Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Msikilizaji, ni jumatatu nyingine tena, tuko hapa kukuletea VOA Express. Jina langu ni Mary Mgawe. Na mimi jina langu ni Sunday Shomari. Msikilizaji, leo ikiwa ni Februari 27, Mary Mgawe, jana usiku nakumbuka mambo yalikuwa ni mazito kwelikweli, maana jana usiku zile tuzo za 89 za Oscar zilifanyika, ambapo mambo mengi kwelikweli yalitokea na kama unavyofahamu, mtazamaji, jana usiku wa wale ambao wamesikia ni kwamba walijikucha mm -hmm. wanakosea meli kutangaza mm -hmm. picha bora imetolewa pale, bahasha kakabidhiwa msomaji, msomaji akiangalia ya, mm, ona <laughs> ulikuja unaitwa wakati au moment ya Steve Harvey. Lakini unajua katika sehemu ambayo mimi Sunday ilinivutia zaidi ni no. pale nilipomwona yule mama NASA, ameletwa pale na wheelchair. Ah, kabisa kabisa, ile kitu inafanywa anasema, moyo wako unatumbukia ndani, maana amekusha kuwa mtu mzima mm -hmm. lakini huyu mama maisha yake halisi yalichezwa katika hii filamu ya Hidden Figures, ambapo walikuwa wanawake watatu mmoja wapo anaitwa Mary kama wewe mm -hmm. mwingine ni Katherine Johnson na mmoja huyu mama alikuja kwenye kile kiti cha kumtembeza mm -hmm. Unaona bwana, huyu mama ameishi tangu miaka ile akiwa NASA mwanamke na wanawake wenzake wa watatu wa kwanza kabisa kufanya kazi kwenye sayansi, eneo kubwa kama NASA, kupiga mahesabu mengi. Naona unatiririka kweli kweli, si basi tusimalize uhondo mkamiti kibayasi. <laughs> Atakuja na Hollywood, mpenzi mtazamaji <laughs> na msikilizaji, hapo baadaye kidogo. Lakini eneo hili sasa ni la serikali, halijawahi kuwa la yule mtu, kwa sababu hata kesi alishindwa. Haya ni kidokezo tu hicho cha waziri wa ardhi nchini Tanzania, William Lukuvi akielezea. Utakumbuka wiki mbili zilizopita, kuna yule no. jamaa alitokeza akampa Makonda mahekari ya ardhi, kutoa hekari za kutosha kule Kigamboni kwa ajili ya kujengea eneo la viwanda mm -hmm. Sasa Lukuvi leo amekuja amesema, lile eneo ni la serikali siku nyingi. Kumbe alikuwa na mgogoro pale, kati ya wananchi hmm. no. na yeye, na kesi ilishatupwa mbali, alikuwa alishashindwa. Kwa hiyo kisheria eneo ni la serikali. La serikali. Haya, basi. Haya, msikilizaji, msikilizaji, ni mambo ambayo yanajiri huko nchini Tanzania, taarifa ambayo mwandishi wetu Khalid Famao ameweza kutuletea. Kama tulivyokudokeza hapo, basi waziri wa Lukuvi amebainisha kwamba zile hekari kumi ambazo uh, yule mfanya biashara aliweza kumpatia William Makonda kwa ajili ya utengenezaji kwa ajili ya, uh, ya ujenzi wa viwanda ilikuwa ni vya serikali, lakini vile vile, uh, William Lukuvi amesema sande kwamba serikali sasa, uh, wizara ya ardhi sasa ina, inahamia rasmi Dodoma Kuanzia hapo kesho, kwa inataka kuwatoa hofu wananchi, shughuli za ardhi zitaendelea kama zilivyo kwenye kanda. Huduma zote wananchi wataendelea kuzipata kwenye kanda nane tulizoziunda. Wale wanaomtaka waziri watampata Dodoma, wanaomtaka naibu waziri watampata Dodoma, wanaomtaka katibu mkuu watampata Dodoma. Lakini hata sisi viongozi wa wizara tumepanga utaratibu wa kupitia kwenye kanda hizo hizo ili kuhakikisha kwamba kero za wananchi tunazisikiliza kwa karibu zaidi. Kwa sisi tulianza zamani kidogo, isipokuwa tu