Hivi sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sandey Shomari. Kamerun imeadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake duniani kwa kuwaasa wanawake kujiandikisha kupiga kura na kuchukua fursa katika maamuzi kwenye jamii zao. Mwanaharakati wa jinsia na mwimbaji Gracia Fonyai anatumia sauti yake kwa Yaounde kuwapa moyo kina mama kusimamia haki zao. Kati ya wale wanaomsikiliza ni pamoja na Sali Hamadi Kuu mwenye umri wa miaka 45, ambaye amejiandikisha kupiga kura kwa mara ya kwanza. Kitu ambacho wanawake wamefanikiwa kupata wakati wa shughuli hizi za siku ya wanawake ni wanaume walioelimika kuruhusu wake zao na watoto kujiandikisha kupiga kura, hasa katika maeneo yaliyo na Waislamu wengi wanakotoka ambapo utamaduni unawapa fursa zaidi wanaume, na nitaendelea kuwaelimisha, alisema Sali. Rais wa Kamerun Paul Biya alikutana na balozi wa Uingereza nchini humo kwa zaidi ya saa moja katika ikulu ya nchi hiyo ili kuzungumzia miradi mbalimbali mbali kati ya nchi hizo mbili, pamoja na mambo mengine. Hii ilikuwa ni nafasi ya kutathmini, kujua hasa tumefikia wapi kati yangu na rais Biya, Alieleza balozi Brian Oli wa Uingereza. Natumaini hivi karibuni miradi hiyo itasainiwa na wawekezaji wataweza kuwekeza fedha zao hapa. Tunazungumzia kiasi cha dola bilioni tatu zinangojewa kuwekezwa nchini humu, aliongeza balozi Oli. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na VOA 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Kumradhi, maafisa wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa mapema hii leo wamesema kuwa makaburi matatu ya halaiki yamegunduliwa kwenye eneo la kati la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mamia ya watu wameuawa tangu mwezi Julai kufuatia mapigano baina ya vikosi vya usalama na waasi. Takriban watu mia nne wanakisiwa kufariki dunia huku wengine laki mbili wakikoseshwa makazi tangu mapigano dhidi ya kundi la Kamwina Nsapu yalipoanza. Maafisa wa usalama waliua kiongozi wa kundi hilo Kamwina Nsapu mwezi Agosti, jambo lililopelekea kuongezea kwa mapigano. Kamishina Mkuu wa Haki za Binadam kwenye Umoja Mataifa Zaid Raad Al Hussein ameomba Baraza la Haki za Binadam la umoja huo mjini Jeneva kuanza uchunguzi kuhusu ukiukaji wa haki za binadam pamoja na ripoti za kugunduliwa kwa makaburi hayo, wasomi wa juu wanasema huko Afrika Kusini mapambano nchini humo kubaki kwenye mahakama ya kimataifa ya ICC ni mwanzo tu, siku moja baada ya serikali nchini humo kuondoa notisi yao ya kujitoa kwenye mahakama hiyo ya uhalifu wa kivita. Lakini jaji mstaafu mahakama ya kikatiba Zaki Yakub anasema huu ni ushindi usio na mashiko, huu si ushindi hata kidogo kwetu sisi, alisema hii leo, wakati wa mkutano na waandishi wa habari, ambao kundi la juu la wazee wa mahakama, ikiwa ni pamoja na wastaafu sita wa mahakama ya kikatiba ya Afrika Kusini, waliwasilisha pendekezo kwa bunge la nchi hiyo la kutaka wabaki katika mahakama hiyo ya kimataifa ya uhalifu. Mwishowe haijalishi kama tunaondoka bila kufuata utaratibu zinazotakiwa aliongeza. Nafikiri mwanzo unakuwa mbaya kwa kiasi fulani, lakini mwishowe tunaona kama tunafanya taratibu au hapana. Kuondoka kutakuwa na athari mbaya ya kimataifa, alisema. Na waziri wa mambo ya nje wa China ameonya Marekani na Korea Kaskazini kwa wako kwenye njia ya