Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Sandei Shomari kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Machi sita mwaka 2017. Tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi mita bendi 19 na 22. Karibuni. Leo katika matangazo yetu tunakuarifu kuwa shirika la chakula duniani WFP limeanzisha programu mpya ya kuwapatia wakimbizi fedha badala ya chakula nchini Tanzania. Je, wakimbizi wenyewe wanasema nini? Ukiwa na hiyo hera ukienda sokoni utafuta chakula haupati, chakula kimepanda bei. Bakuli kadogo kaunga kanauzwa shilingi elfu moja mia tano. Sasa ukiwa na familia watu kumi na mbili, kweli na katika taarifa nyingine, mkurugenzi wa taasisi ya kupambana na madawa ya kulevya nchini Tanzania asema watu muhimu wamekamatwa katika operesheni hizo nchini humo. na watu muhimu sana mawatano ambao wameshakamata mpaka sasa, umesema watu muhimu sana kwa sababu hata unapochunguza ili ufikie kwamba sasa unamkamata, lazima na sababu strong za kumkamata, kwa sababu baada ya kukamata kinachofata ni hatua hivyo ni vidokezo vya yale tuliyokuandalia hivi leo, lakini kwanza tutaanza na habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Sandey Shomare. Maafisa wa White House wametetea madai ya rais Donald Trump yasiyothibitishwa kwamba rais mstaafu Barack Obama aliamrisha kusikilizwa kwa mawasiliano ya simu katika jengo la Trump Tower huko New York. Msemaji Sarah Huckabee Sanders amesema rais hakubaliani na maelezo ya James Comey, mkurugenzi wa idara ya makosa ya jinai FBI, kwamba Obama hakuamrisha kusikilizwa simu hizo. James Clapper, mkurugenzi wa usalama wa taifa wakati wa utawala wa Obama, pia amekanusha madai ya rais kuwa si ya kweli. Katika mahojiano na vyombo vya habari, Sanders na mshauri wa Trump Kellyanne Conway wote wamesema Rais Trump anaamini madai yake ya Jumamosi aliyoandika kwenye mtandao wa Twitter akisema, ni jambo baya sana, nimegundua punde tu Obama alikuwa akisikiliza simu zangu huko Trump Tower, muda mfupi kabla ya ushindi wangu. Trump hajatoa ushahidi wowote kuunga mkono madai yake. Waziri wa usalama wa ndani nchini Kenya anasema wachunga ng'ombe 379 wamekamatwa kwa kuvamia mashamba makubwa ya wafugaji na kupelekea kuuawa kwa mkulima wa Kiingereza mwishoni mwa juma. Waziri Nkaiseri alisema hayo leo kwamba ukame wa hali ya juu unapelekea mvutano na ukosefu wa maji na majani, na kutokana na hilo, baadhi ya jamii zinahama kutafuta chakula na maji. Anasema kutokana na hali hiyo wahalifu wametumia fursa hiyo kuiba. Ukamataji huo umetokea baada ya mkulima Tristan Vrusby kuuawa kwa kupigwa risasi wakati akikagua baadhi ya hoteli zake ambazo zilichomwa na washambuliaji. Mwili wake ulipatikana kilomita 190 kaskazini mwa Nairobi. Hata hivyo, wafugaji wanasema uvamizi huo unatokana na uchochezi wa kisiasa na sehemu ya mpango wa kutaka kuchukua ardhi yao. Na wanajeshi wa mashariki ya Libya wamefanya mashambulizi mapya ya anga hii leo Jumatatu, na inasemekana walikuwa wanapanga wanajeshi wa nchi kavu wakati wakijaribu kuteka tena bandari mbili kubwa sana za mafuta nchini Libya. Mkabiti Kibayashi anaisoma ripoti kamili maafisa wa serikali wanaeleza kwamba wanajeshi wanaotii jeshi la kitaifa la LNA lenye makao yake mashariki mwa Libya lilipoteza udhibiti wa bandari ya Sider na Ras La Nufu siku ya Ijumaa kwa kundi hasimu linalojulikana kama Bengazi Defence Brigades BDP, na wakuweza kuwafurumusha kwa mashambulizi ya anga na operesheni za nchi kavu tangu wakati