tunahamisha meza zetu na ofisi zetu za mawaziri na naibu waziri na katibu mkuu na wakuu wa idara wa makao makuu hapa kwenda Dodoma. Ah, yeah. Hiyo ni sehemu tu ambayo William Lukuvi amezungumzia. Kitu kingine ambacho amesema ni kwamba ardhi ya Tanzania inatumika kwa asilimia sabini, lakini inayolipiwa kodi ni asilimia kumi. Sasa wanakuja na utaratibu rasmi. Ametaka watu wote wanaomiliki ardhi hasa katika jiji la Dar es Salaam mm -hmm. kujiandikisha na kuanza kufuata huo utaratibu wa kuweza kulipia, kulipia kodi ile rasmi, na kama kutakuwa hakuna ambaye atakayeweza kufanya hivyo basi serikali itakuja na utaratibu, utaratibu mwingine wa kuweza kuchukulia hatua watu wa namna hii. Basi labda si vibaya tukacheza um, kasauti kidogo tu kumsikiliza William Lukuvi akielezea kuhusu ile ahadi ambayo ilitolewa uh, na yule mfanyabiashara alipompatia William paul paul Paul mradi, <laughs> <paolo> <laughs> Makonda, William Paul Makonda, kwa ajili ya ujenzi wa viwanda vidogo vidogo kwenye eneo la Kigamboni. Kwa hiyo nataka kuwaambia mliokwenda kule kwamba lile eneo si la huyo aliyempa mkuu wa mkoa, ni eneo la serikali. Sisi wizara na serikali ndio tunalisimamia lile eneo, tutateke interest za wananchi waliopo pale. Kama kawaida yetu, tunapotatua migogoro, kwanza tunatekeleza interest za wananchi waliopo pale kwenye eneo lile pale. pale kuna wananchi tayari tunawatambua. Kwa hiyo sisi ndio tutakaochunga interest za wale wananchi wanaoishi pale, na eneo jingine lililobaki, tulikuwa na nia ile ile kama ya Makonda ya kuweka eneo la viwanda. Tutaweka eneo la viwanda kwa utaratibu wetu wa kiserikali, litasimamiwa na viwanda vitaendelea, kwa nia ya serikali ya kukuweka viwanda iko pale pale, lakini eneo hili sasa ni la serikali, halijawahi kuwa la yule mtu, kwa sababu hata kesi alishindwa. Eh, sasa hapa sio kwamba, kwa, kwa kweli, ninge ningelaani watu wa namna hii wanaofikiri wanaweza kuwatumia vio, viongozi wa serikali kutakatisha uchafu wao. Sasa amekwenda amejitolea kutoa ardhi lakini si yake. Lakini bahati nzuri Makonda alimwambia akigundua kwamba anamdanganya anampiga changa la macho, atachukua hatua. Sasa mimi nitamsaidia Makonda kuchukua hatua juu ya mtu, kama ni Kiswahili basi Waswahili wanakuambia unajitia kitanzini <laughs> Sasa mimi kinachonishangaza hapo, ama kujiuliza no. ni kwamba amesema serikali inamtafuta, sijui anatakiwa ajisalimishe ama alishaondoka nje ya nchi hata kufuatilia kupata maana, waziri mwenyewe kasema, kawa Makonda akishindwa, mimi namsaidia, nitachukua mwenyewe hatua. Labda tufuatilie zaidi tuweze kujua hasa hatua zipi zinafuata. Nam msikilizaji, basi na huko Kenya, kama tulivyokudokeza hapo awali, ni kwamba balozi wa Marekani nchini Kenya ameweza kuanzisha juhudi kuweza kukabiliana na swala la, la ugaidi nchini humo, lakini baadaye kidogo tutaungana na mwenzetu Amina Chombo kutupa taarifa hiyo hivi sasa. Sande Shomari, nakuwa ni weekend tumeonana leo, baada ya mapumziko kabisa, kabisa. mm -hmm. Unajua kanga na unapenda kuvaa kanga? Kanga naijua, naishona, naivaa, naitumia. Sawa, jibu ndio hilo. sawa. Sawa sasa, basi Mary, jana hapa Washington DC mm -hmm. kulikuwa na tamasha la lugha mm -hmm. ya Kiswahili na raha, wanaita