kutoka studio 15 hii ni voa express haya msikilizaji voa express naitwa meri mgawe na mimi naitwa sandey shomari leo ikiwa ni siku ya ijumaa februari 24 mwaka 2017 karibu sana msikilizaji Haya basi, vidokezo vya taarifa zetu za siku ya leo. Huko Kenya vijana wakataa kabisa kuitwa taifa la kesho. Si hivyo tu Mary, vilevile huko nchini Tanzania tumepata nafasi ya kuzungumza na mwenyekiti wa chama cha CHADEMA Freeman Mbowe. Hii leo alikuwepo tena ndani ya kituo cha polisi, kulikoni? Haya, na Tanzania vilevile vile, Simba na Yanga, naam, kuna mtanange. Mari, wanauita huu ni mtanange wa mashindano ya mpira soka nchini humo. Simba na Yanga, timu kubwa zinazotamba, zinakumbana hapo kesho. Kwa hiyo kutakuwa na mambo, tutaungana pia na Rahabu Fred akituletea jicho letu ambapo siku ya leo anazungumza, ya leo anazungumza. na mwanamuziki mahiri kwelikweli, usikose kutufuatilia katika VOA Express. Lakini moja kwa moja basi, Mari, tunaanzia huko Kenya ambapo umesema. Mm -hmm. Vijana wamekataa kabisa kuitwa taifa la kesho. Mm -hmm. Ni taarifa ambayo huyu mwandishi wetu Libatadede amekuwa akifuatilia kwa siku nyingi kwa kweli, na amepata nafasi leo ya kuzungumza na vijana. Vijana wanasema kwamba mara nyingi sana kwenye makongamano, kwenye matamasha, kwenye maeneo mbalimbali, wamekuwa wakiitwa taifa la la kesho. Wanaona hiyo kauli ni kama kuwarudisha nyuma, sasa wanataka kuitwa taifa la leo, na wanasema ile kusema taifa la kesho ni kwamba wale viongozi viyo, walioko madarakani wao wanaona kwamba wanawachelewesha. Hebu kwanza tuwasikilize vijana wenyewe wanavyoeleza ni dhahiri shahiri kwamba wanatudanganya, ni kwamba wanatudhulumu, ni kwamba mambo yale yale ya zamani, kazi kwa vijana, mshahara kwa wazee, kwamba yataendelea na tunajua ya kwamba hawa wamekatalia uongozini kwa sababu hawataki mambo yabadilike kutoka yalivyokuwa zamani. Zamani kulikuwa na mifumo ambayo kwa sasa haifanyi kazi vizuri. Wanakataa tuendelee. Sasa wakati huu tunauita 21st century, wanataka kutuweka kule kule kwa mambo ya zamani, ili waendelee kunufaika kifedha, ki wakiwa wao peke yao. Mm. Audhani kwamba ni vizuri kupata ile inaitwa experience. Tutaipima vipi hii experience? Wao walipokuwa wanaanza kazi, experience waliitoa wapi? Na ni watu ambao kwamba wameshikilia hizi hatamu kwa muda mrefu sana ambapo walianza bila experience, walikuwa tu na ile passion ile kutaka kufanya jambo. Hiyo ndio muhimu kuliko experience. Lakini wenyewe pale hawapatii vijana nafasi ya kuongoza hata kidogo. Sasa hivyo pale ni kama tu PR wanaongea tu, sababu wanafaa waongee to impress. Yeah, inaniudhi sana, sababu hata kwenye kazi unasikia kila mtu anasema the uh, the youth are the leaders. Hivyo unaenda kama unaenda kufanya interview ama unatafuta kazi unaenda po unapata sijui unaambua sijui five years of experience. Hakupati time ya kuanza pale chini, ila wanataka kukue pale juu, na wewe unataka kuanzia pale ile ikupe, it's just like a ladder to getting to being a leader, lakini hawatupe hiyo nafasi. Sasa mimi hata si-si-si feel vizuri hata wakisema wawti vijana ndio viongozi wa kesho. Vijana