Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Jambo msikilizaji na mtazamaji wa VOA Express popote pale unapotuangalia wakati huu, jina ni langu ni Mkamiti Kibayasi, langu nalo Harrison Kamau, na naona kwamba kule Uganda kuna mambo yanayotokea baina ya wazazi na vijana, hasa wanapotafuta utajiri wa maisha mema. Kwa mara nyingi tumeona visa kama kwa mtu anatoa sadaka ya mama mzazi, labda anatoa mtoto wake mpendwa kwa mara nyingi basi tuna mengi ya kukuelezea hivi sasa katika VOA Express. Hali kadhalika baada ya kidogo, tutakuwa tuna maswala ya muziki. Leo tunaye msanii kutoka kule nchini Kenya, hakika <laughs> atakuwa nasi hapa studio kutueleza mambo ya usanii yanavyoendelea, Mkamiti, na vilevile tutaguzia maswala ya nishati huko nchini Kenya katika mambo ya teknolojia yanavyoendelea. Yote haya yakifanyika ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Lakini kabla ya kufika huko, kama ulivyodokeza, basi huko mjini Kampala nchini Uganda, vijana hivi sasa wamekuwa wakipata utajiri wa haraka haraka, lakini baadhi ya watu wanajiuliza kijana huyu tumekuwa naye mtaani muda wote Naam. hatujui shughuli anayoifanya Lakini from nowhere amekuja tu kuwa tajiri ghafla na kupata utajiri wa kupindukia. Basi mwenzetu kule Kenneth Bwire amefanya utafiti wake wa hapa na pale Naam. na hivi sasa tunaye katika line ya simu. Bwire, basi hebu ungetueleza, utudoke ze hali ilivyo kwa vijana hawa wanaopata utajiri huo wa haraka haraka. Inakuwaje? Nimetembea kati mashariki, hadi mashariki mwa Uganda, pia nikavuka hadi magharibi mwa Kenya baada ya kuambiwa kwamba visa vimeendelea na vya kiwango kikubwa sana, kwamba kijana anapoanzisha tu biashara ndogo tu ya rejareja kuuza kitu, mara utajiri unakuja kwa ghafla na wanaozungumza ni kwamba utajiri unapokuja kwa ghafla, watu katika boma lake wanaanza kuaga dunia, ikitangulia e, wazazi wake, halafu vijana, halafu mtu yoyote wa ukoo karibu, kiasi cha kwamba hata mzoo mtoto aliyemzaa naye anaaga dunia. Kisa na maana ni kwamba wamefuga vitu ambavyo wao wenyewe wanaita paka, yaani majini ambayo yana hamu na damu ya binadamu. Bin waliozungumza wanauoga sana kuweza kusema haya kwa sababu wana, wanaona ni kama ni walengwa, na unapozungumzia swala hili pia unaingia katika matatizo. Yaani mmoja anaiga mwingine, na imekuwa ni kama kijiji ama vijiji vimezagaa, ama vimezagaa watu vijana ambao tayari utajiri wao ni wa kutiliwa shaka. Nikaambiwa kwamba sasa Wakenya ndio wamekuwa wengi zaidi, wanavuka kutafuta uh, hayo majini kutoka nchini Uganda wakipeleka kule na wakifika kule wanakuwa wana, wanaiga haraka haraka kutoka kwa mwingine. Nikazungumza na mmoja wao ambaye sauti yake hii hapa. Kwa mara nyingi tumeona visa kama kwa mtu anatoa sadaka ya mama mzazi, labda anatoa mtoto wake mpendwa. Kwa mara mingi hayo majini yanaitisha yenyewe ya mtu yanataka, naweza kuambia mi nataka huyo mama yako, labda pia mi nataka huyo firstborn wako mtoto wako yule unayompenda kwa zaidi sana. Hivyo ndo visa tumeona kwa mara, kwa wakati mwingi. kama umesikia mambo hayo ya visa hivyo vya huko Kampala, mambo ya kuajabisha sana, na nashangaa Bwire anasema kwamba vijana kutoka nchini Kenya ndio wanao afuatilia