Ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo wa msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, jina langu ni Sunday Shomari na mimi ni Meri Mgawe nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Machi 10 mwaka 2017. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bend 19 na 22. Karibuni <muchas> na msikilizaji, katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, ni siku ya mjadala wa Ijumaa Live Talk, ambapo hii leo tutazungumzia na kumulika dhidi ya unyanyasaji dhidi ya wanawake majumbani hasa katika eneo zima la Afrika ya Mashariki. Na katika habari nyingine, kwenye habari za dunia, rais wa Nigeria Muhamadu Buhari arejea nchini akitokea London kwa ajili ya matibabu. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizokuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunaletea habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Meri Mgawe. Rais wa Nigeria Muhamadu Buhari amerejea nchini mwake leo Ijumaa baada ya kuwepo nje ya nchi kwa mwezi mmoja kwenye likizo ya matibabu ambayo yalizusha maswali huku afya yake, na baadhi ya watu wakitoa uh, wit, maoni na wito kuwepo mtu atakaye kaimu nafasi hiyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, AP, rais Buhari aliwaambia waandishi wa habari kwamba makamu rais Yemi Osinbajo ataendelea kukaimu kazi ya urais kwa wikendi nzima, na pia alielezea maelezo ya kwamba kwa kina juu ya afya yake ikiwemo kuongezewa damu. Alisema kwamba hajawa mgonjwa hivyo kwa miaka kadhaa. Picha za kuwasili kwake katika mji mkuu wa Abuja zilimwonyesha rais akitabasamu na kutembea bila ya kuhitaji msaada na kusikika akisema ninajisikia vyema hivi sasa. Maelezo machache yametolewa kuhusu likizo ya afya yake wakati akiwa ya London. Wakati alipoondoka Nigeria Januari 19, serikali ilisema safari hiyo ilikuwa ni ya uchunguzi wa kawaida wa kiafya na kwamba atarejea mwanzoni mwa mwezi Februari. Badala yake rais huyo mwenye umri wa miaka 74 amekuwepo nje ya nchi kwa wiki kadhaa, huku wasiwasi ukiongezeka huko Nigeria, ambayo ipo kwenye matatizo ya kukabiliana na kundi la wanamgambo wa Boko Haram ambao wanafanya mashambulizi ya mara kwa mara nchini humo. Kwa mara ya pili mwaka huu Marekani imewarejesha wahamiaji wa Somalia nchini kwao. Ndege iliyobeba wasomali 68 ilitua leo Ijumaa katika uwanja wa ndege kwenye mji mkuu wa Mogadishu, wahamiaji waliosindikizwa na maafisa wa wahamiaji wa Marekani ambao walikabidhiwa kwa maafisa wa usalama wa Somali. Nur Muhamed Mahmud ameiambia Sauti ya Amerika kwamba yeye binafsi alikamatwa katika mji wa Florida hapa Marekani miezi ishirini iliyopita kabla ya kurejeshwa Idara ya uhamiaji pia ilikataa maombi yake kupata kibali cha ukimbizi. Wakati huo wa huo zaidi ya miaka ishirini na tano ya vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyomalizika huko Somaliland, wachambuzi wanaendelea kugundua makaburi yaliyozika miili ya watu wengi. Wachunguzi wa alama za makosa ya jinai wanatarajia kukusanya ushahidi wa kutosha ili kuwafikisha kwenye hatia wachochezi wa uhalifu wa vita hadi sasa kuna kesi mbili zilizofikishwa mahakamani. Wachunguzi wanasema wanaume kumi na saba walipigwa risasi hadi kufa na kuzikwa katika makaburi hayo ya pamoja kwenye mji wa Berbera takriban miaka thelathini iliyopita. Ilishutumiwa kwamba waliuawa na wanajeshi waliokuwa watiifu kwa dikteta Sead Barre wakati wa kampeni iliyosababisha vifo vya maelfu ya watu hamsini Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Polisi wa Malaysia leo Ijumaa wamemtaja rasmi Kim Jong Nam kama mwathirika wa shambulizi lililomsababishia kifo kwenye uwanja wa ndege wa Kuala Lumpur, lakini maendeleo katika kesi yake yamevunja uhusiano kati ya North Korea na Malaysia, kufuatana na taarifa ya shirika la habari la Associated Press. Kim ni kaka wa kambo wa kiongozi wa Korea Kaskazini, na Kaskazini imekataa kukiri alikuwa mwathirika wa mauaji ya Februari 13. Badala yake Korea Kaskazini inamtambua yeye kama Kim Cho, jina lililopo kwenye pasipoti ambayo Kim aliibeba wakati aliposhambuliwa leo katika uwanja wa ndege. Aliposhambuliwa katika eneo la uwanja wa ndege lililokuwa na umati wa watu. Alikataa kusema namna polisi walivyomtaja Kim akisema usalama na ulinzi wa mashahidi utakuwa hatarini. Wananchi wa Korea kusini wakifurahia uamuzi wa mahakama ya katiba huko Seoul, Korea kusini. Mahakama hiyo ya Korea kusini imepiga kura kwa kauli moja kukubaliana na uamuzi wa kumwondoa madarakani Rais Park Geun-hye. Kaimu jaji mkuu Lee Jung-mi ametoa maamuzi ya mahakama ya katiba huko Seoul Ijumaa ambayo alitangazwa mubashara na vyombo vya habari vya taifa hilo, anasema tunaamini kuwa tuna faida nyingi kwa kumwondoa mshtakiwa katika wadhifa wake. Kwa hiyo kwa kura ya pamoja, majaji wote tumetangaza kukubaliana na uamuzi wa kwanza uliofanywa na bunge na kumwondoa rais madarakani. Mshtakiwa Rais Park Geun-hye ameondolewa madarakani. Majaji wote nane na wa Mahakama ya Katiba walipitisha uamuzi wa bunge hilo uliotolewa Desemba, ukiungwa mkono na kura za wengi theluthi mbili, ambao ulihitajika kupitisha uamuzi huo ili kum, kumwondoa Park kutoka katika nafasi yake ya uongozi kutokana na tuhuma za ufisaji, uvunjaji ufujia wa sheria na uzembe na wanaharakati wawili kutoka chama cha Democratic na ambao ni wamiliki wa baa wamemshitaki rais Donald Trump kwa madai kwamba hoteli yake mpya ya Trump International Hotel hapa mjini Washington inaumiza biashara zao za uuzaji wa pombe. Khalid Pitts na Dian Gross ambao ni wamiliki wa mgahawa maarufu Cork Wine hawaitishi fidia yoyote kutoka kwa Trump ila wanachotaka ni kufungwa kwa hoteli yake hadi pale atakapojiuzuru kama rais au hajiondoe kabisa kwenye biashara hiyo. Wawili hawa wanadai, ikiwa hoteli ya Trump iliyo na umbali wa maili moja na nusu kutoka kwenye mgahawa imesababisha upungufu wa biashara Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, ikiwa leo ni Ijumaa, basi kama kawaida ni mjadala wetu wa Ijumaa ambapo hii leo tunamulika swala zima la unyanyasaji na ghasia dhidi ya wanawake katika eneo zima la Afrika ya Mashariki. Basi msikilizaji, kuweza kuzungumzia haya, maana kumekuwa na matukio mbalimbali mbali Afrika ya Mashariki e, kama tunafahamu kule mkoani Mara nchini Tanzania, hadi kadhalika Kenya na maeneo mengine. Basi moja kwa moja kuungana na wenzangu hapa studio, e, tutakuwa naye Farida Rashid, yeye ni mtetezi wa haki za kinamama kutoka kule Mombasa Kenya. Hali kadhalika tutakuwa naye au tunaye hapa studio, Mary Mgawe tunaye tunaye... Solange alifanya okay, mm. na kazi na vuguvugu ilaloitwa vugu, na sauti ya mama, mm -hmm. Mkongomani. Mama Mkongomani hawa ni watetezi wa amani na haki za kina mama katika eh, nchi ya Congo. Basi moja kwa moja karibu kutoka kule Mombasa. Karibu sasa, basi moja kwa moja tukianza kuangalia swala hili zima eh, la hali ya unyonyeshaji wa kina mama eh, kule Afrika Mashariki. Mary Mgawe, umekuwa ukifuatilia sana haya maswala ya kinamama, hasa ukikatika kipindi chako cha afya. Kuna mambo ya unyanyasaji na ukiacha unyanyasaji tu wa, wa, wa, wa zile familia, kuna mambo ya ubakaji, na haya ni mambo ambayo kwa kusema kweli nchini oh, Kongo yamekuwa yakisumbua sana watu. Labda nikupe nafasi eh, mwenzetu hapa Solange, atupe hali halisi kazi ulizokuwa ukizifanya kule mm -hmm, Kongo na, na jinsi tatizo hili ulivyoiona lilivyogubika eh, kwenye jamii wakati ukiwa katika sauti ya mama Mkongomani. Uh, asante sana sande na Mary, hiyo shida ya unyanyasaji wa akinamama ni shida kawambi sana kwetu DRC. Gisi munajua kutoka 1996 wakati vitema imeanza Congo, wamama wengi wamebakwa na mpaka leo wangali wanabakiwa. Don, kuna ile ngambo eh, ya kubakwa wa mama, lakini kuangalia kwingine kipande wamama, katika ya manyum, katika nyumba zao wananyanyasiwa na wabwana wao. Hiyo ni shida shida shida sana, wamama wengi. Kuna wengine wata wanakufa, kuna wengine wanagonjwa, kuna wengine shida yenye iko sana DRC. Hakuna wali wali, hakuna organizations yenye kamata wale wamama kuwasaidia. Kuna organization mingi leo inasaidia wamama wale wenye walibakwa, lakini kwa, kwa kugusia eh, swali za ya domestic violence uh -huh. hakuna mpaka leo. Kuna wa, wanafanya kazi kidogo kidogo, lakini kwa kamata wale wa mama kuwapatia tena warudi katika maisha ni shida, wengi wanabaki. Nikaangalia mm -hmm. fasi sehemu nilikomala hapo mkavu mm -hmm. wajirani, naona wamama wa mafamilia zilikuwa ziko vizuri. Siku, siku ingine unakutana mm, mama, mbona haiko tena? kuna kwa mwingine mama nyumbani hapo vinakuwa eh, mama alinyanyasiwa kupigiwa mpaka, mm -hmm. na mpanga anasema sitakufia kwenye nyumba, anaenda Mm. Lakini lakini sasa Solange, kabla hujaendelea, unajua kuna nchi nyingine ambazo zinakuwa na utamaduni wao tradition zao mm. Ndio. Je, yeah, hili swala la unyanyasaji wa kinamama majumbani mm. kwa upande wa DRC labda, ume, umesema kwamba hakuna organization ambazo zinawasaidia wa kina mama. Ni kitu ambacho labda mwanamke mm. atakiwi kusema au ndio hiyo hiyo hiyo ni, yenye unasema ni kweli, wamama wanasikia haya mm. ya kusema na gisi unasema kuna ile traditions iko ngufu sasa, unaenda for example, unaenda kwenye kwenye kwa, kwa, kwa mama yako, unaenda kumwambia, oh mama, mimi una, na bwana wangu hawiendeke ananipiga an, unaweka kitu kile, namwambia mtoto wangu, jikazi vumilia, baki hapo hapo, baki abo. Yapo, abo, juu na mie nilibaki hiyo mambo nyo, unaishi na mimi, ndio niliishi alors, unakuwa kutana, inakuwa mm. ni ma watu wanakosa gisi gani mm. na shida kabambi Akishatoka huyo mama nyumbani, uh -huh. Ataenda wapi? uh -huh. Juu naona kama watamkaribisha kwao. uh -huh. Kwenye alitoka ataenda sasa wapi? Kwa sababu ndo nilisikia, niliwahi kusoma mahali kwamba mama akishatoka akiolewa kule DRC vitu vyake huko nyuma vyote vinachomwa, vinaondolewa kwamba wewe ndio kupeleka ndio wanavunja kitanda yake. uh -huh. sawa sawa, tuungane na Farida Rashid kule uh, Mombasa. Farida, tumesikia okay. Mshiriki mwingine alivyotueleza hapa, hebu tupe uzoefu wako kuhusiana na hili tuliouliza uh, asante sana mami. Mi nataka kusema unyanyasaji wa kina mama ni mwingi sana kwetu, na nikiendelea kuwasema, kwa sababu kina mama wananyanyaswa na wanaogopa kusema, wanaona ni aibu, wanaona sijui ni kitu gani, wanajifitia mambo mengi sana lakini sisi kutoka tukae na hawa kina mama, tunawaempower hao kina mama, tunawapeleka kwa counselling, tunawaambia wasifiche kwa sababu wanaumia, wengi wanafariki kwa kumeza machungu, wengi wanapata maradhi kwa sababu ya kumeza machungu ya yale wanavyoteseka kwenye majumba. Na tukiangalia kimila na desturi zetu, ni kutoka hapo awali, watu wanapenda kufichiana mengi sana. Mm. Wewe unaweza kuwa mama, umekaa na watoto wako, bwana akafariki, Mwenyezi Mungu akakujalia, ukapata bwana mwingine akakuchukua na akakubali uje na watoto wako, kufikia pale ukajua huyu ndo atachukua maisha ya hata ya nani, ya watoto wangu. Mm. bwana yule ikawa roho yake inamtoka, labda yule bibi ana msichana mzuri pale, ikawa anakwenda anamrepu yule mtoto, ama anamfanyia, anamnyanyasa ule mtoto kwa kimapenzi na kudanganya, kwa nguvu yule mtoto anaogopa kusema, na akisema mama anaona aibu pia Tunaona hmm. Farida tu, eh, tunaona Farida mfano, tukichukulia mfano kwa upande wa Tanzania, kuna hili shirika la Tamwa ambalo limekuwa lime, lime maarufu sana kwa kutetea eh, kesi nyingi kama hizi na nyinginezo hasa za upande wa wanawake. Je, yes, sasa kwa upande wenu ninyi ambao ni wa wanaharakati tukiangazia sasa upande wa Kenya na hasa Mombasa, najua utakuwa umepokea kesi nyingi sana za namna hii. Kabisa kabisa, napokea kesi nyingi na tunasema tunashukuru Fida, shirika la Fida linatusaidia sana. Sasa mkizipata kesi kama hizi, mbali na kuwa na kuwa na kuwa empower wale kuwa kuwawezesha kuwa kuambia hapana, usikae kimya. Je, kisheria mnajaribu mna kueleza sheria kwamba kuna vitu kama hivi, ama pia Mombasa huko utamaduni kwamba ni kitu cha kawaida kwa mwanamke eh, kunyanyaswa ah. Na hapo mwanzo wawadi of course, wakifanya hivyo lakini siku hizi unasikia kesi nyingi tunazipeleka kotini mm. na tunatetea kina mama na tunatea, tunasema toeni sauti zenu msifiche kuna hmm. zile desturi na kimila wanafikiria mwanamke kwake ni jikoni. hmm. wanafikiria mwanamke ni boi, ni amtese amfanye nini? Umefahamu, hawa waume zetu wengi wengi, wengi baadhi zao wana, wanafikiria mwanamke hana thamani. hmm. Lakini sasa hivi mambo kila yakenda inabadilika. uh -huh. Wewe ukiweka wewe ukiweka chai, mi naweka mkati. uh -huh ni lazima twende tukijua tunasaidiana, na kila mtu ana haki zake umes... kila mwanamke ana haki yake sawa kabisa adab. Umesikia Solange, ukiweka mwanaume, mama akiweka chai basi baba asaidia, umesikia hiyo hiyo. Aiko