takana kwanza, kitu cha kwanza unajua kwamba uongozi wa kesho kwa mikononi mwetu. Tumedangana siku nyingi, siku nyingi, viongozi wa kesho ni vijana. So nataka kuwaambia vijana wote ambao wako wajitokeze, waje katika ukumbi, tuendelee pamoja, tubadilishe hii nchi, kwa mikononi mwetu kesho inakuwa inatengenezwa ina, ina na. Leo wewe ni kijana, je, ni kikwazo gani ushaipata kikubwa sana wakati umekuwa ukienda kutafuta kazi, kando na kwamba kazi haziko? Jambo la kwanza mimi mshangaa ukienda kutafuta kazi unaambiwa experience, unashangaa hii experience itoa like wapi kama si pale kazini. Hii jambo la kwamba eh, nana na kujua. Ah, unaona mbali na kuambiwa taifa la kesho, kuna suala la uzoefu experience wanaona kwamba Umeshamaliza shule, umeshafanya umejifunza uh, vitu mbalimbali mbali. Sasa unatafuta kazi unaambiwa inabidi uwe na miaka mitano ya uzoefu wa kufanya kazi. Sasa nitapataje miaka mitano kama nisipoanzia hapa niende mm -hmm, wapi? Nika, unaona, kwa hiyo hilo ni swala ambalo vijana nchini Kenya kwa kweli wamekuwa waki, wakilizungumzia kwa muda mrefu, lakini sasa ndivyo vile vile. Umezungumza na mwenyekiti wa chama cha upinzani cha Chadema Freeman Mbowe leo, naam. Kama unavyokumbuka jana, alikuwa hapo, alikuwa mahakamani kimsingi mm -hmm, akidai kwamba kama au kuitwa na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam anaitwa Paul Makonda, si sawa, na kutaka kujua ni kwa nini hatua hizo za kuitwa kiholela mm -hmm. kwenda kwenye vituo vya polisi, ikiwa si yeye tu, yeye pamoja na viongozi wengine, au na watu wengine mbalimbali mm -hmm. ambao wameshutumiwa kutumia au kuhusika na biashara ya madawa ya kulevya. Kwa hiyo nitaka kujua baada ya kutoka kwenda pale mahakamani, maamuzi yaliyofuata, maamuzi yaliyofanyika, au nini kilichozungumzwa na kinachofuatia hasa ni nini? mm -hmm. Nikataka kujua hayo, basi akaeleza zaidi na mengi ambayo yametokea hii leo kwenda polisi mahakama iliamuru kwamba itatoa uamuzi wake kama pingamizi za serikali itakuwa ina mashiko mapana siku ya tarehe mbili mwezi wa tatu. Lakini wakati huu mahakama iliendelea kuextend katazo la bibi kuweza kukamatwa na kuwekwa kizuizini, japo hakuzuia jeshi la polisi kufanya uchunguzi wake kama linaona linahitaji kuufanya. Sasa pengine, Mbowe, mpaka sasa hiyo imeshapita, je, mpaka dakika hii kuna mawasiliano yoyote kwamba polisi au mamlaka hayo wanaendelea kutafuta au kufuatilia? Naweza nikasema ndio kwa, kwa sababu hata navyozungumza nimetokea polisi. Siku alipofanya upekuzi kwangu walichukua kadi zangu za benki na jao, ambalo sikuona mantiki yake kwa kweli, sababu kadi za benki ni za kwangu na benki akaunti inajulikana. Ungeweza ukachukua namba za benki ukazitumia kufanya uchunguzi wako, lakini kuhudhuria kadi yenyewe mtu asiwe na kadi yake, ni ia mtu uwezo wa kufanya kazi zake za kifedha. Aliendelea kupata kampuni sirudisha kadi zangu, na wakaniambia niende kadi. Nimekwenda beki kwakwenda ninarudishia kadi zangu leo sasa hivi tukizungumza, lakini vilevile wakataka niitoe sa mkimbia mkuu wa serikali kutoa sampo ya mkojo kwa ajili ya kupima kama pengine wanaaa anatumia