Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, kwa matangazo yetu yanayoanza saa 11 alfajiri, saa za Afrika ya kati na saa kumi na mbili asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni BMJ Mridhi na mimi ni Khadija Riami nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumatano Machi 8 mwaka 2017 leo hii ikiwa ni siku ya kimataifa ya wanawake duniani. Karibu Katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii leo, baada ya rais wa Marekani Barak uh, kuliradhi rais wa Marekani Donald Trump kuwasiliana na mwenzake wa Kenya Uhuru Kenyatta kwa njia ya simu hapo jana, wachambuzi wanatoa hisia zao. Je, wanasemaje kuhusu mazungumzo hayo na umuhimu wake kwa diplomasia Jambo lile ni la muhimu sana kwa nchi zote mbili, lakini haswa zaidi katika nchi ya nchi za Afrika Mashariki, manake Marekani inafaidika sana katika uhusiano wake na Afrika Mashariki. Katika habari nyingine, ikiwa leo ni siku ya kimataifa ya wanawake duniani, akina mama nchini Burundi watoa hisia zao wakijitayarisha kuadhimisha siku hii. mi naweza kosa chumvi ama nakosa mka lakini si nagonja mume ndio aje anipe hiyo mkaa. biashara yangu naunuakene, mimi nataka, na mimi namsaidia mume wangu kwa biashara yangu. Naam, unawasikia hao kina dada, huyo dada anasema asaidia mume wake. Na hizo msikilizaji, ni baadhi tu ya zile ambazo tumekuandalia asubuhi ya leo. Kwa hivyo endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, na kabla ya kukuletea ripoti mbalimbali, kwanza tupate habari muhimu za dunia, zikisomwa hapa studio na Hadi Jariami. Rais wa Marekani Donald Trump jana alifanya mazungumzo kwa njia ya simu na Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na kusisitiza juu ya uhusiano wenye nguvu baina ya mataifa hayo mawili. Kwa mujibu wa White House, viongozi hao wawili walijadili ushirika wa kiuchumi na suala la kukabiliana na ugaidi na changamoto nyingine za kiusalama katika eneo hilo, jambo ambalo litafanyika kutokana na ushirikiano wa karibu. Rais Trump pia alieleza kufurahishwa kwake na mchango wa Kenya kwa tume ya Umoja wa Afrika nchini Somalia na kutambua juhudi za wanajeshi wa Kenya katika kupambana dhidi ya wanamgambo wa Al-Shabaab. Trump na Kenyatta pia walizungumzia umuhimu wa kuboresha biashara na uwekezaji katika eneo la Afrika Mashariki. Rais wa Marekani Donald Trump anajaribu kupuuza ripoti kwamba White House imegubikwa na mtikisiko. Akiandika kwenye Twitter jana, amesema msiache kusikiliza habari za uongo ziwaeleze kwamba kuna malumbano ya ndani katika utawala wa Trump. Tunaelewana vizuri na mambo makubwa yanafanyika. Trump alitoa maoni hayo baada ya siku kadhaa kufuatia vyombo vya habari vikuu nchini Marekani kusema kwamba alionekana amewakasirikia wafanyakazi wake kwa jinsi wanavyoshughulikia mizozo ambayo imezuka kuhusiana naye. Ilikuwa, na maoni ya karibu, ilikuwa ni maoni ya karibuni ya Trump kuhusu vyombo vya habari na mitandao ya television ambayo imechapisha au kutangaza habari mbalimbali ambazo zinaonyesha yanayotokea huko White House na mara nyingi kulingana na habari ambazo zimetolewa na wasiotaka kutajwa majina au nyaraka ambazo zimevuja. Na Rais Trump anasema mpango mpya wa Republican wa kufanyia kazi mageuzi mfumo wa huduma za afya nchini ni mzuri sana lakini hatima yake katika bunge haijulikani. BMJ Muridhi anaisoma ripoti kamili. E, Katika maoni yake kwenye Twitter, Trump hapo jana alisema kwamba sheria hiyo ya sasa ambayo