Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sanday Shomari. Hawaii imekuwa jimbo la kwanza la Marekani kufungua mashtaka dhidi ya amri iliyotolewa kufanyiwa marekebisho ya kiutendaji ya Rais Donald Trump inayowazuia usafiri kutoka nchi sita zenye Waislamu wengi. Mawakili kutoka kisiwa kwenye kisiwa hicho kwenye bahari ya Pacific walifungua mashtaka jana jioni katika mahakama ya serikali kuu huko Honolulu, na kutoa hoja kwamba amri hiyo mpya itawaathiri Waislamu kwenye kisiwa hicho na utalii na hata wanafunzi wa kigeni. Rais Trump alisaini amri hii amri mpya ya kiutendaji Jumatatu, inayowazuia raia kutoka Iran, Libya, Somalia, Sudan, Syria na Yemen kuingia Marekani kwa miezi mitatu na kusitisha mpango wa kupokea wakimbizi kwa miezi minne, lakini haitaathiri waliopata visa kabla ya Januari ishirini na mbili au walio na vibali vya kuishi Marekani, yani green card. Jaji amesema atasikiliza kesi hiyo hapo ifikapo Machi kumi na tano siku moja kabla ya kutekelezwa amri. Karibu makundi ishirini ya haki za binadamu yamelitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuweka vikwazo maalum vya kulenga maafisa wa Burundi waliohusishwa na ukiukaji wa haki za binadamu. Mashirika hayo ni pamoja na Human Rights Watch na taasisi ya kimataifa ya haki za binadamu. Katika barua yao iliyotumwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa jana Jumatano, wanasema baadhi ya maafisa wa ujasusi, jeshi na polisi wamekuwa wakiua, kuwapiga na kuwatesa watu wasio na hatia ikiwa ni pamoja na wale waliokimbilia nchi jirani bila kufunguliwa mashtaka yoyote. Barua hiyo inasema walisaidiwa na wanachama wa vijana wa chama tawala. Burundi imekuwa katika ghasia za kisiasa tangu Rais Pierre Nkurunziza kugombea muhula wa tatu ambao wengi nchini humo wamesema ni kinyume cha katiba. Mamia wamefariki dunia katika mzozo huo na zaidi ya wengine laki tano wamekimbia nchi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Watu 26 wamefariki dunia na darizeni zaidi wamejeruhiwa baada ya milipuko ya watu wawili waliojitoa muhanga kushambulia sherehe za harusi kaskazini mwa Bagdad. Mabomu hayo yalitokea katika kijiji cha Al Hajaj karibu na mji wa Tikrit. Hakuna kundi lolote lililotangaza kuhusika na shambulizi hilo, lakini kundi la Islamic State limeshawahi kufanya mashambulizi kama hayo kwa raia na vikosi vya usalama siku za nyuma. Kundi hilo la itikadi kali lilikamata mji wa Tikrit na miji mingine kuzunguka mji wa Bagdad mwaka elfu mbili na kumi na nne, lakini kundi hilo lilipoteza mji huo mwaka uliofuata kwa vikosi vya serikali vinavyosaidiwa na Marekani. Kufuatia kashfa za rushwa, kampuni kubwa ya Samsung imetangaza kwamba haina hatia katika shutuma zinazohusiana na kashfa ya kisiasa ambayo inahatarisha kuondolewa madarakani kwa rais wa nchi hiyo Park Geun-hye. Mwanasheria wa Lee Young alitoa hati ya kisheria kwa niaba ya mteja wake wakati wa kusikilizwa kesi hiyo mapema leo. Makamu mwenyekiti wa kampuni ya Samsung Electronics mwenye umri wa miaka 48 bado anashikiliwa baada ya kukamatwa kwake mwezi uliopita kutokana na shutuma za hongo, ubadhirifu, rushwa na kugushi. Waendesha mashtaka wanasema Lee aliwapa mamilioni ya dola kwa taasisi mbili zilizokuwa na utata. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari. Kaa tayari kusikiliza kipindi cha Kwa Undani. Assalamu alaikum msikilizaji na mtazamaji wa kwa undani e, kupitia Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia majaribio ya treni ya abiria ya nchini Kenya inayotumia reli mpya na ya kisasa yani standard gauge, na vile vile tutaangalia mtanange wa kihistoria wa hapo jana baina ya timu ya Barcelona na Paris Saint-Germain ya Ufaransa katika mchezo wa hatua ya 16 bora klabu bingwa barani Ulaya. Mimi ni Idi Ligongo, karibu naam kwa undani leo. Tunaanza kuangalia harakati za Kenya katika uanzishwaji wa reli ya kisasa ya kiwango cha kawaida yani standard gauge unaendelea kwa kasi ambapo baada ya, ya kupokea vichwa viwili vya treni ya abiria na vinne vya treni ya mizigo ikijumuisha vilevile mabehewa thelathini na mawili ya abiria hapo jana ilifanya jaribio la treni ya abiria ambayo itapunguza kwa kiwango kikubwa muda wa kusafiri kwa treni kutoka jijini Nairobi mpaka mjini Mombasa inaelezwa kuwa treni hiyo itakuwa na uwezo wa kusafirisha hadi watu laki nne na elfu hamsini kwa mwaka mzima. Kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu wa Mombasa Libert Adede. Libert Adede, hebu tueleze kwanza, hili jaribio la treni hii ya abiria lilikwendaje hapo jana? Na asante sana Idi Ligongo, ukiwa katika upande wa Washington DC uh... Kwanza, kabla ya ya jaribio hili kuonekana rasmi, kuna video ziliwekwa katika mitandao ya kijamii ambayo watu wamekuwa wakifuatilia kwa karibu, wakijaribu kuangalia ikionyesha kasi ya, ya treni hizi na uwezo wake na ni jambo ambalo limepokelewa kwa sura mbili. Kuna wale ambao wanafurahia, wanapongeza hatua hii, wakisema kwamba itasaidia kurahisisha usafiri, itasaidia kuepusha ajali ambazo zimekuwa zikitokea sana kwenye barabara ya Nairobi kwenda Mombasa, kuelekea Nairobi, na kwamba kukamilika ama kuja majaribio hayo ya mabehewa na treni mpya inadhihirisha kwamba mradi huo uko tayari sasa kuzinduliwa na tayari kutumika na Wakenya itimiapo mwezi wa sita, kama vile imekavyokadiriwa kwamba rais Uhuru Kenyatta binafsi atakuwa na uzindua e, mradi huo ambao umengojewa kwa kipindi kirefu sana na kugharimu mabilioni ya pesa e, nchini Kenya. Nam, asante sana uh, Libert Adedi, kwa utangulizi huo. Basi nilifanikiwa kuzungumza vilevile na mkurugenzi wa shirika la reli nchini Kenya, Bwana Atanas Maina ili kujua undani wa treni ya abiria katika reli hiyo mpya. Bwana Atanas Maina, tufahamishe kuhusu uh, majaribio ya reli hiyo. Hayo majaribio yanaendelea, tumekuwa tukiyafanya kwa wiki kama nne tano hivi, lakini jana kwa kwanza ndio tuliweza kufanya safari ya kwanza ya treni ambayo ni ya abiria kutoka Nairobi hadi Mombasa. Sehemu ya kutoka Nairobi mpaka mji wa Mtito wa Ndei ambao ni kati ya Mombasa na Nairobi, kilomita ishirini mia mbili hamsini, tuliweza kwenda kwa muda wa saa moja dakika hamsini na tano kwa sababu hiyo sehemu tumekuwa tukifanyia majaribio, tumeweza kuhakikisha kwamba communication system, signalling system, kutoka uh, Nairobi na stesheni zote ambazo ziko katikati kati hapo na pia laini yenyewe ziko sawa. Tumekuwa majaribio yamekuwa akiendelea kwa muda wa wiki kama tano. So hapo tuliweza kuenda kwa kasi kabisa na tukahakikisha kwamba e, train