Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika matangazo yetu ya leo, yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati, ikiwa ni saa kumi na mbili asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni BMJ Muridhi na mimi ni Khadija Riami nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Machi kumi, mwaka elfu mbili kumi na saba Karibu. E, katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii leo, serikali ya Kenya yaanza ujenzi wa kituo kikubwa zaidi nchini humo cha kuwahifadhi na kuwarekebisha waathiriwa wa, wa dawa za kulevya. Je, ni nini ilipelekea rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta kuchukua hatua hiyo? Kitu serikali inajaribu kufanya ni kuhakikisha kwamba wale vijana ambao wanauziwa drugs wameokotwa wote kutoka kwa hizo deni, wameletwa kwa rehabs vilevile vile tutakuletea makala ya ya mitaani leo tukiangazia maisha ya wahudumu wa boti katika kisiwa cha Lamu kilichopo pwani ya kaskazini mwa Kenya. Je, ni changamoto zipi wanazopitia wahudumu? Hakuna msaada wowote kwa serikali, mambo ya life saving, hakuna watu wanaumia, hakuna vyombo vya kusaidia ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia asubuhi ya leo, msikilizaji. Kwa hivyo endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, na kabla ya kukuletea ripoti mbalimbali, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio naye ya Hadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, majimbo sita ya Marekani yanatoa changamoto kwa amri mpya ya kiutendaji Rais Donald Trump ambayo inapiga marufuku wasafiri kutoka nchi sita zenye Waislamu wengi. Jimbo la Hawaii tayari limewasilisha kesi mahakamani, wakidai kwa amri mpya ya serikali kuu itawaumiza Waislamu wanaoishi katika kisiwa hicho cha Pacific. Majimbo mengine matano imeungana pamoja kuwasilisha changamoto kwa amri ya karibuni ya Trump ambayo ilifuta ile ya awali ambayo ilikataliwa na mahakama za Marekani. Jimbo la magharibi la Washington limekuwa likiongoza katika kupinga amri ya rais ya awali na ilimwomba jaji wa serikali kusitisha amri ya awali ya Januari 27 na pia inataka maamuzi hayo yatumike kwa amri ya sasa iliyotolewa na White House. Majimbo ya Oregon, Minnesota na New York wameungana na Washington kuchukua hatua za kisheria, na Massachusetts nayo imetangaza jana jioni kwamba itashiriki kwa kuwasilisha hoja yao wiki ijayo. Mpango wa Republican wa kufuta na kuleta mfumo wa afya ambao wa rais wa zamani wa Barack Obama ambao umeutia saini umekuwa umeanza mapema wiki hii huko Capitol Hill na kubainisha mtihani wa kwanza kwa utawala wa Republican ni kinyume cha katiba, umekufa kabla haujawasilishwa, hatua kuelekea njia isiyo sahihi, fursa iliyopotea, mavi ya farasi. Hayo ni baadhi ya maneno ambayo yalitolewa na Warepublican, Senator Rand Paul wa Kentucky, Senator Mike Lee wa Utah, mbunge Louis Gomet wa Texas. Wademokrat pia nao waliushambulia mpango huo. Umeleta mgawanyiko kwa Republican ambao wanadhibiti mabaraza yote mawili ya bunge Hawatarajii warepublican wa demokrat kuupigia kura mswada wao, na hivyo ni vyema wasuluhishe migawanyiko yao ya ndani ili kuwa na matumaini yoyote ya kufanikisha azma yao. Warepublican katika bunge la Marekani walipata ushindi mara mbili katika jitihada zao za kuifuta sheria ya mfumo wa bima ya afya maarufu kama Obama Care licha ya