Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa ni BMJ Mridhi, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, ikiwa ni Machi moja mwaka wa elfu mbili kumi na saba. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea yale yaliyoyozungumza rais wa 45 wa Marekani, Donald Trump akihutubia bunge la Marekani na akizungumzia baadhi ya vipaumbele vyake kwa mwaka huu wa 2017 katika kuifanya Marekani iwe bora tena. Anasema hapo Rais Donald Trump kwamba ni sharti turejeshe tena uadilifu na kuheshimu sheria kwenye mipaka yetu. Karibu msikilizaji, yote hayo utayapata baadaye na tutakuwa pia na wachambuzi katika matangazo yetu ya asubuhi ya leo. Naam, pia katika matangazo yetu ya leo tutakuwa nao wachambuzi wa masuala ya kisiasa, Profesa David Monda na Jo Hamisi wakitoa tathmini yao kuhusu hotuba ya Rais Trump. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA Swahili com. Na hivi tunavyozungumza, bado Rais Donald Trump anaendelea kulihutubia bunge la Marekani, ambapo wako wajumbe wa baraza la wawakilishi pamoja na maseneta pamoja na wageni waalikwa. Lakini kwanza tunaanza na habari muhimu za dunia, zikisomwa na BMJ Muridhi. E, katika habari zetu hii leo, ni kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu, rais Donald Trump wa Marekani anaendelea kuhutubia taifa katika kikao cha pamoja cha bunge la Marekani na ameliambia bunge hilo kwamba vitisho vya karibuni kwa vituo vya Wayahudi na uvunjaji uliofanywa kwenye makaburi ya Wayahudi e, utatukumbusha kwamba unatukumbusha kwamba sisi ni nchi ambayo inasimama ikiwa imeungana pamoja na kulaani vikali aina zote za chuki. Amesema hayo alipokuwa akitoa hotuba yake kuhusu umoja na nguvu. Rais jana Jumanne amezungumza na wabunge na wageni waalikwa huko capital heo huku, makamu rais uh, Mike Pence na spika wa bunge Paul Ryan wakiwa wamesimama nyuma yake, amesema kwamba uh, tunachoshuhudia hivi leo ni kufufua upya imani ya Wamarekani ambapo washirika watagundua kwamba Marekani uh, kwa mara nyingine imekuwa kiongozi. Tutakuletea mengi zaidi kuhusu hotuba hiyo katika matangazo yetu hapo baadaye kidogo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson, jana Jumanne, alikutana na mshauri wa usalama wa China Yang Jiechi, na wanadiplomasia hao wawili wakakubaliana kwamba kuna umuhimu wa kuimarisha uhusiano kati ya mataifa hayo mawili na kwamba kuna haja ya viongozi wa ngazi za juu wa nchi hizo mbili kushauriana mara kwa mara, kwa mujibu wa msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani. Tillerson na Yang walizungumzia ushirikiano wa kiuchumi kati ya mataifa hayo mawili yenye uchumi kubwa zaidi duniani na wasiwasi wao kuhusu programu ya nyuklia ya Korea Kaskazini. China ni mshirika wa karibu wa Pyongyang, lakini Marekani imekuwa ikipinga majaribio ya mara kwa mara ya makombora yanayofanywa na Korea Kaskazini na ambayo yanakiuka vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya nchi hiyo. Yang alimwalika Tillerson kutembea Beijing na mwanadiplomasia huyo wa juu wa Marekani akasema kwamba anatumai kufanya ziara hiyo hivi karibuni. Rusia na China jana Jumanne zilituma, zilitumia kura ya turufu kuzuia hatua ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuwekea vikwazo utawala wa Siria kwa kutumia silaha