Kutoka studio 15, hii ni voa Express. Hujambo, popote pale ulipo, unasikiliza VOA Express. Mimi ni mkamiti Kibayasi, na leo ni Machi 8, siku ya wanawake kimataifa. Kwanza biashara, nina furaha niko kwenye biashara. Ninajiamini kama mwanamke, nimesimama kama mwanamke. Nawahamasisha wanawake wenzangu wajihusishe na biashara, wasidharau biashara ni mambo yalivyo, na ni baadhi tu ya wanawake wanavyozungumza, ikiwa ni siku ya kimataifa ya wanawake kote duniani. Kando na hayo ya wanawake, vilevile tunaangalia maswala ya msanii Will Smith kutembea kule Tanzania, na vilevile mgomo wa madaktari ambao sasa umeingia katika siku ya tisaini na tano huko nchini Kenya. Baadhi ya mambo ambayo tumekuandalia siku ya leo. Jina langu Harrison Kamau. Harrison, basi leo, ambapo unavyojua, wanawake kila mahali, ukikutana nao njiani, kama umeona hapa ma Marekani watu wanawake wakiwa wamevaa nguo nyekundu, basi ni moja ya thimu leo nyewe, wanasema kauli mbiu ya kuhamasisha na wanawake leo kuvaa nguo nyekundu, ambapo kauli mbiu ya mwaka huu wanasema kwamba ni 50/50 by 2013 wanawake wanawania haki zao ziwe hamsini kwa hamsini asilimia hamsini, nusu mahala pa kazi <laughs> Basi huko nchini Tanzania mwenzetu Dina Chahali katika siku hii ya leo amehudhuria sehemu kadha wa kadha na kuweza kutupatia taarifa ifuatayo. Dina, kwako. si mambo ya nyongeza tu ya mshahara, wanasema ikiwa kuna takikana X-ray iweko na iwe yafanya, ikiwa kuatakikana dialysis iwe iko yafanya, ikiwa kuna ICU facilities na haya basi, uh, tunaona kuna matatizo kidogo hapo ya kimitambo. Basi Harrison, haya naona mm, hapa studio kuna baridi kweli kweli leo eh. Nam, baridi ikazidi <laughs> kidogo, lakini najua bado msimu wa baridi hatujauondoka, lakini karibuni tu tutabadilisha saa zetu na msimu wa joto polepole pole utaanza kuingia hasa katika eneo hili la Marekani tulipo. Haya basi, kabla ya kusonga mbele, hebu unajua, mwenzetu pia George Njogopa kwa hivi sasa yupo kule uh, mkoani Kigoma nchini Tanzania, ambapo amepata wasaa wa kutembelea kambi ya wakimbizi ya Nyarugusu na vilevile vile, amezungumza na kinamama katika siku hii ya wanawake. Hebu tusikilize kile ambacho ametuandalia Njogopa kwa siku ya leo. Nam, niko katika eneo hili lenye ruhusu kambi ya wa wakimbizi, ndani humo wakimbizi wa Burundi, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika soko la common market wakidita wenyewe, kinamama wachuzi wamefurika hapa. Wengi wao wanajishughulisha na biashara ya kuuza samaki, chumvi na hata mboga mboga. Kinamama hapa wawili, habari zenu? Kwanza, salama. Mimi naitwa Gisele. Mimi nauza mboga, natoka nani, kambini Nyarugusu, raia wa Kongo. Biashara yako kubwa sana hapa ni nini? Biashara yangu kubwa sana hapa nauza samaki sivioni vizuri kwa sababu mtaa ni mdogo, yaani hela ninazopata hapa zinanisaidia kwa familia, kwa sababu chakula tunachopokea ni kidogo. Jamani, mimi nachuuza mboga, mimi mfanya biashara, niko sokoni. Mimi nauza samaki, nauza mikebuka, nauza ndaga wa Kigoma, nauza ndaga wa Mwanza. Vyote nauza vinatoka Kigoma, vinatoka Mwanza na sehemu mbalimbali. Ah, vizuri sana soko hili na maendeleo. Soko hili ni