Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. Dohalhamisi tena sande vo, VOA Express. Naitwa Meri Mgawe na mimi ni Sandey Shomari. Leo ikiwa ni Machi mbili mwezi wa Machi, tayari unashika moto msikilizaji, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili e, moja kwa moja Meri. Leo kuna mambo mengi sana, umesema, tunayo wapi? Tunaendelea leo na tuna Uganda, Uganda, Uganda. Leo mwandishi wetu Bwire atakuja na taarifa rasmi. Bunge limekaa, limeamua kwamba uchunguzi ufanyike rasmi, kwa sababu kuna dola milioni mia saba zimepotea katika mazingira ya kutatanisha. Zilikuwa zimewekwa katika projekti ya ku kuweza ku, ku, kwa ajili ya uchimbaji wa mafuta Bwira mm, atakuja hapo baadaye. Halafu vile vilevile, Meli, kule Tanzania leo tutaangalia kuswala ndoa za utotoni. Hilo bado ni tatizo kubwa, hasa katika mikoa ya Mara na Shinyanga. Taarifa zaidi itakuja hapo baadaye, na ya usikose vile, vile vile msikilizaji, mtazamaji, kusikiliza tutakuwa na kijisehemu cha barazani. Hii barazani leo tutajadili kuhusu majukumu ya wazazi katika malezi ya watoto wao hasa katika ulimwengu huu wa teknolojia ambao ni hali ya juu sana, Sande, na matamanio Waitua, ni mengi mengi. Watoto wa kipindi hiki wanaangalia sana mitandao hii, mambo yao ni makubwa sana huko. Basi tuende wapi? Moja kwa moja, basi tuanze huko nchini Tanzania, ambako naona tayari tutaungana naye Dina Chahali, atueleze kuhusu hili swala zima la ndoa za utotoni. Mary na Sande, leo jijini Dar es Salaam kumefanyika uzinduzi wa utafiti wa ndoa za utotoni, kama mnavyojua kwamba kuna maeneo nchini Tanzania ambayo yana tatizo kubwa la ndoa za utotoni. Imeelezwa kwamba mikoa inayoongoza katika suala hili la kuwepo na ndoa za utotoni ambalo linakatisha sana uh, ndoto za mtoto wa kike kupata elimu bora na uhuru wa kuchagua hatma za maisha yao ni pamoja na mikoa ya Shinyanga na Mara. Kuna maeneo ambayo inakadiriwa uh, kwamba watoto thelathini na sita kati ya mia moja huolewa kabla ya kufikia miaka kumi na, na nane na wengine 27 kati ya 100 hupata mimba kabla ya kufikisha umri wa miaka 18. Katika utafiti huo, waziri wa maendeleo ya jamii jinsia, wazee na watoto, Umi Mwalimu, alikuwa mkali kidogo, alikuwa mkali kutaka sasa kuwepo na sheria, kuwepo na utekelezaji wa sheria ambazo zitafanya kukomeshwa kwa ndoa za utotoni. Ndani ya mwezi mmoja nataka taarifa za nchi nzima, kwa sababu hii ni sheria tumetunga. Ni walimu wakuu wangapi wamepeleka taarifa kwa kama sheria inavyotaka kuhusu watoto wameolewa. Na sheria hii imeenda mbali, mwalimu mkuu yoyote ambaye hajatoa taarifa ametenda kosa la jinai, na yeye amewekewa adhabu. Nikikuuliza wangapi, hakuna. Bila kuwapeleka wazazi mahakamani na kufungwa, hatutakomesha ndoa za utotoni katika nchi yetu. Waziri huyu mwalimu pia alizungumzia marekebisho ya sheria ya ndoa ya mwaka 71 ambayo anasema kwamba ni muhimu sana irekebishwe ili kuweza kuhakikisha kwamba mtoto wa kike anapata stahiki yake ambayo kubwa ni elimu. Naweza mkaniuliza, kwa nini wewe, waziri wa afya na maendeleo ya watoto, usipeleke sheria hii? Haiko moja kwa moja chini ya wizara yangu yeah. Ingekuwa ipo chini ya wizara yangu tayari ningepeleka. Kwa hiyo nachokifanya ni kuendelea kuwasiliana na mwenzangu wa katiba na sheria kuhakikisha