Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Machi 6 mwaka elfu mbili na kumi na saba. Hii ni VOA Express unaangalia kupitia mtandao wetu wa Facebook na vilevile vile, tunasikika kwa njia ya redio yote haya ni kupitia VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Na tumai popote ulipo unafurahia kuendelea kututazama kupitia mtandao wa Facebook na vilevile kupitia 107.5 kule Nairobi na vilevile huko Bujumbura. Na ninajua kwamba swala moja ambalo pia limetia fora ni ndoa zinazovunjika kila uchao. Zamani wazee wangeoana na kuishi pamoja mpaka wakazikana, lakini siku hizi mambo hayawi hivyo. Je, kulikoni? Basi hilo na mengine mengi utayapata leo kwenye VUE Express. Jina langu Harrison Kamau. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi Harrison, habari za asubuhi. Mzuri sana Mkamiti, sijui weekend ilikuwaje. <laughs> Ni asubuhi kwa hapa Washington DC <laughs> lakini, lakini, lakini Afrika Mashariki ni alasiri. Lakini vile vile unajua ni Jumatatu, wanasema kuna Monday blues, kila mtu Jumatatu anasema <laughs> kwamba kuna mambo yanayoanzia weekend na kuingia kwenye nye Jumatatu lakini hapa Washington hatuna wasiwasi wasi, tunapokuletea mambo mbalimbali kutoka mbali sehemu zote ulimwenguni. Haya basi, tukianza matangazo yetu haya leo, tuna mengi ya kukuambia wewe mtazamaji wa VOA Express na msikilizaji pia. Basi tunapoendelea na kutazama mambo yanavyoendelea na mambo yanavyochapa vyombo vya habari kutoka maeneo mbalimbali mbali ya hapa ulimwenguni, moja kwa moja tuanze huko Afrika ya Kati, upande wa DRC ambapo vijana wamekuwa wakiangalia maswala mbalimbali mkamiti Masuala ya uongozi yanatia wasiwasi kuhusiana na uongozi unavyoendelea katika DRC kuna yapi, mkamiti haswa? Basi uh, tunaye uh, Salemo na Milongo katika laini ya simu, ambapo kama utakumbuka vyema, basi Harrison, mwishoni mwa wiki uh, DRC ilimpata waziri mkuu mteule naam, ambaye ni mtoto wa marehemu Tshisekedi anaitwa Felix Tshisekedi, naam. na kama unavyofahamu, basi Tshisekedi alikuwa na wafuasi wengi, hasa warika zote, vijana, wazee na watoto. Nimezungumza basi na kutaka kujua Saleh atueleze baada ya kuteuliwa huko kwa kwa Felix Chisekedi, je, vijana wanaangalia vipi kamiti? Um, umejua kumekuwa na changamoto kubwa uh. Waziri mkuu anayependekezwa ni Felix Chisekedi, mwanaye Etienne Chisekedi, ambaye bado ni kijana uh, na umri wa miaka 43 hivi hivi, kwa hiyo Kumekuwa na nafasi kwamba huenda ikawa ni tegemeo kubwa kwa vijana, lakini ni mtu ambaye eh, kwa kweli, hofu nyingine ni kwamba, uh, huyo jamaa hajawahi kufanya kazi ya ya, ya umma na kwa hiyo uh, uzoefu wake haujafahamika na wengi, na ni mategemeo tu kwa vijana kwamba kijana, na pia jina analolibeba la baba yake Etienne Tshisekedi kwamba kuna uh, mategemeo makubwa kwamba huenda uh, akaunda ajira na kuwepo na matumaini makubwa sana kwa, kwa vijana. Lakini Salehe, vijana wana matumaini gani kutoka kwa Felix Chisekedi aliyeteuliwa kwenye hili vuguvugu vugu la, la Samblema? Unajua, kumekuwa na hali kama vile ya kuweza