inaweza ku, kufikia kufika Mtito wa Ndei hata kabla ya masaa mawili kuisha. Sehemu kutoka Mtoto wa Ndei kuelekea Mombasa, hiyo ilichukua kama masaa matatu na maana kisa ya hiyo ni kwamba hiyo sehemu hatujaifanyia kabisa. Hiyo ilikuwa mara ya kwanza treni ya abiria kuweza kutoka mji wa Mtoto wa Ndei kuelekea upande wa Mombasa. Kwa hivyo tulikuwa tunaenda polepole pole. spidi kama ya mwendo kama wa spidiyakilmtparawa kuna kusehemu zingine ambazo tunafanya manual control ya communication kwa sababu hatuja test kabisa. So hapo tuliweza kuenda pole polepole pole, lakini iliweza kufika mjini Mombasa sawasawa sawa bila tatizo ama tafishi yoyote. Na itakapokamilika na kila kitu kikienda vizuri, matarajio ya muda kutoka Nairobi kwenda Mombasa utakuwa ni muda gani? tutakuwa na hmm, na aina mbili ya services ambazo tutakuwa tukifanya. Moja ni express train kutoka Mombasa, kutoka Nairobi ama kutoka Mombasa, itasimama tu sehemu moja hapo Mtito Andei katikati, alafu ina, itaenda aidha Nairobi ama inakuja Mombasa, na hiyo muda ambao tunatarajia kuchukua ni muda wa masaa manne na nusu. Kuna ile service ingine ambayo tunaita ni e, county services ambayo itasimama stesheni kama saba hivi stesheni zote kutoka Mombasa mpaka Nairobi ni stesheni tisa, kati ya moja Mombasa, moja Nairobi, alafu zingine saba katikati kati. Hiyo train itaweza kusimama katika stesheni hizo zingine zote saba, ndio iweze kuweka abiria mahali kila mahali ambapo wanatakikana kuwekwa na kuchukua wale ambao wako katika hizo sehemu, na hiyo tunatarajia kwamba itachukua muda wa masaa matano na nusu. Na makadirio ni kuchukua abiria wangapi kwa mwaka mzima? Pindi treni itakapokamilika hasa kwenye upande wa abiria kwa sasa, vile tunasema treni moja inaweza kubeba zaidi ya watu elfu moja na tunatarajia kwamba tutakapoanza, kabla tuweze ku- kuelewa mahitaji ya wa wateja wetu, tutaanza na safari ya treni moja kutoka Mombasa na ingine kutoka Nairobi kwa alafu, baadaye tutakapoelewa mahitaji ya wa wateja wetu tutaweza ku kuongeza ama kupunguza na pia tutaweza kupang, kufanya mpangilio wa masaa ambayo wateja wetu wangependa kutumia hiyo service. Kumbuka ya kwamba hiyo service imekuwa ikiendelea tu kwa wakati wa usiku, inachukua masaa zaidi ya uh, masaa kumi na matano na kwa sasa ni ngumu sana kuelewa wateja wangehitaji tu. Kuna wale ambao wangependa kutoka Nairobi au kutoka Mombasa waje Nairobi wafanye kazi yao watumize ya mambo yao, alafu warudi. Kuna wale wangependa kuwa ni watalii. Tutakapoelewa hiyo na tutakapofanya za kutosha na wa, wa, wa, watumiaji wa hizo uh, services, basi sasa tutafanya mpangilio wetu namna hiyo. Uh, lakini pia tunatumaini tuna ya kwamba kwa sababu ya pia itaweza ku yake yenyewe si lazima ati, ni wale ambao kwa huwa wanasafiri kati ya Mombasa na Nairobi. Kuna wale ambao wanasema hawajawahi kutumia hiyo service ya reli, wataanza kutembea kati ya hizo, hii miji yote kati ya Mombasa na Nairobi, na pia wataweza kusafiri na kufanya mambo yao Mombasa, kitu ambacho kwa wakati huu hawafanyi. Vipi kuhusu upande wa nauli, mmepanga vipi nauli kwa sasa? Kuna tunapanga kuna classes kama tatu hivi kuna ile ni economy, kuna ingine ni first class, kuna ingine ambayo tuta introduce kabla ya mwaka