Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji, afuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Ungana nasi. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia redio na vilevile vile wewe msikilizaji wetu unayetusikiliza na kutuangalia kupitia ukurasa wetu wa Facebook hii leo, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunazungumza kuhusu sakata la watanzania waliofukuzwa kutoka nchini Msumbiji na chuki dhidi ya wahamiaji katika eneo la Afrika Kusini. Mimi ni Idi Ligongo, lakini vilevile nitakuwa naye mwenzangu Sande wa Shomari. Naam, ni juma la pili sasa toka kuzuka kwa taarifa za kufukuzwa kwa watanzania nchini Msumbiji ambao inadaiwa hawaishi nchini humo kihalali katika jimbo la Cabo Delgado, katika mji wa Pemba na Matapush ambapo kuna machimbo ya madini. Wiki iliyopita serikali ya Tanzania kupitia Wizara ya Mambo ya Nje ilitangaza kupokea taarifa za watanzania hao kufukuzwa, ambapo mpaka juma linamalizika watanzania hao walipewa siku tano kuweza kuondoka mara moja katika eneo hilo. Lakini pia kulikuwa na malalamiko ya matendo ya udhalilishwaji waliofanyiwa watanzania hao na wana usalama wa Msumbiji, jambo ambalo serikali ya Tanzania ilitangaza kuwa na taarifa nalo na kuahidi kulishughulikia. Toka juma hili lianze, mkoa wa Mtwara ambao upo kusini mwa nchi ya Tanzania na mkoa ambao unapakana na nchi ya Msumbiji vilevile vile ulikuwa ukipokea watanzania hao, na nilifanikiwa kuongea na mkuu wa mkoa wa Mtwara, Halima Bandego, ili kupata taarifa za undani za mapokezi ya, na hali ilivyo mpaka sasa kwa watanzania hao. Kimsingi, nianze kwanza na na jambo lenyewe, tumeendelea kuwapokea ndugu zetu hawa kutoka msingi baada ya kufanyika kwa operesheni ya wahamiaji ambao wanaendesha shughuli hasa kwenye eneo ya machimbo bila utaratibu, katika jimbo la Cabo Delgado, lakini katika mji wa Mtepweshi kwa hiyo sisi tangia tarehe kumi na moja tumeanza kuwapokea na mpaka leo tumefikia idadi ya elfu nne mia mbili arobaini na saba wanawake kwa wakiume, lakini katika rika mbalimbali mbali. Na kama Mtwara, kwa sababu ndio maingilio makubwa ya zeko hawa, sisi tumeandaa utaratibu wa kuwapokea na kuwaverify kama kweli Watanzania. Kwa hiyo pale mpakani kwetu Kilambo na kule Mtambaswala maofisa wetu wameweka kambi kule, wana maana ya wapokea, lakini wanaangalia mala uh, zao baada ya kuthibitishwa, sasa wanaingia nchini. Wakishaingia hapo hapo kilango, na sisi utaratibu tulioweka ni huo wa kiserikali, kwamba kwa maana ya kwamba kuwapokea na kuwathibitisha kama ni Watanzania, na baada ya kuwapokea wanaingia ndani kwa maana ya kupitia mkoa wa Mtwara, na pale mpakani kwetu na mpaka pa mjini ni kama umbali wa takriban kilomita hamsini um, hivi tumeweka utaratibu mzuri wa vyombo vya usafiri kuwaleta hapa mjini ili kila mmoja sasa anapofika hapa aweze kutafuta usafiri wa kwenda nyumbani kwake halisi alikotoka, kwa maana ya mikoa mbalimbali ya nchi yetu. Lakini makundi haya pia yamekuja katika hali tofauti, kama lile kundi la kwanza kabisa la watu hamsini na nane ambao tuliwapokea wao wali... Ya katika utaratibu ule wa awali wa ambao walinyang'anywa kila kitu. Kwa hiyo sisi tulichofanya hapa ni kuwatafutia usafiri na kuwapeleka kwenye maeneo yao ambao wa wenyewe wametuambia, lakini haya makundi mengine yanayoingia sasa au kidogo zile taratibu zinafatwa, mgalau mtu anaweza akaja na mali zake akaja na pesa yake. Kwa hiyo kubwa