokezi yako ni yapi kwenye ripoti hii ya Amnesty International? Kwanza ningesema ya kwamba Amnesty International inatakiwa kupatiwa shukurani sana kwa kutoa hiyo eh, habari, sababu ni kweli kabisa, Kenya kumekuwa na mauaji mengi sana mengi kabisa, na serikali yenyewe haikubali ya kwamba kuna mauaji ama haichukui hatua yoyote ku, eh, kuzima hao mauaji. Mimi nimekuwa mmoja ambaye anapigania haki za wa Kenya hasa wale ambao wanauawa kinamna kinamna, anapia eh, kuhusu ufisadi na nina eh, ushahidi kamili wa watu ambao wameuawa. Nikipeana mpano mmoja, ni mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu wakati ambao kulikuwa na vijana wawili ambao walipotea kinamna mmoja alikuwa anaitwa Dickson Bawonko Bosire alikuwa mwandishi wa magazeti na mwingine alikuwa anaitwa Albert Muriuki Bawonko Bosire. Alipotea mnamo tarehe kumi na nane mwezi wa kuu wa tisa, wa, wa tisa eh, mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu Eh, naye bwana Albert Muriuki alipotea mnamo eh, eh, Disemba tarehe thelathini mwaka huo huo wa elfu mbili na kumi na tatu. Tumekuwa tunapigania sana ama kuuliza maswali mengi sana kuhusu vile ha, kuhusu eh, serikali eh, uchunguzi ambao umefanywa na na kwa nini serikali haitoi haitoi habari yote kuhusu aa vijana na uh, tumeandika sana kwa magazeti tume, tumeuliza maswali mengi sana na hivi, hata Januari mwaka huu nilienda nikaongoza maandamano makubwa sana umu nchini Kenya ili kuuliza serikali ifanye uchunguzi mpya wa hiyo. Vijana hao ni wawili tu ambao nimepeana habari kuhusu uh, ama kupeana mfano. Kuna wengi sana wengi sana ambao wamepotea lakini hatuna uh, uh, njia ya kuwafuata. Shukrani, Dr Kiniti. Shirika la Haki Afrika, ambalo lenyewe linatetea haki za binadamu, lilitoa ripoti kama hii mwaka jana, ambayo ilielezea kuwepo kwa mauaji ya kiholela mikononi mwa polisi katika kaunti ya Mombasa katika miezi minane ya kwanza ya mwaka wa 2016. Sasa, uh, Kennedy Wandera, mwandishi wetu wa Nairobi, alitutumia ripoti hii ikieleza haya. Katika uzinduzi wa ripoti hiyo, Haki Afrika linaeleza kuwa visa 84 vimeweza kuorodheshwa katika ripoti hiyo. Visa 31 ni kuhusu tuhuma kwamba polisi pwani ya Kenya walitekeleza mauaji ya kiholela. Kesi 24 ni za watu waliotoweka baada ya kukamatwa na maafisa wa polisi, huku vifo vya watu ishirini na wawili vikisababishwa na matumizi ya nguvu kupita kiasi mikononi mwa maafisa wa polisi. Wakati wa kuzindua ripoti hii katika mgahawa wa Laico Regency hapa jijini Nairobi, hisia za uchungu zilidhihirika wazi kutoka kwa familia za ndugu na jamaa waliofika kuelezea aliyowafika wapendo wao. Abdi Fara anaeleza kumpoteza mtoto wake kwa njia ya kutatanisha. Sina mengi sana ya kusema, isipokuwa naomba serikali, hawa vijana pale walipo watuletee kama wako hai au wamekufa, tujue. Saada Suleiman, huku akionekana kutokwa na machozi, anaeleza kuwa mmewe Hemed Salim alikamatwa mwaka 2014 wakati wa uvamizi wa msikiti wa Masjid Musa kwa tuhuma za kumiliki bunduki. Naomba serikali iniambie pale walipompeleka, maanake alichukuliwa na polisi, sababu watoto wangu wadogo wananiuliza baba alikuwapi, na sina la ali Said ambaye nduguye Abdul Karim Mohamed