huo. Kuzoroteka kwa hali ya mambo kunahatarisha kurudisha nyuma uzalishaji ulioanza upya wa mafuta huko Libya na kuchochea ugomvi kati ya vikundi vya kijeshi vilivyopo huko mashariki na magharibi mwa nchi ambavyo vimekuwa vikipambana mara kwa mara kwa zaidi ya miaka mitatu iliyopita. Uzalishaji wa mafuta huko Libya hivi karibuni umekuwa kati ya mapipa laki saba kwa siku, lakini umeshuka kufikia mia sita sitini na tatu elfu kwa siku baada ya kampuni ya mafuta ya waha kupunguza uzalishaji kwa kiasi cha mapipa 35,000 kwa siku kutokana na ghasia, alisema Jadala Alaokali, mwanachama wa kampuni ya mafuta ya e taifa NOC. Wanajeshi wa LNA kwa sasa wako al Ugail, kiasi cha kilomita 70 kusini mashariki ya Ras Lanufu. Msemaji wa jeshi Akram Bohaliga alisema ndege za vita za LNA zilifanya mashambulizi karibu na Ras Lanufu na S mapema leo Jumatatu alisema. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump, muda mfupi ujao, atarajiwa kusaini amri mpya ya kiutendaji ya rais kuzuia wakimbizi kuingia Marekani, pamoja na kuzuia watu kutoka nchi sita zenye Waislamu wengi kupata vibali vya kuingia Marekani. Amri hii ni mpya iliyofanyiwa mabadiliko kutokana na ile iliyotolewa mwishoni mwa mwezi wa Januari, ikidai hatua hiyo ni muhimu ili kuwafuatilia wanaoingia nchini na kulinda usalama wa taifa. Ilizuia watu kuingia Marekani kutoka nchi za Iraq, Iran, Siria, Libya, Yemen, Somalia na Sudan. Maafisa wanasema amri hiyo mpya itaondoa Iraq kutoka kwenye orodha ya nchi zilizozuiliwa kuingia Marekani, lakini nchi nyingine zitabaki katika marufuku hayo ya muda. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linawataka maafisa wa Rwanda kumfungulia mashitaka au kumwachia huru mke wa kiongozi wa upinzani ambaye wanasema amekuwa akishikiliwa bila kufunguliwa mashitaka kwa zaidi ya wiki mbili sasa. Shirika hilo linasema Violet wa Mahoro, aliyekuwa akiishi nchini Uingereza, alisikika kwa mara ya mwisho Februari, Februari 14 alipofika kwenye kituo kikuu cha mabasi mjini Kigali, mji mkuu wa Rwanda, alipokwenda kwenye msiba wa baba yake. Mume wake Faustin Rukundo ni mwanachama wa Rwanda National Congress, chama cha upinzani kilichopo hamishoni. Human Rights Watch ilipata taarifa iliyomnukuu msemaji wa polisi ambayo ilidai wahamuro alikamatwa kwa shughuli za uhalifu. Korea Kaskazini imefyatua tena makombora manne ya masafa marefu hii leo. Waziri mkuu wa Japan, Shinzo Abe, ametangaza wakati wa kikao cha bunge kwamba kati ya makombora hayo matatu yaliangukia Japan katika eneo lilotengwa kwa shughuli za kiuchumi. Bwana Abe amesema kufyatuliwa kwa makombora hayo ni ukiukaji wa wazi wa maazimio ya baraza la usalama la Umoja Mataifa ambao hautavumiliwa. Wanalaani vikali hatua za Korea Kaskazini. Maafisa wa kijeshi wa Korea ya Kusini wamesema makombora kadhaa yalifyatuliwa kutoka eneo la Tong Chari karibu na mpaka wa kaskazini na China. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani alilaani hatua za Korea Kaskazini katika taarifa yake iliyotolewa siku ya Jumapili. Tunaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Katika habari tuliyoipa wazito wa juu hivi leo ni kuhusu mamlaka ya kuzuia na kupambana na dawa za kulevya nchini Tanzania ambayo imeanza kutekeleza jukumu hilo wiki chache zilizopita, imesema imefikia hatua nzuri katika mapambano dhidi ya dawa haramu za kulevya nchini Tanzania. Mwandishi wetu Dina Chahale anatuarifu zaidi kutoka Dar es Salaam. Katika mkutano na waandishi