Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hau jambo, msikilizaji popote pale ulipo. Mimi hapa naitwa Mary Mgawe na kukaribisha katika matangazo maalumu, ikiwa leo ni siku ya wanawake duniani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Leo ni Machi 8. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni nyote. <silence> nam katika matangazo yetu leo basi wanawake waadhimisha siku yao ulimwenguni ujumbe wanawake katika mabadiliko kwenye dunia ya kazi hamsini kwa hamsini ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini kauli mbiu kuwa jasiri katika mabadiliko kenya wanasemaje hakuna elimu ya kuamsha hawa kina mama na kina baba umuhimu wa jinsia kupata usawa basi hizi kauli mbiu zitabaki ziwe kauli mbiu tu na katika kuadhimisha siku hii ya wanawake duniani, Tanzania wanakuambia mhusika mkuu ni mwanamke mwenyewe, lakini hasa hasa mtu ambaye anatakiwa kuwa mstari wa mbele ni mwanamke mwenyewe. Na ndio maana kauli mbiu ya Umoja wa Mataifa inasema kwamba uthubutu ulete mabadiliko, thubutu kuleta mabadiliko. Mm -hmm, thubutu kuleta mabadiliko. Ni matangazo haya maalum ya siku ya wanawake duniani. Fuatana nasi kwanza, habari za dunia. Leo ni maadhimisho ya siku ya wanawake duniani ambapo kuna matukio mbalimbali mbali, hapa Marekani na maeneo mengine duniani. Wanawake katika maeneo mbalimbali duniani wanaandamana kuzungumzia kutokuwa na usawa katika malipo ya mishahara na masuala mengine ya kijamii. Hapa Marekani, baadhi ya wanawake wamebaki majumbani na kutokwenda maofisini, ikiwa ni sehemu ya siku walioipa jina mgomo wa siku ya bila mwanamke wakidai usawa wa fursa katika jamii. Kamerun imeadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake duniani kwa kuwaasa wanawake kujiandikisha kupiga kura na kuchukua fursa katika maamuzi kwenye jamii zao. Mwanaharakati wa jinsia na mwimbaji Gracia Fonyun anatumia sauti yake huko Yaounde ya kuwapa moyo kina mama kusimamia haki zao. Rais wa Kamerun Paul Biya alikutana na balozi wa Uingereza nchini humo kwa zaidi ya saa moja katika ikulu ya nchi hiyo ili kuzungumzia miradi mbalimbali kati ya nchi hizo mbili pamoja na mambo mengine. Hii ilikuwa ni nafasi ya kutathmini, kujua hasa tumefikia wapi kati yangu na Rais Biya, alisema Balozi Brian Olei. Natumaini hivi karibuni miradi hiyo itasainiwa na wawekezaji wataweza kuwekeza fedha zao hapa. Tunazungumzia kiasi cha dola bilioni tatu zinangojewa kuwekezwa nchini humo, aliongeza Balozi Olei. Unaendelea kusikiliza Habari za Dunia kutoka hapa Washington DC. Maafisa wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa mapema leo wamesema kuwa makaburi matatu ya halaiki yamegunduliwa kwenye eneo la kati la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo ambapo mamia ya watu wameuawa tangu mwezi Julai kufuatia mapigano baina ya vikosi vya usalama na waasi. Takriban watu mia nne wanakisiwa kufa huku wengine laki mbili wakikoseshwa makazi tangu mapigano dhidi ya kundi la Kamuina Nam msikilizaji, kama tulivyokudokeza hapo awali, basi leo tunakuletea maadhimisho ya siku ya wanawake duniani, kipindi maalum kabisa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Utakumbuka