mambo haya zaidi. Ina maana kwamba Bwire wale, wale wa Kenya wanatamani utajiri zaidi hata ya watu wengine katika eneo, lakini Kamau jamaa huyu anasema visa hivi na ni jambo la kawaida. Hebu tuendelee kumsikiliza anavyoendeleza taarifa yake hii. Hivyo visa vimekuwa kwa wingi sana, wale wetu mnaishi nao kabisa kabisa. Unaona kuna wengi wamekufa kwa njia isiyo, ile njia ya kutatanisha, njia isiyoeleweka. Mnasikia mtu labda pengine anakauka anapoteza tu hai, mtu anakufa hivyo kwa ile njia, na mtu hajakuwa mgonjwa, hamjui sasa ni hivyo. Na baadaye baada ya kuzika, masiku zikiendelea, ndio mnaanza kujua labda pia kusikiza fununu kutoka kwa watu, huyu alitolewa kafara na mtu fulani ndio ili akuwe tajiri na basi tukitoka kwa hawa ya ajabu kabisa nchini Uganda, ambapo watu wanatoa kafara wazazi. Inaonekana kwamba vijana ndio wanataka utajiri, wazazi hawataki utajiri maana <laughs> maanake inaonekana wengi vijana labda hawana subira ya kuweza kutafuta utajiri kama ilivyokuwa pale siku za awali sasa. Lakini... Harrison, inawezekana labda hayo ndio mambo ya new technology au <laughs> si ndio mambo ya kizazi kipya. Sidhani kuna teknolojia kwa upande wa <laughs> ushirikina <laughs> utajiri ni bidii <laughs> lakini tuachane nao ya ushirikina huko katika eneo la Afrika Mashariki, hususan nchini Uganda, inafahamika wazi kwamba mataifa ya Afrika yanahangaika sana kutoa huduma za kutosha za umeme ili kukidhi ukuaji haraka wa idadi ya wakazi wake. Hata hivyo, kuna makampuni yanayochukulia changamoto hiyo kama nafasi mwafaka ya Afrika kuanza kutumia nishati safi mbadala. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lenny Luvaga alitembelea mtambo mpya kabisa mkubwa huko Afrika ya Mashariki, na mtambo huu unazalisha nishati kutokana na gesi ya mabaki ya chakula, yaani biogas. Sasa Abdishakur ana ripoti kabisa, kabisa ya kina yake Leni Ruvani. Kwa hakika ripoti ya Leni inafuatia ziara yake katika kiwanda cha Vergpro mjini Naivasha kinachotumia nishati safi inayotokana na takataka na samadi. Kampuni hiyo hupanda na kusafirisha mboga na maua kwa soko la kimataifa, lakini pia inazalisha uchafu wa kutosha kutumiwa na kiwanda cha karibu cha kuzalisha nishati. Mkurugenzi mkuu Gareth Wilkie anasimamia kiwanda cha Vergo Kenya. kwa njia fulani, ni mojawapo ya nchi zinazoongoza kuzalisha nishati safi, kwa hivyo ni jambo la busara kwetu sisi kuingia katika fani hiyo ili tuweze kujiendeleza na kujitegemea wenyewe na nishati, na bila shaka tunapata faida zake, kwani tunarudisha ardhini mabaki ya nishati safi, rasilimali inayofahamika kama biogas. Kiufundi ni mimea iliyooza na kinyeshi cha wanyama. Katika kiwanda hicho wanabadilisha rasilimali hiyo na kuzalisha gesi inayoendesha jenereta zinazozalisha nishati shamba la kuzalisha nishati la George Farm Energy Park lilianza kufanya kazi miaka miwili iliyopita na hii leo inazalisha umeme kwa kiwanda cha Vergo na mfumo wa umeme wa Kenya. Mtambo huo unaozalisha megawat moja umeme inayouzia serikali na kuweza kupatia nyumba elfu tano umeme, anasema mhandisi wa kampuni Christopher Macharia. And of course we've taken a very holistic, uh, process that. Sisi ni kiwanda cha kwanza cha