Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harizon Kamau. Rais Donald Trump ametia saini amri ya kiutendaji iliyoangaliwa upya Jumatatu, ikipiga marufuku ya siku 90 kwa watu kutoka mataifa sita ya Kiislamu kutoingia hapa Marekani. Mataifa hayo ni Iran, Libya, Somalia, Sudan, Siria na Yemen. Kwa watu ambao tayari hawana vibali vya kusafiria Wakimbizi wote sharti wasubiri kwa kipindi cha siku 120. Hatua hiyo mpya imetolewa wiki sita baada ya ile ya awali iliyotolewa na Trump na iliyopingwa na mahakama kuu, ambayo sasa itaanza kutekelezwa Machi 16. Ahmed Omar Buhi, mkimbizi mwenye umri wa miaka 42 kutoka Somalia, ambaye ameishi kwenye kambi ya wakimbizi ya Kakuma nchini Kenya kwa kipindi cha miaka mitano, aliohamishwa kutoka kambi ya wakimbizi ya Dadaab alipoishi tangu mwaka wa 1992 baada ya kutoroka Somalia. Hata hivyo, anasema kuwa ni vigumu sana kwake sasa kuishi kwenye kambi wakati rafiki zake wengi wakiwa hapa Marekani. Bunge la Hungary limepitisha sheria kuwa wageni wote wanaomba hifadhi ya ukimbizi nchini humo sasa lazima wawekwe kwenye kambi katika mpaka wake wa kusini wakati maombi yao yakiendelea kuchunguzwa. Chini ya sheria hiyo mpya iliyopitishwa mapema leo, wahamiaji watawekwa kwenye mabehewa na hawataruhusiwa kuondoka ila tu wakiamua kwenda kule Serbia. Shirika la Umoja wa Mataifa la wakimbizi limesema lina wasiwasi kutokana na sheria hiyo mpya likisema kuwa sheria za kimataifa pamoja na zile za Umoja wa Ulaya zinasema kuwa mtu mhamiaji anaweza kuzuiliwa tu iwapo kuna sababu za kutosha kufanya hivyo. Jenerali aliyeondoka kutoka jeshi la Sudan kusini amesema rais Salva Kiir anaharibu taifa hilo la Afrika mashariki na ni lazima apinduliwe. Jenerali Thomas Sirilo amezungumza na VOA kipindi cha South Sudan In Focus Jumatatu, ikiwa mahali ambapo hapakutambulishwa hapa, muda mfupi baada ya kutangaza uzinduzi wa kundi jipya la uasi la National Salvation Front. Sudan kusini imekumbukwa imekumbwa na ghasia tangu mapigano kati ya kundi linalopinga rais Kir na linalomuunga mkono yalipozuka mwaka wa 2013. Mapigano hayo yamekosesha zaidi ya watu milioni mbili makazi, huku upungufu wa chakula ukishuhudiwa katika sehemu nyingi. Sirilo amesema kundi lake litafanya kila juhudi kumwangusha Kir, ingawa hakueleza ukubwa wa kikosi chake. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amesema Somalia inahitaji usaidizi wa dharura ili kuepuka baa la njaa kama lililoua watu 260,000 mwaka wa 2011 Guterres amesema hayo mapema leo kwenye ziara ya kushtukiza nchini Somalia ambapo amekutana na rais mpya aliyechaguliwa Mohamed Abdullahi Farmajo pamoja na maafisa wengine wa umoja huo. Wakati akifanya kikao cha pamoja na Rais Farmajo mbele ya wanahabari, Guterres amesema kuwa watu milioni sita nukta mbili nchini humo, ambao ni karibu nusu ya jumla ya idadi ya watu, wanahitaji msaada wa dharura. Guterres aliguzia kuhusu ombi la hivi karibuni la dola milioni 825 za kusaidia Somalia. Baada ya kikao hicho, Guterres amesafiri kwa ndege hadi mjini Baidoa ambapo ambao umeathiriwa zaidi na ukame na kutembelea hospitali ambapo watu waliokosa lishe bora wamelazwa. Na Umoja wa Ulaya mapema leo umeonya kuwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakabiliwa na vikwazo zaidi vya umoja huo kama viongozi wa kisiasa na jeshi wataendelea kuzuia makubaliano na upinzani katika mwelekeo wa baadaye wa taifa hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya ameeleza kuwa mzozo nchini DRC bado unaendelea baada ya Rais Joseph Kabila kukataa kuondoka madarakani. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Muda mfupi ujao, Abdishakur Abud atakuwa nawe kwenye kipindi cha Kwa Undani. ni saa tatu na dakika tano saa za afrika mashariki saa mbili saa za afrika ya kati hii ni kwa undani kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika washington dc karibu mpendwa msikilizaji na mtazamaji kupita facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunazungumzia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Mimi ni Abdu Shakur Abud. Leo tunazungumzia juu ya kongamano la nne la ugatuzi huko Kenya, pamoja na utafiti uliotolewa hapa Marekani kuhusu jinsi watu wanavyohukumiwa na mfumo wa mahakama bila ya kwamba wametenda uhalifu. Tega sikio, karibuni nam wapenda sikilizaji. Basi kama tulivyosema, ni kwa undani leo, tukielekea kwanza huko Naivasha ambako Rais Uhuru Kenyatta alifungua kongamano la nne la ugatuzi ambao hutayarishwa na magavana wa kaunti 47 za Kenya. Sasa nini hasa kinachofanyika katika kongamano hilo? Huyu hapa Kenneth Lucas, gavana wa kaunti ya Bugoma, akitueleza zaidi. Masuala ambayo tumejadili ni kuangalia kwamba miaka minne ambayo imeisha, ni yapi ambayo tumetekeleza tukiwa governors wa kwanza, na hata watu wameonyesha film, video ya kuonyesha yale ambayo tumetekeleza, mambo ya miundo msingi, mabarabara katika kaunti zinyingi, mambo ya afya mambo ya elimu, mambo ya, ya, ya maji. Hayo masuala yote ambayo eh, kila kaunti imetekeleza ndio imekuwa yakionyeshwa hapa katika video, na kila kaunti imekuwa pia na stand hapa ya kuonyesha yale ambayo yanaendelea katika kaunti zao. Kwa hivyo imekuwa ni kama kufanya check, kufanya check, kuona kwamba ni yapi ambayo tumetekeleza na ni wapi tunaenda ama tumepanga namna gani, ah, kuendelea kutekeleza masuala haya. Kongamano hilo huhudhuriwa na wajumbe wa serikali, magavana na wabunge wote, pamoja na wachambuzi na wananchi, kwa ajili ya maonyesho kutoka kaunti zote. Na bwana Lukas anasema wanaridhika na maendeleo yanayopatikana hadi hivi sasa. Sisi tumeridhika, ijapokuwa tumekuwa na changamoto kubwa sana nyingi. A, tukiwa magavana wa kwanza, kwamba matarajio ya wananchi yalikuwa ni juu sana na huku masuala ya fedha ambayo imekuwa ikitoka katika national government pia haijakuwa ya kutosha, na haijakuwa ikikuja kwa muda. Kwa hivyo eh, mwaka wa kwanza, wa pili, eh, tulikuwa sana sana sana tunatekeleza mambo ya kuweka structures in place, na ile pesa ambayo tumepata kidogo, pia nyingi zimeenda kulipa mishahara na masuala ya recurrent, ambao watu wengi ambao tulikuwa tumewachukua kutoka kwa local authorities. Kwa hivyo asilimia kama sabini hivi imekuwa ikienda kulipa mishahara na masuala ya ile inaitwa kwa kimombo kwamba recurrent, lakini eh, asilimia