sisi tulichofanya ni kuwaleta hapa mjini ili watafuta usafiri na kwenda kwenye mikoa ambayo wao wametokea, lakini wale ambao wengine ambao unaona kabisa hali ni mbaya, labda kwa kutembea mwendo mrefu anaumwa, basi tumeweka taratibu za matibabu katika vituo vyote vya mapokezi na hospitali zetu zimeendelea kuwahudumia. Shukran sana mkuu wa mkoa wa Mtwara e Bi Halima Bendego akizungumza nami, lakini vilevile tutaendelea e kuwa naye kuhusu hayo. Basi niliongea vilevile vile na mwanahabari Abdallah Nasor aliyeko mjini Mtwara, ambaye yeye alifanikiwa kuongea na baadhi ya wa Watanzania ambao wamefukuzwa nchini Msumbiji wakidai kufanya shughuli mbalimbali ikiwemo kuwepo katika maeneo ya machimbo bila ya kuwa na vibali Abdallah ya swala hili la Tanzania waishio nchi ya Msumbiji ambao wamerejeshwa kimsingi, ukizungumza nao wamekuwa wakilalamika kwamba wamekuwa wakirejeshwa bila kufuata ya utaratibu wala kuzingatia haki za kibinadamu. Wanatolea mfano kwamba wananchi hawa wamekuwa wakiishi kule kwa muda mrefu, na hivyo wamekuwa wakijishughulisha na shughuli mbalimbali za kiuchumi, lakini katika zoezi hili la kurejeshwa makwawa, hawaruhusiwi kuchukua kitu chochote kati ya zile mali ambazo wamezichuma wakati wanaishi nchi ya Msumbiji, lakini pia wapo ambao wamenyang'anywa uh, paspoti, zile hati za kusafiria, na hivyo kuwa sasa kuishi katika mazingira magumu. Lakini pia wanaeleza kwamba wanachukuliwa kutoka uh, maeneo mbalimbali ya nchi, na wengine wanapata msaada wa usafiri, na wengine wamekuwa wakitembea kwa miguu ili walao kukwepa ile adha ya ya kukumbana na askari ya Msumbiji. Na kwa upande wa usafiri kumfano, kwa mfano tuliona kwamba kuna baadhi ya magari ya jeshi la wananchi wa Tanzania JWTZ likitoa e, utaratibu ama likitoa msaada wa kuweza kuwarejesha makwao hao watu ambao wamefukuzwa huko Msumbiji, hili limekwendaje mpaka hivi sasa? Kwa sababu idadi inaonekana inaongezeka ya, unajua wakati tatizo linaanza ilikuwa linaonekana dogo, lakini kama nilivyokuambia kwamba tatizo kwa sasa ni kubwa, tunatarajia inaweza ikaongezeka na kufikia zaidi ya hapo. Kwa hiyo nao serikali wameweka utaratibu wao. A, miongoni mwa huo utaratibu ni pamoja na kutumia magari ya jeshi la wananchi E, wa Tanzania e, katika kuwarejesha makwao hawa wa Tanzania, lakini pia kuna utaratibu mwingine wa kuangalia pia usafiri wa usafiri ambao unamilikiwa na serikali, kwa maana ya magari ya serikali, namna ambavyo pia yanaweza yakatumika walau kuondoa kuwarejesha makwao hawa wa Tanzania ambao walikuwa wanaishi nchini Msumbiji. na hivi sasa hao watu ambao wametoka Msumbiji wanaishi maeneo gani, ama kuna maeneo maalum? Ya hivi sasa wame, wametengewa mahema katika uwanja wa Mashujaa um, ni Mtwara. Kuna uwanja ambao ulitumika katika vita vya ukombozi, na uwanja huo sasa ndio unatumika kuwahifadhi hawa baada ya kuonekana kwamba idadi ni kubwa. Kwa hiyo kuna mahema yamewekwa pale kwa ajili ya kuwahifadhi, wakati serikali tukisubiri serikali na watendaji wengine kuweza kuchukua hatua zaidi za uh, kuwarejesha makwao hawa wa Tanzania wenzetu. Na makundi ambayo ya watu wanaokuja hapo ni makundi ya namna gani? Ni watu wazima tu ama kuna watoto, wanawake Makundi ni mchanganyiko, watu wazima, vijana ambao ni wengi uh, watu wazima pia ni wengi, lakini kundi kubwa ambalo linaongoza ni la vijana. Lakini tunao wanawake na kumbuka kwamba walikuwa wanaishi kama nyumbani, kwa hiyo pia