Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Barabara bara kabisa, karibu tena msikilizaji. Jina langu ni Mary Mgawe, hii ni VOA Express. na mimi jina langu ni Sunday Shomari. Leo ikiwa ni siku ya Jumanne, Februari 28, 2017. Mary Mgawe, unaweza kaamini leo mwezi ndio unamalizika? mm -hmm. Na katika vidokezo vyetu basi siku ya leo tutaungana na mwandishi wa uh, idhaa ya French to Africa hapa sauti America, akiwa kule Bukina Faso akitueleza kuhusu yale katika maswala ya filamu, kuna tamasha la filamu kwa Burkina Faso, msikilizaji by na tayari kabisa kusikiliza hizo filamu kutoka Afrika Mashariki. Kuna filamu ya Kenya, kuna filamu ya Tanzania. Usikilize mambo yanavyokwenda. Halafu pia, Meri, kuna habari ya Jenerali Makamba, ya waziri wa Tanzania. Tusikilize kidokezo. Sawa kabisa, muda wa nyongeza unaweza, sio kwamba utatolewa, unaweza kutolewa kwa wazalishaji halali ambao wataonyesha ushahidi wa kuelekea kuhama kwenye teknolojia ya chupa ni waziri huyo wa nchi ofisi ya makamu wa rais anayezungumzia, anayeshughulikia masuala ya mazingira muungano na mazingira, akitoa uh, onyo ama akielezea uh, kuhusu ule muda wa mwisho ambapo leo tarehe 28 ni siku ya mwisho. Kama utakumbuka msikilizaji na mtazamaji, wiki iliyopita viroba vilipigwa marufuku. Nam viroba vile, vinywaji vya konyagi kule nchini Tanzania vinatengenezwa kwenye vifurushi vidogo dogo, naita viroba. Ukinywa hivyo, shughuli yake inakuwa ngumu sana. Vile vile, Meri, tumezungumza na Ali Kiba huyu ni msanii wa Tanzania. Basi hiyo tutakwenda kuisikiliza baadaye. Naona Dina Chahali yuko tayari kabisa katika laini ya simu, anataka kutueleza kuhusu. Karibu Dina <tipi> hiyo, naona hatumpati Dina hapa kwenye laini ya simu, hayuko kwenye laini ya simu nam Mery Mgawe. Basi moja kwa moja, Dina Chahali atakapokuwa tayari, tutaungana naye huko Tanzania kutupa taarifa kamili eh, lakini kama ulivyoeleza hapo awali Mery Mgawe ni kwamba Si mchezo huyu mwanamuziki wa Tanzania Alikiba alipata nafasi nzuri sana, ninazungumzia hapa. Aha, nimesikia kwamba kwanza alikuwa kule Afrika Kusini akakutana na Ivon Chakachaka kule. Basi amepata nafasi wakati amekwenda kwenye tamasha kule Afrika Kusini ya wanaita MTV Mama Africa. Hili ni hmm. tamasha maalum kabisa, Mary, na alikwenda kule kutumbwiza, lakini wakati amekwenda kutumbwiza vilevile, basi akapata bahati ya kutana aliyoitwa princess wa Afrika mm Yvon -hmm. Chaka Chaka na ndio akakubaliana watengeneze ile nyimbo. Wanatengeneza nyimbo gani? Mary, nimezungumza na Alikiba nafikiri ataielezea, lakini ni projekt ambayo Alikiba anasema ni nafasi ya pekee Watanzania, Afrika Mashariki, wanamuziki wanajivunia kwa mwanamuziki kama, kama Alikiba ambaye ndi anakuja juu sasa kupata nafasi ya kukaa na mkongo kama huyu kutengeneza nyimbo hii ni nyimbo maalum kabisa wametengeneza, ataielezea kuhusu nyimbo hiyo na itakuja hivi karibuni, maana alishatoa mpaka picha zao wakiwa kwenye mm -hmm. Instagram, wanapiga wakiwa studio, wakiwa kwenye kurekodi mm -hmm. na wakati huo, wakati wana rekodi Alikiba naweza kusema hapa alikuwa ni mjumbe au balozi wa kutangaza lugha ya Kiswahili. Naona, naona Dina Chali tumeshampata, mzalishaji ananong'oneza hapa anasema Dina ameshaingia basi, turejee