madawa ya kulevya pia tumesikia kwamba mlimbwende mm, mm, mm, na msanii mcheza filamu Wema Sepetu ametangaza kuhamia chama cha CHADEMA, lakini pengine hii imekuwa ikizungumzwa kwenye mitandao hii jana na leo kwa kiasi kikubwa. Hilo swala limetokana na nini hasa, wengine wakimshutumu kwamba amerubuniwa, labda wewe unasemaje? Ni, ni, ni, ni bahati mbaya sana. Kama kuna mtu anaweza akafikiria kwamba kuna mtu ameuguliosisi. Hatuna tabia ya kununua watu. Tunaweza kushawishi watu, lakini hatuwezi kununua watu kwa sababu una mnunuaje mtu? Niseme tu kwamba uonevu huunganisha watu nguvu, na watu wanapoona kwamba wanaonewa, hawatendewi haki, wana tabia ya kibinadamu ya kutafuta kutoka uh, joto ama nguvu ya wale ambao wanaonewa kwa pamoja. Kwa hiyo wanatengeneza umoja wa uonevu dhidi ya uonevu, na ndicho kilichotokea kwa Wema Sepetu wame yeye anaamini hatendewi haki, na sisi tunaamini kwa upande wetu vile vile hatutendewi haki. Sasa kama tunaona kwamba kinachofanyika si, si halali ama utaratibu unaotumika sio utaratibu wa kisheria, kwa vivyote tutakujikuta wale ambao ni wahanga tuna tunaubonisha nguu, hilo ni jambo la kibinadamu amefika pale kwenda kuchukua kadi za benki, kaambiwa mzee, pia unahitajika utoe vipimo vya mkojo eh, akabidi apelekwe kwa ofisi ya mwana mkemia mkuu mm, wa serikali kuweza kutoa vipimo vya kutoa mkojo. Hivi majibu huwa yanatoka baada ya muda gani? Wamesema kwa mujibu wake mwenye ni kwamba mm, baada ya muda mfupi, nafikiri siku tatu, kwamba majibu hayo yakiwa tayari, wao watapolisi watakuwa mm -hmm. wa wata wata nayo na wakishakuwa tayari kama watamuhitaji, mm -hmm. watamuita kituo cha polisi. Sawasawa kabisa. Basi msikilizaji, kama tulivyokueleza kwamba siku ya leo vilevile vile, tutaweza kukusomea yale majibu ambayo umeweza kutuandikia katika mtandao wetu wa Facebook, baada ya kukuuliza swali jana kwamba mlimbwende Wema Sepetu kuhamia chama cha Chadema itaathiri vipi CCM? Sande vipi, watu wanasemaje? Mambo ni mengi sana yanazungumzwa. Meli moja kwa moja naye hapa, Hatibu Athmani anasema hivi: ni kweli vywei, amba mnaleta hoja dhaifu, Wema Sepetu kuondoka sehemu ni sawa na meli iliyobeba shehena ya mizigo, halafu ukashusha kipunguzo cha uzito wa kilo moja tu, ambacho hakina maana yoyote. Haya, ni maoni yake. Athumani Joji Jojii ye anasema kwamba sioni kama kutakuwa na athari yoyote Kijukuu cha Nyambala anasema hakuna pigo lolote, kwani wema ni nani? Mbona alienda Singida 2015 kumpinga Lisu, lakini Lisu akashinda kwa kishindo. Kama alishindwa kumtoa Diamond kwa Zari, ataweza kuiondoa CCM madarakani? Haya, Charles Fabian anasema si pigo hata kidogo. Kama walihama mawaziri wakuu kwa mpigo na haikuwa pigo kwa CCM, itakuwaje pigo kwa Wema ambaye hajawahi hata kuwa balozi wa nyumba kumi CCM? Shaban Rajabu anasema CCM waondoke Sudi anasema CCM waondoke watu wote. Hamna pigo kwa CCM. Ni kuleta tume huru ya uchaguzi na makamishna watoke okay, vyama mbalimbali, hapo ndio pigo na msiba mkubwa kwa CCM okay. Jonathan Bigambo anasema nakupongeza Wema, umehama CCM, nenda zako Chadema, nenda ambapo wewe utapata raha yako. Haya, Salumu