kuisha, tunaita premier service. Hiyo premier service ndio ya juu zaidi. Kuna hiyo first class kwa sasa, tuna tunajadiliana bado na tuna tunaweza ku- kuamua nauli itakuwa namna gani, lakini tunatumaini ya kwamba na hii hili ndilo agizo la serikali, ni lazima tuhakikishe kwamba kila Mkenya ambaye angependa kusafiri katika e, kutumia hiyo service, lazima e, nauli ikuwe ni ambayo wanaweza ku afford kama vile wanaweza kutumia wakati huu wanatumia mabasi ama wanatumia ile laini ya zamani ambao hulipisha kama economy inalipisha kama shilingi mia saba. Hivi sasa mpango uliopo uko vipi juu ya hili treni ya zamani itafungwa ama itaendelea kutoa huduma? Na wenyewe itaendelea kutoa huduma hiyo, treni bado iko na kwa uh, private hands iko na uh, kampuni ambayo inafanyia mm hiyo -hmm. kazi ya, wako na concession ya miaka ishirini na tano ambayo itaisha mwaka wa elfu mbili thelathini na mbili. Tukizungumzia upande wa mizigo, treni hii mpya ama reli hii mpya inatarajia kusafirisha tani ngapi kwa mwaka? Hii laini mpya iko na unaweza kusema iko na kapasiti ya kusafirisha uh, kiasi cha mizigo uh, 22 million tons, ukilinganisha uh, na kapasiti ya port yetu ya Mombasa kwa wakati huu ambayo ni kama 28 million tons. So hiyo ndiyo kiasi cha mizigo ambayo hiyo laini inaweza kubeba kwa mwaka. Kwa sasa tunatumaini ya kwamba kwa sasa reli yenyewe inasafirisha kiasi cha tani mia elfu moja na na mia tatu. Tunatumaini ya kwamba tutakapoanza tunaweza kuanzia na kiwango kama cha elfu milioni sita milioni sita, tani milioni sita na kupandilia hivyo, tuone mpaka tuweze kuchukua kama twin, asilimia arobaini asilimia hamsini ya mizigo yote ambayo inatoka katika port ya Mombasa. Na mipango ya muda mrefu juu ya mfumo wa reli kusambaa kwenye kwenda mpaka nchi jirani huko, vipi huo mpango bado unaendelea? Uh, bado tunaendelea kujadiliana na, uh, uh, neighbours Uganda tuone ni vipi ambavyo ambazo, ambazo tunaweza kufikisha laini yetu mpaka uh, Malaba, ndio waweze kuchukulia hapo wafikishe sehemu yao ya Kampala na kulink Juba na Kigali. Pia pande ile ingine tunaongea na ndugu zetu kutoka Ethiopia kufanya ile tunaita LAPSSET corridor pia, ambayo ni SGR. Wako wakati huu tunafanya feasibility studies, na pia wao wako katika harakati hizo pia ku, kuona kama inawezekana tuweze ku, ku ujenga hiyo laini kutoka Lamu iweze kushika kushikana na uh, yao kutoka Adis Ababa katika mji wa Moyale, na ikiwezekana pia tutaenda mpaka south south Sudan kushikana na Juba kutoka northern Kenya, Turkana ni Bwana Atanas Maina ambaye ni mkurugenzi wa shirika la reli nchini Kenya. Ah, Libert Adede, umemsikia Bwana Maina akizungumzia kupunguzwa kwa eh, zile saa za kusafiri. Maanake zamani ilikuwa inatumia zaidi ya saa kumi ya safari ya usiku. E, kutoka mm, jijini Nairobi kwenda mpaka Mombasa au Mombasa kwenda mpaka jijini Nairobi. Alikadhalika, tunafahamishwa kwamba itatumia treni hiyo hadi saa 4, e, kati ya saa 4 na saa tano. Sasa watu wa Mombasa wanazungumza vipi? Kuna mabadiliko makubwa ambayo yanaonekana yatatokea ya tabia ya watu katika swala zima la usafiri kutoka hapo Mombasa kwenda Nairobi, pengine badala ya kutumia mabasi na kutumia treni hiyo mpya. Naam, Idi Ligongo, ni mradi ama ni uvumbuzi ambao sasa umeanza kutia