raha za pwani <laughs> yaani mambo ya pwani <laughs> <laughs> katika haya mambo ya pwani wakawa wanazungumzia kuhusu mavazi kuhusu utamaduni wa pwani, vyakula vya pwani mm -hmm. unaona eh? mm -hmm. na vitu kama hivyo, lugha ya Kiswahili kwa sababu ndio lugha ya pwani pia ikawa inazungumzwa pale, lugha hii ilivyokuja, historia yake na kadhalika. Sasa katika tamasha Meri, kukawa kuna maonyesho haya mavazi mm -hmm. haya mavazi ya watu wa pwani mm -hmm. Bakti nzuri mmoja wa watu hawa walikuwa naasimamia haya mavazi, ni mtaalam kutoka Tanzania wa mavazi, nani huyo? Anaitwa Bi Asia Aidarus 50 aya, tuambie Asia, amesema nini kuhusu vazi la kanga, kwa sababu unajua nina shauku kidogo. Mm. Utakumbuka mwaka jana tulimpata mtaalamu mwingine wa mavazi kule Mombasa, naye akaja akatuelezea kuhusu vazi la kanga. Nataka kuoanisha pale, anasema nini <laughs> Asia Sio mm -hmm. Alafu upeleke sawa. Mimi nilizungumza naye, kwa hiyo kwao pengine tusikilize jinsi alivyokuwa akielezea. Safi kabisa, matumizi ya vazi la kanga. Onyesho la mavazi pia nimefanya la kanga, kanga ina mhusu Kiswahili. Kwa hiyo imebidi nifanye onyesho la kanga, la la nguo za Kiswahili na nyingine za jioni, kuonesha kwamba kanga huwezi, sio uivae tu nyumbani kifuani au kiunoni, kanga unaweza kuivaa kama evening dress, Uh, casual dress yani, unaweza kuivaa vovote vile, mwanamke mwanamume, mwana mwana mwana mwana unaweza ukaivaa. Nashukuru sana kwa kualikwa katika ili tamasha kwa sababu lina nihusu, kwa sababu ni tamasha ambayo linahusu utamaduni wa Kiswahili, kama ulivyosema kanga ikiwa ni moja wapo. Wengi kama ulivyosema wanafikiri kanga ni kuvaa tu nyumbani, umejifunga umefunga mara moja umeishi hapo, ni ni lakini, hata wewe mwenyewe ingekuwa na kabla ungeonyesha hapa kuna kanga umetengeneza style ambayo <laughs> Kwa kweli kama ukisikia mama wa mitindo asiadars hamsini ndo mimi ntavisha, mamodos, mi nisivae, inabidi nivae kanga nzuri ili kuonekana kwamba nami nimo bado, nami hii kazi iko kwenye damu. Kwa hiyo mpaka leo naweza kubuni naweza kutengeneza, namshukuru Mwenyezi Mungu anizidishie ili niweze kuwavisha wengine zaidi, pengine wasichana ambao hawafahamu sana kuhusu kanga. Wanasikiliza matangazo yetu, nini ujumbe wako? Kwa kweli napenda na kuambia wanawake kwanza, wakitembea kwenye e, barabarani wawe na kipande cha kanga ndani ya handbag yao. Sometimes unaweza ukapatwa na jambo, utafute kipande cha nguo cha kujifunga barabarani, ushindwe. Kwa hiyo ukiwa na kipande cha kanga kwenye barabarani, unatembea nacho, likikuta lolote lile, cha kwanza utachukuliwa kanga yako ile, ujiufunike au uu nayo kanga ina mambo mengi. Uzai bila kuwekewa kanga, ukifa unawekewa kanga. Yani kanga ni, unaweza kufanya bedsheet, night dress na mambo mengi sana. Naweza kuambia kwamba wapende kuziweka kanga ndani ya handbag na nyumbani kwao, ili wasikose kitu kama hicho. Barabara kabisa mambo hayo ya kanga. Msikilizaji ya Meri amesema yeye anataka kujifunza mengi. Basi najui umepata vingi hapo, au nimepata vingi, lakini kwanza, naona mzalishaji wetu kule anatuambia someni habari <laughs> haya, wakati wa habari. Waasi wa Sudan Kusini wameshutumu vikosi vya serikali kwa vitendo vya wizi kuchoma moto vijiji