mgongano, akielezea kuongezeka kwa mvutano kwenye rasi ya Korea. Amezitaka pande zote kuchukua hatua kupunguza mvutano lakini wakati waziri huyo wa mambo ya nje akizungumza kuhusu mzozo huo unaoongezeka, wachambuzi wanasema maelezo ya Beijing hayatoshi. Hizo zilikuwa habari za dunia. Muda mfupi ujao utaungana naye Ed Ligongo katika kipindi cha kwa undani n kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia Facebook live stream na muda mwingine ambao tunakualika katika kipindi hiki cha Kwa Undani, tukiangalia mambo kwa undani zaidi. Leo tunaangalia uundwaji wa kikosi cha dharura cha kijeshi kilichoundwa kilicho na nchi kumi za ukanda wa Afrika Mashariki, na ziara ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres nchini Kenya, ambapo Kenya imesisitiza ya nia yake ya kufunga kambi ya Dadaab. Mimi ni Idi Ligongo, karibu. Naam, kwa undani leo tunaanza kuangalia hatua ya nchi za ukanda wa Afrika Mashariki kukubaliana kuunda kikosi cha jeshi maalum kitakachokuwa na jukumu la kutatua migogoro ya dharura katika nchi wanachama. Kikosi hicho cha muungano wa nchi za Afrika Mashariki kinatarajia kupata mafunzo katika kila nchi na kutumikia nchi ya kanda moja. Kujua undani wa kikosi hicho, nilifanikiwa kuongea na mwakilishi wa Kenya, Meja Jenerali Tai Gituai ambaye hivi sasa yuko nchini Uganda kwa ajili ya kikao cha kuundwa kwa jeshi hilo, na kwanza nilitaka kujua nchi ambazo zimekubali kuunda kikosi hicho katika uh, Eastern Africa baada ambapo ni Eastern Africa ile ambayo tunaita Eastern Africa stand by force, tuko na nchi kumi ambazo zimeungana. Hizo nchi ni Burundi, Kenya, Rwanda, Sudan, Djibouti, Ethiopia, Somalia, uh, Seychelles, Comoros ambazo zimeungana kufanya ile ambayo tunaita Eastern stand by force kulingana na ule ambao uh, ni amri wa kule Africa Union kwamba Afrika katika ile inaitwa Africa Peace and Security Architecture, ambayo iliunda Africa Union 2002 ikasema kwamba Afrika iwe na, na na iungane mara iwe na sehemu tano zake za kusini, mashariki, magharibi na kule kaskazini kule, ili kila nchi zikaane hivi na ziwe zinaweza kutengeneza hiyo standby force katika ile inaitwa Africa Standby Force eh, capability ya kuwa zinaweza kutengeneza namna zinaweza kulinda nchi zao zikiwa na matatizo yote, kama vile unajua kule Rwanda kulikuwa na maratisho na watu wakapa kule, na nchi zote za ulimwengu ia zinaangalia, so Africa Africa Union ikasema kwamba ni mzuri kama kila sehemu ya Afrika inaunda namna eh, za kuangalia mambo ya, ya, ya usalama wa nchi zao. Na ndio vile sasa sisi katika Afrika mashariki tukawa na hii Africa Standby Force ambayo tumeunda kwa muda wa miaka kumi na wakati ya 2015 ndio tulifika ile inaitwa full operational capability, ambao sasa kama tunahitajika kulinda nchi yote ya ile zile zetu kumi ama vile Afrika inaweza kufikiria kudeploy, yani kwa kila pahali ya Afrika tunaweza kuwa tunaweza kulinda na tunaweza kushughulia mambo ya ya, ya nchi hizo. Muundo wenyewe utakuwa vipi? Kwa kila nchi itakuwa inatoa vikosi vingapi? Na mafunzo labda ya kufanya kazi kwa pamoja yatakuwa vipi? Kiujumla mwanzo eh, tulishaunda eh, vikosi, kwa sababu katika hii miaka ya kuwa tunakuwa full capability vile tulifanya, nchi zetu zilitoa majeshi na zikasaini ratiba kwamba zimekubali kwamba hiyo majeshi inaweza ku- ku- kuwa ku, deployed