za kemikali dhidi ya raia wake. Hii ni mara ya saba kwa Rasha kutumia kura ya turufu kulinda utawala wa Bashar al Assad ambaye amekuwa, ambao umekuwa ukikabiliwa na mzozo kwa kipindi cha karibu miaka sita. Bolivia pia ilipiga kura ya kupinga hatua hiyo, huku Misri, Ethiopia na Kazakistan wakipinga kura hiyo. Hata hivyo, ingawa kulikuwa na kura tisa zilizohitajika kuratibu azimio hilo A, ambazo hazikuwezekana, kura ya za turufu za Moscow na Beijing ambazo zina wanachama wa kudumu kwenye baraza hilo ndizo zilisitisha azimio hilo. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Nikki Haley ambaye alikuwa mmoja wa waliotayarisha rasimu hiyo alizitaja hatua za Russia na China kama za kustaajabisha na kuongeza kuwa nchi hizo mbili zilikataa kumwajibisha Bashar al-Assad kwa kutumia silaha za kemikali dhidi ya raia wa nchi yake. Wakfu wa Mo Ibrahim ambao hutoa tuzo kwa viongozi wa bara la Afrika walioonyesha mfano wa kuenziwa jana ulitangaza kwamba hakuna mshindi wa tuzo hilo eh, lenye la thamani ya dola za Kimarekani milioni tano. Tangazo hilo lilitolewa baada ya mkutano wa kamati huru inayoratibu mpango huo ikiongozwa na katibu mkuu wa zamani wa Umoja wa nchi huru, huru za Afrika dr Salim Hamed Salim. Tuzo hiyo iliyozinduliwa mwaka wa 2006 hutunukiwa viongozi wa nchi na serikali ambao wamestaafu katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Maelezo yaliyo kwenye tovuti ya wakfu huyo yanasema kwamba ni lazima viongozi hao wawe wamehudumu baada ya kuchaguliwa kidemokrasia na kutumika katika kipindi kilichowekwa kikatiba. Salim alisema kupitia taarifa kwamba kamati hiyo haikupata kiongozi yeyote aliyetimiza matakwa hayo. Tangu kuzinduliwa tuzo hilo limepewa viongozi wanne tu, na wa kwanza alikuwa ni hayati Nelson Mandela, aliyekuwa rais wa Afrika Kusini. Kiongozi wa mwisho kupata tuzo hiyo alikuwa ni rais wa zamani wa Namibia, Ifike Punye Pohamba, ambaye alituzwa mwaka 2014. Mo Ibrahim ni mfanya biashara tajiri ambaye ni raia wa Uingereza aliyezaliwa nchini Sudan na raia wa Sudani kusini ambao wamekuwa wakifuatia uh, wamekwama kufuatia vita katika kaunti ya Lia, jimbo la zamani la Unity, ambalo ni moja maeneo ya maeneo yaliyoathiriwa sana na njaa, wanasema kwamba wamekuwa wakila maua yanayomea kwenye maji pamoja na matunda ya mwituni katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Mashirika ya misaada yamesema kwamba hayajaweza kufika kwenye maeneo hayo kwa miezi kadhaa, huku wanakijiji wakisema kuwa hawawezi kuendelea na kilimo kwa sababu ya mashambulizi ya mara kwa mara yanayofanywa na wanajeshi. Kiongozi mmoja wa kijamii aliwakusanya maelfu ya watu walioonekana wakisimama kwenye foleni ndefu eh, katika kituo cha uja, usa, usa, usajili cha Tonyor wakijiandikisha kwa shirika la chakula duniani na lile la UNICEF ili kupanda kuweza, eh, kupata misaada ya wiki jana. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yalitangaza njaa kuwa janga la kitaifa, na Rey Ngwen Chek mwenye umri wa miaka thelathini na miwili na ambaye ni baba ya watoto wanane aliyeambia sauti ya Amerika kwamba mapigano hayo yamekuwa yakiendelea kati ya vikosi vya kijeshi na vya waasi, na ndio ambayo ni kiini cha njaa inayoshuhudiwa kwa sasa. <muchas> Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Mpenzi msikilizaji, kama tulivyokueleza awali kwamba Rais Donald Trump analihutubia bunge la Marekani, ikijumuisha wabunge pamoja na maseneta pamoja na wageni waalikwa na watu wengine ambao wamehudhuria hapo. Na katika laini ya simu tunao wachambuzi wetu, tunaye Profesa David Monda akiwa huko New York na tunaye Bwana Joe Hamisi akiwa Dallas, Texas. Karibuni katika mjadala huu sasa hivi, tukizungumzia na kupata tathmini yetu kuhusu hotuba anayotoa Rais Donald Trump, na anaendelea bado kutoa hotuba hivi sasa. Karibu. Asante, asante nashukuru. asante. Asante, na kama mlivyomsikia Donald Trump amezungumzia masuala mengi, na ametaka kuzungumzia swala la kuelezea mafanikio yake ambayo ameyapata kwa kipindi chote hichi tangu alipoapishwa rasmi kuchukua madaraka, na mengi ambayo yamezungumzwa, lakini labda kwanza tungesikia kidogo kuhusu kile ambacho amekizungumza, alafu tuweze kujadili Obamacare As an example, Arizona went up 116% last year alone. Governor Matt Bevin of Kentucky just said Obamacare is failing. Naam, mmemsikia, umesikia anazungumzia swala la huduma nafuu za afya na BMJ hili limekuwa likizungumzwa kila siku na utawala wa Obama, na pia ni swala ambalo limekuwa na ukinzani kati ya wa Democrat na wa Republican na kama mlivyosikia Naam, ndivyo hivyo, ndivyo hivyo, Hadija Riami, na hivi labda tueleze wasikilizaji wetu kwamba hivi tunavyozungumza, amemaliza tu kufanya hotuba yake na ndiyo hivyo, anaonekana pale kwenye eh, jengo la bunge akisalimiana na wengi ambao wamehudhuria eh, hotuba hiyo. Na ni kweli Khadija ulivyosema, ni kwamba ni moja ya mengi ambayo amezungumzia, lakini nafikiri twende kwa wa, hawa wageni wetu waweze kuchambua zaidi eh, kwa sababu ni mengi, lakini tukianza na hilo la Obama Care ama mfumo wa, wa afya unaojulikana kama Obama Care, ambao ni wa bima ya afya ambao umeleta hata mkubwa. Labda tuanze na wewe eh, Joe Hamisi eh, ni yapi ambayo unaweza kuelezea kwamba umesikia na ambayo labda ni mapya eh, tofauti na yale ambayo amekuwa akiyasema rais Donald Trump? Uh, mimi nimesikiza kwa makini sana ya hotuba yake uh, rais Trump, na kusema kweli yale ambayo ameyataja hivi leo ni mambo ambayo amekuwa akiyataja kwa siku nyingi tangu wakati wa kampeni alizungumza kuhusu uh, mambo hayo ya Obamacare. Alizungumza jinsi ya kuweza kutekeleza uh, kazi uh, vitega uchumi, biashara um, na jinsi anavyotaka kuimarisha hali ya usalama na kuangalia kwamba wale ambao wanaingia katika nchi hii uh, wana Uh, chunguzwa kwa makini zaidi. Kwa hivyo mimi naona hakusema jambo jipya zaidi katika yale mambo ambayo anayosema leo. Kitu ambacho ulikuwa anatumainia pengine nitasikiliza, ni kuangalia ni njia gani anaweza, ataweza kutekeleza mambo haya, kwa sababu kila jambo ambalo unataja ni jambo ambalo linahitaji pesa. Kweli nchi hii hivi sasa ina kama alivyosema mwenyewe ina uh, deficit ya bajeti Uh, ya mamilioni ya, ya pesa uh, lakini hakutuambia ni njia gani atakazotumia ambazo zinaweza kuiondoa nchi hii kutoka kwenye janga hilo. Hakutuambia kinaga ubaga jinsi anavyoweza ku, ku, ku, ku, ku, kuongeza idadi za kazi kupita vile ambavyo, uh, zipo hivi sasa, na kwa hivyo mimi sikuona mambo mapya katika jambo hili ambalo ni jambo mala kidogo limenishangaza, kwa sababu nilitumainia