Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Karibu sana kwenye habari za dunia, msomaji wako Harizon Kamau. Baada ya zaidi ya miaka 25 ya vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyomalizika huko Somaliland, wachambuzi wanaendelea kugundua makaburi ya halaiki wachunguzi wa usalama na makosa ya jinai wanatarajia kukusanya ushahidi wa kutosha ili kuwafikisha kwenye hatia ya wachochezi wa uhalifu wa vita. Hadi sasa kuna kesi zilizofikishwa mahakamani za wachunguzi na wanasema kuwa wanaume 17 walipigwa risasi na kuzikwa katika makaburi haya pamoja kwenye mji wa Babeda takriban miaka 30 iliyopita. Ilishutumiwa kwamba waliuawa na wanajeshi waliokuwa watiifu kwa dikteta Said Bare wakati wa kampeni iliyosababisha vifo vya watu elfu hamsini. Kwa mara ya pili mwaka huu, Marekani imewarejesha wahamiaji wa Somalia nchini kwao. Ndege iliyokuwa imebeba wasomali sitini na wanane ilitua leo Ijumaa katika mji wa Mogadishu. Wahamiaji hao walisindikizwa na maafisa wa uhamiaji wa Marekani ambao waliwakabidhi kwa maafisa wa usalama wa Somali. Nur Muhamed Muhamud ameambia Sauti ya Amerika kwamba alikamatwa katika mji wa Florida, Marekani, miezi 20 iliyopita. Kabla ya kurejeshwa, idara ya uhamiaji pia ilikataa maombi yake kupata kibali cha ukimbizi. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Mahakama ya kikatiba nchini Korea Kusini imepiga kura kwa kauli moja kukabilia, kukubaliana na uamuzi wa kumuondoa madarakani Rais Park Geun-hye. Kaimu jaji mkuu Lee Jungmi ametoa maamuzi ya mahakama ya kikatiba huko Seoul Ijumaa, ambayo alitangazwa mubashara na vyombo vya habari vya taifa hilo. "Tunaamini kuwa kuna faida nyingi kwa kumwondoa mshtakiwa katika wadhifa wake. Kwa hiyo kwa kura ya pamoja majaji wote tumetangaza kukubaliana na uamuzi wa kwanza uliofanywa na bunge wa kumwondoa rais madarakani. Mshtakiwa rais Park Geun-hye ameondolewa madarakani siku ya leo. Majaji wote wanane wa mahakama ya katiba walipitisha uamuzi wa bunge hilo uliotolewa Desemba, ukiungwa mkono na kura za wengi theluthi mbili, ambao ulihitajika kupitisha uamuzi huo ili kum, kumzuru, ili kumwondoa Park madarakani. Wanaharakati wawili kutoka chama cha Democratic na ambao ni wamiliki wa baa wameshtaki Rais Donald Trump kwa madai kwamba hoteli yake mpya ya Trump International Hotel hapa mjini Washington inaumiza biashara zao za uuzaji wa pombe. Khalid Pitts na mwenzake Dean Gross ambao ni wamiliki wa baa maarufu Cokwin hawaitishi fidia yoyote kutoka kwa Trump ila wanachoomba ni kufungwa kwa hoteli yake hadi pale atakapojiuzuru kama rais au kujiondoa kabisa kwenye biashara hiyo. Wawili hao wanadai kuwa hoteli ya Trump iliyo umbali wa maili moja na nusu kutoka kwa baa yao imesababisha upungufu wa biashara. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amerejea nchini mwake mapema leo baada ya kuwepo nje ya nchi kwa mwezi mmoja kwenye likizo ya matibabu ambayo ilizusha maswali kuhusu afya yake na baadhi ya watu walitoa wito kwa kuwepo kwa mtu atakayekaimu nafasi hiyo. Kwa mujibu wa shirika la Associated Press, Rais Buhari aliwaambia waandishi wa habari kwamba Makamu Rais Yemi Osibajo ataendelea kukaimu kazi ya rais kwa wikendi nzima, na pia alieleza maelezo ya kwanza ya kina juu ya afya yake ikiwemo kuongezwa damu. Alisema kwamba hajawa mgonjwa hivyo kwa miaka kadhaa. Picha za kuwasili kwake katika mji mkuu Abuja zilimwonyesha rais akitabasamu na kutembea bila kuhitaji msaada na kusikiza akisikika akisema, Ninajisikia vyema zaidi wakati huu. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Muda mfupi ujao utapata kipindi cha kwa undani, ukiletewa naye mwenzangu Eid Ligongo. Assalamu alaikum, msikilizaji popote pale unapoisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hii ni kwa undani na ni siku nyingine tena ambapo msikilizaji wetu wewe tunakukaribisha kupitia matangazo ya radio na Facebook live stream. Katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia hali ilivyo sasa ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa kuhusiana na yale mazungumzo baina ya upinzani na serikali, na vilevile tunaangalia maendeleo mapya ya reli ya Kenya ya kisasa. Habari hii tulikuwa nayo wiki hii katika kipindi cha Kwa Undani, lakini tumeona tunaweza kuiangalia tena. Mimi ni ili Ligongo, karibu. Nam kwa undani. Leo tunaanza kumulika kile kinachoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, hasa kuhusu yale mazungumzo ya mwafaka wa kisiasa baina ya serikali na wapinzani yaliyosimamiwa na kanisa Katoliki nchini humo. Toka kiongozi wa upinzani Etieni Chisekedi afariki dunia, kumekuwa na taarifa nyingi kuhusiana na, na mrithi wake ambapo mtoto wake alitangazwa kuwa ndiye atakayekuwa kiongozi na kushika wadhifa wa waziri mkuu wa nchi hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa sasa hali ni kimya sana, na tunataka kujua ni nini hasa ambacho kinaendelea ili kuweza kujua undani wa swala hili na kile ambacho kipo endelea kuwa nasi katika kipindi hiki cha kwa undani. Lakini katika kutafuta nini kile ambacho e, kinaendelea, nilifanikiwa kuongea na mshauri wa rais Joseph Kabila Lubunga Biahombe kuweza kuweza kujua kile kinachoendelea, e, kwa upande wa serikali. Kwanza nilimuuliza kinachoendelea hasa kutokana na makubaliano ya awali Lubunga, makubaliano ambayo yalifikiwa tarehe thelathini na moja Desemba, wali ya walisikiliza kwamba serikali ya mpito inaongozwa na mtu kutoka chama cha upinzani na ajenda ya uchaguzi ipate kutangazwa ili uchaguzi upate kufanyika hadi kufika mwezi wa Desemba mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba. Mazungumzo haya yalikuwa ya kusema kwamba Rais Kabila kwenye madaraka kutokana na mazungumzo hayo, lakini uchaguzi yeye mwenyewe hawezi tena kujitokeza kama mgombea. Na hivi sasa tunaweza kusema kwamba tumepoteza sasa miezi miwili tokea makubaliano hayo ambayo yalikuwa yakisema kwamba uchaguzi unaweza kufanyika katika kipindi cha miezi kumi na miwili upande wa tume uchaguzi wao mpaka sasa wanakuwa na imani kwamba uchaguzi huenda unaweza kufanyika mwaka huu, kwa sababu wanaendelea na harakati ya kuongezesha wapigaji kura na hadi tunapofikia hivi sasa wameshafikia mikoa kumi na tatu miongoni mwa mikoa ishirini na tisa ambayo inaudi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Serikali maamuzi yake ni yapi juu ya huu mfarakano katika upinzani? Je, kuna lolote ambalo wanashinikiza kuhakikisha kwamba yale mazungumzo maafikiano yanaweza kuwafikisha pale wanapopataka, ama wao wanaachilia tu ili mradi siku zinende, make siku zinakimbia? Hiyo ni kweli, kwa sababu unajua mazungumzo yakifanyika, kila upande unakuwa na sehemu