kubadili siasa ya miaka ya tisini na miaka ya sitini ambayo hadi sasa watu walioanza serikali hiyo ya mwanzo ya Emeri Patrice Lumumba, baba wa uhuru, mpaka sasa wako kwenye nyanja ya kisiasa akiwemo Tshisekedi mwenyewe ambaye ametoka kufariki na kumekuwa vigogo wengine ambao mwaka uliopita na mwaka huu wamefariki. Kwa hiyo uh, sura inaonekana kwamba itakuwa ni enzi sasa ya vijana kuweza kuongoza ku, nchi hii upande wa, wa serikali, rais uh, Kabila mwenye umri wa miaka uh, arobaini na tano waziri mkuu alioko hivi sasa Sami Badibanga akiwa na miaka hamsini, yaani uh, seme wanasiasa wengi kwa sasa ni vijana ambao wamezaliwa wa, wa, wa baada ya uhuru wa, wa, wa, wa nchi hii kwa hiyo itakuwa ni mtizamo mpya kabisa. Aliyebaki kigogo wa upinzani tu ama wa kisiasa hapa, ilikuwa ni Etienne Tshisekedi mwanaye, ambaye kwa kweli ni kijana uh, huenda ikawa ni mategemeo kubwa kabisa kwa vijana kuhusu ujio wao. Sasa Salehe, baada ya sasa, tunafahamu Felix Shisekedi ndio atachukua usukani. Je, tuna, tunafahamu zaidi kwamba mwili wa marehemu Shisekedi utawasili lini huko Kongo na mazishi yatakuwa vipi? Kwa kweli ni swali ambalo limekuwa bado halijapata ufumbuzi mchana huu wa leo Jumatatu. uh, Uh, mdogo yake nayecheni Chisekedi ambaye ni askofu wa huko mweka jimboni Kasai, uh, askofu uh, Gerard Mulumba ametoka ku, kutangaza huko Brussels kwamba mwili wa Chisekedi hautorejeshwa tena Kinshasa kama ilivyotarajiwa, yaani tarehe kumi na moja Machi, uh, hadi hapo kutakuweko na maelewano baina ya serikali na chama pamoja na familia ya, ya Chisekedi. Kwa hakika hilo ni swala ambalo mkamiti tutaendelea kulitafutia na kuliangalia kwa kina kuhusu uongozi wa DRC, lakini sasa hivi turudi nchini Kenya, ambapo naelezewa kwamba mwandishi wetu Kennedy Wandera yuko kwenye laini ya simu akinidokezea kwamba kuna mambo yanahusiana na vijana kubadili maisha yao, vijana ambao walikuwa wameshapotea kwenye maisha na kukawa kuna taasisi ya mashirika ambalo limeweza kuwachukua na kuwafunza mambo ya kubadilisha maisha yao. Kennedy Wandera, hebu tueleze zaidi. To Transform Empowerment Center huko nchini Nairobi. Naam, kwanza ni wasalimu harizon, <laughs> na mkamiti, hamjambo? Hatujambo, naona uchangamfu kwenye studio kweli kweli, asante. Nami ni hapa jiji Nairobi. Jinsi mnavyojua, uh, kuna baadhi ya mitaa ya mabanda ambayo yamelizunguka jiji uh, utakuta kuna uh, mtaa wa mabanda unaitwa Dandora, Kawangware, Korogocho, Majengo Kibera, Mkuru miongoni mwa mingine. Na idadi nyingi ya vijana jijini Nairobi wanaishi katika mitaa hii na mara nyingi huhusishwa na uhalifu, matumizi ya dawa za kulevya na pia ndoa za mapema, na mara nyingi pia wakati wa siasa hujihusisha sana na uhuni. Na lipo shirika moja ambalo lilianzishwa na vijana wenyewe kuwaimarisha na kuwa kuamua katika matatizo ambayo uh, nimeyaeleza hapo awali na nilizungumza na baadhi ya vijana hawa walionufaika na shughuli au miradi ya shirika hili, wakielezea jinsi maisha yao yalivyobadilika. Na hapa pia nimezungumza na Masi Njoki, ambaye ni msichana