mshawasha na kila mtu anaotazamia na ule akiwa na ile mhemko wakitarajia wakita kuona itakuwa vipi, haswa sana vijana ambao wao wanataka wawe wakiweza kukimbia Nairobi kutekeleza majukumu yao kwa haraka na kurejea. Mashabiki wa mpira haswa sana wakifuatilia timu zao, wanaona ni kama itakuwa ni mfum, itakuwa ni nafasi nzuri zaidi, wataandamana na timu zao kuja hapa Mombasa kucheza na moja kwa moja wakarejea Nairobi bila kuweza kuharibu nyakati zao za kutekeleza kazi, na pia kama alivyogusia kwamba nauli wanajaribu kupungu E, hapa katikati mabasi inachukua masaa tisa tu kumi, e, kuweza kutoka Mombasa kufika Nairobi na ule uchovu na ile hatari ya kuweza kutokea ajali na masaa ya usiku ama mchana, lakini kutokea na train wanasema kwamba wanatarajia kwamba masaa manne matano, kama ilivyosema, na nauli ikiwa itakuwa iko sawa, itakuwa ya kuvutia zaidi. Lakini bwana Idi, jambo ambalo linatia wasiwasi kidogo miongoni mwa Wakenya ni eh, eh, hali ya yale mabehewa ya kubeba abiria, maanake baadhi yao wanasema kwamba ukiangalia magari una, ya, mabasi yale yanatumia yana viti ambavyo vinastarehe zaidi ikilinganishwa na viti vilivyomo ndani ya treni hii ambayo inasemekana kwamba ni treni ya kisasa, lakini viti vinaonekana ni vile vya kitambo. Sasa ni swala ambalo hata Bwana Atanasi amekuwa akiliangazia kwa makini na katika ujumbe wake, nafikiria amesema kwamba wanatazamia vile ya kubadilisha kidogo na kuleta vile viti vinavyofahamika huku sana kama VIP, ili yule msafiri ambaye anajihisi ana kiwango kijuu kidogo cha pesa anaweza tafuta starehe. Lakini kumekuwa na maswali kidogo kuhusiana na viti katika mabehewa hayo, lakini ni mradi ambao Wakenya haswa sana hapo Mombasa, wafanyi biashara wanaochukua mali zao kutoka bandari ya Kenya, wale wanaofanya safari zao za kawaida, wanafunzi wanautazamia na kungoja kwa hamu sana, utakapozinduliwa basi utakuja vipi? Pia kumekuwepo na maswali kuhusiana na labda gharama iliyotumika kununua ma, eh, re, kujenga reli hii na ma, magari mosha haya, ambapo watu na, wanahisi ni kama labda ilikuwa ni bei ghali ikilinganishwa na vile mataifa kama vile Ethiopia, kiwango ilichotumia kuweza kujenga reli yao na taifa la Tunisia. Wanajaribu kuona ni kama Kenya wanahisi kwamba eh, reli hiyo imegharimu Mkenya pesa nyingi zaidi ikilinganishwa na reli zingine katika mataifa mengine eh, kama iliyojengwa eh, hapa Kenya, lakini matumaini ni kwamba huenda ikibasa watu wakiangalia e, utendakazi wake basi, wataweza kutofautisha na hii minong'ono iliyoko katika haswa sana mitandao ya kijamii itaweza kupungua. Shukran sana Libert Adede kwa kuweza kutupa sha hayo kutoka mjini Mombasa. Na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kwa undani. Tukirejea tutakuwa katika sehemu ya pili, na tutaelekea viwanjani kuwa nasi nam. Karibu tena msikilizaji na mtazamaji wetu wa facebook live stream. E, tukikupa matangazo haya moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, na ni muda wa kwenda viwanjani. Hapo jana klabu ya Barcelona ya nchini Hispania iliweka historia katika michuano ya klabu bingwa barani Ulaya kwa kuifunga timu ya Paris Saint-Germain ama PSG ya nchini Ufaransa kwa jumla ya goli sita kwa moja na kufanya mchezo huo kuwa wa kushangaza. PSG katika