kwamba hapa Marekani mkamiti leo, basi kuna maandamano katika maeneo mbalimbali, wanakuambia siku moja bila mwanamke haswa basi Meri, kama unavyosema amekuwa maeneo mbalimbali mbali. Basi kwa yule mtu ambaye anayefahamu vyema hii Washington DC mm -hmm. Kumekuwa kuna maandamano eneo la Freedom Plaza kuelekea ikulu ya Marekani, White House na vilevile -vile, jioni ya leo kwa hapa saa za Washington DC kutakuwa kuna maandamano mengine kutoka jengo la idara ya kazi. Basi na leo tumezungumza na alikuwa balozi wa Tanzania hapa Marekani, Liberata Mulamula eh, ambaye yuko hapa kwa sasa. Nikamuuliza mwanamke anatakiwa kupiga hatua gani kufikia mafanikio? Mmoja, ngoja nianze kwa kusema kwamba tukiangalia kwa tulikotoka na sasa tulipo, tumepiga hatua, hatujafikia asilimia hamsini kwa hamsini, lakini niseme kama mimi m, m, kwenye nafasi yangu ya uongozi iliyokuwa nimeshikilia muda mrefu, ni kwamba kuna mara nyingi watu wakiangalia nafasi za uongozi wanaangalia za kisiasa, lakini pale ambapo ni muhimu sana ni kwenye mabunge, lakini kwenye pia hizi local governments, maanake pale ndio kama wanawake wakishika uongozi ita, italeta maana kubwa zaidi. Kwa hiyo mii bado naamini kwamba kutokana na na siasa na maamuzi ya kisiasa ambayo yanachukuliwa kana viongozi wetu, tutafika huko. Tunasikia ujumbe kwamba mwanamke anatakiwa awe jasiri katika mabadiliko ili kuweza kufikia 50-50 ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. mm. Je, mwanamke mwenyewe anatakiwa afanye nini ili kujiwezesha kabla ya kuwezeshwa? Ah, kubwa zaidi ni kuweza kujijengea uwezo moja, kama hatuna elimu ya kutosha, hatuna skills hiyo, kwa kweli tutapiga kelele sana lakini hatutafika mbali. Kwa hiyo inabidi ianzie kwenye msingi kabisa, kwamba kama kuna hatua makusudi za kuweza kuhakikisha kwamba wanawake tunasoma. Lakini la muhimu ambalo liko chini ya uwezo wetu ni kujiamini kwamba tunaweza, lakini pia wanawake wenyewe tuweze kujijenga, tusibomoane. Maanake unaona mara nyingi sana, na hii ndio wanaume wenzetu wanaoichukulia hiyo, wanasema nyinyi baadaye ya kujengana mnabomoana. Tusikae tunalia tu nasubiri kwamba serikali itakufanyia hiki. We mwenyewe bidii yako. Mimi sani, mimi nimekuwa kama mpaka kufikia hapa sikupata upendeleo mm -hmm. Imekuwa ni kwamba ni bidii yako na kuonekana kwamba unaweza, hata kama wataamua kuacha, lakini baadaye wanasema ah, lakini yule mama anachapa kazi mm-hmm. <laughs> <laughs> Kwa hiyo mi nasema kwa kweli, hakuna hakuna mkato sana. Kuna mengine ya kupewa, lakini mengine ni sisi wenyewe. Asante sana Balozi Mulamula mula, <laughs> nakushukuru sana kwa mchango wako, na nikutakie siku ya wanawake duniani. Asante sana na ni nawatakia kila la heri la... Haya, tujiamini, tujiamini wanawake, tutaweza. Tuungane sasa na Dina Chale kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu Tanzania kimeadhimisha siku ya wanawake duniani jijini Dar es Salaam kwa kutoa tamko lililolenga kuikumbusha serikali kuendelea kutoa fursa zaidi kwa wanawake kwenye uongozi na kiuchumi. Kwa mujibu wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu, bado fursa