Manzi anasema namnukuu Rais Magufuli akisema kwamba, imeandikwa kila mtu atabeba msalaba wake. Ikigundulika kiongozi katika Chama cha Mapinduzi anajihusisha na madawa ya kulevya ataondoka, chama hakihusiki, kila mtu abebe msalaba wake mwenyewe. Haya, kwa msikilizaji ambaye hujapata nafasi kusikia maoni yako siku ya leo Jumatatu, tutakusomea endelea. Sasa ni habari za dunia. Gavana wa kijeshi wa miji ya mashariki wa mashariki mwa Libya ameweka marufuku kwa wasafiri wote nchini humo chini ya umri wa miaka 45 bila ya kibali cha usalama kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP. Uamuzi huo ulitolewa jana Alhamisi na mkuu wa wafanyakazi wa serikali kuu ya Libya Abdel Razek Al Nadhauri, akielezea wasiwasi wa swaso, usalama. Wa habari za nje Aliteuliwa na mkuu wa jeshi Khalifa Hifta kuongoza miji ya mashariki kutoka Dama kwenda Bani Jawad. Maafisa wa usalama huko Yemen wanasema mjitoa muhanga mmoja ndani ya gari amelipua kambi moja ya usalama katika mji wa kusini mwa Yemen na kuua wanajeshi wapatao nane kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Maafisa wanasema mlipuaji ambaye alijifanya dereva alibeba mizigo ya kuni za kupikia Alishindwa kuingia ndani ya kambi baada ya wanajeshi kumsimamisha na hatimaye alijilipua. Na rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kuhutubia maelfu ya wakonservative leo Ijumaa, katika siku ya tatu na ya mwisho ya mkutano wa hatua za kisiasa wa waconservatives ambao unafanyika mwaka huu nje kidogo ya Washington DC. Makamu rais Mike Pence alizungumza kwenye tukio hilo jana Alhamisi, akiwaambia wanachama wenzake wa kiconservative kwamba utawala wa Trump uko kwenye kazi ya kuendeleza ahadi zake. Pence alikuwa mrepublican mwenye uzoefu wa muda mrefu kuzungumza kwenye CPAC, mkusanyiko mkubwa wa kila mwaka wa wakonservative hapa nchini. Mjitoa mahanga mmoja ndani ya gari ameua ame, ameua watu wasiopungua 35 na kuwajeruhi wengine wengi katika kijiji kimoja huko Syria karibu na Al-Bab. Siku moja baada ya vikosi vya Uturuki na washirika wao waasi kudhibiti eneo kubwa katika mji kutoka kundi la Islamic State. Mlipuko wa leo Ijumaa umepiga kwenye kituo cha usalama cha upinzani katika kijiji cha Susian na kuwa raia wengi pamoja na vikosi vya upinzani. Ni VOA Express. Mpenzi msikilizaji, hapo baadaye kidogo utaungana na Idli Ligongo akikuletea kipindi cha Kwa Undani na vile vile matangazo yetu ya jioni. Idhaa ya Kiswahili moja kwa moja, anaelekea huko Tanzania ambako Rahab Fred leo anakuja katika yale maswala ya jicho letu. Anamulika vitu gani? anamulika, mulika, leo anazungumza na mwanamuziki mwenyewe, anamwita mwanamuziki chipukizi anayechipukia <laughs> Hmm. Eh, hey! Damu mpya ndio zetu tunasema. Oh, tusipoteze yeah, uondo tumsikilize, hmm. Mwenyewe Rahabu kazungumza na nani, tutajua kwenye mahojiano yeah. Jicho letu leo limemtazama binti mrembo ambaye ni mwanamuziki anaendelea kushika kasi hapa nchini Tanzania naitwa Nandi aka the African Princess. Mwenyewe, safari ya mziki ulianza lini? Um, tangia mwaka elfu mbili na kumi uh, nime nimeingia kwenye mziki nikatoa nyimbo