katika eneo la Uai ambalo ni ngome ya zamani ya jeshi la SPLA SPLA-IO. Katika kujibu uchokozi huo jeshi la upinzani nchini chini ya usimamizi wa Luteni Jenerali Chioko Kariom lilipambana na vikosi vya serikali wakati vikiondoka katika eneo hilo la Uai. Hata hivyo msemaji wa jeshi la Sudan Kusini Brigadier Jenerali Lual Rual Kwang hakupatikana haraka kuzungumzia madai hayo ya vikosi vya upinzani. Vikosi vya Iraq leo Jumatatu vimechukua udhibiti wa daraja muhimu katika mji wa Mosul, wakati wakisonga mbele kwa mapambano ya wiki moja ya kuwafurumusha wanamgambo wa Islamic State kutoka upande wa magharibi wa mji huo, vikosi vinavyounga serikali vilisema. Maafisa walichukua udhibiti wa kile kilichojulikana kama daraja la nne linalokatisha mto Tigris. Mapambano huko Mosul yameharibu vibaya madaraja yote na kurejesha tena fursa kukatisha mto itaruhusu jeshi kusafirisha vikosi na vifaa. Watu watatu wanaripotiwa kufariki na angalau watu saba wengine wamepotea baada ya mvua kubwa huko Chile. Mvua katika kipindi cha majira ya jua kali nchini humo ilisababisha mito kufurika kwenye kingo zake katika maeneo karibu na mji mkuu Santiago, ikiwaacha na huzuni watu wapatao elfu 34. Maafisa walisema jana jioni. Kesi za mmomonyoko wa udongo na kukatika maji pia ziliripotiwa katika taifa la Amerika Kusini. Mfumo wa usambazaji maji ya kunywa kwa zaidi ya nyumba za watu milioni moja huko Santiago umeathiriwa. Kampuni ya usambazaji maji kwa mji mkuu ilisema wakati mvua zikiendelea ilikuwa vigumu kufanya ukarabati. Vipindi vya Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya South America Washington DC. Mary Mgawe anaambia hapa kuna nyimbo nzuri sana, nataka tusikie leo nyimbo hii itatupeleka wapi? Kwa kijana Will Paul kutoka kule Kenya. Sawa kabisa. Kijana huyu, Mary, ameshirikiana na mwingine anaitwa Size 8 Mm -hmm. Hii nyimbo imetamba sana. Wanaita hashtag #TW maana yake ni kwamba tigawana. Tigawana. Tigawana. Tigawana. Tigawana. Haya, tusikie tigawana. Mambo ya tigawana hayo, msikilizaji Nikicheza ngoma, iwe ngoma noma, nikisoma neno, iwe noma noma noma noma noma, wera, wera, tembo wakileta shida TW, tiga wanawe, tiga wanawe, tiga wanawe noma, nikipiga wera noma. we, no. we, no. we, no. nikipiga wera <laughs> angekuwepo kama hapa ningemuuliza, au mwimbo unasema nikipiga piga wera, manake nini wera? mimi sielewi. <laughs> Hey, alafu alafu acha jamaa <laughs> wanakwambia noma tigawana we, noma maana sio mchezo yo haya, mzalisha tigawana mzalishaji ananongoneza hapa nanambia, wewe we, ache hizo wera, ni kazi najua, natoka Mombasa. <laughs> wera <laughs> ni kazi. Haya, karibu mkamiti, naona huko tayari kabisa na Hollywood kuhusu zile Oscar za 89 hasa ambazo um, huwa zinafanyika kila mwaka eh -huh. Lakini kikubwa zaidi kinachozungumziwa siku hii ya leo, mbali ya wale washindi waliopatikana jana usiku mm, katika ukumbi Dolby huko LA, ni kutokana na ule utata uliopatikana. Pale jukwani mm, ambapo waigizaji Faye Dunaway na Warren Beatty walipopanda jukwani wakachukua, wakachukua uh, bahasha kama ambavyo utaratibu unavyofanyika kwa kila mshindi na kisha kuifungua ile bahasha na kusoma mm -hmm. Lakini kwa niseme bahati mbaya mm -hmm. <laughs> wakamtaja mshindi