katika uongozi hapa nchini ni finyu, ambapo kwa mujibu wa takwimu wanawake walioko bungeni ni asilimia 30 tu, wanawake mawaziri ni 4 kati ya 19, wakuu wa wilaya wanawake ni 25 kati ya 134, wakurugenzi wa halmashauri ni 33 na wakuu wa mikoa wa wanawake ni wanne tu kati ya ishirini na sita. Takwimu zinazoonyesha kuwa ushiriki wa wanawake katika uongozi hapa nchini ni chini ya asilimia ishirini. Dkt Helen Kijo Bisimba ni mkurugenzi mkuu wa kituo cha sheria na haki za binadamu. Kila uteuzi unaofanyika tumesema, na umeona hata pale ambapo wabunge walivyochaguliwa Mheshimiwa Rais wakawa zaidi, tulizungumza na bahati nzuri, hilo likarekebishwa. Nadhani tunazidi kumshawishi eh, raisi awe atazama mambo kwa mfumo ambao utasaidia kuwapa fursa wanawake. Kwanza wanawake ndio wengi kuliko wanaume, lakini sasa hivi tunao wanawake wenye uwezo. Kuna wakati labda wangeweza kusema wanawake hawapo, lakini sasa hivi wanawake wapo na nadhani si katika uteuzi wa e, ngazi za juu tu, hata ngazi zozote zile. Naemi Silayo, mratibu wa dawati la jinsia wa kituo cha sheria na haki za binadamu amezungumzia haja ya kuwepo kwa mahakama ya kifamilia hapa nchini. Serikali kupitia bunge kutunga sheria ya kupinga ukatili wa kijinsia na uwepo wa mahakama ya familia, ili kudhibiti vitendo vyote vya ukatili wa kijinsia ambavyo vimeendelea kuwadhalilisha na kuwadidimiza wanawake na kuwakwamisha kiuchumi na kuwepo kwa mahakama hii itarahisisha upatikanaji wa haki kwa wanawake wahanga wa ukatili wa kijinsia. Mdau mkubwa wa maendeleo ya wanawake nchini, mwasisi wa vikoba Tanzania Devota Likokola amesema kauli mbiu ya siku ya wanawake duniani nchini Tanzania mwaka huu isemayo, Tanzania ya viwanda, wanawake ni msingi wa mabadiliko ya kiuchumi, imetambua umuhimu wa mwanamke katika kufikia mabadiliko ya kiuchumi na kuendana pia na kauli mbiu ya Umoja wa Mataifa ya uthubutu kuleta mabadiliko, kwamba serikali iwe mstari wa mbele, lakini wadau wengine we wawe mstari wa mbele, mashirika sio ya kiserikali, wa, wa watu wa sekta binafsi lakini hasa hasa mtu ambaye anataka kuwa mstari wa mbele ni mwanamke mwenyewe. nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Haya Mkamiti, tunaambiwa kwamba uthubutu na sisi hapa Swahili Service, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Amerika anasema tumethubutu. Ha, leo sana. leo tunaendesha matangazo wenyewe ha sana <laughs> Tunatakiwa, tunatakiwa kujiamini na kupendana, kuanzia mzalishaji Aida Isa hapa studio, Mkamiti Kibayasi na Meri Mgawe. Basi mambo mazuri, manake tunajiamini. tunajuaiuriaauko usiku ha, So, lakini tunaye amechangia mchango wake katika ndio stori inayofuata haswa <laughs> <So, laughs> basi Khadija yeye amezungumza na Leila Shekhe ambaye ni mwandishi wa habari wa siku nyingi na mwanaharakati wa masuala ya wanawake, ambaye anaanza kuelezea umuhimu wa siku hii kwa wanawake huko nchini Tanzania. Ni siku ambayo tunafanya tuna, tuna tathmini ya, ya mwaka mzima, kwa mfano tumefanikisha tume malengo yapi na changamoto zipi na mambo gani bado ambayo inabidi tuyafanye. Tunafanya mikakati ya mwaka ujao na je, unaweza kusema kauli mbiu ya mwaka