i ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc assalamu alaikum pena msikilizaji popote pale ulipo hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi ni sandei shomari tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo alhamisi machi 9 217 matangazo yetu husikika pia katika redio shirika za fm pamoja na masafa mafupi mitabedi 19 na 22 karibuni na katika matangazo yetu ya jioni ya leo upinzani huko Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, Sisekedi, ya Kongo unasisitiza kwamba mazishi ya Sisekedi lazima yafanywa serikali mpya ya umoja wa kitaifa. Mwili wake hautakuja tena kungali wa, watu wa, wana, wana memba wa chama cha edpes wangali wanaongea na ya bwana Kabila juu, tujue siku gani mwili wa bwana Etienne Tshisekedi utarudi nyumbani. Serikali ya Burundi nayo inataka maafisa wa Umoja wa Mataifa nchini humo kwa hivi sasa waondolewe kutokana na kwamba wanaegemea upande mmoja. Na huko nchini Kenya, madaktari waliogoma kwa miezi mitatu sasa wanalazimishwa kurudi kazini wiki ijayo, huku wengine wameanza kufukuzwa kazi. Haiwezekani kwamba upande mmoja utatoa karatasi useme haya ndio makubaliano, au upande wa pili ambao ni sisi tusipewe hata nafasi ya kusoma na kuangalia, na tuseme hivi, tunataka irekebishe iwe hivi, haiwezekani. Sasa hizo basi, ni baadhi tu za ripoti tuza kuandalia hii leo katika matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika jioni ya hii leo. Ni matumaini utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, na unaweza pia kuyasikiliza matangazo haya kupitia mtandano anwani www.voswahili.com lakini kwanza tunaanza na taarifa ya habari. Hapa Sunday Show, Madam Somea anatusomea. Hawaii limekuwa jimbo la kwanza hapa Marekani kufungua mashitaka dhidi ya amri iliyofanyiwa marekebisho ya kiutendaji ya Rais Donald Trump inayowazuia wasafiri kutoka nchi sita zenye Waislamu wengi. Mawakili kutoka kisiwa hicho kwenye bahari ya Pacific walifungua mashtaka jana jioni katika mahakama ya serikali kuu huko Honolulu na kutoa hoja kwamba amri hiyo mpya itawaathiri Waislamu kwenye kisiwa hicho, utalii na wanafunzi wa kigeni. Rais Trump alisaini amri mpya ya kiutendaji Jumatatu inayowazuia raia kutoka Iran, Libya, Somalia, Sudan, Siria na Yemen kuingia Marekani kwa miezi mitatu na kusisitiza mpango wa kupokea wakimbizi kwa miezi minne, lakini haitaathiri waliopata viza kabla ya Januari ishirini na mbili au walio na vibali vya kuishi Marekani, yaani green card. Jaji amesema atasikiliza kesi hiyo hapo Machi 15, siku moja kabla ya kutekelezwa amri. Wanajeshi wa marini wa Marekani wamepelekwa kaskazini mwa Siria katika mapambano ya kusaidia kukomboa mji wa Raka kutoka kundi la Islamic State. Gazeti la Washington Post liliripoti kupelekwa wanajeshi hao, inaeleza kuwasili kwa majukwaa ya kufyatulia mizinga ikiwa ni kuongezeka kwa kiwango kikubwa kwa jeshi la Marekani katika mapambano huko Siria. Hakukuwa na tangazo maalum, lakini maafisa wa kijeshi wamethibitisha kupelekwa huko kwa mashirika mengine ya habari. Kikosi cha mizinga cha Marekani tayari kipo huko. Wanajeshi hao wa marin pia wapo katika mji wa Manbij uliopo kiasi cha kilometa 138 kaskazini magharibi mwa mji wa Raka ambao ni mji mkuu waliojitangazia kundi hilo la wanamgambo la Islamic State. Kunakadiriwa kuwa na wapiganaji wanaofika elfu nne wa kundi hilo huko Raka na shirika la upelelezi hapa Marekani limetangaza dharani wasiwasi kuhusu kuvuja kwa nyaraka