nzuri, inatuelimisha kwa biashara, kwa akili, mambo kama hayo. Tumeambiwa kwamba soko hili linavunja mipaka, yani unapata wanunuzi kutoka Burundi, kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wenyeji Tanzania. unaonaje hali kama hiyo? Ndio maendeleo hiyo, kwa maana wakija huko wanatuelimisha hata nasi wakongomani eh, ambao wanatoka Kasulu, wanatoka Kasulu kambini mwetu mlikuwa mwingima magari mbalimbali, lakini kwenye hii soko gari zinaingia za kila aina, biashara vinaingia kama kawaida kutoka Mwanza, kutoka Kigoma, Kasuru, na maendeleo ah. Wanawake ambao nawaambia kuhusu mm, sherehe ya siku ulimwenguni, yani ni sherehe ya wanawake tu duniani, ni kuelimisha wanawake wengine. Asante sana. Basi ni wanawake hao katika kambi ya Nyarugusu huko mkoani Kigoma wakiadhimisha siku hii ya kimataifa ya wanawake. Harrison, unajua kuna kitu kimoja mkamiti kinanifurahisha sana na wanawake kote uh, duniani na tofauti labda kidogo, mimi nikiwa mwanaume naona wanawake wana utangamano, wanatangamana na wanakuwa na umoja zaidi kuliko wanaume. Sasa unaona hao ni wanawake ambao ni wakimbizi katika eneo hilo la Nyarugusu, na vilevile ukiangalia pia hapa Marekani wanasema kama ni kufanya kitu wanafanya wote wakiwa wanawake. Sijui wanawake labda waliumbwa vizuri kidogo kuliko wanaume <laughs> au vipi tena. Kwa kuwa umezungumzia kuhusu hapa Marekani, unafahamu leo pia kutakuwa kuna kuna maandamano, maandamano ya wanawake ambao, kwa hapa Washington DC, maandamano hayo yanafanyika katika eneo la Freedom Plaza mpaka White House, na kulikuwa na dokezo kwamba wanawake hapa Marekani walikuwa wamesema kuna yale maandamano ya kusema siku moja bila mwanamke. Hayo nayo ni ya lini na ni kuhusu nini? Hayo ya aa natarajiwa pia kufanyika hii leo. Haya yote ni katika ku, ku, ku, kuapa ku, kupeana hamasa wanawake kwamba sasa ni wakati wa mabadiliko umefika, tushirikiane, tusimame pamoja katika ku, ku, kupigania haki za mwanamke mahala pa kazi, nyumbani, na sehemu yoyote ile unayofanya biashara. Basi na kabla ya kusonga mbele, unajua jana tuliuliza swali kwa wasikilizaji wetu kuhusiana na siku hii ya wanawake duniani na tumepata jibu kadha wa kadha. Unaweza ukaanza kusoma mojawapo. Naona Anderson Agostin wa Igunga town anasema kwamba Tanzania hapana, wanawake hawapewi fursa zao sawasawa sawa na za wanaume. Sawa. Dickson Mlimwengu yeye anasema wanawake hawatakaa wapate hata japo haki katika dunia ifikapo hiyo mwaka elfu mbili na thelathini. Mandela Isaya Chacha anasema kwamba hapa Afrika haki hazipatikani kwa wanawake, lakini katika baadhi ya mataifa kuna usawa huo wa hamsini kwa hamsini kama vile uh, Rwanda na Uganda. Mariam Shabani yeye anasema, anatokea Tegeta, anasema fursa wanawake tunapata katika nyanja mbalimbali mbali, lakini sio 50 kwa fft 50... Mounta Musa anasema hapana kabisa, hatupati sawasawa sawa. Mfumo dume bado unaendelea na unafanya kazi kote ulimwenguni. Bahati Malia yeye anatokea Kenya anasema, jamani wanawake, hata hivyo tumepiga hatua mpaka hivi sasa, sauti zetu zinasikika kote, kwani siku za nyuma, miaka ya nyuma, hali haikuwa hivi. Leo hii angalau hata unasikia kuna