alitoweka wiki iliyopita na baadaye kupatikana kichakani kauliwa, anasema kuwa kuongezeka kwa visa hivi ni dhahirisho kuwa mauaji haya yanatekelezwa kimakusudi. Hiki kitu ama hili jambo haliwezi, maanake kama ingekuwa kuni kesi moja ama mbili, tungesema ni bahati mbaya, just coincidence ya maisha lakini cases ambazo zime rise each and every day inamaanisha ni kwamba ni kama kuna edha, ni mtu ama ni grupu ya watu ambayo inatenda jambo hili ambalo kwa kweli sisi kama Wakenya tunaona kama ambaye tuna, tuna nyanyaswa haki yetu. Haki Afrika vilevile linaeleza kuwa halipingi juhudi za serikali ya Kenya kuimarisha usalama nchini, lakini kwamba ipo ni ya taifa kuwalinda wananchi wake kwa mujibu wa sheria za nchi na kwa kumulika haki za kibinadamu, jinsi anavyoelezea mkurugenzi wa shirika hili Husein Khalid. Katika vita dhidi ya ugaidi, silaha kubwa na muhimu kabisa ambayo tunaweza kuitumia sisi kama jamii ya Wakenya ni kuhakikisha kwamba haki za kibinadamu ufuatiliaji wa sheria na social justice yani haki kwa jamii ziweze kupatikana hapa nchini. Michael Njeru mwenyekiti wa mamlaka huru ya kiraia inayofuatilia na kutathmini shughuli za polisi yani IPOA, anaeleza kuwa maafisa wa polisi wana jukumu la kuwalinda wananchi wake, wala si kuaua kiholela. Of the of the, the ni lazima maafisa wa polisi wawe na matayarisho mazuri ya kuimarisha usalama katika nchi hii, si kuhatarisha maisha ya watu katika jamii, bali ni kuhakikisha kuwa sheria inafuatwa kikamilifu. Naam, sure, basi ndivyo hali ambavyo ilikuwepo eh, katika ripoti hiyo ambayo shirika la Haki Africa liliweza kuelezea kwamba vitendo hivi ambavyo vinafanyika katika pwani ya Kenya, ripoti ambayo vilevile imesisitizwa na shirika la Amnesty International ambapo hii leo tunazungumzia sasa. Nikirudi kwa Dk Isaac Kiniti, swali langu eh, ni kwamba ni nini hasa ambacho kinachochea mauaji haya? Haya, mauaji uh, yanatokana na uh, amri ambayo inatolewa na wanasiasa watu ambao wako na nguvu ee, nyingi kiserikali. Hawa ndio watu ambao wakikosana na wengine ama kwa, kwa sababu fulani fulani, ee, kwa mapenzi yao wanatoa amri watu wauawe. Kwa hivyo polisi wengine, tunaweza kuona polisi wengine pe, wengine kama wako uh, watu ambao wanapenda kuua watu, lakini wanafanya hivyo kutii amri, sababu pengine wanaogopa hata kuwawa hata pia hawa askari na kwa hali jinsi inavyokwenda, kuna viashiria vyovyote vya matukio kama haya kupungua hapo baadaye? Inaonekana uh, kama kiongozi wa nchi hako tayari ku, uh, kutatua matatizo kama haya, inakuwa ni gumu sana, ni vigumu sana kuweko na e, watu wengine hapo kando ambao wanaweza kuzima mambo kama hayo. E, hivi majuzi kama wiki moja iliyopita, nindii niandikia e, ambasada, e, niandikia e, mchunguzi mkuu Kenya e, Francis Ndegwa Mhoro wa barua kupitia kwa ambasada hapa Marekani, sababu matamshi ambayo yalitolewa na Eric Raidhe, mwenenaji wa serikali, ni kama yalilenga hiyo e, department ya uchunguzi e, ya Kenya, ya kwamba hiyo ndio ilikuwa ina Udhoofu wa kuchunguza. Kwa hivyo niandika barua ya, ya kuuliza kwa nini hakuweza kuchunguza hiyo mambo. Kwa kifupi ningesema ya kwamba hakuonekani kama kuna dalili yoyote Kenya