katika pahali pale popote. Kwa vile tunafanya, tuko na mikutano mingi, kama hapa Kampala, tuko na mkutano unaitwa policy organs meeting, ambao huu mkutano unahusisha na chiefs wa, defense wa hizo nchi kumi na pamoja na mawaziri wa ulinzi, mawaziri wa internal security, mawaziri wa wa, wa foreign affairs. Lakini kwa kijumla wa, wale ambao hushughulikia ni ma, ma, ma, mawaziri wa, wa wa ulinzi, na vile ilivyo ni kwamba hawa mawaziri wa, kwa mikutano iliyopita walikuja wali wa kubaliana kwamba kila nchi na marais wa hizo nchi walikuwa huko kule West Africa, nchi moja sikumbuki wapi, wakati kulikuwa na mkutano ya Africa Union, malapo nakumbuka sasa. Walikubaliana kwamba wa kila nchi itoe majeshi, na kulingana na hii majeshi inatolewa kulingana na vile nchi yenyewe ina uwezo, na hapo tukapata nchi sita ambazo zilitoa majeshi kwa kila ma nchi kutoa eh, battalion moja, battalion group na zile zingine zikatoa ma, ma raia kidogo, kulingana na vile nitakana ka ile tunaita multidimensional force ambayo iko na na civilian na wananchi ni wananchi, na iko na polisi na wanajeshi. So kwa kile ile hizo nchi zote kumi tumetoa majeshi, na kwa sasa tuko na standing force ambayo iko na 5200 troops na equipment zenyewe za so, sa kulinda salama vile vile. Kwa hiyo force tuko ndani yake, tuko na civilians ambao eh, wako ndani kama 400, na tuko na police what we call eh, individual police units kama elfu moja na vile vile nchi hizo vile vile zili ziliplench kutoa police FPU, yaani kila kikundi cha polisi hundred and forty thousand police ambao nchi tano zilisema zina ziko na hiyo standing force. Vile ilivyo hii force siate iko na sisi, hii force iko kwa nchi zile na vile ilivyo tu ni, ni kukubaliana kwamba kama tunataka kumobilize hii force, tunaweza kama sisi secretariat sasa tuko na uwezo wa kuambia nchi zetu, vile nchi fulani iko na shida fulani, na wao wenyewe wanakubaliana, alafu hiyo majeshi yote inaungwa inaingia kwa hiyo nchi. Vile vile tuko na mpangilio huo ambao tunafanya ku ya kufanya ma, mafunzo Yeah, ile tunaita uh, force and quarter training, ama uh, kikundi chile cha kulinzi naongoza hizo force um, naizo, naizo, naizo, hiyo, hiko, na na hizo hizo hiyo kikundi cha headquarter hiyo iko na maofisa kutoka hizo nchi kumi, na hiyo maofisa tumekuwa tukiwafanyisha mafunzo kama pamoja. Kuhusiana na suala la silaha, ni nani ambaye atakuwa anawajibika? Maanake umezungumzia kila nchi iweze kutoa mchango katika namna ambavyo inajiweza vipi kuhusiana na swala la silaha. Silaha kama vile unajua, katika hata hata, hata kwa kwa hii ma kama peace, eh, eh, kama ile unajua tuko huko, askari wako huko pande za Somalia, pande za South Sudan, even da na pande zauandafuu kule, kila nchi huja na wako, watimu, na askari wake wakiwa na silaha zake vile tulivyo. Tumefanya ile tunaita equipment table, tumekubaliana ni silaha za aina gani ambao kila mtu anaweza kuja nazo na vilevile, vile kwa zile kwa kwa kwa planches ambao walifanya kila nchi, ili planch ile equipment ambayo inaweza kuja nazo. Na hiyo sasa ni ni, ni ni training ambao sisi tuna train hiyo e, viongozi wa hizo vikundi na wao wanaenda kutrain askari wao kwa kule ambao wako kule nyumbani, na tumetembelea inji zote kwa, katika mwaka wa 2004, na tukaona kweli kila 2005 tukaona kweli kila nchi iko tayari