huu ambayo inasema uwe jasiri kwa mabadiliko kweli itaweza kufanikisha hayo ambayo mnayataka? Kwa sababu kuwa jasiri kunataka moyo, pia kunataka moyo, kunataka na kujiamini kwamba wewe unaweza. Ukishajiamini unaweza, kwa kiasi fulani inasaidia sana. Wanawake mara nyingi tunakuwa hatujiamini hatujitambui lakini kauli mbiu mwaka huu mimi nahisi ni muhimu sana kuamsha ule mhemu kwa wa ujasiri kati ya wanawake, lakini pia kuamsha ule kujiamini, kujitambua ni muhimu sana. Inawezekana, inawezekana kama tukipewa sisi wenyewe tukichukua hatamu wanawake, maanake huwezi ukawasema kwamba utapewa mkononi, haiwezekani. Inabidi na sisi pia tu, tupiganie kwamba hii nataka ndio haki yangu naichukua Miko. Lela, we ni mmoja wa wanaharakati wa masuala ya wanawake nchini Tanzania. Kwa muda mrefu mmekuwa mkisherehekea siku hii ya wanawake duniani, kuna mafanikio ambayo mmeyaona? Hapo yapo na mafanikio ni mengi, tumeyaona mafanikio, kwa mfano kwenye mfumo. Na nikizungumzia mfumo, tunazungumzia state, tunazungumzia sheria, tunazungumzia mfumo wote ule wa jamii, kwa mfano mfumo dume pia, ambao kwa kiasi fulani wabibi zetu wajadi ulikuwa upo na kwa kiasi fulani ulikuwa unarudisha wanawake nyuma kwenye maendeleo. Tumepata sera, tumepata sheria, sheria nzuri tu za kumiliki ardhi, ambayo zamani wanawake walikuwa hawaruhusiwi kumiliki ardhi kijadi. Sheria ya mbili za ardhi, sheria ya ardhi na sheria ya ardhi ya vijijini, imesaidia sana wanawake. Sasa wanaweza wakamiliki ardhi, wanaweza wakalima mashamba yao wenyewe bila ya kuwa tegemezi kwa kweli. Sasa ndani ya mifumo hiyo sasa inabidi sisi sasa tuingie ulingoni kama wanawake pamoja na wanaume, kama watanzania tuingie ulingoni. Sasa ndani ya mifumo hiyo tujaribu sasa kuleta maendeleo kwa mwanamke. Ujasiri huo sio ujasiri wa mwanamke tu, lakini ujasiri wa wanawake, wanaume na vijana pia. Huyo ni Leila Shekh, mwandishi wa habari mkongwe, akizungumza nasi kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Uganda nao ameadhimisha siku hii. Mkamiti, umeongea na nani? Nimezungumza na mhadhiri kutoka chuo kikuu cha Kiambogo, Aida Mutenyo, ambaye yeye anasema inawezekana wanawake katika mabadiliko kufikia 50, 50 dunia ya kazi ifikapo mwaka 2030 ambayo ndiyo kauli mbiu ya mwaka huu kutoka Umoja wa Mataifa na mimi kwangu, mimi mi nadhani itafanikiwa. Nadhani hata elfu mbili thelathini ni mbali mno, mahali tumefikia sisi kama wanawake, kufuatia huo muda wote. Unaona, kama ni muda mpana mno, na nafikiria tunakaribia huo wakati, kabla hata hiyo elfu mbili thelathini haijafika. Um, miongoni mwa siasa kuna wale wanawake kidogo wameinuliwa kisasa, wanawake wana, wana wengine wamesoma, kama sisi hapa tumesoma katika idara nyingi, ndio tunawakilisha siasa tumewakilisha, ila bado tu kuna kuna ile tashwishi kwamba mwanamke labda haweza akawa kiongozi wa nchi. Bado anatuangalia kwa ile hali yani, hatuna uwezo. Lakini mi nafikiria hali kama hiyo wangeiondoa, ni tasuubi tu ya kufikiria. Ni mtu tu, ule akili na tajriba, sio ule uuke kama vile alivyotendwa na mkukuu wa mke. Ni ile tajriba ya mtu kufanya kitu. Unafikiri kwamba jambo gani la ziada linalotakiwa