ilisimamiwa kidete na rais wa zamani Barack Obama ilikuwa haieleweki kabisa na ni vurugu tupu na inalipuka haraka. Rais huyo mpya alisema kwamba anafanyia kazi mfumo wa kuhamasisha ushindani miongoni mwa watengenezaji dawa ili kupunguza gharama za dawa na kuruhusu bima ya afya kuuzwa kote nchini kwa matumaini ya kupunguza gharama za bima. Trump ameahidi kwamba bei za dawa kwa Wamarekani zitakuwa chini mno. Wamarekani kwa muda mrefu walikuwa wanataka kuufuta mpango huo wa huduma za afya maarufu kama Obamacare, lakini pendekezo jipya lililowasilishwa na viongozi wa Republican katika bunge limepata majibu makali kutoka kwa Warepublican wa conservative katika mabaraza yote mawili, pamoja na wabunge wa Demokrat ambao wanataka Obamacare iondolewe. Waziri wa huduma ya afya na binadamu wa Marekani, Tom Price, ametetea pendekezo hilo huko White House katika mkutano na wanahabari akisema kwamba utawala wa Trump unataka huduma za afya ambapo wagonjwa na madaktari wanaweza kufanya maamuzi na wala sio serikali. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mkuu mtarajiwa wa wizara ya sheria ambaye itasimamia uchunguzi wa serikali kuu kuhusiana na Russia kuingilia kati uchaguzi wa mwaka jana nchini Marekani amekataa kuelezea juu ya kuteuliwa kwa mwendesha mashtaka maalum kuchunguza mawasiliano kati ya Moscow na washirika wa ndani wa rais Donald Trump. Mwanasheria wa Marekani Rod Rosenstein, alitajwa na rais kutumika kama naibu mwanasheria mkuu wa Marekani, ameliambia jopo la Seneti jana kuwa itamlazimu kuiangalia kesi hiyo kabla ya kufanya maamuzi, lakini atakuwa tayari kuteua mwendesha mashtaka maalum pale itakapoonekana ni muhimu kufanya hivyo. Wakati akijieleza katika kikao cha kumthibitisha, Rosenstein alijikuta katikati ya maswali ya kamati ya kisheria katika baraza la Seneti. Wanawake wa Kiafrika wamepata maendeleo makubwa ikiwemo ushiriki wa wanawake katika mabunge kuliko hata nchini Uingereza na Marekani. Lakini wanawake katika bara hilo la Afrika wanaendelea kukabiliwa na changamoto nzito ikiwa ni pamoja na viwango vikubwa vya manyanyaso ya ngono, vifo wakati wa kujifungua na maambukizo ya HIV, imesema ripoti iliyotolewa jana Jumanne. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press kote barani humo katiba na sheria na sera zinakumbatia suala la usawa na kuondoa ubaguzi wa kijinsia na kiuchumi, haki za wanawake kijamii na kitamaduni. Hata hivyo, bado kuna mianya katika sheria na sera pamoja na ukosefu wa utekelezaji na uimarishaji, ubaguzi dhidi ya wanawake Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA tukitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na pia msikilizaji, twakukumbusha kwamba unaweza kusikiliza matangazo yetu kwa na vipindi vingine vyetu kwa njia ya mtandao kwa kuingia kwenye www voa swahili com ni kama mlivyosikia katika baadhi ya taarifa zetu ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump hiyo jana amezungumza kwa njia ya simu na mwenzake wa Kenya Uhuru Kenyatta, na wawili wao hawa wakasistiza umuhimu wa ushirikiano kati ya nchi hizo mbili kwenye nyanja tofauti tofauti. Kufuatana na hayo, muda mfupi uliopita nimeweza kuzungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa Usta Sandera akiwa katika mji wa Atlanta, jimbo la Georgia hapa Marekani, na kwanza nikamuuliza mazungumzo hayo kati ya viongozi hao wawili yanaashiria nini katika ushirikiano wa kidiplomasia? Ni jambo ambalo lilikuwa limetarajiwa