kupunguza ama kupigana na hii mambo ambayo inafanyika ya amba mauaji. Je, yeah, unadhani ni kuna hali yoyote ile ambayo inaweza ikawa inachochea pengine kwa namna moja ama nyingine kuweza kuendelea kufanya matendo haya ya kuvunja haki za binadamu? Ningesema uh, kwa bina- kwa kibinafsi ya kwamba kila kazi ina wenye ambao wanabarikiwa ama wana ujuzi ya kuifanya, na hata uongozi, kuna watu ambao wanahitajika kuongoza, kuongoza ama wana utaalamu wa kuongoza ama wana ujuzi ya kuongoza na sana sana Afrika hatupati watu ambao ni viongozi, ila tunapata watu ambao wengine ni wanabiashara, wengine ni watu ambao wanataka tu kujionea makuu na hawataki kusaidia nchi, na kwa hivyo wakiingia hapo, wanajaribu kuongoza kwa eh, majaribio, si hatua kama wanajua kitu wanafanya, na hiyo majaribio ingine ama ina, inakuwa na ama, e, mwisho mbaya ambao watu wanaumia, e, na kikiwa na wengine ambao wanauliza hiyo maswali kuhusu wengine wa wameumia ama pesa kuibiwa, basi unakuta ya kwamba watu wanauawa, wengine wanaumizwa, wengine washikwa bure, wengine wanazingatiwa e, makosa isiyo isiyo halali na wana, wanafungwa bure. Kwa wewe binafsi hujawahi kukabiliana na vitisho vyovyote vile kutoka kwa mamlaka? Mi mwenyewe nilipata matisho mengi sana haa, miaka ya tisini wakati nilikuwa Secretary General wa Kenya Civil Union, na nikajaribiwa mara sita kuuawa na mawili yalikuwa ni hatari sana sababu uh, moja ilikuwa ya nilidungwa uh, ni na kidude huku mgongo na nikaugua sana, hata nikaanza kupoteza eh, kuona macho yangu uh, ikaanza kupotea, ku, kupotea kuona na pia nikaanza ku eh, kuwa na paralysis sama, kudhoofika upande mmoja wa kulia wangu. Nikatibua sana Uganda, na hata pia ni, wakati nilikuja hapa nikatibua tena pia. Ikawa tena, siku moja watu wakaja kwangu usiku wa manane, wakati kwa nyumbani, na walikuwa na mabunduki na magari ambayo walikuwa na eh, na nambari eh, za gari za kutoka nchi za nje, na wakaingia kwa nyumba na wakachukua, wakaangalia waka, waka, waka, waka, mimi kila mahali. Yaani kuhakikisha ya kwamba kama niko ndani, na wakati walikosa mimi, ndio waliondoka, na gazeti zikaandika, lakini sikuwa nyumbani. Mungu anilinda, sikuwa nyumbani, na mengine mengi ambayo uh, ilikuwa kama ni attempt, attempted assassination uh, uko Nakuru na mengi na mengine tena. Kwa hivyo nilipata um, tabu tabu mingi mingi na kushikwa shikwa na askari uh, lakini Mungu anijalia, sikuweza kufika kiwango cha kuuawa, ingawaje ni Mungu tu alisaidia mimi. Shukrani Dkt Kiniti, lakini uh, tukija kwa upande wa tume ya kitaifa ya haki za binadamu hapo nchini Kenya, mmefanya uchunguzi na tafiti mbalimbali kuhusu sababu ya matendo hayo. Sasa, ndugu Murara, hebu tufahamishe mauaji haya mara nyingi yanahusishwa na nini kwa upande wenu? Mara nyingi imekuwa tangu haswa pale ambapo Kenya ilijipata katika janga la mashambulizi ya mara kwa mara, haswa kutokana na yale magu, ma, makundi ya kigaidi, mojawapo likiwapo kundi la Al-Shabaab ambalo limechangia sana katika, uh, mashambulizi ya kigaidi nchini Kenya. Ikumbuke kwamba kulikuwa na shambulizi kubwa ambalo lilifanyika lile la Westgate. Aa, pia kukuwa na lile shambulizi la Garissa wana