aiko DRC eh, kama wakati mwanaume anaoa mwanamke anafikiria hmm. kama anabeba kama ni kitu e, e, shida tena kabambi ni hiyo dari wanapana. Ehe, kule wanapana mahari tunaita kubwa sana. kubwa sana, ngombe mingi, mbuzi mm. mingi alor, sana alipa hiyo anayua kama nanunua ah. na mwanamke atakuwa pale kazi yake apige afanye kazi zote za nyumbani, na kuna wengine wanaume. Mi niko na niko na cousin sister wangu um, alikuwa ameolewa, bwana yake haangi kula chakula kama haiko mwanamke, yeah, peke ndio anapiga bibi yake um, akakuta mtumishi anasaidia, anasema hata kula, kazi zote zote kuna wengi wasijana wengi, wanaacha masomo wanaenda kuolewa. Bwana anamwambia yeye, utaendelesha so unafika. Akishafika nyumbani, anakwambia utaenda tena wapi? Kazi yako pale ni kupiga kufaa yote, kuzala watoto. Sasa tumesikia Farida yeye kwa upande wa Mombasa anasema kwamba wanawapata wa mama kama hawa wanaokuwa kwenye kesi hizi wanawawezesha mm. na wanawambiwa, hapana unabidi useme, na ni lazima ujisaidie wewe mwenyewe kwanza, uje Lasi. ujitokeze umeona. Kwa DRC kwa kutumia hii shirika hili, uh, hii vuguvugu vugu ya sauti ya mama Mkongomani, je, mliwahi kufanya vitu kama hivyo na mnaruhusiwa, mnapata nafasi hasa kwa upande wa serikali? kuna kuna kuna organization nyingi zinasaidia wamama kwenye haki zao, kuwaonyesha haki zao, lakini wakati nafika sasa kwenye reality implementation, una familia, kuna hiyo tulisema tradition wanakuambia utaenda wapi? Wanakuambia unaenda kwenye church. Church nayo iko na, na shida, wanakuambia mm -hmm. salia bwana yako mm -hmm. Sasa wakati tumeanza hiyo movement sauti ya mama mkongomani wame, ilikuwa, ni, ni, ilikuwa ni, ni, ni movement kusaidia ile wakati kuna vita imekuwa mingi sana, watoto wamekufa kule North Kivu Ruchuru, tume wanawake walisema wali, hapana, sisi hatue kufanya vita, acha tukwe pamoja ili tutetee amani rudie DRC na haki ya wakina mama. So kazi tunafanya kazi polepole pole, kwa kuonyesha wamama haki zao ni nini, mm -hmm. Na kuna zingine pia organization za kusema za kutetea wamama, lakini shida mpaka leo wamama wateza jua kama wananyanyasiwa nyumbani, jume hakuna organization ya kusema inawasaidia nawakamata na wanatia fasi pamoja mm. ama serikali mm. Nikaangalia kipande par exemple Rwanda Rwanda, kama bwana wako anakupiga ama bwana wako anaku anakuambia vibaya Uk, kama vinakunani unaita polisi, polisi nakuja, wataka kuchukua le bwana, wanamtia kwenye jeli, utaratibu kama wa, wa, wa nchi zilizoendelea oh, kama Marekani. hey. hey. wanafanya hiyo mtu na... aruhusi kunyosha mkono kwenye hey. mwili wako na, na wa, wanaume wanaheshimu sana wabibi wao kule. Donc, serikali mimi naona one of the solution, solution, solution. Mm, hmm. ni kama serikali nayo ikamate hiyo mm -hmm. shida upande wa DRC sione no, kwawe. yeah. Mm. Sasa utakumbuka kwamba no. wiki iliyopita wakati tunaadhimisha uh, siku ya wanawake duniani mm. Rais Museveni wa Uganda alitokeza, wakati wa kutoa ile hotuba yake, alieleza akasema kwamba kumnyanyasa mwanamke, kumdharau mwanamke ni sawa umenishindia mimi, ni sawa umenikatalia mimi, ni sawa umenidhalilisha mimi, mimi, mimi. kwa hiyo kauli kama hiyo kwa upande wa Uganda pengine, hata kama kun... yapo mambo kama haya, lakini unaona kwamba serikali nayo inaona kwamba hapana, hii mm. Ha, na ndiyo, tofauti mm -hmm. na, na, na upande wa DRC bado hawajashika kasi hivo, mm -hmm. eh, kuona ku, ku, kwamba vitu kama hivi vinafanyika kuachana na kasumba za kitamaduni naam, lakini pia m ukiangalia takwimu unasema asilimia hamsini na moja ya wanawake duniani kwa mujibu wa World Bank na IBD mm -hmm. tayari eh, si duniani, Afrika Mashariki samani, wananyanyaswa alafu kusema, inakuwa ni shida kidogo, hata kama umewapa nafasi ya kuweza kuzungumza lakini kutoa lile swala na kulisema, ambayo inakuwa ni taabu sana, na hii haijalishi wamesoma au hawajasoma. hmm. Awe ni msomi au asiyo msomi. Sasa tunaye uh, Biashura Msiteka, yeye yuko Nairobi na anafuatilia masuala haya kama mwanaharakati. Hebu tueleze kwa swala zima la kuelimisha au swala zima la ushirikishwaji kwa haya masuala nini ambacho kinafanyika kusaidia kuondoa hii kasumba. Biashura, unanipata karibu Sauti ya Amerika, Shura Msiteka kutoka Nairobi, Kenya. E, kutoka Nairobi, Kenya. E, tuko na changamoto pia hapa Kenya kwetu Nairobi. Unapata dhuluma za wamama ziko juu na haki ku, tukipeleka kama police station, e, case, cases, unapata hiyo kesi kabla itililiwe maanani, unapata mshukiwa amekuja, labda alikuwa na pesa kesi inapelekwa hivi hivi, anarudi, anaachiliwa. Sasa so unapata wewe mwanamke ambaye ulidhulumiwa, unaona hauna haki kabisa. Sasa so unapata watu wengi hapa kwetu mtu wanaona, anaona akae tu na shida yake juu, hata kipeleka hiyo kesi mbele hakuna pali atasaidika. mm. Tunaye msikilizaji Sande Paskali hmm. Mbugani katika laini ya simu. Karibu Paskali, nawe uchangie ama uulize swali, tuko na wataalamu. Asante <inaudible> sana mtangazaji sauti ya amerika washington dc mimi nawapata sana kutoka hapa studio, isipokuwa tu wanawake, hususan nchi zetu za Kiafrika wananyanyaswa sana. Kuna makabila mbalimbali, hususan mashariki mwa Tanzania, tuna wanawake wanapigwa, wananyanyaswa katika ndoa zao, wanateswa sana. Lakini basi mfaka, katika nchi yetu ya Tanzania kuna kuna TAMWA ambalo shirika ambalo ni chama ambalo kinawasaidia sana akina mama, lakini TAMWA bado haijijajikita kabisa huku vijijini. Vijijini wakinamama wananyanyaswa, wanapigwa. Juzi juzi tumetazama vyombo vya habari Kuria, mashariki mwa Tanzania, mara mama amekatakatwa mapanga, mpanga amenyanyaswa vibaya sana, na na mwanaume mwana, mwana. hiyo tu, na tunakupata tunakupata, mpaka endelea mashariki mwa Tanzania kule, mama tumeshuhudia kwenye vyombo vya habari, amekatakata mapanga na mme wake. Serikali haijachukua hatua, si huyo bwana amekamatwa na vyombo vya habari, kwenye vyombo vya habari. Katika nchi zetu za Kiafrika hususani, kuna makabila mengine bado bado yako chini, elimu inahitajika kabisa lakini kabisa kwa kina mama bado bado kabisa hususan kwenye nchi zetu za Afrika. Kwa hapo studio Washington DC. Asante, asante sana, asante Pascali. Asante kwa mchango wako tunatarajia kumpata mwanaharakati mwingine kwa upande wa Tanzania, Ada Sanga ambaye bado tunamtafuta tuna katika laini ya simu kwa upande kutokea Tanzania. Uh, Hai, sande, ki... pia