wabunge wanawake, kuna mawaziri wakuu wanawake. Haya basi, katika kuzungumzia hili kuongezea Tanzania unajua makamu wa rais ni mwanamke Bi Samia. Sana, naam, mambo yanaendelea kubadilika kwa kweli mkamiti, ikilinganishwa na miongo kadhaa iliyopita. Kwa kweli wanawake wamekuwa na usemi mkubwa sana katika ulimwengu wa sasa, na hakika wakati ni kama umewadia ujamii kubali kwamba wakati wa mwanamke ni huu, na lazima aheshimike na apewe nafasi yake. Lakini hamsini kwa hamsini, sijui kama bado tumefikia <laughs> pale, lakini mambo yatatazamwa tu, ndiyo maana ya na... imewekwa kiwango mpaka elfu mbili na thelathini nakumbuka, na pia Liberia rais wake ni, ni mwanamke, Ellen Johnson-Salif. Kweli kabisa, mkamiti. Msikilizaji unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Basi ndivyo mambo yanavyokwenda siku hii ya leo. Ndani ya studio upo nami mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu Harrison Kamau oh. Mambo, msikilizaji, kwa vituko maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki, ungana nami BMJ Mridhi Jumamosi hii kuanzia saa moja na nusu jioni saa za Afrika Mashariki kwa kipindi chako ukipendacho Viji Mambo, kipindi chako ukipendacho Viji Mambo, okay, kikikujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kujiunga nasi Ni mambo ya mambo ya viji mambo hayo, Mkamiti. Unajua, kuna suala ambalo limesumbua watu sana ulimwenguni, na ninazungumza kuhusu hali ya kuongeza uzito ama kunenepa. Unajua kwamba hapa Marekani unapotembea kila mahali kuna jimu, watu wanafanya mazoezi, kwenye televisheni kuna vyakula ambavyo wanasema ni vya afya, lakini sasa kuna utafiti ambao umefanywa na umetokea hapa Marekani, kutoka chuo kikuu cha Southern huko upande wa jimbo la Georgia. Utafiti huo unaeleza nini Harrison? Utashangaa utafiti Nileza unasema katika miongo miwili iliyopita, utafiti uliofanywa na daktari uh, Jiang Zhang umesema kwamba zaidi ya watu elfu 27 wamefanyia utafiti na unajua wameamua nini hapa Marekani? Kwamba wamechoka na mambo ya mazoezi na wamechoka na mambo ya lishe ile, wanasema health food, wanasema sisi tutala na hatufanyi mazoezi tena, tumechoka na jamii itukubali tulivyo. Wanasema kwamba ni vita. It's a losing battle. Wanasema kwamba wamechoka kujaribu kuvutana na mambo ya kuweza kumaliza uzito Katika habari za dunia ni kwamba kujitoa kwa Afrika Kusini kwenye Mahakama ya Kimataifa ya ICC kumezuiliwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, AP. Notisi iliyotolewa iliyo na tarehe ya jana Jumanne inasema hatua hiyo imekuja baada ya mahakama moja ya Afrika Kusini kuamua mwezi uliopita kwamba nchi hiyo kujitoa kwenye mahakama hiyo ni kinyume cha katiba. Basi leo ni maadhimisho ya siku ya wanawake duniani ambapo kuna matukio mbalimbali mbali hapa Marekani na maeneo mengine duniani. Wanawake katika maeneo mbalimbali duniani wanaandamana kuzungumzia kutokuwa na usawa katika malipo ya mishahara na masuala mengine ya kijamii. Na hapa Marekani baadhi ya wanawake wamebaki majumbani na kutokwenda maofisini ikiwa ni sehemu ya siku yaliyoipa jina mgomo wa siku bila mwanamke, wakidai usawa wa fursa katika jamii. Mahakama za