bayogesi kwa kiwanda hichi hapa Afrika Mashariki. Na bila shaka tumefanya utaratibu wa kijumla ambao unachukua mabaki ya mimea na mbolea na kubadilisha kuwa nishati endelevu na hatimaye na kupatia bidhaa mbili za faida, mbolea ya kawaida na ya majimaji. Mtambo wa nishati unaendeshwa na kampuni ya Biojul inayomilikiwa nusu na Wakenya na nusu kampuni ya Uingereza ya Tropical Power. Kiwanda kamili kimegharimu dola milioni nane, ikiwa ni sababu mojawapo ya kutopatikana viwanda kama hivyo barani Afrika, angalau kwa sasa, anasema John Ngu, mtaalamu wa nishati katika chuo kikuu cha Desta huko Nairobi. One of the Uh, mojawapo ya changamoto kuu ya nishati mbadala ni gharama za kuunda kiwanda, na inatofautiana kutokana na ukubwa wa mtambo unaotumiwa. Kwa hivyo kwa watu wengi wanalizingatia suala hilo, na pia ubora wake katika kuhifadhi nishati. Licha ya mambo haya yote, kampuni hii ya Naivasha inalenga kupanua uzalishaji wake kwa kuweka mitambo ya kuzalisha megawati kumi ya umeme kutokana na nishati ya jua. Basi unaona ni maendeleo mapya huko barani Afrika, hasa huko Kenya katika kuzalisha nishati mbadala. Basi kabisa, baada ya mambo hayo mkamiti, umesikia nishati mbadala, ulimwengu unaelekea wanasema, ni green energy. Sasa mambo ya nishati ambayo inachafua mazingira, mambo hayo yanaendelea kuachwa polepole, kwa njia polepole, tukielekea kwenye nishati mbadala, nishati safi. Na ukumbuka jana tuliweza kukuuliza swali, wewe mtazamaji na msikilizaji, kwenye mtandao wetu wa Facebook, tukauliza kwamba kuhusu mafuta katika kisiwa cha Zanzibar, kuna kusemekana kwamba sasa kisiwa hicho kuna uwezekano kuwa na mafuta yake mafuta eh, mafuta gafi mm. Na tukauliza faida yake itakuwaje, iwapo mafuta hayo yatapatikana, na je, uchumi wa Zanzibar utabadilika, utabadilika? Basi maoni yametolewa mengi zaidi kuhusiana na swala hilo. Nanza naye huyu, anakwambia naam, faida kibao tutapata ikiwa Zanzibar itaachiliwa huru na Tanganyika, hapo ndio tutafaidika. Namuona Galib Yusuf wa kule Pemba Zanzibar, anasema itawezekana kuleta mabadiliko ikiwa tutapatikana ama kutakuwa na uongozi bora imara na uliuchabu kihalali na wananchi wa Zanzibar. Lembres Lebayoni wa Mlandizi Tanzania anasema italeta mabadiliko tena makubwa sana, ila vita vitashamiri kutokana na mafuta hayo. mpango mzima kutoka mafia Tanzania anasema hakika, Zanzibar inaweza kunufaika zaidi endapo Tanzania uh, bala ikiacha kuangalia uh, mambo yanavyoendelea katika bara Zanzibar. Haya basi, na kwa upande wa habari ni kwamba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres mapema leo amewasili Somalia kwa ziara ya dharura kutathmini hali ya kiangazi iliyoko, wakati akikutana na rais mpya aliyechaguliwa huko na kusema kuwa baa la njaa linaloshuhudiwa linahitaji hatua za dharura. Kupitia ujumbe wa Twitter mara baada ya kuwasili, kiongozi huyo amesema kuwa watu wanakufa na kwamba ulimwengu lazima uchukue hatua za dharura. Somalia ni miongoni mwa mataifa yaliyotengewa dola bilioni 4 mwezi uliopita za kukabiliana na janga hilo. Mataifa mengine ni kama vile Sudani Kusini, Yemen na Nigeria. Mwishoni mwa wiki Somalia ilitangaza kuwa watu mia moja na kumi walikufa kutokana na