Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Donald Trump katika hotuba yake kwa bunge jana usiku ilitoa mwangaza zaidi wa mipango ya utawala wake kuliko hotuba aliyoitoa wakati wa kuapishwa kwake wiki sita zilizopita. Rais Trump alitangaza kwamba wakati wa fikra duni umekwisha na nyakati za vita ndogo ndogo umekwisha. Rais Trump hata hivyo, alisema Marekani itaendelea na vita dhidi ya kile alichokiita ugaidi wa Kiislamu na kusema kuwa utawala wake utashirikiana na mataifa ya Kiislamu duniani kuwaangamiza magaidi kutoka duniani. Alisema utawala wake utatumia dola trilioni moja na kusema kuwa ataliomba bunge kuidhinisha matumizi yatakayoimarisha jeshi la Marekani. Makamu rais wa Marekani Mike Pence alisema leo kwamba rais wa Marekani Donald Trump ataendelea kutetea mpango wake aliyotoa awali wa marufuku ya safari, hata baada ya kutathmini amri ya kiutendaji inayodhibiti safari za kuingia Marekani kukamilika katika siku kadhaa zijazo. Mahakama za serikali kuu zilizuia marufuku ya safari iliyotolewa na utawala wa Trump Januari 27, ambapo iliwazuia kwa muda watu kutoka nchi ya Somalia, Sudan Kusini, Syria, Libya, Yemen, Iran na Iraq kuingia nchini Marekani. Programu ya Marekani inayoshughulika na masuala ya wa wakimbizi pia ilisitishwa kwa muda. Zaidi ya darzeni mbili za kesi zilifunguliwa katika mahakama za Marekani dhidi ya marufuku hiyo, lakini ilikuwa ni mahakama ya rufaa inayosikilizwa na mahakama ya juu ambayo ilisitisha kwa muda marufuku hiyo baada ya kuelezea kesi iliyowasilishwa na jimbo la Washington lililopo kaskazini magharibi mwa nchi. Hotuba ya jana usiku ya rais wa Marekani, Donald Trump, ilitoa matumaini mapya katika hali ya baadaye kwa Marekani, lakini ilikuwa na majibu tofauti kutoka viongozi wa dunia. Japan iliukubali mpango wa rais Trump wa kuongeza matumizi ya wizara ya ujenzi wakati taifa hilo linaendelea kukabiliana na kitisho cha nyuklia huko Korea Kaskazini na kuongeza uhalali wa kuwepo China huko Pacific. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Habari za uongo na upotoshaji wa taarifa zimechochea mapambano ya umwagaji damu ya wahamiaji huko Afrika Kusini na kwingineko kwenye bara la Afrika, kwa mujibu wa taasisi isiyo ya kiserikali ambayo inahamasisha usawa katika mjadala wa umma barani humo na vyombo vya habari. Baadhi ya habari zinaelezea mashambulizi ambayo hayajawahi kutokea na kuweka hofu na mkanganyiko. Mwanzoni mwa mwezi uliopita, mtandao mmoja wa Afrika Kusini wa Mzanzi Life ulisambaza taarifa zisizo za kweli kuhusu wanawake wanne wa kigeni ambao walichoma moto wakiwa hai baada ya kupasuliwa matumbo yao na kutolewa watoto. Taarifa hiyo ilisambazwa mara 25 katika mtandao wa Facebook ingawa haikuwa ya kweli. Mgogoro unaendelea katika jimbo la Unity huko nchini Sudani Kusini umelazimisha kuondolewa kwa wafanyakazi wa misaada 28 kutoka vitongoji viwili vinavyokabiliwa na ukame. Hali ya kutokuwa na usalama inaharibu juhudi za msaada kote nchini na kusababisha Umoja wa Mataifa kutoa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka. Saudi Arabia imeahidi dola bilioni moja katika maendeleo ya kifedha kwa Indonesia na kupanua ushirikiano katika maeneo mengine, kuimarisha uhusiano zaidi na nchi hiyo yenye uchumi mkubwa kusini mashariki mwa Asia, wakati mfalme wa Saudi Arabia akitembelea huko kwa ziara ya siku tisa. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao tutakuletea kipindi cha Kwa Undani kikiendeshwa naye Id Ligongo. Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia redio na facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia hotuba ya rais wa Marekani Donald Trump aliyotoa katika bunge la Marekani, na vilevile tutaangalia kanuni zilizotangazwa nchini Kenya kuhusiana na uendeshwaji wa vyombo vya habari wakati wa uchaguzi mkuu wa nchi hiyo baadaye mwaka huu. Mimi ni Idi Ligongo, nitakuwa na mwenzangu hapa Mkamiti Kibayasi, tukianza kuzungumzia swala zima la hotuba ya rais wa Marekani Donald Trump ambayo alitoa jana. Rais wa Marekani Donald Trump, jana ilikuwa ni siku yake muhimu kabisa, ambapo alitoa hotuba ya kwanza kabisa katika bunge la Marekani ambapo alikuwa akielezea namna ambavyo ameweka vipaumbele vyake katika kuliongoza taifa kwa miaka minne ijayo, hotuba ambayo ameitoa kwa wabunge, wabunge ambalo limeshirikisha wabunge kutoka vyama vyote cha Republican, hali kadhalika na Democrat. Mkamiti Kibayasi, moja kwa moja tukianza kuzungumzia ile hotuba ya rais Donald Trump, tukianza, amezungumza mambo mengi sana haswa. so, na mm -hmm. Kama ulifuatilia vyema basi, jambo kubwa alikuwa ni kwamba alitaka kwanza kuwepo na mshikamano na umoja ndani ya bunge, ambapo alikuwa akizungumzia kwa pande zote, akiwashirikisha wa uh, Demokrat na wa Republican wote kuungana pamoja ili kuweza kufanya kazi kwa urahisi na kuiweka Amerika kwanza, kitu ambacho ndicho alichokuwa akifanyia kampeni kwa muda wake wote huo, ni kwamba kuweka America First, na hilo ndilo alilokuwa akizingatia hasa. Na vilevile, utakumbuka kwamba katika hotuba yake pia aligusia suala lile la kusema kwamba anataka kutimiza ahadi yake hile ya kuiondoa kabisa, kuifuta kabisa huduma ya afya nafuu, ambayo maarufu inajulikana kama Obama care. Naam, hii ni hotuba muhimu sana kwa raisi, kwa sababu e, ni fursa ya kuzungumza na wabunge wa taifa na taifa kiujumla, kuhusu e, mwelekeo wa utawala wake na vipaumbele vya taifa. Ni hotuba ya kwanza kabisa kwa rais uh, Donald Trump ambayo imeonyesha ime, ime kile ambacho kinaelezwa e, kitakachokuwa kinafanyika ndani ya utawala wake kwa miaka minne ijayo. Na amezungumza mambo mengi kuanzia kama umegusia hapo, swala la afya e, amegusia swala la usalama. Sasa kuna swala ambalo kwa mara nyingi ambalo limekuwa limo sana vinywani mwa watu e, vyombo vya habari, swala la uhamiaji hili, hmm, ameligusia vipi? swala so la uhamiaji yeye, nitakurudisha tena nyuma kama ambavyo alikuwa akipiga kampeni yake kwamba anataka kuondoa kabisa wahalifu wale ambao wanaishi hapa nchini bila kuwa na vibali na wanatenda maswala ya kiuhalifu, yeye anasema hataweza kuwavumilia kabisa katika utawala wake. Basi katika ripoti ambazo pia waandishi wetu wa VOA hapa wameweza kutuandikia na tumekuwa tukizisoma katika taarifa za habari, ni kwamba anasema swala hili bado lipo pale pale, na zaidi alichokifanya ni kwamba ameweza kuongeza fedha zaidi kwenye idara ya uhamiaji ili kuweza kubuni programu ndogo ndogo ambazo zitakuwa zikihusika zaidi na wahamiaji haramu na kuangalia yale ambayo wanayafanya watu ambao pengine wako hapa kwa muda mrefu, lakini wamekuwa wakiishi kinyume cha sheria. Lakini pale watakapokutwa na makosa au pale ambapo watakuwa wamesimamishwa, basi hizo idara alizozibuni zitakuwa na uwezo wa kumchunguza zaidi mtu yule na kutoa maamuzi ya kumrudisha kule alikotoka, bila