serikali kuu Marekani zimetoa amri ya majadiliano kufanyika wiki ijayo juu ya kupinga amri mpya ya rais Donald Trump ya kusitisha mpango wa kuruhusu wakimbizi wa nchi na kuzuia raia wa nchi sita zenye Waislamu wengi. Jimbo la Hawaii liliwasilisha pingamizi katika amri ile ya awali iliyosainiwa mwezi Januari, lakini kesi hiyo ilisitishwa baada ya mahakama nyingine ya serikali kuu kuamua kwamba serikali haiwezi kutimiza amri hiyo. Na waziri wa mambo ya nje wa China ameonya Marekani na Korea Kaskazini kuwa wako kwenye njia ya mgongano, akieleza kuongezeka kwa mvutano kwenye rasi ya Korea. Amezitaka pande zote kuchukua hatua kupunguza mvutano huo, lakini wakati waziri huyo Wang Yi akizungumzia kuhusu mzozo huo unaongezeka, wachambuzi wanasema maelezo yake yanaonyesha Beijing imekosa ushawishi dhidi ya Pyongyang na matukio kwenye rasi hiyo. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo leo kama unavyoona Harrison, mimi mwenyewe hapa ninang'ara na shati langu hili mambo ya miondoko, anasema mambo ya staili, hasa ikiwa siku ya wanawake. Nakuambia, nilipokuwa nikija kazini, nimeona wengine baadhi yao, kwa kweli mavazi sio ya kawaida, ni mavazi yanayodhihirisha kwamba kuna staili fulani, kuna miondoko fulani ambayo imedhihirika kabisa siku kama ya leo. Tunapea na saini basi, moja kwa moja tuende huko nchini Kenya mjini Mombasa, kwake Bi Amina Chombo. Amina, habari za jioni ya leo? Mzuri sana, sijui zenu pale. Na Harrison Kamau, tuko sawa sisi, Amina. Ah, ha, basi Harrison, nilif, nilifikiri utamtakia heri ya siku sikuamaliza. <laughs> Jameni hey. Amina, happy womens day, mpaka nikukumbushe. Ah, karibu son. sana Amina, hata yule wako moyoni pia namtakia happy womens day. Asante sana Amina. <laughs> Haya <laughs> Amina, basi mambo huko leo yako vipi katika maswala yale ya wanawake na urembo, maswala ya beauty? Wanawake siku hii ya leo wanaisherehekea vipi maswala ya kujiremba wenyewe na maswala ya kujiweka sawa katika kuania haki zao na kuhakikisha wanakuwa imara? Naam, leo kama alivyotangulia, ni kwamba ni siku ya wanawake na kumeenea ukiangalia kwenye mitandao ya kijamii sawia, na katika hafla ambazo zimeweza kuandaliwa, kwa sababu kila kaunti uh, hapa Kenya wameweza kuandaa hafla ya kuadhimisha siku hii, ambapo wanazungumzia maswala mbalimbali mbali. Na moja kati ya yale masuala ambayo yanaangaliwa katika maadhimisho haya ni eh, dhulma za kijinsia ambazo zimekuwa zikitekelezewa jinsia zote mbili, lakini sana sana unasikia wanawake na swala la mavazi eh, limeonekana kutajwa katika eh, maandalizi haya ama katika hafla hizi za leo, kwa sababu wanasema ili wanawake wasidhulumiwe, basi lazima waangalie ni namna gani miondoko yao na mitindo yao ya mavazi wanapokuwa wamejitokeza katika hadhara. Je, inawavutia wanaume kwa kiasi gani? Na wakati umejipamba, je, umempambia nani? Ndiposa nikamvuta kando mmoja ya mama ambaye alikuwa katika sherehe hizi, anaitwa Mwanakombo Ngwerenya, ambaye ni mama an, anaishi katika kiasili cha tang, tangu zamani, na amekuwa akitoa wasia kuhusiana na ni jinsi gani watu wanaweza kujipamba ili isiwe kivutio cha kufikia watu kudhulumiwa. Wakinamama