mchezo wa kwanza walifunga klabu ya Barcelona jumla ya magoli manne kwa bila, jambo ambalo dunia nzima hasa katika ulimwengu wa soka iliamini kwamba PSG wameshafuzu tayari kucheza hatua robo ya robo fainali ya michuano hiyo ya klabu bingwa barani Ulaya kwa kuwa toka michuano hiyo ianzishwe hakuna timu hata moja iliyoweza kusonga mbele mara baada ya kufungwa idadi ya magoli manne. Nilifanikiwa kuongea na mwandishi wa habari za michezo na mchambuzi wa soka kutoka nchini Tanzania ambaye ni mchezaji wa mpira wa zamani vilevile, Shafii Dauda. Kwanza nilimuuliza ni nini kinachofanya mechi hii kuwa ni ya kusajibisha. Cha kwanza kabisa ambacho kimesamamisha ilikuwa mwanzo ni mechi ya kwanza ambayo PSG walishinda mabao manne kwa sifuri wakiwa nyumbani, na kutokana na historia ya michuano ya ligi ya mabingwa barani Ulaya tangia mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na tano hakuna timu iliyowahi kupindua matokeo ya tofauti ya magoli manne baada ya mechi ya kwanza na ikafanikiwa kusonga mbele. Lakini kikubwa ambacho kimesababisha gumzo ni baada ya kufika mpaka dakika themanini na saba wakati ikionekana kwamba hili Barcelona wafuzi walihitaji mabao matatu, kwa hiyo ilionekana ni kitu ambacho hakiwezekaniki lakini Barcelona waliweza kudhilisha umma kwamba mpira wa miguu mpaka fimbi ya mwisho ipulizwe ndipo waamini mechi meti imemalizika. Kwa maajabu ya kwao, dakika hizo zilikuwa zimesalia wakafunga mabao matatu kwa namna ya kipekee kabisa na kufanikiwa kuingia hatua ya robo finali. Kwa hiyo nafikiri ndio maana imezua gumzo kubwa, kutokana so na namna ambavyo waliweza kufunga mabao katika mchezo wa jana yani. Tukiangalia katika michezo ambayo imeweza kuchezwa katika klabu bingwa barani Ulaya, ni mchezo gani ambao Unaweza ukasema kwamba ulikuwa upo katika nafasi ya mchezo wa jana kadha kwa mfano mechi ya hatua ya, ya, ya robo fainali ya Liga Mabingwa msimu wa mwaka elfu mbili na mbili elfu mbili na nne timu ya, AC Milan ya Italia ilishinda mabao manne kwa moja kwenye mechi ya kwanza San Siro. Mechi ya marejiano dhidi ya Deportivo eh, la Korunya, Deportivo wakiwa nyumbani waliweza kushinda mabao manne kwa sifuri ndiyo inachukuliwa kama mojawapo eh, ya mechi ambazo zilivuta hisia za watu wengi. Lakini pia kuna mechi ya fainali ya mwaka elfu mbili na tano Liverpool na AC Milan, Milan wakiwa wanaongoza tatu kwa sifuri hadi mapumziko, ikiwa ni mechi ya fainali, watu wengi waliamini ni AC Milan ni mabingwa. Liverpool wakafanikiwa kurudisha mabao yote matatu kipindi cha pili, wakapenda hatua ya dakika mia moja na ishirini hadi changamoto ya mikwaju ya penalti, wakafanikiwa kuchukua ubingwa. Lakini fainali pia ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na tisa kwenye uwanja wa Camp Nou, uwanja ule ule wa jana ambapo Barcelona walifanya maajabu, ukawa nyumbani, fainali kati ya FC Bayern Munich ya Ujerumani dhidi ya Manchester United, Bayern wakiwa wanashambulia, wakiwa wanaonga hadi dakika ya tisini amnezowa dakika tatu wanafanikiwa kufunga mabao mawili ndani ya dakika tatu katika fainali iliyopigwa k. Kwa hiyo hiyo ni baadhi tu ya michezo ya Liga Mabingwa ambayo imewahi kuchezwa nyuma na ikatoa matokeo ya kusajamisha. Umezungumzia hiyo michezo baina ya