hivi karibuni kutoka kwenye mtandao maarufu wa ulikishaji habari wa WikiLeaks, unaonya kwamba Wamarekani wote wanatakiwa kuwa na wasiwasi mkubwa kuhusu uvujishaji huu mkamiti kibayasi anayesoma ripoti ya mwandishi wa sauti ya Amerika, JF Caster. Msemaji wa shirika la kijasusi la serikali kuu ya Marekani alikataa kutoa maelezo jana Jumatano juu ya nyaraka zilizovuja elfu nane mia saba sabini na moja, lakini alieleza kwamba huenda kukawa na hofu kidogo kuhusu nia ya WikiLeaks ya kuharibu uwezo wa idara ya ujasusi kuilinda Marekani dhidi ya magaidi na uhalifu mwingine. Kwenye taarifa zake fupi za kila siku hiyo jana, msemaji wa ikulu ya Marekani alisema kila mtu anatakiwa kuwa na wasiwasi kuhusu uvujishaji huo kama ilivyokuwa kwa CIA. Msemaji wa ikulu ya Marekani, White House Spicer, alikataa kuthibitisha uvujishaji wa nyaraka uliofanywa na WikiLeaks, lakini wataalam kadhaa wa usalama wa mtandao na maafisa wa zamani wa ujasusi ambao wametathmini nyaraka hizo wameiambia VOA kwamba inaonekana suala hilo kuwa la kweli. Profesa Jonathan Aronson anayefundisha masuala ya uhusiano wa kimataifa kutoka chuo kikuu cha Southern California amesema nyaraka hizo zinaonyesha tu kwamba CIA ilikuwa inafanya kazi yake. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu makundi 19 ya haki za binadamu imelitaka Baraza la Usalama la Umoja Mataifa kuweka vikwazo maalumu vya kulenga maafisa wa Burundi waliohusishwa na ukiukaji wa haki za binadamu. Mashirika hayo 19 ni pamoja na Human Rights Watch na taasisi ya kimataifa ya haki za binadamu. Katika barua yao iliyotumwa Baraza la Usalama la Umoja Mataifa jana Jumaatano, wanasema baadhi ya maafisa wa ujasusi, jeshi na polisi wamekuwa wakiua, kuwapiga na kuwatesa watu wasio na hatia ikiwa ni pamoja na wale waliokimbilia nchi jirani bila kufunguliwa mashitaka yoyote. Barua hiyo inasema walisaidiwa na chama na wanachama wa vijana wa chama tawala. Burundi imekuwa katika ghasia za kisiasa tangu Rais Pierre Nkurunziza kugombea muhula wa tatu ambao wengi nchini humo wamesema ni kinyume cha katiba. Mamia wamefariki dunia katika mzozo huo na zaidi ya wengine laki tano wamekimbia nchi. Watu 26 wamefariki dunia na darazeni zaidi wamejeruhiwa baada ya milipuko miwili ya watu wawili waliojitoa muhanga kushambulia sherehe za harusi kaskazini mwa Baghdad. Mabomu hayo yalitokea ya katika kijiji cha Al-Hajaj karibu na mji wa Tikrit. Hakuna kundi lolote lililotangaza kuhusika na shambulizi hilo, lakini kundi la Islamic State Limeshawahi kupanga mashambulizi kama hayo kwa raia na vikosi vya usalama siku za nyuma. Kundi hilo la itikadi kali lilikamata mji wa Tikrit na miji mingine kuzunguka mji wa Bagdad mwaka elfu mbili na kumi na nne, lakini kundi hilo lilipoteza mji huo mwaka uliofuata kwa vikosi vya serikali vinavyosaidiwa na Marekani. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika baada ya taarifa habari. Habari yenye uzito jioni ya hii leo ni kwamba wakati Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mjini New York likitaraji kujadili mzozo wa kisiasa wa Burundi, serikali ya Burundi upande wake imetangaza kuwa inajiandaa kuomba katibu, kumwomba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kutuma wafanyakazi wapya nchini humo. Makamu wa kwanza wa rais wa Burundi aliyetangaza hatua hiyo jana alitoa hoja kuwa maafisa wote wa Umoja wanaohudumia nchini Burundi wameegemea upande wa upinzani na hivyo kuchapisha ripoti