wengine wanajipamba wenyewe kutafuta market, kwa sababu ukiwa mchafu hakuna bwana atakuangalia. Wengine wanajipambia mabwana zao, lakini wengine ni kama kuharibu hiyo fashion, kwa sababu vile inatakana itumike sivyo wanayo, wanavyoifanya. Kwa hiyo baadaye inaleta kama matusi kwa wanawake. Haya basi, Bi Mwanakombo amezungumza mengi, Harison, kama ulivyomsikia, lakini bado pia anaeleza kwamba ha, haya marembo wanayo, wanayopakaa kina mama wakati huu, wakati mwingine huwezi kumtofautisha nani anapaka urembo kama bibi harusi mm -hmm. na nani anapaka urembo kwa kujipamba tu mwenyewe katika maisha yake ya kila siku. Hebu tuendelee kumsikiliza zaidi. Zamani nilipoamkia niliona hina na hina sana ile kiko kwa bibi harusi ama wakati wa harusi, lakini sasa hii watu wanajipakia tu, na mambo ya piko ni ya Ake. juzi juzi Wakati wetu haikuwa hiyo piko, na pia nayo imekuwa kama ni fashion. Mtu anajichorea hajulikani yeye ndio bibi harusi wala ameenda kwa escort bibi harusi, kwa hiyo wamechanganyikiwa. Hatuelewi vile ambavyo wanatumia hizi marembo na inatakika, na mwanamke mkujiamini na kujipamba na kujistiri, aweza kuwa amejichora, lakini vile amejistiri iko nje. Kwa hiyo haya mapambo yana maana yake. Kama hawajui watuulize, vile sisi wenzao tunayatumia. Biamina, umemsikia Bimona Kombo huyo? Naam, namsikia hapo eh, na kwa naiwasema ukweli kabisa kwa sababu ukienda katika harusi eh, nyingi hapa Mombasa unashindwa kutofautisha bibi harusi ni nani na yule aliyekuja <laughs> kama mwandamizi ni nani. Na sasa kulingana na siku ya leo nataka kujua, je, eh, katika kupigania hizi dhulma za kijinsia mapambo haya na siku hii yanaenda vipi? na siku ya leo haswa ni ya kuelimishana kuhusu mwanamke vile ambavyo anahitajika ajieke na ajistiri na ajiheshimu. Ukijiheshimu utaheshimiwa, ukijistiri mtu hakuna mtu atakuchezea. Lakini kama umevaa fashon ambayo haieleweki wanaume atakuchezea na violence itaendelea, ambayo hiyo ni makuruu ama ni makosa kwa mwanamke. Asante sana Bi Mwanakombo, tumejifunza mengi hususan, mimi hapa Harison nimejifunza bila shaka. Amina naye pia amepata somo fulani, na msikilizaji yeyote yule, mwanamke amepata kujua, kumbe sio kujipara tu ile uwanja tunaita piko, unatakiwa ujirembe ukiwa unaenda katika. Nimepata pia kwamba wanajirembesha <laughs> kwa kwa sababu ya wanaume, kwa hivyo lakini pia... <laughs> unatakiwa hu unarembwa, una, una vile unachorwa hina mikononi, wapi na katika na, siku maalum kama siku ile unaolewa, lakini sio tu kwamba umeamua leo tu, kila siku tu, mimi ni kazi yangu kuchora piko tu. Sisi wanaume wanaume, tunafurahishwa na urembo huo kila siku, isiwe siku ya harusi ama siku gani, kila siku tunapenda kuona. <laughs> Ah, Harrison, basi umeshaanza, maana kinajua una mambo mengi ya kuongea. Amina, basi, Harrison hivi ndivyo alivyo kwa sasa. Hebu tumsikilize dada, mwanadada machachari kabisa kutoka Tanzania, anaitwa Lina Sanga na kibao chake Malkia wa Nguvu. Chapa kazi, na umahiri tunatupilia mbali hofu haikwamishi kwetu chapakazi, na umahiri tunatupilia mbali anasema na hapa ni kuchapa kazi tu, malaika wa nguvu sijui, na wanaume nao watatoa