AC Milan na Deportivo La Corunya, vile vile, mchezo baina ya Manchester United na Bayern Munich, mechi ya fainali ambayo eh, Samuel Kuffour, yule beki wa eh, timu ya Bayern Munich kutoka nchini Ghana, sidhani kama ataweza kuisahau katika maisha yake. Sasa, ukiachilia hii michezo eh, kwa uzito wa mechi ya jana, unadhani kwamba eh, hali iliyotokea jana inafunika historia ya michezo hii miwili, hata eh, ule wa Liverpool na AC Milan kabisa kabisa, yaani hilo, mimi kwa upande wangu nimeshuhudia michuano mingi ya ligi ya mabingwa, e, mingi mingi mingi kweli kweli. Huu mchezo wa PSG na Barcelona utabaki kwenye kumbukumbu zangu, sio tu mimi peke yangu, na amini e, watu wengi sana, huu mchezo utabaki kwenye record, lakini pia hata kwenye vitabu vya soka barani Ulaya, UEFA, kwenye michuano hii kama wao kama kama ambayo inasimamia michuano, huu mpambano unaingia katika historia ambao E, mchezo ambao timu moja ilikuwa imefunga mabao mengi, mchezo wa kwanza mabao manne kwa suri, na ikafanikiwa kurudisha mabao yote na kufuzu kwenda hatua anayopata. Bila shaka kabisa, mchezo wa jana unabaki katika historia za vitabu vya soka ulimwenguni. Shafi Dauda, wewe umecheza mpira vile vile na unaandika kuhusiana na habari za mpira, tukiangalia muda ambao ulikuwa umesalia, kwa sababu mpaka dakika ya themanini na saba Barcelona walikuwa wanahitajika kufunga magoli matatu ili waweze kufuzu katika hatua ya robo fainali. Sasa ukiangalia wastani wa ufungaji wa magoli, ni kitu ambacho vilevile kimewahi kutokea huko nyuma katika mpira guli huu imetokea? Ni kweli kabisa, nakumbuka ukiachilia hiyo michezo mi ya ligi e, ma ya mabingwa kama unakumbuka mashindano ya Afrika Angola kwenye kombe la mataifa Afrika Angola wanacheza na Mali Mali wanaongoza magoli manne eh, kwa sifuri Angola wanakuja kusawazisha, kwa hiyo kwenye ligi ya England kuna mechi moja ya Newcastle United na Arsenal. Arsenal narnaongoza mambo manne kwa sifuri sefuri Newcastle anakuja kurudisha shot yote, kama namkumbuka anapiga anapiga shuti kali dakika za mwisho na kusawazisha, golikipa na cha eh, naye kwa taarifa tu ya ya wasikilizaji ni kwamba bao la, la, la, la sita la ushindi ni juhudi zake, baada ya y kuwa amepanda mbele, kama unakumbuka, mpira ukaokolewa, akarudi nyuma, akapasiwa, akawa anajaribu kucheza, akacheza faulu. Wewe sijawahi kushuhudia mimi duniani golikipa afya ya timu pinzani anafanyiwa madhambi akiwa katika kitendo cha kutengeneza mashambulizi Paulo. Hii ndiyo iliyozaa bao na ushindi kwao. Unaweza kuona kwa kiasi gani Barcelona waliamini mpaka filimbi ya mwisho ipigwe, ili waamini kweli wametoka kwenye wanjao wa nyumbani. Kwa nini pengine hii mechi imekuwa hi gumzo sana? Ni nini ambacho unaweza ukakieleza kingine? Ni e, fundi sasa, labda nizungumzie na nee, hilo ni namna ambavyo Barcelona eh, walifanikiwa kuwahima nafasi ya kwenye eneo lao la katikati, hasa wachezaji wake ambao kwenye mechi zilizopita tuliona wakiwa mahiri kwelikweliwiai Marco Verad kwenye, kwenye, kwenye kiungo pale jana walilimwa nafasi ya kujinadi, walilimwa nafasi ya ku, ya ku, ya kuifanya timu icheze, lakini pia baada ya bao la Edinson Cavani kama unakumbuka, katika dakika sitini na, na moja kufanya matokeo kuwa kuwa tatu moja, walishangilia