upinzani mkali ndani ya chama hicho. BMJ Muridhi anasimulia zaidi. Kwenye kura iliyopigwa usiku wa manane jana Alhamisi, baada ya mjadala uliochukua saa 18 wanachama wa kamati husika ya bunge walipitisha pendekezo la kubadilisha sheria hiyo ya malipo nafuu ya bima ya afya. Baada ya kufanya kazi usiku kucha kwa takriban saa kumi, kamati ya bunge kuhusu maswala ya nishati na biashara iliondokana na mbinu za wabunge wa Demokrat za kuchelewesha shughuli zao na kupitisha mswada mbadala wa sheria ya mfumo wa afya hapa Marekani. Na huku kamati hizo zikimaliza kazi yao kuhusu mswada huo mbadala, spika wa bunge Paul Ryan alijaribu kuwaleta pamoja wa Republican. Kwa kuzungumza na waandishi wa habari, alisema kuwa hatua hiyo ndilo jambo linalokaribia sana azima ya kuondoa na kubadilisha mfumo wa Obamacare. Wakati umefika na wakati ni sasa, alisema spika Ryan. Hata hivyo, kiongozi wa walio wengi katika Senate Mitch McConnell, hapo awali alisema kuwa wabunge wanahitaji kuona makadirio kutoka kwa ofisi inayoratibu bajeti ya bunge ili kujua kiasi cha pesa kitakachohitajika kuharamia mfumo huo na athari yoyote kwa makadirio ya jumla kwa serikali kuu. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mwenyekiti wa harakati za kidemokrasia Sudan Kusini zinazojulikana kama Cobra faction amejiunga na kundi jipya lililoundwa la National Salvation Front la Jenerali Thomas Sirilo Swaka. Jenerali Khalid Butrus Bora ameiambia VOA katika mahojiano maalum kutoka sehemu isiyojulikana kwamba namuunga mkono Swaka katika mapambano na serikali ya rais Salva Kiir. Amesema sisi, Cobra Faction, tumeona kwamba harakati pekee inayoweza kutuunganisha pamoja watu wa Sudan Kusini wakati huu ni Salvation Front Movement chini ya uongozi wa Jenerali Thomas Sirilo. Kiongozi wa zamani wa South Sudan Democratic Movement David Yauyau Yau, Alitia saini mkataba wa amani na Kir mwaka 2014 mjini Addis Ababa nchini Ethiopia. Yau Yau aliteuliwa mtawala wa eneo la Greater Pibor katika jimbo la Jonglei. Kir baadaye alifuta nafasi ya Yau Yau baada ya kufanya mabadiliko ya kieneo na kuunda majimbo 28 mwaka 2015. Wakitumia vifaa vya vyuma kwa mikono, timu ya wachunguzi wa vinasaba wanachimba mchanga kwenye kaburi la jumla katika mji wa Berbera huko Somaliland. Takriban mita mbili chini ya ardhi kuna mili kumi na saba ya wanaume ambao wanaaminika walikamatwa, kupigwa risasi na kufukiwa katika kaburi hilo kiasi cha miaka thalathini iliyopita wanaume hao kutoka ukoo wa Ishak wanadaiwa waliuliwa na wanajeshi waliokuwa wakimtii dikteta Siad Barre wakati huo, ambaye alikuwa akipambana na waasi kutoka Somaliland. Kampeni hiyo ilisababisha vifo vya watu elfu hamsini, wengi wao kutoka ukoo wa Ishak. Tume inasema hayo yalikuwa mauaji ya, ya halaiki ingawaji kunaona uhoji kuhusu hilo. Zaidi ya miaka ishirini na tano baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe kumalizika, Somaliland kujitangazia uhuru kutoka Somalia, watafiti bado wanaendelea kutafuta makaburi ya jumla kote nchini humo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington. Serikali ya Kenya imeanza ujenzi wa kituo kikubwa zaidi nchini humo kwa lengo la kuwahifadhi na kuwarekebisha watu walioathiriwa na dawa za kulevya, wengi wao wakiwa ni vijana kituo hicho kinajengwa katika mji wa Mombasa katika shamba lenye ukubwa wa hekari 