yake, na upande wa serikali wanatazama tu kujua siku gani wapinzani wanaweza kukubaliana na kuleta mtu ambaye atakuwa waziri mkuu wa serikali ya mseto, kwa sababu hiyo ni moja ya matokeo ya hayo makubaliano ya tarehe thelathini na moja Desemba, kusema kwamba waziri mkuu ni vyama vya upinzani ndio vitapendekeza jina la mtu, lakini utaelewa kwamba hadi kusikia kifo cha Bwana Chisekedi, ambaye ndiye alikuwa kinara wa upinzani wakati ule, kulikuwa na kama vile eh, kutoelewana kwa kujua nani ambaye walitapendekeza kuwa waziri mkuu lakini ile ambayo watu walikuwa wanashakia hivi sasa imeonekana wazi, kwa sababu kuna watu wengi kome ndani ya upinzani ambao wamejitokeza na kusema kwamba kila mmoja anapenda kuwa yeye ndiye waziri mkuu. Unatoa mfano wa, fanya biashara kakake, tumbi, eh, moja, upinzani, na shughuli Rafael Katebe Katoto ambaye ni kakake Moise Katumbi, mmoja wa viongozi wa upinzani, naye anasema wazi kwamba yeye hataachia mtu mwingine kuwa waziri mkuu. Kwa hiyo itakuwa vigumu kwa sasa upinzani ambao unakuwa katika hali ya waweze kusugumzana juu ya mtu ambaye wa atakuwa waziri mkuu katika serikali hiyo ya muungano. Lakini upande wa serikali unazungumza nini juu ya kuteuliwa mtoto wa Chisekedi kuweza kuwa pendekezo la mtu atakayeshika wadhifa wa uwaziri mkuu? Mpaka sasa, serikali inachukulia kwamba matatizo yanayoendelea humo ndani ya upinzani, hilo ni moja ya alama kwamba mazungumzo ambayo yaliongeleshwa na maaskofu wa Katoliki yana udhaifu kwa sababu haitakuwa jambo la busara kuunda serikali na watu ambao mpaka sasa wanashindwa kukubaliana, kujua nani ni kiongozi wa upinzani ambaye anaweza akarithi kiti alichokiacha Etienne Tshisekedi. Na hii inaonyesha kwamba italeta tena kuchelewa katika ajenda ya uchaguzi ambao unapangwa kufanyika ifikapo Desemba mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba, lakini pia ni jambo la kueleza ni kwamba Kanisa Katoliki ambao ndio waliendelesha mazungumzo kuanzia yaliyokamilika tarehe thelathini na moja Desemba, walikuwa wakilaumu mazungumzo yaliyofanyika Oktoba mwaka jana kusema kwamba hayakuunganisha pande zote, lakini sasa hii nayo inaweza kuonyesha kwamba pande zote sio tu za lakini hasa zaidi humo ndani ya upinzani kuna matatizo makubwa ambayo yanaweza yakachelewesha mchakato wote wa uchaguzi. Lakini kwa hali jinsi inavyokwenda, unadhani kuna uwezekano wa uchaguzi kufanyika mwaka huu kama ilivyotarajiwa? Hadi kufikia sasa, kuna hayo matumaini kwamba uchaguzi unaweza ukafanyika, kwa sababu ajenda ya kuorodhesha watu bado inaendelea kama kawaida. Lakini sasa pia kuna lile suala la bajeti ya uchaguzi mwenyewe. Tume ya uchaguzi ilisema kwamba wanahitaji dola bilioni ni moja, karibu zaidi ya nusu, na hii ni vigumu kujua ikiwa katika miezi hii michache inayosalia kama pesa hizo zinaweza zikakusanya na, lakini kuna muungano wa nchi za Ulaya ambao ulitoa ahadi kwamba wanaweza wakachangia kwa vyovyote vile, ili uchaguzi upate kufanyika katika kipindi kinacho kilichopangwa. Na tatizo kubwa ni kujiuliza ikiwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itakubali msaada kutoka nje, kwa sababu kila mara Serikali serikali huwa anasema kwamba nchi hii imejipatia uhuru hutekia miaka hamsini na sita hivi sasa. Kwa nini tu kila mara mara kutegemea misaada kutoka nje kwa kufanya mambo madogo