mfalme wa nguvu lini, wimbo wao wa kuweza kupambana na wimbo huo ambao wimbo safi kabisa. Ukija siku ya kimataifa ya wanawake, ndivyo mambo yanavyokuwa. Siku hii ya leo ni kuchapa kazi, kama sisi tunavyofanya hapa studio hivi sasa. Basi unajua Harrison, uh, katika maisha ya kila siku kuna kitu ambacho pengine wewe binafsi kinakuwa kinakukera sana kuhusu mm, jambo fulani Kweli kabisa, mambo hata si, si jambo moja ni mambo mengi yanayokera kwa kweli. Uh, katika maisha ya kawaida, tunaposafiri, tunapotembea na katika pia maeneo ya burudani, kuna mambo mengi ambayo yanakera kweli. Haya, kwa siku ya leo, kipi hasa kinachokukera? Mambo ni mengi, lakini kitu kinachonikera zaidi ni kama basi basi, basi usiseme, manake leo ni siku ya kina mama. Hutakiwi kukerepwa, unatakiwa kuwa <laughs> nice kwa kina mama. Ba, mimi niko nice kabisa na A. Kweli ni siku yenyu. Kwa kweli sisemi mengi mkamiti, unaona. So, ulikuwa unataka kuanza kusema kero zako kwa, kwa siku hii ya leo. Ameshanieleza, nimeshasikia ah. E, tumwachie. Kuna huyu binti anatoka nchini Tanzania, yeye mm -hmm. ye, kuna jambo ambalo katika maisha huwa lina mbugudhi lina mkera kweli, kweli. Na sitaki kumwelezea jina lake au kutaja kile ambacho kina mkera, hebu tumwachie basi ye mwenyewe Hatueleze. atueleze mimi, kero yangu ni kuhusu hawa makonda amba, hawa, hawa wapiga debe ambao huwa wanapiga debe, debe sehemu za stendi, yani mi ni mwanafunzi, huwa anapita stendi kila siku asubuhi, na kila ninavyofika pale nawakuta wapiga debe "Oh, we wa kusoma unaenda?" Nikiwaambia wa kusoma mi siendi, wanakuja wananishika mwilini mara wavute begi langu. Yani hiyo kelo, mi yani nakeleka sana na hizo tabia. Naomba wajirekebishe kwa sababu ni kelo Mda mwingine mtu unaweza ukasau hata unakoenda. Mda mwingine, unakuta nimeshika nauli mkononi na angusha, inabidi nirudi nyumbani tena kuchukua nyingine, nachelewa shuleni. Mimi kero yangu kubwa kwanza kabisa ni kuhusu uvutaji wa sigara ambao unavutwa ovyo, ovyo, ovyo, hasa sana vijana na ya pili ni ustaarabu ambao haupo barabarani hasa kwenye kuchomekeana. E, mtu unanunua gari mwezi huu mwezi ujao hata hujalifaidi hata, hata vizuri limeshapigwa pasi, unaweza kuingia garage. Ni, ni, ni matatizo ni matatizo. Na mambo ya uvutaji bangi na sigara, haya ni kero hasa katika jamii. Kiangalia mfano Shirika la Afya Duniani tu linatangaza mara kwa mara kuhusu uvutaji wa sigara. Wavutaji wengi wa sigara wanaendelea wameweka kwa mwaka mara moja kuadhimisha siku ya kuacha kuvuta duniani hii haina maana maana, bado sigara zinauzwa, viwanda bado vinazalisha, jamii bado inafanya makosa yale yale kila siku. Sasa ukiazimisha kwa mwaka mara moja, inakuwa haina maana yoyote, na hasa ukiangalia hasa shirika la afya hili hili, sigara kwa mwaka inapoachwa mara moja, bado madhara yanayoonekana ni kwamba asilimia ya mvutaji anayoipata hasara ni asilimia sitini. Huyu mpokeaji moshi tu anatupatia sisi tusiovuta asilimia arobaini. Hii ni hasara ya kuathiri afya zetu. Sasa katikati ya vijana kumi wamesimama, wako pamoja, utakuta wavutaji wawili, hawa nane wote wameathirika. Sasa mtazamo, shirika la afya lingepiga