na ikatuonyesha ile mambao askari tukihitaji wanaweza ku, kutupatia ili tuweze ku, ku, kupeleka huko pahali papo security. Nakumbuka kwamba sisi katika Afrika Mashariki majeshi yetu iko Somalia, iko South Sudan, iko Darfur na kwa hivyo askari kumbana askari wao wametreiniwa na ndio hata wako huo katika ndani ya AMISOM. Unajua iko huko na vile vile maofisa ambao wako huko ni kati ya wale ambao tume. So ni kusema kwamba watu wetu ambao tumeprepare bado wako na African Union, lakini kwa kile kikundi chetu Africa standby Force, Eastern Africa, hiyo ni wakati sisi wenyewe ambao tunaweza kuingia kwa nchi fulani tukiwa tunajiongoza kama regional uh, standby force kama vile ni kueleza kwamba uh, wako hata watu ya SADC wako nayo, watu ya eka central Africa wako nayo, watu ya ECOWAS west Africa wako nayo. Ni vile tu sisi eastern Africa. Sasa kwa sababu sisi tuko katika inaitwa regional mechanism, watu na regional economic community inaunganisha sisi zote pamoja, ikawa kwamba lazima tuwe na hiyo regional mechanism. Nchi ambazo zinajitegemea zina nguvu yake, zina dola lake Nguvu ya hili jeshi itakuwa ni wapi katika kuingilia kusimamia e, lolote lile ambalo mmekubaliana kwamba mta, mtakaloona kwamba linafaa kupeleka jeshi katika huu uh, uh, muungano wetu. Wale ambao wanasimamia, tuko na taratibu za vile tunaongoza. Kwanza tuko na, na hii mkutano naitwa policy organs meeting ambao ndio mkutano wetu ambao unaongoza namna hii inaweza kupeleka majeshi hii mkutano huwa tuko na rotational, yani mzunguko wa viongozi. Kama sasa tuleo, kwa kwa ile mkutano tunamalizia tuna hii jumaa, tuko na tutachagua ni nchi gani itachukua kiti ya kuongoza eh, hiyo m, m, m, mkutano wetu kwa sasa. Eh, hiyo kiti ni rotational ya chair na ya vice chair, na ya na ya rapporteur na, na hao ndio ile element inaitwa tria trika ambayo inahusika na mambo ya kuwa ina, inaangalia namna tunaweza kudeploy askari. Hatuna hatuna nchi yenye tawala hiyo, muungano ndio wenye na ile mamlaka ya kusema nchi gani zinaweza kuwekwa kwa nchi fulani kulingana na mambo ya usalama. Nchi ambazo hivi sasa umezitaja kwamba zimeingia humu ndani e, zitakuwa zikipata nguvu kutoka Umoja wa Afrika ama kutoka katika uh, taasisi yenyewe ambayo imeunda eh, hili jeshi la dharura. Sasa katika ile mambo ya ku, kuongozwa sisi, kwa sababu sisi ni, ni, ni, ni regional mechanism ambayo hatuna muungano kama economic community, wa Ekowas, wa ama SADC. sisi tuko chini ya Africa Union kwa mambo ya kutoa mandate. Kwa sababu hiyo eh, nchi zote kumi nimekutangia haziko kwa Eastern Africa Community na haziko kwa IGAD, iko zingine ziko kwa IGAD, iko zingine haziko zile ziko kwa isafi community, iko zingine haziko, zile ziko kwa IGAD, iko zingine haziko. Na kwa hivyo, kwa sababu ya hiyo mgawanyiko wa San Africa region, ndio sasa wakaunga kwa upande wa stand-by force ni muungano mwingine, na ndio kusudi sasa, kama kwa sababu wako kwa chini ya, ya ya regiment ya region economic community, yote wako chini ya African Union kwa mambo ya utawala. Ni nani hasa ambaye atakuwa anafadhili lijeshi hasa, make umezungumzia kwamba nchi zitachangia kutoa silaha, kila nchi itakuja na silaha yake, lakini inapokuja suala kwa mfano la vyakula eh, sehemu za kulala, gharama hizo zitakuwa zikibebwa na nani? Katika uh, African Peace and Security