amiani tabwa hapa kutoka A -a. nchini Kenya kule Amiani, karibu Sauti Amerika utoe mchango wako au maoni yako. Okay, asante sana kunipatia hii nafasi ni kweli ni kweli, wanawake wananyanyaswa hasa kwa, kwa nini ya Afrika. Kitu cha kwanza ningelisema hivi, lazima serikali ziweke mikakati za kulinda akina mama, lakini upande mwingine utapata kuwa mama ni adui wa mama wenzao. Kwa mfano ikija upande wa siasa, utapata wamama wanajisahau, wanasahau kuchagua mmoja wao yule mwenye anaweza kuwatetea, alafu anachagua wanaume. Kwa hivyo ningeliwahimiza wamama wakati wa, wa, wa siasa wachaguane kwa wingi, ndio labda masilahi yao itetewe na wale wale wamama wamechaguliwa. Ni kama kule Rwanda vile tumesikia, wamama ni wengi kwa bunge na nafikiri visa vya kunyanyasa wamama ni vichache sana. Alafu kitu kingine labda eh, wamama wana jukumu nyingi kweli pale nyumbani na isiwe mahari ni kigezo cha mume labda kuona a amemnunua mama ama bibi, alafu anamnyanyasa kwa njia moja ama nyingine. Cha mwisho labda naomba tu labda mashirika ya serikali kama vile FIDA hapa Kenya, ile ambayo inatetea wa mama iwe pia kwa nchi zingine kama vile nimesikia pale kule DRC. Kitu kama hicho ni kigumu sana lazima mashirika kama hayo yakuweko halafu yatetea akina mama. Asanteni sana, asante sana Amiani Tabo. Na utakumbuka Sande na Solanje kwamba wiki iliyopita tulikuwa na balozi Liberata Muramura ambaye alikuwa balozi wa Tanzania, Tanzania kwa hapa Marekani. Tukampata katika ile siku ya kuadhimishwa na alizungumza kama ambavyo Amiani amesema, amesema wanawake kote duniani ili kutekeleza ile fifty fifty kuwa na, na usawa ile katika maeneo ya kazi na hata hii inaweza ika apply kwenye ma, ma, manyumba pia. Ni kwamba lazima kuwe na umoja, tuache kubomoana, kuwa na umoja ile wa kusaidiana na kushirikiana. Kama hivyo tunasikia kuna hizo unyanyasaji wa kina mama majumbani, usione ndio ni traditional hizo, ni utamaduni huo, usione kwamba ni kitu cha kawaida. Ujitokeze, uende kwenye mashirika kama haya na upate uweze kueleza na kugusia tena pale zaidi ya wana, kukatwa katwa wanawake nchini Tanzania, kuna huyu mama ambaye juzi juzi imetokea hadharani kabisa ameshindwa kuelewana na mume wake amechomwa moto mm. Picha inatembea ina, ina katika mitandao akitokea Tanzania, ingawa shirika la tamu limekuwa likijitahidi liki sana kwa ajili ya kutetea haki za kina mama na nini, lakini kwa upande wa Tanzania ni tofauti kidogo na DRC na Uganda ama na hiyo kama alivyosema msikilizaji huyo na Rwanda, kwa sababu serikali inawapa fursa wale kupeleka kesi zao na inazisikiliza. Kwa hiyo ni, ni tofauti kidogo, ni tofauti kidogo mm. na pengine unaweza ukatuambia Solange, kwa upande mm -hmm. wa DRC umesema mm -hmm. hii ni kitu ambacho hakipo kabisa, lakini taasisi hizi ni chache. Labda nini ambacho unaona wewe sasa hivi kingeweza kufanyika kusaidia kubadili hali ya msimamo uliopo kwa sasa pale DRC? Uh, nafikiria watu hiyo vikundi mbalimbali yenye na eh, iko wapo DRC inatetea haki ya kinamama Nafikiria wataweza fanya kazi ingine kwa ku paske, sa mtu unanyanyasiwa, una unakuwa mm -hmm. unapigiwa kila siku, saa sa ingine unakuwa hata na boga ya kubaki hapo nyumbani mm. Sasa kama hauna nafasi kwenye utaenda, itakuwa je? Acha niwapatie mfano, mimi niko mala, tuko Um, tuko eight children nyumbani, watoto nane, tulikuwa akukua shida mama baba. Kisha kukafika wakati moya, vitu vikabadirika mm. Naona baba yetu anaanza kupiga mama kumunyanyasa, mama akakosa amani mm. Sasa mama ni baki anabaki anatuambia juu, tulikuwa kulikuwa wengine watoto wangali wadogo, anasema na baki juu ya watoto ni waangalie wanaangalie. Na sisi tulikuwa ile saa tunasoma university, wakati tumaliza naanza kutumika, kitu ya kwanza niambia mama toka nyumbani hapo njoo utakia kufa. Uliona mama hana tena hiyo raha, ana mapenzi tena ndani ya nyumba hakuna. Anambia mama toka hivi tunimtoa, si watoto tunimtoa nyumbani. Mm -hmm. Mm -hmm. Nyumbani. Mm -hmm. Tunamtia fasi anabaki peke yake hivi anakuwa vizuri. Mm -hmm. Sasa shida yenye iko nasema, wale wakinamama wengi. mm -hmm. Nilifanya hata documentary moya, nilifanya mainterview na wamama wa DRC mm -hmm. Bukavu, Goma na wengine wa mama wa Kigali kuhusu hii shida ya domestic violence mm -hmm. wote shida moja. Nikatoka ndaenda wapi, wale watoto nani atawa, atawa, atawalea mm -hmm. Juu mara mingi kwetu ni baba njo analeta pesa, pesa yenjea, yeah. Wewe mama unabaki nyumbani, uko unapiga chakula, una, unatengeneza nyumba. So hiyo ma organization kitu kinyendeleza omba ni kusema wasaidie wale wa mama. Kuna nafasi zingine ma, ma, ma inchi kama South Africa, kuna structure ya kukamata wale wa mama wanavatia. mm -hmm. wanaanza kuwaonesha kazi mbalimbali wataza kufanya wanaanzilia maisha kuwezesha ya kama alivyosema Farida kutoka ya Mombasa ya. Na kingine ni serikali yetu, serikali yetu inaomba ku, ku, kusimamia wale wa mama, hiyo ni lazima sana. Hawezi fanya kitu bila nani, juu ukasema uende kwa polisi, ule polisi yepeke mwenyewe utaweza sema uende kwake mm, yepeke atanza ataza, peteta, ataza kutukana, kutolea maneno kwa sababu tamaduni anasema wewe njoo we heshimie we bwanako hivi hivi, na kuna saa nyingine unaenda kwenye familia unasema acha ubebe maneno kwa familia, bado amebeba ile, hata unaenda wewe na bwana na bibi Ukaangalia mara mingi wanauliza swali kwanza, bwana, shida gani? awauliza hata mama. Unaona hiyo deja, kuna discrimination. Wewe mama, hapa kuna mabadiliko ya kimtandao, lakini moja kwa moja, subiri hapo hapo, Solange. Hapa ndo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo yetu kwa njia ya radio kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikilizaji, usitoke kwenye redio yako, ungana nasi kwenye mtandao wetu www voaswahili.com tuweze kukutana huko na washiriki wetu wa Shura Msiteka eh, na Faida Rashid. Msitoke kwenye simu zenu, tutaendelea na sehemu ya pili baada ya muda mfupi ujao kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari. Naitwa Meri Mgawi. Tutatokeni wote, usiku mwema kutoka hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika sehemu ya pili ya mjadala wetu wa Ijumaa Live Talk hii leo, tukizungumzia manyanyaso wanayopata kina mama na wanawake majumbani na hii ni katika eneo zima la Afrika ya Mashariki. Kuzungumza haya msikizaji, tunao hapa studio Ashura Msiteka na Farida Rashid