mwaka elfu mbili na kumi na mbili inaitwa nimetoka mbali, lakini kufanya vizuri niko katika majaribio, then mwaka elfu mbili <laughs> na kumi na tatu uh, nika naendelea kuiva kama nikatoa nyimbo katikati hapo inaitwa wivu mara hivi kama video mbili tatu, then nimeingia mwaka elfu mbili na kumi na tano Benda banana zoro mpaka mwaka elfu mbili na kumi na sita ilivyofika mwaka elfu mbili na kumi na sita um, mwezi wa kumi na moja nikaenda kufu, kufanya audition ya mashindano ya Techno on the Stage ile ambayo alifanyika Nigeria nandi na ukiwa ni binti mdogo Uhu. na kuna changamoto nyingi zinazungumzwa katika kazi ya mziki yeah. Ni zipi ambazo zinakukabili? Um, watu wanaongea sometimes kipindi um, nilivotoa nilivyotoa na gusagusa, watu walikuwa hawaniamini sana katika mziki, walikuwa nahisi labda um, nabebwa au sina kipaji au vipi, lakini jinsi nilivyokuwa na endelea kufanya kazi na matamasha mbalimbali mbali, ambayo alitokea mwaka jana, watu walipruv kwamba nina kipaji kikubwa sana. Unadhani kweli wapo wanaobebwa? Mimi siamini kwenye kubebwa kwa sababu hata ubebwe vipi, hauwezi kutoka. Tuna mifano ya watu ambao wameimba sana na wamejitahidi kubebwa, lakini hawajafika popote, lakini kama wananchi wakikubali, wamekukubali tu, hakuna kubebwa. Na matarajio gani zaidi unayo katika kazi yako ya mziki? Um, niangalie kwa mwaka elfu mbili na kumi na saba uh, natarajia kufanya collaboration kubwa mbili zinazofata kama tatu. Um, na kuenda kimataifa zaidi kwa humokampako kisha nahitaji kimataifa kimataifa. Hongera. Asante sana, naongelea stations za nje MTV Base. Um, kuna tuzo kuwa pia, kwenye maswala ya tuzo hizi, hata kama sio kuwania tuzo, at least hata kuperform, kupata experience ni vitu ambavyo navyowaza sana Haya, mambo hayo, kijana anaibuka, anakwambia yuko tayari kwenda kimataifa, anakwenda Nigeria. <laughs> <Yeah. laughs> kama anakwenda Nigeria na si kwenye mziki, pia tunakwenda Nigeria. sio leo, sio mm -hmm. kibao gani? Kuna mtu mmoja anaimba nyimbo hii, ni kwa lugha ya kule kule Nigeria. mm -hmm. Anasema jae jae. Hii nyimbo ni mwanamuziki mmoja wa Nigeria ambaye pia ni DJ. mm -hmm. jita, DJ izi anajiita, na yuko hapa naum, yuko hapa Marekani. sawa sawa, tupate kibao basi. kujifunza hiyo lugha e, maanake ni wanasema ni kula fani, yani ukiwa unakula starehe e, unakula raha tu, kama ni jumaa kama hivi umekaa unacheza, unafurahi basi ndo jaejae wenyewe ana nazungumza kule. Haya, basi tuende sasa hivi huko Kenya, tuungane na mwandishi wetu Wandera na nini anatueleza kule. Wandera hii leo anasema, kule amezungumza, ana na afisa wa ligi na naibu rais wa shirikisho la kandana nchini Kenya, mm -hmm. kutaka kujua kwamba nini kinapelekea mkwamo kwenye kuanza ligi kuu nchini humo. Huyo kiongozi wa unaiboraisi anaita Doris Petra, mm -hmm, amezungumza naye leo. Hadi sasa ligi ilifaa kuanza majumaa mawili yaliyopita, mpaka leo ligi haijaanza. Nini imekuwa tatizo? Kuna watu walitupe, walienda kotini kaikot Kisumu kusimamisha ligi mpaka kesi yenye ilikuwa filed na Sofapaka na Moroni isikizwe on 23 na hiyo kesi sasa imemalizika and the league is going