tunao watoto ambao kwa uh, namna moja ama nyingine, huenda akao walizaliwa au huenda aliondoka nao wakati anaenda kuishi. Kwa hiyo tunao watoto, tunao kundi ya kina mama, kundi ya vijana, Uh, ambao hili ni kundi kubwa na una, uh, kama unavyojua walikuwa wameenda kutafuta maisha, kwa hiyo inapotokea kazi ya kama wa hii basi, wao wamekuwa wa kwanza, uh, kundi kubwa la kuathiriwa na hili tatizo. Baadhi ya watu ambao wameongea nao, labda wamezungumza ni nini hasa ambacho kiliwafanya pengine wakaondoka Tanzania kwenda nchini Msumbiji? A, wengi ambao tumezungumza nao wamezungumzia sababu za kimaisha, sababu za kutafuta maisha. Binadamu huwa wanaamini kwamba riziki wanaweza wakaipata sehemu yoyote. Kwa hiyo wengi tuliozungumza nao walienda sababu maisha, maisha, kwa sababu za kimaisha, kutafuta maisha wakiamini kwamba kule wanaweza kufanikiwa kulinganisha na nchi yao, na wengi walienda, tunachoeleza zaidi kwamba wengi wakati wana waliingia kihalali lakini, unaweza ukakuta ukiwa tayari unaishi labda kule, ile halali yako inaweza ikaisha. Kwa hiyo kujuisha, ili iweze kuendelea halali Ndiyo shida inatokea hapo. Unakuta watu wengi ambao wanarejeshwa ni wale ambao waliingia ki halali, lakini baadaye kuna taratibu walitakiwa kuzifuata, aidha kwa namna moja, sababu moja ama nyingine, walishindwa kuzifuata hizo taratibu, na sasa serikali ya Msumbiji imeamua kuwarejesha Watanzania wote ambao wanaishi wa kwa madai ya kwao kwamba hawafuati utaratibu wa nchi husika. Kimsingi, idara ya uhamiaji imetoa utaratibu kwa sababu kama alivyosema wengi wao wanaingia Tanzania wakiwa wanadai kwamba wamenyang'anywa passport. Kwa hiyo unajua, Watanzania tuna tuna utambulisho wetu, hata kama huna passport ah lakini kuna utambulisho zaidi ya passport ambao mtu unaweza ukamtambua kwamba kwa mazingira haya huyu kweli ni Mtanzania. Atajieleza anakotoka kweli, vijiji anavyovitaja viko ndani ya Tanzania. Je, kuna kama kuna maswali ya ziada ya kuweza kupima kweli huyu ni Mtanzania, sasa anapatia hayo maswali, na kisha anapokelewa baada ya kujiridhisha kweli huyo mtu ni Mtanzania. Naam, shukran sana mwanahabari Abdallah Nasor kutoka Mtwara. Lakini wiki iliyopita niliongea na Watanzania ambao walikuwa wamekumbwa na mkasa huo, na wao walikuwa na malalamiko haya, kueleza kile ambacho kiliwatokea. Naitwa Angelika Jioni Sendwa, ni mfanyabiashara wa Mozambiki. Tatizo lililoko huku kwa kifupi ni kuelezee, siku za nyuma tumefanyiwa matendo ya unyama tu, wasichana wamebakwa, wengine wako maututu, wako hospitali lakini mambo haya yameficha ficha kwa sababu mtu huwezi ukaeleza kiundani kwa sababu unaishi huku afu, watu wa huko ni wakatili sana. Raia wa Tanzania wameponi mali zao kama vile pesa, simu gharama wengine wamebebwa tu wana vitu vyao ambavyo huko haviamishiki wabiam, kama ofisi wamebebwa wamepelekwa kuroka mpaka leo wajatoka polisi. Ila hapo nyuma watu wamebakwa wamepigwa wameuawa, wamepigwa risasi, wengine wamekufa, lakini watu aa, mambo wameyaficha picha sana. Tunapigwa mtu akta na mme wako mme wako kinyume cha maumbile, mme wako anavotaka kujitetea, anauawa. Umeelewa? tumekuwa tukituma kwenye picha nyingi, jinsi wata wanavyokamatwa na nini, sawa, limefika huko Tanzania, limezungumziwa, hatujaelewa hata nini, hatima yetu ndani ya hili kundi. Kuna watu wako kihalali, ndio maana watu, watu wana mali, watu wamejenga, watu wana biashara zao ni kihalali. Lakini wamesema