thelathini hivi imekuwa ikienda katika mambo ya development. Kwa hivyo tumeridhika, ijapokuwa tunasema kwamba tunaweza kufanya zaidi vyema zaidi kuliko vile tumefanya wakati huu ingawa magavana wanasema kwamba wameridhika kwa sehemu kubwa lakini kuna wachambuzi wanasema matokeo ni mchanganyiko. Dishon Mgoda, mhariri wa chuo kikuu cha Taveta, mtaalamu wa ugatuzi huko Kenya, anasema ni vigumu sana kusema hivi sasa kuna maendeleo yaliyopatikana na mfumo huu mpya. Kuna mchanganyiko wa mambo tofauti hapa Jambo la kwanza, picha tunayoipata nzuri kabisa ya kaunti hizi ni kwamba hawajafanya vizuri hivyo, kwa sababu nikiangalia na nikichunguza kwa undani hasa ni mambo gani yanayotendeka katika kaunti hizi, utapata kwamba ufisadi kama umekithiri sana na hawafati maadili yanayofuatana na shughuli hizi za, za, za utawala wa ugatuzi. Tazama kwa mfano, utapata kwamba katika kaunti nyingi za Kenya kuna kijopo kinachoitwa County Budget and Economic Forum. Sehemu nyingine County Budget and Economic Forum zimeundwa lakini zimelala, hazifanyi kazi. Sehemu nyingine utapata kwamba hivi sasa hata ni wiki nyingine wiki wiki iliyopita tu, kaunti nyingine mojawapo ya sehemu ya pwani ndiyo imeleta County Budget and Economic Forum, ili hali County Budget and Economic Forum ilikuwa ianze awali kabisa ya mwanzo wa utawala wa ugatuzi ulipoanza mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Kwa hivyo fanaka, ni kama ni mchanganyiko wa kweli na ni mchanganyiko kwa upande mwingine wa kusikitisha. Kwa hivyo unaweza kusema upande wa kifedha ni mchanganyiko. Je, upande wa maendeleo? Maanake wanasifu sana, kuna maendeleo yaliyopatikana. Mimi naweza kusema hivi, kama naweza kufanya rating ya maendeleo yaliyopatikana ni asilimia ishirini na tano kwa sababu mara nyingi utapata ukienda kuyatafuta maendeleo yenyewe yameandikwa kwenye makaratasi, vibao vimetundikwa mahali, lakini hayo maendeleo ambayo yalikuwa yatakikane hayaonekani asilani. Kwenye makaratasi ni sawa, lakini kwa upande wa wa wa wa wa wa utendaji kazi hakuna mambo yanayoendelea vizuri katika ugatuzi huu. Watu wamekuja wamejilimbikia mali, watu wamekuja hawajali maslahi ya waliowaweka kwenye uongozi Watu wamekuja kiasi kwamba wamewadharau wale wale walioweka katika mamlaka na hawataki kuwajumuisha katika kufanya maamuzi yanayoathiri maisha yao. Kwa hivyo, kuna kuna disconnect hapa. Uhusiano kati ya ya watawaliwa na watawala uko mbali sana, ili hali ili awali ya kuweko ugatuzi kuweko na ushirikishi wa wananchi katika kutenda kazi yoyote ile itendwayo kwa faida ya mwananchi yule. Hilo wamelidharau na kulitupilia mbali na ikiwa wanalifanya utapata kwamba linafanywa tu e, kama kitu cha kupitisha wakati, lakini sio katika kuwahusisha wananchi katika kufanya maamuzi yanayotakikana. Hata hivyo gavana wa Bungoma Bwana Lucas anakataa swala hilo kwamba hakuna maendeleo na kwamba wananchi hawashirikishi yeye. Yeah, anasema kuna maendeleo yaliyopatikana. Jambo la kwanza ni kwamba wananchi wenyewe wamepata, uh, wamepata fursa ya kushiriki katika uamuzi wa yale ambayo wanataka yatendeke kwao. Kumbuka kwamba uh, mfumo wa zamani, mambo