kutoka nchini Kenya. Hali kadhalika tunaye hapa studio Solange Nyamulisa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi hapa katika sehemu ya pili, nikiendelea kufanya kazi hii nikiwa naye Mary Mgawe. Mm -hmm. Tunaangalia Meri, duniani wanasema tuacha Afrika Mashariki, duniani wanakuambia asilimia 38 ya mauaji yanayofanyika dhidi ya wanawake yanafanywa kutokana na wale marafiki zao wa karibu, kwanza mume au rafiki wa kiume. Yani mauaji hayatoki mbali, ni mchumba wake wa karibu au mume wake. Asilimia thelathini na nane. Sio ndogo hiyo. tumtupie tu, tu, tu hii Farida vizuri Farida, tu tuambie takwimu za huko Mombasa, umefuatilia yuko Nairobi, mbasa, Farida, hii, hii. Nairobi. Nairobi Farida? Na, eh. Niko Mombasa Farida niko Mombasa mimi tuambie Mombasa, <laughs> Mombasa, <laughs> mbasa, Mombasa twende, raha mambo yakoje kwa asilimia. Nasema haya mambo yanatokeza sana hata nikikwambia hivi karibuni kulikuwa na mama ni, yani, ni, si mama mtu mzima makamu yani, makamu si, makamu, yani, si still young around 37 38, amerepiwa na baada ya kurepiwa sasa akachukuliwa akatupwa kwenye reli. Alipotupwa kwenye reli, treni inakuja na yule mama hajifahamu, akipata fahamu karibu inam, inamkaribia uh -huh, na alikuwa atakaondoka Kamkanyaga maguu yake amekatika maguu. hmm. na hivi ni kwambie hapo yupo hospitali hmm. na anajua wale waliomtendea haya ni lazima ni karibu na, ma, ni, ni karibu na marafiki wa bwanake ama nikuwa ni boyfriend wake. Kesi inaendelezwa na mpaka sasa tunachunguza na tutaifatilia hiyo kesi hmm. Farida, nikuulize kitu kimoja, wewe ni mwanaharakati, vitu kama hivyo vinatokea kwamba Eh, sasa pengine ndiyo kutakuwa na mtafaruku, kunakuwa na tofauti katika mahusiano, lakini hata kama mama yule ndio alianzisha ule mtafaruku, ama ule tofauti katika mahusiano, kweli ni haki ya msingi kutendewa vitu kama hivi? Si haki? Ndio hapo tunapotoa sauti zetu, ndipo hapo tunapofanya washa kwa wingi, kuwajulisha wale kinamama watoe sauti zao, wasifiche, wasidhulumike, wasitumie Umenifahamu? hmm. Mimi ninasikitika huyu mwenzangu kutoka Kongo anasema, kwa sababu unatoa mahari mengi. Sasa mahari yale unatoa mengi, unamnunua mm -hmm. Kwa mapenzi, ama unamnunua kwenda kumdhalilisha? Umenifahamu? mm -hmm. Kila kitu kina kiwango chake. Mwanamke ni pambo la mwanamume, mwanamke ni sifa, akae na mume wake vizuri. Mwanamke ni si lazima kidini, kikwetu si lazima atumpikie ni mapenzi yako kupika mm -hmm. Na kumwekea na kumwandalia, wewe ni kujipamba, kujiweka tayari, kila saa akuone unanukia, una vizuri, umependeza, unampa maneno mazuri mm. Afaa kukuandikia mtu akupikie, mule starehe, lakini sasa ni kinyume, wameichukulia sasa hivi kama, kama, e, kama ni tendo la lazima ifadage ya kwa mwanamke ni kitu kumweka nyumbani akupikie awe ni boy wako, anapapana. Ngoja tumpe na nafasi ya Shura Msiteka hapo Nairobi. Ashura, hebu changia kwenye sehemu hiyo. acha nichangie kidogo kwenye sehemu hiyo, kama tunaweza sema kitu one, one month ago mm, e, kuna mwanamke ambaye anawania kiti ya MP hapa Nairobi, Embakasi East, aliweza kudhulumiwa na mbunge wa hiyo mm. hiyo mahali na sasa vile tunafuatilia kesi tunapata, hakuna justice ambayo inatumika. Maana yake huo mbunge anaonekana ako na sasa, mwanamke ako na bruises, aliumia na alikuwa karibu hata kurepiwa, na kesi ziko nyingi, na wanawake ndo tunasema tukishikana tutakuwa na nguvu, but tunapata wanawake pia hawana ile umoja, ina sasa mambo mm, ndo inakuwa, inakuwa ni kama ngumu but tukaweza kushirikiana na tushikane pamoja najua serikali inaezatimiza mambo ya wanawake na pengine labda kwa sababu meri megusia hili jambo na bi farida pia ameligusia na solange amesema hapa kwamba unajua unaposema kwamba umepigwa mm -hmm. una watoto mm -hmm. kweli hujanunuliwa una, una, una haki zako lakini sasa kinachoonekana hapa ni kwamba mtu anaona nina watoto ha watoto namwachia nani? Moja, pili pengine uwezo kama alivyosema Solanji, e kwa upande wao mpaka wao pi wapate kazi wamsaidia mama yao. Sasa kwa upande war ni shida sana. kwa sababu gani? Wewe mm -hmm. Unapotoka mtoto wa kike unakwenda kuolewa huku, utamaduni watu bado wamebeba tamaduni zao kwamba, mm -hmm. huku nyuma wanachoma kitanda chako, wanatoa nguo zako, wanakufungasha na kila kitu chako wende, yani wende, usirudi hapa mm -hmm. kwa utakapokutana na magumu kama haya, kama hakuna organization ambazo ziko thabiti, zimesimama mm -hmm. na zina uwezo kukusaidia kama nchi nyingine, huku upande wa kina Farida wanavyofanya ndio maana unakuta upande wa DRC sasa, mtu anaamua, yani anabaki pale pale, atafanya nini mpaka Lakin... watoto wasome wakuwe kama kina Solanje ndo wamtoe mama yao wamwekesa mw... ma pengine wakati huo wa Meri. Tunaye kwenye laini ya simu hapa Sayenda Mabula mm. kutoka Bariadi, Tanzania. Karibu kwenye live ya Sauti ya Amerika. Asante sana. Mimi kuhusu hiyo mada mad, kuhusu unyanyasaji wa wanawake, ni kweli kabisa wanawake wananyanyaswa sana kitu cha kwanza mwanamke anadharauliwa na jamii kwamba hawezi kitu, lakini akiamua tu anaweza mambo yote. Mfano mii nimeona tu sehemu mbalimbali, mwanamke akishughulisha na shughuli mbali mbalimbali za kijamii, na hata tumeona tu kuna viongozi wengi ambao ni wanawake ndani ya Afrika Mashariki, viongozi wengi ni wanawake siku hizi. Lakini kitu kingine, unyanyasaji hasa unatokea majumbani Yaani mwanamke anafanyia ukatili na mume wake majumbani ukatili, yani, wake, kufande. Kwa hiyo huo ukatili, yani mimi ninavyoona ukatili wakihatari sana, kwa upande tu kwa wanawake pale majumbani. Mfano unaweza ukakuta tu labda kuna zizi shughuli ndogo ndogo misha mi mesha nitokea, mfano kwamba mfano ameenda labda shambani akirudi sasa baba pale hana kazi yoyote, kwa hiyo zile kazi zingine zote mwanaume no. mwanamke ndiye anashughulika nazo, kwa hiyo yule baba hana wasiwasi wowote, kwa hiyo kutwa nzima mwanamke bado tu anashughulika na kazi, wala iko wapi izii maji, vyombo, kufua nguo na kadhalika. Alafu kitu kingine mwanamke man, tu akisharaja kidogo, labda kwenye upande labda kwenye upande wa mtoto nap itakuwa imesha kuwa taifa na maana pale imesha wahi kuona mwanamke anapokea kichapo kisa akanaamika achelewesha labda kuivisha, lakini kulingana na kazi mwanamke alizonazo ndio zinaweza zikamsababishia kifaje achelewe, lakini maka, labda na kazi la ingine hata kishachelewa tofauti