ambaye hakutakiwa kupata tuzo kwa wakati huo <laughs> ya mwaka jana. <laughs> Ya mwaka juzi juzi ilipotokea kwa Steve Harvey <laughs> Basi, basi tuzo ya picha bora ilikuwa inatakiwa iwende kwa Moonlight mm -hmm, lakini badala yake uh, Warren akamtaja La La Land mm -hmm. Basi kru nzima ikapanda pale jukwani <laughs> kwa furaha na shangwe na mashabiki wao wakazidi kuwafurahia, bwana kumpa, walikuwa wanapata tuzo ambayo hawakutakiwa kupata kwa wakati huo. Lakini kizuri zaidi ndani ya kama dakika mbili hivi, basi wale watu ambao walikuwa wako pembeni wakifuatilia kwa makini yale majina ya watu wanaopokea tuzo, basi waliweza kuwasiliana na kisha mambo yakarekebishwa pale pale jukwani. Lakini Warren amekuwa akijitetea sana akisema mm, jamani Yeah. Na sikuwa na, eh, sikuwa nafanya jokes pale, eh. Sikuwa nafanya kama alivyofanya Steve Harvey eh. Ndio maana kama mliniangalia kwa makini nilikuwa nikisita, nikasema nilikosea, mwenzenu jina, mbona unasema eh. <laughs> <Lakin laughs> Umempa bahasha wao walioandaye wame actually umidi wajiwaeleze kwamba walimpa bahasha ya kimakosa ambayo sio eh. eh. Na yeye anasema nilisoma na jina lilikuwa ni kweli La La Land, kwa hiyo mimi lakini nilikuwa na sita, lakini kusita kwangu kule kweli, kwa watu ambao walikuwa wako makini ilifaa washtuke kuna nini kinachoendelea? Maanake walimuona kabisa kwamba anaangalia bahasha lakini anaogopa kuisoma, kama vile ana wasiwasi, anaona kwamba hii si sawa. Sasa basi baada ya hapo, kama unavyosema, wakamtaja Steve Harvey. Eh. Yule alikuwa anaendesha MC wa shughuli, akasema huu ulikuwa ni kama vile wakati wa Steve Harvey. Kimmel. Kwa sababu he, Jimmy Kimmel sawa sawa kabisa. Sasa Steve Harvey naye akayasikia yale leo. Eh. <laughs> Kama jibu, kaambia, <laughs> msiniingize katika mzozo huo uliotokea jana usiku, na yale ndio yafanya <laughs> miaka miwili iliyopita. Yangu yashapita. Yangu yashapita. Ngumzieni ya sasa, yaliyopita si ndwele. Lakini uja, kawahidi uja, uja, kwamba kwenye kipindi chake cha Steve Harvey uh -huh. ambapo kwa hapa Marekani huwa kinaonyeshwa majira ya saa nane mchana kwa mm -hmm. saa za Washington DC mm -hmm. ataenda kwa undani zaidi kuwajibu hao, <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> na baadhi ya watu wengine ambao uh -huh. walishinda katika tuzo za Oscar ambao walikuwa gumzo ni Viola Davis uh -huh. ambaye yeye alipata Uh, uigizaji bora katika ile filamu ya Fences ambao alishirikiana na Denzel Washington. Viola alipokea ile tuzo na kwa, kwa, kwa hisia pengine kali mm. alili machozi limtoka wakati mm. akikubali ile tuzo ambapo watu al, aliovuta watu wengi kwa kweli, basi um. kama mnavyojua watu walikuwa wengi lakini orodha ya kuwataja washindi wote muda huo hatuna lakini, Saada. Saada. Basi tutawaambia wa, wa, wa, pia watazam... wasikilizaji wetu na watazamaji wetu waweze kutembelea katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com, bila Haada. shaka mtaalamu wetu wa web atakuwa yuko tayari kabisa kutuwekea sasa hivi kutuekea hayo Meri pia katika zulia jekundu siku ya Ijumaa kwa, kwa kina zaidi. mm -hmm. Asante, tunakushukuru sana. Itawaeleza <laughs> ah, kwa kina zaidi. Asante, tunakushukuru. Basi sijui ingekuwaje, ingekuwa