vif ao walikuwa wamefunga goli za ushindi, na hiye walikuwa wanajua kwamba kuna sheria ya goli za ugenini, na hii ni sheria ambayo inaweza ina, ina nanyewe wakati mwingine utamu wake. Kwa mfano kama isinge kuwepo jana, Barcelona wasingekuwa kwenye wakati mgumu, wangekuwa wanajua bado wanahitaji magoli mawili ili waweze kufuzu, lakini kwa sababu walikuwa tayari kufunga bao moja kwenye ardhi yao walijua kwamba inawapa umuhimu, na PSG ikawa naepa imani. Lakini mwisho wa siku, Barcelona wao kwa upande wao waliamini hiyo ndio iliweka changamoto na utamu, kwa namna ambavyo walikuwa wanapambana, hasa Barcelona wenyewe walipokuwa wakipambana kupata matokeo. Wapo watu ambao wameita ni mechi ya karne katika historia ya klabu bingwa barani Ulaya, hili unakubaliana nalo na kwa nini kwa sasa, kwa sababu eh, karne ni ni kipindi cha miaka mia moja, na sasa hivi kutoka mwaka elfu mbili mpaka hii eh, elfu mbili kumi na saba, miaka kumi na saba, bado miaka takriban ni themanini na tatu ili iweze kufikia karne moja kwao, mpaka sasa Kpindi cha miaka kumi na saba ya kalineiya ishirina moja ikabaki kuwa mechi ya kihistoria bila atunani. Anayijua miaka themani na tatu inaokuja, inawezekana akatokea maajabu mengine, au inawezekana nasitokee, kwa sababu kama ambavyo limekwambia hapo mwanzoni, kaingia mwaka mbili na tisa hamsini na tano mpaka mwaka elfu mbili na kumi na saba tukio kama hili alijawahi tokea kayo, inawezekana itaendelea kusimama mpaka miaka themani na tatu inaokuja na likabaki kuwa tukio la nam ni Shafii Dauda, ambaye ni mtangazaji wa vipindi vya michezo nchini Tanzania, mwanahabari ambaye huandika mara nyingi kuhusiana na michezo, hasa soka, na vilevile alikuwa vile ni mchezaji mpira zamani, akielezea namna ambavyo timu ya Barcelona imeushangaza ulimwengu wa soka na vyombo mbalimbali vya habari duniani, kuanzia magazeti, televisheni, hata kwenye mitandao Swala kubwa ambalo lilikuwa likizungumzwa ni juu ya ushindi wa Barcelona wa hiyo uh, juhetu, ya jana. Wasikilizaji wetu Michael Denis anasema e, Barsa ama Barcelona, jina ambalo hutumika sana kuitambulisha timu ya Barcelona ya Katalunya kule nchini Hispania, anasema Barsa wanyama sana. Leone Buhindula anasema mechi ya hii itakumbukwa kwa sababu Barcelona walibebwa na refa. Vile vile huyo anaitwa Muitaliano uh, Creti anasema Barcelona imeshangaza ulimwengu, lakini kwa dondoo tu ambazo zinatokana na mchezo huo wa jana, kwa mujibu wa mtandao wa habari za michezo Express ni kwamba mtandao wa Twitter hiyo jana uligubikwa eh, kwa saa takribani nne na habari juu ya mchezo wa Barcelona baina ya timu ya Paris Saint-Germain. Vile vilevile televisheni kadhaa ulimwenguni zimetangaza kwamba walipata maombi mengi kwelikweli ya kutaka kurejea mchezo huo, lakini kutokana na sheria za haki za mchezo huo, UEFA pengine ikaingiza mamilioni ya pesa kwa kuuza tu mchezo wa kuonyesha wa marudio ama replay. Basi kutoka hapa Washington DC, mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi na nikutakia kila laheri usiku huu. Shukrani ziende kwake Aida Isa, vilevile wale wote waliofanikisha kuleta matangazo haya moja kwa moja kwa njia ya, ya mtandao ama ukurasa wetu wa Facebook. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi.