kutoka studio 15 hii ni VOA Express barabara kabisa msikilizaji tuko tayari na VOA Express mimi ni meri mgawe na mimi ni sunday shomari ikiwa leo ni machi mosi mwaka 2017 meri tayari siku zinakimbia haraka haraka siku ya jumatano sawa sawa kabisa kuna hofu miongoni mwa wananchi kukusanyika. Wakisikia tu mkusanyiko, hawataki kukusanyika, wajua tutapigwa virungu. Lakini tunataka kuambia kwamba hiyo ni haki yako ya kukusanyika, pata sheria, toa taarifa, kukusanyika ni sehemu tu hiyo. Basi sande ya mkutano ambao umefanyika leo kuanzisha kampeni rasmi ambazo zimeandaliwa kule nchini Tanzania na mashirika tisa ya, ha ya kutetea haki za binadamu yakizungumzia kuhusu uhuru wa kujieleza na vilevile vile hapa Marekani jana, rais Rais Donald Trump aliweza kuhutubia bunge kwa mara ya kwanza na kwenye mara ya kwanza kabisa akiwa rais baada ya kuapishwa, amezungumza na bunge bunge akieleza ah, hayo. Basi Trump anasema lazima turudishe heshima na utawala wa sheria katika mipaka yetu kwa sababu kwa sababu hiyo basi, karibu tutaanza kujenga ukuta mkubwa kwenye eneo letu la mpaka wa kusini. Na ni katika hotuba hii sande, baada tu ya ile hotuba, nikawa najaribu kuangaliangalia kwenye vyombo vya habari, nikisoma kwenye mitandao, na hata leo asubuhi nilivyofika, wakati ukijiandaa kuleta kuingia katika VOA Express, naona wachambuzi wengi wanaelezea kwamba hotuba ya jana inaonekana kwamba Rais Trump alikuwa yuko mwenye akiongea kwa unyenyekevu kidogo, akiwa ametulia kabisa, na inaonekana ni hotuba ambayo ilikuwa inazungumzia zaidi katika kuunganisha watu. Naam, hilo ndio lengo lake kubwa, inasemekana jana kutaka kurudisha na kuunganisha na miongoni mwa mambo mengine amezungumzia mambo mengi kabisa. Kuna ujumbe mwingine ambaye umeutoa, akasema kwamba wakati wa fikra duni umekwisha na nyakati ya vita ndogo ndogo zimekwisha. Kwa hiyo hii utaiona kabisa kwamba yuko tayari kushirikiana na kufanya kazi pamoja, ingawa bunge sasa hivi linaongozwa na wa Republican, sasa inaonyesha kwamba sasa wa Democrat na wa Republican wote wawe pamoja, na mgawanyiko ambao umekuwa ukionekana, kwa sababu ni dhahiri kwamba, you know, inaandikwa inaelezwa kwamba Marekani, baada ya uchaguzi tu imeonekana kuna mgawanyiko. Basi mpenzi msikilizaji, tutakupa taarifa hiyo kwa kina zaidi katika habari zetu za dunia katika matangazo haya ya VOA Express. Usikose kutusikiliza. Tunaelekea wapi sasa hivi? Sasa moja kwa moja, Mery, tuelekea huko nchini Kenya. Kama walivyoeleza hapo awali, Kenya tunamulika swala la watoto wa mitaani au vijana wanaozuura barabarani ambao wengi wanasema hawana makao maalum, na kumekuwa na uchunguzi kwamba vijana hao wameshawishiwa hmm na baadhi ya wa gaidi au mashirika gaidi ili kujiunga na mitandao hiyo. Wanakwenda pia kuandikisha, kuandaa kuachukua kule mitaani kuandikisha kuingia kwenye makundi. Eh, maana inakuwa rahisi hawa vijana wako mtaani. Hawana shule, hawana pakuishi, hawana wazazi wa kusimamia, hawana chochote. Kwa hiyo wako hatarini