njaa katika kipindi cha saa 48. Umoja wa Ulaya mapema leo umeonya kuwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakabiliwa na vikwazo zaidi vya umoja huo kama viongozi wa kisiasa na jeshi wakiendelea kuzuia makubaliano na upinzani katika mwelekeo wa baadaye wa taifa hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Umoja wa, wa Ulaya ameeleza kuwa mzozo nchini DRC bado unaendelea baada ya Rais Joseph Kabila kukataa kuondoka madarakani mwisho wa muhula wake mwaka uliopita. Umoja wa Ulaya umewakumbusha viongozi wa kisiasa na wajumbe wa jeshi la usalama kwamba uko tayari kuchukua hatua kali. Vikwazo vya kuzuia mali na marufuku ya kusafiri vitalenga wale ambao walikiuka haki za binadamu nchini humo. Na katika kipindi cha wiki tano zilizopita, rambirambi za Ko, aliyekuwa mshauri mkuu na aliyeuawa Yangon Januari 29, zimeangazia mambo mengi aliyoyatimiza. Wakili huyo wa miaka 63 alikuwa mwenye busara nyingi, mwenye bidii, mtaalam wa masuala ya kikatiba na mwanaharakati mkubwa wa demokrasia ya Myanmar. Basi msikilizaji na mtazamaji wa Facebook, Haya ndio mambo tunayokuandalia hapa katika VOA Express hapa Washington DC. Harrison, unafahamu kwamba vijana wengi hivi sasa wanataabika na ajira. Kweli kabisa. Na wasomi wapo wengi lakini kazi hazipatikani. Imekuwa ni taabu sana katika ulimwengu wa sasa. Huko Mombasa nchini Kenya basi mwandishi wetu ah, Libert Adede tunaye hivi sasa katika laini ya simu. Libert, hebu basi tupe mambo yanavyokwenda kwa vijana wale wanaohangaika huku na kule katika kuhakikisha kwamba wanajikimu wanapata chochote kitu cha kuingiza katika mifuko yao na kusaidia familia zao katika upatikanaji wa ajira, nini hasa wanachojishughulisha ili kuweza kujikimu na suala hili? Asante sana kwatika upande wa pili huko Washington DC, nafurahia kujumuika pamoja nami e, hapa Mombasa vijana wanajikakamua, hawataki kuachwa nyuma, wanataka kuwa mbele kuhakikisha kwamba maisha yao yanakuwa mazuri, si kama vile Uganda ambapo Kenes okay, okay, na Bwir anatuambia kwamba wanatumia njia za mkato, huku vijana wanajituma. Mfano tu tume, nilipata kumjua kijana mmoja ambaye yeye alijituma binafsi, akafanya kazi kujituma, na sasa kutokana na kazi ilikuwa meifanya kutokana na ubunifu wake, basi imemsaidia kwa sasa. Ameweza kuajiria na kampuni moja kubwa, ambayo sasa hapo anafanya kazi ya kuuza bima ya matibabu, bima ya masuala mengine mengi sana, bima ya vitu vingi ambavyo zinatolewa bima. Eh, kijana Pascal Otieno mwenye umri wa miaka ishirini na tisa sasa alibuni hatua ama alibuni mpango wa kuchukua chakula na kupeleka ofisi baada ya ofisi baada ya ofisi, akipanda akikwea, eh, majumba marefu akitumia kikweza, yani, lifti ama kuweza kuwafikia wateja wake, na kutokana na hilo ikamsaidia kufikia eh, na azma yake. Nimepata fursa ya kuzungumza naye, akawa ananielezea nini kilimsukuma kufikia katika hatua hiyo, eh, nini kilimpatia msukumu, anatoa ushauri gani kwa vijana, akiwashauri kwamba wasiwe wakakaa nyumbani kwamba yeye alitoka na ndipo ikamsaidia yuko na ajira sasa. Anafanya kazi nyingine tofauti, japo pale alipoanzia haja sawa. Wacha tumsikize bwana Pascal Otieno akianzia kwamba ni kazi gani amekuwa