ya kujali umeishi nchi hii kwa muda wa miaka mingapi au unashughulika na nini. Kwa kuwa wewe tu utajulikana unaishi hapa kinyume cha sheria, basi utakuwa unastahili kurudi kule ulikotoka. Naam, um, mkamiti vilevile. Uh, swala nyingine ambalo uh, amegusia ni namna ambayo uh, Marekani imekuwa kwa siku za nyuma ikipeleka biashara zake nje ya nchi, mm -hmm. Na hali kadhalika namna ambavyo Marekani imekuwa ikitoa fedha zake eh, kwenda kusaidia mataifa mengine. Tuna kipande kidogo hapa cha Rais Donald Trump ambacho uh, cha hotuba yake. Ngoja tukisikilize For too long we've watched our middle class shrink as we've exported our jobs and wealth to foreign countries we've financed and built one global project after another Great again. Naam, um, kamiti kama ulivyokuwa unakimsikia hapo, Rais Donald Trump ameendelea kusisitiza kwamba kuna haja ya wa Marekani kuwa wa kwanza katika kitu chochote kile ambacho eh, Marekani imekuwa ikikishughulikia, na amegusia suala la Marekani kwenda kutoa misaada kwa, kwa, kwa mataifa mengine huku wakiacha mipaka ya hapa Marekani, eh, wahalifu wakiingia, wakiingiza dawa za kulevya. Ni moja kati ya mambo ambayo amegusia hapo. Sasa tukiangalia, ambayo mengine aliyoyazungumza jana ni yapi? mengine aliyozungumza hiyo jana kama, uh, kama tunavyofahamu ni kwamba, pia kama unavyofahamu, aliweza kwanza kabisa katika kuimarisha uchumi wa ndani ya Marekani ameweza kukata fedha za matumizi kutoka idara ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani, na vilevile vile kuongeza fedha zaidi katika idara ya uhamiaji ambayo ndio itakuwa inashughulika na wahamiaji wasio halali, na vilevile vile, kama nilivyosema awali amezungumza a suala la kumuimarisha Marekani wa kipato cha chini na kutoa fursa kwa Marekani mwenye kipato cha chini, basi kuwa na uwezo wa kuchagua mtoto wake anaweza kwenda katika shule ipi, iwe shule ya umma iwe shule binafsi, bila ya kujiangalia kipato alicho nacho yeye. Naam na, na suala lingine ambalo bado lipo sana kwake Rais Donald Trump ni juu ya suala zima la ugaidi, ambapo jana hata, ya, alisema kwamba Marekani itaendelea na vita dhidi ya kile alichokiita ugaidi wa Kiislamu na kusema kuwa utawala wake utashirikiana na mataifa ya Kiislamu, kitu ambacho kwa namna moja ama nyingine wachambuzi wengi wamekuwa wakisema namna gani utaweza kushirikiana na ma, ma, ma, ma, mataifa ya Kiislamu wakati katika e, ile e, amri yako ya kiutendaji umetaja mataifa saba ya Kiislamu ambayo unaona kabisa raia wake hawastahiki kuingia katika Marekani. Kwa hiyo ni moja kati ya jambo lingine ambalo aligusia na ameweka bayana kabisa kwamba Marekani katika kuhakikisha inapambana na ugaidi katika hotuba yake ya jana, atashirikiana na mataifa ya Kiislamu. Na katika kuongezea hilo hilo, kwa mujibu wa televisheni ya CNN, sio tu kwamba kupambana na ugaidi na kuacha hivyo hivyo, yeye amesema kwamba Marekani itapambana ili kutokomeza ugaidi. Katika vita hii atahakikisha kwamba Marekani inashinda kutokomeza ugaidi. Hilo aliliweka wazi kabisa. Naam, basi mambo ni mengi kwelikweli kweli, e, katika hotuba hiyo ya Rais Donald Trump, na hivi punde tutaondoka hapa na kuelekea katika nchi ya Kenya ambapo wiki hii mambo yamezua mambo kwelikweli. Unajua mkamiti e? Uchaguzi wa Kenya unakaribia mwaka so huu baadaye baadaye, hiyo mwezi Agosti. Mm -hmm, kwa hiyo tutaweza kuangalia ili tuweze kuona, uh, nini