sana. Kwa hiyo basi Josephat Kioko yuko tayari kabisa pale Mombasa. Hebu tuzungumze naye Josephat Kioko kutoka Mombasa. Karibu. Mombasa kwema sana. Niliofuatilia zaidi ni kwamba Kenya ina mpango wa kuangalia watoto wanaorandaranda barabarani Yani street families na zaidi wanasema vijana wameongezeka, wavulana kwa wasichana, na Mombasa ni miongoni mwa miji ambayo imeandaa hafla kubwa kuangalia watoto hawa, kwa nini hizi families na kazi zikiongezeka, na mikakati gani ichukuliwe. Na VOA imefuatilia taarifa hii na kuipo muhimu kwa sababu serikali imekuwa ikipitia majenti wa serikali na vyombo vya usalama amekuwa wakilalamika kwamba washirika wa, wa, shi, wa, wa mitandao ya kigaidi wamekuwa wakilenga vijana hawa kurandaranda barabarani wanakuwa wao ni walengo wakuu kwa sababu wako mitaani, hawana makao. Inakuwa ni rahisi wao kuandikishwa katika suala la ugaidi, na nimezungumza na wahusika. Kwa mfano, nimezungumza na mkurugenzi wa kituo cha Gladys House, ambaye ni Fredrick Achola kuhusu yale wamefanya kuhakikisha kwamba vijana hawa wanapata maisha mazuri. Tumsikie hapa Fredrick Achola. Sisi tunatumia michezo kuwafikia watoto wa barabarani. Workshop tulikuwa nao na Children's Department na machief kadhaa Challenges ni nyingi, tabia amepata kwa street sana sana, tumpata ugumu kumweka katika skuli. Street boy hana school leaving certificate. Street boy ana bad certificate, tunazidi kuwagandamiza na tunazidi kuwasukuma katika crime. Kwa mfano, awashe bangi, atashikwa mara moja yeah. Lakini mtoto akiwa pale posta na anavuta glue, hakuna mtu atabodha naye, while effect za glue na za bangi, glue is more damaging. So tunaweza fanyaje kusudi vitu kama hizi zianze kuangaliwa? Na pia nimepata habari kwamba kijana mmoja ambaye umri wake sasa ni miaka ishirini na miwili ame fungwa jela au kuingia magerezani mara ishirini na mbili, yaani ameweka rekodi <laughs> umri wake miaka ishirini na mbili na kuzuiliwa rumande za seli za polisi na magereza miaka ishirini na mbili. Wanamuita kamswahili kwa sababu amezoea maisha ya mijini na yeye ni kijana wa kutangatanga barabarani, Shomari. Asante ah, sana Josephat Kioko <laughs> kutoka kule Mombasa. Swala hili ni gumu, ni gumu na, na pia kwa upande wa Kenya kuna taarifa pa awali tuliwahi kuziandika hapa sisi hmm, kwenye, kwenye idhaa yetu ya Kiswahili kwamba si tu awa watoto wanaandikishwa kwenye makundi ya kigaidi, lakini kuna mambo makubwa, mambo mabaya ambayo wanafanyiwa. Kuna ile swala la wanaoita wanatumia kwa neno la chokoraa wenyewe, mm -hmm. Kwa hiyo wale watu ambao wanakwenda kuwachukua nyakati za usiku Alafu wanawatumia kama biashara ya kingono hasa watoto mm. wa kike wameharibiwa. Wengi wanabakwa. Ehe, wengine wanabakwa kwa lazima mm. Wengine ndio hivyo tena wanaenda wanachukuliwa, wanapewa visenti vidogo tu mm. Umeona? Kwa hiyo si tu suala la ugaidi, ni mambo mengi, na ukiangalia pia kuna hilo lingine la kwamba sasa wale watoto yani utokana wanasema ni umaskini nd umewasababisha kuingia mtaani, lakini wanaendelea kuwa masikini namasinamasi. Lakini kama ametueleza hapo, kuna juhudi kuwaondoa kule mtaani kabisa, lakini kama alivyosema kwamba wazazi nao inapaswa waingie sana amkini, hata kama una umaskini kwamba pengine labda kuingia kule barabarani nawezakawa io suluhisho. Huko tukienda uh, burundi Haidala naye amefuatilia stori kama hii. Haidala naye uh, muda uliopita, aliwahi serikali ya Burundi iliwahi kutengeneza kuandaa program mm -hmm. ya kuwatoa kuhakikisha imewatoa kabisa watoto wote hawa mitaani. Kwa hiyo Haidala leo akasema kwamba mii nitakwenda kufuatilia kule mitaani niweze kuona hii programu imefikia vipi na kuzungumza na watoto wenyewe. Haidala na leo namulika kuhusiana na watoto wa barabarani. Ni watoto ambao wanatajwa kwa majina ya kejeli kama maibobo hapa nchini ama bigoma na, na leo nimeweza katika pita pita zangu kuzungumza na baadhi ya watoto hao ambao nimewakuta sehemu ambako wanaombaomba wapita njia franga ili waweze kujikimu wansaidie wa watakamia wao ndauza kitumbwa mgata kujaria wa Sikuishia eh, hapo. Nimekwenda pia kwenye kituo kinachosaidia watoto hao cha giriuja katika mtaa wa Kabondo ni hapa jijini Bujumbura, ambako kinawasaidia kuweza kucheza, kufua nguo na kula kama kwa wale ambao wamejielekeza kwenye kituo hicho. Eh, wahudumu wamenambia kwamba wanapata kati ya mia na hamsini na mia mbili kila siku, na hapo nimeweza kucheza na baadhi yao na kuzungumza na wahudumu kwenye kituo hicho, wananambia matatizo ya Kama tosa tosa kama hii, unaona hao watoto wanakuwa kuwa na shida nyingi sana, piko watoto wanakuwa na mashida, wanalala mbarabara, maisha yao wanaishi tu kwa machungu. Sasa wakati tuko tunawachezesha na nakuwa tunamaanisha kama tunatoa vitu vyenye wanakuwa wanashinda nani, tunawarudisha kuwa watu sasa wampya, wanakuwa na furaha, na leo ni baadhi yao ambao nimezungumza nao pamoja na mhudumu ambaye anawasaidia katika kuwapa matibabu kwenye kituo hicho. Asante sana Haidallah Hakizimana kutoka Bujumbura, Burundi. Meri, hebu niambie, tunaangalia swali gani? Tulizungumza hapa jana, tuliwaandikia wasikilizaji wetu na watazamaji wetu wa Facebook kwamba je, kujiingiza kwa wasanii wa maigizo, muziki na kadhalika katika siasa kuna haribu sana yao? Sikiliza walivyotiririka. Vikta Mkokota anasema hakuna kinachoharibika, ila kama wakiwa na mawazo fikra nzuri juu ya maendeleo ya nchi yao tunaweza piga hatua. Show George amesema kwamba ameshachemka akiwa kwenye majukwaa ya kisiasa, umaarufu wake unapungua, labda kama anadhamiria kuacha kabisa kuigiza. Jolie Dede, huyu huyu atakuwa anatoka DRC mm, anasema yeah, waingie tu, mimi sina matatizo. Robi Mike anasema hakuna kinachoharibika, kila mtu anaweza kuwa kiongozi akiwa na nia na malengo. Sikia habari za dunia, msikilizaji. Rais wa Marekani Donald Trump katika hotuba yake kwa bunge jana usiku alitoa mwangaza zaidi wa mipango ya utawala wake kuliko kuliko hotuba aliyoitoa wakati wa kuapishwa kwake wiki sita zilizopita. Rais Trump alitangaza kwamba wakati wa Afrika duni umekwisha na nyakati za vita ndogo ndogo umekwisha, aliongeza Rais Trump. Hata hivyo, alisema Marekani itaendelea na vita dhidi ya kile alichokiita ugaidi wa Kiislamu na kusema kuwa utawala wake utashirikiana na mataifa ya Kiislamu duniani kuangamiza magaidi kutoka duniani. Alisema utawala wake utatumia dola trilioni moja na kusema kuwa atauliza bunge kuidhinisha matumizi yatakayoimarisha jeshi la Marekani. Wakati huo huo, baadhi ya wabunge wanaeleza hotuba ya Rais Trump katika mtazamo tofauti. Baadhi waliona hotuba yake ilielezea ya mtazamo wa kuilinda nchi zaidi na nia ya dhati ya muda mrefu ya kuweka mbele kwanza maslahi ya Marekani kuliko kitu kingine chochote. Baadhi waliona kwamba Rais Trump bado hajakamilisha ahadi zake na pia kuna mapungufu ya mipango maalum ya kufanikisha ahadi hizo. Mbunge Mrepublican Joe Batton anadhani Rais Trump ameweka mbele mtazamo wa kuinyanyua Amerika kwanza, huku akitoa matumaini kwa wote wafanyakazi wa Marekani wa daraja la kati na wa conservative ambao wanataka serikali ndogo. Saudi Arabia imeahidi dola bilioni moja katika maendeleo ya kifedha kwa Indonesia na kupanua ushirikiano katika maeneo mengine, kuimarisha uhusiano zaidi na nchi hiyo yenye, yani, uchumi mkubwa kusini mashariki mwa Asia, wakati mfalme wa Saudi Arabia pamoja na ujumbe mkubwa anawasili leo kwa ziara ya siku tisa. Barabara bara kabisa, kipindi ni View Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji, hapo baadaye kidogo tutaelekea huko nchini Tanzania kuangalia nini kinachoendelea, mpaka taasisi zisizo za serikali zikisema leo kwamba zinataka kupata uhuru wa kujieleza mm -hmm. Kulikoni Mary, tutaangalia mm hapo -hmm. baadaye sio, mm -hmm. tutaungana na njiogopa katika laini ya simu. Sawa kabisa, lakini Lakin, hivi sasa, moja kwa moja tunarudi kule Kenya, tunaenda kuangalia masuala ya kero kuna hii programu kule Kenya ambayo inashughulika na maskauti. Sasa kuna afisa mmoja yuko kule amesema, ya yani kero kubwa ni wasichana kujiingiza kwenye mambo ambayo hayastahili, wanatoroka usiku kwenye nyumba zao, wanajikuta wanaingia kwenye yep. makundi, wanatumia mitandao ya kijamii isivyofaa, isivyo mm. kwao, inavunja maadili ya wasichana kabisa. Hebu tusikie. Naitwa Bonifes Kasena Karisa, kutoka pwani ya Kenya, Kilifi. Kero zangu ni huku kwetu Kilifi, watoto wa kike chini ya umri wa miaka kumi na nane wamejihusisha mzima mzima kwa maswala ya ngono, wakati wao ukiwa bado haujafika, na hii inaletwa na sababu ya kwamba wazazi hawajachukua wajibu wao kama wazazi wa kuhakikisha ya kwamba watoto wao wamewalea katika maadili ya kidini na kuwatunza kuhakikisha ya kwamba endapo mtoto anatoka na anaenda mahali, mzazi hawahi kujua kwamba mtoto anaenda wapi na kufanya nini katika muda huo. Wazazi wetu wa Kilifi wamewaachilia kabisa watoto wao, na mpaka imefikia mahali wao wenyewe kama wazazi ndio huwapia ruksa ya kwenda kule wanakwenda na kurudi masaa yale wanayotaka wenyewe kama wazazi. Mitandao wa ya kijamii, kwa kweli tukiangalia huku kwetu Kilifi watoto wadogo sana chini ya miaka hiyo umri wa miaka 18 ndio ambao mwanzo wana mitandao wa mikubwa sana hata kushinda wazazi wa waache maswala ya mitandao haya. M mitandao mingine inatumika vizuri, lakini onekana... vipi Ehe, sasa sasa inaonekana vipi? Lakini sasa inaonekana utafiti wa hii programu ya scout inaonyesha kule Kenya kuna baadhi mm -hmm. ya wasichana ambao wanatumia mitandao hii kuto kufanya vizuri. Haya, Mary, tuelekee huko Tanzania. Tanzania Dina wiki hii, kuanzia Jumatatu, alikuwa anafuatilia hii story ya ya, ya, ya wanafunzi Ehe. maana kuna wanafunzi mpaka sasa wamekushambia bwana, wewe hauna sifa. Mary huko mwaka wa tatu unaambiwa huna sifa, toka, toka, toka. sasa hii inakuaje na, na wale wenyewe oh, wa, wa, CCU, ndio ambao wa walikuwa wanawaandaa wana wale wanawafanyia hizo mahojiano mm -hmm. interview na kila kitu, kuona kwamba wana sifa zile za kuingia shuleni. Sasa wewe umeshaingia shule, umeshasoma mpaka unakaribia kumaliza, unaambiwa kumbe ulikuwa huna sifa. Sasa hii inatokana na nini? Kwa hiyo mkanganyiko huu, Dina Chahali amefuatilia, atueleze zaidi. Sande na Mary, leo tunazungumzia kuhusu hili sakata la Tume ya Vyuo Vikuu kwamba kulikuwa kuna baadhi ya wanafunzi ambao walikosa sifa, ambao tayari walikuwa katika vyuo mbalimbali vya elimu ya juu hapa nchini. Suala so, hilo lilizua mkanganyiko mkubwa kwa, kwa kuwa wao wow, TCU wenyewe ndio wanaodahili wanafunzi, wanatuma maombi kwao nao wanawapangia vyuo sasa kusema kwamba watu hawana sifa ghafla ndio ikaleta mkanganyiko, ndio ikalazimu niende kwa baadhi ya vyuo hapa Dar es Salaam kuzungumza na wanafunzi. Naitwa Ebeadi Kevin, ni mwanafunzi wa mwaka watatu IT. Kwa mtazamo wangu linaweza likawa sawa na si sawa, kwa sababu hawa wanafunzi mpaka amefikia hatua ya kuingia chuo alipitia steji zote za kuhakikisha kwamba ana hizo vigezo kwa sababu mwanafunzi kama kuja chuo aingii chuo kama chuo tuwe moja, moja, moja kwa moja anapitia TCU. Naitwa Hilal Said Amor, mwanafunzi wa chuo cha usimamizi wa fedha IFM. Ni, ni, ni, ni, ni kitu ambacho kweli kinampa mtu sana mawazo mwanafunzi katika kwa mfano sisi mwaka wa tatu. Mimi mwanafunzi wa mwaka wa tatu sasa IT. Tupo semester ya 5, na bado kesha semester moja kwa ajili ya kumaliza chuo. Unapata taarifa kwamba wanafunzi wako haupo halali. Nilibahatika pia kupata mwathirika kabisa kwamba yeye yuko chuoni na alikuwa mwaka watatu naekwa kwenye mitihani na kwamba akawa ana, anaonekana pia hana sifa kwa majina. Anaitwa Egidius Eliasila Mtabuzi, ni mwanafunzi katika chuo cha usimamizi wa fedha, niko mwaka watatu nachukua then nikaja nikaangalia, nika sasa katika list yao lioitoa, kwa sababu alikuwa ameandika jina pamoja na registration number za form 4 na form 6. Kwa hiyo nikaja kugundua kwamba ile registration number ya form 4 na form 6. Mwishoni yote waliweka mwaka elfu mbili na kumi na nne kitu ambacho form four nimemaliza elfu