ni wewe shughuli <laughs> hiyo, sio mchezo. Meriki ukuta pale, hata ujui utafanya nini. mm. Lakini ndo hivyo wanakuambia Hollywood ni Hollywood, na mambo yanayotokea Hollywood ndo kama hivyo. Lakini kama unakumbuka, kama alivyosema Mary ni kwamba haya mambo yanapotokea, basi pengine wale watazamaji na wakati huo kama wewe ndio mtangazaji uko pale mbele, Mary, mm -hmm. Roho yako inakupiga, hujui ufanye nini lakini utafanyaje? kitokea limekutokea, lakini ile kitendo tu kwamba ndo unaambiwa wee ndo ushashinda mm -hmm. ndo unataka kupewa tuzo, alafu unakuja unaambiwa kwamba hii sio ya kwako, ni Abubakari sijui ya nani, da huko nyukwani pale <laughs> kama unavyosema, Steve Harvey anasema Colombia huko wawataki hata kumsikia, maana baada ya kumwambia misi Colombia akashinda, alafu sio yeye mshindi, anakwambia hiyo nchi hata kukanyaga anaogopa. <laughs> Barabara kabisa, msikilizaji. Ni VOA Express, tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Basi tuko tayari kabisa na hivi sasa namwona mwenzetu mwingine Solange. Solange, karibu sana Solange. Bila shaka leo wapenzi wa DRC watafurahi kweli, watasikia mtu anazungumza kutoka DRC, Kiswahili cha DRC ambacho ni kizuri sana. Solange, mambo vipi? Sawa, poa poa, asante sana, yeah niko poa. Solange, unajua wewe umekuwa ukifuatilia mambo mengi sana kuhusiana na masuala ya kina mama sasa manyanyaso ya aina mbalimbali, na nafahamu kwamba umeandika ripoti kadhaa. Jumatano tunaadhimisha siku ya wanawake duniani. Hebu tugusie kidogo tu, tuelezee kwa ufupi kuhusu yale unayoyajua kuhusu manyanyaso ya wanawake hasa katika DRC ambako ndiko unakotoka. Asante sana Mary. Jinsi unasema kuna manyanyaso mingi inakuwa ina kwa wanawake DRC hiyo. Mm-hmm. tunajua Uh, sexual violence. Mm -hmm. Iko mingi sana, the cases ziko mingi sana especially in the east part juu ya vita, lakini ingine yenye inagusa sana wamama ni domestic violence. Mm -hmm. Na watu hawaiseme sana, lakini wamama mingi wanateseka. Ndio maana kasi wanazofanywa kwa mama nyumbani, kupigwa kupigwa na wanaume wake, wengine wanakufa hata mm -hmm. juu wanapigwa, hawana nafasi ya kuenda, wanabaki tu nyumbani hapo na hakuna kama nchi zingine kama Rwanda for instance, mwanamke kama unanyanyasiwa na bwana wako utaweza enda kumustaki kwenye polisi, wanakuchunga, hakuna hakuna, zi, organization, ha, hakuna kama organization kama hiyo hey. Wamama wengi nilifanya Uh, documentary moya naongea na wamama uh -huh. Ni wamama wale walisoma, wamama wenye wa kusoma, wote wananyanyasiwa. Sasa mi nikawauliza swali moja, kwa nini munabaki nyumbani? Si utaweza toka uh -huh. na rudi kwenyu uh -huh. ama unaenda mahali pengine uh -huh. shida yenye iko pale hawana fasi ya kwenda juu wa mi, mi, kwetu ukishaolewa inakuwa saa vile unaenda, wanasema wanavunja kitanda yako, hakuna kiso utamaduni. Eh, eh, umeolewa, umeolewa kabisa kinachotokea kule, kule kule eh. Sasa na wengine wanafunga roho juu kuna wana wanawake niongea hata na mwanamke mmoja, ni mtangazaji wa habari mm -hmm. anatumike kuna pesa zake mm -hmm. Nikamuuliza basi wewe, wewe umesoma unatumika huko na franga. Ananiambia shida si, haiko mimi, ni watoto sipendi mm -hmm. Niende niache watoto wangu kwa ule mwanaume