aliyezaliwa na kukua katika mtaa huu wa mabanda unaoitwa Gidhongoro, ambao ni karibu sana na uh, eneo la Karura. Hapa anaelezea jinsi matatizo ambayo yalikuwa akiwakumba vijana na jinsi walivyonufaika na mradi huu. Uh, jambo kuu, mimi kama msichana, kwanza, kulikuwa na hii shida no. ya wakati wasichana wako kwa kwa wakati wao wa hedhi, unapata wakati huo wasichana wengi awako wanaenda shule. Ama wakati huu unapata msichana ako in depression kwa sababu hawezi kukutana na gharama ya kununua sanitary towels, so unapata huyu msichana ana end up kwenda kujihusisha na, na, na prostitution kulala na wanaume ambao tunawaita sponsor kwa mtaa, ili apate pesa za kununua sanitary towels. Na kupitia tech ilikuja ikarealize that hii shida imehusisha wasichana wengi sana kwa ngono ambayo, uh, at the end of the day wanapata ugonjwa wa ukimwi. So wakati wakati tech iliingilia kati, ilichukua wasichana kama mimi na wengine wengi, na ikaanzisha program ya kusupply vitu kama sanitary towels ambazo tunafikishia wasichana every month, na kutokana na mpango huu, wasichana wengi wameweza kwenda shuleni na Wandera labda pengine huyo tumemsikia, ni mmoja walionufaika, ni msichana kuna. Je, mvulana umeweza kuzungumza naye? Wapo wengi, lakini pia niliweza kuzungumza na Benard Ndindi ambaye ni, ni mwanzilishi na mkurugenzi wa shirika hili, na pia anaelezea baadhi ya programu uh, za miradi ambayo wamezianzisha kunufaisha vijana tech imesaidia bado vijana vijana kama mimi, for instance, hata pia mimi ni msanii. I'm doing gospel music and I appreciate so much because tech imenifikisha mbali sana actually, tulikuwa tunafanya, hatukukuwa wazuri venye venye mwenzangu amekwambia hapa. Red Sea tumekwanga vijana bado, bado sana, tulikuwa tunatamani sana vitu za dunia sana. But because of the lectures tumepata kutoka kwa tech na ma mentorship uh, teachers wamejaribu ku transform our mind kutoka kwa ile mind mind of of sin to the mind of God, kwa sababu tumekuwa tumejihusisha kwa vitu kama drugs, as in ku offend watu, kuiba, unaona, but an organization kama tech imejaribu sana. For instance mimi naweza ipongeza sana, it's good. It's doing the great job. Asante sana Kennedy Wandera kwa taarifa hiyo nzuri sana ya Tech, yani Transform Empowerment Center huko Nairobi. Mkamiti kuna nini sasa? Ni wakati sasa wa kumsomea msikilizaji na wewe mtazamaji wetu wa Facebook habari katika VOA Express. Basi, VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Mkurugenzi wa idara ya makosa ya jinai ya Marekani FBI, James Comey, aambia wizara ya sheria kukanusha madai yaliyotolewa na Rais Donald Trump kwamba Rais Mstaafu Barack Obama aliamrisha kusikilizwa kwa mawasiliano ya simu katika jengo la Trump Tower huko New York na wapiganaji wa Syria wanaoungwa mkono na Marekani wamechukua udhibiti wa barabara kuu inayounganisha Raqqa, mji mkuu wa kundi la Islamic State na jimbo la Deir ez-Zor ambako maeneo kadhaa yanadhibitiwa na kundi hilo. Shirika la kutetea haki za binadamu Syria lenye makao yake huko Uingereza la Syrian Observatory for Human Rights linasema majeshi ya Syria SDF yalikataa barabara hiyo leo, siku ya Jumatatu. Na basi rais nayo wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kusaini amri mpya ya rais leo Jumatatu kuwazuia wakimbizi kuingia Marekani pamoja na ku, ku, kuzuia watu kutoka nchi sita zenye Waislamu wengi kupata vibali vya kuingia hapa Marekani. Amri hii mpya iliyofanyiwa mabadiliko kutokana na ile iliyotolewa mwishoni mwa Januari ikidai hatua hiyo ni muhimu ili kufuatilia wanaoingia na kulinda usalama wa taifa. Ya, hapo awali ilizuia watu kuingia Marekani kutoka nchi za Iraq, Iran, Syria, Libya, Yemen, Somalia na Sudan. Na Korea Kaskazini imefyatua tena makombora manne ya masafa marefu hii leo. Waziri mkuu wa Japan, Shinzo Abe, ametangaza wakati wa kikao cha bunge kwamba kati ya makombora hayo matatu yalianguka Japan, katika eneo lililotengwa kwa ajili ya shughuli za kiuchumi. Basi msikilizaji wa VOA Express, ndio habari tulizokuwa nazo kwa wakati huu, na basi Muda mfupi ujao tutakuletea mambo ya hoja kwa hoja katika VOA Express. Harrison, basi wakati hivi sasa tukianza kuangalia masuala ya hoja kwa hoja unajua leo tunaelekea wapi? Tunaelekea nchini Kenya, haswa kule mjini Mombasa. Mjini Mombasa anaelezwa kwamba Kioko yuko tayari kabisa kutueleza mambo yalivyo. Je, amekudokezea ana, ana, ana, anasema kuhusu nini? Anazungumzia kuhusu swala la siasa na vijana. Kama tunavyofahamu hivi sasa, vijana wamekuwa wamehamasika sana kuingia katika maswala ya siasa. Basi nisieleze nisi mengi kwani Kioko mwenyewe yupo tayari. Ana mengi zaidi. Kioko... Asante sana. Mkamiti nawapata. Ha, habari za jioni. Hapo ulipo ni nzuri sana, ni hapo Washington nadhani. Mwazima vijana wenzangu, kweli kweli, kabisa. <laughs> Kabisa Kioko, hakika umesha <laughs> nena. Haya basi, hebu tupashe Ken... hayo uliotuandalia katika hoja kwa hoja. Kenya kweli kumekuwa na wimbi la vijana kutaka kuingia katika uongozi, na hii ni kwa sababu kwe... <clears throat> samahani, mitandao imeonyesha kwamba vijana wanashiriki masuala ya uongozi sana, wamepata hamasa kutoka mashirika mbalimbali mbali, na wengi wanasema sasa wana uwezo. Maanake wao wanasema ni dot com na wako tayari kuongoza nchi ya Kenya na kuondoa wanasiasa wakongwe, lakini wakongwe nao wa na wanasema vijana ma dot com wanaanza kuangusha nchi. Na katika pilika pilika kuzungumza na wazee pamoja na vijana ili kupata kauli, amezungumza na kwanza na kijana Kasim, lakini amepigwa vikali na mzee Andrew. Tuwapate katika sauti. Tukirudi kama Kenya kwetu, tumeongozwa na wazee kama Mwai Kibaki, Rais Moi. Wameacha historia ya kuonyesha Kenya tumeisongesha mbele, ambapo mimi sioni mahali popote penye Kibaki amekosea. Sana vijana wametupoteza. Ngoja kidogo, kwanza kabisa na wote waliotawala kwanza walikuwa ni vijana kama wazee, tukiongoza nchi hakuna maandamano Kampeni tunafanya kampeni nzuri, kwa sababu vijana, vijana, vijana ndio waliona na nguvu za kuendeleza nchi. Wazee wakati wao wa kuongoza umeisha, afadhali waachie vijana, kwa maana wao ndio wako na elimu ya kutosha ya kuongoza nchi kuliko wazee. Vijana mnafanya kazi gani? Kazi ni kuturegesha nyuma, mnafanya kazi gani hiyo? Yani, hali ya kutafuta fedha ndizo zinatutatiza, kwa maana kila mtu sa anatarajia kupata zaidi teknolojia ya, ya vijana iko juu, na kulingana na milenia ya, ya sasa. Wako na wisdom ni wazee ambapo wako na experience. Kijana hana experience yote, tukitaka tu Kenya yetu isonge mbele, lazima tuingize wazee ndani. Tafadhali kijana shuke chini, ulitoka pale pale ukiwa kijana, ndio vijana mkae, hakuna mtu amewafukuza kiti cha juu, tunataka mzee. Uchaguzi unaokuja, vijana ndo watokezee wat, kwa wingi na uongozi huwe ni wa kijana, sio wa mzee. Uchaguzi unafanyika mwaka huu na kwa hakika kuna swala hilo la, la mvutano kati ya vijana na wazee, lakini tutaangalia tuta mambo yatakavyochukua muda. Hebu tuangalie upande mwingine wa muziki tuweze kujiburudisha, maana mambo haya utawala ni magumu zaidi. Muziki leo unatupeleka wapi? Naangalia tu mbali, naona tunaelekea nchini Kenya ambapo Otile Brown anasema nilivyokupendaga, ikiwa Jumatatu tujichangamshe wenyewe, nilivyokupenda Otile Brown. Nanasema, nilivyo <laughs> anayependa mwingine hata simpendaga na, uh, uh, uh. Kila mtu anataka taipu yake, sa zingine hata wale wenye hadhi na sisi tunawakataga mnauu uh, uh, uh. Nameless. na nikimwona nasinzia ka Nameless huko ndakuja kales Love ilikuwa genuine leather na ka ka huyu we started kitambo wakati wakati sukuma mezani was wakati wakati stima kwangu was wakati wakati birthday yake haikuwa na keki wakati nikisota linipiga jeki Nakwambia Otile oh, Brown anasema nilivyokupendaga. Jamaa kutoka Nairobi anaangusha kibao hapa ndani ya vu express, wanasema noma kuruka ndivo wanavyosema. Naona umekifurahia sana kibao hicho, Harison. Kibao kinasema nilivyokupendaga, mbona usifurahi? Ni Jumatatu mkamiti, na unaona kwenye mtandao watu wanavyoendelea kusema kwamba wanatupata kwa njia nzuri tena njia safi kabisa. Unaona huyu Suleiman Kadiwa anasema noma sana. mm -hmm. Mko juu va na wapata vizuri sana. Asanti sana Suleimani. Haya, ah, basi Naye huyu Alois Atanasi Sambusa yeye anasema kwamba anaunga mkono watu wote walioanzisha harambee ya kuchangia programu ya kugawa pedi kwa wanafunzi wa sekondari wakiongozwa na Joyce Kiria. Luchunga Josh anasema hapa Jombe, getting you very well, VOA Express muko juu sana. Suleiman Adam anasema hapo sawa, itakufikia vizuri sana, endeleeni na programu hii safi. Sisi tunasema tu asante sana <laughs> jamaa anachangamka kweli, unaona mkamiti haswa, so, basi ujumbe mwingine msikilizaji na mtazamaji wetu unayetuangalia hivi sasa katika Facebook ni kwamba tutausoma baadaye kidogo, kwani tuna mengi ya kukuelezea. Hebu sasa tuelekee huko Mombasa nchini Kenya, katika masuala ya ushauri. Basi Harison tunaye na Amina Leo hii ametukusanyia maswala ya ushauri ambapo anazungumzia maswala ya wanandoa. Anasema ndoa hivi sasa zinavunjika kweli kweli, kwanini? Lakini anasema ni kutokana na tamaduni kubadilika, kwani hivi sasa bwana na bibi, wachumba hao wanapatikana kupitia maswala ya mtandao ya intaneti, na sio kama ilivyokuwa zamani. Haya basi, Amina. <laughs> Barabara kabisa, mkamiti kibayasi, ukiwa pale Washington DC. Hapa Mombasa si nakwambia, hatuna neno, shwari. Joto limezidi kiasi, kama uko mahali eh, huko kwenye kivuli, basi unahisi joto ambalo si la kawaida, lakini ni msimu wake sasa hivi. Na leo katika kitengo cha ushauri, nimebahatika kuzungumza na Mwalimu Mwijaka Nasoro ambaye ni mshauri wa maswala ya ndoa, akiweza kutoa ushauri wake kwa vijana wale ambao wanatarajia kujiunga na taasisi ya ndoa hasa baada ya kubainika kwamba ndoa nyingi siku hizi zimekuwa hazistawi ama haziishi kama vile zamani. Zamani wazee wangeoana na kuishi pamoja mpaka wakazikana, lakini siku hizi Mambo hayawe hivyo. Je, kulikoni? Tumsikize Mwalimu Mwijaka na Soro. Tukiangalia, tunaona kwamba wasichana zamani walikuwa na nidhamu na vilevile, vile walikuwa na malezi mazuri, hata ikawa wao katika ndoa zao wanaweza wakaishi kwa sababu wamepata malezi mazuri kutoka kwa wazazi wao. Lakini vijana wa leo imekuwa ni vigumu wao kuangalia yale malezi ambayo kwamba wamepatiwa na wazazi wao, bali leo wana angalia malezi yale ambayo kwamba wanayapata au fikra wanazozifata kupitia kwa wenzetu wa magharibi. Kadhalika, wakati wawili wanataka kuoana, watu hawaangalii kwamba je, yule msichana tabia zake ziko vipi, na yule mvulana naye kadhalika tabia zake ziko vipi. Utaona moja kwa moja watu wanaangalia mali, na wawili wanaoana kuelezewa umuhimu baina ya wao wawili, ya kwamba vipi mwanamke anastahiki kuishi na mumewe na vipi mwanamume anastahiki kuishi na mkewe. Je, maswala ya kuwepo kwa simu watu kuingia katika mitandao ya kijamii, je unaona imechangia pia? Nam, swala hili hakika ni kwamba limechangia, lakini tukiangalia wenzetu wa zamani, akitaka kuoa basi anaelekea kwa wale wazazi wa yule msichana, wanazungumza, anapatiwa yule msichana, kila mtu wakiwa wamekaa pale, wakipeana fikra na kwamba wakiowana watafanya nini na nini, lakini leo ni kwamba watu wanadanganyana kupitia simu. Haya, Harison, unasikia ushauri huo katika wale wanaojiandaa katika Kumbia kuingia katika taasisi ya ndoa <laughs> inaonekana simu ni matatizo, jamaa wanasema wanadanganyana kupitia simu, inakuwa kumbe, unadhani unamjua kumbe humjui, lakini unamfahamu kumbe humfahamu. Ndio mambo ya kisasa, ndoa zinakuwa ni basi. Tungekuwa na muda zaidi, ningekuuliza wakati wao ukimtafuta mchumba ambaye ndio wife kwa sasa, ulipitia njia ipi? Hakukuwa na mitandao, ilikuwa ni moja kwa moja kutembea na kujitetea na barua, unaandika moja kwa moja barua ya kweli kabisa kwenye karatasi, sio mambo ya kisasa ya Haha, amalikik wanasemandio mmbo basi. Hebu sasa, namuona Idli Gongo yupo tayari kabisa kutujuza yale yanayoendelea katika Hollywood. Haya Idli Gongo, umenambia uh, ma mambo mengi Chris Brown hakosekaniki nini hicho? Uh, uh, Chris Brown bwana kijana matata sana hapa mjini Marekani eh, <laughs> unaambiwa lazima A, a, a, wanasema asababishe <laughs> e, am, sasa mpenzi wake wa zamani mm hivi -hmm. E, ni kuriche kariche, yani waliwahi kusema kwamba ni moja kati ya majina ya mm -hmm. wa Marekani, jina ambalo lina e, aina nyingi sana ya kuitwa karuche, karuche karecha, karuchi. <laughs> wiki hii siku ya Alhamisi mm -hmm. anarudi tena mahakamani na, na swala mbalo, mbalo kisa na mkasa ni kwamba kama alisikika akizungumza kwa rafiki zake kwamba anataka kumpiga risasi kwa hiyo anarudi mahakamani kuweka kuendelea kushindikiza kutaka mahakama ikaze uzi ndani ya lile amri ya kutofikiwa uh, karibu na Chris Brown. Kwa hiyo mahakamani sasa hii watakutana mm. uso kwa uso kwa hili, ni kitu ambacho wanakisubiri yote ni kwa mujibu uso kwa uso na huyo ex wake Chris Brown. Hii yote inatokana na uh, TMZ sasa mwigizaji mkongwe hapa Marekani Harison Ford mm -hmm. Wiki mbili zilizopita, wakati unajua, yeye ni rubani wa helikopta mm -hmm. Wakati anatua katika uwanja wa ndege kule California eh, hakupata taarifa sahihi kwamba, bwana, unatakiwa kutua, yeye akaendelea kutua. Wakati huo ndege ilikuwa inakaribia kuondoka, kwa hiyo bado nusu tu wawezi kugongana na ile ndege ya abiria. Uh -huh. Lakini juma lililopita ameruhusiwa eh, baada ya kufanyiwa ukaguzi wa hapa na pale kwa mujibu wa sheria za mamlaka sasa ya anga, ameruhusiwa kuruka tena kuruka, akiwa peke yake yeye kama rubani, kama rubani, ambaye anaendesha kile chombo sasa. Hii hapa ya mwisho kabisa ni swala la huyu dada ambaye ni modo, anaitwa Lira Galore. Yeye alishitaki polisi kwamba e, na kutaka wanasheria wake wamtafute yule mtu ambaye amesambaza mkanda wake wa ngono wakati alipokuwa akingonoka. Unaona sasa? Sasa anasema hivi kwamba jamani, ye, nyinyi sawa mmeona kwenye mkanda mwenye mkanda. Kwani kuna nani ambaye asijue habari ya kungonoka? Mm -hmm. Lakini kuna utafiti mmoja sasa unasema hivi. Asilimia kubwa sana ya watu hivi sasa, dunia ya leo, wanapokuwa wanangonoka huchukua picha za video, hata wale ambao wengine kwenye jamii wanasema ah, hiki kitu kitendo kibaya, lakini kwa namna moja ama nyingine. Utafiti unaeleza wakati wanachukuliwa hizo video, wenyewe wanafahamu. Kama wanafahamu wanachukua, wakiwa katika ridhaa yao kabisa, kutaka kuona ni kile ambacho. Ni yale mambo ya mitandao. Idi tukimpa muda mrefu hapa, hamalizi inaonekana mambo yote yanaegemea upande wa mitandao. Ehe, katika yavumayo mitandaoni tunaelekea tu karibu karibu na hayo Idi anayoyasema. Kuna kipindi maarufu, kipindi cha Churchill Show nchini mm, Kenya ambacho hufanyika kila Jumapili jioni kupitia TV moja ya kitaifa nchini humo, lakini jana kuna jambo ambalo lilitokea na likawa kwamba limekatizia uh, kipindi kile. Kuna wasanii na wale wachekeshaji ambao huja pale wanaletwa na mwenye kipindi Churchill Show, na wakati kilipokuwa kikiendelea baadhi ya wasanii waliweza kujitokeza pale kwenye steni. Kumbuka kwamba jamii na watu wote nchini Kenya na kwingineko wanatazama kipindi hiki, lakini katika mojawapo ya vichekesho vilivyokuja vilikuwa vinaashiria upande wa mambo