to kick off with the super cup being played first and then the league. Na labda nyinyi mliweza kuketi na Sofapaka na mhoroni mkaweza ku labda kuzungumza nao kabla waende mahakamani Kisumu? Sisi tulimpa mhoroni na Sofapaka equal platform kama vilabu zote, wakafail, wakaenda kwa district tribunal yetu, wakapewa muda ya kuresubmit, wakarudi kwa club life wakaanguka tena, alafu hawajawahi rudi kwetu kama federation, lakini walienda kotini. Na pia kumekuwa na tatizo sasa, wakati mtakapokuwa mnatoa orodha ya timu ambazo zitakuwa katika Msimu huu, je, mumeweza kuafikiana na KPL kuhusu timu ni uh, timu ngapi ambazo zitaweza kuwa katika uh, uh, katika hizo fixtures vile t tumesikizana, tumesikizana kwa timu kumi na sita vile ilikuwa kwa uamuzi wa, wa, wa, wa, wa koti so, au 16 wata, wataanza kucheza kama koti itaamua baadaye, kama ni Sofapaka au Moroni, then tuta- watacheza, kama ni Vihiga au Nakumatu watacheza, itategemea na uamuzi ya koti sasa sababu Sofapaka na waliamua kwenda kotini. Sasa ni utaratibu gani mtakaoufuata kuweza kupandisha zile timu nyingine baada ya Muhoroni na Sofapaka kushushwa daraja? Ni uamuzi, uamuzi ya koti ita, itatoka kotini, sio kwetu. Sasa because sasa imetoka kwetu, imeenda kotini. Sasa vile koti itaamua ndio tutapandisha, tuta. Na pia tumeweza kuzungumza na mashabiki wa mpira wa kandanda hapa nchini, wameshikwa na wasiwasi. Wanasema kwamba ile migogoro ambayo imekuwa ilikuwa ikionekana hapo awali kuenda ni kama inarejea ama ni nini hasa unachoweza kuwahimiza kama federation? Hatutaki mgogoro tena, na tumefanya mengi. Tumekuwa wanyenyekevu sana ku, kuona kama ku, kuleta uhusiano mzuri kati ya ligi kuu na federation, na ligi kuu tumewapatia haki yao kama agent ya kurani hiyo ligi, na sisi federation tutafanya kazi yetu kama federation. Shukrani Wandera. Naona sasa tukiwa bado tuko huko huko Kenya, tunaye Kioko katika laini ya simu nam. Kioko, habari za Mombasa? Mambo vipi huko Mombasa? Kwema sana, ingawaje hatuna kandanda iliyoanza ligi mpya. Kuna mambo mengi ya kuhusu spoti. Haya, tueleze leo, umemulika nini hapa Mombasa? Mkutano wa siku mbili umeisha Mombasa hivi, kwa sababu umeandaliwa na chama kipya cha Kenya cha kushughulikia dawa haramu michezoni, Antidoping Agency of Kenya akijamaliza mwaka ni mwaka jana tu kimebuniwa na wanajaribu kuondosha aibu kama iliyozonga Kenya mwaka jana wakati wa olimpiki huko Rio, na umeshirikisha wanamichezo, makocha, wanafunzi, madaktari na watu wengi wahusika wa michezo. Tumsikie kwanza rais wa shirikisho ama rais wa chama cha ndondi hapa Kenya, John Kameta kusoma swala la doping. Maanake unakumbuka mwaka uliopita kabla ya kwenda olimpiki tulikuwa tunatishiwa sana na WADA kwamba tusipotimiza kupitisha bungeni antidoping hivyo ni kama sheria ya Kenya, basi hatutaweza kwenda Olimpiki na naona serikali imechangamka imepatiana funding kwa WADA, wamekuja chini kiwango hichi kufundisha hapo. Unaona, ni watu wa coaches, wa clubs. Nchi za majirani hata hawajui nini inaendelea, kienda Tanzania, Uganda wapi. Tuko mbele kwa sasa kama chama na Boxing Kenya. Hata niko na vita sana na