wanataka watanzania waondoke kwanza, ili hii operesheni yao iweze kufanikiwa katika mkoa huu wa Kabo Delgado, ina maana watanzania watakapotoka wanaamini kabisa wazi kwamba hata hao wageni ambao kuna wageni kwa mfano wa Thailand wa Thailand ndio walikuwa wanafanya wafanyabiashara kubwa wa madini inaonekana kwamba watakapoondoka wa Tanzania kwa namna moja au nyingine, maana Tanzania imekuwa kama kichaka basi wata- hao na wageni wengine na maana watakuwa wameondoka pia. Yeah, vitu Tanzania, hapa, yeah, sabu, Msumbiji, na vitu nimetoka navyo Tanzania nimekuja navyo hapa nimeinua, kwa sababu kama unavyojua Msumbiji hamna vitu vizuri au vitu vitu vitu, vitu, vitu stili. Sasa tumefika hapa ngie, tumefungua tuko na miaka mingi, tuko karibuni na miaka kama saba hivi hapa, na katikati kabla, tuko katikati kana mwaka elfu mbili na kumi na tatu walizikuja wakatuzia katambia, bana, hapa mjenge vitu vya kudumu ili muishi vizuri kwa sababu mtujengee mini. Ukweli tukaanza kujenga, tukabomoa majengo yale ya nyasi, tukaanza kujenga majengo ya mabati vizuri, matofali, nini kila kitu vizuri sasa hivi leo yametokea hayo, watu wamekamatwa, watu wamefanyaje, tunarudishwa na wengine wako boda, wengine wanasharudishwa, tunaanza kulalamika. Balozi amekuja hapa, mwakilishi ametupa kweli, wametueleza vizuri, tumeambia sawa, kwa sababu walikuwa wametuzuia njia tusitoke sasa hivi, lakini tunaruhusiwa kutoka, tuelekea usafiri, tuondoke. Sasa tunauliza hizi mali zetu nyingine zilizokuwepo hapa zilizojiongeza, kama tunaziacha? Balozi amesema hizo, kama mtu anaweza kubeba kichwani abebe na vingine vya kuondoka hivi vya kupakiza kwenye basi, kwa sababu inakuja basi. Kuna vingine vya kupakiza kwenye roli, kwenye nini, hatukupata mahojiano ya kuhoji hivi vita kipakizwa kwenye, hatujapewa mda wa kuuliza. Sasa tumepewa siku tano, kama tutafanyaje sisi hivi vitu vyetu kuvipakiza kwenye roli au wapi? Hatujauliza, hatujapata nafasi hiyo hata vitu vingine hivi tutaviacha vipi? Sababu sawa tukiacha nyumba tukiacha nini sawa, je, kuna vitu vya thamani zaidi pia vingine ambavyo kwa sababu hali ni mbaya tumetoka kene kiangazi na hatuna, hatuna kitu. Tutafanyaje sasa hivi? sasa balozi anatuambia umatokia mwondoke mrudi kwanza, alafu mrudi tena kidegocha kubeba kichwani, kibegoeza kubeba nyumba kichwani au kubeba una, una mziki mkubwa milioni saba milioni kumi ubebe utaubeba so, kichwani? Biashara nafanya kilali zote ninazo za hapa, nalipa kila kitu, kodi ya mapato tunapita na magari, kwa sababu huku kisheria zao wenyewe unafanya kumetembelea kumepitia na kumepa una, unafanya, unampa hela yake unapewa risiti zako unabandika unaekaa na vitu vingine vibaya zaidi tumetoa Tanzania kuvileta hapa vitu vikubwa tutavirudisha vipi nyumbani kwetu? Hapa tulipo biashara ilikuwa ni ngumu katikati, kipindi cha kiangazi, afu na hivyo tokee, ndani ya wiki mbili hatujafungua biashara, kwa hiyo lalizokaa tukawa tunakula sasa. Je, tutafanyaje sisi hapa kuvitoa vitu vyetu kuvipeleka nyumbani? Mwakilishi wa balozi anatueleza aje, tupa mwafaka mua, mzuri, amtana tubebe vichwani, sikamona nyumba sa nyumba tue, nyumba sasa tuazi tukijaji. Je, hivi vitu vingine vya msingi ambavyo vimetoa Tanzania ambazokaa kule ni mategemeo yetu, tukazifika kule tukaanza kufungua biashara, au ukauza ukapata vitu ukapata hela ukafanya biashara nyingine huku, maana kumuuzia huku mwenyewe mtu, yani mwenyewe, huwa