katika ile taarifa yetu ya waziri wa nchi ofisi ya makamu wa rais Januari Makamba, leo amezungumza nchini Tanzania na amesema kwamba leo ndo siku ya mwisho tarehe 28 kama serikali ilivyoahidi kupiga marufuku vile viroba. Dina, karibu katika laini ya simu. Asante sana Meri, kama Me ulivyosema, leo ndio ametangaza uh, rasmi waziri wa nchi ofisi ya makamu wa rais mazingira Januari Makamba kwamba serikali imesitisha uingizaji, uzalishaji, uuzaji na matumizi ya vifungashio vya plastiki vya kufungia pombe kali, yaani kama aina ya viroba. Kwa hiyo amesema operesheni hii inaanza rasmi tarehe mbili, sasa ya kuanza kukagua wale wote watakaoendelea kuzalisha na kusambaza hivi pombe kali aina ya viroba kwenye mifuko ya plastiki. Lakini Dina, sasa wale watu ambao bado watakuwa wanayo bidhaa hizo katika maduka yao ama katika stoku zao itakuwaje? Aa, Waziri Makamba amesema muda wa kuongeza utatolewa lakini utatolewa tu kwa wale wazalishaji ambao ni halali ambao wataonyesha ushahidi kwamba baada ya ya, ya kupewa huo muda wataingia kwenye teknolojia sasa ya chupa sio ya plastiki. Kwa hiyo anasema kwa watu wanaozalisha wa, wa, wana, wawe huru kwenda kuongea naye na anasema mpaka sasa hivi amepokea maombi kama ya watu tisa kwa ajili ya kuendelea ku, kupata muda wa nyongeza. Kwa hiyo hiyo ni muda wa nyongeza, upo lakini kwa wale ambao wanatambulika kihalali na watakwenda kutoa ku, ku, ku, taarifa kwa ofisi ya makamu wa rais, mazingira. Hebu kwa maneno yake, kwanza tumsikilize waziri Makamba akieleza sasa. ha, ha. Mtakumbuka tangazo letu la tarehe ishirini, tulieleza kwamba uh, muda wa nyongeza unaweza sio kwamba utatolewa, unaweza kutolewa kwa wazalishaji halali ambao wataonyesha ushahidi wa kuelekea kuhama kwenye teknolojia ya chupa na kwamba watahitaji na kama watahitaji muda mchache kwa ajili ya kufanya hivyo, lakini watahitajika kutimiza masharti kadhaa ambayo tuliyaorodhesha na kupata kibali maalum kabla ya tarehe 28 mwezi wa pili, kabla ya mwisho wa siku leo. Hadi sasa serikali imepokea maombi ya uzalishaji tisa. Tutatangaza kesho iwapo kuna ambao wamekidhi masharti au la lakini pia napenda kuwatangazia kwamba kanuni uh, tulizosema kwamba zitapiga marufuku swala hili zipo tayari uh, na zitaanza kutumika sasa kwa ajili hiyo. Sawa sawa kabisa. Basi Dina, bila shaka utakuwa umezungumza pia na baadhi ya watu, sijui wamelipokeaje kuhusu agizo hili. Baadhi ya watu hasa vijana kwa kweli mera amepokea agizo hili kwa kwa hisia tofauti. Wengi wanasema limekuja ghafla, ingawa serikali inasema tayari walishatoa taarifa tangu zamani, toka Mei kumi na Mei mwaka, mwaka jana bungeni kwamba watapiga ni marufuku. Lakini vijana wanasema mfano, kwa hali ya sasa ya uchumi umedorora, kwa hiyo viroba vile vinauzwa shilingi mia tano, shilingi mia nne ndio vilikuwa kimbilio kwa vijana wengi ana watu wengi ambao wanatumia vileo. Kwa hiyo kupigwa marufuku kwa viroba imekuwa pigwa kwa wale ambao wanajiona kwamba ni watu wa kipato cha chini, walikuwa wanatumia hivyo vileo vya bei rahisi kwa ajili ya, ku, ya kupata viburudisho vyao lakini Mary, hata hivyo uh, upigaji marufuku viroba kwa mujibu wa serikali mm, walisema kwamba wanataka kuokoa kizazi cha vijana mm -hmm. Kwa sababu vijana sasa hivi hapa ukipita hata mitaa ya Dar es Salaam unakuta watu wanauza karanga, wana viroba pembeni, kuna mtu anauza pipi, kuna viroba, kwa hiyo hata wanafunzi wanakuwa muda na, viroba vyenyewe ni, ni vidogo, kwa hiyo kuvificha ni rahisi. Kwa hiyo kwa, kwa mujibu pia wa serikali kwamba wanataka kuokoa kizazi hiki sambamba na swala la kupiga marufuku dawa za kulevya, basi na viroba pia navyo ni miongoni mwa vileo. Vikari, vinaharibu jenereshen ya ya vijana hapa Tanzania kwa sasa na kuna mwingine sande, mm -hmm. nimesikia alit, Dina alitutumia hapo awali, sauti yake anaelezea kwamba anasema kwamba hata hawa waendesha mabodaboda yani wanapenda kunywa vile viroba, ndio inawatia ile mnaita mukari. Eh, e, inaitwa nini <laughs> Dina ile <laughs> tusikilize <Inaitua stimu. laughs> e huyo anavyosema <laughs> viroba kuserikali so tenda vizuri sana kuzuia viroba, wale ambao wenye inatakiwa wazimalize stock zao haraka, wape siku, aaongezee siku ambazo, kwa sababu mpaka sasa viroba vimeshakatazwa, na na kwa hiyo ina maana kwamba ushapata shoti na pia vilevile wamefanya vizuri kwa sababu ndugu zetu waendesha bodaboda wengi sana wanakula viroba, wanapiga sana viroba, ndio maana ajali hazipungui barabarani. Kwa hiyo mimi naliomba hilo kwamba swala la viroba, serikali amefanya vizuri sana kulizuia. Maoni yangu ni hayo tu, sina maoni mengine tena. Nashukuru walizuia mambo ya viroba kwa sababu ndugu zangu wengi bodaboda takuomesha pona E, Dina dina, unajua watu wengi pia walikuwa wanajiuliza, wanasema sasa, hili zoezi litatekelezwa vipi? Ni la nchi nzima ama ni la ni la Dar es Salaam peke yake? Hapana, kwa mujibu wa waziri wa mazingira leo, Januari Makamba amesema hili zoezi ni la Tanzania bara nzima, uhum, na litaanza kutekelezwa. Ukaguzi utaanzia tarehe mbili Machi, kwa sababu wanapiga marufuku kuanzia kesho na kuanzia kesho kutwa ukaguzi unafanyika kila mahali. Na ameainisha uh, taasisi mbalimbali ambazo zinahusika, amesema TAMISEMI itahusika katika ukaguzi, TRA watahusika, wizara ya viwanda. Kwa hiyo ni, ni, ni operesheni ambayo itakuwa ita, ita nchi nzima, wala sio kwamba wa Dar es Salaam peke yake. Ki, kuhusu swala la uchumi pia waziri amezungumza, mliweza labda kumuuliza kidogo, pengine hii bidhaa imekuwa ikiuzwa kwa, kwa muda mrefu sasa na imeweza kusaidia kuongeza pato ama, kiuchumi kuinua uchumi, sijui kama mliweza kugusia kuhusu hilo. Hapana, kwa mujibu wa waziri kwamba hili swala lilikuwa linazalishwa kiholela kwa hiyo uh -huh. Hata ilikuwa haichangii chochote kwenye pato, ndiyo maana wamesema wadau kama TRA ambayo ni mamlaka ya mapato Tanzania watahusika katika swala hili la kuhakikisha sasa kunakuwa kuna uzalishaji halali wa kileo iko cha pombe kali. Kwa hiyo swala kwamba la mapato ilikuwa ni kwamba kila mtu anazalisha tu anavyovyataka viroba anaweka katika kwenye vifungashio ambavyo sio rasmi, kwa hiyo kwa serikali ilikuwa inakosa mapato uopia. kwa hiyo ndio maana wamesema katika udhibiti huo pia TRA itahusika katika kuhakiki na kuhakikisha kwamba kunakuwa na uzalishaji halali wa pombe hiyo kali hapa Tanzania. Shukran, shukran Dina, basi tute endelea kuwasiliana na wewe ili tuweze kujua zaidi utekelezaji wa agizo hili unavyokuwa haya. Moja kwa moja ni habari za dunia. Maafisa wa Somalia wamesema kuwa mlipuko kutokana na bomu iliyotegwa ndani ya gari na kusababisha kifo cha mtu mmoja kwenye mji mkuu wa Mogadishu mapema leo. Wamesema kuwa mtu aliyeuawa alikuwa akielekea kazini kwenye gari hilo, huku watu wengine kadhaa wakijeruhiwa. Gari hilo lilipuka kwenye wilaya ya Waberi kaskazini mwa uwanja wa ndege wa Mogadishu, na hakuna mtu yoyote aliyedai kuhusika, ingawa mashambulizi ya aina hiyo mara nyingi yamekuwa yakitekelezwa yakitekelezwa na kundi la kigaidi la Al-Shabab na maafisa wa ikulu ya Marekani wanaahidi kuwa hotuba ya kwanza ya rais Donald Trump mbele ya baraza la Congress baadaye hii leo italenga katika kutatua matatizo ya kweli ya watu. Afisa wa ngazi ya juu wa ikulu wameambia wanahabari kwamba jana Jumatatu jioni kwamba Trump atawaeleza wananchi msaada huko njiani Kulingana na afisa huyo, hotuba hiyo itakayotolewa saa tatu na nusu jioni kwa saa za hapa Marekani imepewa jina la kuimarishwa tena kwa Marekani na itagusia nafasi za kiuchumi pamoja na kuwalinda watu wa Marekani. Juhudi zinafanyika katika jamii mbalimbali za Afrika kuhusu namna ya kudumisha maadili na heshima miongoni mwa vijana kutokana na mmonyoko wa maadili katika viwango mbalimbali. Jambo hilo linasemekana limepelekea kushuhudia vijana wengi wakitumia dawa za kulevya, ugaidi, uhalifu na kutoendelea na masomo. We are barabara kabisa, msikilizaji, unasafiri na VOA Express ikitoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, basi moja kwa moja kama Meri alivyosema hapo awali, tuelekea mpaka huko Wagadugu. Ukinafasi tunaungana na mwandishi wetu mtangazaji mwenzetu Roja Mutu. Roja Mutu, karibu katika laini ya simu. <laughs> <laughs> <laughs> sana dada Mary, asanti Mr Shomari. Tumefika huku Burkina Faso, jo ya maonyesho hayo ya Pan African Film and Television Festival ya Wagadugu Espaco. <laughs> yanafanywa kila baada ya miaka miwili. Tuzo kubwa kabisa huku Stadion of Yenenga umetoa filamu ambayo inaonyesha maisha halisi kabisa ya Afrika, filamu nyingi sana nyingi sana za habari hasa kutoka DRC, Ghana, Maroko, Algeria, Angola na Senegal eh, zinagombea tuzo hiyo Jumapili. Eh, Jumapili ni, ni Tanzania, filamu ya Aisha ya Shande Omar ilipitiwa musinema huku Wagadugu hapa kwenye tuko sasa ku, watu kujo kutoka kila kila mahali kuhudhuria uh, tamasha hili huku Wagadugu. Shumari, Mary Sawa kabisa, hebu tuambie e, raja muntu, hili ni tamasha ambalo linafanyika huko Wagadugu na ni maarufu kama unavyosema, kwa filamu za afrika peke yake. Pengine ukituambia e, hizo filimu, filamu ambazo zinatarajiwa pengine kuchukua au kuchukua ushindi au tuzo, ni filamu gani hasa zinazungumziwa hapa ambapo ulipo hii leo? Ni filamu zingine za kutoka DRC ya director um, uh, balufu na na ni tamasha ambalo litachukua muda gani? Roger anasema ni tamasha hili litachukua muda gani? maanake umeondoka muda mrefu kidogo o, hapa Washington. Uh, itakuwa uh, siku gani, muda gani, muda gani? litadumu kwa muda gani? siku tatu, nne, tano, wiki? Hapana, ya tano Aha, aha, vizuri kabisa. Mm, basi basi, mm, tutaendelea kuwasiliana na wewe Roje, ili uweze kutupasha zaidi mambo yanayojiri, maanake naona unakula hapi huko hapi sana huku, watu wazuri wa kutoka Wagadugu, tupokelea mzuri sana huko. Basi utukamatie vizuri utuletee habari nzuri, hasa tupendelee kidogo katika eneo letu la Afrika Mashariki. Naam, utuangalizie filamu ya chande hiyo ya Tanzania na ile filamu nyingine ya Kenya, utuambie e, wamefanya vipi, kama zitafanikiwa kufanya vizuri au kupata tuzo lolote ambalo utalifahamu huko. Tafadhali asanti sana Shomari. Asante Mary, shukran, baadaye. Kama nilivyosema hapo awali Mary Alikiba amekuwa ni msanii mm -hmm. aliyepata bakti kwenda kule Afrika ya Kusini mm -hmm. Eh, kama ulivyofahamu hapo awali eh, kwenye tamasha la MTV Mama Africa. Lakini basi alitumbwiza, lakini si tu kutumbuiza Mary mm -hmm. kule alipokwenda alipata nafasi ya kupewa tuzo hii. Tuzo ilikuwa ni tuzo ya mwanamuziki bora wa mwaka 2016 tuzo hili awali likushatolewa lakini tolewa kwa mwanamuziki mwingine wa Nigeria Mm -hmm. Wizkid, Mm -hmm. lakini wanasema Wizkid alipewa kimakosa. Mm -hmm. Kwa hiyo Watanzania waliingia kwenye mitandao ya Instagram wakalalamika sana kule na kuona kwamba mbona kura tumezipiga kwa Alikiba, vipi kapewa mtu mwingine? Kwa hiyo wakafanya marekebisho, alipokwenda wakati huu, basi ikawa ndio nafasi kwa MTV kumkabidhi ile tuzo yake. Tutoke kwenye tuzo sasa, tusikilize mahojiano aliyofanya naye, maanake nilisikiliza kidogo, sijui pale kasema atakumwoa mtoto wa nani? <laughs> <laughs> mtoto wa chakachaka hivyo chaka. Tusikiliza mahojiano haya, sikiliza vitu <laughs> eh, mambo, mambo mambo, vipi? Poa, mambo poa. Habari ya Johannesburg Habari nzuri. Nimeingia Dar es Salaam lakini. Ndio umeingia da, safi sana. Haya, tueleze Ali Kiba, yeah. Umeonekana Johannesburg ukiwa na Yvonne Chakacha ukiwa na mwimbaji maarufu kabisa mkongwe. Hebu tueleze nini ambacho kilikuwa kinaendelea kati yako wewe kule South Africa? Ah uh, ndio kinaendelea ni kama hivyo, ukiona nimekuwa nimebahatika, naona. Kile kazi na Yvonne Chakacha sio sio bado. South Africa vile vile, kuna wasanii wazuri tu ambao walikuwa kufanya kazi anashindikana. Uh, lakini mama ametokea kunipenda na walivyoona performance yangu akawa moja kwa moja, na mbali na kufanya kazi na mimi. Kwa hiyo ni moja ambayo ni moja ya ndoto ambayo imetimia ya kwangu kufanya na legendary wa Afrika eh. mm -hmm, hata dunia nzima wanamfahamu kabisa, ni moja ya maendeleo na nimefurahi sana na labda Likiba, mlichotengeneza au project yako na mama ni ipi hasa ambayo mnaifanya tengeneza nini? yeah, wewe na mama chakachaka chaka. kile ambacho mnakifanya, kile ambacho mnifanya ni kizuri sana, tuna kwa Afrika nzima. Nadhani itakuwa ni history kwa <laughs> sababu <laughs> mm. kazi inafanyika vizuri na, na ukiangalia kila kitu tunakwenda kama tunavyotaka na tumeimba vizuri, nyimbo imekuwa nzuri, lakini inspiration song imetoka kwenye mikomboti Mama Amini. Kwa hivyo kwa hivyo tumechukua ile nyimbo yake zamani, ndio inspiration inatokea nyimbo hiyo, lakini nyimbo ni tofauti zaidi imekuwa na ni nyimbo mpya kamo. Sawa kabisa. Na, na wakati metengeneza nyimbo hii Alikiba, e, uliweza kuingiza vionjo vyako pengine na yapi ambayo mlikuwa hasa mnataka kutoa ujumbe kwenye wimbo huu? Kitu kipi ambacho mlikuwa mnazungumzia kwenye huu wimbo? Tumezungumzia tu jinsi ya kuamini hapa. Mi, nampenda mtoto wake mm -hmm. Kwa hivyo nataka nipe ruhusa ya kumoa mambo haya haya kwanza, kabla tujaendelea, tusikilize kibao chake aje na rafiki zake eh, kitu chake kile aje, kitu kizuri sana kile hmm? na sauti ameifanya na misi tu mwambia siokope, ali ni kipenzi cha watu, tafanya party nyumbani hiyo yote kwa ajili yake Huyu ni Alois Atnas yuko kule tuko <laughs> Edwin Sambuta, niyo asema yuko kule Morogoro. Edo Victor na wengine nao pia wanasema, wanazungumzia, wanafurahi kuona hii video moja kwa moja kwenye mtandao wa Facebook. Anasema nice king, naye vilevile Sunday Nyaki, huyu wa jina anasema nini? Anasema tuko pamoja aje na Anastazia Ntiga anasema safi sana, tunawapata sauti ya Amerika. Emmanuel Machibia naye anasema safi, nashukuru tunawapata. Na, tuna na basi wasikilizaji na watazamaji kupitia Facebook, asanteni sana, endeleeni kuangalia na endeleeni kutuma maoni yenu. Sawa kabisa. Basi juhudi zinafanyika katika jamii mbalimbali mbali Afrika kuhusu namna ya kudumisha maadili na heshima miongoni mwa vijana kutokana na mmomonyoko wa maadili katika viwando viwango mbalimbali mbali, jambo ambalo limekuwa likizungumziwa kwa muda mrefu sana na taasisi mbalimbali. Mwenzetu Abdu Shakur Abud amefuatilia taarifa hii, yuko katika chumba cha habari tayari kabisa, Abud. Kwa hakika ni hali inayotokea katika kila pembe ya dunia na wataalamu wengi watakuambia kwamba kwanza inatokana hasa na mabadiliko ya malezi, alafu mazingira ya maisha katika miji mikuu ilivyobadilika na watu kutoka vijijini kuja mijini, wanaacha utamaduni wao na mila na kadhalika. Na zaidi ya haya yote watasema ni teknolojia. Nimezungumza na Gladness Munua, mwandishi habari, mwanachama wa chama cha wanahabari wanawake Tanzania, TAMWA, naye anasema teknolojia inachangia zaidi siku hizi, na hii ni sababu hasa mimi nasema ni teknolojia, kwa sababu wengine, wakati tunasoma, hakukuwa na mambo ya simu za mkononi ambazo zina mambo mengi sana, hakukuwa hata na TV na nini, na hicho ndicho kilichofanyika. Sasa hivi teknolojia iko juu sana, sasa utakuta kwa tamaduni za Kiafrika na hasa za Kitanzania vile vitu vinakuwa ni kinyume na utamaduni wetu kama tulivyozoea. Jambo mwingine muhimu, wazazi kutoweza tena kuwapatia malezi watoto wao kutokana na mila na utamaduni wa zamani, hasa watoto wengi kuhama kutoka vijijini kuelekea mjini. Malezi walikuwa anaanzia kwenye vijiji familia, kuna makundi mbalimbali mbali, mbali, wengine wanaita makundi rika. Uh, kundi linalowaanza labda maisha kama kuoa na kuolewa, wanaoingia kwenye uzazi wanakuwa na maadili yao watu wazima na kadhalika, lakini sasa hivi uh, kama wanavyosema wa, wa vijana labda, akitoka uh, kwenye mikono ya wazazi mkoa fulani kama Morogoro kuja Dar es Salaam sio rahisi kumzazi kujua yule mtoto anafanya shughuli gani, na tatizo jingine kubwa ni msongamano wa watu mjini. Wazazi hawana tena uwezo wa kuwalea watoto vilivyo na kuwasomesha, na nidhamu katika nyanja mbalimbali zimeporomoka vilevile. Haya, taarifa nzuri kutoka kule Nairobi mwenzetu Joseph Kioko naye pia amezungumza, akafanya mjadala na baadhi ya watu kuzungumzia: Je, ni vyema kuwafunza vijana kuhusu mila na tamaduni za kijamii, hasa ukizingatia kwamba teknolojia imeweza kutawala sana katika ulimwengu huu? Ah, sana, sana, hmm. Inabidi wafundishwe hata hiyo, kusema wafuate mila. Ndio naona hata makanisani wakienda wanavaa zile nguo zifai, sababu wanataka vaa kisasa na waelewi kuvaa kisasa ni vipi. Heshima inakuwa ndogo kwao na lazima hata mala tapotii, mwafrika ni lazima aheshimu mwili wake, hata mavazi yake, hata mala anapoenda, akijua yeye ni mtu aina gani ya kiafrika, iko juu kushinda mzungu. Hata mareji zao zinakuwa na heshima ya respect ya wale wazee, lakini wakitaka kuendelea na hiyo ya kisasa, ndio naona harusi zao wanaolewa, wanakaa hata mwezi sita, inaharibika, sababu ile nidhamu ya kisasa haiwezi kustamili ile maisha yao. Mila zote zimepitwa na wakati. Ile ombi Mungu aliwapatia ile jukumu watu, Mungu aliwapea jukumu la kubadilisha maumbile, kubadilisha mambo yote, si support hiyo mambo utamaduni ku, ku, ku, wengine wanatahiri wasiana, wengine hizo utamaduni wote zisi support si sababu mtu kijana kama huyo kijana wa university akiwaona kijana wa university wanataka waendelee ki, ki university wakati sasa watatembelea wale wazee wataonekana si watu wakufa, wa, wa sababu maisha yao itakuwa ni maisha ya kijuju. Na vile mitandao imeenea, internet iko kila mahali kweli. Ni rahisi kufundisha watoto mila kama wana mitandao hii? Hiyo ndio inawafanya inaharibu sababu nakesha wakifanya hizo vitu wakitafuta na internet, sasa hata hawezi kushika yale wazazi. Sasa wanaona wako kwenye New World, lakini New World hakuna world. World ni ile, ile mambo mengi kama hivyo umesema, hizo internet ndio imeharibu ime nchi. Internet hiyo mambo yote imetusaidia sana kwa sababu ya uh, ubadilifu wa teknolojia, wingi wa viwanda. Utamaduni hautatusaidia mambo, mambo na viwanda no. ah, no. mambo, teknolojia itatusaidia mambo na viwanda haya mambo ya teknolojia hayo na viwanda. Unasikia wakizungumza watu huko Mombasa baada ya Josephat Kioko kuzungumza nao. Sasa, basi baada ya hapa, tunakwenda moja kwa moja, tunaelekea Uganda ambapo unamkumbuka Fiona Wamai aliwahi kupita hapa katika yale masuala ya mafunzo kwenye Ndiyo, program kabisa. zake kutoka, kutoka kule Uganda Ndiyanda. Tunaye katika laini ya simu na leo yuko tayari kabisa kuzungumzia kuhusu swala la watoto wa kike wanaopata mimba wakiwepo mashuleni, wakishapata mimba wanatoka mashuleni, wanashindwa kuendelea na shule, basi wanakimbili inabidi wawe walazimishwa kwenda kuolewa kule wakule. Na ndo maisha tena. Hmm. Kuna programu wameandaa ah, ya ya katika laini ya simu, karibu karibu. Mambo vipi? Tueleze Uganda, mambo vipi huko? Sisi tuko tunakazana haya. mm-hmm. <laughs> ah, tuambie hiyo programu mlioandaa kwa ajili ya kuwasaidia watoto wa kike ambao wanapata mimba wakiwa mashuleni inawapasa hmm. Sasa waache shule ili walazimike kwenda kuolewa. Mm. Mary, una, unajua huku in Uganda kama nchi zingine za Afrika uh, mtoto wa kike uh, wakianza kwenda ku, shule uh -huh, tunaona most times around uh, wanaweza kuanza kama 50 of them lakini by the end of the, the years miaka iki, ikiwa at the end of primary wametoka hmm? Wame drop out so many times. Tunawanza, tunaona um, issues zinakuwa kama kupata mimba uh, issues kama kuanza hendi yao. Hakuna sexual education unfortunately, hata the, the, uh, the government Government ijawatusaidia. Kwa hiyo sasa Janijanid... kwa hiyo sasa Fiona, mm. Kama serikali bado haijaweza mm. kusaidia hiyo programu yenu, nyinyi mnawasaidia vipi hawa watoto wa kike? mm. So sasa hiyo tuna tunawatetea, tuna mm -hmm. Inaitwa kutetea, to advocate. Mhm. Mm -hmm. Mnawashauri, mnawatetea, Mna eh, uh eh. -huh. ati ku kurudia kurudia kwa shule, kwa sababu mtoto akipata mimba hiyo, so, ni phase 2 it, uh, it, it, it's just a small phase it will end lakini hakuna mtu ambaye anaweza kujisimamisha kabla kupata masomo. Sasa ndo tunasema wacha hao watoto wa, waendelee na kusoma, okay? Wacha waso, wasome kama hata wako, let let let there be um, avenue so that wanaweza kusoma so that in future wanaweza, ili hapo baadaye waweze kupata kupata maendeleo wanapokuwa wamepata elimu, sio? Ndio sawa, yes. Sawa kabisa Fiona. Naona muda wetu unakwenda mbio kweli, tungependa kuwa na wewe zaidi. Tutaungana na wewe tena wakati mwingine. Sasa hivi naona Harison Kamau yuko tayari na yavumayo mitandaoni. Karibu mzee wa kazi. Asanti sana Maria, mambo vipi Kamau? Poa sana, habari ya viu? Safi kabisa safari <laughs> <viwe. laughs> kidogo lakini mambo ni sawasawa kila mm -hmm. kitu kisawa kabisa. Tuende moja kwa moja kwa mambo yanavyovuma mitandaoni mm -hmm. na kabisa, swala la Marekani haliepukiki. Tuende kwake rais uh, Donald Trump. Sasa amedai kupitia mtandao wa Fox ama uh, chumba cha habari cha Fox amesema kwamba matatizo mengi yanayomkabili yanatoka kwake rais aliyeondoka Barack Obama. Kitu cha kwanza, anasema inaonekana Obama ndio anapanga maandamano yanayofanyika katika mikutano mingi ya chama cha Republican na vilevile, akisema kuvuja kwa habari kutoka ikulu ya Marekani kunatokana naye rais Uh, aliyondoka uh, Barack Obama, lakini swala hilo limechochea mengi, hasa kwenye mtandao wa Twitter. Alapada anasema kuwa ni vigumu sana kuamini madai hayo, hakuna ushahidi wowote uliotolewa, ingawa vyombo vya habari tunavyoitegemea pia vimedaiwa kuwa vinatoa habari ambazo ni bandia. Tutamwamini mm -hmm. nani? mm -hmm. Sharon anasema kuwa naamini Trump, kwani Obama alisema hadharani wakati mmoja kuwa anapinga hatua ya Trump mm -hmm. yeah kuweza kuwachukulia wahamiaji haramu uh, hatua kali. Kwa hivyo yeye anasema anakubaliana na, na mambo hayo. Street Talk anasema kuwa nakubaliana sana na rais Trump. Obama na chama chake hawaaminiki kamwe. Kumbuka mambo ya barua pepe yake Hilary Clinton mm -hmm. kutoka chama hicho hicho cha Demokrat. Naye Sharon anasema kuwa FBI wakati wenyu sasa ndio wakuweza kuangalia kwa kina mienendo ya rais aliyeondoka Barack Obama. Ni baadhi ya mambo yanavyovuma kwenye mitandao, na hakika tunaendelea kueleza tu yanapochipuka sawa sawa kabisa. na pengine tumeri kwa kuongezea kaa jamaliza kuna Alois Satana sasa, ameongea kuhusiana ile taarifa yetu, kwamba anasema hivi, anasema tukujiandaa kupokea utandawazi, juhudi zinatakiwa kwa kijamii, kushiriki kuelimisha jamii hasa vijana ambao ndio wahanga wakubwa katika masuala haya. Serikali na wadau binafsi wanatakiwa kuunganisha nguvu katika jambo hili. Ni hayo tu, mpenzi msikilizaji, mtazamaji wa VOA. Hii ni VOA Express, niko na mwenzangu. Jina langu ni Sandey Shumari, vilevile katika vumao mitandao, jina langu ni Meri Mgawe. Tuungane tena hapo kesho.