Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika, anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni BMJ Muridhi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, ikiwa ni Machi 2 uh, mwaka wa 2017 karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea ripoti kuhusu kituo cha sheria na haki za binadamu Tanzania wazungumzia umuhimu wa wananchi kufahamu haki zao za msingi. Huwezi ukatetea haki kama kwanza huijui. Kwa hiyo tujue kabisa kwamba tuna haki ya kujieleza kwa mujibu wa katiba na pia kwa mujibu wa mikataba ya kimataifa ambayo nchi yetu imeridhia, lakini hii ni haki ya binadamu, na unajua haki ya binadamu mtu anayo. Na katika ripoti nyingine, jeshi la serikali ya Kinshasa alikamata wapiganaji takriban 26 wa kundi la waasi la M23 pamoja na wananchi. Wanajeshi nao wana ujumbe gani kwa raia katika maeneo yaliyokumbwa na mzozo? Waunge mkono na wako nyuma ya wajeshi yao juu. Kama wa population wanaunga mkono na wiko nyuma ya wa, wa, wa jeshi, na jeshi itakuwa na efikasite, itatumika mzuri, itajua kila kitu na manjia yote itakuwa mzuri. Ni hayo tu tuliyokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na BMJ Muridhi. Katika habari za leo asubuhi ni kwamba tafiti mbili za maoni ya awali zimempa rais Donald Trump wa Marekani alama za juu kufuatia hotuba yake ya Jumanne usiku mbele ya kikao cha pamoja cha bunge la Marekani. Uchunguzi wa maoni wa CBS News na ugov ulionyesha kuwa zaidi ya asilimia 75 ya wale waliotazama hotuba hiyo kwenye televisheni waliipenda, huku asilimia 82 wakisema kwamba Trump alionyesha hadhi ya urais. Asilimia 76 ya waliotazama walihisi kwamba hotuba hiyo iliwaunganisha Wamarekani, ikiwa ni pamoja na asilimia 36 ambao walijitambulisha kama Wademokrat. Asilimia 70 ya watazamaji walihisi kuwa hotuba hiyo ilileta matumaini kwa mstakabali wa nchi. Hayo ni kulingana na uchunguzi wa maoni uliofanywa na shirika la habari la CNN likishirikiana na ORC. Takriban theluthi mbili wanaamini kwamba rais huyo aliorodhesha vipaumbele muhimu kwenye hotuba yake. Kwa jumla asilimia hamsini na saba walipendezwa na hotuba hiyo, hata ingawa CNN ilisema kuwa marais wa zamani Barack Obama na George W. Bush pia walipata alama za juu baada ya kutoa hotuba zao za kwanza bungeni. Kanuni mpya za kudhibiti wanahabari nchini Kenya wanavyoripoti kuhusu uchaguzi haziwezi kutekelezwa na dhihirisho la ukandamizaji limejitokeza na serikali amesema. Mkuu wa baraza la habari nchini humo Charles Kerich alizungumza na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapo jana, siku moja tu baada ya malalamiko kutolewa kuhusiana na, na mamlaka ya mawasiliano nchini humo kwa kutoa kanuni ambazo miongoni mwa mambo mengine ziliwataka wanahabari kuweka nyaraka na kanda za mahojiano kwa kipindi cha angalau miezi sita na kuhakikisha kwamba wageni wanaohojiwa katika vituo vya redio na televisheni hawatoi kauli za chuki dhidi ya watu binafsi au makabila. Karicha alihoji iwapo mamlaka ya mawasiliano ina madaraka ya kutoa kanuni kama hizo, na kusema kwamba baraza la habari nchini humo alikushauriwa kabla ya kanuni hizo kutangazwa. Aidha, Kerich alihoji kama ni haki kwa vyombo vya habari kuwajibishwa iwapo mtu anayehojiwa atatoa matamshi ya chuki. Na maafisa wa utawala wa Donald Trump wanasema wakati