Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi nalo langu ni Harizon Kamau, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumanne, Februari 28 mwaka naon wa 2017, ambapo tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya, 94.9 Bujumbura, Burundi. Karibu sana. Katika matangazo yetu ya hivi sasa ni kwamba serikali ya Tanzania yatangaza kukagua viwanda vyote vinavyotengeneza pombe nchini humo. Wizara ya viwanda na biashara na uwekezaji kupitia TBS katika operesheni hii watakagua viwanda vyote vinavyojihusisha na uzalishaji wa vileo na vifungashio vya aina mbalimbali vya kufungia pombe kali kama vimekidhi viwango vya kimataifa vilivyowekwa. Na kwenye makala ya wanawake hivi leo wanawake huko DRC wanaitaka serikali kubadilisha mfumo wa kiutendaji ili nao pia wasikike. Kwa nini sisi tunakosa amani? Viongozi wetu waweze kubadilisha namna yao ya kufanya kipolitiki, kwa sababu ni hiyo inaleta shida. Wanaleta watu wagongane makichwa, watu wauane. Ni baadhi tu ya yale tutakayo kutangazia hivi sasa. Basi jumuika nasi katika dakika 30 za matangazo haya ambayo yanaanza kwa habari za dunia zikisomwa kwako na Harison Kamau. Maafisa wa Somalia wamesema kuwa kilipuzi cha kujitengenezea cha kwenye gari kimeua mtu mmoja kwenye mji mkuu wa Mogadishu mapema leo wamesema kuwa mtu aliyeuawa alikuwa akielekea kazini kwenye gari lake, huku watu wengine kadhaa wakijeruhiwa. Gari hilo lililipuka kwenye eneo la Waberi, kaskazini mwa uwanja wa ndege wa Mogadishu. Hakuna yeyote aliyedai kuhusika, ingawa mashambulizi ya aina hiyo mara nyingi yamekuwa yakitekelezwa na kundi la kigaidi la Al-Shabab. Jumatatu, wanajeshi wa Somalia walijeruhiwa baada ya gari waliokuwa wakisaka kulipuka karibu na kituo cha ukaguzi mjini Mogadishu. Inasemekana waliokuwa kwenye gari hilo walikuwa na nia ya kuwa mfanyakazi wa serikali maafisa kutoka ikulu ya Marekani wanaahidi kuwa hotuba ya Rais Donald Trump mbele ya baraza la Congress baadaye leo italenga kutatua matatizo ya kweli ya watu. Afisa wa ngazi ya juu kutoka ikulu ameambia wa wanahabari Jumatatu jioni kuwa Trump atawahakikishia watu kuwa msaada wao uko njiani. Kulingana na afisa huyo, hotuba hiyo itakayotolewa saa tatu na nusu jioni kwa saa za hapa Marekani imepewa kichwa kuimarishwa tena kwa Marekani, na itaguzia masuala ya kiuchumi pamoja na kuwalinda watu wa Marekani. Ingawa masuala ya sera za kigeni yatatajwa, maafisa wamesema kuwa hawatarajii kuwa kuna nchi za kigeni zitakazotajwa. Hata hivyo, Trump anatarajiwa kutetea hatua ya kujiondoa kwenye mkataba wa kibiashara wa Transpacific wenye wanachama kumi na wawili. Na rais mpya wa Somalia, Muhamed Abdulahi Muhamed, ametangaza janga la kitaifa hivi leo kutokana na hali ya ukame nchini mwake, ambapo unatishia mamilioni ya watu na kuzusha hofu ya kuwepo kwa baa kamili la njaa. Mkabiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili kufuatana na taarifa kutoka ofisi ya Rais Abdullahi Muhammed anaeleza kwamba ameomba msaada kutoka jumuiya ya kimataifa na Wasomali milioni wanaoishi nje ya nchi. Kupambana na ukame ndiyo kipaumbele cha rais Muhamed ambaye alichaguliwa mwezi huu kuongoza taifa dhaifu la Somalia linalokabiliana pia na mashambulizi yanayofanywa na kundi la wenye itikadi kali za Kiislamu la al Shababu. Ofisi inayohusika na masuala ya huduma za dharura la Umoja wa Mataifa inakadiria kwamba watu milioni tano huko Somalia au takriban nusu ya idadi ya nchi, wanahitaji msaada na imetoa wito kwa wafadhili kuchangia dola milioni mia nane 7 kwa ajili ya msaada wa watu hao. Kiasi cha watoto 363,000 wenye utapia mlo sugu wanahitaji msaada wa haraka na msaada wa lishe. Maelfu wamejazana ndani ya mji mkuu Somalia Mogadishu, wakitafuta msaada wa chakula kwenye idara za msaada zilizopo za ndani na kimataifa. Zaidi ya watu elfu saba waliokoseshwa makazi walijiandikisha kwenye kituo kimoja cha kutoa msaada wa chakula hivi karibuni. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington DC. Tajiri mkubwa wa mawasiliano kutoka Sudan, Mo Ibrahim, ameshindwa kutoa tuzo ya dola milioni tano kwa kiongozi bora zaidi wa kisiasa barani Afrika kwa mwaka wa pili mfululizo. Tuzo hilo hunuia kuimarisha demokrasia, lakini kwa kipindi hicho hakuna kiongozi aliyefikia viwango vya kutuzwa. Tangu kuzinduliwa mwaka wa 2006 ni viongozi wanne tu ambao wamepokea tuzo hiyo, ikiwa ni pamoja na rais wa Mozambique Joaquim Chissano, Festus Mogae wa Botswana, Di Verona Rodrigues Pires wa Cape Verde pamoja na Hifikepunye Pohamba wa Namibia. Ili kiongozi apate tuzo hiyo, lazima awe alichaguliwa kidemokrasia na awe aliacha madaraka miaka mitatu iliyopita. Tuzo hiyo hunu, hunuia kupatia mshindi jumla ya dola milioni tano kwa kipindi cha miaka kumi pamoja na malipo ya uzeni ya dola laki mbili kila mwaka baada ya hapo. Na spika wa bunge la Marekani Paul Ryan amesema kuwa majibu yanahitajika kutokana na ripoti za mawasiliano kati ya maafisa wa timu ya kampeni ya rais Donald Trump na Russia wakati wa kampeni zake. Baraza la Congress linaendelea kuchunguza iwapo kuna uhusiano wowote kati ya Russia na Trump. Ryan hakufafanua iwapo kuna haja ya kuwa na mwongoza mashtaka maalum kwenye uchunguzi huo, lakini akahimiza kuwa uchunguzi usioegemea upande wowote unahitajika ili kuhakikisha taarifa zinazokusanywa havizivuji wala kuhujumiwa. Wademokrat wameomba kuwepo kwa mwongoza mashtaka maalum au hata kamati ya bunge kuchunguza madai kuwa Russia Ilihusika kwenye uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka uliopita. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Serikali ya Tanzania imeendelea kusisitiza msimamo wake kuhusu mpango wa upigaji marufuku uzalishaji, uingizaji, usambazaji na matumizi ya vifungashio vya plastiki vya kufungashia pombe kali na kwamba utekelezaji wa amri hiyo unatarajia kuanza rasmi hapo kesho tarehe Machi mosi mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba katika mikoa yote ya Tanzania, na kwamba hatua kali za kisheria zitachukuliwa kwa yeyote yule atakayebainika kuzalisha, kusambaza na kutumia vifungashio hivyo kuanzia hiyo kesho siku ya Jumatano. Basi, ili kujua taarifa hii kwa kina tunajiunga na mwenzetu Dina Chahali. Serikali imesisitiza msimamo wake kuhusu mpango wa upigaji marufuku uzalishaji, uingizaji, usambazaji na matumizi ya vifungashio vya plastiki vya kufungashia pombe kali, yaani viroba, kuanzia kesho Machi moja mwaka huu katika mikoa yote ya Tanzania Bara. Akizungumza na waandishi wa habari leo jijini Dar es Salaam, waziri wa nchi ofisi ya makamu wa rais, muungano na mazingira, Januari Makamba, amesema kuwa amri hiyo inayotarajiwa kuanza kutekelezwa mapema kesho itaendana sambamba na operesheni ya ukaguzi wa utekelezaji wa agizo hilo la serikali kali la usitishaji uuzaji na matumizi ya pombe