kwamba pengine tutasikiza takwimu fulani kwamba pesa fulani nitatumia uh, zitatumika, na hivi ndivyo nitakavozipata pesa hizi na kadhalika na kadhalika, lakini sikusikiza. Asante. Bwana Jo Hamisi, labda nije kwako, Profesa David Monda. Umemsikia Rais Donald Trump anazungumzia swala la bima ya afya, bima nafuu na, na kama tunavyofahamu ni jana tu amekutana na baadhi ya wakuu wa mashirika makuu ya bima ya afya hapa Marekani, amezungumza nao katika hili ambalo amelizungumzia. Umeona kuna dalili kwamba haya mambo yatakwenda kama ilivyopangwa, afute mwenyewe anaita repeal and replace ni sawa uh, kisiasa anaweza kusema repeal and replace, lakini wakifutilia Obama care pengo lita, litakalokuwa hapo litakuwa pengo kubwa sana. wa, wakitoa huduma inayotolewa na Obama care wataingiza, wataingiza huda, uh, huduma gani mpya uh, bwana uh, Trump hajafafanua kwa undani, lakini amesema ya kwamba atajaribu kuongeza zile hela zitaelekea kwa magavana ili waweze kuhakikisha kwamba mpangilio wa Medicaid unaohudumia eh, Wamarekani wenye pato ndogo waweze kusaidika. Pia amesema ya kwamba sio uh, vyema serikali kusisitiza ya kwamba eh, Wamarekani lazima wapate bima kutoka serikali na, na makampuni ambayo serikali inayatilia maanani. Amejaribu kusema ya kwamba lazima iwe soko huru ili Wamarekani wote ambao wanataka kupata, kupata huduma ya afya waweze kujichagulia wenyewe huduma hiyo hiyo ambayo wanataka. Kwa hivyo hajaingilia kwa undani, lakini kwa wafuasi wake na kwenye kampeni yake amesisitiza mambo haya, na ni jambo ambalo pia leo amelisisitiza kwenye hotuba yake. Lakini pia katika hotuba yake ameweka msisitizo, maanake amesema hatua hii sio uchaguzi, bali ni jambo muhimu kwa hiyo anasisitiza ni wajibu wa bunge na utawala wake kushughulikia swala la huduma nafuu za afya na kuifuta sheria inayojulikana kama Obamacare. Kwa hiyo sasa amewapa changamoto wa bunge, sio tu wa upande wa Republican, na pia upande wa Democratic. Unaona hili sasa, pengine labda linaweza kuwa na kasi mpya katika utekelezaji wake, inaweza kuwa na kasi sana, maanake tusisahau ya kwamba ametumia jukwaa uh, hii uh, hutuba hii dunia uh, nzima inamsikiza, Marekani kote watu wanamsikiza. Ameweza kusisitiza kwamba wanasiasa lazima wapige darubini, waangazie jambo hili na waweze kulisuluhisha. Tusao pia ya kwamba kwenye eh, Congress, eh, kwenye baraza, eh, kwenye Congress na pia kwenye ukingo eh, wa Senate, eh, wa Republican ndio wanatawala, kwa hivyo kuna ule utengano kati ya hivi vyama viwili, lakini kwenye upande wa wanademokrat amehakikisha am, am, ame kwamba um, taifa nzima imewaangazia macho ya kwamba watafanya nini ili kuweza kutekeleza uh, uh, shida hii iliyo kwenye sekta ya ya afya. Asante uh, sana profesa uh, hebu tusikie naye nani ujuu uhamisi. Lakini kabla ya kukuuliza swali Joe Amisi nataka tusikilize uh, aliyoyasema kuhusiana na ujenzi wa ukuta uh, kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. We must restore integrity and the rule of law at our borders. For that reason, we will soon begin the construction of a great, great wall along our southern border. Ame, ni Rais Donald Trump anazungumzia swala la ujenzi wa ukuta. Hili lengo ni kwamba ni kulinda mipaka yetu na kujaribu kuhakikisha kwamba hakuna mtu ambaye anaingia nchini Marekani kinyume na sheria na anasema hii itajaribu kupunguza uhalifu, itapunguza itikadi kali ambazo zinaletwa na baadhi ya makundi na pia atajaribu kuhakikisha kwamba ujenzi huu unafanyika ili kuhakikisha kwamba Marekani inakuwa bora tena namna na hivyo basi uh, Jo Hamisi, ukisikia hayo pamoja na mengine ambayo ameelezea hapo mwanzo, nimekusikia ukisema kwamba mengi ambayo ameyasema ashasema siku zingine, lakini ndivyo hivyo, maanake hotuba hii ilikuwa inalenga nchi nzima na kuna wengine labda hawajasikia yale ambayo ana, ananuia kufanya. Unaposikia hilo, hasa kwa sababu ya yale ambayo yameshuhudiwa katika wiki mbili hivi zimepita hapa e, wengine waki wakikamatwa na wengine kurejeshwa makwao na sasa mambo ya ukuta. Hebu ulizungumzia hilo kama mchambuzi. Mimi nafikiri uh, kitu ambacho chantia wasiwasi zaidi ni kwamba amesema na imetangazwa kwenye vyombo vya magazeti katika wiki hizi kwamba huenda akauliza bunge limpe, litu, li, li, limpe milioni hamsini um, na nne za kuweza kuimarisha jeshi na baadhi ya pesa hizo inaonekana zitatoka kutoka kwa misaada ambayo inakwenda katika nchi zinazoendelea. Sasa ukiangalia nchi ambazo zinaendelea, Afrika imo ndani, na ikiwa Afrika imo ndani na misaada ile ambayo tumekuwa tukipata kutoka Marekani itapunguzwa, basi ni kusema kwamba hata sisi tutakuwa na shida uh, kutokana na uongozi huu wa Bwana Trump kwa sababu kama vile nchi ya Kenya kwa miaka mingi imekuwa ikipokea pesa za kusaidia uh, ma, ma, matibabu, mambo ya malaria, mambo ya HIV. Vilevile uh, imekuwa ikipata pesa nyingi kuhusu mambo ya ya ulinzi. Uh, kuna wasiwasi hapo katika moyo wangu kwamba huenda sisi tukaathirika kutokana na hatua hizi, na zote hatua wa hizi wanachukua ili kwamba zipate kuimarisha boda ya Amerika ikiwa ni moja ya mambo ambayo anataka kufanya. Um, hatuwezi kugom, kugombana hapo kwa sababu nchi ya Amerika ni lazima ijitetee iji kwa upande wake na sisi ni lazima tujitetee. Kwa hivyo ikiwa atapunguza misaada ya inayoenda Afrika, basi ni kusema sisi Afrika sasa ni lazima tu, tujikakamue ili kwamba tupate ku, kuendeleza miradi ile bila ya kutumainia sana pesa kutoka Marekani. Na, Profesa Monda tukiendelea hapo hapo kwenye swala la kulinda mipaka hii ya Marekani. Eh, Donald Trump amezungumzia katika hotuba yake kwamba ujenzi wa ukuta utaanza hivi karibuni katika mpaka upande wa kusini mwa Marekani, hiyo inajulikana kwamba ni Marekani na Mexico. Na amesema lengo ni kuzuia wahalifu na wanachama wa magenge na wahamiaji wenye rekodi mbaya. Lakini wakati huo huo akihutubia amewaambia wabunge ambao hawaamini kuwa kuna umuhimu wa kuimarisha sheria zetu na kulinda mipaka yetu, akawauliza swali moja: je, watakuwa na majibu gani kwa familia ambayo imepoteza ajira yake, mapato yake au wapenzi wake kwa sababu tu Marekani haitaki kutekeleza sheria zake za kulinda mipaka yetu? Unadhani hili linaweza labda kuwatia hamasa wale ambao wanapinga ujenzi wa ukuta wakaona kuna umuhimu wa kufanya hivyo? Tusisahau ya kwamba bwana Trump mara kwa mara akiongea, anaongea sana ili kuwafurahisha wafuasi wake wale waliompigia wali kura eh, kwenye uchaguzi huu uliopita. Lakini tukiangalia kwa undani, gharama ya ukuta kote kati ya Marekani na Mexico inaweza kuzorota sana biashara na gharama yake itakuwa kubwa zaidi chenye bwana Trump anajaribu ku, kueneza ni kujaribu ku, kuonyesha falsafa mpya ya kitaifa. Anasema ya kwamba kwa miaka mingi tumekuwa tukipatia mataifa ya kigeni kule Afrika, kule Asia, kule uh, Amerika Kusini, tumewapatia uh, misaada kwa miaka mingi kutoka kwenye kodi za Wamarekani, na huku Marekani miundombinu sio sawa watu wanafilisika na watu wana shida hapa Marekani. Kwa hivyo anasema inaonekana bayana ya kwamba lazima tusisitize masilahi ya Marekani. Zile hela zote zimeenda Afrika, zimeenda Kenya, mataifa yaliyoendelea ambayo hayafikii wale watu wanayohita wanayoyahitaji kwenye mataifa hayo. Anasema ni lazima kuwe na mwamko mpya, lazima Wamarekani wasisitize masilahi yao waweze kusuluhisha zile shida zipo hapa Marekani, kabla kuweza kujaribu kusikiza eh, shida au au kugharamia shida kwenye mataifa ya kigeni. Kwa hivyo ameangazia sana yale yaliyoyafuatilia ya, kwenye uchaguzi uliopita, na haswa anataka ku kuwafurahisha wafuasi wake kuhusu jambo hili la ukuta, lakini kulijenga kote kati ya Marekani na na Mexico. Sidani inawezekana. Asante uh, Profesa Monda, lakini labda tumsikie Rais Donald Trump alizungumzia suala la viwanda. Hebu tumsikie alichosema. Dying industries will come roaring back to life. Heroic veterans will get the care they so desperately need. Our military will be given the resources its brave warriors so richly deserve nam hapo Rais Trump uh, akitoa hotuba yake anasema, viwanda vinavyofifia vitafufuka tena. Wanajeshi wetu wastaafu watapata huduma ambayo wanahitaji mno. Wanajeshi wetu watapata vifaa wanavyohitaji, na vilevile vile miundombinu inayoporomoka itakarabatiwa na, aku, uh, na badala yake mtaona barabara mpya, daraja, viwanja na ndege na reli eh, katika nchi yote nzima. Naam, na mna yote haya aliyoyazungumza, kwa kweli BMJ yanahitaji fedha. Labda Profesa Monda unaweza kutueleza sasa hii, ingawaje amezungumza, pengine labda kuna takwimu ambazo itabidi zitolewe, kusema hii itagharimu kiasi fulani, na fedha hizi zitapatikana wapi? Takwimu, takwimu lazima zitolewe, lakini tuwajua kwamba huyu ni mwanasiasa uh, tukiangalia tukiangazia miaka ya kule nyuma Rais Reagan Mrepublican alisisitiza sana kuongo, kuongeza pato au bajeti ya ulinzi uh. Bush yule wa kwanza na Bush yule wa pili pia hivyo hivyo. Truman uh, enzi za uh, siku za nyuma pia alisisitiza ongezeko kwenye bajeti ya jeshi. Kwa hivyo Trump pia ni Mwanarepublican, lazima asisitize vivyo hivyo. Uh, hatoi takwimu, ni mwanasiasa lakini Nafikiria uh, pesa fulani zitatoka kwenye hizi misaada iliyokuwa ikitolewa kwenye mataifa ya kigeni zitaenda kwenye bajeti ya ya jeshi. Na pia nafikiria yale makampuni yaliyokuwa yakienda ya, ya kuwekeza mataifa ya kigeni, yakiwekeza hapa, bwana Trump anafikiria itafanya uimarishaji wa uchumi wa Marekani na ataweza kuongeza Uh, zile hela zinazotolea hapo Marekani kuweza kusaidia jeshi ya Marekani. Khadija unavyojua, ni kwamba hata hivyo, profesa anavyosema mambo haya yote ni ya siasa. Mm -hmm, na kuna umuhimu wasikilizaji wale ambao labda hawana habari ni kwamba katika bunge hili kuna wa Republican wapatao wa bunge mia mbili na thelathini na tisa na wademokrati ni mia moja na tisini na tatu Kwa hivyo basi, iwapo nye watatumia nye, wataweza kutumia wingi katika bunge kupitisha ajenda yake basi labda itawezekana lakini, kabla ya hapo, naona muda pia. Kwa Senate pia Republican ni wengi, ni kwa hiyo kote kote. Na, mm, mm, hamsini na wawili kwa arobaini na nane na, eh, na hapo hapo, maana naona muda unakimbia, lakini kuna jambo moja ambalo Rais Trump amesema kuhusiana na, na, na nini. Hebu tusikie kwanza, alafu ndo tuendelee. Hapo nation... kwa kifupi, Khadija anasema wale ambao wametunukiwa heshima kuu ya kuingia hapa Marekani ni sharti waiunge mkono nchi hii na kuwapenda wananchi wake na maadili yao, na kwamba hatuwezi kuruhusu makundi ya kigaidi eh, kujenga kambi hapa nchini mwetu, na hatuwezi kukubali nchi yetu iwe kitovu cha hifadhi ya watu wenye itikadi kali. Unajua, haya yanakuja wakati ambapo kumekuwa na vuta na, ni kuvuta kuhusu na amekuwa me, akizungumzia sana mm, swala mm, la uhamiaji, swala la bajeti kwamba jeshi sasa hivi amesema ataongeza bajeti. Kwa hiyo ni vitu vingi ambayo amekuwa amekizungumzia, na nadhani mengi ambayo ameyazungumzia leo katika hotuba yake ni yale ambayo aliyazungumza kwenye kampeni, na kama alivyosema awali, wakati anaanza kutoa hotuba, anasema mimi leo nataka kueleza maendeleo yaliyopatikana tangu nilipoapishwa kushika madaraka rasmi ya urais. Lakini muda naona unakimbia, labda tuwape wachambuzi wetu sekunde chache waweze ya, kuzungumza kabla hatujafunga matangazo haya hasa nam hasa kuhusiana na, tuanze nawe Profesa, tukifunga labda sekunde thelathini, kuhusiana na hili la kuwaruhusu uh, magaidi kujenga kibanda hapa Marekani. Kwangu kwa, ma, kwa maoni yangu ni poroje za kisiasa maanake, tuki- tukiangazia kwa undani uhuni, eh, unaozua unaozuka hapa Marekani eh, wengi wanaofanya makosa wanao eh, fanya mauaji ni Wamarekani, sio wahamiaji. Kuna wahamiaji wengi ambao wanafanya kazi, wanatii sheria na wanaendelea na maisha yao. Kwa hivyo hizi ni poroje tu za kisiasa, nafikiria ku, kujaribu kuunganisha wafuasi wake bwana Trump. Asante, asante, profesa. Tumpe owahamiaji tum, tumpe sekunde kumi na tano, najua amisi ndio tufunge, manake muda ndo huo. Uh, mi nafikiri uh, yote hayo yatategemea ule umoja ambao utakuwekwa katika bunge, kama alivyokuwa akiomba mwenyewe. Anataka bunge vyama uh, vyote viwili vya bunge viweze kushirikiana katika mambo haya, lakini ungeangalia zile picha ambazo zi tumeziona katika TV, uh, utaona kwamba upande wa Arab Republican walikuwa wakishangilia zaidi na upande wa Demokrat walikuwa wamekaa tu, hawashangilii hawa hawa vilevile kwa hivyo inaonekana kwamba kuna kazi ya kuweza kuleta pamoja hivi vyama viwili kuweza kupitisha ajenda. Asante, asante Jo Amisi. Hadija, bila shaka wasikilizaji wajue kwamba wanaweza kupata mengi zaidi kwa kuingia kwenye tovuti yetu e, w na, w w dot VOA swahili dot com. Na pia kesho asubuhi, baadaye asu, mchana saa kumi na nusu tutakuwa na matangazo ya VOA Express, tutazungumzia pia hotuba hii ya rais uh, Donald Trump, na pia kwenye matangazo yetu ya jioni hali kadhalika pia tutazungumzia. Kwa hiyo sasa tunafika mwisho wa matangazo haya, kwa niaba ya nzangoto aliofanikisha matangazo haya mzalishaji CD, mimi ni Khadija Riami mwenzangu hapa BMJ Mridhi, tunasema kwaherini na asubuhi njema, tukutane tena kwenye vipindi vingine vya VOA Swahili.