watu wa huku hela wenyewe hawaijui, yani hela yenyewe ni wageni, yani hawajui kabisa. Hela utamuuzia nani? watu wenyewe wakulima zakitolia wakini nam ni mmoja kati ya wale ambao wameathirika na shughuli hiyo. Na nikamuuliza mkuu wa mkoa wa Mtwara wa Bi Halima Bendego, ambaye anaongoza zoezi la kuwapokea watanzania ambao wanarejea eh, nchini humo, kwa sasa madai ya watanzania hao wanayashughulikia vipi? Kweli, katika kundi kubwa hilo la watu elfu nne na mia mbili arobaini na tisa tumepata kesi tatu zenye malalamiko kama hayo, dharau. Kwa sababu ni tatu Tulichofanya kuagiza uh, vyombo vyetu vya dola kwa jana, tulikuwa na kikao na leo, ili waweze kuzifuatilia pale tunapoona kuna ukweli ndani yake, ili tuweze kufanya mawasiliano na wizara yetu ya mambo ya nje, ikiwezekana uh, na wenyewe wafanye mawasiliano na ubalozi wetu ulioko kule, hawa waliohusika waweze kuchukuliwa hatua. Lakini kimsingi hayo malalamiko yapo ya watu kupigwa au kufanyiwa uh, vitendo vya udhalilishaji, lakini tumepokea tu taarifa sisi. Tunachofanya kama serikali kwanza ni kujiridhisha, na ndio hatua zinazoendelea sasa kwa vyombo uh, vyetu vya dola kufuatilia hayo malalamiko. Sasa wanapofika hapo katika mkoa wa Mtwara, ni nini hasa ambacho mmekiandaa, kwa sababu kuna wengine ambao si wenyeji wa Mtwara hapo, e, na pengine wanafika mida ya jioni, kuna utaratibu wote wa, wa sehemu za kulala? Kimsingi wengi si wenyeji wa Mtwara, bado wengi wanakuja, wametoka mikoa mbalimbali ya nchi yetu na kama nilivyosema pale mpakani, sisi tuna majengo ya serikali na wanapokelewa pale na tunahakikisha usalama wao. Lakini baada ya kufika hapa mjini, kuna maeneo ambayo mingine wanayachagua wao wenyewe, kwa sababu wapo wenye uwezo wanaenda kulala kwenye nyumba za kulala wageni, na wapo ambao wale hohehahe kabisa, ambaye anajiona hana chochote cha kuweza kukaa popote, ndio hawa angalau kidogo wametafutiwa eneo la kujihifadhi kabla ya kuanza safari. Kwa hiyo sisi tuseme tu kama mkoa wa Mtwara tumeendelea kuwapokea hawa ndugu zetu, lakini na sisi tumejifunza pamoja na wao kwamba siku zote tunapotafuta riski lazima tufate taratibu. Kubwa lililoathiri sana ni lile kukaa nchi ya watu bila kufata taratibu. Mnatarajia mna zoezi hili litaenda mpaka lini? Maanake inavyoonekana watu wanazidi kuongezeka kwa jinsi wenyewe walivyojipanga kule Msumbiji. Uh, hatufahamu wataliendesha kwa muda gani mpaka sasa lakini sisi tunategemea kupokea kama Watanzania mpaka kufikia elfu nane kulingana na zile taarifa tunazopewa kutoka na Watanzania wenzetu walioko upande wa pili, kwa maana wale maafisa wetu wa katika ofisi ya, ba ya balozi. Kwa hiyo hawa waliokuja mpaka leo tuseme kama ni almost 50%. Tunategemea kupokea wengine kama hao, lakini ni wale ambao walikuwa maeneo ya machimbo na walikuwa wameenda kule bila kufata taratibu. Lakini wapo Watanzania wengine ambao wapo huku wanafanya shughuli zao wa kihalali wao wanaendelea na shughuli zao. Sasa kwa upande wa Tanzania kuna chochote kile ambacho watawajibishwa wata kama kisheria? Uh, katika hali ya kawaida hawa ni wahalifu, lakini kwa hali wanaokuja nayo ndio maana inayotufanya tuwapokee na kuwaambia wa, waende tu kwenye maeneo yao wakaengelee na kazi. Lakini katika hali ya kawaida ni kuvunja sheria na mtu anayevunja sheria lazima taratibu za kisheria zifate, lakini na sisi bado, kwa sababu sera ya kitaifa tunaendelea kupokea maelekezo kutoka kwa