na kupita hapo kwenye ni maneno. Ndio maana ndoa nyingi zinavunjika, wanaume wanawakataa wanawake kwa sababu ya kitu kama hicho. Asante ah, sana Sayenda Mabula no, kutoka kule Tanzania. Na kuna manyanyaso mengine ya aina nyingine, sande, nimewahi mm -hmm. kusoma wakati tunajiandaa kuja kufanya kipindi hiki, kuna kuna kuna suala lingine la pale mwanamke pengine anapokuwa familia, mtu kaolewa, kaoa, kaolewa, wanashindwa kupata mtoto mm -hmm. bila kujua kwamba nani ndio yuko na shida tayari baba pale ndani ya nyumba ashasema ni. Na wewe mama, ndio upati mtoto tushaka hapa, miaka mitatu mingapi upati mtoto wewe, ni wewe. Umeona, eh? Mm. anaanza kupata msukumo kutoka kwenye familia. Mwanamke gani, he, anapata tabu yule mama anapata manyanyaso, anasumbuliwa akili mpaka anapata msongo wa mawazo kutoka shinikizo kutoka kwa familia ya bwana, na yule mwanaume mle ndani pia anamwona huyu hana thamani tena. Umeona, hiyo shida imekuwa nini sana, imekuwa kubwa sana katika baadhi ya nchi za Afrika. Yep. Nilikuwa nasoma leo kabla hatujaingia hapa. mm -hmm. na ndio. Okay, unakuta nchi zetu si, nchi nyingi zilizoendelea kama kuna shida kama hiyo, watu wanakaa mezani wanaangalia. Mfano hata hapa Marekani tunaona watu wanakaa mezani wanaangalia, e, tumepanga hivi na hivi na hivi, wote wanakwenda kwenda kucheki. mm -hmm. kupima shida iko wapi na nini cha kufanya, lakini kwa nchi za Afrika. Farida, umesikia nilivyosema, hebu tuambie katika kesi ambazo e, umeshakubaliana nazo ni kweli zinatendeka sana katika majamii zetu hapa wanaamini kama hati mke hazai, ni mkorofi, ni kisirani wa familia, anaanza kukugombeza. Yaani sasa yule mwanamke huwa hana raha kabisa kwa nyumba. Sasa ndio inaanza zile migogoro, wanawachana. Wakiwachana, bwana anatafuta bibi mwengine, anaoa bib, mungu mwenyewe aki, inatokezea pia bibi yule anapata bwana, na akipata anashika mimba hapo hapo anazaa. Unaona, haya mambo inatokeza, na mambo ni mengi. Mambo ya Mungu haya. Si naona Solange anatabasamu. Binadamu afikiri kwa haya ni mambo ya Mungu, wanafanya wanatesa sana wanawake, especially wanawake wanateseka sana, mami, wanawake wanateseka. Na ni lazima, kama tulivyosema, kama ilivyosemekana tuchague wanawake wengi wawe kwa bunge. Hatujakataa kuchagua wanawake wengi kwa na bunge, urongo. Tuchague wanawake uadilifu, tuchague mm, wanawake ni viongozi, tuchague wanawake wenye kuwa na sauti ya kusimama kuzungumza na kusema na kutetea kuwatetea wenzao. Mm. Mm. na pengine pia hapo Solange, mwanamke yes, ni mwanamke amekuja kusimama, tumchukue. Hatuwezi kufanya kitu kama hicho, mm. Nafikiri pia lazima tujue yule mama tunampeleka kule bunge anaweza kusimama na kuzungumza <tutu> na kusababisha kuhu... vita hivi vya wanawake vinafanyika kwa sababu gani? Nataka kuzungumza kitu kimoja. Sisi tulipoanza mambo haya ha... ha... ma... ya harakati ya kutetea kinamama kama hao, kwanza tulisema polisi lazima waperform, tukasema waende kureform kwa sababu hatutotaka mwana, kwenye, kwenye nino mambo ya wakina mama aweko mwanamume, maanake mwanamume atamdharau tukasema, iwekwe women desk, iwekwe desk la kina mama uh -huh. Ambaye yule mama atajua tatizo la mama na yule mama hatoona haya kujieleza kwa yule mama mwenzake vile anavyoteseka mm. sawa kabisa na, na, na. Solange, utaka kuongezea kitu hapa? Nitaongezea hiyo e, swali yenye Mary ameongelea ame ni, ni kweli hiyo. Wanawake wengi wananyanyasiwa juu ya kusipopata kama anaolewa wanaa hapati uzazi, meshida yenye iko kwetu gisu limesema mm -hmm. Bwana hatatikiwa kuenda kufanya test mm -hmm. bana kwa tunasema nyua mwanamke, uende ufanye wewe mwanamke, kitu chote inakuwa ni kosa mwanamke, kuachana kwa, uh, kwa na hiyo tu. Kuna ingine hiyo bitu ya mila nyumbani kwetu pa, ukaolewa, par example bwana anangoja umupigie chakula ya mzuri na kuna saa fami, familia nayo, in, ya bwana inakuya ina kujiingiza na kati kukaa, au wanakuja kila siku kucheck how things viko vinaendeka nyumbani mwako, nao wanaleta shida ingine. Watafika wanasema ah, mwanamke yako ni mwanamke gani, hajue piga mwanamke yako ni mwanamke gani? Mbona ah, nyumba haiko vizuri, nyumba haipangiwe vizuri. Unaona bwana naye pale pale ina, ina visirani vinaanza kumuingia ndani na njoo anaanza aye anageuka, anaanza kumwambia bibi yake vibaya mm -hmm. So hiyo swali ya kusema tu, tuchague wamama, nafikiria kitu tutaweza anzia hapo ni tujiunge kwanza pamoja kama wamama mm -hmm. Shida yako Mary kwa kama ni shida yangu ndio, mafasi hapo tunaishi kwenye area ma, ma, area kwenye tunaishi, tukue na hiyo solidarity, women solidarity kwa kutokea hapo njogisi tutaweza hata kuinuana na kuchaguana kati kati, kati yetu juu tunayuana vizuri. Lakini ukaangalia leo wamama hawana hiyo, hawana hiyo hiyo um, hawako pamoja. Meri huo kakuwa na shida bwana kupiga minjo, ndakuwa wa kwanza kuenda kutembeza kwa karti mzima muna Meri mm -hmm. Wanake nampigaka bwana hapana kuwa na meri umusupport, na kama kuna gisi, kuna fasi organization ama yanasaidia wamama, onyesha meri hiyo fasi, ntakuonyesha hiyo fasi, enda hapo, watatetea haki ya kufanya hivi. Unaona, mm -hmm. Hiyo njo ya, ya lazima sana kwanza kukuwa na umoja ya wa, ya wamama. Ngoja tumsikie, tumsikie eh, Ashura. Tumsikie Ashura msiteka naye atuambie, kama eh, katika harakati zake anazozifanya anatathmini vipi kuona kama eh, wamama wanapoingia ama wanatumbukia katika vitu kama hivi. Kweli solidarity, umoja, ushirikiano, unakutana na vitu hivyo ama hata kama ukutani navyo, unawaambia nini wamama hao? Tunakutana na eh, vitu kama hizo lakini kama mwanaharakati unavumilia, na pia unaonyesha wa mama mashinani kitu ambacho mnaweza fanya mkaungana pamoja. Kuna vitu kama hizi machama hizo chama mkikuja tukianza kwa hizo vikundi zetu ndogo ndogo, hapo bado tunazungumzania tunaelezana mambo ma, zetu shida zetu, na unapata ya kwamba hata kama mtu alikuwa na stress zake za nyumba ama alikuwa amedhulumiwa, hata kama itachukua sheria, sisi tutamtoa, tuta, tuta, tuta hizo mafikiri na tutamwonyesha tuko pamoja, na kitu tunaweza sema wanawake, kitu tuko nao ya kwanza ni chuki ba, hmm. tukiweza kutoa hiyo chuki na tupendani, basi naona tunaweza saidiana vizuri sana. Naona sande, nikichungulia kwenye mtandao wetu jumbe zinamiminika kweli kwenye mtandao wa Facebook, labda tuwape nafasi wasikilizaji wetu kwenye hilo Samaria moja kwa moja mimi naona ujumbe wake hapa. Hamisi Mangati Nyonyo yuko kule Dodoma, Tanzania, anasema serikali na mamlaka na viongozi wana haki, tafadhali fumbueni macho kwa suala hili, maana unyanyasaji huu ni haki kwa wanawake. Ah, mimi nimepata hii harusi Makama anasema kwamba ah, kwa upande wa Tanzania kweli tumegubikwa na hizi tamaduni upande wa mashariki mwa nchi. Hakika tunataka serikali sasa ilete hizo organization upande huu, ili wanawake tuweze kukomboka. Mimi naye Martin Petro Ngokolo yuko Geita kule Tanzania anasema, kwa mataifa ya Afrika swala hili la kumpa mwanamke heshima na umuhimu kama mtoto wa kiume bado limeshikiliwa kimila sana, yapo kwa sasa kuna baadhi ya mataifa taswira za kuwatambulisha wanawake kuwa wanaweza kama vile ilivyokuwa Liberia. Jori Dede anasema mimi natoka DRC nawapata vizuri sana kwa kweli, nchi yetu imeharibiwa sana na hizi mila na desturi. Tunataka wamama wapate kushika madaraka, watakuwa wanasiasa bora. E, Juma Majuto Wanzega anasema wanawake wengi unyasika majumbani kutokana na jamii kukumbatia mila na desturi kandamizi ambazo zinapelekea kuwanyima fursa na haki wanawake. Rita Misete anasema mimi natoka Morogoro, Tanzania. Nataka kuona kwamba mabadiliko yanafanyika kwa upande wa wamama hasa kuwezeshwa katika kuongoza. Boniface, Steven baba Serapia, huyu yuko Geita Tanzania, anasema kwa kweli ukatili dhidi ya wanawake umekithiri sana katika jamii zetu. Mwanamke amekuwa ni mtu wa kusahaulika kabisa. Naomba jamii jamani yaachane na huo mfumo dume unaokandamiza wanawake. John Kipyara anasema mimi niko huku Kigoma, hmm, nashangaa sana kuona mwanamume anapiga mwanamke ama anamchoma moto. Mwanamke anatakiwa kuwa ua, usimnyanyase mwanamke. Lucas Alberto yuko kule Dar es Salaam anasema kwa hakika, nimeona manyanyaso ni mengi sana kwa wanawake na makubwa. Kwa mfano hapa kwetu mkoani Mara, nimeshuhudia jinsi mila na desturi kandamizi zinavyokandamiza kina na mama. Nafikiri serikali ijipange na kuchukua hatua zaidi, kwa sababu suala hili limekithiri. Naam, naona basi ni hayo hayo tu kwa leo, waendelee tu kutoka katika mitandao yetu siku ya leo. Sawa, sawa kabisa hiyo ni kwa sasa. Sasa basi tukirudi kwa wachambuzi wetu hapa hapa studio na, na tupia hili eh, hapa Solange, swala mm -hmm. ambalo limezungumzwa nimesikia pia kwa baadhi ya watu hapa na wachambuzi ni kwamba kuna swala moja kwamba wanawake mm -hmm. pia wanaweza kuwa kwamba hawapendani mm -hmm. wache tu kwamba kuna vikundi wache, kuna kusaidiana, lakini kuna swala la kuto kupendana hapa sasa. Kama hii swala inakuepo, pengine itasaidia vipi wanake kutoka kutoka katika tatizo hili kuondoka, kama ili swala la umoja na kupendana halipo, hata kama utasema chagueni, chagueni wanawake wengi kuingia kwenye bunge na kwenye uongozi wa serikali. Kitu moja naweza kupatia mfano kwenye hiyo uh, chama yetu ya Sauti ya Mama Mkongomani mm -hmm. tulichukua wamama wa aina yote. Mm-hmm. Mama mulimaji mama politics, mama mwenye anasoma, mama kusoma tuwawatia pamoja, mm -hmm. na kwa hiyo kikundi hakuna president hakuna vitu vya pesa basi, mm -hmm. hiyo... samani iyo... naomba utaendelea kidogo. Tumempata hapo kwenye line ya simu Gladness Munuo, yeye ni mwanaharakati kutoka Tanzania, yupo kwenye line ya simu, na sije tukapoteza muda, tuongee naye mara moja kabla ya kuendelea na haraka kidogo. Karibu Gladness Munuo, kuna swala ambalo limezungumzwa hapa kwenye live talk hii leo kwamba, Tanzania hizi mila kandamizi zimekuwa ni nyingi msaada hakuna, kinamama wanakandamizwa. Kwa uzoefu wako, kazi zako, nini ambacho kinaweza kufanyika kuondoa haya matatizo nchini Tanzania? Kwa uzoefu wangu niliokuwa nao pamoja na waharakati wenzangu katika kuhakikisha kuwa wakinamama, watoto wa wakandamizi abiiaa itozosaizi na zinadumishwa ni kuwepo na tunasema hizi sheria zifanyiwe amendment lakini zitafanyiaje amendment? Lazima sheria mama ambayo ni katiba, naye itamke na itambue kwamba zipo bila kandamizi. Kwa hiyo sisi wanaharakati au uh, asasi za, za kiraia ambazo tunatetea wanawake na watoto uh, tulikuwa tuna na mapendekezo yetu katika katiba pendekezo, ambayo sasa hivi kidogo imesimama, lakini katiba pendekezo ambayo tayari imeshakuwa drafted, bado tu inasubiri kuna na maoni ya wananchi, tayari ilishaingiza mambo ambayo kimsingi yale ni, ni ni njia moja kwa moja ya kwenda kubadilisha sheria kandamizi. Kwa mfano umri wa mtoto umetajwa rasmi Uh, mwanamke kumiliki rasilimali imetajwa rasmi. Kwa hiyo tunauhakika katika mila uh, sheria ambazo ni za za uh, kimila ambazo zi Haya, naona laini ya simu imekuwa ya shida kidogo kule Tanzania na imekatika. Tumemsikia kidogo. Amechangia vizuri kwamba mambo haya ya sheria na katiba ni msingi sana kuweza kubadilishwa ndio yaweze kusaidia haya. Unaona kwa mfano Tanzania kulikuwa na ile sheria ya umilikaji ardhi. Mwanamke alikuwa mm -hmm, haruhusiwi kumiliki ardhi hata mm -hmm, kama mume wake akiwa amekufa amemwachia hamiliki. Ni bora apewe mtoto wa kiume amiliki. Eh. Hiyo nao ni shida mkubwa kwenye Kongo, nilikuwa nawaeleza na kama wamama wakajiunga, wanaacha hiyo, unaacha usijikonsidere. I mean, mimi niko mama, nafanya hiki, jiunge ukuwe kama mama Mutete, nyi wote ni haki ya kimama. Hiyo inawapatia wamama nguvu hmm. niliona wakati hiyo ilikuwa 2008 kuna kwa kulikuwa mawaji tu. Tukajiunga katika hiyo kikundi kinaitwa Sauti ya Mama Mkongomani. Hatukuangalia huyu mama anafanya nini, huyu mama ni je? Ilikuwa sisi wote tuna, tuna, tuna kuja pamoja juu tunataka amani kama wakina mama. Tumeteseka sana, watoto wetu ndio wanakufa kwenye hiyo mavita wa, si ndio? Tunabakiwa bwana wetu ndio wanakufa. Tukasema ah, hapa tutajiunga pamoja na fikiria kama wamama wanajiunga, ukakuwa hilo umoja kati ya wamama itasaidia sana, itasaidia. Mm -hmm. Lazima ni ya muhimu sana mm -hmm. Na kingine kenye ndaweza kusi yako ni education ya watoto wanawake mm -hmm. Mara mingi naona sijue Tanzania Uganda nije, lakini kwetu, kwetu tunalipa masomo alor, ukakuwa na, na mtoto wa mwanaume na mtoto wa mwanamke kama hauna pesa mingi ya kutuma mtoto kwa masomo watatuma mwanaume wanamtuma mtoto... wa eh, masomo ifo, watoto wanawake wasome na wasome waendelesha wa... afikishe mpaka e, university level, waende wa wasome juu. Wanawake wakasoma na kesho natafutisha kazi akaolewa, we bwana, haiko gisi leo kama sikusoma, haiko gisi