za uongo kuhusu hali ya haki za binadam nchini humo. Mwandishi wetu wa Bujumbura Haidala Hakizimana anaripoti kamili. Matamshi yake ya Gaston Sindimwo, makamu wa kwanza wa rais wa Burundi, anajiri ikiwa ni siku mbili baada ya mashirika kumi na tisa ya kitaifa na kimataifa ya kutetea haki za binadamu likiwemo shirika maarufu la Human Rights Watch, kutuma barua yakiomba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuwachukulia vikwazo baadhi ya maafisa wa serikali ya Burundi wanaojihusisha na vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu kufuatia mzozo wa kisiasa unaoikabili Burundi kwa takriban miaka miwili, makamu wa kwanza wa rais anasema serikali inakwenda kumwomba katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres kutuma wafanyakazi wapya kwa madai kwamba timu yake hapa Burundi unaochapisha ripoti kadhaa wanashawishiwa na upinzani. Mara nyingi matatizo ya nchi yanatokea nje ya nchi. Unakuta katibu mkuu wa umoja wa mataifa akisema kuwa Burundi ni pabaya, kila mtu anakubali. Tulikuta wafanyakazi wa umoja wa mataifa wanaochapisha ripoti anazozizingatia ni watu wanaodanganywa na wapinzani ambao walidhani wanaweza kuvuna kile hawakupanda. wa Mnamo siku zijazo, tutaomba katibu mkuu wa umoja wa mataifa abadili timu yake hapa, alete wafanyakazi wengine, tujenge upya anasema makamu wa kwanza wa rais. Hata hivyo, kauli hiyo inapingwa vikali na upinzani. Leon Singenakumana, naibu mkuu wa chama cha upinzani cha FRODEBU anadhani kuwa pendekezo si la serikali bali ni la mtu binafsi. Binafsi hapa nasema tunadhani ni fikra yake binafsi, hata kama serikali hii ni kinyume cha sheria, hata kama haikubaliwi na wote, haiwezi kuthubutu kupinga Umoja wa Mataifa. Nchi kubwa na hata mmoja wetu wa Afrika wanapotaka kuchukua maamuzi huomba idhini umoja huo. Harafu pili mimi nasema Burundi tungali wadogo kwenye uringo wa kisiasa hatujajua namna mizozo kati ya nchi au na Umoja wa Mataifa inapotanzuliwa, sio kwenye redio hapa. Anasema wiki hii Adama Dienge, afisa wa Umoja wa Mataifa anayehusika na kukinga mauaji ya kimbari, alitahadharisha kuhusu hatari ya kutokea mauaji makubwa hapa nchini. Ani, wakati mzozo unaekabiri nchi hii ya Burundi unataraji kujadiliwa katika kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa mjini New York. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Namna kutoka Bujumbura, asante. Bila shaka tutafuatilia mkutano wa baraza la usalama la umoja mataifa juu ya Burundi baadaye hii leo, lakini sasa tuendelee na habari za dunia. Kufuatia kashfa za rushwa, kampuni kubwa ya Samsung imetangaza kwamba haina hatia katika shutuma zinazohusiana na kashfa ya kisiasa ambayo inahatarisha kuondolewa madarakani rais wa nchi hiyo Park Geun-hye. Mwanasheria wa Ling Yong alitoa hati ya kisheria kwa niaba ya mteja wake wakati ya kusikilizwa kesi hiyo mapema leo. Makamu mwenyekiti wa kampuni ya Samsung Electronics mwenye umri wa miaka 48 bado anashikiliwa baada ya ukamata kwake mwezi uliopita kutokana na hongo, ubadhirifu, rushwa na kugushi. Waendesha mashitaka wanasema Lee aliwapa mamilioni ya dola kwa taasisi mbili zilizokuwa na utata ambazo ziliendeshwa na Choi Sun Sil, rafiki wa karibu wa rais Park, ikiwa ni mabadilishano na kupewa unafuu kwa shirika la huduma za hifadhi ya jamii la taifa na washirika wawili wa Samsung. China inataka kuwepo na makubaliano ya kimataifa kuongeza usimamizi wa serikali kwa mtandao ili kukabiliana na mashambulizi ya ugaidi wa mitandao. Beijing inataka kuendeleza mipango iliyopo kuhusu ardhi na bahari kutumika katika himaya ya mitandao. Beijing imetoa waraka wake wa kwanza kujadili namna itakavyoshawishi nchi mbalimbali kujiunga pamoja katika ushirikiano wa kimataifa, mpango wa kuongeza nguvu kwa serikali mbalimbali kuhusu mitandao na vilevile vile kupunguza, kupunguza nafasi ya sekta binafsi nam. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na sasa tukirudi katika ripoti za waandishi wetu huko Kenya, mara tu baada ya Rais Uhuru Kenyatta kutoa matamshi ya kuwakemea madaktari wanaoendelea kugoma kwa mwezi wa tatu kutoonyesha utu na kususia kazi. Sasa kauli yake pamoja na magavana kuondoa pendekezo kwa madaktari hao inaonekana kutekelezwa. Hospitali kuu ya Kenyatta imetangaza kuachisha kazi madaktari kumi na wawili na kuwapa wengine arobaini na wane, wanane adhabu kali kwa kususia kufanya kazi, lakini madaktari sasa wanaeleza kutoka kutokata tamaa katika jitihada zao za kuwapa wakenya mandhari nzuri zaidi. mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo. Wakenya wengi walitaraji kuwa mgogoro huu ambao umeathiri sana huduma za afya katika hospitali za umma nchini ungepata uvumbuzi wa haraka, lakini sasa mgomo huo umevumbua hali ambayo hairidhishi, muda mchache kabla ya Rais Uhuru Kenyatta kutoa matamshi ambayo yanaonekana na wengi kuathiri mazungumzo ambayo yalipania kutoa suluhu. Katibu mkuu wa muungano wa madaktari nchini, Ouma Oluga, alisisitiza kuwa wao wamejitolea katika mazungumzo kupata suluhu, lakini kila wakati mwafaka unapoonekana kupatikana, serikali inaendelea kuweka vizingiti. Kwa saizi tunasema ya kwamba uh, Uh, ama CBA uh, ya madaktari ambayo tumeiangalia, tuk tukairekebisha, uh, kwa tayari kuwa signed na sisi, tunasema uh, serikali za county isije ika uh, ika prolong vile Wakenya wanateseka, kwa sababu sisi kama muungano wa madaktari tuko tayari kutia sahihi saa hizi leo kesho, lakini hao lazima waseme wanataka lini ndio Wakenya wapate madaktari hospitali. Katika ripoti ya wapatanishi wa kidini katika mazungumzo haya, serikali ilikuwa imekubali kuongeza ofa yake kwa madaktari pamoja na marupurupu mengine, kama chambo cha kuwafanya madaktari kufutilia mbali mgomo, lakini baadaye ofa hiyo iliondolewa. Aidha, Mahakama wiki hii iliwataka magavana na serikali kuafikiana na kutia sahihi stakabadhi tatu ambazo ni muhimu katika mazungumzo hayo, huku serikali mbili zikionekana kujikokota. Lakini baadaye katika kongamano la nne la kupigia darubini ufanisi na changamoto za mfumo wa ugatuzi mjini Naivasha, bwana Kenyatta na gavana Peter Munya, kwa niaba ya serikali ya kitaifa na serikali za kaunti mtawalia, walionekana kuwashutumu madaktari kwa kushikilia misimamo mikali na kuzorotesha sekta ya afya. Kile kilichokuwa bayana ni kauli ya bwana Kenyatta, with, with nataka nieleze hapa bayana kwamba awamu hii ya mazungumzo iwapo itafeli na viongozi wa kidini, basi tutawachukulia hatua. Masaa machache baada ya matamshi yake, afisa mtendaji wa hospitali ya kitaifa ya Kenyatta Lili Koros akatangaza kuwa madaktari kumi na wawili watafutwa kazi na wengine n na nane kuchukuliwa hatua za kinidhamu kwa kususia kazi. Hata hivyo Daktari Mwachonda Chibanzi ambaye pia ni kiongozi wa muungano huo sasa anaeleza kuwa wenzao wameanza kupokea barua za kufutwa kazi, lakini bado mgomo ungalipo hadi wakati serikali itafahamu, vitisho havifai kuwekwa katika