visa vya hapa na pale zile tunaita opportunistic attacks, ambazo tumeweza kuzishuhudia sehemu ya Mombasa, Mandera na sehemu zingine. Kwa hivyo nafikiri kwamba tangu tulipoona um, mambo haya yakizidi kukidhiri mizizi nchini Kenya ni kana kwamba uh, maafisa wa usalama wamechukulia um, ni kama kwamba wako na mbinu ya kujaribu na ya kupingana na ugaidi na mbinu yenyewe haswa mara nyingi ni kama kidogo um, inatoa nafasi kwa mauaji haya ya kiholela, kwa sababu nilivyosema, tangu tulipopata uh, pigo kutoka kwa haya makundi ya kigaidi, ni kama kwamba pia tumezidi kupata visa ambavyo vimeongezeka kwa kiasi kikubwa, ambavyo ni visa kwa upande wetu sisi na upelelezi tulioko nao kwa sasa, sasa hivi unaelekeza vidole vya lawama kwa polisi, kwa sababu wengi wao wanafikiri wanafanya hivi kwa misingi ya kujaribu kuweka taifa letu la Kenya salama, na pia uh, labda wengi wao wanafikiri ni mbinu bora ya kukabiliana na uh, hili janga la ugaidi. Ikumbuke kwamba hivi karibuni, labda uh, mwaka wa elfu mbili na kumi na tano, kama zijakosea kulikuwa na uh, documentary ambayo uh, ilipeperushwa moja kwa moja na Al Jazeera, na pale maafisa ama wale ambao walijitambulisha wali kama maafisa wa polisi walinakiliwa wakikiri kwamba wanatumia mbinu hizi ambazo ni za kiholela katika kukabiliana na janga la ugaidi nchini Kenya. Vipi kwenye masuala ya kisiasa? Kwa namna yoyote ile, tume yenu mmeshaona kwamba eneo hili vilevile nalo linachangia kwa namna moja ama nyingine kusababisha vifo hivi ambavyo haviwezi eh, kupatiwa taarifa sahihi ya vyanzo vyake? Kwa sasa hivi unavyosema ni kwamba kuna taharuki ambayo imetanda katika eneo la nchi ya Kenya ambalo linaitwa um, Baringo, na pale kidogo kuna um, wanasiasa wawili ambao walipoteza maisha yao kama wiki moja iliyopita. Uh, sisi kama tume tumeweza kuangazia eneo hili la kaskazini mwa uh, uh, um, um, kaskazini mwa bonde la ufa ya Kenya the North Rift, na tume huweza kupata habari kwamba kuna mambo mengi haswa hata misukumo ya kisiasa ambayo imechangia Wakenya wengi katika sehemu hii kupoteza maisha yao kwa njia ambayo ni ya kutoeleweka. Wale ambao wamekuwa katika mstari wa mbele kuwa, kuwaangaisha Wakenya katika maeneo haya uh, wengi hawajatiwa mbaroni, na hivi kwamba bado yanabaki ni mauaji ambayo hayajasuluhishwa kikamilifu kwa mujibu wa sheria. Kwa hivyo sisi kama tume Uh, tunaona kwamba pia kidogo siasa inachangia. Kuna wale ambao wana mirengo mbalimbali ya kisiasa haswa katika sehemu niliyotaja ambayo ni ya uh, kaskazini mwa bonde la Ufa uh, kidogo pia katika sehemu nyingine um, uh, kama vile uh, mkoa wa Pwani kidogo tumepata hali uh, hiyo ikiwa pale. Kwa hivyo ni ni kweli kwamba siasa pia kwa upande mmoja au mwingine imeweza kuchangia katika idadi kubwa ambayo imeripotiwa ya Wakenya ambao wamepoteza maisha yao kiholela. Tatizo hili je, linaonekana ni la kawaida miongoni mwa jamii ya Kenya, kuanzia kwa wananchi, wana usalama, wanasiasa, viongozi na kadhalika? Naam, itakuwa ni jambo la kusikitisha ikiwa sisi kama nchi uh, tutaweza kulichukulia, kulichukulia suala hili kama ni jambo la kawaida. Hili siyo jambo la kawaida ni jambo ambalo limefanyika, uh, linafanyika, ama