mbili na kumi na moja lakini form six nimemaliza elfu mbili na kumi na nne ts hu wa kwa upande wao wenyewe walitoa taarifa mwanzo kwamba hawa watu hawana sifa, lakini baada ya kuona mkanganyiko umekuwa mkubwa, jana wakatoa taarifa, wakasema kwamba kilichokuwa kinafanyika ni kutupata uhakiki wa dosari katika sifa za wanafunzi, sio kwamba hawa wanafunzi walikuwa hawana sifa. Dina basi, tunakushukuru. Endelea kukalia macho sana hiyo taarifa, tuendelea kuifuatilia kujua nini kinaendelea hasa zaidi, na kama kweli hawa wanafunzi sanda watatolewa mashuleni ambao tayari wameshafika mbali, au nini kitafanyika. Sawa kabisa. Basi meli moja kwa moja, naona hapa mambo ya muziki express. Bila muziki kidogo, mimi wenyewe wanakuambia haikupi nini mori, eh, haikupi anatoka anatoka Burundi. Basi siku zote unajua Alimbaga, na nikafikiria kwamba anatoka Tanzania, mbona kizuri sana na vilevile. Si hivyo tu, yule amekuwa muda mrefu akifanya kazi zake pale nchini Kenya ah. na hata alikuja hapa Washington DC, Kamau akazungumza naye vizuri sana ah. Basi msikilizi akija na kitu chake hicho mapenzi, akizungumzia sauti nzuri, sauti ya mapenzi, ukiwa kwenye Express mambo hayo wakuigiza kwenye mambo bandia. Mimi sitaki mambo ya kujifanya kati tunapendana. Jamani, nirekebishe, mbona ujumbe ujumbe mzuri sana nausahau. Amerika, kama ulivyosema. mm -hmm. eh, mm. eh. Kidumu alikuja hapa katika studio zetu za VOA na kuzungumza nasi. Mambo yalikuwa ni mazuri kwelikweli. Kidumu sauti yake sio mchezo. Msikilizaji wa VOA Express, natumaini unaposafiri nasi, huu uko sawa kabisa na mambo haya yanakujia moja kwa moja. Unajua, unajua tuko na njogopa kwenye laini ya simu, nae nilikuwa namsikia anaimba kwa chini chini. <laughs> Njogopa, haya karibu. <laughs> Tupe taarifa bwana, bwanao <laughs> George, njogopa kutoka <laughs> Dar es Salaam. Diri ma, diri ma sana miaka mitano iliyopita wakati akifanya show hapa Dar es Salaam, na mpeni Lady JD kama alivyosema Sande, akitokea Kenya na kibao chake bado mashuhuri hapa katika redio za Tanzania. Lakini haya tueke kando, kubwa hapa Dar es Salaam leo mkusanyiko wa mashirika yasiyokuwa kiserikali mashirika yanayotetea uhuru wa vyombo vya habari na haki za binadamu yapatayo tisa yametoa tamko, tamko yanaloita kwamba ni kampeni ya kulinda uhuru wa kujieleza na uhuru wa kukusanyika, wanavyodai kwamba ni kampeni ambayo inataka kuibua masuala mazito yanayogusa mijadala juu ya haki za kiraia na zile haki za kisiasa wanavyodadisi kwamba kwa hivi sasa nchini Tanzania kuna hali watuasi, wana inchi, wana uboko, kwa bini, ya wasiwasi. Wananchi wanaogopa kukusanyika kwa ajili ya kujadili maswala yao kama katiba yanavyosema, lakini kumbuka pia mikutano ya vyama vya siasa na nant marufuku. Kwa hivyo hawa wadau katika masuala ya haki za binadamu wakiongozwa na Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu, haki za binadamu pamoja na wanaharakati wengine leo wamekusanyanyika pamoja kutoa tamko hilo la kufanya kampeni. Bi