mazungumzo. Kuna mkubaliano CBA, ambao tulikaa tuli tukajadiliana mpaka tukakubaliana. Wanaofaa kutia sahihi sio upande mmoja pekee yake, sahihi inakuwa ni pande zote mbili. Sasa wao wamekata kutia sahihi. Kwa nini? Haiwezekani kwamba upande mmoja utatoa karatasi haya ndio makubaliano au upande wa pili ambao ni sisi tusipewe hata nafasi ya kusoma na kuangalia, na tuseme hivi, tunataka irekebishe iwe hivi, haiwezekani. Sasa Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Msikilizaji, kwa vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki, ungana nami BMJ Mridhi Jumamosi hii kuanzia saa moja na nusu jioni, saa za Afrika Mashariki. Kwa kipindi chako ukipendacho viji mambo, kipindi chako ukipendacho viji mambo okay. Kikikujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Usikose kujiunga nasi nam, bila shaka penda msikilizaji, vilevile vile usikose kuungana nami hapo siku ya Jumamosi hukuleteni maswali na majibu. Sasa, viongozi wa upinzani huko mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanathibitisha na kusisitiza kwamba mwili wa kiongozi mashuhuri wa upinzani Atn Chisekedi aliyefariki huko Abelgiji mwezi uliopita hautarudishwa nyumbani kuzikwa hadi pale serikali mpya ya mpito imeundwa. Mwandishi wetu huko Goma, Oster Malivika, anaripoti kwamba upinzani unaitaka serikali kutanzua mzozo huo kwa haraka iwezekanavyo. Akizungumza na sauti ya Amerika hapa katika mji wa Goma, Daniele Mukiti Kango, mmoja wa wafuasi wa UDPS amesema kwamba mwili wa kiongozi wao Etienne Chisekedi hautaletwa hapa ijini kabla haijawekwa serikali mpya itakayoongozwa na upinzani ama Rassemblement. Taarifa hizo kabisa ni za kweli, tunazihakikisha mwili wake hautakuja tena. Kungali watu wa wanamemba wa chama cha UDPS wangali wanaongea na government ya government ya bwana Kabila, juu tujue siku gani mwili wa bwana Etienne Chisekedi utarudi nyumbani. Upande mwingine, nimezungumza naye mama Neema Vikailwira kutoka uongozi wa Rassemblement, Kivu kaskazini. Hawataki bwana Tshisekedi azikwe na guvernema ya Kabila. Guvernema ya Kabila inatoka na tunaweka guvernema ya mpito, na hii njo itaweza kuzika bwana Etienne Tshisekedi. Sino ni trahizo kabisa ya kabambi sana. Kuhusiana na msimamo huo wa upinzani, nimezungumza naye Muhairwa Ezekiel kutoka chama cha PPRD ikiwa ni chama tawala Kivu kaskazini. Ni msimamo wao, wanaruhusa kufanya hivi, lakini kwa sisi wa Afrika tuna mila ya kufikiri kwamba wafu waheshimiwe. Alafu kama wapinzani wa Kongo wanafikiria kwamba nyuma ya maiti ya bwana Etini Kisikidi watafute malalamiko fulani, sijui sababu huyu ambaye anakuwa leo uh, waziri mkuu ni mtoto ya Kisikidi, amekomaa nyumbani mwa Kisikidi, amefunzwa siasa na Kisikidi. Sijui hao ambao wanafikiri kwamba kuna serikali, wanafikiri serikali ni nini? Sababu yule anakuwa pale anaitwa waziri na alitokana na mazungumzo ya wakongomani mimi sioni ya kwamba msimamo wao ni wa kweli kabisa. Nafikiri kama ni malalamiko tu ya kuvuruga vuruga tu, ni msimamo wao, wanaruhusa kufanya hivi. Lakini kwa sisi wa Afrika tuna mila ya kufikiri ya kwamba wafu waheshimiwe, alafu kama wapinzani wa Kongo wanafikiri ya kwamba nyuma ya maiti ya Bwana Iteni Kisekedi watafute malalamiko fulani, sijui. Mimi sioni ya kwamba msimamo wao ni wa kweli kabisa, nafikiri kama ni malalamiko tu ya kuvuruga vuruga tu. Upande mwingine nimezungumza naye Adalbert Kienge kutoka Inafek, ikiwa vile vile katika vyama vya upinzani. Unajua, huyo