kwa wakati mwingi, maanake wakati ambapo rais alipochukua usukani ali-, ilisemekana kwamba ameiruka nchi ya Kenya, kwa hivyo akawapigia rais wa South Africa na pia ule uh, wa Nigeria. Lakini kwa leo jambo hili la kumpigia rais Kenyatta simu ni la muhimu sana, kwa sababu alizungumzia kuhusu uchumi na pia usalama wa nchi na hasa eneo la Afrika Mashariki, na pia hali ya kuweza kuungana pamoja ili kukabiliana na na donda ndugu hili la na kiujambazi la Alshabab pamoja na Kenya kuna nchi zingine kama unavyojua ambazo zimetoa wanajeshi wake na kuwa katika muungano huo wa kijeshi ambao unaendelea na kupambana na wa magaidi wa kundi la Alshababu kule nchini Somalia. Na kumekuwa tetesi kwamba huenda wengine wakataka kujiondoa kwa sababu Uh, wanasema nchi zinazofadhili eh, baadhi ya shughuli zao hazitimizi uh, wajibu wao. Je, unadhani kwamba hili litaonekana kama dhibitisho kwamba mfano Marekani bado itaendelea na wajibu wake na hivyo kuwashawishi wale ambao walitaka kuondoa wanajeshi wake eh, kutofanya hivyo? Nina uhakika ya kwamba wengine wata, wataangalia na kuzingatia kutojiondoa kwa sababu wanapohusisha nchi za kigeni wataweza kusaidika katika hali ya, hali ya ma, mafunzo ya kuwafunza wanajeshi na hali pia ya kupata vifaa vya kisasa ambavyo vinaweza kukabiliana na magaidi hawa. Kwa hivyo ni jambo la muhimu, ijapokuwa ya kwamba wengine walikuwa na wasiwasi, pengine hakukuwa na rasilimali ama pesa za kutosha, uh, vifaa mnama mahitaji ya kununua vifaa vya kisasa kama nchi. Lakini sasa ni kumaanisha ya kwamba kuna msaada utakaotoka nje pamoja pia na maswala ya usalama, wamezungumzia swala lingine hasa kuhusu uchumi e, katika eneo hilo la Afrika Mashariki kwa jumla. Je, unadhani hii ina maana gani hasa ukikumbuka kwamba wakati alifanya ziara katika nchi ya Kenya, rais wa zamani wa Marekani Barack Obama pia alisisitiza umuhimu wa kufanya biashara uh, ya kieneo katika eneo nzima la Afrika Mashariki biashara kati ya eneo hilo na Marekani. Naam, uh, uh, kwa kweli jambo lile ni la muhimu sana kwa nchi zote mbili, lakini haswa zaidi katika nchi za Afrika Mashariki. Manake Marekani inafaidika sana katika uhusiano wake na Afrika Mashariki, haswa ikikumbuka kwamba Kenya inambulikwa, maanake ni kama ndio kielelezo pale katika eneo lile, kulingana na uzoefu wa kuzungumza Kiingereza na pia ubinafsishaji wa kibiashara Kwa hivyo, ninaamini ya kwamba katika lile agano la AGOA ni kwamba kuna umuhimu wa kushirikiana, maanake hatuwezi kufaulu hapa Marekani tukiwa hatuna wahusika wa nje. Kwa hivyo naona lengo lile akiwa na lengo kubwa sana, na hapo, uh, hapo ningempa mkono hapo ningemwinulia kidole ya kwamba sasa rais wa Marekani anaelekea katika njia iliyo sawa. Ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa Usta Sadera akiwa huko, huko Atlanta Georgia, akizungumza na Sauti ya Amerika. naendelea kupokea yote haya kutoka Kumekucha Afrika, matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Kumbuka msikilizaji, pia unaweza kupata matangazo haya hasa kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com, na vilevile vile baadhi ya matangazo yetu yanarushwa moja kwa moja kupitia mtandao wa Facebook iwapo utaingia pale kwenye ukurasa wetu, na kwa sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia zikiendelea kusomwa na Hadija Riami. Wanaijeria na wasafiri wanaoingia na kutoka nchini humo wanajitayarisha kukabiliana na matatizo makubwa wakati kiwanja kikuu cha ndege nchini humo kikifungwa. Mamlaka zinatarajia kiwanja cha kimataifa cha Namdi Azikiwe mjini Abuja kitafungwa kwa takriban wiki sita ili kukarabati mashimo na nyufa kwenye njia ya kupita ndege. Maafisa wanasema kazi hiyo haiwezi kufanyika bila kuufunga uwanja huo. Wasafiri wanaoingia au kutoka nchini humo itawalazimu kutumia kiwanja kidogo kilichopo mjini Kaduna, ikiwa ni mwendo wa saa tatu kutoka mji mkuu, na barabara ya kufika huko inajulikana sana kwa majambazi na watekanyara. Serikali ya Nigeria imeahidi kuweka polisi na wanajeshi kwenye barabara hiyo, lakini mashirika kadhaa ya kimataifa ya ndege tayari yamesema hayataruka kwenda mjini Kaduna. Nigeria imezindua mpango wa kufufua uchumi ambao unajumuisha hatua za kupunguza utegemezo wa mafuta na kulegeza masharti ya ubadilishaji fedha za kigeni ikiwa ni juhudi za kuondoa uchumi mkubwa barani Afrika katika hali ya kudorora ambayo imekuwepo kwa takriban miaka ishirini na tano. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mpango huo wa kufufua uchumi kwa mwaka 2017 mpaka 2020 ulitolewa jana na wizara ya bajeti ya nchi hiyo, ambayo imeona pato la jumla la ndani lilikuwa kwa wastani wa asilimia 4.62 kwa mwaka mpaka mwaka 2020 na kufikia asilimia saba mwaka huo ukuaji wa mwaka huu umewekwa katika wastani no wa asilimia mbili nukta moja tisa. Wachumi wamekaribisha hatua hizo ambazo pia zinajumuisha kuuza mali na kupandisha kodi kwa bidhaa za anasa, ingawaje watu wengi wengine wameelezea mashaka yao. Mpango huu unaweza kufungua milango ya mashauriano na Benki ya Dunia kwa nchi hiyo kupatiwa mkopo wa takriban dola bilioni moja. Kundi linalofuatilia mzozo wa Siria linasema wanajeshi wa Siria wakisaidiwa na nguvu ya anga ya Rasia wamepata tena udhibiti wa kituo muhimu cha maji karibu na mpaka na Uturuki kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State. Kituo hicho cha Al Hafsa, ambacho kinafanya ugavi maji kwa mji wa pili kwa ukubwa nchini Siria wa Alepo, ambapo maji yake ni safi, kilifungwa na wapiganaji wa IS kwa takriban wiki nane na kuwalazimisha wakazi milioni moja na nusu mjini humo kutegemea visima vya ndani na kununua maji kutoka kwa wauzaji binafsi. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights limesema kukikamata tena kituo hicho cha maji kwenye ukingo wa magharibu wa mto Euphrates kulitokea mapema jana asubuhi pale wapiganaji wa Islamic State walipoondoka kuelekea sehemu za kaskazini mashariki mwa nchi. Msikilizaji unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC, na kama mlivyosikia kwenye vidokezo vyetu ni kwamba leo ni siku ya wanawake duniani, ambapo baadhi ya nchi ambazo zinaadhimisha siku hii ni nchi ya Burundi. Akina mama katika mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, wanakiri kuwa sasa ni lazima wafanye kazi kwa bidii ili kusaidia wanaume wow, wao ili kutosheleza mahitaji ya familia katika taifa hilo ambalo lina uchumi wa kiwango cha chini. Hata hivyo, wengine wao wanakosoa tabia ya baadhi ya wanaume, ambapo wanasema kwamba baada ya kuwapata ama kuwapatia mtaji wa kuanza biashara ili waendelee kujimudu, wao hukaa tu na kusubiri kuletewa chakula na mama watoto. Mwandishi wetu wa Bujumbura Haidala Hakizimana ametutumia taarifa ifuatayo. Kwenye maeneo kadhaa ya jiji la Bujumbura akinamama huonekana wakijishughulisha kibiashara, baadhi wakiwa na watoto mgongoni, na chini ya jua kali la mchana huuza matunda, karanga za maganda, mihogo, mahindi na bidhaa nyingine ndogondogo, wakitembea kutoka eneo hadi jingine, lakini kuna wengine ambao walipata vibanda katika masoko mbalimbali hapa mjini Bujumbura. Mfano ni hawa wanaojishughulisha ndani ya soko maarufu kwa Sioni. Wanasema sasa hali imekuwa ngumu, mapato ya mume peke yake hayawezi kutosheleza mahitaji ya nyumbani. Kwa kumtegemea mwanaume kwa hizi siku sio kitu kirahisi. Mwanaume hizi siku haweziweza kitu mwenyewe, anaweza pata hela nusu, ananipa na mimi kuzangu, natafuta naongezea, na afu tunahudumia watoto kwa kulipa shule. Anaweza lipia mtoto shule na mimi natimiza kinine kitu cha ndani, mume akileta na mke analeta, wanachangia maisha, sio mwanaume e peke yake wala mwanamke ni sisi wote, tunapaswa kusaidiana. Ushirikiano huo kati ya mme na mke katika juhudi za kukidhi mahitaji ya familia umekuwa na manufaa makubwa kwao, wanahakikisha kina mama hawa. Hapa kwa biashara yangu naona kama vinanisaidia kabisa, mimi naweza kosa chumvi ama nakosa mka lakini sinagonja mme haji anipe huyo mkaa, mbiashara vyangu namunua kitenye mimi nataka, na mimi namsaidia na mume wangu kwa hiyo biashara vyangu, na siku hizi wanawake wanaweza, sio wale wakubaki chikoni. Lakini wanakosoa tabia ya baadhi ya wanaume ambao baada ya kumpatia mtaji mke wanajikalia wakisubiri kuletewa riski na mke. Mpaka wanaume wengi wanategemea kulishwa na wanawake. Sasa ukishampatia mwanamke yo mtae, unategemea yeye ndio akulishe. Unaona kama yeye mwanamke ataweza, kama kuna usaidizi wa watu wawili. Serikali ya Burundi inakaribisha ushirikiano huo. Waziri wa Burundi wa masuala ya jinsia Martini Vyavandi, katika tamko la serikali anasema, bila shaka kwa juhudi hizo za mchanganyiko kati ya wanaume na wanawake, Burundi itafikia hatua ya kufukuza njaa na ubaguzi. Tunatambua kwamba maendeleo na ufanisi wa nchi ni matokeo ya juhudi za pamoja na kila mtu, wanaume na wanawake kwa pamoja. Barabara mbele bado ni ndefu, bila shaka kwa huyu mchanganyiko wa juhudi na mgongano wa mawazo ya kila mtu, mwanga huenda nje na tutakuwa katika nchi bila ubaguzi na njaa. Uchumi wa nchi yetu ni hasa kilimo na ufugaji, na nguvu kazi inayoletwa kwa idadi kubwa na wanawake. Kauli mbiu ya siku hiyo ya kimataifa ya mwanamke mwaka huu inasisitiza juu ya uhifadhi wa mazingira. Sherehe kitaifa zimepangwa kufanyika hii leo katika mkoa wa mashariki mwa Burundi wa Ruyigi, zikihudhuriwa na viongozi serikalini pamoja na wajumbe wa mashirika ya kimataifa na kitaifa yanayowahudumia akina mama. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Mfumo wa afya nchini Malawi una uhitaji mkubwa wa wauguzi lakini kuwaajiri imekuwa vigumu kwa sababu wengi wao wanadai mishahara mikubwa na mazingira mazuri ya kufanyia kazi ambayo yanapatikana katika hospitali za binafsi na zile ambazo ziko nje ya nchi. Mwandishi wa VOA mjini Blantyre, Lamek Masina, ana ripoti kuhusu changamoto hii na BMJ Muridhi anaisoma ripoti kamili. Katika wadi ya watoto kwenye hospitali ya Queen Elizabeth Central, taasisi kubwa zaidi ya kimatibabu nchini Malawi, kina mama wanaonekana kukata tamaa kwa sababu ya muda mrefu wanaochukua wauguzi kabla ya kuwakagua watoto wao. Katika wadi nyingine, msongamano wa wagonjwa ni mkubwa mno na hivyo ndivyo hali ilivyo katika hospitali za umma nchini kote ambako asilimia 65 za nafasi za wauguzi zimebaki wazi. Rais wa kitaifa wa chama cha wauguzi na wakunga Dorothy Ngoma anasema suala hilo ni la kiuchumi. They