yalikuwa yanatengenezwa kutoka Nairobi na kuletwa mashinani, lakini saa hizi hata bajeti ikitengenezwa, inatengenezwa ikiwa ina maono ya wananji wa mashinani, na masuala ambayo yametekeleza ni kwamba mambo kama miundo msingi vile nimesema sahizi yametekelezwa. Mambo ya mahospitali eh, tumeona kwamba kaunti nyingi, jimbo nyingi zimetekeleza, zimeimarisha maswala ya afya, masuala ya elimu, ile ya chekechea ambayo ndio imekuwa imegatuliwa pia imeshughulikiwa vizuri. Na mambo ya maji, wananchi wengi kama upande wa north eastern ambao wamekuwa na shida sana ya maji, pia eh, pesa nyingi zimetengwa kuweka kwa masuala ya maji. Kwa hivyo yale ambao wananchi wenyewe wamekuwa wakitaka ndio yameshughulikiwa katika kila jimbo, eh, kwa majimbo arobaini na saba katika eh, nchi ya Kenya. Wataalamu na wachambuzi wanasema mkutano huo wa Naivasha ni jukwaa la wakuu wa serikali kusifu maendeleo waliopata bila ya kuangalia kwa kina matatizo yaliyopo. Mgoda anaendelea kusema, ukiangalia vizuri vile ugatuzi ulivyofika na vile katiba ilivyosema, wale ambao wataandikwa kazi katika kaunti hizi ni watu wenye ujuzi wa zaidi ya miaka kumi na tano utapata kwamba kulikuwa kumpangika vizuri sana. Haraka ya nini? na pesa zilikuwa zimeletwa, pesa zinaletwa kila mwaka katika kaunti hizi, lakini matumizi ya pesa hizo hayaonyeshi alama yoyote ya kusema ndiyo kulitoka, ni sehemu kidogo kidogo tu. Utapata kwamba kumejengwa kwa mfano headquarters za za kaunti, lakini kwa upande mwingine headquarters za kaunti hazipo mpaka wa leo, hivi ninavyozungumza na wewe. Kwa hivyo kuna wale wanaosema kwamba inabidi kubadilisha au kupunguza kaunti hii. Unafikiri katika kongamano la Naivasha ni maswala yanayozungumziwa huko, au ni maswala gani yanayozungumziwa, au wanamulika maswala haya? Unajua, kitu kinachozungumziwa kule ni kujisifu tu na kupiga kifua katika kuzungumza na kuweka na, na, na, na, na, na, na kuzungumza mambo yanayohusiana na mahali wanapotoka wa, wa lakini mahali wanapotoka pia kuna alama ya kuuliza. Wangemchukua mwananchi kutoka mtaani bila kumchagua kwa makusudi ya kuwasifu wao, ingekuwa ni tofauti. Wangetuchagua tungefika huko tukawaambia ukweli wao. Lakini unajua tena, anayekwenda pale, anayechaguliwa kwenda kule, ni mtu anakwenda kuzisifu kazi zisizoonekana, ndugu yangu. Kwa hivyo kwa ujumla, wewe unaona kwamba mafanikio na maendeleo ya ugatuzi haijafikia lengo lilowekwa. Nini linajadiliwa au lini la kufanya kuweza kuleta mabadiliko hayo? Kilichopo ni hiki, kazi rahisi tu, na kazi ya ugatuzi ni kazi rahisi sana kwa washikadau kuweza kushikana pamoja. Wananchi wahusishwe kwa mambo wanaotaka wao, kisha ikishawekwa kwenye budget ama project za, za, za kaunti wananchi wahusishwe kufanya hizo kazi bila kuingiliwa, kwa sababu nikwambie kitu kimoja kinachotokea Naivasha: magavana wapo na watu wao waliochagua, lakini members of the county assembly hawapo, wamekataa kwenda, kwa sababu mpaka sasa hawajasikizana vizuri, na ndiposa tumevia katika maendeleo haya. Na ikiwa hatutahusisha wananchi katika kufanya kazi wanazotaka wao, zinazowahusu katika maisha yao, hapo tumegonga sipo na inatakikana