watonoko hata kabla hawajaenda Olimpiki. Leo kuna participants zaidi ya mia moja kuhusiana na swala hili ambalo ni swala baya, linaleta aibu kwa nchi Kenya. Wajua ni nchi ambayo inaheshimika kimichezo. Hawa wajumbe zaidi ya mia moja wamejumuisha wanafunzi kutoka vyuo vikuu, kwa sababu kwa sasa kuna masomo ya usimamizi wa michezo katika vyuo vikuu, na huyu ambaye nimezungumza naye ni miongoni mwa wakufunzi wa michezo vyuo vikuu. Kwa majina anaitwa Kennedy Omilo. umuhimu wao kutufunza sisi kwanza, ndio sisi tuweze kuelimisha wale wanafunzi, wakuu wa mashirika federations, dawa gani Kenya imekataa kabisa kuzitumia, na tusichoke tukijua hawa ni watoto, ni binadamu, wanasahau. kuamasishana hiyo itakuwa ni continuous. Ni tairi ambayo itazunguka tu kila siku, na ni mwanzo mzuri, tunafurahia kwa sababu tutakuwa tunajua watoto wetu wameelimishwa. Haya, Kioko, kuendelea kujipanga basi. Mashirika tofauti ya michezo Kenya yamesema yanashiriki kwa sababu ni aibu kuona Kenya akizonga na masuala ya dawa haramu michezoni, na wanasema ni vizuri kwamba bunge imeweka sheria. Asante sana Josephat Kioko na ripoti hiyo kutoka nchini Kenya. Sasa Meri, tunaambiwa kule Tanzania, kama ulivyosema hapo awali, kesho Simba na Yanga kazi kubwa. nawaita no, tanyojadi watani wa jaji wajita, tunaye Njogopa, naona yuko nakwambia. Ndio, yuko tayari kwelikweli, aenda kutuambia maake, naye mshabiki, lakini sijui ni watimu gani? sijajua bado. Tuambie joo, Njogopa, mtanange wa kesho vipi? kiroho juu juu Dar es Salaam na maeneo mengine hapa Tanzania, mpambano ambao unasubiria kwa hamu kubwa katika dimba la uwanja wa taifa, klabu zenye historia kubwa, na mejaribu kuradisa kwamba hawa wanaitwa watani wa jadi, ndio, kwa hivyo Tayari tiketi zishaanza kukatwakatwa. Ukipita katika vijio vya kandanda utakutana bendera zinazoakisi kwamba hili ni eneo maalum kwa mashabiki wa klabu ya Simba, utakuta bendera ambayo itakuashiria kabisa, hapa ni ngome maalum ya klabu ya Yanga. Haya yote yanachagiza kama ulivyosema, mtanange wa kukata na shoka hapo kesho. Okay, katika uwanja wa taifa timu hizi zilipokutana mara ya mwisho mwaka katika kombe la mapinduzi huko Zanzibar, Simba walifanikiwa kuondoka na ushindi, lakini kwa kutumia changamoto ya mekwaju ya penalty. Ukipita katika vijiji anasema safari mwingine utasikia mnyama lazima wawe mapema, ah, atasema wengine ah, kanda mbili haziwezi kukatiza daraja, lazima zitakatika katikati ndani ya dakika arobaini na tano. Basi haya yote ni maneno tu, kuchagiza mchezo wa kesho. Bila shaka, Sande, karata yako najua utaitupat, lakini Meri bado sijajua ya kwangu. Utaijua baada ya mchezo make, nazungukazunguka. Akishinda Yanga mi niko huku, akishinda Simba mi niko huku, basi raha tu. Lakini unamwona amevaa skafu ya rangi gani? Asante sana George Njongopa kutoka Dar es Salaam. Haya, tuungane Jumatatu kwenye VOA Express tena. Haya, namwona Kamao naye yuko tayari. Kamao kama leo pia, na Kamao leo koti mm. safi. Leo anaanza na msongo wa mawazo, kiwango cha msongo wa mawazo Marekani. Na trending ya kwanza ni kama ulivyosema, jaketi yenyewe waiona ina