marufuku uvutaji wa sigara moja kwa moja. Haya basi, ndio mambo hayo yanayo yanayotokea kwa mtu yanayombugudhi yanayomkera katika maisha yake ya kila siku mm -hmm. Basi, na kwa kukudokeza tu kwamba unafahamu kwamba Will Smith yuko nchini Tanzania. Kwa hakika yuko nchini Tanzania, lakini anaonekana ni kama yuko kwenye likizo, mambo yako chini kwa chini, ni kama yuko kwenye starehe zake na, na staili yake akiwa na jamii yake u, kwa mujibu wa chanzo cha online oh, kinaeleza kwamba yupo mapumzikoni huko Tanzania, lakini atakuwa kwa muda gani bado haijaelezwa, na kituo chake cha mwisho cha mapumziko hayo ni wapi haijaelezwa. Na huko nchini Kenya tunafahamu kwamba mgomo wa madaktari bado unaendelea na wagonjwa bado wanateseka na wengine wakiaga dunia kweli kabisa, mgomo huu umeweza kufika siku ya tisaini na tano. Na siku ya jana rais Uhuru Kenyatta wakati akiwa na kikao na wale wakuu wa uh, serikali za mitaa alionekana mwenye uh, kugadhabishwa kabisa na mgomo huu. Na baada ya hapo nimeweza kumtafuta daktari Saidi Mzee kutoka Mombasa, ambaye ingawa yuko kwenye sekta binafsi ya kibinafsi anatoa maoni yake kuhusu mgomo huo. Eh, nasema mimi, kwa maoni yangu nilikuwa naona hawa madaktari kidogo wapunguze ile, ile asira na hii harakati, wakubaliane kitu ambacho serikali inaweza kufanya, iwe ni serikali ya kaunti, iwe ni serikali kuu. Ujua hapa Kenya ni moja, pesa ni hizo hizo tu. Hata kama tukisema walipo na kaunti, pesa hizi pia wazatoka kule, kule kwenye serikali kuu. Sasa kitu muhimu ni kwamba serikali wasio wagumu sana wawakubalie ha, mambo ya malipo, lakini na madaktari pia wasikaze kamba sana, waseme kitu ambacho chawezekana. Mkamiti, unajua madaktari hawa wana leseni ya kuweza kufanya udaktari wao, leseni inayotolewa na serikali. Na sasa unaona hapa ni kama kuna mvutano baina yao na serikali. Wewe ni, ni, ni jambo ambalo wengi wanajiuliza iwapo serikali itafika kiwango na kuweza labda kuwapokonya leseni, itakuwaje? Nilitaka sana kujua kutoka kwa daktari huyu itakuwaje, mambo yatakwendaje iwapo labda pengine wataweza wakapokonywa leseni. Sasa ujua, itategemea ile ile, ziko nchi ambazo zinahitaji madaktari sana, lakini hakuna hundred percent garanti kwamba wewe ukiacha kazi Kenya utakwenda Malawi ufanye ama utakwenda South Africa ama utakwenda Uingereza ama Amerika. Kama wanahitaji madaktari sana, uh, watakubali nafikiri zile nchi nyingine pia si rahisi hivyo, kuna pesa nyingi hivyo. Wata, watatoa pesa kulingana na uwezo wa ile nchi wanaokwenda. Labda nchi zinazoendelea wanaweza kumlipa daktari hata milioni moja kwa mwezi, lakini nchi kama Malawi, Botswana, South Africa itakuwa ni hivyo hivyo tu kama Kenya. Naam, lakini daktari, si nafikiri kwamba mgonjwa ndiyo anakuwa kitu cha kwanza labda kuliko hela, hela zinakuja baadaye, lakini mgonjwa kwanza. Sasa mgomo huu hauzingatii mambo ya mgonjwa, hapo vipi? Mmoja katika vitu ambavyo wanapigania si mambo ya nyongeza tu ya mshahara, wanasema yani ikiwa kuna takikana X-ray iweko na iwe yafanya, ikiwa kuwatakikana dialysis iwe iwe iko yafanya, ikiwa kuna ICU facilities, ile ICU iwe na vitu vyote vile vinavyotakikana, so