quit on us because we cannot pay them work most of them are joining the NGOs or to private. Waliacha kazi kwa sababu hatuwezi kuwalipa mishahara mizuri Wengi wao wanajiunga na taasisi zisizo za kiserikali au mahospitali ya binafsi. Kwa hiyo wanakwenda kule wanakolipwa vizuri na kwenye mazingira bora ya kikazi. Anasema kuwa baadhi ya mahitaji wanayopewa ni marupurupu ya kazi na kulipwa wakati wanapofanya kazi ya ziada, na kwamba sekta ya binafsi inaweza kulipa mara mbili ya mishahara wanayopewa katika hospitali za umma. Adrian Chikumbe ni msemaji wa Wizara ya Afya, ambaye anasema kwamba serikali haiwezi kumudu mishahara wanayotaka wauguzi hao. to provide... Anasema hazina ya serikali ni hafifu, na hatuwalipi tu wafanyakazi wa, wa sekta ya afya, bali pia tunawalipa wafanyakazi wengine wa umma takwimu za serikali zinaonyesha kwamba malawi ina wauguzi watatu kati ya kila raia elfu kumi kiwango hicho kiko chini mno na viwango vilivyopendekezwa na shirika la afya duniani WHO ambalo limependekeza wauguzi kumi kwa kila watu elfu kumi ili kujaribu kujaza nafasi hizo Wizara ya Afya inasema kuwa imeongezea maradufu idadi ya wanafunzi wanaojiunga na taasisi za mafunzo kutoka 40 hadi 150 kwa darasa moja. Shirika moja la Marekani, The Global Interfaith Alliance, limekuwa likijaribu kutatua mzozo huo na kufadhili masomo ya wanafunzi ambao wanaahidi kwamba watafanya kazi kwenye hospitali za umma katika kipindi cha miaka minne ya kwanza baada ya kuhitimu. Huyu hapa afisa anayesimamia mradi huo, Chimwemwe Mwangonde, anasema: katika kipindi chote wakiwa chuoni, tunalipa karo na kugharamia matumizi yao. Baada ya miaka minne, tunawalipia ada ya leseni ya kuhudumu ili wafanye kazi pahali popote nchini bila kujali kama watahudumu hospitalini au kwenye taasisi za kijamii mradi huo umewasaidia zaidi wa wauguzi 500 tangu kuzinduliwa mnamo mwaka wa 2005 na shirika hilo linatafuta ufadhili ili kuongezea mara mbili idadi ya wauguzi watakaofaidika na mpango huo takwimu za hivi karibuni zinaonyesha kuwa asilimia 93 ya wahitimu wametii makubaliano ya kutumikia umma na karibu wauguzi wote walotimiza matakwa ya taaluma hiyo wanaendelea kufanya kazi katika hospitali za umma. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. na leo katika jukwaa la vijana tunamulika shirika lisilo la serikali shirika la kijamii la vijana Transform Empowerment Center lililoanzishwa mwaka elfu mbili kumi na tano katika mtaa wa Mabada wa Kidhongoro eneo la Karura katika viunga vya jiji la Nairobi nchini Kenya. Shirika hilo limewapa vijana nafasi ya kujiendeleza na kubadili maisha yao. Mwenzangu Sande Shomari anaisoma ripoti ya mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera. Shirika hili limeweza kukuza vipaji vya vijana mbalimbali mbali kupitia takribani mbinu mbalimbali mbali za kisanaa na maisha, ikiwa ni pamoja na kupitia tasnia ya muziki, upishi, uokaji wa mikate na mahamri au maandazi, kujifunza tarakilishi na kuwapa vijana wenzao mafunzo, kwa wale walioathirika na dawa za kulevya au ndoa za mapema, uhalifu na kadhalika. aidha wameeleza jitihada zao zinazoendelea kuzaa matunda. Kiza Godfrey ni mmoja wa vijana waliofanikiwa katika mpango huu. tek imesaidia bado vijana vijana kama mimi, hata pia mi ni msanii I'm doing gospel music and I appreciate so much because tek imenifikisha mbali sana actually tulikuwa tunafanya hatukukuwa wazuri vene venye, venye, venye mwenzangu amekuambia hapa