madogo kama vile uchagu? Shukran sana Lubunga Biahombe kwa maelezo hayo katika kipindi hiki cha kwa undani, lakini vilevile nilifanikiwa eh, kuongea ama. Hivi sasa tunaelezwa kwamba tunaye mwandishi wetu wa Kinshasa, Salehe Mwanamilongo. Salehe Mwanamilongo. Tueleze sasa nini kinachoendelea hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maanake ukimya tunaona unazidi kuwa mkubwa. Ah, kwa kweli Kongo wiki hii ilikuwa ni kwanza, ni swala la mpasuko kwenye rassemblement, yani bugubugu hilo la vyama vya upinzani ambavo vilikuwa vikiongozwa na Kiserekeli, ambapo kulikuwa boiliweza hivi bali mwanaye Felix Tshisekedi pamoja na uh, Pierre Lumbi ambao uh, waliteuliwa kama vile kiongozi wa vuguvugu hilo la asamblema pamoja na kiongozi wa kamati la wazee wa busara. Naam, naona bahati mbaya laini ya simu inakuwa na matatizo. Ni Salehe Mwana milongo akizungumza nasi moja kwa moja kutoka Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kama endapo tutampata tena, tutaendelea lakini tukamilishe sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani, na hapo baadaye tukirejea, tutaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Endelea kuwa nasi wewe, unaitusikiliza kupitia redio ama unaitutazama kupitia ukurasa huu wa VOA Swahili kwenye Facebook. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo tunaangalia habari E, kuhusiana na Kenya ambayo inaendelea na harakati za kujenga reli yake mpya na ya kisasa itakayoongeza usafirishaji wa shehena za mizigo kutoka katika bandari ya Mombasa na usafirishaji wa abiria baina ya miji ya Nairobi na Mombasa kwa hivi sasa. Wiki hii yalifanyika majaribio ya treni ya abiria kutoka jijini Nairobi mpaka mjini Mombasa, mji ambao upo pwani ya Kenya. Na tulizungumza na mwandishi wetu wa Mombasa Libat Adede, ili kuweza kujua kuhusu majaribio ya treni hiyo ya abiria. Libe Dadede, hebu tueleze nini ambacho kimetokea katika eh, majaribio ya treni hiyo ya abiria hapo? Na asante sana Idi Ligongo, ukiwa katika upande wa Washington DC uh... Kwanza, kabla ya, ya jaribio hili kuonekana rasmi, kuna video ziliwekwa katika mitandao ya kijamii ambayo watu wamekuwa wakifuatilia kwa karibu wakijaribu kuangalia, ikionyesha kasi ya ya treni hizi na uwezo wake, na ni jambo ambalo limepokelewa kwa sura mbili. Kuna wale ambao wanafurahia, wanapongeza hatua hii, wakisema kwamba itasaidia kurahisisha usafiri, itasaidia kuepusha ajali ambazo zimekuwa zikitokea sana kwenye barabara ya Nairobi Mombasa kuelekea Nairobi na kwamba kukamilika ama majaribio hayo ya mabehewa na treni mpya inadhihirisha kwamba mradi huo uko tayari sasa kuzinduliwa na tayari kutumika na Wakenya itimiapo mwezi wa sita, kama vile imekavyokadiriwa, kwamba Rais Uhuru Kenyatta binafsi atakuwa na uzindua eh, mradi huu ambao umengojewa kwa kipindi kirefu sana na kugharimu mabilioni ya pesa eh, nchini Kenya. Nilifanikiwa vile vile kuzungumza na mkurugenzi mkuu wa shirika la reli nchini Kenya, Bwana Atanas Maina. Na kwanza kabisa, nilitaka kujua aanze eh, kutufahamisha kuhusu mafanikio ya majaribio ya treni hiyo ya abiria, ilikuwaje? hayo majaribio yanaendelea. Tumekuwa tukiyafanya kwa wiki kama nne tano hivi. Tuliweza kufanya safari ya kwanza ya treni ambayo ni ya abiria kutoka Nairobi hadi Mombasa. Sehemu ya kutoka Nairobi mpaka mji wa Mtito wa