kile ambacho kimetokea kime na kikubwa e? Ni kitu ambacho kinatuhusu sisi wanahabari. Aya, basi usimwage mchele kwenye kuku wengi. Basi watazamaji <laughs> wetu wanaotutazama hivi sasa <laughs> waendelee kuwa nasi katika kipindi cha kwa undani, ili kuweza kujua kwa undani yale yanayoendelea katika siasa. Naam, wiki hii mamlaka ya mawasiliano nchini Kenya ilitoa mwongozo wa namna ya kupeperusha matangazo yanayohusu uchaguzi nchini humo kwa vyombo vya habari kwa kuwataka wanahabari kutopeperusha taarifa zenye chuki pamoja na kuweka rekodi za habari za ucha, uchaguzi miezi sita baada ya uchaguzi mkuu. Sasa vyombo vya habari nchini humo e, siku ya leo vimeweza kutoa maoni yao, lakini kabla ya kwenda kusikiliza kile ambacho amekizungumza moja kwa moja tuungane uh, naye Victor Bwire ambaye yeye ye ni afisa kutoka, eh, kutoka baraza la vyombo vya habari nchini Kenya ambaye ameweza kuweka bayana kile ambacho wao wameamua kuja na mwongozo huu. Tumsikilize Victor Bwire. Kwa kweli ni kwamba hizi kanuni si hati, ni mpya, ni zile zile tu sheria ambazo ni kanuni ambazo zimewekwa katika bodi ile Media Council Act, baraza la vyombo vya habari, ukisoma Code of Ethics na pia katika ile program code ya Communication Authority of Kenya tumeita all broadcasters, wale ambao ni waandishi sana sana, watu wa TV na redio zote kutoka Kenya ili tukuje tukuwe na kikao. Manake wajua ukweli ni kwamba kuna uchaguzi hapa Kenya mwezi wa nane tayari. Eh, watu wameanza, ile environment ya kampeni imeanza, na vyombo vya habari kwa kidogo kidogo wamekuwa pia wakifanya kazi si sahihi, na tunajua kwamba kuna vyombo vya habari vingi ambayo vimeandikwa wanyikazi wengine wao si waandishi wa habari ambao wamesomea ile taaluma wengine wamepatikana. Kwa hivyo sasa, ile sababu kubwa ya kwamba tunataka kuwaremind sheria ambazo zina guide road broadcasting Ukiangalia katika ile inaitwa program code ya ya Communication Authority of Kenya, ambayo ni licensing condition ya kupewa chombo cha habari hivi Kenya, imekuwa ni kwamba lazima uweke master tapes, ile recordings za kazi yako, si za uchaguzi tu peke yake, lakini ni licensing requirement kwamba utaweka zile records za kan kanuni za kazi yako kwa muda fulani. Ile kwanza kuwa ni A recommendation kwa sababu mtu anaweza kua akasema maybe voice of America ilisema kitu fulani fulani tarehe fulani, na kumbe ni urongo. Kwa hivyo huwa tunawahimiza waandishi uh, wa habari ama vyombo vya habari waweke zile record, ndio mtu akija pengine aseme ki, kuna redio fulani ama tv fulani ilipeperusha habari fulani fulani ambazo si za ukweli, tunawezaenda katika record na tuangalie tuone ni vipi. Kwa hivyo ile ni sheria ambayo imekuwa watu wa National Cohesion and Integration Commission ndio wamefanya eh, wa hiyo ombi ya kwamba mwandishi wa habari ama mwenye alipiga picha fulani anaweza kwenda eh, anaweza itishwa, kuombwa ku, kwenda ku ile imekuja na mambo ya hate speech maanake, national commission ile, saa zingine huwa inatumia kanda za redio ama za TV kushtaki watu kotini kama kulikuwa na kesi ya hate speech. Ile ni hiari ya mwandishi wa habari, si lazima, ile haijawekwa katika ile. Wale wame, wamepeana ombi kwamba wangependa waandishi wa habari wawasaidie wakati fulani kama kuna kesi ya hate speech, na walitumia kanda ya redio, lakini hile haiko katika sheria ambazo tumetoa. Ni Victor Bwire kutoka baraza la vyombo vya