umefika kwa kuwa na mbinu za nguvu zaidi katika mashauriano ya biashara na uimarishaji umarish, wake Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Ajenda ya sera ya biashara ya mwaka 2017 iliyotolewa jana Jumatano inasema Washington itatetea vikali utaifa wa Marekani katika masuala ya biashara na kutekeleza na kuimarisha makubaliano ya biashara, kulinda mali za Marekani na kufanya mashauriano kwa makubaliano mapya na mazuri na nchi ambazo ni kiini katika masoko kote duniani. Ripoti ya mwakilishi wa biashara Marekani inasema mauzo ya nje ya Marekani yanaumiza baadhi ya washirika wa, wa biashara kutokana na masharti katika mtiririko wa takwimu kuweka kwa kanuni ambazo si muhimu kufanya mabadiliko katika thamani ya sarafu, kuibwa kwa siri za biashara au makampuni hayo kutendewa isivyo haki. Waandishi wa ripoti hiyo wanasema mbinu hizi huenda zikawa na fursa zisizo nzuri kwa makampuni katika uchumi usio wa soko. Maafisa wa, wa Marekani wamesema watapambana kusisitiza makubaliano na taifa moja moja kwa wakati kuliko kukabiliana na mikataba ya pamoja kama vile na shirika la biashara duniani WTO. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Wanadiplomasia wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa wameanza safari ya kuelekea bonde la ziwa Chad huko Afrika Magharibi ili kujionea wenyewe changamoto za kiusalama na hali mbaya ya kibinadamu katika eneo hilo. Mabalozi kutoka nchi 15 wanachama wa chombo hicho kilicho na nguvu zaidi kwenye Umoja wa Mataifa watatembelea nchi za Cameroon, Chad, Niger na Nigeria katika ziara hiyo ya siku nne. Hii ni mara ya kwanza kwa baraza hilo kutembelea bonde hilo la ziwa Chad. Balozi wa Uingereza kwenye Umoja wa Mataifa na ambaye ni rais wa baraza hilo, Matthew Rycroft, aliiambia Sauti ya Amerika kwamba wanafahamu kuwa kuna tishio la usalama wa kimataifa katika nchi hizo nne, ambapo alikuwa anamaanisha uwepo wa kundi la kigaidi la Boko Haram katika eneo hilo na serikali ya Ethiopia imesema kwamba imezima shambulizi lililopangwa kutekelezwa na kundi linaloungwa mkono na Eritrea ambalo lililenga mradi wa bwawa kubwa la Grand Ethiopian Renaissance Dam. Shirika la habari la Associated Press limemnukuu naibu msemaji wa serikali Zadi Gabraha akiliambia shirika la habari la Fana kwamba wanachama ishirini wa kundi hilo walimalizwa kabisa. Msemaji huyo wa serikali ya kutoa maelezo zaidi kuhusu nini hasa alimaanisha, lakini kauli zinazouiana zilimaanisha kwamba watu hao waliuawa. Msemaji huyo alieleza kwamba wanachama wengine wa kundi hilo walitorokea nchi jirani ya Sudan ambayo iliwakabidhi kwa Ethiopia. Ujenzi wa bwawa hilo ambao umefika nusu, umekuwa chanzo cha mzozo katika eneo hilo na Ethiopia na jirani wake Eritrea wana historia ndefu ya mizozo ya kieneo. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari basi iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Tanzania ambako mtandao wa mashirika yanayotetea haki za binadamu na uhuru wa vyombo vya habari nchini humo umezindua kampeni maalum iliyopewa jina la kulinda uhuru wa kujieleza na uhuru wa kukusanyika, katika wakati ambapo taifa hilo likishuhudia mikutano ya hadhara kwa vyama vya siasa ikipigwa marufuku na kupitishwa kwa sheria ya mitandao na ile inayohusu vyombo vya habari. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za binadamu Dr. Helen Bijo, Kijo Bisimba na kuanza kutaka kujua hali ya haki za binadamu mpaka sasa nchini humo. pamoja na kwamba tunayo haki hiyo kikatiba, lakini katika kiutekelezaji imekuwa ngumu sana, hasa haki, haki ya kujumuika haki ya kujieleza. Sasa hivi watu hata una, unaweza kawa chumbani wanajieleza unaongea na mtu mwingine akatokea tu, ukasikia umekuja kukamatwa kwamba labda umekiuka sheria ya ume mitandao na vitu kama hivyo. Kwa hiyo mashirika hayo tumekutana kuzindua mpango maalum ama e, kuzindua mpango wetu wa ushawishi na utetezi katika maeneo hayo, tunajiwekea mikakati ya jinsi ambavyo tutafanya utetezi na ushawishi kwa serikali yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ili tuhakikishe kwamba hii haki inaendelea kuheshimika, inaendelea kulindwa, na watu wanaishi kwa kujiamini, wasipate uoga, wasipate hofu, wakati mtu anapotaka kujieleza ama akiamua kujieleza kwa njia ya kujumuika na kwa sababu hiyo, basi Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu pamoja na watu wengine ambao mmekutana vile vile niambiwa, waandishi wa habari, moja ya wadau ambao walikuwepo hapo, pengine kuna yoyote ambayo mlizungumza na waandishi na kuona utekelezaji kuendelea mbele? E, mambo makubwa ambayo tumekuwa tukizungumza kwa tuliozungumza hapo, kitu kikubwa ni kwamba tunapaswa e, kuhakikisha kwamba e, hiyo haki, huwezi ukatetea haki kama kwanza huijui. Kwa hiyo tujue kabisa kwamba tuna haki ya kujieleza kwa mujibu wa katiba na pia kwa mujibu wa mikataba ya kimataifa ambayo nchi yetu imeridhia. Lakini hii ni haki ya binadamu. Na unajua haki ya binadamu, mtu anayo. Haki ya binadamu mtu hapewi, anayo, isipokuwa pale unapoona inaminywa, ndio inabidi uinuke na uzungumze. Na haki ya kujumuika hali kadhalika, zote ni haki za binadamu. Bahati nzuri ziko katika katiba ya Jamhuri ya Muungano, na jamhuri pia ya Muungano wa Tanzania imeridhia mikataba hasa mkataba wa, wa wa haki za kiraia na haki za kisiasa ambao una, unaainisha haki hizo. Kwa hiyo tulichokuwa tunaeleza ni kwamba hizo haki ziweze kuheshimiwa, lakini watu wazifahamu kwanza. Wakishazifahamu wawe na urahisi wa kuweza kujua kwamba wanazidai na wafahamu kwamba ni haki zilizopo walizonazo na si haki za kuomba, si haki za kubembeleza. Kwa hiyo kwa mantiki hiyo, mnatoa wito kwa mabadiliko yoyote yaliyopo katika sheria ambazo pengine mnaziainisha kwamba haziendani na haki zilizopo kwa sasa? Ndiyo, zipo sheria mbalimbali ambazo zinajaribu kuminya hiyo haki ambayo, kama tulivyosema, haki huwa haitakiwi kuminywa. E, katiba imetoa hizo haki kwa uhuru kabisa, tena haikuweka hata kizuizi. Kwa hiyo ukiona kama kuna sheria kama hizi ambazo zimekuja sasa hivi, kwa mfano hiyo sheria ya mitandao, sheria ya vyombo vya habari sheria ya takwimu karibu zote hizo zinaelekea kuminya, na hasa hii sheria ya ya makosa ya mitandao sasa hivi inatumika sana kuminya haki ya kujieleza. Lakini haki ya kujumuika hii inaona inaminywa kwa matamko tu ya viongozi. Ni mkurugenzi mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu nchini Tanzania, Dr. Helen Kijo Bisimba, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Tunaendelea kusikiliza kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mjumbe wa Marekani kwenye