kwamba tunafanyia mabadiliko sheria ya ndoa. Vijana pia nao walikuwepo katika uzinduzi huu ambao walitoa ushauri wao. Mimi ni kijana, lakini pia mi ni mtoto wa kike tukiangalia sababu moja wapo ambayo tumeiona ni kuwa na mila potofu na utamaduni ambao unatukandamiza sisi wasichana, hasa hasa katika ukeketaji na pia katika ngoma kama mfano kule Shinyanga ambao tumeona ndo kuna idadi kubwa ya ndoa za utotoni. Kuna ngoma chagulaga, tumeona pia unyago kusini. Hivyo vyote vinatupelekea sisi, vinatunyima nafasi sisi ya kuendelea masomo yetu na kujikuta tunaingia katika ndoa za utotoni. Haya, naona sande. Mambo haya mila na tamaduni, saa ingine ni nzuri, saa ingine zinaweza zikaleta dosari. Ngoma chagulaga, unyago mtoto huyo binti huyo ameelezea kabisa, zinaweza zikasababisha wao kushindwa kuendelea na masomo. Lakini kizuri cha kugusia zaidi pale ni ile pale ambapo Dina ameelezea kwamba asilimia mia moja kati ya asilimia mia moja asilimia thelathini na sita watoto wanaolewa kati ya asilimia mia moja asilimia ishirini na saba watoto wanapata mimba za utotoni. alafu ndio hapo hapo unapoona ni kwamba hii inapelekea hizi ndoa za utotoni kuonekana kwamba ni tatizo. na kama unakumbuka uh -huh. tulikuwa na mwanaharakati hapa kutoka Tanzania, Rebeka Gune, wiki mbili zilizopita tu, naam, alikuwa hapa Washington na akapata tuzo uh -huh. uh -huh. kwa sababu ya kufuatilia kubadilishwa kwa hii sheria iliyopo Tanzania ya kutaka umri wa kuolewa usogezwe. mm. Kwa hiyo ni kitu ambacho kama waziri alivyosema, na wao pia wanashughulikia, kwa sababu tayari yeye amefanikiwa kupata ushindi kwenye mahakama, lakini bungeni bado inabidi ende kabadilishwe sheria haya. Kuna swala lingine sasa, tukielekea huko Kenya, kuna swala la mikopo mm -hmm. kwa wanafunzi ambao wanataka kwenda vyuoni, wanaotaka kwenda kwenye taasisi wanapewa mikopo na serikali, lakini kumekuwa na malalamiko kwamba hawa vijana wanapotoka kule, wameshamaliza wanapewa miaka minne kwa ajili ya kuanza kulipa lipa ile mikopo, kiwango kinakuwa kikubwa sana kama wanakuwa bado hawajapata a lakini bado ile interest rate ile riba inaendelea kuongezeka. Mwandishi wetu Libert Adede yuko tayari kabisa katika laini ya simu. Libert, karibu. Asante sana, natumai mko salama kule DC. Naam, Kenya kama ulivyokuwa umedokeza kwamba imekuwa ni tatizo kwamba vijana, unaambiwa someni vijana, mwongeze pia bidii, mwisho wa kusoma mtapata eh, kazi nzuri sana, lakini siku hizi nimekuwa ni kwamba someni vijana, mwisho wa kusoma mtakosa usingizi sana mm. Usingizi huu unaukosa kwa nini? Kwa sababu kuwa na dhiki ama tabu ya kuweza kutaka kulipa mkopo huu ambao umepewa, na ni tatizo ambalo linasumbua vijana wengi sana. Japo serikali imechukua hatua kuhakikisha kwamba vijana eh, wanapata wale wanataka kuendeleza elimu zao katika, eh, katika vyuo vikuu, na sasa serikali imepitisha kwamba sasa inaweza kutoa mikopo hiyo kwa taasisi za elimu ambapo wanaweza kujifunza taasisi za elimu ya kiufundi. Basi inakuwa ni matatizo kwamba pindi mwanafunzi anamaliza kufanya kusoma anapewa kipindi cha mwaka mmoja tu kuweza kuanza kulipa deni lile, na ni swala ambalo linatatiza vijana. Sahizi hakuna ajira nchini Kenya, vijana wanatoka wenyewe, wanasema kutamaka, anatembea barabarani akitafuta