waje huku, maanake hawapatikani, wametukimbia na hawaonekani, na tunawatafuta waje mitaani, waje wazungumze na wananchi, na wananchi watekelezewe yale walioyasema hapo awali, ili kusaidia kuiendeleza kaunti zao, ili kuweza kuiendeleza kaunti hizi, na ili waweze kufaulu katika utendakazi katika nchi hii. Kutokana na matatizo haya yote na malumbano yaliyopo katika mfumo huu mpya, ambao ni mpya bila shaka, ambao ulianza mwaka elfu mbili kumi na tatu, gavana wa Bungoma Lusaka anasema swala la kupunguza idadi ya kaunti halijajadiliwa na wala halijadiliwi huko Naivasha. Hapana, halijazungumziwa. Unajua, hilo ni swala la siasa, hauwezi kuzungumzia kwa wakati huu kupunguza maeneo hayo ukiwa na, ukiwa na uchaguzi unakuja miezi mitano eh, eh, kwa kwa muda wa miezi mitano suala so, hilo litaleta hata watu kupigana, inaweza kuleta vita. Watu wamezoea majimbo ambayo yamekuweko na suala so, hilo halijazungumzwa na sioni kama litazungumzwa hivi karibuni. Nam, huyo ni gavana wa Bungoma magharibi mwa Kenya, Lusaka akizungumza na Sauti Amerika. Basi kongamano hilo la Naivasha linafanyika kwa siku tatu, katika lengo kama walivyosema, kuweza kuangalia mafanikio na changamoto za mfumo mpya wa ugatuzi. Tutafuatilia kwa undani zaidi swala hilo hadi siku ya Ijumaa, wakati mkutano huo au kongamano hilo litamalizika huko Naivasha. Basi haya ndio tuliokuwa nayo kwa sehemu yetu ya kwanza. Usiondoke kando ya redio kwa tunapokuletea sehemu ya pili na mnaendelea kusikiliza kwa undani matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanaojia kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Abdu Shakur Abud. Sasa tukiingia katika sehemu ya pili, tunazungumzia juu ya utafiti uliofanywa na Daftari ya Kitaifa ya Kuondolewa Hatiani watu hapa Marekani yaliofanywa na chuo kikuu cha Michigan ambapo utafiti umegundua kwamba wengi wa watu walioondolewa hatiani ni wa Marekani weusi na utafiti umechunguza watu waliohukumiwa na kushtakiwa baada ya kuondolewa hatiani tangu mwaka 1989. Hapa studio basi niko pamoja na mkuu wa idhaa ya Kiswahili mwamoyo Hamza. Mwenzangu, kwanza kabisa, utafiti huu ambao umefanywa na chuo hichi au taasisi hii inaeleza nini kutokana na swala hilo? Naam, shukuru. Huu ni utafiti ambao umefanywa na shirika kama ulivyosema, la ambalo linaorodhesha watu waliotolewa hatiani Yani, hapa Marekani, mtu akisha hukumiwa kwa kosa fulani na kwenda jela, bado anakuwa na nafasi ya anakuwa na nafasi ya kukata rufaa ambayo mara nyingine inachukua miaka kadhaa. Uh, inaweza kuchukua miaka hadi miaka ishirini. Kuna watu wanakaa jela kwa muda mrefu sana, miaka kumi, miaka ishirini, kutokana na kosa ambalo amehukumiwa. Lakini vilevile vile pia kuna taasisi na kuna vyuo vikuu hapa Marekani ambavyo huwa vinafuatilia, wakiona kesi hii imekaa vibaya, wakiona hapa kuna dalili kwamba huyu mtu amehukumiwa kimakosa, uh, ameonewa, ameonewa, sheria labda haiku, haikufatwa vizuri katika kesi yake wanafuatilia ile kesi kwa kufanya uchunguzi upya, na mara nyingine wale wafungwa wenyewe wanapeleka maombi kwa taasisi hizi, kwa sababu wanajua zina zinafanya kazi kama hizo. Sasa uchunguzi ambao unawasaidia watu wengi sana uh, ni teknolojia mpya hii ya DNA. Tangu hii teknolojia ya DNA imekuja, uh, watu wengi wameweza kutoka gerezani kwa kutambulika kwamba baada ya kufanyiwa ule uchunguzi wa vile vinasaba inadhihirika wazi kwamba huyu mtu hata hakuwepo katika ile eneo la, la, la, tukio okay, la uhalifu. Maanake mara nyingi tunakuta wengi wanakuta ambaye ameua mtu na kumbe hajakuwa amefanya jambo kama hilo, naam. Kwa hiyo sasa, siku hizi siku zote inajulikana hapa Marekani, kwa idadi kubwa ya Wamarekani weusi ambao watu wako gerezani ni Wamarekani weusi na kundi, ling, kuliko kundi lingine lolote lio Wamarekani, yaani wazungu wa latino na wengineo Wamarekani uh, weusi jumla yao ni asilimia 13 ya watu wote wa Marekani, lakini kwa watu walioko gerezani wako wengi zaidi. Na katika utafiti huu mpya umeonyesha kwamba uh, asilimia 47 ya watu ambao wanakutwa wali, wali, wali walifanywa walitiwa hatiani, lakini kwa hakika hawana, hawako hatiani, ni asilimia 47 ya watu weusi. Sasa huu utafiti mpya sasa hivi unaonyesha ni kwamba, katika kesi za mauaji kwa mfano katika watu wote ambao wanatiwa hatiani kesi za mauaji zikichunguzwa upya, asilimia hamsini ya watu ambao wanaondolewa kwenye hatia ni watu weusi. Je, kuna sababu zozote zimeelezwa kwamba kwa nini hali hii inajitokeza? Ngoja kwanza ni kueleze, uh, uh, takwimu zinavyoonyesha zi, zi katika nini. Inapokuja kwenye kesi za labda ubakaji, kesi ambazo ni zinahusu maswala ya ngono, unakuta watu weusi te katika watu wote ambao, ambao, katika watu mia moja kwa mfano ambao wana ondolewa hatiani kwamba hawakuwa na hatia walifungwa kimakosa, asilimia 59 wanakuwa watu weusi wa. Inapokuja kwenye kesi za kutendea watoto vibaya, ni asilimia 25 watu weusi wa. Katika kesi za uwizi uh, wa kutumia nguvu ambazo ni nyingi sana uh, unakuta asilimia 62 ni watu weusi wa. Sasa swali linakuja na vilevile na vile sehemu um, nyingine ya maswala ya madawa ya kulevya. Um, uuzaji, utumiaji nayo na pia, watu weusi unakuta ni wengi zaidi, ambao wamekutwa wamefungwa kimakosa, wamehukumiwa kimakosa, hawakuwa na hatia, lakini wamekutwa na makosa um, sasa unapokuja kwenye swala lako la je, sababu ni ipi? Um, kutokana kulingana na utafiti huu ni kwamba sababu kubwa sana inaonyeshwa ni ubaguzi. Ubaguzi wa rangi unachangia sana katika katika watu kuhukumiwa kimakosa na mara nyingi hasa kwenye kesi za masuala ya ubakaji. uh, mara nyingi ina, utafiti unaonyesha inapokuwa mwanamke wa kizungu kwa mfano ndiye ambaye ni, ni amebakwa na anayetuhumiwa anaye ni mtu mweusi, inakuwa ni rahisi sana kumfunga mtu mweusi kuliko angekuwa mzungu. Je, wameonyesha tafiti hii kiwango cha wazungu walioachiliwa au waliondolewa katika kwa hatiani, wameonyesha katika utafiti huu ni kwamba katika hiyo uh, kwa mfano kwa mauaji, kiasi asilimia 36, ndio wazungu wanakuwa wametiwa hatiani kimakosa ukilinganisha na asilimia 50 ya watu weusi, alafu kuna asilimia kumi na mbili uh, hapana, nimefanya makosa hapo. Wazungu ni asilimia kumi na mbili asilimia 36 ni walatino watu wa kwenye asili ya kutoka Latin America. Kwa hiyo unakuta wazungu asilimia yao ni ndogo sana kumi na mbili tu ndio wanaofungwa wana kimakosa wakati watu wa latino ni asilimia 36, na watu weusi wa ni asilimia hamsini na hii inaonekana ni vilevile vile, ndo pengine inaweza kutokana na juhudi za Rais Obama. Mwishoni mwa utawala wake alijaribu kupunguza idadi ya watu waliokuwa mahakamani waliokuwa jela katika, kulingana na uki, ukifanya hali hii. Naam, hiyo inatokea kwa rais, anakuwa na, na, na mamlaka ya, ku, ya, ya kuwatoa watu um, gerezani, na hiyo haihusiani na kwamba mtu amehukumiwa kimakosa au hapana, ni msamaha tu wa rais, na mara nyingi rais anapokuwa anaondoka madarakani anatoa msamaha wa namna hiyo, na Rais Obama aliweka rekodi katika ku, ku, kuondoa watu uh, ku, kuwapa watu msamaha kutoka gerezani, na kwa sababu idadi kubwa ya, ya watu weusi wa iko gerezani kati ya watu ambao walipata msamaha ule ni watu weusi wa ni wengi sana, na bila shaka alikuwa nataja na taja hivyo, maanake yeye vile vile alikuwa akizungumzia sana takwimu kama hizi ambazo zilifanyika kabla kuonesha kwamba watu weusi wa ndo wako wengi magerezani kuliko tabaka lingine lolota watu. Naam, ilikuwa ni ulikuwa ni uamuzi ambao ulikuwa na na na dhamira hasa, aa, ambayo pia nyingine inakuja kwenye maswala. Hapa unaona kwenye maswala kwenye makosa ya ya ya madawa ya kulevya watu weusi wa wengi hapa Marekani wanafungwa kwa makosa madogo madogo ya madawa ya kulevya. Kwa mfano um, wakati kulikuwa na dawa za kulevya fulani zilikuwa zinaitwa crack cocaine. Crack cocaine inakuwa ni kama ki, ki, kisukari hivi kimefanya kupikwa hivi ki, kinakuwa kidonge hivi kiasi ambacho mtu mweusi anakutwa nacho, tusiseme mtu mweusi, kiasi ambacho mtu ukikutwa na crack cocaine na kiasi kile kile ukikutwa na heroin ambayo ni, ni ya unga. Aa, yule ambaye amekutwa na crack cocaine anafungwa kwa muda mrefu zaidi kuliko aliokutwa na heroin ingaaje, kiasi ni kile kile. Sasa swala la weusi na weupe linakujaje hapa? Ile crack cocaine, ilikuwa ni ni ni, ni, ni, ni inatumiwa sana na watu weusi kwa sababu bei yake ni rahisi sana, kwa hiyo watu wasio na uwezo wasio okay, na pesa, watu weusi wa latino ndo wanaitumia sana. Ile heroin ambayo bei yake ni ya ghali, ilikuwa inatumiwa sana na wazungu kwayo, baadae, iyo, ndiyo, kwa hiyo baadaye watu walipokuja kugundua hiyo, ndio ukatokea utafiti mwingine kusema kwamba hizi sheria zimewekwa kulingana na na na, na, na, na, na, na, na ubaguzi wa rangi, kwamba kwa sababu hii heroin inatumikwa na wazungu basi kifungo chake ni kiko ni cha chini wakati crack cocaine kwa vile inatumika na watu wa hali ya chini weusi wa na walatino kifungo chake kinakuwa kikubwa zaidi. Na je, katika utafiti huu umeonyesha kiwango cha watu wanaofungwa watu weusi na waupe katika muda wanaofungwa jela kutokana na makosa waliokuwa wanafanya muda? Hapana, utafiti huu haujaonyesha, lakini kuna tafiti nyingine ambazo zimeonyesha vile vile kwenye hii haya madawa ya kulevya ni kwamba mtu kama hiyo crack cocaine, mtu akikutwa na crack cocaine na kosa la crack cocaine anaweza kwenda jela miaka ishirini wakati mtu akikutwa wa na heroin anaweza kwenda jela ya miaka mitatu. Na utafiti kama huu unatumiwa katika