yenye aibu kidogo, mambo yenye kuleta ngono, na ikawa kwamba kuna aibu kubwa iliyotokea kiasi kwamba, uh, televisheni iliweza kuzimwa na wakaanza kuleta matangazo ya biashara, na ikawa kabisa kipindi hakikurudi. Lakini sasa vichekesho uh, uh, na matamshi yaliyotumika wakati wa mchezo huo ni jambo ambalo limechochea zaidi mitandao ya kijamii. Kuna wale wanaojiita Kenya on, on, on Twitter KOT, mm -hmm, na wale wakianziwa na Arizona Boman anasema kuwa shoo ya jana ilivuka mipaka ya kimaadili, wakati ukitazama na watoto wako ni aibu sana, bora walivyoiondoa na mwingine anasema nini? Si Philip anasema kuwa Churchill, wakati ujao aanze na msanii. Kuna msanii fulani anajulikana kama MC Tricky, anasema anza na MC Tricky, maana yake vichekesho vya MC Tricky havina aibu yoyote, kwa hivyo anza na wasanii walio na maadili kuliko wana maadili mema kwa jamii. David anasema kuwa wasanii wameishiwa kabisa wakati huu, hawana talanta na ndio maana wanatumia maneno machafu kujipatia umaarufu Haya basi, ngoja nikusaidie na huyu naye. Bryson Binda anasema kuwa maungu takubali, haya yaliyozungumzwa yote hayo ni mema kabisa kwa Chachiri, lakini wasiojua mambo ya muziki wanaona kwamba chachir amefanya makosa. Basi mkamiti, kuna swala ambalo pia limeendelea kutia fora huko Tanzania. Unajua kwamba mkurugenzi wa mashtaka DPP ameondoa shtaka la uchochezi lililokuwa namkabili uh, mbunge wa Singida uh, Tundu Tundulisu, lakini muda tu mara baada ya kuachiliwa tena akakamatwa na kushikiliwa tena. Sasa watu wanasema je, nini kinachoendelea? Amekamatwa, ameachiliwa, ni sakata hii, sakata hii na maana yake ndio nini? Na hapo ndio sasa wanasema, kama jamii forums wanasema Kweli kabisa Lisu hana makosa yote, na kama yupo tuelezewe bayana makosa yake ni yapi? Maanake leo tunasikia na makosa, kesho ameachiliwa, mara anakamatwa tena, kosa ni lipi? Kipi kinachoendelea hapo? Ndipo mambo yanavyoendelea, kitu gani yanavyoendelea kuvuma <laughs> mitandaoni. Lakini kwa hakika tutaendelea kuangalia hapa VOA na hata kulete taarifa zaidi katika vipindi vingine vyetu, uh, kwa kina zaidi kuhusu masuala yanavyoendelea haya, na ujumbe mwingine mwingine kutoka kwa mtanzania mwingine huyu anayejiita yeye ameeleza nini katika swala hili la kukamatwa na kuachiwa kwa tundulisu huyu? Jamaa naye anaeleza, anasema kwamba inaonekana kwamba bayana wamejua kwamba tundulisu hana makosa yeyote na kwamba anawashinda katika kile chochote kile wanacholeta mbele yake. Kwa hivyo inaonekana kwamba wamwachilie mara moja na awe huru, manake sisi hatuoni akiwa na kosa lolote. Haya basi, msikilizaji unayetusikiliza hivi sasa katika VOA Express, hali kadhalika wewe unayetuangalia kupitia mtandao wetu wa Facebook, ni kwamba hatuna la ziada kutoka hapa studio zetu za Washington DC, katika VOA Express. mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, jina langu Harrison Kamau. Mwongozaji wa matangazo ni Aida Isa, hali kadhalika msimamizi ni Mary Mgawe. Asante kwa kutusikiliza na ala siri tulivu, popote pale ulipo hivi sasa.