trendi kweli. Nilipokuwa kule chumba cha habari Abdishakur akaniambia ah, jameni duka lipi uliweza kupata. Lakini kama ulivyosema, msongo wa mawazo kweli imekuwa ni shida katika maisha ya sasa, na utafiti uliofanywa na taasisi ya saikolojia hapa Marekani unasema kwamba vyombo tunavyovitumia vya elektroniki vimebadili maisha na jinsi tunavyowaza na vile mienendo yetu inaendelea katika maisha. Kwanza inasema kwamba asilimia 58 ya wazazi hapa Marekani ambao walifanyia utafiti, wanasema kwamba katika maisha yao wana wasiwasi mwingi na msongo wa mawazo kutokana na vyombo ambavyo watoto wao wanatumia. Inakuwa kwamba mama na baba wanawasiwasi, hawajui mtoto sasa yuko kwenye intaneti anatafuta mm -hmm, nini sasa. mm -hmm. ile imeongeza sana hali ya msongo wa mawazo kwa upande wa wazazi kiasi kwamba wengine wanakosa hata usingizi. mm -hmm. inasema pia, wafanyakazi wengi hasa wa serikali hapa Marekani mm. wanaohitajika kuangalia barua pepe kwa lazima kila siku mm -hmm. na mara nyingi wanajipata wako kwenye kioo cha kompyuta cha, cha mm -hmm. zao, kwamba msongo wa mawazo kwa kipimo cha moja hadi kumi wako na msongo wa mawazo wa zaidi ya sita. Kwa hivyo ina kwa maana kwamba wafanyakazi kazi wengi hapa Marekani wana msongo wa mawazo wa hali ya juu, lakini kwa kuwa tunazoea kuishi na msongo huo wa mawazo inaona, unaona kama ni kawaida. Lakini kipimo kingine ambacho kimedhirika katika maisha ya kawaida ni kwamba hasira hasirawatu wanakuwa wa hasira za juu zaidi watu wanakasirika haraka sana, kutokana na msongo wa mawazo, na ni jambo ambalo mwishowe linapelekea wengine kupata hata magonjwa ya moyokawaida swala la, la Tanzania Wema Sepetu, uh -huh. ukijaribu kuangalia upande wote tu na ninakwambia watu wamechangamka kweli. Naona huyu jamaa anajiita, uh, anajita nani? Anajita connecta, dots, anasema kwamba Chadema itashindwad uh -huh. no shinda sasa, kwa kuwa Wema ana zaidi ya wafuasi milioni mbili na nusu ambao ana uhakika kwamba wamehama na yeye na kuingia Chadema. mm -hmm. uh, Mwema mwenyewe anasema, mimi mwenyewe nimeshavalia magwanda ya vita. Mwema ya yes, amesema kwamba, maana tunaona kwenye Instagram, picha za magwanda ya chama cha Chadema. Anasema sasa yeye anatafuta demokrasia na wala hatishiki mm -hmm, na atatafuta ukweli akiwa ndani mm -hmm, ya Chadema. Naye Devi anasema kuwa jinamizi la dawa za kulevya limegeuka sasa na kuwa joka ambalo linaonekana litauma mm. CCM mm. Ni mambo ndio yanavyoendelea, haya epukiki ya, haya Wema Sepetu, mambo yameshika kwa <laughs> alafu jambo lingine kidogo kidogo, naona muda ambao pia unaendelea kuyoyoma, ni kwamba watu wa kule Mexico, wa kule Mexico wamelalamika sana kwa sababu eh, Rais Trump ameweza kutuma mawaziri wake wawili mm -hmm. hapo jana, lakini wanasema mbona sasa anatuma, na alisema kwamba hakuna mengi watajadilia, wahamiaji lazima warudishwe. Ni mambo tu yanavyoendelea kwenye mitandao ya kijamii. Hatuna budi kukuambia kwa heri kutoka hapa yes, VOA Washington DC katika VOA Express, tuungane tena Yuma Jumatatu ijayo. Sande, mimi ni Sande Shumaa, natakieni wote Ijumaa njema, mle vizuri. Alamsiki.