kitu gani hapa Marekani kuweza kubadilisha sera, au ni utafiti unaofanywa kutoa taarifa kwamba hali hii inaendelea? No, taarifa hizi haziishii hapa hapa. Kwa kawaida siku zote kwenye, kwenye, kwenye uh, jamii ya Marekani kuna kuwa na hali ya kutaka kuboresha uh, matumizi ya sheria na mahakama inavyoendesha shughuli zake. Kwa hiyo tafiti kama hizi zinachukuliwa zina, zinaingizwa katika wizara ya sheria, inazitumia kwenye mahakama, zina, mahakama inatumia sasa, wanafahamu kitu kama hiki. Kwa hiyo wanakuwa waangalifu zaidi inapokuja kwenye, wanapoendesha kesi. Au hapa Marekani kuna, kuna mtindo wa kuchagua ile wazee wa baraza juri, kule kwetu Afrika Mashariki tunaita wazee wa baraza. Kwa hiyo zinawekwa sheria, kwa mfano mtu mweusi akiingia gerezani ihakikishwe kwamba katika wale wazee wa baraza kuna watu ambao wanalingana na yeye, yani watu weusi wa wenzake. Miaka ya nyuma zaidi ilikuwa unaweza kukuta mtu mweusi anaingia gerezani lakini wazee wa baraza wote ni wazungu. Kwa hiyo hapo kuna nafasi kubwa sana ya yule mtu kufungwa kwa sababu inatokea kwamba huenda katika eneo ambalo kosa lilotendeka ni eneo ambalo kuna wazungu wengi zaidi, alafu lile baraza linachukua watu wazungu. Je, katika maeneo ya watu maskini na kadhalika, je, hali hii inaangaliwa katika utafiti kama huu? Kuangaliwa katika maeneo ambao kuna waafrika wengi ambao wamekamatwa na uhalifu wao, unaangalia hali hiyo? Uchaguzi wa, wa juri hauangalii mtu ametoka eneo gani. Uchaguzi wa juri uh, au wazee wa baraza unaangalia unawakilisha sehemu kubwa ya jamii. Kwa hiyo inapochaguliwa ile, ile, ile, ile kundi la wazee wa baraza wanahakikisha kwamba sehemu kubwa ya jamii na inachaguliwa kibahati nasibu, sio, sio kwamba anatafutwa hasa mzungu au mtu mweusi, inachaguliwa kibahati nasibu. Wanaweza kuletwa watu labda ishirini. Sasa watu ishirini wakiletwa pale na mahakama inahitaji labda wazee wa baraza sita, kwa hiyo mawakili wa pande zote mbili wanashirikiana kuchagua na katika ile kuchagua, ndio wanahakikisha kwamba ile baraza la, la, la, la wazee linawakilisha ile jamii ambayo iko katika uh, uh, sehemu ile ya, ya mji. Asante sana Mwamoyo Hamza kwa maelezo haya kutokana na tafiti huu kuhusu idadi ya watu ambao wanaruhusiwa au wanaachiliwa wanaondolewa hatiani kutokana na makosa waliofanya katika hapa Marekani. Wapendwa wasikilizaji, kama nilivyoeleza ni kwa undani. Asanteni sana pamoja na watazamaji katika Facebook. Msikose kuwa pamoja nasi katika matangazo yetu baadaye Alfajiri Kumekucha Afrika, na matangazo yetu ya jioni, na hapo kesho. Wapendwa wasikilizaji, tutakuleteni makala maalum wakati matangazo yetu ya jioni, siku ya wanawake duniani. Basi Changia katika ukurasa wetu wa Facebook ambapo tutakuwa na maswali mbalimbali mbali kuhusu mchango wa wanawake na changamoto zilizopo katika kuendeleza maendeleo ya wanawake duniani katika kufikia lile lengo lililowekwa na Umoja wa Mataifa mwaka 2030 kwamba idadi ya wanawake na wanaume iwe sawa, hamsini kwa hamsini. Hadi hapo basi, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema asanteni, msikose kuendelea kusikiliza Sauti ya Amerika. Kwaherini.