red sea tumekuanga vijana barobaro baro sana tulikuwa tunatamani sana vitu za dunia sana. But because of the lectures, tumepata kutoka kwa tech, na au mentorship, uh, teachers, kama tech imejaribu sana. For instance, mimi naweza ipongeza sana. It's good. It's doing the great job. Vijana hao walofaika na miradi ya shirika hili wanaeleza kwa kina jinsi maisha yao yalivyobadilika, na pia mkurugenzi wa shirika hili Bernard Indindi anaeleza programu au miradi ilionayo na jinsi inavyoleta ufanisi katika mtaa huo wa mabanda. Hivyo kuna programu tofauti tofauti ambazo tunazifanya hapa, na ya kwanza ni tulianza mafunzo ya tarakilishi. Mafunzo haya tarakilishi, ya tarakilishi yanalenga kuleta vijana pamoja ili waweze kuwa na, na uwezo waweze kuwa na ile akili ya kuwasaidia katika jamii ya kisasa, hivyo tunalenga kuwa baada ya kusoma mafunzo haya wengi wataweza kupata kazi, na kazi hizo zitawasaidia. Kwa mfano kama data entry, wengine wanaweza fanya hata katika maduka kuu kazi mbalimbali mbali za kufanya pale kwa kashia. Kuna kazi nyingine pia mba, mafunzo ambayo tulianza ni ya bakery. Hawa vijana wanajifunza ma, mafunzo ya kuweza kupika. Wengi wao wanaenda kuanza kazi za za, za hoteli ili waweze kujikimu kimaisha. Naye Duncan Akamo ni kijana chipukizi ambaye amenufaika kwa kiasi kikubwa na shughuli za tek katika mtaa huu wa mabanda, ambaye amejikita katika sanaa ya muziki akijifunza kuimba na kughani au kufokafoka. E, tek imebadilisha life yangu mimi kama kijana, kwa sababu imenipatia, imenifanyia mambo mengi kama first of all, mimi kama msanii nimerekod wimbo kadhaa hivi zinashughulikiwa, zi nimefanya quality music, imenipeleka at least kwa studio ile nikifanya music, na kwa quality i imeni organizea pia media kama leo hivi venye niko hapa, unaona imenipatia exposure to air sahi, at least naweza sikika mimi kama msanii naweza sikika, kama mse wa mtaa ule ametoka ghetto, at least naweza ongelea mambo ya youth empowerment. So, nashukuru sana juu ndo imenifaa, imenimeka, at least nimekuja at least kwa hii step nimetake some step in my music in my talent. Pia programu hii imetoa baadhi ya wa wasichana kwenye ukahaba, kama vile Mercy Njoki ambaye ni msichana alikuwa ameingia kwenye biashara ya ukahaba mitaani. Uh, jambo kuu mimi kama msichana kwanza, kulikuwa na hii shida ya wakati wasichana wako kwa, kwa wakati wao wa hedhi unapata, wakati huo wasichana wengi awako wanaenda shule. Ama wakati huu unapata msichana ako in depression kwa sababu hawezi kukutana na gharama ya kununua sanitary towels. So, unapata huu msichana ana end up kwenda kujihusisha na, na, na prostitution, kulala na wanaume ambao tunawaita sponsor kwa mtaa ili apate pesa za kununua sanitary towels na kupitia tech ilikuja ikarealize that hii shida imehusisha wasichana wengi sana kwa ngono ambayo, uh, at the end of the day wanapata ugonjwa wa ukimwi ama kwa hakika. Vijana wengi wamenufaika na mpango huu wa tek na kuweza kubadili maisha yao. Hili ni moja ya juhudi ambazo zimeendelea na zimeleta mafanikio makubwa nchini Kenya. <mucho> na kwa ripoti hiyo iliyosomwa na mwenzangu Sandy Shomari, naona muda umeyoyoma, na hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote wanaofanikisha matangazo ya leo, msimamizi amekuwa ni Hadija Riyami, mwelekezi hapa studio amekuwa ni CD, mimi ni BMJ Muridhi na nimeshirikiana na Hadija Riyami, na kwa pamoja tunakuaga kutoka hapa Washington tukikutakia siku njema.