ni mambo ambayo yanafanyika nje ya mipaka ya sheria ambazo, uh, zimewekwa katika nchi yetu ya Kenya. Kwa hivyo mambo mengi ambayo yanafanyika ni yale ambayo ni uh, um, makosa ya kijinai criminal cases, na sisi kama uh, tume hatungelichukulia suala hili kwamba ni suala ambalo ni lazima sasa hivi lichukuliwa kama ni jambo la kawaida katika nchi ya Kenya, kwa sababu tuna katiba ambayo katika ibara ya ishirini na sita inaashiria kwamba maisha ya Mkenya yeyote ya yanafaa yalindwe kwa mujibu wa sheria. Na kwa hivyo halitakuwa ni suala ah, la kuchukulia kwa urahisi ikiwa itafikia pale ambapo sisi kama nchi ama sisi kama wananchi wa Kenya tutaanza kulichukulia suala la mauaji ya kiholela kama ni suala la kikawaida. Ni swala ambalo ni lazima lipingwe na washikadau wote. Ni suala ambalo ni lazima polisi walishughulikie kwa kina. Ni swala ambalo uh, lazima wale ambao wamepoteza maisha yao kwa njia moja au nyingine wapate haki, na ni swala ambalo sisi kama tume tunalipinga kwa kikamilifu. Tumekuwa tukilipinga na tutazidi kulipinga, uh, kwa sababu linakiuka uh, hali ya kimsingi ya kulinda haki za kibinadamu katika nchi ya Kenya. Sasa kwa uchunguzi ambao mmeshaufanya mara kadhaa wa kuweza kuangalia hali za haki za binadamu hapo Kenya, kwa namna yoyote ile, je, imeonyesha kuashiria kwamba pengine e, jamii ya Kenya inaliona suala hili pengine ni jambo si la kushtusha sana, ni sehemu tu ya maisha ya kawaida? Naam, unajua kuna ile ambayo tunaita jambo likiwa litafanyika mara kwa mara bila kushughulikiwa uh, vile linavyopasa kushughulikiwa, basi inafika mahali ambapo ingawaje jambo lenyewe sio jambo la kawaida, linazua hali ya uzoefu. Kwa hivyo nafikiri kwamba Wakenya ikiwa hawaliangazii jambo hili, sio kwa sababu uh, ni jambo la kawaida, lakini kwa sababu imekuwa ni kama kwamba hata mauaji hayo yakitendeka, ama yanapotokea, yanaporipotiwa katika um, idara husika za polisi, hakuna hatua ambazo zinachukuliwa. Kwa hivyo ni jambo la kukera kwamba sisi kama nchi tunazidi kusukumwa katika hali ambapo kidogo ni kama kwamba linaonekana ni jambo ambalo sisi tunalishangilia, lakini mbalo, lipingwe, milifu, ni jambo ambalo ni lazima lipingwe kwa kikamilifu. Nilivyosema hapo awali, shukrani kabisa. Ni George Morara ambaye ni naibu mwenyekiti wa tume ya kitaifa ya haki za binadamu nchini Kenya akitoa ufafanuzi e, katika kile ambacho tumekuwa tukizungumza katika matangazo yetu ya kwa undani hii leo juu ya ripoti ya shirika la haki za binadamu, Amnesty International ambalo limehitaja nchi ya Kenya kuongoza e, katika nchi za Afrika katika mauaji ambayo yanatokea mikononi mwa polisi. Vilevile vile nchi nyingine ya Afrika Mashariki ambayo imetajwa ni Tanzania e, kuwepo kati ya zile nchi 14 zenye matukio ya polisi kutotimiza wajibu wao ipasavyo na kukiuka haki za binadamu. Kutoka hapa Washington DC, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukrani za dhati kabisa zimfikie kwake Dr. Isaac Kiniti, mwandishi wetu wa Nairobi Kenya, Kennedy Wandera, hali kadhalika George Murara ambaye ni naibu mwenyekiti wa tume ya kitaifa ya haki za binadamu nchini Kenya. Shukran kwa kuwa nasi na usiku mwema.