Ndei ambao ni kati ya Mombasa na Nairobi, kilomita ishirini mia mbili hamsini, tuliweza kwenda kwa muda wa saa moja dakika hamsini na tano, kwa sababu hiyo sehemu tumekuwa tukifanyia majaribio Tumeweza kuhakikisha kwamba communication system, signaling system kutoka uh, Nairobi na stesheni zote ambazo ziko katikati kati hapo na pia laini yenyewe ziko sawa. Tumekuwa majaribio yamekuwa akiendelea kwa muda wa wiki kama tano, so hapo tuliweza kuenda kwa kasi kabisa na tukahakikisha kwamba e, train inaweza ku, kufikia kufika mtito andei hata kabla ya masaa mawili kuisha. Sehemu kutoka mtito andei kuelekea mombasa hiyo ilichukua kama masaa matatu, na maana kisa ya hiyo ni kwamba hiyo sehemu hatujaifanyia testing kabisa. Hiyo ilikuwa mara ya kwanza train ya abiria kuweza kutoka mji wa Mtito Andei kuelekea upande wa Mombasa. Kwa hivyo tulikuwa tunaenda polepole pole, spidi kama ya mwendo kama wa spidi ya 80 kilometers per hour. Kuna sehemu zingine ambazo tunafanya manual control ya communication kwa sababu hatujatest kabisa, so hapo tuliweza kuenda pole polepole pole, lakini iliweza kufika mjini Mombasa sawasawa sawa bila tatizo ama tafishi yoyote. Na itakapokamilika na kila kitu kikienda vizuri, matarajio ya muda kutoka Nairobi kwenda Mombasa utakuwa ni muda gani? Tutakuwa na hmm. na aina mbili ya services ambazo tutakuwa tukifanya, moja ni express train kutoka Mombasa kutoka Nairobi ama kutoka Mombasa itasimama tu sehemu moja hapo Mtito wa Ndei katikati, alafu itaenda ina, aidha Nairobi ama inakuja Mombasa, na hiyo muda ambao tunatarajia kuchukua ni muda wa masaa manne na nusu. Kuna ile service nyingine ambayo tunaita ni e, county services ambayo itasimama stesheni kama saba hivi. Stesheni mm -hmm. zote kutoka Mombasa mpaka Nairobi ni stesheni tisa kati ya mmba, moja Mombasa, moja Nairobi, alafu zingine saba katikati kati. Hiyo treni itaweza kusimama katika stesheni hizo zingine zote saba, ndio iweze kuweka abiria mahali kila mahali ambapo wanatakikana kuwekwa na kuchukua wale ambao wako katika hizo sehemu, na hiyo tunatarajia kwamba itachukua muda wa masaa matano na nusu. Na makadirio ni kuchukua abiria wangapi kwa mwaka mzima? Pindi treni itakapokamilika hasa kwenye upande wa abiria, kwa sasa vile tunasema, treni moja inaweza kubeba zaidi ya watu elfu moja na tunatarajia kwamba tutakapoanza, kabla tuweze ku- kuelewa mahitaji ya wa wateja wetu, tutaanza na safari ya treni moja kutoka Mombasa na ingine kutoka Nairobi kwa, alafu baadaye tukipo tutakapoelewa mahitaji ya wateja wetu tutaweza kuongeza ama kupunguza, na pia tutaweza kupanga, kufanya mpangilio wa masaa ambayo wateja wetu wangependa kutumia hiyo service. Kumbuka ya kwamba hiyo service imekuwa ikiendelea tu kwa wakati wa usiku, inachukua masaa zaidi ya uh, masaa kumi na matano na kwa sasa ni ngumu sana kuelewa wateja wangehitaji nini, tu kuna wale ambao wangependa kutoka Nairobi ama kutoka Mombasa waje Nairobi wafanye kazi yao watimize wa mambo yao halafu warudi. Kuna wale wangependa kuwa ni watalii wa. Tutakapoelewa hiyo na tutakapofanya consultations za kutosha na watumiaji wa, wa, wa, wa hizo uh, services, basi sasa tutafanya mpangilio wetu namna hiyo uh, lakini pia tunatumaini tuna ya kwamba kwa sababu ya this is a new service pia itaweza ku traffic yake yenyewe si lazima