wa habari mara baada ya uzinduzi wa ripoti ya hali ya dawa za kulevya duniani ulioshirikisha pia shirika la afya duniani WHO, kamishna mkuu wa mamlaka ya kuzuia na kupambana na dawa za kulevya Tanzania Rogers Sianga amesema hivi sasa wanafanyia kazi orodha za awali walizokabidhiwa na viongozi, huku wakiwashikilia baadhi ya watuhumiwa na wengine kuendelea na uchunguzi. Jukumu la kuzungumzia mafanikio hayo ya mamlaka ya kuzuia na kupambana na dawa za kulevya nchini mpaka sasa lilifanywa na Frederick Kabuta ambaye ni kamishna wa intelijensia mamlaka ya kuzuia na kupambana na dawa za kulevya Tanzania na watu muhimu sana mawatano ambao wameshakamatwa mpaka sasa. Amesema watu muhimu sana kwa sababu, hata unapochunguza ili ufikie kwamba sasa unamkamata, lazima na sababu strong mkamata, za kumkamata, kwa sababu baada ya kukamata kinachofata ni hatua za kisheria. Si unakamata halafu, mtaenda mpaka sasa hili ufike huko lazima na uchunguzi ambao kweli sasa imepata taarifa za kutosha kuweza kuendana hatua zingine zaidi. Kwao wako ambao wanakamata, tumeshawakamata na wengine tunaenda kuwahoji mpaka hivi sasa. Hata hivyo, kwa upande wake, kamishina mkuu Sianga alisisitiza umuhimu wa kuwasaidia walioathirika na dawa hizo kupata tiba kuliko kuwakamata na kuwaweka ndani, huku pia kukiwa na jitihada za kujua walikozipata dawa hizo. wako wengi tu mtaani tunatukimchukua tunayemchukua tunamchukua kwa ajili ya kuzungumza naye, ili tupate taarifa nani anakuuzia, lakini yeye baadaye tunamwachia, tunamleta katika hospitali kwa ajili ya kupata dawa. Hiyo ndio approach ambayo tutakuwa tunaitumia katika kupambana, maana hata ukiwakamata wale ukajaza gereza hujatatua tatizo la dawa za kuli Dr. Peter Mfisi, kamishna wa tiba kinga na utafiti, mamlaka ya kuzuia na kupambana na dawa za kulevya Tanzania, alizungumzia ripoti hiyo ya dawa za kulevya duniani inayoonyesha kwamba wasichana na wanawake ndio waathirika zaidi na hivyo kukubaliana na juhudi za kuwasaidia kwanza kupata tiba. Sema Commissioner General, kwamba hawa watu sio wakosefu, of course by law wanaweza kuwa wanakosea wana lakini tunachotakiwa kufanya sisi sasa ni kuwachukua na kuwapeleka hospitali watibiwe, watibiwe hiyo arosto yao wanayoipata, watibiwe magonjwa haya ya kuambukiza kwa sababu hawa wanawake walioko hapa si kwamba wanatembea na watu wanaojihusisha na dawa za kulevya peke yao, vilevile wanatembea na general population. Ripoti ya dawa za kulevya duniani iliyozinduliwa leo, leo, imebainisha kwamba moja ya tatu ya wanawake duniani wanatumia dawa za kulevya, huku umaskini, kukata tamaa na kurubuniwa na wapenzi wao zikitajwa kuwa ndio sababu za kujiingiza kwenye uraibu huo. Ni kiripoti kutoka Dar es Salaam. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Wakati huo wa huo, shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na mpango wa chakula duniani WFP limeanzisha mfumo mpya unaolenga wakimbizi wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Burundi walioko katika kambi ya Nyarugusu mkoani Kigoma kwa kuwabadilishia mtindo wa upokeaji wa huduma. Mwandishi wetu George Njogopa ametembelea kambi hiyo na kutuandalia taarifa ifuatayo. Mpango mpya ulianza kwa majaribio kwa wakimbizi mia moja unatoa fursa kwa wakimbizi hao kupatiwa fedha badala ya chakula kama ilivyokuwa awali ili waweze kununua chakula cha chaguo lao. Wakimbizi walioko katika mpango huo hupokea kiasi cha shilingi elfu ishirini kwa mwezi ambacho hutolewa katika