zinazofungashiwa kwenye vifungasho vya plastiki yaani viroba hapo Machi mbili mwaka huu. Aidha, waziri Makamba amesema miongoni mwa sababu zilizofanya serikali kupiga marufuku matumizi ya pombe kali zinazofungashwa kwenye vifungashio vya plastiki ni pamoja na kujali afya ya jamii, kutokana na urahisi uliokuwepo upatikanaji wa pombe hizo kali, ambayo ilipelekea vijana wengi kuharibika, uhalifu na ajali kuongezeka kwa wingi nchini, hasa ajali za pikipiki maarufu kama bodaboda, ambapo inadaiwa asilimia sitini na nane zilikuwa zikisababishwa na ulevi wa pombe kali maarufu kama viroba. Uh, mahali inapouzwa wakati inapouzwa na watu wanaouziwa. Uh, huwezi kuuza pombe mahala popote wakati wowote na kwa mtu yoyote. Uh, kwa hilo pia litazingatiwa katika operesheni hii, hata wale wanaouza pombe za chupa kihalali. Uh, hata kama unanunua bapa, lakini kuna saa ya sheria hii ya vileo inaelekeza mahali inapaswa kuuzwa kwa sababu Uh, lazima upate leseni ya pombe kali. Uh, Wizara ya Afya pamoja na Mamlaka ya Chakula na Dawa na bwana afya kote nchini, wao wataendelea kutoa elimu kwa umma kuhusu athari za kiafya za matumizi ya pombe kali na hasa kwa watoto. Mara baada ya kutoa tangazo la upigoji marufuku wa pombe kali za viroba, waziri Makamba amesema kwamba amepokea malalamiko kutoka kwa wazalishaji wa bidhaa hiyo ya pombe kali wakilalamikia kuja kwa ghafla kwa zoezi hilo huku wengi wao wakidai kuwa na malighafi na bidhaa nyingi za pombe kali Malala kwenye maghala yao, ambapo waziri huyo alikuwa na haya ya kuongea kuhusiana na malalamiko hayo. Serikali yashusha rungu pombe za viroba Tarehe thelathini mwezi wa tano mwaka elfu mbili na kumi na sita. Kwa hiyo kama kuna mtu ameagiza mali ghafi baada ya hapo, kwa sababu habari ilisema kabisa kwamba tarehe moja ndiyo mwisho. Kama kuna mtu amechukua mkopo baada ya hapo, kama kuna mtu amejenga kiwanda baada ya hapo, uh, atakuwa amefanya hivyo akijua madhara yake, uh, kwa sababu tulikuwa wazi kabisa, na tena tulisema kuanzia tarehe moja mwezi wa kwanza. Kwa hiyo tumechelewa eh, kwa hoja kwamba wazalishaji wamepata notisi ya wiki mbili tu au wiki moja, haina mantiki, haina mashiko uh, ni, ni ile dhana ya kupuuza serikali. Wakati huo huo, Waziri Makamba amewatahadharisha watengenezaji na waagizaji wa mifuko ya plastiki kuhusiana na katazo la matumizi ya mifuko hiyo nchini kote, ambayo inadaiwa kuchangia kwa kiasi kikubwa uchafuzi wa mazingira. Baadhi ya watumiaji wa pombe kali za viroba na wananchi wametoa maoni tofauti kuhusiana na agizo hilo la waziri wa nchi ofisi ya makamu wa rais, muungano na mazingira, Bwana Januari Makamba. vilikuwa vinachangia sana kutokea kwa ajali, watoto kuto kuzingatia masomo, kwa sababu kwanza vilikuwa vinauza bei rahisi, ambayo hata mzazi ukimpa mtoto shule aende na hela kutumia shule shilingi mia tano, alikuwa anaitumia ile ile kununulia kiroba na iga. Ni nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Yote haya unayopokea kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Korea ya Kusini inatumia kifo cha Kim Jong Nam kuomba Umoja wa Mataifa kupeleka Korea Kaskazini mbele ya mahakama ya kitaifa ya jinai ya ICC. Wakati akizungumza mbele ya baraza la usalama la umoja huo, waziri wa mambo ya nje wa Korea Kusini Yu Byung Se amekemea kile idara ya kijasusi kutoka nchini mwake zimetaja kuwa mauaji ya Kim Jong Nam yaliyopangwa. Kim Jong Nam ni nusu ndugu wa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na aliuawa wiki mbili zilizopita nchini Malaysia kwa kutumia kemikali hatari aina ya VX. Yun ameomba baraza hilo kushirikisha mauaji hayo na juhudi zinazoendelea za kushtaki mamlaka ya Korea Kaskazini kwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Mwaka wa 2014 baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipiga kura ya Korea Kaskazini kufikishwa mbele ya mahakama ya ICC kutokana na uhalifu wa kibinadamu. Na jeshi la Marekani limethibitisha kuuawa kwa kiongozi wa ngazi ya juu wa Taliban kwenye shambulizi la anga la hivi karibuni nchini Afghanistan, kwenye jimbo lililotatizika la Kunduz, kaskazini mwa taifa hilo. Jeshi limesema leo kuwa shambulizi hilo la Jumapili, ambalo ni sehemu ya operesheni kwa ushirikiano na maafisa wa usalama wa Afghanistan, limeua Mula Abdul Salam ambaye ni kamanda wa kundi la Taliban eneo la Kunduz, pamoja na makamanda wengine wanne. Taarifa hiyo imethibitisha kuwa hakuna raia waliouawa au kujeruhiwa kwenye shambulizi hilo. Kamanda aliyeuawa analaumiwa kwa kutekeleza unyama dhidi ya watu wa Kunduz pamoja na vikosi vyake kuhusika kuharibu daraja na miundombinu mingine, licha ya kuapa kulinda raia pamoja na mali zao, taarifa hizo zimeongeza. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tukisonga mbele na ripoti zaidi tunabaki hapa nchini marekani ni kwamba rais wa marekani donald trump atahutubia baraza la pamoja la bunge leo jumanne katika hotuba yake ya kwanza kubwa tangu kuapishwa kwake mwezi uliopita Rais Trump anatarajiwa kuzungumzia kuhusu vipaumbele vyake vya bajeti katika mwaka ujao, ikiwa ni pamoja na kuongeza fedha nyingi katika matumizi ya ulinzi na usalama pamoja na makato katika miradi ya misaada ya nje na matumizi ya ndani. Mwandishi wa VOA Jim Malone ametuletea taarifa inayosomwa hapa studio na mwenzangu Sande Shomari. Rais Trump ameelezea kwa muktasari juu ya yale yatakayozungumza katika hotuba yake katika mkutano wake na magavana huko White House. Bajeti hii ina mwelekeo wa yale niliyosema, kuiweka marekani kuwa salama, kuwazuia magaidi wahalifu, na kuweka wakosoaji wakubwa jela au kuwatoa kabisa nje ya nchi yetu. Pamoja na kuongeza matumizi ya ulinzi na usalama na kupunguza matumizi ya ndani, wabunge wanatarajia kusikia zaidi kutoka kwa rais juu ya mabadiliko ya afya na kodi, anaeleza mchambuzi John Fortier. But he and Uh, repealing Obamacare and a tax cut lakini and yeye na sehemu kubwa ya baraza la Congress, bunge wanakubaliana kwa kiasi kikubwa juu ya kuondoa mpango wa gharama nafuu ya afya unaojulikana kama Obama Care, kupunguza kodi na usalama wa mipaka na mabadiliko mengine. Sasa hayo ndiyo mabadiliko atakayotakiwa kuwaletea warepublican wenzake bungeni. Wademokrati wanaonekana wao katika hali ya kupinga zaidi mengi mapendekezo ya rais na hao ni pamoja na mwenyekiti mpya wa chama hicho waziri wa zamani wa kazi Tom Perez: Donald Trump huwakilishi Marekani. Donald Trump hatutaruhusu mambo yako ya wagawe wa Marekani, na hicho ndicho tutakafanya kama chama tukiongoza na yale tunayothamini. Katika mikutano ya hivi karibuni katika miji mbalimbali, hasira dhidi ya rais Trump na wasiwasi juu ya mabadiliko ya mfumo wa afya yamekuwa yakizungumzwa, ikiwa ni pamoja na huu ulioongozwa na kiongozi walio wengi bungeni Republican Mitch McConnell. Wanajeshi wa zamani wanaugua, wanaumizwa na hawapati wanachostahili. Rais Trump anaonekana yuko tayari kupambana na si tu wa demokrat bali pia na vyombo vya habari msikilizaji. Usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 Tano, tano, moja. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Naam, msikilizaji, basi tunaendelea na matangazo haya ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, tukielekea huko bara la Afrika. Ni maeneo machache kabisa ya dunia yenye kukumbwa na migogoro kama ilivyo Afrika Mashariki na Kati, ambako Sudan Kusini inakabiliana na vita na njaa, huko Kongo ikiwa na uasi mashariki ya nchi. Nchini Burundi hali imekwama kutokana na mzozo wa kisiasa, nako Somalia na Kenya zinapambana na ugaidi wa kundi la Al Shabab. Wachambuzi wanasema hali hii yote inatokana na ugomvi wa kikabila na kutoaminiana pamoja na kwamba serikali dhaifu zinahujumu uwezo wa kikanda kutatua migogoro hiyo. Basi Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti ya mwandishi wetu Mohamed Yusuf ambaye yuko huko mjini Nairobi nchini Kenya. Miaka mitano iliyopita Afrika Mashariki ilionekana kuwa kanda inayoingia katika awamu ya amani baada ya miaka kadhaa ya migogoro. Na msaada wa nchi za kikanda hiyo, kwa Sudan Kusini ilijinyakulia uhuru kutoka Sudan, Alshabab ikaondolewa kutoka mji mkuu wa Somalia na miji mingine, vita vya muda mrefu vya wenyewe kwa wenyewe huko Burundi vikamalizika. Lakini hii leo mataifa haya yote matatu yanajikuta tena katika migogoro. Hali mbaya zaidi ni huko Sudan Kusini, ambako vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka mitatu pamoja na ukame vimepelekea sehemu kubwa ya nchi hiyo kukumbwa na njaa. Balozi wa Kenya Ocheng Adala ni mkuu wa zamani wa taasisi ya amani ya Afrika aliyehusika na mazungumzo ya Sudan Kusini tangu mwanzoni mwa miaka 1990. Anasema viongozi wa kikanda wameshindwa kufuatilia makubaliano ya amani ya mwaka elfu mbili na tano yaliyopanga njia ya kufikiwa uhuru wa Sudan Kusini. When, uh, Sudan is, uh, wakati makubaliano jumla ya amani ya Sudani Kusini uh, yalipokuwa yanajadiliwa hapakuwepo na utaratibu wa kufuatilia utekelezaji. Wapatanishi hawakuweka mfumo hawakufuatilia kuhakikisha makubaliano ya amani yanaheshimiwa. Adala anasema wapatanishi walishindwa pia kushughulikia ugomvi wa kikabila walipokuwa wanajaribu kutanzua mizozo ya Sudan Kusini na kwengineko Afrika Mashariki. you see the Uh, solve... Unaona kuna ugomvi wa kikabila katika migogoro ya Afrika vipi? Utaweza kusaidia nchi nyingine kutanzua ugomvi wake wa kikabila wakati wewe una matatizo ya kikabila? Mtindo umekuwa ni kufungia macho tatizo hilo. Mchambuzi wa kisiasa Emmanuel Kisingani anasema ukosefu wa demokrasia na utawala bora unazuia uwezo wa mataifa ya kikanda hiyo, ya kanda hiyo kutanzua matatizo ya kisiasa Nafikiri hiyo ni changamoto tulionayo ukiangalia tuhuma za wizi wa kura huko Uganda au hata Ethiopia, basi sidhani ni mfano mzuri inapokuja kuhamasisha demokrasia. Taasisi ya Freedom House inayofuatilia haki za binadamu na demokrasia imeodhoresha imeorodhesha takriban nchi zote za Afrika Mashariki kutokuwa na uhuru kamili katika ripoti yake mpya isipokuwa Kenya na Tanzania, zimetajwa kuwa na sehemu fulani tu ya uhuru. Baadhi ya wachambuzi wanasema jumuiya ya kikanda ya IGAD haitoweza kutanzua migogoro hiyo pekee yake na inahitaji msaada kutoka jumuiya ya Afrika na Umoja wa Mataifa kutanzua