ama mpeke niwakamate, watoto wanapesha kumala na mama na baba mm -hmm. Memsi mi siko tena na hatuko, wanagabulana gab, mm -hmm. katika nyumba wameko na chumba yake na wamegawana, lakini wamegawana, wamegawana, wamegawana, lakini anabaki jutu ya, ya, wa, ya watoto wake hivi, hivi karibuni tuliwahi kutoa taarifa tukaelezea kwamba kuna wanawake wamejiunda kikundi na wameanzisha redio yao kule DRC kwa ajili ya kuzungumzia masuala mbalimbali ya vita, manyanyaso na hasa matatizo ambayo yanawakabili wanawake eh, kat, kama vitu kama hivyo ulivyovielezea, pengine labda hii inaweza ikasaidia kidogo, watakuwa wanapenyeza kule shida zao eh, na labda lakini niya lazima sana ku wamama wakuwe nafasi kwenye wateza ongea shida zao juu zinawagusa, lakini nafikiria, uh, apart kuongea tu mm -hmm. kunapasha kuwa vikundi vitajiunga pamoja, juzi isaidie wale wamama mm -hmm. kuwaonesha njia gisi gani ya kufanya kwa kuenda kufanya advocacy mingi juu government ikamate, eh, ijue right, draws za wamama kama mama na nyeksi sio haki yake. na mama safi sa sa. Shukrani Solange, basi bila shaka utaendelea kutuandalia mengi tunapokwenda kuadhimisha siku ya wanawake duniani hii Jumatano e, inayokuja na, na vile vile kama tulivyosema hapo awali kwamba Amina Chombo yuko tayari kule, uh, Mombasa, Mombasa, akituletea taarifa kwamba uh, balozi wa Marekani nchini Kenya ameanzisha juhudi thabiti kabisa za kupambana kwa ajili ya kupambana na ugaidi nchini Kenya. Hebu tumsikilize Amina kwanza. Na mwenzangu Mary Mgawe kutoka pale Washington hapa Mombasa kuko shwari kabisa, na kama nilivyowajulisha hapo awali, leo ilikuwa siku kubwa na kipekee katika kaunti ya Kwale, ambapo wamekuja na e, mikakati ikiwa ni ya kwanza na ya kipekee humu nchini baada ya ile ya kitaifa kufanyika mwaka jana 2016 mwezi Septemba kule jijini Nairobi, ambapo ni mkakati utakaohakikisha kwamba masuala haya ya ugaidi na itikadi kali yanafuatia kutatuliwa na kutatuliwa kulingana na yale mambo ambayo yametajwa kuvutia vijana kujiunga na itikadi hizi na makundi ya kigaidi kama vile Al Shabab e, Kenya kama inavyojulikana kwamba ni taifa ambalo limeweza kuathirika na ugaidi, na kama walivyosema wanenaji wengi katika hafla hii ambayo imeweza kuhudhuriwa na balozi wa Marekani humu nchini Kenya, Robert Godek, pamoja na balozi wa Denmark humu nchini Bimete, ambao wote wame kuzungumza katika hafla hii ya leo, wakisema kwamba swala la ugaidi ni swala la kiulimwengu na kwamba wao eh, Marekani wako tayari kuweza kushirikiana na Kenya katika kutatua swala hili la ugaidi, na akasisitiza kwamba bwana Godeka ameweza kusisitiza kuna haja ya kuhakikisha kwamba kila mmoja anashirikishwa katika vita hivi eh, vya ugaidi, na akasema licha ya kwamba serikali ya Kenya imeweza kuone kuwatafutia mbinu za kuona wale vijana wanaorudi kutoka Somalia wa, wamerudi tena katika jamii na kuishi kama watu wengine. Wamesema kuna haja ya kuwepo kwa sheria ya kuweza kuliangalia swala hilo na vilevile na vile pia balozi wa, wa Denmark ameweza kuzumzia swala zima so la kuhakikisha kuna ushirikiano na kuhakikisha pia wanawake wamehusishwa vilivyo katika swala hili la kukabiliana na ugaidi, kwa sababu wanawake wana uwezo mkubwa wa kuweza