viongozi wetu ngazi za juu, lakini kwa kweli uh, ufunzaji wa sheria upo wazi. Na watu ambao mnawapokea mpaka hivi sasa ni waku, ni watu wa makundi gani? si kama pasenti ya mimi niliowaona na kuwapokea kwa macho ni vijana, ni rika la kati, miaka kumi na nane mpaka thelathini thelathini na tano wengi wao vijana na izunguvukai ya taifa na je kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa jinsia ni wanawake sana ama ni wanawake kwa wanaume je kuna watoto wengine maki kuna wengine tunaambiwa kwamba walikuwa tayari wameshaanzisha familia ni kweli kabisa wako wa uh, jinsia zote mbili uh, japo sina takwimu halisi kwa sasa lakini kwa muonekano tu wanawake ni wachache ila wapo pamoja na watoto ni wachache sana lakini kundi kubwa ni la vijana Naam, ni mkuu wa mkoa wa Mtwara Halima Bendego, ambaye nilizungumza naye juu ya Watanzania ambao wanarejeshwa kutoka nchini Msumbiji. Basi hiyo ilikuwa sehemu yetu ya kwanza, lakini sehemu ya pili hatuendi mbali sana na kile ambacho tulikuwa tunakizungumza muda mfupi uliopita. Nitakuwa na mwenzangu Sunday Shomari. Naam, kwa upande wa nchi jirani ya Afrika Kusini, nchi jirani na Msumbiji ambayo imewafukuza Watanzania ambao wanaishi nchini humo bila ya kuwa na vibali vya kuishi. Lakini yenyewe inaelezwa kwamba Afrika Kusini, wasiwasi umeenea katika mji mkuu wa Afrika Kusini kufuatia wimbi la mashambulizi dhidi ya biashara zinazomilikiwa na wahamiaji. Sande Shomari umeliangalia hili swala kwa undani. Naam, hebu tupashe sasa. Ni kweli, uh, kama tulivyosema pia katika habari zetu za dunia, hivi sasa wasiwasi wasi umeenea katika mji mkuu wa Afrika Kusini kufuatia hili wimbi dhidi ya wafanyabiashara ambao ni wahamiaji. Kundi moja la wakazi hivi sasa wanasema linajiandaa kufanya maandamano siku ya Ijumaa kupinga suala hili. Hali kadhalika hili ni kwamba chuki dhidi ya wahamiaji imezidi kuongezeka wanasema Afrika Kusini, kwa sababu kama unakumbuka e, mashambulizi yametokea katika biashara ambazo zinamilikiwa na watu kutoka kama nchi za Ethiopia e, Somalia e, Pakistan vilevile. Vile haya yamepelekea makundi ya haki za binadamu kwa sasa e, kuendelea kutoa maelezo ya kulaani vitendo kama hivyo. Lakini serikali ya nchi hiyo je, kwa upande wake nini ambacho kinazungumzwa? Wanasema kwamba serikali ya nchi hiyo ni machache ambayo yamekushotoka kwa serikali nchini humo, lakini basi mvutano unasemekana bado ni mkubwa, hasa kwenye maeneo ya wakazi wa kipato cha chini kule Pretoria, ambako ndiko mji mkuu na wameshuhudia ghasia ambazo wanasema wanaweza kuzifananisha na mashambulizi ambayo yalitokea kule Johannesburg na Durban mwaka wa elfu mbili na kumi na tano. Sasa basi polisi mpaka sasa wanasema karibu maduka ishirini na nyumba kadhaa zimechoma moto, lakini wahamiaji wa kigeni pia walishambuliwa siku ya jumatatu ya jana. Sasa mpaka sasa, je, kukamataji? Hakuna waliokamatwa? Polisi wakiulizwa wanasema mpaka sasa hakuna mtu yoyote ambaye amefungwa mashtaka. Sasa basi hali ikoje? Kuna mhamiaji mmoja kutoka DRC, tulipata nafasi kupitia mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika kule Afrika ya Kusini kuweza kuzungumza naye na alieleza machache. Uh, I have a friend for. Huyu bwana anasema kwamba ni rafiki yangu mmoja huko magharibi mwa Pretoria amenipigia simu akisema, angalia leo sina chochote nchini hapa, kwa sababu gari tulikuwa tukiendesha tumenyang'anywa na watu wameingia nyumbani kwetu