ajira, hamna. Na huku mwaka ukikamilika tu, basi riba ya mkopo uliochukua unakuwa umeanza kuweza kuongezeka. Sasa inakuwa kwaje? Nimezungumza na kijana mmoja eh, eh, ambaye alikuwa mwanafunzi, anasema yeye amekaa kwa kipindi cha miaka kumi na tano hajapata ajira, amejiajiri mwenyewe na anapata mzigo mkubwa kulipa huo mkopo, lakini sasa nikafika katika chuo kikuu cha Moi ambapo nimekutana na mwanafunzi mmoja anaitwa James Mdinyo, naye akanielezea. Hebu tupate sauti yake, akiwatoa maelezo ya baadhi ya masaibu anayopitia vijana. hakika si rahisi sana, kwa kuwa ni prosija ndefu kidogo, maana wahitaji kupata uh, vitu kutoka certificates, kutoka chuo ulichosomea, shule ya sekondari. Wahitaji pia kuwa na KRA PIN, wahitaji ID namba na mambo mengi tu na pia unajua, e, imekuwa vigumu kwa maana watu wengi wanaihitaji. Sasa si rahisi kuipata kwa haraka, wasubiri muda mrefu ndio uipate. Waweza apply kama elfu hamsini na kisha mwisho unapewa elfu ishirini peke yake. Inakuwa ni kwamba ni vigumu kulipa hiyo karo ya shule, kwa maana sasa itabidi utafute pesa zako wewe mwenyewe uongezee, na inakuwa ni vigumu. Ukimaliza kusoma miaka minne, unapewa ile inaitwa grace period ya one year kwamba wanataka ukishamaliza kusoma usikae zaidi ya mwaka mmoja kabla hujaanza kulipa. Wanaanza kutumia ujumbe mfupi kwa simu, wanakwambia hei, ulichukua HELB na mwaka wako mmoja umeisha, wafaa uanze kulipa sasa. Na labda hujapata kazi, inakuwa vigumu, kwa maana unashindwa sasa, utatoa wapi pesa ya kulipa huu mkopo na bado hujapata kazi? Haya. <laughs> wa upande wa pili Meri na, na Shomari ni kwamba mwaka jana mwaka elfu mbili na kumi na sita Kenya iliweza kutoa ama serikali ya Kenya iliweza kutenga dola biliyo, milioni ishirini kwa ajili ya kutoa mikopo ambapo takriban vijana elfu arobaini na saba walifaidika, na huku sasa wanalalamika kwamba afisa mkuu wa idara hiyo ama hiyo hazina hiyo ya mikopo, bwana Chas Ringera anasema kwamba wanatafuta zaidi ya dola mia, milioni mia moja na kumi ambapo sasa ni vijana waliochukua mikopo hawajulikani waliko pesa sijui serikali ama idara hiyo itapata vipi hizo pesa ili zikaweza kutolewa tena kwa vijana wengine idadi inayozidi kuongezeka waweze kupata mikopo. Naam, lakini Libert, hivi um, hii mikopo inatolewa kwa wanafunzi wanaokwenda vyuo vikuu ama na kwa taasisi nyingine? awamu ya hapo nyuma ilikuwa ni kwamba ni ah, ni mikopo ilikuwa inatolewa tu kwa wanafunzi wanaokwenda vyuo vikuu, iwe ni vyuo vikuu ile inaitwa parallel, ile ya kujitegemea, ama wale ambao wanachukuliwa kama joint, wale wanawekwa pamoja, wanachukuliwa na serikali. Lakini sasa wakati elimu e, wizara ya elimu nchini Kenya imeanza kubadili mtizamo na kuwahimiza kuwa, kuwa vijana kubadili na kwenda katika taasisi za kiufundi badala ya wote kukimbilia katika vyuo vikuu, ambapo unapata ajira zinakuwa ni ngumu. Sasa wameanza kutoa pia mkopo hii kwa wale wanafunzi wanaokwenda katika taasisi za kiufundi na hata vyuo vikuu vile vya, ki, vya, ki, vya kibinafsi, yani private colleges, ili kwamba iwe ni kwamba Mkenya yeyote kijana yeyote ambaye ana hamu ya kuendeleza elimu yake kama amepita vizuri, basi atapata mkopo huu na ataweza kuendeleza elimu yake ki, asipate kizingiti, lakini ta, ta, chambo kinakuwa tu ni kwamba wakati