habari nchini Kenya. Na kwenye laini vilevile tunaye mwandishi wetu wa jijini Nairobi, Kenneth Wandera. Sasa Kenneth Wandera, tumemsikia hapa Victor Bwire akiweza kuchambua kuelezea nia ya dhati kabisa ya kwa nini kuna kanuni hizi kuelekea uchaguzi mkuu hapo baadaye mwaka huu. Hebu tupashe siku za nyuma katika uchaguzi wa miaka iliyopita, ni nini hasa ambacho kimekuwa kikitokea katika swala zima la vyombo vya habari? Kanuni zilikuwepo na kama hazikuwepo, je, kulikuwa kuna matatizo gani ambayo yalikuwepo kuweza kuifanya ama kuweza kuletwa kwa kwa hizi kanuni? Asante. Uh, kwa kweli kanuni hizi kwa mujibu wa mamlaka ya mawasiliano ya Kenya. Uh, inaeleza kwamba kanuni hizi zimekuwepo tangia mwaka wa elfu mbili na tisa lakini kutokana na vurugu zilizopata taifa wakati wa uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu kumi na nne huenda sasa serikali inasema kwamba ni, ni vyema sasa mfumo huo uweze kuangaziwa, mwongozo huo uweze kufuatwa na mamlaka hiyo inasema kwamba uh, sheria hizo ambazo ziliweza kuwekwa mwaka w elfu mbili na tisa zinaorodhesha mfumo thabiti unaoangazia kipindi cha uchaguzi, hasa, hususan kutema chuki kutoka kwa wanasiasa uh, ambao mara nyingi matamshi yao yameonekana kuligawanya taifa. Na pia hii si mara ya kwanza kuwepo mgongano kati ya serikali na vyombo vya habari maanake hali hiyo imeshuhudiwa pia mwaka elfu mbili na kumi na tatu wakati wa kupitishwa kwa zile sheria za usalama ambazo zilionekana kukandamiza uhuru wa vyombo vya habari. Kwa hivyo sheria hizi zimekuwepo, kwa mujibu wa sheria na jinsi wanavyosema mamlaka ya mawasiliano nchini, zimekuwepo, lakini kutekelezwa kwake ndio inaonekana kumekuwa kumekuwa na udhaifu lakini hata hivyo, baadhi ya vyombo vya habari nchini, wasimamizi wa vyombo vya habari nchini wanaeleza kwamba wangeshauriwa, wangeshauriwa ili pawepo na uwezo wa kuhakikisha kwamba hata sheria hizi ama kanuni hizi zinapotekelezwa, zinatekelezwa kwa mujibu wa maafikiano kati yao na na halmashauri ya usalama. Vilevile pia wanaeleza kwamba uh, japo ni suala zuri la kuweza kuhakikisha kwamba tunasema chuki lakini I, hal, baraza la vyombo vya habari nchini lina wajibu wa kuhakikisha kwamba maadili ya wanahabari yanafikiwa, jambo, ambal, si jambo ambalo si jambo la ma, ma, mamlaka ya mawasiliano ya Kenya. Kwa hivyo kuna kule kuhujumu ku, ku, mamlaka ya uh, muungano huo wa wanahabari. Hicho ndicho wanachosema. Naam, Kenneth Wandera ukiangalia namna vyombo vya habari vilivyokuwa vinaendeshwa na ushiriki wake katika e, uchaguzi uliopita wa hapo Kenya, kuna matukio ya moja kwa moja ambayo yanaonyesha yalisababishwa na vyombo vya habari kwa namna moja ama nyingine, hasa kwenye suala zima la kuwepo kwa hotuba za chuki. Hilo si dhahiri manake Ha, hapaja, hapaja kuwapo na, na na uwezo wote labda wa serikali kusema kwamba chombo fulani cha habari kimezua hili, hilo halijawekwa we, halija bayana. Kwa hivyo serikali inapojitokeza na kusema kwamba sasa tunajaribu kutema matamshi ya chuki au tunajaribu kutema uwezo wa kuweza kusambazwa kwa chuki. Uh, huenda ikawaudhi wengi, maanake hamna chombo cha habari chochote humu nchini ambacho kimeweza kufikishwa mahakamani au kuele, kuelezwa kwamba nyinyi mmeweza kukiuka kanuni za utangazaji. Kwa hivyo wengi wanaona kwamba huenda huenda ni njia kandamizi tu ambazo huenda labda serikali inataka kuweza kuzitekeleza kukandamiza vyombo vya