kwamba wewe uko pale, lakini mara nyingine unashindwa hata kumsaidia mgonjwa kwa sababu huna kwa mfano kuna damu fulani yataka kupimwa, uko labu, ukiandikwa hawezi mgonjwa mpaka ende private, eh, akafanya. Sasa baadhi ya vitu wanavyopigania ni hivyo, si mambo ya pesa pekee yake. Asante sana Daktari Saidi Mzee, ukiwa huko Mombasa. Haya basi, namwona mwenzangu hapa, Sande Shomari naye yupo tayari kabisa kutueleza yale ya vumayo katika mitandao. Mambo vipi vipi, mkamiti? Mambo yangu poa. <laughs> Ya kwa koye, ya kwako yanaenda vipi? Safi kabisa. Naona leo siku ya wanawake, heri umependeza kweli kweli. Safi kabisa. Shukrani. Basi, moja kwa moja mkamiti, anayotamba hii leo kama unavyosema ni siku ya wanawake, leo mambo ni wanawake tu kwenye mitandao. Hasa kubwa, mkamiti, ni picha ambayo imewekwa kwenye mtandao wa Facebook ikiwa na darasa liko tupo, halina mtu, halafu pembeni kuna picha ya Rais Donald Trump. Sasa basi, wanasema nini? Wanasema kwamba leo ni siku ya mgomo siku bila wanawake, kama wanavyofahamu hapa Marekani wanafanya hivyo, na wanasema kwamba wameweka hashtag siku ya wanawake duniani. Sasa pale chini watu wametiririka tiririka, yani wameandika vitu kwelikweli. Kuna baadhi wanaunga mkono, kuna baadhi wanapinga. Haya basi, kisa nini na maana? Mmoja anasema hmm, ni kwamba Karo Prince anasema hii ina maana wanawake wamekuwa na uchoyo, wanaweka maslahi yao mbele kuliko watoto wetu. Lakini Sanders, unakumbuka katika kampeni ya siku hii ya leo kuna Be Bold for Change hashtag, Be Bold for Change. Sawa, ni kwamba wanawake waje kwenye mabadiliko, lakini saa wengine wanaona kama haya pengine mabadiliko chanya, wengine wanaona haya si mabadiliko mazuri. Haya, ngoja niendelee. Kathy Gel anasema vipi tukiwaonyesha watoto wetu kwamba sisi tuna nguvu kwa kufanya kazi na kufanya kazi kwa bidii bila ya kukaa nyumbani yani, huyu anawambia wanawake wenzake mm -hmm. tufanye kazi kwa bidii badala ya kusema nini, tukae nyumbani. Anthony anaandika anasema, jamani, je, vipi kama wanaume tukiamua nasi kukaa nyumbani itakuwa sawa, ubona eh? Sasa hapa kumekuwa na malumbano kweli kweli kwa siku hii ya wanawake hapa Marekani, kwa sababu kuna baadhi ya shule ibidi zifungwe kwa sababu wafanyakazi kazi hawapo wa kutosha eh, kutokana na hii kuto kwenda makazini kwa sababu wamepewa likizo wala wanawake ambao hawaendi kazini basi vilevile kwenye Twitter mkabiti, kuna habari ya Hugh Jackman, mnamfahamu? Huyu mcheza filamu wa Australia ameweka video yake ambayo imesembaa kwelikweli akiongea kwa kutumia nguvu na mwili wake wa maguvu, maanake mm -hmm. alikuwa akielezea moja ya sekta ya filamu ambayo alikuwa na, kuna kipande alikuwa na kirekodi kwa, akaamua kukiweka pale. Na hii wanasema ni kawaida inafanyika, kwa mfano sauti yako iwa ijatoka vizuri, unaweza ukaenda baadaye, ukarudia ukarekodi tena. Basi ndivyo lilivyokuwa huko kwenye Twitter, mambo ya kisambaa. Shukrani sana Sande Shomari, hali kadhalika Harrison Kamau. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Mary Mgawe. Pia tunakushukuru Aida Isa, msikilizaji popote pale unapotusikiliza hivi sasa, shukrani ziende kwako pia.