13, kufuatia amri ya rais ya rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josphat Kioko, ametembelea mradi huo na kuandaa taarifa ifuatayo. Kituo hiki ni mradi wa serikali, kinajengwa katika kijiji cha Miritini, viungani mwa jiji la Mombasa. Katikati ya mwaka uliopita wa 2016, rais Uhuru Kenyatta alitoa amri ya ujenzi wa kituo hicho. Shamba la ukubwa wa hekari 13 lilitengwa mara moja, na sasa ujenzi unaelekea kukamilika. Lakini ni kwa nini kituo kinajengwa Mombasa? Pwani ya Kenya ni miongoni mwa maeneo yanayoripoti visa vingi zaidi vya ulanguzi na utumiaji wa dawa za kulevya nchini Kenya. Mimi vile nimeona unga venye umenifanya maisha yangu yamekuwa ni ya kuzoroteka, familia yangu ni watu hawanitaki. Mwanadada huyu Jacqueline, sio jina lake halisi, ni mfano tu wa maelfu ya vijana wa waraibu wa dawa za kulevya. Maisha yake yamezorota kutokana na utumiaji wa dawa za kulevya. Jacqueline amekuwa katika hali hii kwa takriban miaka ishirini sasa. Drugs maanake nilianza maisha nikiwa na saa hizi niko na miaka thelathini na nne hivi, niko na mtoto mmoja tu nikitumia drugs ya bangi, ashish, bugizi. Baada ya hapo, nikaja nikaingililia unga. Wakati mmoja nilikuja nikashikwa kwa sababu nilikuwa nataka pesa za unga na ikawa sina, nataka kuchukua sofa seti zangu niuze, ikabidi mamangu akanipeleka ndani, nikakaa jela miezi nane kisha tena nikaja nikarudia unga na mpaka sasa bado niko mteja. Anavyojiita hapa "mteja" sio kastoma, ni jina linalotumiwa sana pwani ya Afrika Mashariki, maana yake wahanga wa dawa za kulevya. Kamishina mkuu wa utawala pwani ya Kenya Nelson Marwa amekamilisha ukaguzi wa kituo kinachojengwa hapo Mombasa. Kitu serikali inajaribu kufanya ni kuhakikisha kwamba wale vijana ambao wanauziwa drugs wameokotwa wote kutoka kwa hizo dens, wameletwa kwa rehabs. Hii shamba yote 13 eka, kuna mabweni na kitasimamiwa na madaktari ambao wamehitimu na nurses, si tu kuwadunga shindano. Baada ya kurehabilitate wao watajoin NYS, wengine watasaidiwa, wengine ingie other forces. Kampeni ya kuondoa miadarati sasa inaonekana kuelekezwa kwa walanguzi wenyewe waliokamatwa, kinyume na miaka ya nyuma ambapo waraibu walikusanywa na kufungiwa jela. Fatima Rashid ni mmoja wa wanachama wa bodi ya taifa katika mamlaka inayopambana na dawa za kulevya. Nasikitika sana kuona hapa kwetu Mombasa wa watoto wengi wameathirika mi na mihadarati. Uhalifu wote unatokezana kwa sababu ya kutukumia mahadarati. Kuangalia kwa hakika kwa undani zaidi, ni watoto kukosa kazi, na kuna watu na hakika, ambao wanawatumia vijana Kituo hicho cha kuwarekebisha waraibu wa, wa miadarati pia kitakuwa na mafunzo na vifaa vya michezo. Nelson Marwa: tena kama unataka kucheza hoki, table tennis, futbola, tutaweka hata swimming pool hapa. watakuwa wakivua samaki hapa, wanakula samaki kutoka kwa shamba lao. Mnaona Kenya na Tanzania zinaonekana mwaka huu kuzidisha vita dhidi ya miadarati. Josephat Kioko, VOA Mombasa. Unaendelea kupata yote haya kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo yakiwa ni Kumekucha Afrika. Msikilizaji, tungependa pia kukujuza kwamba unaweza kusikiliza matangazo yetu na vipindi vingine kwa njia ya mtandao. Ukiingia pale www voa swahili com utaweza kupata mengi zaidi. Vilevile, matangazo yetu ya VOA Express na yale ya Kwa Undani sasa yanapatikana moja kwa moja kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Kwa hivyo unaweza kusikiliza na vile vile kutazama. Usikose basi kujiunga nasi, na sasa naona ni wakati mzuri tuendelee na habari muhimu za dunia. Baba Mtakatifu Francis anasema kani kanisa Katoliki ni vyema lianze kufikiria iwapo waliwaruhusu wanaume wanaotumika kama mapadri kuoa ili kuzungumzia uhaba wa viongozi wa dini hasa katika maeneo ya ndani. Katika mahojiano na jarida la Ujerumani la Die Zeit amesema, lazima tufikirie kuhusu iwapo wanaume waliooa watakuwa na imani kali za kidini. Hili linawezekana kabisa, hivyo basi tuamue jinsi wanavyoweza kufanya kazi hasa katika maeneo ya ndani. Baba Francis amesema kuwaruhusu makasisi kuamua iwapo wanataka kukaa bila washirika si kitu ambacho anakipendelea, lakini anapendekeza kwamba suala hilo linaweza kujadiliwa zaidi. Wakatoliki wengi wanaamini kwamba kufungua njia mpya kuruhusu makasisi kuoa kutazungumzia uhaba mkubwa wa wakuu wa dini katika sehemu nyingi za dunia. Uchunguzi wa jeshi la Marekani umebaini kwamba majeshi ya Marekani yameua kati ya raia wanne na kumi na mbili wakati wa mashambulizi ya Januari walipolenga tawi la Alqaida nchini Yemen. Kwa mujibu wa Jenerali wa jeshi la Marekani Joseph Votel, kamanda ambaye anasimamia opereshen za kijeshi huko Mashariki ya Kati, tumepata hasara kubwa katika opereshen hii, amesema Votel akizungumzia kifo cha mwanajeshi wa jeshi la majini Ryan Owens ambaye aliuwawa wakati wa uvamizi pamoja na raia waliouawa na kuharibika kwa ndege aina ya V22 Osprey, baadhi ya wabunge wamehoji thamani ya takwimu zilizokamatwa na majeshi ya Marekani katika uvamizi wa Januari ambao uliidhinishwa na Rais Donald Trump. Votel amethibitisha msimamo wa Pentagon kuhusu takwimu hizo walizochukua, akiwaambia wabunge kuwa jeshi limepata habari zenye manufaa zaidi. Naendelea kusikiliza Kumekucha cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Umoja wa Mataifa unasema kwamba baada ya miaka miwili tangu mgogoro wa kisiasa nchini Burundi kuanza bado kuna hatari ya mzozo kuongezeka. Mwandishi wa VOA kwenye Umoja wa Mataifa Margaret Bashir ametayarisha ripoti inayosomwa hapa na BMJ Muridhi akizungumza kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, mshauri maalum wa katibu mkuu wa umoja huo, Jamal Benomar, ameripoti mazingira tete ya kiusalama, kiwango kikubwa cha ukosefu wa ajira hususan miongoni mwa vijana, na kuzorota kwa hali ya kibinadamu nchini Burundi. Aidha, alisisitiza kwamba msuguano wa kisiasa umeendelea kuwa mbaya zaidi katika kipindi cha miaka miwili tangu Rais Pierre Nkurunziza kutaka kuwania muhula wa tatu kama rais, jambo ambalo linaonekana na wengi kuwa ni ukiukaji wa katiba. Lakini jambo ambalo linatia hofu zaidi ni hali ya haki za binadamu nchini humo. Huyu hapa mshauri wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa, Jamal Benoma: Many Burundians live in fear as a result of widespread repression By the Anasema Warundi wengi wanaishi katika hofu ikiwa ni matokeo ya kusambaa kwa ukandamizaji, kuongezeka kwa manyanyaso ambayo yanafanywa na Imbonerakure, kundi la vijana wanamgambo wa chama tawala. Wanachama wa vyama vya upinzani pamoja na wale wanaodhaniwa kuwa ni wapinzani wanaripotiwa kuendelea kukamatwa kiholela kuwekwa kizuizini na kutendewa vibaya pamoja na kupotea wakiwa mikononi mwa