Ni... Ana Hega ambaye ndio anaratibu shughuli hizi, alitoa sababu kwa nini wanalazimika kufanya kampeni hii. Njogopa labda na, na jingine ambalo alisisitiza ana kwenye haya maelezo yake ni nini hasa, kwa, kwa sababu hii kampeni imefanyika wakati huu nini amesisitiza kwenye ujumbe wake? <coughs> Naona kwamba hali inavyoendelea kama kuna hofu miongoni mwa wananchi kukusanyika, eh wakisikia tu mkusanyiko hawataki kukusanyika, njoo tutapigwa virungu. Lakini tunataka kuambia kwamba hiyo ni haki yako ya kukusanyika. Fata sheria, toa taarifa, kusanyika na vile, vile unataka kujielezea kwenye vyombo vya habari kama hiki, kwa mfano, unaweza una uhuru wa kujielezea japo hujamtukana na mtu hujavunja sheria ya nchi. Kwa tunataka watu wafahamu, wasiwe na ile hofu. Ile hofu ndio nataka tuiondoe kwenye miongoni mwa wananchi, lakini vile vile tu sio hofu, sheria zinazonyima hiyo au zinazo zinazopunguza huo uhuru ziweze kurekebishwa na serikali. Kauli mbiu yetu ya ya, ya, ya, ya, ya hii kampeni yetu ni kwamba bila uhuru wa kujieleza na uhuru wa kukusanyika hakuna maendeleo. Njogopa. Ndio, kama sande tulivyomsikia Bi Ana Henga kwamba wasipo uhuru wa kukusanyika basi kile kinachoitwa maendeleo hamna. Mashirika hayo kama tulivyosema mwanzo kwa mfano kuna shirika la Taweza, TGNP, Tanzania Centre for Democracy, wida, baraza la habari, jukwaa la uhariri na tume za haki za binadamu na watalabora wameorodhesha baadhi ya mambo ambayo wanaona ya msingi kuanzia yale yaliyomo yali katika katiba pamoja na matamko kadhaa ya kimataifa. Aatamko la ulimwengu la haki za binadamu la mwaka elfu tisa mia na arobaini na nane. Pia kuna mkataba wa Afrika wa haki za binadamu na watu. Mkataba huu uliasisiwa barani Afrika mwaka elfu tisa mia themanini na moja. Kuna matamko mengine ambayo ni muhimu kuyafahamu, lakini muda utakuwa umetupa mkono, kwahiyo amejaribu kuonyesha namna Tanzania inavyoshindwa kuheshimu kwa kupiga marufuku mikusanyiko ya watu na kushindwa kukuridhia yale yaliyomo katika matamshi hayo. Lakini pia mwisho, alipendekeza pia kwamba serikali ichukue hatua ya kulinda haki ya kikatiba ya watu kukusanyika kwa kuimarisha ulinzi kwa wananchi indi wanapohitaji kukusanyika. Lakini pia walishauri baadhi ya sheria zifanyia marekebisho ili kutoa tafsiri halisi uh, wanaposema watu wanataka kukusanyika, na walishauri kwamba jeshi la polisi lisitumie nguvu, liwe na busara pale linapoona kwamba linahitaji kutawanya mkusanyiko. Pamoja na hayo, pia alisema kwamba watafanya mchakato wa kutembelea katika maeneo mbalimbali, ikiwemo wabunge kuwashawishi namna ya kuendesha kampeni hii, kama alivyosema zaidi tutakuwa tuna, tuna makala kwenye magazeti tutaona wa, watunga sera tuta, tunapanga kwenda kumwona waziri wa, wa sheria kwa ajili ya sheria ambazo tunafikiri zinapaswa kurekebishwa. Tutamwona waziri wa habari, tutakwenda bungeni kuongea na wabunge ambao ni watunzi wa sheria. Tutaenda kwa wananchi pia kuambia haki yao kuwaelekeza haki yao. Ah, asante sana