wa kuanza kulipa ajira hakuna, na inakuwa ni hmm, kwamba baada ya kipindi cha mwaka mmoja, kijana unahitajika kulipa, kulipa kama huyo ana riba kubwa ambayo anaanza kulipa. Basi tutaendelea kuzungumza na wewe hapo baada ya. Asante sana Liberty, sasa tuende kwenye habari, nafikiri sana. Jeshi la Kenya KDF limeua wapiganaji wa kundi la Al Shababu wapatao 57 katika mapambano yaliyotokea karibu na eneo la Afmado nchini Somalia hii leo. Kwa mujibu wa gazeti la Nation la Kenya, ilieleza kwamba mapambano hayo yaliyofanyika kiasi cha kilomita 31 kutoka Afmado, mahala ambako vikosi vya ulinzi vya Kenya vina ngome yao. Msemaji wa KDF Joseph Owuoth alisema idadi isiyojulikana ya magaidi walipata majeraha. Taarifa zaidi zinaeleza wanajeshi wa KDF wanafanya operesheni zao chini ya jeshi la Amisom. Na wakati huo huo, polisi wa Kenya wanasema watu wenye silaha wameteka walimu watatu katika kambi ya wakimbizi ya Dadaab mashariki mwa nchi hiyo, ambako kuna wakimbizi zaidi ya laki mbili wa Kisomali. Ripoti ya polisi ilionekana na AP leo imeeleza, watu watatu waliokuwa na bastola waliteka nyara walimu waalimu watatu wa shule ya Udha katika eneo la Hagadera la kambi ya Dadaab. Waziri mkuu mpya wa Sudan ameapishwa hii leo, kwa mujibu wa shirika la habari la Sudan Suna, mbele ya rais wa nchi hiyo na makamu wake wa kwanza wa rais, Luteni Jenerali Bakri Hassan Saleh alikula kiapo katika jumba la rais kama mkuu wa baraza la mawaziri katika serikali ijayo ya umoja kima wa kimataifa, Suna ilieleza. Na wademokrat kwenye baraza la Kongres wanamtaka mwanasheria mkuu wa Marekani Jeff Sessions kujiondoa katika uchunguzi kujiondoa katika uchunguzi wa kuhusu Rusia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani au kujiuzulu baada ya kugundua kwamba Sessions mwaka jana alikutana na balozi wa Rusia hapa Marekani. Na maafisa wa Malaysia wanajiandaa kumfukuza nje ya nchi hiyo mshukiwa mmoja raia wa Korea Kaskazini anayeshukiwa kuhusika na kifo cha Kim Jong Nam, kaka wa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Ron Chon Chol mwenye umri wa miaka 45 alikuwa kizuizini fuatia shambulizi la Februari 13 dhidi ya Kim kwenye uwanja wa ndege wa Kuala Lumpur. Kipindi ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Mary Mgawe, ukiwa asubuhi hii, na nywele zako zimependeza vizuri sana. Nini ambacho tunaelekea kuangalia sasa. Sina tala zaidi la kusema. Idi gongo yuko tayari kabisa na masuala ya teknolojia nam, naona mmependeza, lakini kuna changamoto kubwa kwelikweli. Mm -hmm. Maanake kuna mara nyingine huwa nawambiani, bwana, tufanye moja mbili tatu. Unajua Idi, sisi kidogo umri unasogea sasa <laughs> sikiliza kali hii, bibi wa umri wa miaka themanini na moja. Kabla ujaendelea, themanini na moja yani nane, alafu unaongeza <laughs> moja mbili tatu nne tano sita saba nane, alafu moja, themanini na moja nchini Japan amefanikiwa kutengeneza app ya kwake mwenyewe ya simu ya iPhone kwa mujibu wa mtandao sasa wa CNN Money. Bibi huyo alifahamika kwa jina la Masako Wakimia. Inabidi utulie kidogo unaposoma majina ya Kijapani. Masako Wakimia aliamua kuwa mbunifu wa teknolojia baada ya kugundua uwepo wa upungufu wa apps. Kwa watu wazima, watu waliokula chumvi nyingi, namaanisha watu waliokula chumvi nyingi, watu