serikali. Benomar aliongeza kuwa Warundi milioni tatu wanahitaji misaada ya kibinadamu ambayo ni asilimia 25 ya raia wote wa nchi hiyo tangu mgogoro huo ulipozuka mnamo mwaka wa 2015. Karibu watu laki nne wametoroka nchini na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi linakadiria kuwa idadi hiyo itaongezeka hadi nusu milioni e kufikia mwisho wa mwaka huu. Mwezi Julai mwaka jana, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliidhinisha kikosi cha polisi wa kimataifa chenye askari 228 kupelekwa huko Burundi kukabiliana na visa vya ukiukaji wa haki za binadamu na kulinda usalama wakati wa mazungumzo yaliyohusisha pande kadhaa za mzozo huo. Serikali ya Burundi imeendelea kupinga hatua hiyo na hadi sasa kikosi hicho bado hakijapelekwa. Rais wa zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa, ambaye anaongoza mazungumzo hayo aliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa njia ya video kutoka Entebe, Uganda, kwamba pande zote mbili zina misimamo tofauti licha ya juhudi kubwa zinazofanywa kujaribu kuwaleta pamoja. Anasema kila upande unadai kwamba ndio muhusika mkuu au anayehifadhi makubaliano ya Arusha pamoja na katiba. Tunachoona ni kila upande unauona upande mwingine kama wahalifu na hivyo ni wao wanaofaa kuadhibiwa na, na aidha serikali au jamii ya kimataifa. Bonama alieleza jinsi yalivyovunjika moyo kwa sababu ya msimamo wa serikali ya Burundi na kusema kuwa Umoja wa Mataifa umejaribu kuzungumza na serikali hiyo, lakini kwa kiasi kikubwa milango ya mazungumzo na ushirikiano imefungwa na utawala wa Nkurunziza. Vita dhidi ya Boko Haram vinawaacha wanawake katika mazingira hatari na hivyo kutumbukia katika umaskini, manyanyaso na kutengwa. Naibu balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Michel Sison ameiambia VOA Ujumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ulikuwa huko ziwa Chad, Afrika Magharibi. Baraza hilo lilikwenda kujionea maeneo ya Cameroon, Chad, Niger na Nigeria ambayo yameathiriwa na kundi la wanamgambo la Boko Haram. Balozi Sison alifanya mahojiano maalum na mwandishi wa VOA Margaret Bashir kuhusu ziara yake huko. BMJ Muridhi anaisoma ripoti kamili. Takriban watu milioni moja katika mataifa mane wanataabika na athari za mzozo wa kibinadamu ambao umechochewa na mashambulizi ya kundi la kigaidi ikiwemo uhaba mkubwa wa chakula. Balozi Sison amesema wanawake ambao awali walijihusisha na Boko Haram, ama kwa hiari au kwa kulazimishwa, wanaonekana kuwa na unyanyapaa zaidi kuliko wanaume ambao wamepigana katika kundi hilo hasa linapokuja swala la uwezo wa kuolewa na kurejea katika jamii zao walikotoka, wanakabiliwa na matatizo mengi. Pia mara nyingi ni wajane au wapweke, wakiwahudumia watoto kadhaa na wakiwa hawana njia ya kujipatia kipato kwa ajili ya familia zao. And... nilipouliza katika hema moja la wanawake, wangapi kati yenu nyinyi ni wakuu katika nyumba? Kila mmoja alinyoosha mkono, na kulikuwa na dazeni mbili ya wanawake. Kwa hiyo wanawake hawa ama wamepoteza waume zao kwa sababu waliuawa au waliandikishwa katika kundi la Boko Haram na kamwe hawako tena na familia zao na wanawake mara nyingi utaona ama wamepoteza mtoto mmoja au zaidi kwa kuandikishwa kwenye hilo hilo kundi la Boko Haram, huko Maroua kaskazini mwa Cameroon na huko Maiduguri kaskazini mashariki mwa Nigeria katika