kufafanua ama kufahamu wale ambao wanahusishwa katika masuala haya. Na akasema katika ziara yake aliyoifanya juma lilopita aliweza kugundua kwamba wanawake wana taarifa nyingi kuhusiana na na haya yanayotendeka, na nisharti wahusishwe katika hafla hii pia gavana wa Kwale Salimu Mvuri ameweza kuhudhuria kwa sababu jambo hili linafanyika katika e, kaunti yake na kaunti ya Kwale imeathirika zaidi baada ya vijana 1500 kudaiwa kurudi kutoka Somalia kupokea mafunzo ya kigaidi. Na alikuwa na haya kuhusiana na swala hili ambapo anasema ugaidi umeweza kuathiri uchumi wa kaunti hiyo na pia vilevile vile, taifa la Kenya. Mambo haya ya itikadi kali hayawezi kusuluhishwa kwa mtutu wa bunduki ni lazima kuwe na mambo kama haya ambayo yameandikwa hapa, kushirikisha wananchi, kushirikisha vijana, ili kila mmoja aweze kuwa na jukumu ya kuhakikisha tunapigana na ugaidi katika Kenya yetu. Haya, naona Libert nakwambia, anasema niko tayari, niko tayari kwenye laini ya <laughs> simu yavumayo mitandaoni. Haya, Libert karibu, kazi kwako tu dokole dokolee anayovuma huko uh, Mombasa ha, Nairobi onani. Alan, asante sana natumai, naona kipindi kizuri sana, upande wa pili ukiwa DC, mimi niko Mombasa mjini, na yanayovuma mitaani ama mitandaoni ni kwamba leo kumekuwa na mambo mawili matatu muhimu sana. Wakenya wanapenda siasa, na swala ambalo limetokea sana na kuzungumziwa sana katika mitandao ya Twitter, mitandao ya Facebook na hata pia katika magazeti, imetokea kuwa inasema de, negotiated democracy, yani e, de, demokrasia ambayo ni ya maelewano, ambapo viongozi mbalimbali mbali mbali wamekubaliana. Kwa haraka tu nitakudokezea kwamba e, eh, e, eh, kiongozi wa katika viongozi wa NASA Raila Odinga, Musalia Mudavadi, Kalonzo Musyoka, na Moses Wetangula wanafanya mazungumzo ya maelewano wapate yule ambaye atapeperusha bendera katika uchaguzi mpya unaokuja. Haya, Hasan Omar ambaye ni, ni seneta wa kaunti ya Mombasa na mwanasiasa katika eneo hili, Hezron Awiti yeah. Nao wanataka maelewano katika eh, katika kupata eh, nani ataweza kupeperusha tiketi ya chama hicho katika uchaguzi wa ugavana Nairobi mambo vile vile, Mike Sonko, Margaret Wanjiru, Dennis Waweru, Johnson Sakaja pamoja na Peter Kenneth wote wanatafuta nafasi kuania tiketi ama akawania nafasi ya ugavana. Hayo yanajiri mitandaoni. Mitandao mengine ambayo yametokea sana ni kuhusiana na simu ya Nokia 3310 ambayo imerudia tena, tena eh, katika mm, masoko eh, ambayo inarudishwa tena katika soko la bara Afrika, na jambo ambalo limefurahisha sana. Kila mtu anazungumza, anasema simu hiyo inarejea. Kitu kimoja ni kwamba betri itakuwa na muda mrefu, itaishi kwa muda mrefu, na ule mchezo yani zile game ya snakes. Yes, yes. Pale ambapo jama wanasema tumechoka na michezo hii mirefu, afadhali tucheze ile kwa urahisi. Na swala la mwisho ambalo limekuwa likijadiliwa sana katika mitandao ni kuhusiana ambalo limeangazia pia. Basi naona muda wetu Liberty, unakwisha. Tunakushukuru sana kutoka mba. pale Mombasa, utaendelea kutujuza pengine hapo kesho. Meri labda utapata Nokia 3310 na wewe barabara. Basi msikilizaji, mtazamaji wa Facebook Live, tunakuambia tuungane tena kesho katika VOA Express, na mimi ni Sandey Shomari, siku njema.