ati, ni wale ambao kwa wakati huu wanasafiri kati ya Mombasa na Nairobi. Kuna wale ambao wanasema hawajawahi kutumia hiyo service ya reli, wataanza kutembea kati ya hizo hii miji yote kati ya Mombasa na Nairobi, na pia wataweza kusafiri na kufanya mambo yao Mombasa, kitu ambacho uh, kwa wakati huu hawafanyi. Vipi kuhusu upande wa nauli, mmepanga vipi nauli kwa sasa? Kuna tunapanga kuna classes kama tatu hivi na ile ni economy, kuna ingine ni first class, kuna ingine ambayo tutaintroduce kabla ya mwaka kuisha, tunaita premier service. Hiyo premier service ndio ya juu zaidi. Kuna hiyo first class, kwa sasa tunajadiliana, tuna bado na tuna ku- kuamua aa, nauli itakuwa namna gani, lakini tunatumaini ya kwamba h hi, hili ndilo agizo la serikali, ni lazima tuhakikishe kwamba na kila mkenya ambaye angependa kusafiri katika e, kutumia hiyo service lazima, e, nauli ikuwe ni ambayo wanaweza kuafford kama vile wanaweza kutumia wakati huu wanatumia mabasi ama wanatumia ile E, laini ya zamani ambao hulipisha kama economy inalipisha kama shilingi mia saba. Hivi sasa mpango uliopo uko vipi juu yeah, ya hili treni ya zamani itafungwa ama ni, itaendelea kutoa huduma na wenyewe? Itaendelea kutoa huduma hiyo treni, bado iko na uh, uh, uh, uh, private hands iko na uh, uh, kampuni ambayo inafanyia mm, hiyo kazi ya, wako na concession ya miaka ishirini na tano ambayo itaisha mwaka wa uh, elfu mbili thelathini na mbili. Tukizungumzia upande wa mizigo, treni hii mpya ama reli hii mpya inatarajia kusafirisha tani ngapi kwa mwaka? Hii laini mpya iko na, unaweza kusema iko na kapasiti ya kusafirisha uh, kiasi cha mizigo uh, 22 million tons, ukilinganisha uh, na kapasiti ya poti yetu ya Mombasa kwa wakati huu ambayo ni kama 28 million tons So hiyo ndiyo kiasi cha mizigo ambayo hiyo laini inaweza kubeba kwa mwaka kwa sasa. Tunatumaini ya kwamba kwa sasa reli yenyewe inasafirisha kiasi cha tani mia elfu moja na na mia tatu. Tunatumaini ya kwamba tutakapoanza tunaweza kuanzia na kiwango kama cha elfu milioni sita milioni sita tani milioni sita na kupandilia hivyo, tuone mpaka tuweze kuchukua kama twin, asilimia arobaini asilimia hamsini ya mizigo yote ambayo inatoka katika port ya Mombasa na mipango ya muda mrefu juu ya mfumo wa reli kusambaa kwenye kwenda mpaka nchi jirani huko, vipi huo mpango bado unaendelea? Uh, bado tunaendelea kujadiliana na uh, neighbors uh, Uganda, tuone ni vipi ambazo ambavyo tunaweza kufikisha laini yetu mpaka uh, Malaba ndio waweze kuchukulia hapo, wafikishe sehemu yao ya Kampala na kulinki Juba na Kigali. Pia pande ile ingine tunaongea na ndugu zetu kutoka Ethiopia kufanya ile tunaita Lapset Corridor pia ambayo ni SGR. Kwa wakati huu tunafanya feasibility studies na pia wao wako katika harakati hizo pia ku, kuona kama inawezekana tuweze kujenga ku, hiyo laini kutoka Lamu iweze kushika, kushikana na uh, yao kutoka Adis Ababa katika mji wa Moyale, na ikiwezekana pia tutaenda mpaka South, South Sudan kushikana na Juba kutoka Northern Kenya, Turkana. Nam ni Atanas Maina ambaye ni mkurugenzi mkuu wa shirika la reli nchini Kenya, na katika mazungumzo yake, kitu ambacho amegusia ni kupungua kwa muda wa safari kutoka saa zaidi ya 15 ambazo zilikuwa zikitumika kwa safari ya treni kutoka mjini Mombasa kwenda jijini Nairobi, lakini hivi sasa