habari. Naam basi, uh, moja kati ya ripoti zako ambazo ulizifanya hii leo e, mojawapo ni juu ya namna ambavyo vyombo vya habari vimepokea e, swala hili, ambapo wamezungumza kwamba inaonyesha kwamba kuna mwingiliano wa majukumu e, katika kuhujumu kazi ya baraza la vyombo vya habari ambalo e, limetwikwa jukumu kuu la kuratibu utendaji wa kazi wa vyombo vya habari. Sasa hebu tuisikilize hii ripoti yako. Takriban miezi mitano kabla ya kuandaliwa uchaguzi mkuu nchini, mamlaka ya mawasiliano nchini imetoa mwongozo utakaozingatiwa wakati wa uchaguzi. Baadhi ya maelezo katika mwongozo huo ni kwamba vyombo vya habari husika vitaweza kuwajibika iwapo matamshi ya chuki yatapeperushwa kupitia vyombo vyao. Vilevile vyombo hivyo vinahitajika kuhakikisha utoaji wa taarifa kamili kwa umma kuhusu maswala muhimu yanayohusu wananchi pamoja na kupewa jukwaa la mjadala wa maswala hayo na matukio. Aidha, vyombo hivi vya habari vinahitaji kutoa fursa sawa kwa wagombea wote waliojisajili kwa mujibu wa sheria za uchaguzi, pamoja na kujiepusha na tabia za ujanja wa kiteknolojia kutengeneza picha za mikutano ya kisiasa, kupanua au kupunguza misongamano ya watu lakini huku mamlaka hiyo ikieleza kutekeleza sheria zilizoundwa miaka ya nyuma, baraza la vyombo vya habari nchini linaeleza kutohusishwa katika uundaji wa mwongozo huo. Mwenyekiti wa baraza hilo Charles Kerich anaieleza Idhaa ya Sauti ya Amerika kuwa itakuwa vigumu mwongozo huo kufuatwa na vyombo vya habari vya kibinafsi na kwamba ni jukumu la idhaa ya taifa kuwapa wanasiasa muda sawa katika upeperushwaji wa matangazo ya uchaguzi. Kuna kituo cha serikali cha umma ambacho ni idhaa ya taifa na ni sawa kuuliza idhaa ya taifa wapatie kila mwanasiasa eh, wakati sawa, lakini stesheni ambazo zinamilikiwa kibinafsi ya, ya pewe nafasi ili waweze ku, ku decide wenyewe habari ni nini na ni nani ambaye anafaa ana, ana, ana kupewa muda mrefu kuliko mwingine kwa sababu kama sehemu moja ya wanasiasa tuseme kama upinzani wako na rali kila siku ama wako na events kama tano na unapata pande hii nyingine ni kama labda hawana kitu wanafanya leo. Sasa itakuwaje ya kwamba utapatia hawa jamaa dakika ishirini alafu uanze kutafuta dakika ishirini ya kupatia pande hii nyingine na hawana kitu. Kitu ambayo kinaendelea. Bwana Kerich, ambaye pia ni mhariri mkuu wa shirika la habari la Radio Africa, anaeleza kuwa nia ya mwongozo huo ni lazima iwekwe uwazi, la sivyo kutakuwa na mgogoro kati ya mamlaka ya mawasiliano na baraza la vyombo vya habari. Hatutaki kuwe na situation ambaye mwandishi wa habari anaitwa kotini, ambiwe sasa, wewe utatoa ushahidi kwa sababu ya ulikuwa kwenye mkutano fulani ambapo kuna maneno ambayo hayafai ambayo yalisemwa, yalisemwa huko. Sasa wewe, kama mwandishi wa habari, kama umechukua video ama umechukua picha uh, tungependa kujua ni kwa nini tunaambiwa ya kwamba lazima peana hizi, hizi video Juma Kwayera, mwenyekiti wa muungano wa waandishi wa habari nchini, anashikilia kuwa serikali ina lengo potovu ambalo linapania kuhujumu uhuru wa vyombo vya habari. Imekuwa ni mambo ambayo yanaingiza kwenye nini, sekta ya habari kinyemela, ili ndilo serikali labda kuvibana vyombo vya habari ili siweze kufanya kazi zao bila pingamizi au bila hitilafu yoyote. Naam, ni ripoti yake mwandishi wetu Kenneth Wandera, ambaye tupo naye kwenye line ya simu hapa moja kwa moja. Matangazo haya