mafungu mawili yani, kila baada ya wiki mbili hupokea shilingi elfu kumi. Kulingana na mkuu wa WFP wilayani Kasulu, Bwana Saidi Johari, mpango huo umeanza kuwalenga wakimbizi wenye mahitaji maalumu ikiwemo wazee wagonjwa, mahususi kina mama na makundi mengine maalum. E, kila mmoja anapokea shilingi elfu kumi. Kwa hiyo itategemea kama kwenye kaya ya watu wako kumi, kwa maana watapokea jumla shilingi shilingi laki moja kwa siku kumi na nne shirika hilo linasema kwamba linataraji kupanua mpango huo iliyokuafikia wakimbizi zaidi. Lakini wakati WFP ikiwa mbioni kupanua wigo huo, baadhi wa chafitha, wa kukivi, ya wakimbizi wamekuwa wakilalamikia juu ya kiwango hicho cha fedha, wakisema hakitoshi kukidhi mahitaji ya kila siku katika maisha ya kambini. Mimi niko hapa kupa kwa kupata na kupa, kwa kupokea hela hasa hela zenyewe ni ndogo, afu chakula kimepanda bei sana. Hela haitoshi, watu wanakufa na njaa na wanapokea hiyo hela ukiwa na hiyo hera, ukienda sokoni, utafuta chakula haupati. Chakula kimepanda bei, bakuli kabakuli kadogo kaunga kanauzwa shilingi elfu moja mia tano. Sasa ukiwa na familia watu kumi na mbili kweli kale ka, ka, ka, kabakuli tuwili tutatu hata enea? Kwa hiyo tunahangaika sana. Kwa hiyo hera, tuongezee. Mama ana besti lake na nini, si atatuambia umetoka kuchukua fedha eh. Ubajisikiaje? Nasikia vizuri, lakini hela ni ndogo, azienei azitoshilei lakini wanasema siku zote fedha huwa ni ndogo hazitoshi. Na ndio hivyo tena, mvumilia, kwa sababu hali ya ukimbizi ni ngumu, tutavumilia. Sasa watoto watakufa na njaa, jua zienei, chakula zenyewe inapanda bei chakula. Katika maelezo yake, ofisa wa WFP amesisitiza juu ya kile alichosema kwamba kiasi hicho cha fedha kimeakisi ukweli halisi wa soko ya kwa, kwa namna tulivyopiga hesabu ya vyakula wanavyotaka kununua na kiasi wanachotakiwa kununua. Hadi sasa fedha tunayoipa tunayo hapa tunayo inatosha pia. WFP na mashirika mengine tunafuatilia bei kwenye masoko mbalimbali kuzunguka kambi pamoja na soko la umoja lililopo kambini. Idadi kubwa ya wakimbizi wameendelea kupaza sauti wakilalamikia kuhusu hali wa ngumu ya maisha wanayokumbana nayo katika makambi. Angalia alitulivyo hapa, chakula tunakula chakula kimoja kuanza mwanzo mwezi wa mwaka, wa, mwisho wa mwaka chakula ni kimoja kibadiliki. Nyuma utakuta mara nyingi hata watu wanapata magonjwa hata ya moyo. Mara stomach, pressure kwa sababu chakula kimoja kibadiliki, ni ule unga wa mahindi meupe, ni huo huo mwanzo wa mwaka hadi mwisho wa mwaka. Kambi ya Nyarugusu ni miongoni mwa kambi zinazochukua idadi kubwa ya wa wakimbizi wanaokimbia hali mbaya ya kisiasa katika nchi za maziwa makuu. Ninaarifu kutoka katika kambi hizo za Nyarugusu zilizoko mkoani Kigoma magharibi mwa Tanzania ni George Njogopa. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Wapiganaji wa Siria wanaungwa mkono na Marekani wamechukua udhibiti wa barabara kuu inayounganisha Raka, mji mkuu wa kundi la Islamic State na jimbo la Deir Ezor, ambako maeneo kadhaa yanadhibitiwa na kundi hilo. Shirika Adam, chini, la kutetea haki za binadamu chini lenye makao yake Uingereza la Siria, Syrian Observatory for Human Rights Watch linasema majeshi ya Siria SDF yalikata barabara kuu hiyo hii leo Jumatatu. Majeshi ya SDF yalianzisha mashambulizi ya kuchukua Raka jumaa pili baada ya kupumzika kwa wiki moja. Mkakati wake ni pamoja na kutenganisha mji huo kutoka Deir Ezor mashariki mwa Siria, na kuchukua udhibiti wa maeneo zaidi kwenye eneo la mto Euphrates na tukielekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni kwamba upinzani bado unavutana watu wakisubiri rais Joseph Kabila kumteua Felix Tshisekedi kuwa waziri mkuu mpya, huku vijana wakitoa wito wa kushirikiana zaidi katika utaratibu wa kisiasa mkamiti Kibayasi amezungumza na mwandishi wetu Salem Mwanamilongo anaeleza zaidi kuhusu swala hilo. Kumekuwa na changamoto kubwa uh, waziri mkuu anayependekezwa ni Felix Tshisekedi, mwanaye Etienne Tshisekedi ambaye bado ni kijana uh, na umri wa miaka arobaini uh, na tatu hivi. Kwa hiyo kumekuwa na nafasi kwamba huenda ikawa ni tegemeo kubwa kwa vijana, lakini ni mtu ambaye kwa kweli hofu nyingine ni kwamba uh, huyo jamaa hajawahi kufanya kazi ya ya, ya umma, na kwa hiyo uh, uzoefu wake haujafahamika na wengi, na ni mategemeo tu kwa vijana kwamba kijana na pia jina analolibeba la baba yake Tshisekedi, kwamba kuna uh, uh, mategemeo makubwa kwamba huenda uh, akaunda ajira na kuwepo na matumaini makubwa sana kwa, kwa vijana lakini Salehe, vijana wana matumaini gani kutoka kwa Felix Chisekedi, aliyeteuliwa kwenye hili vuguvugu vugu la lassamblema la? Unajua, kumekuwa na hali kama vile ya kuweza kubadili siasa ya miaka ya tisini na miaka ya sitini ambayo hadi sasa watu walioanza serikali hiyo ya mwanzo ya Emeri Patrisi Lumumba, baba wa uhuru, mpaka sasa wako kwenye nyanja ya kisiasa akiwemo Tshisekedi mwenyewe ambaye ametoka kufariki na kumekuwa vigogo wengine ambao mwaka uliopita na mwaka huu wamefariki. Kwa hiyo uh, sura inaonekana kwamba itakuwa ni enzi sasa ya vijana kuweza kuongoza -ku nchi hii, upande wa, -wa serikali. Rais uh, kabila mwenye umri wa miaka uh, arobaini na tano, waziri mkuu alioko hivi sasa samii badibanga akiwa na miaka hamsini. Yani, uh, seme wanasiasa wengi kwa sasa ni vijana ambao wamezaliwa wa, wa, wa baada ya uhuru wa, wa, wa nchi hii. Kwa hiyo itakuwa ni mtazamo mpya kabisa. Aliyebaki kigogo wa upinzani tu ama wa kisiasa hapa ilikuwa ni Etienne Tshisekedi mwanaye, ambaye kwa kweli ni kijana uh, huende ikawa ni mategemeo kubwa kabisa kwa vijana kuhusu ujio wao. Sasa Salehe, baada ya sasa, tunafahamu Felix Chisekedi ndio atachukua usukani. Je, tuna tunafahamu zaidi kwamba mwili wa marehemu Chisekedi utawasili lini huko Congo na mazishi yatakuwa vipi? Kwa kweli ni swali ambalo limekuwa bado halijapata ufumbuzi mchana huu wa leo Jumatatu uh, Uh, mdogo yake Naecheni Chisekedi, ambaye ni askofu wa huko mweka jimboni Kasai, uh, askofu uh, Gerard Mulumba ametoka ku, kutangaza huko Brusel kwamba mwili wa Chisekedi hautorejeshwa tena Kinshasa kama ilivyotarajiwa, yaani tarehe kumi na moja Machi, uh, hadi hapo kutakuweko na maelewano baina ya serikali na chama pamoja na familia ya, ya Chisekedi. Ni mwandishi wetu Saleh Mwanamilongo akizungumza nasi kutoka Kinshasa, DRC. Michezo. Naam, ni Jumatatu ya michezo, msikilizaji, na leo tunaanza na ligi ya basketball NBA hapa Marekani. wapenzi wa basketball wanaangalia sana yale mashindano ya vyuo vikuu maarufu kama March Madness ambayo yanaanza March 14, lakini kaka zao NBA bado wanatawala katika mapambano makali, na mwishoni mwa wiki mmoja ulikuwa kati ya Golden State Warriors na New York Knicks ambao ulikuwa wa kukata na shoka. Mastaa wa timu hizo Steph Curry na Thompson na wa Golden State na Derick Rose wa New York Knicks walipambana vikali, lakini hatimaye Curry na Thompson walikusanya pointi 60 kati yao na kuwezesha timu yao kushinda kwa pointi 112 kwa 105. Katika mechi nyingine Jumapili, Indiana Pacers ilipata ushindi wa 97 kwa 96 dhidi ya Atlanta Hawks. Wakati Phoenix Suns waliibwaga Boston Celtics 109 kwa 106, lakini baada ya wiki hii washabiki wa basketball watasahau kama kuna NBA hapa Marekani, kwani match yote yatakuwa katika March Madness, ambapo timu 64 za vyuo vikuu zinazoshiriki zitatangazwa siku ya Jumapili na michuano yenyewe kuanza Jumanne March 14 na sasa tuende kwa waandishi wetu wa Afrika Mashariki, tukianza na Jason Nyakundi akiwa mjini Nairobi, Kenya. Gor Mahia ilianza soka ya Kenya ya mwaka 2017 kwa kutia kibindoni taji la Super Cup mjini Nakuru mwishoni mwa wiki. Mshambuliaji Jack Tujisenge alifungia mabingwa mara 15 wa ligi Gor bao la ushindi dakika ya 59 uwanjani ya, dakika ya, ya furaha. Bao hilo lilipatikana dakika chache baada ya mabingwa mara 11 wa ligi ya Taska kupumzisha sajili mpya Malon Tangauzi na kujaza mahala pake na Mganda Martin Kiza kombe hili kutanisha mshindi wa ligi kuu na bingwa kombe la rais Taska ilishinda mataji hayo mawili mwaka jana, na Taska na Gor ziliingia mechi hii baada kusaji ya kusajili ushindi katika mechi zao 4 za mwisho. Katika riadha, mwamba wa riadha Ezekiel Chebi kutoka Kenya ndiye bingwa mpya wa makala ya 72 ya mbio za Lake Biwa Mainichi Marathon zilizofanyika nchini Japan. Mkenya huyo mwenye umri wa miaka 26 alinyakua taji kwa kukamilisha umbali huo wa saa mbili dakika tisa na sekunde sita. Alifuatwa kwa karibu na mkenya mwingine Vincent Kipruto kwa saa mbili dakika tisa na sekunde 15, ambaye alikuwa na saka taji lake la pili baada ya kushinda makala ya mwaka 2013. Muganda Solomon Mutai alifunga mduara wa wanariadha watatu bora. Ushindi wa jibii uliimarisha utawala wa Kenya kila deni mwa mbio hizi za wanaume hadi miaka mitatu. Samuel Ndungu na Lukas Rotich walishinda mataji ya mwaka 2015 na 2016 mtawalia. Asante sana Jason, na sasa tumsikilize Kahozi Kosha kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Antony Vandenberg, mchezaji wa kulipo wa kandanda, raia wa Ubelgiki, alisaini mkataba wa kuichezea timu ya TP Mazembe, beki na fundi hajabu wa penalti. Antoni ana umri ileo wa miaka 26. Alichezea vilabu mbalimbali mbali barani Ulaya, Anderlecht ya Ubelgiji, Sporting ya Ureno, Montpellier ya Ufaransa, pia timu ya taifa ya Ubelgiji Diable Rouge. Ni mzungu wa kwanza atakayechezea timu ya TP Mazembe. Atavalia nambari makumi sita na nane kwenye mtandao wa TP Mazembe, Anthony alisema timu ya TP Mazembe ni timu bora barani Afrika kuliko timu zinginezo nchini China barani Asia. Kuhusu hali ya hekaheka ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Anthony alisema ana uhofu wowote anasema sina na uoga. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni nchi ya asili ya mama yangu. Antony vanbeg beki Bek, wa timu ya TP Mazembe atawasili hapa Lubumbashi, muji mkuu wa makao wa TP Mazembe Jumatano. Timu yake ya TP Mazembe itapenyana Jumapili ijayo na timu ya FC Cup United ya Zimbabwe kwenye raundi ya pili ya mchezo wa champions League barani Afrika. Kuhusu matukio ya ligi ya kandanda hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, jana Jumapili mjini Kinshasa, Darincla motema pembe ilifyega timu ya Shark 11 goli moja kwa sifuri. Hapa Lubumbashi, timu ya dibu mbaya ilipata ushindi dhidi ya timu ya new Shoger goli moja kwa sifuri. Sangabelend ya Mbujimai ilipigwa na timu ya Dombosco goli moja bila jibu. Kutoka Lubumbashi ni kiarifu kwa niaba ya Sauti Amerika michezo, mimi ni kaozi kosha basi, asanteni sana kwa yote na kwa leo. Msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Momoyo Hamza. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Maafisa wa Whitehouse wametetea madai ya rais Donald Trump yasiyothibitishwa kwamba rais mstaafu Barack Obama aliamrisha kusikilizwa kwa mawasiliano ya simu katika jengo la Trump Towers huko New York. Waziri wa usalama wa ndani nchini Kenya anasema wachunga ng'ombe 379 379 wamekamatwa kwa kuvamia mashamba makubwa ya wafugaji na kupelekea kuuawa kwa mkulima wa Kiingereza mwishoni mwa jumaa. Na hapa ndio tunafika mwisho ya matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sikose kuungana nasi hapo kesho jioni kwa kama kawaida saa 12 na nusu Afrika ya kati na saa moja na nusu Afrika mashariki. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo haya, mimi naitwa Meri Mgawe nikiwa na mwenzangu Sandey Shomari. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametaka mabadiliko yafanyike katika muundo wa umoja huo ili kusaidia katika kuzuia vitendo vya kigaidi vinavyotekelezwa au kusababishwa na makundi kama vile Islamic State, al Qaida na mengineyo. Kama hatua ya kwanza Guteres amependekeza kuundwa kwa afisi mpya itakayosimamiwa na katibu mkuu msaidizi na ambayo itaratibu na kuimarisha jitihada za Umoja wa Mataifa za kukabiliana na ugaidi ambazo zimeenea kwa mashirika mbali mbali ya umoja huo. Marekani inaunga mkono mpango huo wa mageuzi wa katibu mkuu na uteuzi wa katibu mkuu msaidizi kusimamia juhudi za Umoja wa Mataifa kukabiliana na ugaidi. Akizungumza katika kikao kisicho rasmi cha mashauriano cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa, balozi wa kudumu wa Marekani katika umoja huo Nick Haley alisema itambidi mkuu huyo mpya wa Umoja wa Mataifa na kuweka bayana maswala atakayoyapa kipaumbele ili kutekeleza mkakati wa Umoja wa Mataifa wa kupambana na ugaidi. Hata hivyo bado kuna nafasi kwa Umoja wa Mataifa kufanya mengi zaidi, aliongeza Haley. Balozi huyo alisema kwamba Umoja wa Mataifa unaweza kuongeza misaada inayotolewa kwa nchi wanachama na kusaidia kusitisha kuingia kwa magaidi wa kigeni katika nchi hizo. Aliongeza kuwa Umoja huo unaweza kushirikiana na, na nchi wanachama ili kujenga mfumo madhubuti unaoonyesha ni nani wanaoingia kupitia mipaka yao. Kadhalika, Hele alisema kwamba umoja huo wa mataifa unaweza pia kuchangia usitishaji wa usajili wa magaidi kwa kuongeza sauti yake ya kupinga ugaidi ya kupitia programu zake na kuhakikisha kwamba wameshirikiana na asasi za kijamii ambazo zinapinga ugaidi. Alizitaja baadhi ya juhudi za Umoja wa Mataifa za kuimarisha hali ya haki za binadamu ikiwa ni pamoja na uhuru wa kujieleza na kuheshimu sheria kama njia mojawapo muhimu ya kuzuia visa vya kujiunga na makundi yenye itikadi kali. Balozi Heli, hata hivyo, alisema kwamba kushinda makundi hatari mno ya kigaidi hakuwezi kufaulu hadi pale nchi wanachama wa umoja huo wa mataifa zitakapoacha kuunga ugaidi mkono. Alisema kuandika mapendekezo kwenye karatasi ya kutoshi, kwa sababu kuna nchi ambazo huyapa hifadhi na fedha makundi ya kigaidi. Aidha, Balozi Heli alisifu mapendekezo ya katibu mkuu Guterres ya kufanya mageuzi pamoja na jinsi atakavyolipa kipaumbele suala hilo na kuongeza kwamba kuna kazi nyingi iliyosalia ili kuweza kuangamiza tishio la ugaidi duniani. Hiyo imekuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <tune>