kufanywa kwa kina mama hivi sasa ili kuweza kusonga mbele kuhakikisha kwamba kweli mwanamke anawezeshwa na ifikapo hiyo mwaka elfu mbili na thelathini usawa utakuwepo 50-50 kwa wote? Mi nafikiria kuhamasishwa kunahitajika sana miongoni mwa wale ambao bado wanafikiria kwamba mwanamke ni mtu wa chini sana, hana uwezo, hawezi kutenda jambo lolote lile hasa ni ile kuhamasishwa na kubadilisha ufikiriaji, kubadilisha kufikiria kwamba mwanamke yeye haweza. Wangu wengi sana hawajahamasishwa, hawajaambiwa kwamba mahali tumefika, hasa ni mwanamke ndo anatajriba fanya kile. Hata pale ambapo hakuna mwanamke, mambo siku hizi hayaendelei, iwe ni bomani, iwe ni kazini. Mwanamke akijitolea kufanya kitu, huwa ashajitolea na anafanya kazi yake kwa moyo wote mkunjufu. Mimi nafikiria pale tuko, ni kubadilisha tu Ule ile taswira na sura ya kwamba mwanamke hawezi. Wito gani unaotoa kwa kina mama wengine wanaokusikiliza hivi sasa katika siku hii maalum ya kina mama kimataifa? Mi nataka wanawake watie mmoja na wana nguvu kwamba wataweza na dunia ni yao. Ni Aida Mutenyo, mhadhiri kutoka Chuo Kikuu cha Kiambogo nchini Uganda, akizungumza nasi. Na huko DRC nako wanawake wamepaza sauti zao. Mary, basi naona kabla ya kwenda DRC, Alicia Keys anakwambia hapana, sikiliza kwanza sauti yangu. Katika siku ya kimataifa DRC nakwa, wanawake basi wajabaki nyuma na wamepaza sauti zao katika siku hii ya kwanza, ambayo tungetoa mbele wa viongozi. Naonekana kama leo marse ni siku ya kusaidia wamama, kuwafikilia zaidi sana hakuwa kuwatetea lakini, tunaangalia utetezi ngali chini sana. Jili ya wamama wengine wameenda katika mashamba, wanabakwa, wanaficha kwa sababu ukasema kama wamekubaka kabisa, na hata mume wako atakukatala, au ndani ya familia wanakukatala. Sasa hiyo inaendelea kugandamiza wamama, wakibakwa, hata sema hata wasichana wameendelea kubakwa. Mke wa Nyiragongo alikuwa kabisa, hawezi shiriki katika kitu chote cha jamaa, kama vile uriti Mwanamke hapa Nyiragongo alikuwa hawezi riti, akishaolewa anamwambia kama uriti yote atapata ni kwa mume ambaye amemwoa, lakini sehemu ya kwao kabisa ni ya vijana peke yake. Ilikuwa tu mila, walikuwa wanasema kwamba mwanamke akakula mbuzi itakuwa amepunguza heshima kabambi ndani ya jama, lakini wanakuwa natudanganya kama mwanamke akakula mbuzi anavimba swate mgulu au mdomo lakini wakati mama hapa Nyiragongo alitumia akenda kutana ni bongo kabisa, tuliangalia kama wametugandamiza sana kuhusu mila. Hey, inajulikana kwa nimoni enakwaa kuvapatro huku yake viko kuwapatrou venye viko na pesa, watu wanajulikana wana wenye pesa, si huku tunateseka na njala. Hiyo sekond furusa yenye tulikuwa tunaomba utendeke kama vile inavyostahili kama kisaidiana na Partenaria Afrika Canada tunawahimiza wamama mbalimbali wakitokea kwenye makazi wanachukua madini kwa ma... kuhusu haki zao waonyesha ma... namna gani ya kupitia hizo haki. Niliona kwa kwa kama wale wamama wa vijiji, mara nyingi hawana namna ya kuleta malalamiko yao kwa hali, kwa ngazi ya juu na ile ime, imetuletea shida mara nyingi, kwani wametuambia sisi hautuwachagui kwani wakati mumepanda juu hamujipe tena