akifanya kabla ya kuweza kupata kazi hii ya kuuza. E, bima nilikuwa naziweka katika ibakuli vidogo vidogo, na nilikuwa napeleka ofisini kila siku. Ilikuwa si mimi ndo nilikuwa napika, lakini kulikuwa na mama ambaye alikuwa na, na hoteli. Nilikuwa natoa chakula kutoka kwake sasa kitu ambacho kilifanya niingie katika hiyo kazi ni kwamba niligundua nilikuwa nataka pesa, na ili nipate hii pesa sikuwa na njia yoyote ile, so ikabidi, ni kuna wazo lilinijia. Niligundua kwamba watu wengi hawaleti chakula town, hawapeleki chakula ofisini, hivyo basi nikawa na nikazungumza na mama mmoja ambaye alikuwa na hoteli kule kwa port, nikafanya mapatano naye, akawa nanipa chakula kila E, mchana saa sita baada ya hao ba. Kila jioni nikisha kusanya pesa nikuwa nampelekea, alafu ananipatia e, sehemu yangu. Haya basi, vilevile vile kijana huyu ambaye bado tupo naye katika laini ya simu Pascal Otieno pia alikuwa akijishughulisha pamoja na upishi wa chakula. Hebu tueleze basi, kwa nini chakula chako kilipendwa sana na wateja wako? Siri yake ni nini? Ilikuwa ni kwa sababu nafikiri ilikuwa ni rahisi kwa mtu mtu ambaye anaona vigumu kutoka kabla kutoka nje kuenda kutafuta chakula, anaona ni rahisi mimi kumletea ofisini. Kwa siku ilikuwa inategemea, nilikuwa napata wachiteja mwingine zaidi ya hamsini wakati mwingine inaweza fika mia, lakini biashara siku zile si kama siku hizi, kwa sababu watu wengi wameingia katika hiyo eh, sekta. Ilinisaidia katika uhusiano na watu wengine, watu wengi ambao ambao sahihi ni kuna uhusiano nao katika njia hili ama lingine walinijua kama muuzaji wa chakula. Bado sijaacha hiyo kazi ya chakula, hiyo kazi ya chakula niliwachia mtu mwingine ambaye anafanya huku, nikiendelea kufanya kazi zingi. Pesa lazima uende uitafute, utafute huko nje, na usingoje kazi kuja kutafuta nyumbani. Kazi itakufuata wakati unajiweka katika hali ya kufanya kazi. Hata kama ni kidogo, ifanye vizuri, mtu siku moja ataiona. Haya basi, ndiyo mambo hayo ambapo vijana wanajishughulisha katika kazi za hapa na pale ili kuhakikisha wanajikimu na wanapata kitu chochote cha kuweza kusaidia maisha. Familia zao pia zinazotegemea maisha kuwa magumu. Mkamiti, naona kwamba watu wengi wanaendelea kututazama na kutusikiliza na hapa wanaendelea kutoa maoni yao. Naona Leonia Filipo anasema mko poa sana, naye Adamu Daudi anasema safi sana, kwa njia safi tunawapata, naye Robi Mahini anasema akiwa kule Um, Mwanza, Tanzania anasema VOA Swahili, mko vizuri. Asanteni kwa habari. Na huyu naye anasema <laughs> Masanja Lukas Kisabo anasema mambo yaendelee kama yanavyoendelea ndani ya VOA Express. Harison, unakumbuka mwanzoni mwa kipindi tuliwadokeza wasikilizaji na watazamaji wetu wa Facebook kwamba tutakuwa na msanii kutoka kule nchini Kenya, na ngalito ng'ang'alito kutoka kule Nairobi. Na ng'ang'alito wengi wanaomjua ama wanamfahamu alikuwa kwenye wakati wa kipindi cha Big Brother Africa, ndipo aliweza kupata umaarufu wake miaka kadhaa ambayo imepita. Na ng'ang'alito anaelezewa yuko kwenye laini ya simu, na nasikia ni mwimbaji mzuri. Basi pengine labda tuanze kwa yeye atupe kidokezo tu cha sauti yake jinsi anavyoimba, ya tujue, tumsikilize <laughs> ng'ang'alito, ng'ang'alito karibu VOA <laughs> Express. Vipi dadi? Niko salama sana, uko aje? Ah, fiti sana. Mambo ya nairobi namna gani? Nairobi jua, foleni ah, eh, po, kwa jua no, wengi sala, wengi wanasema. Kweli ng'ang'alito si ng'ang'alito, hebu fanya kitu kidogo <laughs> ng'ang'alito, waamini kwamba uko kwenye <laughs> mitambo Achia hapo kwanza, nangalito, achia hapo kwanza, hebu achia tueleze kwanza, turudi nyuma kidogo. Kipindi cha Big Brother kilifanya nini baada ya kufanya maarufu? Kipindi cha Big Brother kilikwisha au vipi? Kumradhi, miaka na inafanyika uh, eh? hmm, nini ya, yeah, ilifanyika mwaka wa elfu mbili mia na tisa. Naam. Lakini ilikuwa imeanza kitambo hiyo yenye tulikuwa nafanya ilikuwa katika Project Fame season 3. Yes. Ile ya kwanza ilikuwa anza ilianza around 2004 kama sijakosea. Mhm. Mm na -hmm. Uh, show ilikuwa nzuri sana, ilikuwa reality show, miezi mbili mnakaa kwa nyumba, mnajifunza nyimbo, mnajua watu. Yaani ilikuwa ilikuwa ilikuwa show fit sana. Nililearn vitu mingi sana, experiences kibao. Sana, na pia nikapata mafansu wengi sana nashukuru. Na Ng'ang'alito, kiasi kia fulani kwa muda umekuwa ukijihusisha na mambo ya wanahabari, kuna wakati ulikuwa kwenye televisheni na kimziki, hivi karibuni hatuja kusikia. Sasa kuna project gani mpya Ng'ang'alito? Nilikuwa nimetulia kidogo, kwa sababu nilikuwa na, na majukumu ya kufanya, nilikuwa behind the scene, lakini kwenye televisheni za Kenya, that is Citizen TV, uh, na Inoro. Lakini sasa nafanya usanii kama kama like full time sasa kwa sasa pia nafanya project zangu freelance, uh, bado mii ni TV producer kando na, na kuwa msanii, so kwa sasa uh, last year, mwisho mwisho nilifanya wimbo na jama anaitwa Kendrezi, nilimshirikisha Kendrezi wimbo ambao unaitwa nakupenda, umefanya vizuri sana. Uh, kwa sasa hivi tunavyoongea nimemaliza video last Sunday ambayo naidondoa hopefully next week, na mwanamziki anaitwa Shamir. Kwa hivyo sasa watu wategemee ngoma kalikali kali kutoka kwangu. Basi ngang'alito, kabla ya kuweza kusikiliza na kuona kibao chako kizuri ambacho tutakisikia hivi punde, katika shughuli zako za usanii, unawasaidia vipi wasanii chipukizi ili kuweza kufika katika hatua kama uliofika wewe? Kwa vile nimekuwa upande wa media, nimekuwa nikisaidia wasanii kusukuma nyimbo zao. Kwanza mimi natoka upande wa Nakuru, wasanii wetu upande wa kwetu, pia nimejaribu kuwasukuma nyimbo zao kwenye kwenye media. Najua wasanii wengi wanasema inakuwa ni changamoto sana kama wee ni msanii na uko na nyimbo lakini kufikia kwa stesheni inakuwa vigumu, so nimekuwa kama bridge kati ya wasanii ambao wanajaribu kufikisha nyimbo kwenye kwenye kwenye kwenye tv ama ama redio, najaribu kuwasukumia. So naweza sema, at least nimecheza uh, pat kubwa kidogo kwa maisha yao. Asante sana Ng'ang'alito kutoka kule Nairobi, naona kibao chako kwa njia polepole, kibao mlichoshirikiana na Amilena ni samehe uh -huh. Ndani ya VOA Express hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, pata mambo <laughs> ndivyo mambo yanavyokwenda hivi sasa VOA Express Records. Nakwambia ni Ng'ang'alito kutoka kule Nairobi, wakiwa wakishirikiana na mwanamuziki huyu Amilena, ambaye