jimbo la Borno. Wawakilishi wa baraza la usalama walikutana na watu waliokoseshwa makazi na wakimbizi wanawake. Huko Maiduguri tulikuwa tunazungumzia kuhusu mgao wa chakula na mmoja wa kinamama alisema, sawa, nina watoto wanane na mgao huo wa chakula haunisukumi mbali sana kuwalisha wanangu wanane na hivyo nilalazimika kutoka nje ya kambi kwenda kuomba. Sasa hiyo imetutanabahisha sisi, jumuiya ya kimataifa, kuangalia njia endelevu ambazo tutapata ufadhili kwa ajili ya kukabiliana na mzozo mbaya huu wa uhaba mkubwa wa chakula. Maafisa waandamizi katika serikali kwenye nchi hizo nne wamewaelezea wanachama wa baraza la usalama kwamba wamepata maendeleo makubwa katika kupunguza uwezo wa kijeshi wa Boko Haram, lakini kundi hilo bado ni tishio kwa sababu wapiganaji wake wanabadili mbinu kila mara, kama vile ulipuaji mabomu ya kujitoa mhanga na kutegua milipuko. Marekani ina nia ya dhati ya kutoa zaidi ya dola milioni mia tatu kwa misaada ya kibinadamu kwa eneo la Ziwa Chad kwa mwaka wa 2016 na 2017 na, na dola milioni 40 nyingine kuimarisha ushirikiano wa usalama miongoni mwa nchi nne. Balozi Sison amesema, katika ziara hiyo baraza limejionea picha za kutisha na hali ngumu na changamoto zilizopo kuliko ilivyotarajiwa. Like nadhani kuna baadhi ya changamoto ambazo si za kawaida katika eneo la Ziwa Chad ambazo zitaendelea kuwekwa mbele na sisi wote. Sison amesema yeye na wenzake katika baraza hilo la usalama la Umoja wa Mataifa huenda wataendelea kusukuma kuzidishwa kwa majibu endelevu kwa eneo hilo la Ziwa Chad VOA mitaani. Leo katika VOA mitaani tunaangazia wahudumu wa usafiri wa boti katika kisiwa cha Lamu, kaskazini mwa pwani ya Kenya. Licha ya kwamba boti ndo usafiri wa kipekee wa baharini katika eneo hilo, wahudumu hao wanaelezea changamoto wanazozipitia. Baadhi ya changamoto hizo ikiwa ni kwamba watalii wanadaiwa kupungua, hali ambayo inasababisha hasara kubwa katika eneo hilo Mwandishi wetu wa pwani ya Kenya, Salma Mohamed, alizuru kisiwa hicho na kupata nafasi ya kuzungumza na baadhi yao, na kuanza kwa kumuuliza mmoja wao aelezee wa umuhimu wa boti katika maisha ya wakazi wa eneo hilo. Umuhimu wa boti, ndio the main transport in Lamu, boti na punda. Sasa boti inabeba mzigo kutoka mainland kuleta kwa island. boti inapeleka watalii, zinaenda uvuvini. Serikali inatuadhibu kuhusu license hivi, mambo mengi ya kulipa makaratasi na pia kazi zenyewe, hiyo pesa anaotaka serikali, kazi yenyewe haipati kulipa hiyo license na mambo mengi kibao. Hebu nikuulize kwamba haya maboti yenu ambayo ndo mwafanya nao kazi ni lazima muyasajili ndio? Nasajiliwa, lazima kusajiliwa, kama ana lazima, lazima, kama masuala ya gari vile unavyosajili, na kuna insurance pia vilevile. mm -hmm. kila kitu nasajiliwa. Mimi ni hadi Abdallah, hadi nafanya kazi kwenye dau pamoja na wazungu kupeleka trip huku na huku, lakini at the moment, sasa hivi hakuna kazi ya kufanya, we just sitting down here. Serikali inatuangusha, serikali inatuangusha kibiashara, inatuangusha kikazi ni kama wao mahitaji yao wanayapata, wenzio wao ambao wako kwenye maisha ya hali ya duni kama sisi hawatufikirii. Ni sisi wenyewe, ukizama kwa bahari ndo tunaojitekea sisi wenyewe, tunajitunza. Wageni ndo tunawasaidia sisi wenyewe hapo hapo, ikiwa sisi tumezama ndo tunawasaidia wageni. Hakuna msaada wowote kwa