bwana Kisekedi alikuwa msujaa sana, alikuwa kabisa mwanaume wa kweli na tumepoteza mtu mkubwa, na sisi tunawaza kama Kisekeja anaendelea hata akiwa akiwa akiwa, maiti maiti yake inaendelea kuendelesha kazi yenye alikuwa anafanya. Wasilete ile maiti kukiwa kuizika huko Mkongo kama atuya atuya maliza hii dialogue, kwa sababu ni hiyo tu kazi ya Kisekeja. Hata apre kukufa yake anaendelea kufanya kazi yake yenye alikuwa anafanyia wa Kongomani, na ni sheria tawaokoa na kisha kwa wakoa tutaweza kumuzika at Kisekeja iko kwa... tena mtu wa watu wa IDPS wala mtu wa jamaa yake pekee Kisekeja ni wa Kongomani wote, ni wetu chevote Ifahamike kwamba kwa sasa mazungumzo yanaendelea katika mji wa Kinshasa kuhusu utekelezaji wa mikataba ya tarehe 31 Disemba 2016 katika usuluhishi wa kanisa Katolika. Sengo Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia wanasheria nchini Afrika Kusini kuisihi bunge ya nchi hiyo kubakia katika Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu, ICC. Serikali ya Afrika Kusini mapema wiki hii ilitengua rasmi waraka wake wa azima ya kujiondoa kutoka katika ICC eh, huko The Hague nchini Uholanzi, lakini mapambano yanaendelea kwa vile suala hilo hivi eh, sasa linajadiliwa katika bunge. Mwandishi wa VOA Anita Powell anaripoti kutoka Johannesburg, ambako wanasheria wa juu wamewasilisha hoja kwa bunge kuelezea ni kwa nini Afrika Kusini ni vyema ibakie katika mahakama hiyo. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Aliyekuwa jaji wa mahakama ya katiba nchini Afrika Kusini Isaac Yacob anasema na machache sana ya kusherehekea katika kutenguliwa kwa waraka huo wenye azma kwa Afrika Kusini kuondoka kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu. Mahakama ya juu nchini humo ilitoa maamuzi mwezi uliopita kwa waraka huo ambao ulitolewa na baraza la mawaziri la Afrika Kusini haukufanyika kulingana na katiba ya nchi na kwamba suala hilo linahitaji kupitia kwenye bunge la nchi hiyo. Hatimaye haijalishi ni kwa nini katika misingi ya iwapo tuuache utaratibu wa kutokufuata utaratibu sahihi, au iwapo tuondoke baada ya kufuata utaratibu sahihi kwa kweli mimi naona mpango wa kwanza ni mbaya zaidi, lakini mwishowe, maoni yetu ni kwamba iwapo tufuate utaratibu au la, kuondoka kwa kweli kutakuwa na matokeo ya janga la kimataifa. Yakub ni mmoja wa majaji sita wastaafu waliotia saini waraka maalum kutoka tume ya kimataifa ya wa wanasheria kulisihi bunge la Afrika Kusini kubakia katika mahakama ya kimataifa ya ICC. Chama tawala cha African National Congress hata hivyo kina wingi mkubwa katika bunge hilo na kwa kiasi kikubwa wanapendelea kuondoka katika mahakama ya ICC. Afrika Kusini ilitangaza azma ya kuondoka kwenye mahakama hiyo mwaka 2015 kufuatia kutoelewana na mahakama hiyo baada ya Afrika Kusini kukataa kuchukua hatua kwa hati ya ICC ya kutaka kumkamata rais wa Sudan wakati wa kikao cha Umoja wa Afrika ambacho kilikuwa kinafanyika Johannesburg. Mataifa ya Afrika mara kwa mara yanaishutumu mahakama hiyo ya kimataifa ya uhalifu kwa kuwalenga wa Afrika. Mahakama inahoji dai hilo na kuelezea kuwa inachunguza kesi kadhaa katika nchi mbalimbali, lakini ICC bado haijawahi kuwa na kesi kutoka katika taifa lolote ambalo si la Afrika. Umoja wa Afrika mwezi uliopita ulipiga kura kwamba inamuunga mkono mwanachama yoyote ambaye atataka kujiondoa kutoka kwenye mahakama hiyo ya uhalifu wa vita. Hadi sasa ni Burundi na Afrika Kusini pekee