wamechukua kila kitu, kwa hiyo kupewa adhabu na kupigwa kwa jambo ambalo hatujafanya kwa kweli na kufanya mtu ujute kwa nini ulikuja nchi hii. Kwa hiyo Idi, unaweza kuona kwamba hata watu sasa wanafikia hali ya kusema kwamba wanajuta kuhamia Afrika Kusini. Lakini si hivyo tu, ikulu rais Jacob Zuma, tujaribu kupata maelezo kupitia Sauti ya Amerika ofisi yetu kule Afrika Kusini, lakini inasema kwamba haijafanya tangazo lolote mpaka sasa la umma kupinga haya mashambulizi, na vilevile haijatoa taarifa yoyote. Kwa hiyo tunaendelea kufuatilia huko Afrika Kusini, na wanaharakati pia nao kwa upande wao wanasema kwamba wanasiasa kwa kweli wana nafasi kubwa sana ya kuweza kufanya kitu kuhusiana na jambo hili. Kwa sababu gani? maeneo ambayo yamezungumzwa na meya, meya wa mji wa Johannesburg anaitwa Herman Masaba mwezi Desemba, wanasema kwamba, namnukuu, alisema kwamba wahamiaji wanashikilia nchi yetu mateka na kuwalinganisha na wahalifu. Sasa wanapowalinganisha hawa na wahalifu, wanasema maeneo haya yalipelekea kulaaniwa wa kiasi kikubwa na wanasiasa katika maeneo mengi, kwa unaweza ukaona kabisa kwamba hali kama hii haisaidii. Lakini vilevile kuna mkazi mwingine kutoka Ethiopia, Alemayu Senbeta, tulipata nafasi ya kuzungumza naye na yeye pia alieleza kuhusu uchumi wa nchi hiyo. Anasema uh, as you know, most of our people are in locations, rural areas, they go wherever, even risky places where people cannot go. kwamba kama unavyojua watu wengi wapo katika maeneo ya vijijini wanakwenda popote hata kama sehemu hiyo hairuhusu watu wengine kuweza kwenda, hata maeneo mengine, raia wenyewe wa afrika kusini wanaogopa kwenda, lakini watu wetu wanakwenda na kuanzisha biashara, lakini si kwamba tunachukua kazi za watu wa Afrika Kusini. Hiyo inaelezwa na raia wa Ethiopia. Naam, Sande Shomari, shukran sana kwa kuweza kuliangalia swala hilo la chuki dhidi ya wahamiaji Afrika Kusini mwaka elfu mbili kumi na tano ni swala ambalo lilitikisa dunia na sana kushtusha watu wengi, mm, eh, huko nchini Afrika Kusini. Basi, msikilizaji, ndivyo mambo jinsi yalivyokwenda. Tulikuwa tukiangalia swala la wahamiaji kutoka nchini Tanzania ambao walifukuzwa eh, katika nchi ile ya Msumbiji ambao wamepokelewa katika mkoa wa Mtwara na kupata maelezo marefu kutoka kwa mkuu wa mkoa wa Mtwara Halima Bendego, halikadhalika mwandishi wetu uh, mwandishi wa habari kumradhi, ni siseme mwandishi wetuna <laughs> <laughs> <laughs> <So, kumji. laughs> eh, na, vilevile lakini ripoti nzuri ambayo umekuja nayo Sunday Shomari na ambayo imetoka kwa mwandishi wetu mwandishi wetu Powell aliyeko kule Afrika Kusini. Afrika Kusini. Naam, na basi msikilizaji sisi eh, kutoka hapa Washington DC tunakwambia hatuna la ziada kwa siku hii ya leo, lakini usikose kuendelea kuwa nasi katika eh, wasabu mwingine wa kipindi hiki cha kwa undani kupitia redio hali kadhalika, kupitia hapa katika ukurasa huu wa Facebook wa VOA Swahili. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran za dhati kabisa kwa kuwewe kuweza kututazama kuweza kutusikiliza, na kuambia tukutane tena siku ya kesho. Hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, America, Washington DC. Basi msikilizaji, kabla ya kukamilisha kabisa matangazo haya, hebu tupate kibao kizuri cha muziki. Haya basi, tuungane naye DJ Easy, mwanamuziki kutoka Nigeria mwenye makao yake hapa Marekani. DJ Easy Olakoson anakuja na kitu chake jaye.