serikali kama life guide mambo ya life saving, hakuna watu wanaumia, hakuna vyombo vya kusaidia katika bahari. Kwa hiyo ni changamoto kubwa sana, ambapo pengine mgeni aweza kujikatia maisha yake ikiwa katika hali ya kusaidiana kwa bahari. Kwa majina kamili naitwa Babylon Fahad ba Ali fana na kazi na madao madao operators. Hakuna wageni, ikiwa hakuna tourist, tutaenda wapi na madao yetu na madao yetu? Kwa wewe tunachukua wageni, tourist nini, kwa hakuna wageni tutakuwa na makazi kwa hivyo, serikali fanyani fanyeni, hali hali kama hizo za kwa sasi zitumwe, maanake mimi nina shamba pale, si ndo tutakuwa na mimi. Nimefaulu, wiki mbili tu zimepita kulikuwa na boti zimegongana, zimeanguka. Ni sisi sisi, watu kwenye mji, tunatoka kwenye mji, tunaacha mafamili, tunajitosa kwa bahari, tunasaidia wengine, ambapo inafaa serikali iweko na kikundi fulani cha kusaidia msaada kama huu wa bahari watu wa kizama Hii kazi inakupatia mapato ya kutosha, kuweza kukimu familia kama uko nayo, na hata mwenyewe kimu mwenyewe kimaisha pia hawezi kukutosheleza kwa sababu ni kitu ambacho labda pengine kwa wiki naenda kwa mara moja, labda naenda trip mara mbili au mara moja, kwa sababu kama tena kama kuna wageni, kama hii, hapa kuanzia Januari, kwa kuna wageni kabisa kwao, tunabidi tuna kama fanya sisi wenyewe kanaenda kuvua samaki labda tukirudi tunafanya tulipata pesa tunaanza kuishi kimaisha, yani labda kununua rent ya chakula na nini, tunaishi kama ndugu. Yani kazi ambayo tunafanya ni kazi ya kuku, kukufaidisha wewe upate kula kwa siku. Unafanya kazi during the day, unapata chakula cha siku moja tu, sio kuwa ni kazi unafanya una account una save money kwa shida za kinyumbani ha -ha. Hii ni kazi tunafanya, at least usilale njaa. Ni wakazi wa kisiwa cha Lamu, kaskazini mwa pwani ya Kenya, wakizungumza na Sauti Amerika. <mulia> Barabara kabisa, msikilizaji. Kabla tujafunga matangazo yetu kwa leo, tupate muktasari wa habari ukisomewa na Khadija Riami. Majimbo sita ya Marekani yanatoa changamoto kwa amri mpya ya kiutendaji ya rais Donald Trump ambayo inapiga marufuku wa safiri kutoka nchi sita zenye waislamu wengi. Jimbo la Hawaii tayari limewasilisha kesi mahakamani, wakidai kuwa amri mpya ya serikali kuu itawaumiza Waislamu wanaoishi katika kisiwa hicho cha Pacific. Mwenyekiti wa harakati za kidemokrasia za Sudan Kusini zinazojulikana kama Cobra Faction amejiunga na kundi jipya lililoundwa la National Salvation Front la Jenerali Thomas Sirilo Swaka. Jenerali Khalid Butrus Bora ameiambia VOA katika mahojiano maalum kutoka sehemu isiyojulikana kwamba anamuunga mkono Swaka katika mapambano na serikali ya Rais Salva Kir. Wakitumia vifaa vya mikono timu ya wachunguzi wa, wa vinasaba wanachimba mchanga kwenye kaburi la jumla katika mji wa Berbera huko Somaliland. Takriban mita mbili chini ya ardhi kuna mili kumi na saba ya wanaume ambao wanaaminika walikamatwa, kupigwa risasi na kufukiwa katika kaburi hilo kiasi cha miaka 30 iliyopita. Na kufikia hapo, msikilizaji, twafika mwisho wa matangazo yetu ya leo Kumekucha Afrika kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo yetu alfajiri ya leo, msimamizi hapa amekuwa ni Hadija Riami, mwelekezi hapa studio amekuwa ni Diodon Chubairo, mimi ni BMJ Mridhi, na kwa niaba ya wenzangu na kutakia wikend njema kutoka hapa Washington DC.