ambazo zimetangaza kuwa zitafanya hivyo baada ya rais mpya wa Gambia kubadili uamuzi wa, wa rais aliyemtangulia wa kutaka kujiondoa kutoka kwenye ICC. Arnold Tunga, mkurugenzi wa programu ya kikanda ya Afrika Kusini katika tume ya kimataifa wanasheria, anasema mahakama hiyo sio kamilifu. Wakosoaji wengi wanasema utendaji wake si mzuri, wengine wanasema mahakama hiyo inalitegemea baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ambalo ndilo linaloruhusiwa kuelezea kesi zipi za kuendeshwa, na hilo sasa limekuwa na wasiwasi kwa vile wanachama watatu katika baraza hilo si wanachama wa mahakama ya ICC lakini anasema kwa vile hiyo ni demokrasia na ni mfumo wa kuheshimiwa kisheria, Afrika Kusini inaweza kuwa na mchango mkubwa katika kuleta mageuzi kutoka ndani ya mahakama hiyo. Kuondoka katika ICC kuliko kufanya mageuzi na kuifanya ifanye kazi kwa ufanisi na kutizama malengo katika misingi ya kuondoka. Hali ya watu kutohofia kushtakiwa si njia ya kusonga mbele, nadhani si mwafaka katika bara la Afrika. Tuna Afrika Kusini ikiongoza nchi kama vile Burundi, ambako kuna hali ya kutohofia kushtakiwa. Yakubu anasema hataliacha swala hilo hata kama bunge litafanya maamuzi. Amewasilisha maelezo mafupi kwa wanasheria wa juu kuonya kwamba kama Afrika Kusini itajiondoa katika mahakama hiyo, itakuwa haina uwanja wa kisheria kushughulikia masuala ya uhalifu wa kimataifa, kama bunge litachukua uamuzi wa kuondoka hivi sasa. Hivyo ni juu yetu, nadhani si mwisho wa suala hili kwa sababu ndio kampeni itaanza kuishawishi nchi kujiunga tena. Hatimaye hii kampeni ya mwisho haiishi pale bunge litakapofanya maamuzi. Hata kama litafanya uamuzi dhidi ya mtizamo wetu, tutaendelea na kampeni hii mpaka tupate ushindi. Bunge limepanga kujadili suala hili, lakini mwisho wa mjadala huu nchini Afrika Kusini hauonekani kuwa unakaribia. Matukio ya Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Muda unamalizika hivi sasa, Sanda yanatusomea muktasar wa habari. Hawaii imekuwa jimbo la kwanza nchini Marekani kufungua mashitaka dhidi ambri, ya amri iliyofanyiwa marekebisho ya kiutendaji ya Rais Donald Trump inayozuiwa safiri kutoka nchi sita zenye Waislamu wengi mawakili kutoka kisiwa hicho kwenye bahari ya Pacific walifungua mashitaka jana jioni katika mahakama ya serikali kuu huko Honolulu na kutoa hoja kwamba amri hiyo mpya itawaathiri Waislamu kwenye kisiwa hicho, utalii na wanafunzi wa kigeni. Wanajeshi wa marini wa Marekani wamepelekwa kaskazini mwa Siria katika mapambano ya kusaidia kukomboa mji wa Raka kutoka kundi la Islamic State. Karibu makundi kumi na tisa ya haki za binadam yamelitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuweka vikwazo maalum vya kulenga maafisa wa Burundi waliohusishwa na ukiukaji wa haki za binadamu. Mashirika hayo 19 ni pamoja na Human Rights Watch na taasisi ya kimataifa ya haki za binadamu. Watu 26 wamefariki dunia na dazeni wamejeruhiwa baada ya milipuko miwili ya watu waliojitoa muhanga kushambulia sherehe za harusi kaskazini magharibi mwa Bagdad. Mwisho wa muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapenda sikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu kwa hii leo, siku ya Alhamisi, tarehe 9 Machi 2017. Kwa niaba ya wenzangu wote walotayarisha na kusimamia matangazo haya Meri Mgawe hapa studio, niko pamoja na Sunday Shomari pamoja na mwelekezi wa matangazo Aida Isa. Mimi ni Abdul Shakur Abud nikisema kwa herini.