hakika pia tutamleta hapa ndani ya VUE Express kama tulivyomleta mwenzake Ng'ang'alito. Yote haya yanafanyika kutoka hapa DC Mkamiti. Na. Aya, basi baada ya kuwa kwamba hapa studio tumecheza, japokuwa mtazamaji wewe ukupata fursa ya kutuangalia, lakini mambo yalikuwa mazuri kweli kweli, baada ya kusikiliza kibao hicho <laughs> cha nisame. Lakini baada ya kucheza Na. basi umeshacheza umechoka, jasho limekutoka, njaa sasa zinauma. Nini tunachotakiwa kufanya ni kula. Basi na mlo, tunatakiwa tule mlo wenye afya, mlo mzuri, katika kuweka afya zetu ziwe salama, si ndio? Haya basi, huko Mombasa, Kenya, Salma Muhamed, yeye ametembelea katika hoteli moja na amezungumza, mimi namwita chef japokuwa ye mwenyewe Nam, mpishu, hajajitambua wadali kama ni shefu kabisa anayekubalika kimataifa, lakini kwa hali inayosikia hivi sasa baada ya kucheza kile kibao Nam, basi mimi yule ninamwita ni shefu Jineri. Yeye ni maarufu sana katika uokaji na uchomaji wa samaki. Hebu tumsikilize na tuweze kunufaika na kile anachokioka ama kukichoma, samaki wa kuchoma au kuoka, kutoka Mombasa, Kenya. Naitwa Jineri. hoteli ambayo anafanya kazi inaitwa Bush Garden Restaurant hapa Lamu Kisiwani. Hapa ndio chimbuko la samaki, hapa hapa Lamu ndio chimbuko la samaki, maanake una fishermans wanaenda mpaka deep sea kule, wakienda wanakuja na samaki kila aina. Kuna wa mashogo, kisha kuna wale nguru, kuna wale barakuda, wale kasumba wale. Kwa saa hii samaki hapatikana. Sasa anampasua samaki huyu, samaki anaitwa white snapper, Kiswahili anaitwa ule shogo. Kuna red snapper ambayo ni shogo, na kisha kuna white snapper ya shogo wote ni mashogo ya kusaidia. E, natoa kipande tu kidogo, alafu namkata, nampasua. Baada ya kufanya marination, njo na mgrili, namchoma na, na makaya na. Sasa tumsha mwondongozi, ebaki sasa ni kumkata. Kuna kijifupa katikati hapa mpaka kitolewe, kikitolewa ndo sasa hapo samaki takuliko tayari upande mmoja. Sa na kumchoma kwenyewe, mpaka samaki tumtie zile madawa, kwa mfano kama ndimu, kitungu saumu na pilipili ya duka, mpaka hivyo tagalika pandani kidogo hii yeah, imechanganya yeah, mafuta mafuta na kitungu saumu mm -hmm. Ndio inachanganywa pamoja mm -hmm. Alafu tunaka na kipisi cha cube kidogo hivi test, ikuta ukimaliza hapo, tumeweka samaki ndani hapa, tumechanganya changanya kidogo spice ishikane na samaki sasa. Sasa hapa anashaisha kazi yake, sasa ni kuchomwa. Nikuchomwa itashika test moja kwa moja, sababu ile ndimu na ile garlic. Mara nyingi maanake wanasema kwamba viungo ukivyeka mapema, yeah, vinaingia vizuri yeah. Sasa ile ni kama kwa mfano, kama nyama vile, kona nyama ni ngumu, hasa ukitia viungo vyake mapema inakuja kwa soft na ile spice kisa kisawasawa ndani, lakini samaki wana shida auni mara moja tu paka ugeuze, maanake usipogeuza wezaukaa mpakaka moto ikangia upande mmoja. Chamakaa kidogo, sio mengi sana, manake ukika makaa mengi aweza kungua, lakini moto a kidogo, ataiva polepole, ataiva polepole mpaka ndani, lakini makaa mengi ya mchoma juu tu, ndani ni mbichi. Sasa ndio tunamwekea hivi sasa. Ah, hii ni kama only two minutes peke yake, eh, shamaliza two minutes peke yake kwa mchoma pole polepole mpaka katali. Ndo