Architecture, tuko na scenario sita ambazo ziko pale kuhusu namna majeshi inaweza kuingizwa kwa nchi fulani, na sisi stand by force tuko katika ile inaitwa scenario six na hii scenario six imesemekana kwamba askari, kama situation ya nchi fulani imekuwa imefika pahali wanaweza kuwa na wa, kuna ku, vifo kama genocide, ndio wakati hiyo jeshi ambayo inatakana kuingizwa uh, kwa hiyo nchi na zile zime kulingana na ile sheria zimeandikwa ni kwamba the first three months ukiingiza majeshi zitakuwa ile nchi ambazo zimekuwa ziko katika zimesemekana ka, ndizo ziko kwa standby zitasimamia upande wa logistics ama wa mission support kwa hiyo muda wa, wa miezi sita na hiyo katika hiyo miezi sorry, kwa muda wa miezi ta, tatu na katika hiyo miezi mitatu kwa sababu hii kitu haiwezi kuwa ni kitu ambao haijulikani na nchi zingine na mulimwengu mzima, wakati huo sasa wameingia kuzuia kuawa kwa wananchi. Hiyo wakati huo vile vile Africa Union itakuwa inaangalia hiyo maneno, na kabla ya miezi mitatu kuisha watakuwa wameichukua hiyo mamlaka ya hiyo kulinda hiyo nchi na Africa Union itakuwa imeingiza sasa mambo ya ya ufadhili wa pesa na vilevile watakuwa wameingilia, kwa sababu sasa watakuwa wameona kwamba sisi tumeingia kuzuia mauaji ya watu na wao kama Africa Union ambao wako responsible kwa kwa Afrika peace peace and security architecture, hivyo na vilevile mambo ya ulimwengu yote ya Africa Union ya UN, wataona, alafu ndio watakubali kwamba sasa waingilie kupeana eh, support kwa hiyo nchi ambazo zilichukua initiative ya kuzuia mauaji ya watu na vile vile katika hiyo region yetu tumekuwa tukichangia kama nchi hizo, tumechangia pesa ya kufanya namna ya ku, ya kutengeneza hiyo hiyo force hiyo, na vile vile tuko na supporters ambao wa wanatoka nchi za ng'ambo ambao wanasupport directly kwa train hiyo jeshi, lakini wakati ya deployment yenyewe Eh, kulingana na vile sheria zilisema ni kwamba wenye watatoa hizo askari na wamekubali watasimamia miezi mitatu, alafu wakati hiyo Africa Union itachukua hiyo mamlaka, lakini vile vile kwa sababu tunataka kufanya kitu ambayo inaitwa eh, peace, peace fund ya ya hiyo organization, tuko na mpangilio ya kuona kama tunaweza kuchangia peace fund ili tuwe na standby eh, fund eh, ambayo inaweza kusaidia Nakumbuka kwamba mambo ya peace and security eh, eh, ni kitu ambayo sia arenjoni ya peke yake. Kuna nchi ambazo zipo katika umoja huu. Kwa mfano, Burundi ni mwanachama wa jeshi hili ama kikosi hiki cha dharura, lakini vilevile vile nchi ya Burundi imekuwa katika hali ambayo si ya utulivu wa hasa wa kisiasa ambapo umoja wa Afrika ulis, ulitaka kupeleka jeshi la kulinda amani na ukakataa. Mnapokuwa na wanachama kama hao, je, ndani ya, ya utaratibu ndani ya vile ambavyo mmekubaliana, nini hasa ambacho mnakizungumzia? Well, uh, mambo ya ya Burundi kama vile unajua, mambo ya Burundi wakati ule kulikuwa na zile shinda zake. Africa Union na iliongea mambo yake, na vile vile East African Community waliongea mambo yake, IGAD iliongea mambo yake, na kwa sababu sisi ni force. Ile kitu inatakana kujulikana ni kwamba kabla ya sisi kuingia kwa nchi yoyote huwa tuko na ile inaitwa diplomacy, lazima iendelee kwanza. Political issues lazima hiyo iangaliwe, mambo ya siasa, mambo ya, ya, ya, ya, ya diplomacy na hiyo yote ikiangaliwa nchi