utaniambia utani ama utanikamata nyumbani kama nilisoma na kama sikusoma iko tofauti. Na leo kitu kimi naona sana kule kwetu Bukavu wa, kunakuwa sana ma divorce mbele haikukua mm. Lakini leo wanawake wanaanza simama, wanasema ah, sitaitika hii mateso mm. Jua nini alisoma na huyo mwanawake anasoma, anajua kama nikatoka niko na kazi yangu, ndaenda nachukua nyumba yangu, mimi sitarudi kwa, kwa wazazi mm. Ndachukua nyumba yangu, nachukua watoto wangu, mimi najiokipenda watoto na wache bwana awe mke mwingine. Sasa Farida, unasikia Farida kutoka Mombasa hapo unasikia kwamba hapa inaonekana kwa upande wa, wa DRC katika maeneo kule manyanyaso manyanyaso ya, ya mama majumbani anaanzia tangu utoto wake, elimu kumbe. mm -hmm. Unaona hiyo tofauti hapo. mm -hmm. Elimu anaanza kupewa, mm -hmm. mtoto mm -hmm. wa kiume ndani ya nyumba, tumeona kuna tofauti kubwa. mm. Lakini kama alivyosema sasa, wanawake mm -hmm. wajiunge pamoja, wajua, tunaambiwa sisi wanawake tuna chuki. Hatuna chuki, ni chuki tunawekezwa na mm -hmm. waume waume, anafanya tutukiane. Sasa mm. sisi wanawake ni lazima tuwe na akili zetu tuungane pamoja tuhakikishe tunasaidia kina mama vipi, umenifahamu? Kama mm -hmm. Sasa yeye amesema ni lazima sasa aanze ajiunge, kama amesoma na lazima atafute wale wenzake wamesoma, wapate kusaidiana, tujue tutasaidia vipi hao kina mama hapo chini, wana wao pia wasinyanyaswe, wa, wa tena kama sisi sasa Mombasa, kama vile alivyosema dadangu kule kutoka Tanzania. mm. eh? constitution ni muhimu sana kwa sababu hata sisi wanawake walikuwa wananyimwa haki zao, lakini sasa hatuna haki. Mwanamke anafaa kupawa haki yake mm -hmm. Umenifahamu? mm -hmm. akiwa mzazi wake amefariki, ikiwa bwana wake amefariki, lazima atetee apatiwe. Na, na, na pengine anaweza akagusia hapa labda swali lile ambalo lilitangazwa Kenya. Mary, unakumbuka tulizungumza wakati fulani kwamba wanaume sasa wameruhusiwa kuweza kuwa na ndoa au kuwa na mwanamke zaidi ya mmoja, na ifahamiki kwenye familia, na hiyo ilichukuliwa sasa kama unyanyasaji wa kina mama majumbani. Hili pengine limesaidia kwa namna moja ama nyingine, Farida unavyoona hali? Unajua, mimi, mimi nikisema kidini kidangu, mm. kidini Kiislamu, kidi sisi waume zetu wanaruhusi, wanaruhusiwa waowe mm. wanawake wanne lakini sikuoa mwanamke kwenda kumnyanyasa, sikuoa mwanamke kujipa sifa kwa wewe umeoa wanawake wane. Huwa ni sifa la umtimizie mke wako yule wa kwanza uliomoa, ameridhika na unamtimizia yote kisawasawa, wa pili awe ni kama yule, unamweka kama yule wa tatu na wanne wawe kama vile mm -hmm. kuchukua mwanamke kwenda kujionesha kwa wewe unaweza na kumbe huna uwezo wa kwanza. mm -hmm. huwezi mtimizia, unamtupa na watoto Unaona, mama anahangaika. Wajua, wanawake kama alivyosema dadangu, kwa wanawake wanapenda kutengenyana, wanapenda kusema, na tuliambiwa wengi sisi ndo tutaingia motoni <laughs> ni, ni wengi kweli, so kweli <laughs> nakwambia, ni kweli kwa sababu sababuaa <laughs> Mwenyezi Mungu amekuumba na amekuonyesha mifano mengi na amekubebesha mimba miezi tisa, uchungu unausikia sasa. <laughs> wewe na yule mama una tofauti gani? Kabisa. Tumsikie Ashura naye achangie kwenye hilo. Ashura, karibu. <laughs> Endelee. <laughs> <laughs> <laughs> Naunga dadangu mkono hapo, Farida mwanaume asik asikuletee bibi mwingine kwenye nyumba, na hali wewe mwenyewe walala njaa na watoto wako na vita kila siku, sasa anakuletea bibi mwingine hapo, wakufanini wakukuudhi tu nao hmm, bibi pia akikuwa hapo kwenye nyumba hata kaa talita mwingine na mwingine. Kwa hivyo sioni haja oh oh, ya mwanaume hmm. hmm. so, kujaza wake wengi na ana ana uwezo ama anata income ya ni uwezo sasa Haiko, haiko tu uwezo mena me, heshma, heshma na heshma kwa wale wanawake yeah, maanake mm, nasikia, nasikia kuna manyanyaso wengine sasa sasahivi, hata, hata sio kwa upande wa Waislamu tu hata Wakristo mm. tunashuhudia upande wa Tanzania le, le, le, le. kuna le, le. watu wanafanya hivi le. vitu waziwazi ana ana mke eh? mm. ana mke na watoto, anaenda anachukua mwanamke mwingine anamleta ama n Mm. Mpango wa kando, unaona sasa mpango wa kando huku nyumbani. Hiyo hiyo inaonyesha kama kama naheshimu kama ni kidini sasa vile dada wangu wanasema me kama dini yako hairuhusu. Jeuni utaenda kumtafuta ule wa kando, inaonyesha kama haheshimu mwanamke wako mwenye kunyanyasa, hiyo inakuwa ni tunaita kwenye French infidelite. Huyo <messizia> <messizia> mwanaume hamheshimu, haiko faithful. Unaona? Hiyo yote inatokana na hiyo tu unyanyasaji Sawa, hmm. kabisa na, na pengine kwa kumalizia, kwa sababu muda wetu ndio hivyo umekwisha kabisa hapa studio, niweze kutoa tu nafasi kwako kwa Ashura Msiteka na Farida muweze kumalizia yale ambayo mngeshauri yaweze kukamilisha kuondoa hili tatizo linalotukaribu kabili Afrika Mashariki. Ashura, mi, tatizo niweza sema serikali waweze ku intervene na wanawake, mwanamke akienda pale mbele kama police station hmm. ameenda kustaki kesi kesi yake itimizwe, wasiangalie pesa, wasiangalie huu mwanaume ambaye amestakiwa kuna pesa, alafu kesi ya mwanamke inatupiliwa nje. Hiyo ndio sheria, ningetaka haki, ningetaka itendeke hapa kwetu Kenya. Asante sana. Na kwako Farida Rashid kule Mombasa. na mimi ningependa kusema tuwache tofauti zetu, tuwache kila kitu, chuki na ubaya wote, tufikane kama kina mama tuanze kutoka mashinani kusaidiana, kina mama, tuwe na msimamo na sauti, kwa sababu serikali ikiwa, huwezi kuotoa sauti yako na huwezi kupigania haki ya mwenzako wala kumsemea mwenzako, na yule mwenzako amushikane pamoja, utoe kitu kimoja, basi huwezi kufaulu kwenda kokote. Nataka kuambia kinamama tuwe na sauti moja, tuwate tofauti mbali na tusikane, tutoe sauti, tusikubali kunyanyasa kwa mama sana, na vijana wetu. Nakushukuru sana Farida Solange, hapa studio, nakushukuru pia e, eh, na mimi kitu naomba ni ku hiyo elimu ya watoto wanawake, na tukwe tu pamoja kama wakina mama, mm -hmm, tu, tusaidiane na serikali Serikali ikuwe nyuma ya wamama na mambo itakuwa sawa. Asante sana. Tulikuwa nao Ashura Msiteka, Farida Rashid na Solangi Nyamulisa hapa studio. Jina langu ni Sandey Shomari Meri Mgawe, leo tukiwasalimia, basi swala zima la manyanyaso dhidi ya wanawake Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote, upande wa pili, Aida Isa, tunawambia ni wote, usiku mwema, alamsik kutoka hapa Washington DC.