wazima mm -hmm. Sasa basi, bibi huyo, yeye alidai kwamba watu wa umri wake mara zote wamekuwa wakishindwa katika ile michezo ya games, wakicheza na vijana, unajua spidi yao ya vidole vyao so kubwa sana, akaona kuna umuhimu wa kutengeneza hizi apps kwa ajili ya watu wazima. Sasa ni jambo ambalo limeshuza watu wengi kweli, na kinachoshangaza bibi huyu mm -hmm. alianza kugusa kompyuta akiwa na umri wa miaka sitini. <coughs> Sasa okay, mimi leo Meri Mgawe hapa nikiambiwa ile iPhone yangu sijui niipige picha niedit, napiga kelele nasema ah, niwekeni mtaalamu jamani ah Hapana. <laughs> unenu... kutu... teknolojia, teknolojia ni teknolojia na umri ni umri, lakini kitu ambacho tunaizungumza ni kwamba umri si jambo la kukufanya wewe ushindwe e, kufanya jambo fulani. Kwa hiyo mm -hmm. Bibi huyu amevuma kwelikweli. Sasa app yake inajulikana kama Hinadan, maalumu kwa ajili ya simu za iPhone e, na inapatikana nchini Japan kutokana na utamaduni wa tamasha la Hinamatsuri. E, anasema alianza kutumia kompyuta kama nilivyoeleza, e, akiwa ya na umri mkubwa kabisa. Kwa hiyo hayo ndio mambo ambayo yapo ndani hiyo hiyo app yake ya hina dani, na maelezo kidogo jinsi ya ku. Sasa hina dani hii ni kwa ajili ya watu wazima, e, kuna michezo yao, kuna vitu ambavyo watu wazima wanapenda kuvifanya kufi. Kwa hiyo hiyo ndio imejikita huko. Ushauri wako kwangu nisubiri nifike nifike miaka 81? ushauri wangu, wangu mimi ni kwamba mshike mshike mtia nanga akileta matata, naona naona <laughs> <laughs> naona Bwire yuko kwenye laini <coughs> ya simu, anachaka anasema malizeni. <coughs> Karibu Bwire, utuambie yanayojiri huko Uganda. <coughs> Nashukuru sana, yanayojiri Uganda ni kwamba watu wameanza kujigawia mamilioni ya dola ambazo zinastahili kupatikana kutoka katika mafuta hata kabla mafuta yenyewe hayajaanza kuchimbwa ni kwamba kamati ya bunge sasa inataka mkaguzi mkuu wa serikali kuingia kati kwa haraka sana na kuchunguza mahala palipo eh, dola milioni mia saba ambazo hazijulikani zilipo. Hii ni baada ya gavana mkuu wa Benki ya Dunia, benki ya Uganda Prof Emmanuel Mutevile kusema kwamba kwenye akaunti za serikali ambayo inahusu na mafuta ina dola milioni sabini na mbili pekee, huku ule wizara ya nishati ikisema imeweza kupata dola milioni mia sita ishirini sasa wabunge wanauliza dola milioni mia saba zipo wapi? Ndio swala ambalo wabunge wanasema ni lazima wapate pesa hizi, kwani watu wameanza kugawana pesa hata kabla ya machimbo yenyewe mafuta kuweza kuonekana. Je, ya mafuta yatakapoanza kuonekana wataiba kila kitu? Ndio swala ambalo linapigiwa sana gumzo ah, hapa Uganda, ikitiliwa maanani kwamba hata hivyo bunge linachunguza shilingi bilioni sita ambazo mawakili serikalini waliweza kujigawia baada ya kushinda kesi dhidi ya kampuni ya mafuta ya Heritage ambayo ilikuwa imehepa kulipa ushuru. Kati ya wale ambao wamejizawadia hizo shilingi bilioni sita ni ule mfanyakazi ambaye kazi yake ilikuwa tu kupikia watu chai, ambayo aliweza kujipatia mgao wa shilingi milioni thelathini. Maswali ya kiulizwa mengi kwamba hao watu hulipwa kila mwezi kiasi kikubwa cha pesa, inakuwaje kama walifaulu kuweza kupata hizi pesa ambazo Heritage ilikuwa imehepa kuilipa Uganda, tena wakaweza kujizawadia kiasi kikubwa cha pesa. Mary milioni