mpaka ikubali, kama ikubali sasa. Na hiyo mambo ya ya preventive diplomacy yoyote hiyo, then ni majeshi ndio last resort, ndiyo kitu ya mwisho ya kuingilia kya kunea kuwekwa kwa, kwa, kwa nchi ili kuleta utulivu. Na mburudi, mburudi, inji, kwa upande wa burudi, kama vile unajua burudi haikuwa ati ni nchi ambayo unaweza kusema kwamba ilikuwa failed state. Je, burudi ilikuwa na serikali yake na vile vile ilikuwa na majeshi yake kule ndani, na tena ukisoma mambo ya constitutive act ni ni very clear kwamba uh, article four, uh, article four Uh, J inasema very clearly kwamba lazima ipeane ruhusa, yani lazima uwe na, na consent ya ile nchi ili upeleke majeshi ndani. Hiyo iko. Kwa hivyo hatuwezi kuingilia nchi kama inj apeana consent na kama ainja kuwa failed state. Lakini kama nji haina serikali, pengine watu wamepigana, imekuwa ni shida kubwa na genocide na hakuna mtu anaweza kuzuia. Wakati kama huyo majeshi naweza kupelekwa. Kwa hivyo hiyo ndio mambo ilikuwa mambo ya Burundi, na tena Burundi haikuwa na hiyo shida hiyo kiwango ya kusema kwamba inahitaji force iwekwe e, sandali namna hiyo. Tanzania tunajua ni moja kati ya nchi ambazo zipo katika huo ukanda, lakini hatuioni hapa katika orodha. Unaweza kutuambia pengine sababu iliyopo nyuma yake? Kwa mwanzo kabisa, wakati tulianza hiyo muungano na wakati Afrika yenyewe iligawanywa kwa hizo nchi zote, sisi katika Afri Afrika Mashariki tulikuwa pamoja na Madagaskar, e, tulikuwa pamoja na na Mauritius, wote walikuwa members yetu, lakini wao wakaona waelekee mlengo wa SADEK. Tanzania vilevile vile iliona ielekee mwelengo wa SADEK. Kwa hivyo Tanzania, Madagascar, na na Mauritius, hata kama wako upande wa Eastern Africa, wao walionea kwamba waelekee waunge jeshi kwa upande wa wa SADEK, na hiyo ni ni, ni mambo ya tu ya nchi yenyewe, nchi vile inataka hailazimishwi. Kama waliona hapo, ndio maybe mambo zao ziko sawa, wakaona waelekee huko, na hakuna shida yote ni Meja Jenerali Tai Gituai, mwakilishi wa jeshi la Kenya na nchi ya Kenya katika kikosi cha dharura kilichoundwa na nchi kumi zinazotoka ukanda wa Afrika Mashariki. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili. Naam, takribani mwezi mmoja umepisha pita baada ya mahakama moja jijini Nairobi nchini Kenya kuamuru kuwa mpango wa serikali ya Kenya kufunga kambi ya Dadaab na kuwarejesha makwao wakimbizi ni kinyume cha sheria. Leo Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, taifa hilo ambalo ni la Afrika Mashariki, ameendelea kusisitiza kuwa bado ni msimamo wa Kenya kuifunga kambi hiyo. Bwana Kenyatta alisema hayo wakati alipokutana na katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Antonio Guterres, aliye nchini humo kwa ziara ya siku mbili, huku naye bwana Guterres yeye akikwepa kulizungumzia suala hilo. Mara baada ya mahakama ya Kenya kutoa pingamizi hili, tuliongea na waziri wa usalama wa Kenya Joseph Nkaiseri, na yeye alikuwa na haya ya kusema. Hebu tujikumbushe tuji Serikali hakuwa na nia ya kufunga adhabu kam kwa lazima. Kumbe hiyo ni uongo mtupu, hakuna kitu kama hiyo, ndugu yangu. Serikali ya Kenya hakuwa na nia hata kamwe Kufunga kambi ya Dadaab, sisi ni part of the international community, unaweza kuchukua hivyo. Mimi nakwambia kama waziri wa usalama wa Kenya, na hivyo ndio tunafanya sisi. Ni part of