Baraza la Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu amelikosoa baraza hilo kwa kile alichokiita kutendewa au kutotendewa haki kwa nchi ya Israeli ambayo imelengwa na maazimio ya baraza hilo kuliko nchi nyingine yoyote ulimwenguni. Kwenye hotuba aliyoitoa kwa kikao kikuu cha baraza hilo mjini Geneva jana Jumaatano, Balozi Erin Bakley alishutumu baraza la haki za binadamu na kusema kuwa linatumia muda mwingi mno kuzungumzia Israeli na kusema kwamba suala hilo linaliharibia sifa baraza hilo. Bakley alisema kwamba ingawa kuna umuhimu wa visa vya ukiukaji wa haki za binadamu kuchunguzwa katika nchi zote, si haki kwa nchi inayozingatia maadili ya demokrasia kubaguliwa. Alisema kwamba visa vya ukiukaji wa haki za binadamu vinavyoendelea nchini Siria, Iran na Korea Kaskazini, na kuongeza kwamba kuendelea kwa baraza hilo kuikemea Israeli kunaonyesha mfano mbaya. Ndege za Urusi na Syria kwa makosa zilishambulia kwa mabomu vikosi vya Syria vinavyoungwa mkono na Marekani karibu na mji wa Albab nchini Syria, huku wanajeshi wa Marekani wakiwa kilomita chache tu kutoka eneo hilo, amesema jenerali wa jeshi la Marekani nchini Iraq, luteni jenerali Stephen Townsend, kamanda wa jeshi la ardhini la muungano ambalo linapambana na Islamic State. Jana Jumatano aliwaambia wanahabari kwa njia ya simu kutoka Bagdad kwamba shambulizi hilo la bomu lilitokea siku ya Jumanne lilisababisha maafa kwa muungano huo wa kijeshi wa Siria na mataifa ya Kiarabu ambao umekuwa ukikabiliana na wapiganaji wa Islamic State kwenye vijiji ambavyo vimeelezewa kuwa viko kusini na mashariki mwa Albab. Kwingineko, maafisa wa Afghanistan wanasema kuwa kundi la walipuaji mabomu wa kujitoa mhanga wa Taliban lilishambulia makao makuu ya polisi ya wilaya magharibi mwa Kabul na kusababisha mapambano makali ya bunduki kati yao na maafisa wa usalama. Shambulizi hilo ambalo lilikuwa limepangwa na ambalo lilianza kwa bomu lililokuwa kwenye gari kulipuka kwenye lango la kuingia eneo hilo liliwaua takriban watu kumi na sita na kuwacha wengine zaidi ya arobaini wakiwa wamejeruhiwa. Msemaji wa Taliban, Zabinula Mujahid Ali, alisikika akisema kwamba kundi hilo ndilo lililotekeleza shambulizi hilo na kusema kuwa wapiganaji wake walileta maafa makubwa kwa vikosi vya Afghanistan. Hata hivyo, kwa kawaida kundi hilo hutoa habari za kupotosha kwa wanahabari kuhusu idadi kamili ya watu waliouawa kwenye mashambulizi. Na Malaysia jana iliwafungulia mashtaka wanawake wawili kuhusiana na kifo cha Kim Jong Nam, nduguye wa kambo wa kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un. Siti Aishtia, raia wa Indonesia mwenye umri wa miaka ishirini na mitano, na T Wong mwenye umri wa miaka ishirini na nane, akitokea Vietnam, walifikishwa mbele ya mahakama moja huko Kuala Lumpur wakiwa chini ya ulinzi mkali. Wanawake hao hawakuhitajika kujibu mashtaka, lakini eh, kabla ya hapo walikuwa wamesema kwamba hawana hatia na kuwa wanaamini kwamba wamehusishwa katika mchezo wa kuigiza wa televisheni. Wawili hao wanakabiliwa na hukumu ya kifo iwapo watapatikana na hatia. Wanashutumiwa kwamba ndio walio kwenye video inaonyesha wanawake wawili wakimpaka Kim Jong Nam kitu cha majimaji usoni mwake katika uwanja wa ndege wa Kuala Lumpur mwezi uliopita. Alifariki dakika 20 