thelathini. Bwire, eh, ulikuwa na kamjadala kidogo leo kabungeni pale, ndio but the point is that, uh, I, I think there may be a mix up of things here because A, there is a team which kept on developing strategy, working with the various... We We We we are are are are talking talking talking about about about the case. case. We are not not talking about your industry. We are just purely talking about this this case. Anybody, an officer within Ministry of Energy who participated and somehow did not benefit, that, that, that I'm telling you, we are going to determine it. So that's why we are asking this question. Kwa kwa Na Mary, huo ni mjadala ambao unamhusisha katibu wa kudumu katika wizara ya nishati anayoulizwa inakuaje kuna badi waliweza kujigawia hizo shilingi bilioni sita na wengine hawakuweza kupata. Nilivyokuarifu kwamba hata anayekuwa akipika chai alipata shilingi milioni thelathini, na kuna mmoja ambaye anashituka kwamba alipata shilingi milioni sitini kwenye akaunti yake, na alipouliza hizi pesa zimetoka wapi, akaelezwa hizo pesa walikulipa kwa sababu ulifanya ile nakala, yani photocopying ya nyaraka ambazo tulikuwa tukitengeneza wakati wa kesi. Kwa hivyo ni masuala ambayo wabunge walikuwa wanauliza huyo katibu wa kudumu katika wizara kwamba sawa, ni... sawa. Inakuwaje wengine walipokea, wengine hawakupokea? Sawa sawa, shukrani Bwire, basi tutarejea kwako tena hapo baadaye. Mambo ndio hivyo tena, VOA uangalie zaidi, Meri mgawe kwa undani, maana da milioni sitini kwa kutoa nakala tu mm-hmm sio mchezo. Sasa, na nini? Tupate ngoma hii ngoma leo usisahau Meri nye Alhamisi wanakuambia throwback Thursday, tunakuenda miaka ya nyuma huko, kuna mbili ya Bel kama ulivyomtamka hmm. Anakuja kitu chake safi kabisa hicho na Dina, Nairobi, Mombasa. Sikiliza vitu hivyo Harambe harambe Nairobi Mombasa, miri, unakumbuka vitu hivi? lakini nziztabulei nakumbuka, lakini sauti yako mbaya kuimba sana. <laughs> <laughs> Sasa labda yaako wewe, basi mtajaribu kesho. Sasa hivi <laughs> moja kwa moja tuende kwenye ile sehemu ambayo tuliwaeleza <laughs> wasikilizaji na watazamaji wetu kwamba tutakuwa na kijisehemu cha barazani leo. mm -hmm, katika baraza tunazungumzia kuhusu jukumu la wazazi katika malezi ya wa watoto wao ama wajibu Eh, katika dunia hii ambayo sasa hivi teknolojia ni ya hali ya juu kweli na vitu viko wazi wazi, matamanio ni mengi. Katika laini ya simu tunaye Fatma Salim na Farida Rashid, karibuni sana. Hawa ni kutoka kule Kenya, mmoja anatoka Lamu, mwingine anatoka Mombasa. Nadhani safi sana, karibuni katika laini ya simu. Fatma, hebu tuanza kutueleza mchango, unadhani kwa sasa hivi jinsi dunia ilivyo, eh, wazazi wana jukumu gani hasa katika malezi ya watoto wao? Jukumu letu kubwa sana ni mtoto kwanza kisha kumzaa. Yani sisi kwa sasa, kabla huja mzaa mtoto hili kutoka day one ndani ya tumbo, mtoto kumfundisha mambo kidogo kidogo, uzungumze naye upange naye upanaye maarifa, ndio mtoto aanze kufikia. Yani mfano ni kama we ni mtu pengine wapenda magoma, wapenda mahanda sinini, ule mtoto pia naye ukimuonyesha uki mambo kama yale, naye anafuata mambo kama yale Kulivyotaka, wee mzazi kwanza uoneshe role model, uoneshe mtumu wa tabia mzuri na mtoto wako atasikiliza vizuri. Alafu mtoto kabla hajazaliwa pia tuna ambaye anasomewa, yaani mtoto akizaliwa, wa mtoto na nyundamu awe ni mtoto ambaye atasikiliza wazazi, atasikiliza walimu, atasikiliza wa elders. Ndio tunavyofanya hivi. Haya, umesikia Sande? Kumbe mtoto akiwa tumboni mle, wewe mama unatakiwa uanze kusema sema naye, unamwambia mapema kabisa, tumboni wewe, hivi na vile na vile, unaanza kumpa maadili, ni kama vile, vile, vile una, una, unaweka vitu, unachochea vitu mapema na pale unapomnyonyesha sasa. mm -hmm. uh -huh. ukimnyonyesha yule mtoto, si tunaita kichwa chake kinafunguka, eh -huh. Sasa mfano wao, unamnyonyesha utakuzungumzia yeye eh, maneno mazuri u... kama ni mambo ya Qur'ani, kama ni mambo ya kidini mm -hmm. Yani ule mtu sasa anaabsorb yale maneno, sio unakaa unamnyonyesha huku unacheza na masimu huku unaangalia vipindi. Ule mtu anaabsorb yote, anayasave kama vile tunasave katika laptop zetu ama simu zetu, anaabsorb basi. Mtoto akikua tu anakuwa na zile tabia, kwa hivyo anaanza. Wakati wa kunyonyesha ni muhimu sana, mtoto ukizungumza naye lugha nzuri, ukimtolea mawaidha na mshauri Farida, tukusikie na wewe barazani, Inshallah. Wa assalamu aleikum. Wa alaykum assalam. Haya, mimi nasema kama alivyoeleza huyo mwenzangu. Kwanza nasema hivi, mtoto siku zote umleavo ndivyo anavyokuwa. uh -huh. lakini si, huo ni msemo unasemekana ni kweli mtoto ukitaka kwanza kumzaa, kabla uko kwenye matumbo, unamwombea mambo mazuri, unazungumza mambo mazuri na kila kitu kizuri unakitaka. Hakuna mzazi ambaye anataka mtoto wake aharibike, lakini kwa haya mambo yaliyokuja sasa, hizi teknolojia ziliyoko sasa, ni lazima tuchunge watoto wetu sana, juu ya yote kuwazungumzia mazuri na kuambia mazuri na kushika mazuri, lakini anapokwenda nje ama kwenda shule anapambana na watu tofauti na watu wale anaopambana nao huwa si kama yeye wala simila zake. Ni lazima umjue mtoto wako ana marafiki gani, anaenda vipi, ameshikana na kina watu gani, kwa sababu unaona hizi teknolojia sisi tunasema zimewaharibu watoto wetu wengi sana. Muda wao mwingi unashika wanashika kwenye masimu, utaona saa zote wako na chatu, wanafanya nini? wanafungua yani akili zao zimefunguka, hata vile unavyomlea wewe, unavyosema yote hayo, unasema naye na kila siku, nataka kila wakati na kila saa, wewe mtoto wako, ikiwa uko naye bado hajakuwa, inshallah miaka mingapi, lakini bado hajakuwa, ni lazima saa zote ukae na mtoto wako, umwangalie minyendo yake na vile atakapokuwa kuharibika, yeah. ia uone zile early signs. Symptom zake, yuko vipi huyu mtoto? Ameshikana na watu aina gani? Ah, barazani baraza tam kwelikweli. Lakini laki naona kule mzalishaji nienda kwenye taarifa, taarifa nyingine, nyingine tarif. Bwana, tunawashukuru sana Farida, tunawashukuru sana, <coughs> sana. Nimependa pale sa, nini sande anapozungumzia unamnyonyesha mtoto umeshikia simu kama hivi, mtoto ananyonya hapo unachati nini? Haitakiwi, sawa kabisa wewe ndio mwimbaji mwenyewe, nimekusikia safi. Sijui Kamau atasemaje hapa, lakini sawa kabisa naona Kamau yuko tayari kabisa kutuambia mambo yanayotamba kwenye mitandao. Moja kwa moja, Kamau Harrison, mambo vipi bwana Kamau? Ah, kwa kweli kwa kweli, kama ulivyosema, mambo ni sawa sawa, na mmeona kwamba Mary, umechangamka kweli, anasema mpaka anaimba leo, sometimes you are serious, sometimes no, ni kile go. Kipindi cha nini cha barazani kimeni fresh. Unajua, bibi ni mama mama, nime watoto watatu, nimekipenda sana nimekipenda <laughs> sana, mambo ya kunyonyesha mtoto na vilevile vile unacheza na simu basi, kuwa maisha ni mengine ya, ya teknolojia mm -hmm. Lakini a, katika yavumao mitandaoni, kwa hakika swala la Marekani linaendelea kuchapa vyombo vya habari mm -hmm. halikomi kabisa, hasa tangu utawala mpya ulipoingia. Unakumbuka kwamba hivi maaju Uh, mshauri mkuu wa Rais Donald Trump uh, Mike Flynn aliweza kuachishwa kazi kutokana na uhusiano wake na rasia. Sasa jinamizi hilo limerudi tena, wakati huu kwa mkuu wa sheria Jeff Sessions. Jeff Sessions, mambo ambayo yanaendelea sasa hivi kutanda kwenye mitandao ni kwamba pia yeye ana uhusiano na rasia, na kwamba wakati mmoja aliweza kuzungumza kwa vikao viwili hapa hapa Washington mwaka uliopita, na huyu balozi wa kutoka rasia kwa jina Sergey Kislyak, ikisemekana kwamba shirika la kijasusi la FBI, kabisa hali na imani na balozi huyu wakisema kwamba yeye anatoa taarifa Marekani na kupeleka mm kule Russia. Sasa linaloajabisha ni kwamba Jeff Sessions ameweza kuidhinishwa na alisimama mbele ya kikao cha Congress na hakufichua kwamba alikuwa na uhusiano wowote na balozi wa Russia mwaka uliopita. Basi swala so hilo limechochea wengi sana kuweza kusema, na hasa kwenye mtandao wa Twitter. Naona huyu Timothy Telen anasema kuwa kaimu mkuu wa sheria Sali Yates, unakumbuka aliachishwa kazi, mm, alisema ukweli akafutwa kisha Sessions za akadanganya na kuchukua nafasi yake. Mambo haya lazima yakome hapa Marekani. Mark Romano anasema kuwa Sessions atumie wadhifa wake kuwajibishwa watu ambao wanatoa siri za serikali kutoka utawala wa Obama. Sasa yule naye anamtetea Sessions, anasema kwamba mambo na um, yanaovuja kutoka uh, kwenye uh, ikulu ya Marekani yanatolewa na wale waliokuwa chini ya utawala wa Barack Obama. Don Bay anasema mkuu wa sheria wa Marekani hataki kuwa na doa hata moja, Jeff Sessions ajiuzuru alikula kiapo na kula gai wa Marekani. Lawson anasema kuwa iwapo ni kweli Jeff Sessions alidanganya baraza la Congress, anatakiwa kujiuzulu na pia kuwajibishwa na kukutana na sheria. Swala jingine ambalo pia limetia fora kwenye mitandao ya kijamii ni mateso ambayo yametokea katika shule ya upili ya Alliance Boys nchini Kenya, mm, ambapo ufichuzi umetolewa kwamba wanateswa na mara nyingine wanalalishwa hata kwenye makaburi, na imefikia kwenye makaburi, aha, na wanatoa viapo. Kuna viapo wanashurutishwa wana, wana wana wana na wakuu wanafunzi, na jambo hili hakika kabisa limeghadhabisha wengi, wengi wakisema kwamba utawala wa shule hiyo wajibishwe na pia wizara husika ifuatilie kwa makini swala hilo la mateso kwenye shule ya upili ya Alliance. Shukran, shukran. Kama una yavumayo mitandaoni, hayo ni maoni tu ya wasikilizaji wetu na watazamaji wetu kwa njia ya Facebook. Waswahili wanakuambia subira yavuta heri. Tusubiri tuone kitakachoendelea kwa session. Basi. Sawa kabisa. Hii ni VOA Express. Naitwa Mery Mgawe kwa niaba wenzangu wote. Mimi ni Sandey Shomari na vilevile mwenzetu Harrison Kamau. Sisi sote hapa tunakuambia tuungane tena hapo kesho katika VOA Express. Sikiliza matangazo yetu ya jioni.