the United Nations uh, protocols and we are an internationally recognized, ile inchi ambayo inaheshimika. Hatuwezi kufanya kitu kama hiyo na kurudisha watu waende wanyongwe, hiyo si ubinadamu. Haya basi, huyo ni waziri wa usalama wa Kenya Joseph Nkaiseri. Kwenye simu tunaye mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, tuanzie kwanza na kauli hii ambayo aliizungumza Joseph Nkaiseri, waziri wa usalama wa Kenya, kama mwezi mmoja hivi umepita, na leo hii kwamba rais Uhuru Kenyatta ameendelea kusisitiza kwamba kambi ya Dadabu itafungwa. Hebu tueleze ni nini hasa ambacho eh, kinaendelea hapa? Ni, ni, ni jambo ambalo wengi huenda wakasema kwamba huenda serikali ya Kenya ina nia mbaya, lakini serikali haijaficha ukweli ambao wao wanaona kwamba ni ukweli ambao utaweza kulipa kuipa kauli yao nafasi ya kuweza kukumbatiwa na ulimwengu. Vile vile, Rais Kenyatta anaeleza kwamba bado ni msimamo wa serikali kuhakikisha kwamba kambi hiyo ambayo ina idadi kubwa ya wakimbizi inafungwa maanake anasema kwamba lile lengo lilokuwepo kwa kambi hiyo halipo, na uh, sasa hivi ni janga kabisa ambalo ku- ku limeweza ku, kuliathiri ku, ku ku taifa. Kwa hivyo serikali inasema hivi leo, kesho inaenda kuzungumza vingine, lakini Uh, ndio umekuwa sasa usemi wa serikali, lakini bado kinacho, kinacho, kilicho bayana sasa ni kwamba serikali nayo inaeleza bayana kwamba sasa bado upo msimamo wa kufunga kambi hiyo na kuweza kuwarejesha wale wakimbizi ambao wako katika kambi hiyo nyumbani kwao. Kenedi Wandera, hebu tueleze, wakati Rais Uhuru Kenyatta analizungumzia hili, alikuwa ni mtu anaonekana wa, wa kutaka kuwa na ukali, ama alilizungumza katika hali ya kawaida? Ulikuwepo wewe katika ziara hii? al, al, alizungumza katika hali ya kawaida manake uh inaonekana kwamba alikuwa anajaribu kumshawishi bwana Antonio Guterres kujua kwamba huu ndio msimamo wa Kenya na niye, ni yeye nishati aweze kukumbatia msimamo huu wa Kenya kwamba kambi hiyo nishati ifungwe, japo e, ishara za kukuwa na ukali hawezi kuweza kudhihirika waziwazi, lakini rais Kenyatta baada, alisema haya baada ya kumiminia sifa chungu nzima Antonio Guterres akisema kwamba huyu ni mtu ambaye anajua, anajua Kenya, anajua ukanda huu jinsi ulivyokuwa katika Ha, hali ya usalama. Kwa hivyo alimiminia sifa hizo zote, na baadaye inaonekana kwamba ulikuwa ni mkakati wake wa kuweza kufikisha ujumbe huo kwake. Je, aliweza kutoa mkakati halisi wa namna ambavyo Kenya itaweza kufunga e, kambi hiyo ya Dadaab japo hakusema haku, haku wazi wazi mkakati huo lakini, kile alichokisema ni kwamba uh, huu ndio umekuwa msimamo wa serikali, na akasema kwamba tarehe ishiri na tano Machi mwezi huu. Aa, serikali ya Kenya itakuwa mwenyeji wa mkutano wa IGAD ambao utakuwa ni mkutano usio wa kawaida kuzungumzia suala hili. Maanake atakutana na viongozi wa serikali na viongozi wa, wa mataifa haya ambayo yanapatikana katika, katika ukanda huu kuzungumzia suala hili na kufumbua mbinu uh, mwafaka ambayo itawezesha hawa kurejea makwao. Kwa hivyo huenda tayari hata alipokuwa akizungumza na bwana Guterres, huenda uh, uh, palikuwepo na mkakati wa kuhakikisha kwamba swala hili linazungumziwa uh, moja kwa moja na viongozi hao watakaokutana, na kambi hiyo kufungwa au labda uh, kumshauri kufanya vyovyote atakavyo watakavyomshauri, uh, lakini