na msabu Harrison, umekula harufu ama umeshiba samaki mwenyewe? Nakwambia sasa hivi natamani kuwa kule Lamu. Jamaa anasema ni red snapper, sijui inaokwa vipi, lakini kwa kweli unatamani kuwa kule. Mm, mambo ya Lamu hayo, si mchezo basi. <laughs> Muda nao unakimbia kweli kweli, tunatamani hapa Vio Express tusimalize kipindi, lakini namwona mwenzangu Sande Shomari yupo tayari kabisa. Habari za muda Sande, safi kabisa mkamiti, mambo vipi? Ulikuwa unaongelea mambo ya samaki hapo, mmependeza kweli kweli. Basi tusirudi nyuma katika samaki <laughs> <laughs> Najua mambo ya habari mambo ya mitandao ya kijamii no. Yanazidi kuvuma sana. Saa hadi saa yapi sana, ambayo tunatarajia kuyasikia sasa hivi. Basi, mengi sana mkamiti, leo moja kwa moja tunaangalia kule nchini Tanzania na Afrika Mashariki kwa ujumla. Tunaambiwa pale nchini Tanzania ametua mcheza filamu maarufu kama unavyomfahamu Will Smith. Will Smith ameonekana kwenye mitandao ya kijamii kuanzia kwenye Instagram kuja kwenye Facebook. Kuna picha zake akiwa ametua kule nchini Tanzania, hapo anasema kwamba ametua akiwa kwenye ziara maalum, yani yuko likizo. Huko Tanzania ametua eneo gani? Na sasa basi ameonekana kwenye uwanja wa Kilimanjaro akijiandaa kwenda kupanda mlima Kilimanjaro. Basi. Sasa basi wanasema Will Smith <laughs> ameanza hiyo likizo yake akitokea Moroko, kwa mjibu mtanda wa mtandao wa SDE ameanza Moroko, akatoka Moroko akaenda Misri, hiyo ilikuwa Jumapili. Kutoka Misri sasa ndio akaja moja kwa moja mpaka nchini Tanzania ambako ndio kwa sasa yuko, lakini kutoka sasa haifahamiki ziara yake itakwenda wapi. Lakini kwa sasa yuko pale na hiyo picha imeonekana akiwa na wale wafanyakazi pale uwanja wa ndege ambao walimuona wakati huo na kufurahi sana kumuona Will Smith wakapata naye wasaa wa picha. Je, tunafahamu kwamba atafanya pengine onyesho fulani huko nchini Tanzania? Uh, unajua mara nyingi hawa watu wanavyokwenda kwenye hizi likizo eh, hata kutangaza watangazi. Picha imekuja tu kutokea kwamba ameingia mm, pale kimya kimya. Kwa hiyo mara nyingi hawafanyi chochote na kuna pale wanakula starehe zao, eh, wanakula likizo wako wanaondoka hey. Unaona bwana. Basi tukiacha hilo, jingine kwenye Instagram ni picha ya msanii wa urembo Jasmina Denzel, shamsikia Jasmina Denzel. mm -hmm. Amepiga picha moja akiwa na lipstick, mnaita lipstick, sio? mm -hmm. Sasa hiyo lipstick basi mkamiti anakuambia kwamba imechorwa picha ya Beyonce, Yaani, Biance, unakumbuka alivyofanya wakati ule tamasha lake alipokwenda kuimba no? Eh, akiwa mja mzito? Sasa amepiga picha ya Bianse akiwa mja mzito, halafu ile picha imetengenezwa kama lipstick ipo kwenye midomo, imekaa safi kabisa. Rangi ya mdomo hiyo, Sande, inaitwa basi ndio eh? mambo ya lipstick hayo. <laughs> Unajua picha hii sasa hivi ndio, uh-huh, inatamba kwenye Instagram ikiwa juu na nyingi sana basi. Sunday, mambo ya rangi ya mdomo hatutayamaliza, lakini VOA Express kwa sasa inabidi itie nanga. Jina, jina langu msikilizaji na mtazamaji wa VOA Express, naitwa Mkamiti Kibayasi, langu Horizon Kamau, tumeshirikiana pia na Sunday Shomari. Tukutane tena kesho saa kumi na nusu alasiri katika VOA Express. Shukrani kwa sasa.