migogoro ya kikanda. Na leo, katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko nchini DRC ambako kulifanyika mkutano wa kinamama hivi karibuni katika mkoa wa Ituri katika jimbo la Kivu Kaskazini kuzungumzia suala zima la ukosefu wa usalama mashariki mwa Kongo na namna wanawake wanavyochangia katika kuhamasisha amani ambayo imekosekana kwa muda mrefu katika eneo hilo ambalo limekumbwa na mzozo. Mwandishi wetu Auster Malivika ametuandalia makala ifuatayo kutoka Goma. Akina mama hao kutoka mikoa mbalimbali ikiwemo Ituri na Kivu Kaskazini wamekutana kwa siku ine mfululizo kutafakari kuhusu swala nzima la kiusalama na namna wanawake kwa sasa wawe kipaumbele katika swala la kutafuta amani na vilevile kuwekwa sehemu ya kuchukulia hatua. Giselle Kihemba ni mmoja wao akiwa na makao yake katika mji wa Goma. Na siku zote ambazo mtaona tukiungana pamoja yote tunasema tunaweza na umoja ni nguvu, na lakini tukiitia yote katika mikono ya Mungu, kwani imepitia watu wengi lakini uh, vitu ambavyo tunaenda tukiona leo, itawezekana tuna imani. Kwa upande mwingine wanawake washutumu wanasiasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa wao ndio wamekuwa wakichangia machafuko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kama alivyosema Jilian Lusenge, kiongozi wa shirika la wanawake la SOFEPADI pamoja na shirika lingine la FFC ambaye amekuwa akienda kwenye Baraza la Umoja wa Mataifa kutetea haki za akina mama wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa nini sisi tunakosa amani? Viongozi wetu waweze kubadilisha namna yao ya kufanya kipolitiki kwa sababu ni hiyo inaleta shida, wanaleta watu wagongane makichwa, watu wauane, pahali pa kusaidia watu waweze kuishi katika umoja. Kwa sababu huko chini watu wanaishi katika umoja, lakini wao wanapokuja wanaeleza mambo mabaya na inaleta fujo, inaleta vita kati ya watu. Na tena waongozi wa Rwanda, muongozi wa Rwanda, kama ninaweza kusema vile, na ule muongozi wa Uganda, waache hiyo kitu iko nafanya kwa sababu wanapanda uchungu, huzuni na, u, na chuki ndani ya watu. Tumechoka, tumechoka kweli. Naye Riziki Kivambi ni akina mama kutoka maeneo ya Beni ambako kila mara watu wamekuwa wakiuliwa, akisema kwamba wanawake wana mchango mkubwa kuhusu amani endapo watashirikishwa katika sehemu za kuchukulia hatua. Wanawake wanakuwa wanameteseka sana na wanaanza kufanya vikao, kukaa pamoja Kuwaza namna gani tutaleta tutaleta mchango wetu jua kuleta amani, hata kama mauaji yanaendelea, hata kama vita inaendelea, tutabaki namna gani muumoja, ili tuendelea kutatua kutafuta suluhisho kuhusu mashida zetu za North Kivu, na itakuwa pia suluhisho kuhusu Kongo nzima, kwani shida yote ya, ya North Kivu ni shida ya Kongo. Wengi akina mama wamekuwa wakiasirika na vita vya muda mrefu, hasa sana mkoa Kivu ya Kaskazini na Ituri ambako ndio maeneo ya machafuko huku wengi wakisema kwamba wamekosa amani moyoni mwao pamoja na maishani, kama alivyosema Furaha Mukulu, mama kutoka Walikale, mkoa wa Kivya Kaskazini, sehemu ambako kumekuwa makundi ya wapiganaji kwa muda mrefu. Kwa kweli, kitendo cha ubakaji ni kitendo kibaya sana ambacho kinaibisha maisha ya mwanadamu ama ya mwanamke, ijapokuwa maisha ya mwanamke inastahili heshima na kwa o, kuona kama maisha ya mwanamke wakati anabakwa anajikuta vraiment ndani mwake kama utupu yake ama heshima yake inapunguka, hmm. Na wakati anakuta ile heshima yake inapunguka, anaona nikieleza hili jambo linaweza kuniaibisha zaidi. Sasa anaendelea kuficha ile habari, kuto kuieleza kwa wazi lakini na inamletea magumu ndani ya sante yake sababu ndani ya ubakaji muna magonjwa mbalimbali mbali. muna VIH sida okay. muna est muna pia magonjwa mengi ya kuambukizwa. Kuhusiana na malalamiko hayo ya kina mama, mwenyewe nimezungumza naye Kolovisi Munire ambaye anaunga mkono shughuli na juhudi za wanawake. tunaona kama vita inakuwa mingi, tumejaribu kutia wababa, wametumika lakini vita ngana naendelea na kwa muda wa leo tunasema wamama sauti yao inaanza sikilikana sana, ukijua kwamba mnajua kama magrupu ya arme wale wote wa, na nase... makundi ya wapiganaji wote walizaliwa na wamama. Nani hapo, tumesema wamama wafanye kazi, wasansibilize watoto wao wamama natafuta kamata wanatafuta pita mbele kupasifie province yetu, na kujua wanapenda walete mchango yao kazi wenye ya serikali iko nafanya, wanapenda wasindikize serikali. Kwa hiyo kazi ni hayo tu kwa siku ya leo tuliowaandalia katika makala haya ya wanawake. Mimi ni Hoser Malivika wa Sauti ya America kutoka Goma na msikilizaji. Basi kabla ya kusomewa muktasari wa habari, napenda kukukumbusha kwamba matangazo haya pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili. Hali kadhalika tunapatikana katika Facebook na vilevile tunasikika kupitia redio shirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu. Vilevile tunapatikana katika redio zetu ndogo huko nchini Kenya, na basi usikose kujiunga nasi saa tatu kamili usiku wa leo kwa saa za Afrika Mashariki kwenye kipindi chetu cha Kwa Undani. Vilevile vile unafahamu vyema msikilizaji, kwamba kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu jioni tuna kipindi cha VOA Express ambacho kinatangazwa live katika Facebook. Lakini sasa nampisha Harrison, Harrison Kamau kwa muktasari wa habari. Maafisa wa Somalia wasema kuwa kilipuzi cha kujitengenezea cha kwenye gari kimeua mtu mmoja kwenye mji mkuu wa Mogadishu na kujeruhi wengine kadhaa. Maafisa kutoka ikulu ya Marekani wanaahidi kuwa hotuba ya Rais Donald Trump mbele ya baraza hilo la Congress baadaye leo italenga kutatua matatizo ya kweli yanayowakabili ya watu. Tajiri mkubwa wa mawasiliano kutoka Sudan, Moa Ibrahim, ameshindwa kutoa tuzo ya dola milioni tano kwa kiongozi bora zaidi wa kisiasa barani Afrika kwa mwaka wa pili mfululizo. Tuzo hilo hunuia kuimarisha demokrasia, lakini kwa kipindi hicho hakuna kiongozi aliyefikia viwango vya kutuzwa. Tangu kuzinduliwa mwaka wa 2006, ni viongozi wanne tu barani Afrika ambao wamepokea tuzo hiyo. Spika wa Bunge la Marekani Paul Ryan, Ryan amesema kuwa majibu yanahitajika kutokana na ripoti ya mawasiliano kati ya maafisa wa timu ya kampeni ya Rais Donald Trump na Rusia wakati wa kampeni zake. Baraza la Kongress linaendelea kuchunguza iwapo kuna uhusiano wowote kati ya Rusia na Rais Trump. Korea Kusini inatumia kifo cha Kim Jong Nam kuomba Umoja wa Mataifa kupeleka Korea Kaskazini mbele ya Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ya ICC. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu ya leo kwa usiku huu kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud, kutoka hapa studio, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nami ni Harrison Kamau, pamoja tunasema kwaherini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.