nia ya serikali ya Kenya ni kuhakikisha kwamba kambi hiyo inafungwa. Uh, Kennedy Wandera ni kwamba wakati Kenya ilipotangaza kuwa na nia ya kuifunga kambi ya Dadaab kulikuwa kuna hali ya kutoeleweka eh, kuto, kuto baina ya jumuiya ya kimataifa, Umoja wa Mataifa yenyewe na nchi ya Kenya, Umoja wa Umoja wa Mataifa ukitaka Kenya kutofunga hiyo kambi na kufikiria kubatilisha uamuzi wake. Sasa je, ziara hii ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ilikuwa mahususi kwa ajili ya shauri hili ama kuna mashauri mengine ambayo uh, yalikuwepo katika ziara hii ya siku mbili. Na wengi walitarajia kwamba ni mojawapo wa maswala ambayo wangeweza kuyazungumzia kwa kirefu sana Antonio Guterres, na ikumbuke wazi kwamba ni, ni, ni mwaka jana pia kumekuwa na tatizo kati ya Kenya na Umoja wa Mataifa hususan baada ya kutemwa luteni Kanalo Ndieki kutoka jeshi la UNMISS na pakawa na mgogoro mkubwa kati ya Kenya na aliyekuwa uh, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon. Kwa hivyo wengi walitaraji kwamba kuja kwake kutaweza kurudisha ile ile hadhi iliyokuwepo kati ya Kenya na Umoja wa Mataifa. Maanake alivyosema Antonio Guterres ni kwamba Kenya imekuwa mshirika mkubwa wake wa kuhakikisha kwamba ukanda uh, huu unakuwa na usalama. Lakini pia tulitaraji kwamba uh, angezungumzia hili swala la Dadaab, maanake tulieleza kwamba pia ataweza kuzuru eneo hilo kabla kuelekea nyumba uh, kurudi kutoka nchini. Kwa hivyo tulitaraji kwamba angeweza kulizungumzia hili, lakini alipokutana uh, na rais Kenyatta alizungumzia tu maswala ambayo Kenya imekuwa ikijihusisha nayo na kuwapa Kenya Wakenya na Kenya uh, kuwaone kuwaeleza kwamba Wakenya wamekuwa wakarimu wakuweza kukaa na watu wengine wakimbizi katika nchi yao. Lakini alipo pia andaa kikao na wanahabari habari katika maeneo makao makuu ya umoja wa Mataifa hapa, hapa Gigiri, hakuweza kulizungumzia hili la dada. Hata hivyo ha, licha ya kwamba pia angeweza kuzuru eneo hilo baadaye. Lakini kuja kwake katibu mkuu huyo hapo, uh, nchini Kenya na mpaka atakapoondoka, shauri hili la Dadab linatoa picha gani hasa kwa upande wa Umoja wa Mataifa? Nadhani na, na, na, na, huenda, huenda uh, uh, Kenya ikaonekana kwamba ina inaendelea ina, ina, ina kusisitiza mtazamo wake, lakini jinsi uh, uh, Umoja wa Mataifa umekuwa ukili zungumzia swala hili ni kwamba Kenya ingekuwa ingewapa inge nafasi ingewapa inge, inge nafasi watu hawa kwenda nyumbani kwa hiari, na ingeipa inge uh, nchi ya Somalia uwezo wa kuweza ku kukua thabiti uh, kiusalama ki maanake. Hasa alipozungumza uh, wakati wa kukutana na Rais Kenyatta, Antonio Guterres alieleza kwamba uh, nishati, Umoja wa Ulimwengu uweze kukumbatia uh, serikali ya, ya Somalia, maanake kuna uwezo mkubwa wa nchi hiyo. Kwa hivyo nadhani na, na, huenda pakawa na utata, lakini najua na pia huenda wakati mmoja ataweza kulizungumzia hili maanake. Asante uh, sana. Basi Kenedi Wandera, maki naona, una muda unatukimbia kwelikweli. Tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kwa siku ya leo. Shukran kwako kwa Kennedy Wandera, na vilevile ni mshukuru Meja Jenerali e, Tai Gitwai kwa kuwa nasi kutoka Washington DC. Mimi naitwa Diligongo, shukrani ziende kwake Aida Isa Meri Mgawe, alikadhalika hapa Jafari Mjasiri Omar Kaseko, bila kumsahau Solange kutoka Washington. Usiku mwema.