vilevile, msikilizaji wetu unayasikiliza ama kutazama kupitia ukurasa wetu wa Facebook, na tutakuletea matangazo haya kila siku katika ukurasa wetu wa VOA Swahili. Basi endelea kuwa nasi, mwambi na mwingine mm -hmm. hapo aweze kulike peji yetu ya VOA Swahili ili kuweza kusikiliza si kipindi cha kwa undani tu, hata kipindi cha VOA express na kuweza kupata habari mbalimbali ambazo mbali mbali tunazitoa hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sasa nikirejea kwako, Kennedy Wandera, e wananchi wao mpaka hivi sasa sasa, eh, kuna chochote ambacho wamezungumza juu ya hizi kanuni kupitia mitandao ya kijamii? Wengi wameweza kutoa hisia zao, wengi wakisema kwamba si vyema serikali kutoa kanuni kama hizo wakati nchi inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu, na pia ni suala ambalo linatangulizwa na kuwepo kwa taarifa tatanishi kutoka kwa halmashauri au hii mamlaka ya mawasiliano nchini. Uh, iliposema kwamba kutakuwa na ule udukuzi wa simu za watu binafsi na baadaye ikajitokeza ikasema kwamba hatujapania kufanya hilo. Kwa hivyo ni, ni mambo ambayo Wakenya wengi wamekuwa wakiyafuatilia, wakiona kwamba huenda ku, huenda kuna ku, kuna sera ambazo zinajaribu kutekelezwa ambazo huenda labda uh, zikawa kandamizi kwa uhuru wa wananchi wa, wa na uhuru wa, wa... Himu, wa vyombo vya habari. Kwa hivyo wengi wameweza kutoa tu kauli zao na hisia zao, wakisema kwamba huenda ndio mwongozo labda unaotaka kutekelezwa na serikali, lakini serikali nayo imejaribu me, kujitenga na matamshi kama hayo. Vipi kuhusu nyinyi wanahabari wenyewe? E, wanahabari wenzako, maripota, wapiga picha, ni e, nini hasa ambacho wamekizungumza juu ya kanuni hizi? Baadhi ya wanahabari wanaeleza kwamba Huenda uh, uh, uh, uongozi ambao ni kandamizi unaanza hivi, na iwapo sasa basi utaanza ku, ku, ku, kuwaeleza baadhi ya wanahabari kwamba nishatu waweze kutoa ripoti au ile data ya watu ya ripoti ulizoweza kukusanya kuhusu uchaguzi inakiuka, inakiuka maadili ambayo yanaangaziwa na vyombo vya, na baraza la vyombo vya habari nchini maanake ni baraza tu la vyombo vya habari lilo na wajibu wa kuhakikisha kwamba kuna maadili fulani yaliyofikiwa na mwanahabari fulani anayeripoti taarifa fulani, wala si a, mamlaka ya mawasiliano. Mamlaka ya mawasiliano jukumu lake ni kuhakikisha kwamba inatoa leseni kwa taifa, japo a, lengo hilo si pia kuukuu kuangazia ma maadili ya, ya wanahabari. Kwa hivyo wengi wanasema kwamba huenda ukawa ni mwingiliano au mta, mtafaruku wa, wa majukumu kati ya mashirika haya. Lakini pia ikumbuke kwamba hapo awali palikuwapo na kesi uh, kati ya ya baraza la, la la vyombo vya habari na mamlaka ya mawasiliano Kenya kuhusu ni kipi ambacho baraza hili linafaa kutifanya na ni kipi ambacho mamlaka hii pia inafaa kutekeleza. Kwa hivyo pamekuwepo na huo mwingiliano wa majukumu kati ya mashirika haya mawili na labda, huenda pakawa na uamuzi ambao utaweza kuweaweka ku, ku, ku, ku, ku, haya bayana. Yeah, shukran kabisa Kennedy Wandera kwa kuwa nasi na ni kushukuru wewe msikilizaji kwa kuweza kusikiliza kipindi cha Undani kwa siku hii ya leo. Ni mshukuru mwenzangu mkamiti Kibayasi ambaye ameshanikimbia hapa, na vilevile vile wewe msikilizaji na mtazamaji wa kwa undani kupitia ukurasa wetu wa VOA Swahili katika Facebook. Ni siku nyingine tena tutakapokutana. Kesho mimi naitwa Idi Ligongo, usiku mwema hapo ulipo ama mchana mwema vilevile vile.