muda ya kushuka chini kuja kutuona ili mujue shida zetu ni nini, na njoo maana mimi niliona tafadhali naende vijijini. Nimezunguka mijini mbalimbali nikizungumza na ma na wamama. Hata hapa kwenye niko kuna wamama, mi natafuta kuwasemesha haya wanawake hao wa DRC. Amina Chombo, mwandishi wa Mombasa, amejikita katika changamoto maadhimisho ya mwaka huu yakilenga kujumuisha wanawake katika ajira kwa kuhimiza usawa wa jinsia kwenye ulimwengu wa kazi kwa asilimia hamsini kwa hamsini kufikia mwaka 2030. Mtaalam na mchanganuzi wa masuala ya jinsia na uongozi nchini Kenya, Bi Maimuna Mwidau, akisifu kauli mbiu hiyo, ameongeza kuwa Kenya bado inakumbwa na changamoto katika kufikia malengo ya siku hii, hasa baada ya wabunge kutupilia mbali mswada wa sheria wa usawa wa jinsia. Mpaka dakika hii hatujafikia hata hiyo asilimia thelathini. Kwa hiyo kwenye hamsini hatuko, tuko katika mbio za kutafuta hiyo thelathini, na ukiangalia hivi majuzi mswada ule wa jinsia ubunge, hilo haukuweza kupitishwa kwa sababu idadi ya wanawake bunge ni kidogo, ilipokwenda sehemu ya Senate Nao seneti, idadi ya wanawake ni kidogo kwa kwa hiyo zile mila na desturi zetu zimebebwa ndani ya bunge na ndani ya seneti, imebidi imeshindwa. Kila mwaka kauli mbiu na malengo ya siku hii hubadilika, zote zikilenga kuhakikisha kuwa mwanamke anawezeshwa ili kuepukana na, na dhuluma za jinsia pamoja na kufurahia haki msingi kama mtu mwingine yule. Hata hivyo, Bi Maimuna anasema kuwa kwa Umoja wa Mataifa kuhakikisha kuwa malengo hayo yanaafikiwa, ni sharti wanawake na watu wote kupata elimu ya uraia kuhusu maswala ya jinsia. Mpaka dakika hii unakuta sehemu zingine hakuna hata mwanamke mmoja anachaguliwa. Kwa hiyo ile elimu ya kuwaelimisha au wapigaji kura ya kuwaelimisha kina mama kwamba kuna kitu muhimu kinaitwa opportunity, yani nafasi kwa wote, itapatikana mpaka wao watakapokuwa wameelimishwa kisawasawa, ndio watakapojua umuhimu wake. Ikiwa hakuna elimu ya kuamsha hawa kina mama na kina baba umuhimu wa jinsia kupata usawa, basi hizi kauli mbiu zitabaki ziwe kauli mbiu tu. Mchanganuzi huyo ambaye ni mshindi wa tuzo la demokrasia la Charles Timanat mwaka elfu mbili kumi na mbili kutokana na juhudi zake za kutetea haki za wanawake ndani na nje ya Kenya, amesema kuwa hamasa zaidi zinafaa kuelekezwa katika maeneo mashambani zitakazowezesha wanawake kujua mbinu mbalimbali mbali za kujimarisha kiuchumi. Bi Zaituni Bakari na Amina Musau ni wanachama maendeleo ya wanawake. Ni siku nzuri kwa kwa wanawake kukumbushana pale walipofikia na pale matarajio ambao wanataka kuenda na mwelekeo mzuri wa baadaye, pia katika maongozi ya kina mama nyanja mbalimbali, makazini, kwenye vyeo vya kisiasa kama sahihi, wakila mama wengi wamejitokeza. Tunaona ni kwamba kufikia 2030 tutakuwa tumefikia, kwa sababu sasa hizi tuna mabadiliko, hata kama si makubwa sana kama vile tunavyotarajia, lakini kiasi cha kuonekana. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo VOA, Sauti Amerika, nawatakieni nyote siku njema ya wanawake. Shukrani Amina. Basi tukiwa bado tuko huko huko Mombasa, vita dhidi ya biashara ya ukahaba vimeangaziwa sana kote duniani, huku utafiti ukionyesha kuwa wengi wao hujikuta wakifanya kazi hiyo bila kupendelea. Katika kuadhimisha siku hii, Salma Muhamed anakuja na taarifa hii Mji wa Mombasa unafahamika sana kutokana na sifa za utalii, lakini kama ilivyo katika miji mingi ulimwenguni, biashara ya ukahaba imekithiri. Changamoto mbalimbali za maisha zimechangia wanawake wengi kujihusisha na biashara hiyo haramu ili kujikimu kimaisha, huku kila mmoja akiwa na sababu yake tofauti. Pamela Achieng ni mwanamke aliyeishi katika ndoa kwa miaka kumi na sita kabla mumewe kuondoka nyumbani na kwenda kuishi na mwanamke mwingine, huku akiachiwa majukumu ya ulezi. Kwa sasa maisha yake yamebadilika kupitia mradi wa Solgidi, lakini hapa anaeleza hali ilivyokuwa kitambo. Nilipoolewa ni tukakaa, alikuwa anafikira ni na maisha mazuri, tukajenga mpaka nyumba bwana, sijui alipoteza pesa kazini, alikuwa akifanya kwa DC's office katoka akauza nyumba akatoroka na pesa akaniacha kwa nyumba ya serikali. Nikakaa huku, unasumbuliwa vidhii. Mombasa, lakini ana bibi mwingine. Nilijaribu kufuatilia, nikaenda mpaka DC akamwita, unaenda, lakini nikifika wale waniruhusu kuingia kwa DC. Kutokana na ugumu wa maisha, Pamela ambaye ana watoto sita, aliingilia biashara kuuza pombe kwenye vilabu vya burudani, hatua iliyochangia yeye kujihusisha na ukahaba ili kusaidia watoto wake. Nilijaribu nikasema, Mungu, nitahangaika Hivi mpaka lini unasinda the whole day huko, hakuna kitu umefanya, na watoto wako kwa nyumba wanangoja kula. Nikasema hii sasa sitaweza, sasa nilijikoroga maisha yangu, si kuelewa maisha iko wapi, ikabidi nianze maisha fresh. kwa ba unasumbuliwa, wengine wakikuona wanakuonia huruma mama, nikisikia hivyo nalia machozi kabisa, kwa sababu kuna wale wanakunywa pombe na wanaenda na kulipi, na huku utaenda kukata na watoto wako kwa nyumba wanangoja chakula. Mradi wa solgidi ulianzishwa mwaka elfu mbili na mbili na kanisa Katoliki nchini Kenya kusaidia familia za wanawake wanaofanya ukahaba mjini Mombasa. Mradi huu umewafadhili zaidi ya watoto 1300 kimasomo huku mama zao wakiwapa mafunzo ya kujitoa katika biashara ukahaba na kuanza maisha mapya. Salma Mohamed, VOA Mombasa. Shukran, Salma. Basi sasa sikiliza muktasari wa habari. Leo ni maadhimisho ya siku ya wanawake duniani ambapo kuna matukio mbalimbali mbali, hapa Marekani na maeneo mengine duniani. Cameroon imeadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake duniani kwa kuwaasa wanawake kujiandikisha kupiga kura na kuchukua fursa katika maamuzi kwenye jamii zao. Rais wa Cameroon Paul Biya alikutana na balozi wa Uingereza nchini humo kwa zaidi ya saa moja katika ikulu hiyo ili kuzungumzia miradi mbalimbali kati ya nchi hizo mbili pamoja na mambo mengine. Maafisa wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa mapema leo wamesema kuwa makaburi matatu ya halaiki yamegunduliwa kwenye eneo lakati, la kati la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo mamia ya watu wameuawa tangu mwezi Julai kufuatia mapigano baina ya vikosi vya usalama na waasi. Wasomi wa juu wanasema mapambano ya Afrika Kusini kubaki kwenye mahakama ya kimataifa ya ICC ni mwanzo tu, siku moja baada ya serikali nchini humo kuondoa notisi yao ya kujitoa kwenye mahakama hiyo ya uhalifu wa vita. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu maalumu ya siku ya wanawake duniani. Kwa niaba wenzangu wezangu wote walioshiriki kuletea matangazo haya, mwelekezo wa matangazo yalikuwa ni Aida Isa na hapa studio niko na mwenzangu, naitwa Mkamiti Kibayasi. Sisi sote kwa pamoja tunawatakieni nyote siku njema ya siku ya wanawake duniani. ifuatayo ni tahariri ya sauti ya amerika inayoelezea maoni ya serikali ya amerika marekani inafanya kazi na mshirika wake rwanda kuwasaidia watoto kusoma hapo februari 16 idara ya marekani ya maendeleo ya kimataifa usaid ilizindua tukio linalojulikana kama grup scole kinyinya kuzungumzia mradi wa serikali ya marekani juu ya watoto kusoma wakiwa katika umri mdogo ambao unalenga kuboresha mbinu za kusoma kwa Kinyarwanda kwa watoto takriban milioni moja katika kipindi cha miaka minne ijayo. Mradi huo ambao unajulikana kama Early Grade Reading unatekelezwa kwa ushirika na wizara ya elimu na bodi ya elimu ya Rwanda na unajumuisha harakati tatu ambazo zina thamani ya zaidi ya faranga bilioni sitini na nane za Rwanda au sawa na dola milioni 80 za Marekani. Ushirika wa serikali ya Marekani kusaidia katika elimu ya Kinyarwanda utajengwa kulingana na ushahidi kwamba kujua kusoma katika lugha ya kwanza ambayo wanafunzi wanaizungumza na, na kuielewa ni msingi wa mafanikio yao masholeni. Harakati tatu za mradi huu wa Early Grade Reading ni Mureke Dusome, yaani tusome, ambayo itawahusisha wazazi, jamii na mabingwa wa elimu, watawasaidia watoto kufahamu kusoma na kukumbatia utamaduni huu wa kusoma nje ya maeneo ya shule. Mureke Dusome unatekelezwa na Save the Children kwa kushirikiana na bodi ya elimu ya Rwanda. Soma Umenye, yaani soma na ufahamu. Harakati hii inahusu kutoa mafunzo kwa waalimu na kuwapatia vifaa vya ziada vinavyohusu kusoma kwa ajili ya mashule. Pia utahamasisha uwezo wa bodi ya elimu ya Rwanda na watetezi wa sera ambazo zinaunga mkono kusoma na programu zinazohusu mpango wa ushauri kwa walimu, vifaa vya kufundishia na majukwaa ya kufanya hivyo, na kuchukua mafunzo kwa njia ya mtandao na kupatiwa vyeti. Balozi wa, wa Marekani kwa Rwanda Erica J. Bax Rugols amezungumzia umuhimu wa ushirika na wizara ya elimu na jamii ya kiraia. Pia katika uzinduzi huo walikuwepo wawakilishi kutoka wizara ya nchi ya Rwanda inayohusika na elimu ya msingi na sekondari na mkurugenzi mkuu wa bodi ya elimu ya Rwanda watatu hao walifanya kazi na wazazi kutoka wilaya ya Gikumbi kuandaa vifaa vya masomo kwa ajili ya watoto. Ushirika wetu na serikali ya Rwanda, walimu, viongozi wa alimu, fiongozo, kijamii na wazazi ni muhimu kufanikisha malengo ya kujua kusoma nchini Rwanda, ambayo ni dira ya mwaka elfu mbili ishirini, amesema Balozi Bax Rugols. Tunafanya kazi na washirika wetu kuwasaidia watoto kuwa na uwezo wa kusoma kusudi kila mtoto awe na fursa ya kufanikiwa na kusaidia kujenga hali ya baadaye ya Rwanda. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea maoni ya serikali ya Amerika.