George Jugopa kwa hiyo taarifa kutoka Dar es Salaam, barabara kabisa. Basi namwona endelea tu. Nakushukuru nyote, bila shaka mtendelea na kuburudika. Asante haya, na na wa Washington <laughs> Kamau karibu. Kamau yuko tayari kabisa, namwona amekushawasili hapa studio, amejaa tele kama pishi la mchele. Mambo vipi, Kamau? Poa oh, kabisa. Unajua umenichangamsha pale, jamaa anasema kama ni mapenzi, tuambie, ya kuniudhi kila saa, hata kidumu mwenyewe anavuma, lakini sikia <laughs> leo ni miaka tisa tangu gasi ya nchini Kenya zilipomalizika kufuatia maridhiano yaliongozwa na aliyekuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Kofi Annan, akishirikiana na watu wengine mashuhuri. Kofi Annan jana alikumbuka kipindi hicho akisema kuwa ilikuwa ni mmoja wapo wa vibarua vigumu zaidi kwake akiwa kama mwanadiplomasia amewarahi wa Kenya pamoja na viongozi wao kuwa waangalifu sana hasa wakati huu wanapoelekea kwenye uchaguzi mkuu. Wakenya kwa upande wao wamezungumzia swala hilo kwenye mitandao ya kijamii hasa kupitia Twitter. Wahome Gayan anasema asanti sana Kofi Anan kwa kutukumbuka Wakenya, natumai kwamba tuliyoshuhudia hatutarudia tena. Harrison anasema sijui kama Kofi Anan ajua kuwa nduguye Kofi la hasha. Uh, Kofi Anan ni mwanadiplomasia kutoka Ghana, na Kofi Olomide ni mwanamziki toka DRC mmoja mm -hmm. mm -hmm. mm -hmm. na. Na uh, pia baraza la Congress na kuna kwa hakika wengi walingoja swala la uhamiaji mm -hmm. ambalo limeleta utata, uh, ulimwenguni mm -hmm. Lakini, uh, kitu ambacho kilidhihirika jana ni kwamba rais aliongea, akiwa, uh, na moyo wa kuweza kuwakumbuka uh, ku, ku, kuwa kila watu wote walioathiriwa na mambo ya uhamiaji na, unakumbuka kwamba alisema sasa ni wakati wa kuweza kuwasilisha mswada bungeni wa kuweza kuhalalisha baadhi ya wahamiaji ambao hawana historia ya uhalifu, mm -hmm. ama watoto wadogo waliofika Marekani na hawana hatia yoyote mm -hmm. na wanasoma wa, wanaishi Marekani, na pia kutoa vibali kwa wafanyakazi kutoka mataifa mengine ya nje kufanya kazi hapa Marekani, na akionyesha kwamba kamao pia anataka hapa Amerika kuungana na wademokrati kwamba sio tu wawe wenyewe Republican wakubaliane kwa pamoja kwamba jamani, hili swa Republican kama kazi itafanyika hapa Marekani ni baadhi tu ya mambo yanavyoendelea kwenye mitandao ya kijamii. Mengi yamezungumzwa. Mimi pia nakumbuka jana, kuna yule mjane wa mwanajeshi wa Marekani aliuwawa Yemen kwenye operesheni aliitwa pale, akasimama akapigiwa makofi wakati ama makofi ule wakati ama kwa hakika uliounganisha unasema wote wa wa Democrat na wa Republican kabisa, watu walionekana wanaisa, wengine walikuwa wanatoa machozi. Yule mama alikuwa akitoa machozi kwa hali ya juu kulikweli pale. Safi kabisa, basi ndo tunafika mwisho wa kipindi chetu hiki cha VOA Express. Kwa niaba ya wenzangu wote, Aidaisa mwendeshi wa matangazo haya, mimi ni Sandey Shomari, naitwa Meri Mgawe, nasema tuungane tena hapo kesho. Kesho msikilizaji, mtazamaji, tutakuwa na Facebook live.