baadaye. mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Jeshi la Congo, FARDC, limewaonyesha wapiganaji 26 wa M23 waliokamatwa wakati wa mapigano, ambapo 16 ni raia wa Rwanda na wengi wengine ni raia wa DRC. Leo Mushale, kamanda wa jeshi la Kongo eneo la mashariki mwa nchi, aomba hata hivyo mashirika ya kiraia kuhamasisha wananchi kuungana na jeshi kwa kulinda usalama wa nchi, huku wakitoa taarifa kwa jeshi. Mwandishi wetu Oster Malivika anatupasha zaidi kutoka Goma. Wakurudia kutoka Uganda wanasema tunakuwa changana na government vitu vinakuwa mzuri, kufika pale naona mambo wanatupeleka kwa pori, ndio nikawaturuka. Wapiganaji hao wa M23 wameonyeshwa kwa wanahabari hapa katika mji wa Goma. Naye kamanda wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eneo la mashariki, Jenerali Leo Mushale ambaye amesema kwamba wengi walikimbilia katika nchi jirani ikiwemo Rwanda pamoja na Uganda, baada ya wengi wao kuuliwa wakati wa mapambano. Nilitoka kusema hivi walipigwa na result ya kuonyesha kama walipigwa, tumeua ishirini tukakamata na wengine wakadileta bote biko ishirini na tano na sasa hivi, hivi tuko nasema wamekimbia kwa Rwanda na kwa Uganda na Rwanda na Uganda walikofilme ili wafushika na ili wadizamu. Ukisikia tena leo beko kupori ni kusema nukusema... bali wacha tena. Ha. Wapiganaji hao waelezea namna walivyofika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kama huyu alikuwa mlinzi wake Bosco Taganda katika M23 mwaka wa elfu mbili kumi na mbili. Mimi nilikuwa eskoti ya Jenerali Ntaganda tunakutana huko wa askari wa sita, iko na siraha. Wanasema si hakuna mtu wenye, hakuna mtu wa kutawanyika, kila asikari yote aikare pamoja na mwenzake. Tukaikara pale salikua saa kumi na mbili za usiku. Banasema se tupande mupore pori tugapana, njo turifika mupore asubuhi. Korunayi mbonezagakuja gasema se ngu tuende muoperashoni. Operashoni bali kuwa na siraha smu gitano na mashini gani moja walitosha ugane kwa nasema, anasema se tunaenda kuchanga na guvernema se pare, njo kwenye niletorokia nkajirepoti ku Rumangabo. Vile vile wengi wakiwa ni rahia wa Rwanda. Kufuatia mapigano hayo, Mushale ameomba rahia kuwa pamoja na jeshi la Kongo FARDC. Njio maana minasema population waunge mkono na wakui nyuma ya wa, wa, wa jeshi yao, juu kama wa population wanaunga mkono na wiko nyuma ya wajeshi wa, wa na jeshi itakuwa na na manjia yote itakuwa mzuri naye mambo Kawaya ni kiongozi wa mashirika ya kiraia pa Nyiragongo, hapa mkoa Kivu ya Kaskazini. Alafu kwa hiyo mwito wa kamanda sisi tunaiunga mkono na tuko tayari kwa muda wowote, tunakuwa tukitumika kwa faida la jeshi, sababu jeshi inatutumikia sisi raia na inaweza kuchunga ardhi ya Kongo. Ifahamike kwamba M ishirini na tatu imekuwa ikiomba utekelezwaji wa mikataba wa Nairobi wakati wa mazungumzo ya Kambala. Oser Malivika, Umekucha Afrika, Goma Nam na huko nchini Uganda, wawakilishi kutoka mahakama ya ICC ya The Hague wakiongozwa na rais wa mahakama hiyo jaji Sylvia Fernandez wako nchini Uganda kukutana na waathirika wa vita vya uasi vilivyoongozwa na Joseph Kony wa kundi la LRA na kudumu kwa takriban muongo mzima. Ziara yao inalenga kuweka mikakati jinsi ya kuwasaidia waathirika wa kivita nchini Uganda na pia waathirika wa kivita nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo pia kuna raia wameathirika kutokana na vita vya makundi ya ADF na Maimai. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Wire ana ripoti zaidi. Ujumbe wa mahakama ya ICC ukiongozwa na rais wa mahakama hiyo jaji Silvia Fernandez, ambaye hata hivyo hakuhudhuria kikao na waandishi wa habari upo nchini Uganda kuwasaidia kisaikolojia, kimwili, kifedha na kimatibabu waathiriwa wa uasi ulioongozwa na kundi la Lord's Resistance Army LRA chini ya kamanda Joseph Kony. This trauma stigmatizes victims also. It makes them hide, it makes them have thoughts about suicide. Msongo wa mawazo huwafanya waathiriwa kuwa na fikra za kujitoa uhai, Inakuwa vigumu kuwahudumia watu kama hao ili wapate haki. Ujumbe huo pia unatarajiwa kutoa huduma hiyo kwa watu elfu sabini nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wanaohangaika kutokana na vita vinavyoongozwa na waasi wa Maimai na wale wa ADF. Nchini Uganda waathiriwa elfu 45 wanatarajiwa kufaidika na huduma ya mahakama hiyo ya ICC. We have found that there is a tremendous amount of work still to be done. Tumegundua kwamba waathiriwa wana matatizo makubwa yakiwemo vidonda vya mwili na hata waliokatwa miguu na mikono wakati wa vita. Watu hawa wanahitaji msaada. Untreated or they have not been treated very well. Mahakama ya ICC inawatafuta makamanda wakuu wa kundi la Lord's Resistance Army LRA wakiongozwa na Joseph Kony baada ya vita vya takriban muongo mmoja kaskazini mwa Uganda. Mmoja wa makamanda Dominic Ongwen alijisalimisha na sasa yupo mjini The Hague katika mahakama hiyo akikabiliwa na mashtaka sabini ya mauaji, unajisi na dhuluma dhidi ya binadamu. Rais wa Uganda Yoweri Museveni, hata hivyo, hatambui mahakama ya ICC akisema inaongozwa na watu wasio na maana waliojawa na mapendeleo. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na BMJ Muridhi Tafiti mbili za maoni ya awali zimempa rais Donald Trump wa hapa Marekani alama za juu kufuatia hotuba yake aliyoitoa Jumanne usiku mbele ya kikao cha pamoja cha bunge la Marekani. Kanuni mpya za kudhibiti wanahabari nchini Kenya wanavyoripoti kuhusu uchaguzi haziwezi kutekelezwa na ni dhihirisho la ukandamizaji unaotekelezwa na serikali, amesema mkuu wa baraza la habari nchini humo. Kwingineko, wanadiplomasia wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wameanza safari ya kuelekea bonde la Ziwa Chad huko Afrika Magharibi na kujionea wenyewe changamoto za kiusalama na hali mbaya ya kibinadamu katika eneo hilo. Maafisa wa Afghanistan wanasema kwamba kundi la walipuaji mabomu wa kujitoa mhanga la Taliban lilishambulia makao makuu ya polisi ya wilaya magharibi mwa Kabul na kusababisha mapambano makali ya bunduki kati ya maafisa na wale wa usalama. Serikali ya Ethiopia imesema kwamba imezima shambulizi lililopangwa kutekelezwa na kundi linaloungwa mkono na Eritrea ambalo lililenga mradi wa bwawa kubwa la Grand Ethiopian Renaissance Dam. Ndege za Rasia na Siria kwa makosa zimeshambulia kwa mabomu vikosi vya Siria vinavyoungwa mkono na Marekani karibu na mji wa Albab nchini Siria, huku wanajeshi wa Marekani wakiwa kilomita chache tu kutoka eneo la tukio, amesema jenerali wa jeshi la Marekani nchini Iraq. Mjumbe wa Marekani kwenye baraza la Umoja wa Mataifa la haki za binadamu amelikosoa baraza hilo kwa kile alichokiita kutotendewa haki kwa nchi ya Israeli ambayo imelengwa na maazimio ya baraza hilo kuliko nchi nyingine yoyote. Katika e, hotuba aliyoitoa kwa kikao kikuu cha baraza huko mjini Geneva, Uswizi jana Jumatano, balozi Erin Bakley alishutumu baraza hilo la haki za binadamu na kusema kwamba linatumia muda mwingi mno kuzungumzia Israeli, akiongeza kwamba swala hilo linaharibia sifa baraza hilo. Na Malaysia jana iliwafungulia mashtaka wanawake wawili kuhusiana na kifo cha Kim Jong Nam, ambaye ni ndugu wa kambo wa kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un. Siti Aisyah, raia wa Indonesia mwenye umri wa miaka ishirini na mitano, na T Wong mwenye umri wa miaka ishirini na nane akitokea Vietnam walifikishwa mbele ya mahakama moja ya Kuala Lumpur wakiwa chini ya ulinzi mkali. Na, na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose basi kujiunga na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Na pia tunapenda kuwakumbusha kuwa katika matangazo yetu ya leo jioni katika matukio ya Afrika tunazungumzia siasa za Libya. Kesho Ijumaa tutakuwa na kipindi cha Live Talk. Basi mpenzi msikilizaji, usikose kujiunga nasi, na Jumamosi ni BMJ Muridhi na Vijimambo na Abdu Shakur Abud na maswali na majibu. Jumapili ni salamu na muziki. Basi, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya CD, mimi ni Khadija Riyami na mimi ni BMJ Mridhi tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani na Umoja wa Ulaya zinaendelea kuwa na malengo sawa, kuimarisha amani na ustawi kupitia demokrasia na utawala wa sheria. Makamu wa rais wa Marekani Mike Pence alisema kuwa wataendelea kuzingatia malengo hayo wakati akiwa mjini Brussels. Marekani na Ulaya ndizo chumi kubwa ulimwenguni, zikishikilia nusu ya uchumi wa ulimwengu. Biashara na utalii kati ya mataifa ya eneo la Atlantic zinatoa ajira kwa zaidi ya watu milioni 14, kati ya Marekani na Ulaya na kwa watu wao wote. Makamu Rais Pence alishikilia kuwepo kwa ari ya uchumi huru na unaoendelea ambao ni nguzo la ushirikiano. Inapokuja katika suala la ugaidi, Pensa amesema kuwa ni lazima tuwe imara na tuungane katika juhudi za kukabiliana na tishio la usalama na udhabiti barani Ulaya. Hilo amesema litahitaji kufanya kazi pamoja na ushirikiano wa taarifa za kijasusi miongoni mwa mataifa wanachama wa Umoja wa Ulaya pamoja na yale ya NATO. Kando na kukabiliana na ugaidi pamoja, lazima tusimame pamoja, tulinde uhuru pamoja na heshima ya mataifa ya Ulaya. Wakati ya Rusia ikifanya juhudi za kubadili mipaka ya kimataifa kwa mabavu, itaendelea kuunga mkono juhudi za Poland na mataifa ya Baltic kupitia juhudi za shirika la NATO, ameongeza Pence. Kuhusu Ukraine amesema kuwa Marekani itaendelea kulaumu Rusia na kuishinikiza iheshimu mkataba wa Minsk na kuanza kumaliza gasia zinazoshuhudiwa mashariki mwa Ukraine. Wakati huo huo, Marekani itaendelea kutafuta uwiano na Rusia, suala ambalo Rais Trump anaamini linawezekana. Pence amesema kuwa kujitolea kwa Marekani kuhusu umoja wa Ulaya kutadumu na kwamba ingawa tumegawanishwa na bahari, tumeunganishwa na uhuru, demokrasia na utawala wa sheria, na tunaimani kuwa ushirikiano huo utaendelea kuimarika. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera za serikali ya Marekani.