kwa treni ambayo itakuwa ikifanya safari zake kutoka Nairobi kwenda Mombasa itakuwa inatumia takriban kati ya saa 4 na saa tano. Kama itakuwa ni express basi itakuwa ni saa nne, kama itakuwa ni express, ni, kama itakuwa ni treni ya kawaida itakuwa ni saa tano. Ni mafanikio makubwa kabisa, na naamini kabisa Libert Adede, uh, utakuwa na na mambo mengi ya kuzungumza juu ya mapokezi eh, ya hapo Mombasa juu ya kufanyika kwa mafanikio majaribio ya treni ya abiria, hasa ukizingatia kwamba inaonekana kwamba muda eh, umepungua. Halikadhalika, vile vilevile, bandari ya Mombasa inaonekana kwamba itaongeza eh, uzalishaji ama uingizaji wa mizigo ambayo itakuwa ikisafirishwa kupitia reli hiyo ambayo itakuwa ikienda Eh, jijini Nairobi lakini kama ulivyomsikia mkurugenzi mkuu wa shirika, shirika la reli amesema kwamba mipango ni kuongeza reli hiyo kwenda nchi jirani za Ethiopia, Uganda, Sudan Kusini na kadhalika. Sasa hebu tueleze mapokezi ya koje kwa watu wa Mombasa? Na Idi Ligongo ni mradi ama ni uvumbuzi ambao sasa umeanza kutia mshawasha na kila mtu anaotazamia na ule expectations akiwa na ile mhemko wakitarajia kuona itakuwa vipi, haswa sana vijana ambao wao wanataka wawe wakiweza kukimbia Nairobi kutekeleza majukumu yao kwa haraka na kurejea. Mashabiki wa mpira hasa sana wakifuatilia timu zao, wanaona ni kama itakuwa ni mfu, ni nafasi nzuri zaidi, wataandamana na timu zao kuja hapa Mombasa kucheza na moja kwa moja wakarejea Nairobi bila kuweza kuharibu nyakati zao za kutekeleza kazi, na pia kama alivyogusia kwamba nauli wanajaribu kupunguza e, hapa katikati mabasi inachukua masaa tisa tu kumi kuweza kutoka Mombasa kufika Nairobi na ule uchovu na ile hatari ya kuweza kutokea ajali na masaa ya usiku ama mchana. Lakini kutokea na train wanasema kwamba wanatarajia kwamba kwamba masaa manne tano, kama alivyosema, na nauli hiyo itakuwa iko sawa, itakuwa ya kuvutia zaidi. Lakini bwana Idi, jambo ambalo linatia wasiwasi kidogo miongoni mwa wakenya ni eh, eh, hali ya yale mabehewa ya kubeba abiria, maanake baadhi yao wanasema kwamba ukiangalia magari una, ya, mabasi yale yanatumia, yana viti ambavyo vinastarehe zaidi ikilinganishwa na viti vilivyomo ndani ya treni hii ambayo inasemekana kwamba ni treni ya kisasa, lakini viti vinaonekana ni vile vya kitambo. Sasa ni swala ambalo hata Bwana atanasi amekuwa akiliangazia kwa makini, na katika ujumbe wake nafikiria amesema kwamba wanatazamia, wanata vile ya kubadilisha kidogo na kuleta vile viti vinavyofahamika huku sana kama VIP, ili yule msafiri ambaye anajihisia na kiwango kijuu kidogo cha pesa anaweza tafuta starehe. Lakini kumekuwa na maswali kidogo kuhusiana na viti katika mabehewa hayo, lakini ni mradi ambao wa Kenya hasa sana hapo Mombasa wafanyi biashara wanaochukua mali zao kutoka bandari ya Kenya wale wanaofanya safari zao za kawaida, wanafunzi wanautazamia na kuungoja kwa hamu sana, utakapozinduliwa basi utakuja vipi? Pia kumekuwepo na maswali kuhusiana na labda gharama iliyotumika kununua ma, eh, re, kujenga reli hii na ma, magheremosha haya, ambapo watu na, wanahisi ni kama labda ilikuwa ni bei ghali ikilinganishwa na vile mataifa kama vile Ethiopia kiwango ilichotumia kuweza kujenga reli yao na taifa la Tunisia wanajaribu kuona ni kama Kenya wanahisi kwamba eh, reli hiyo imegharimu Mkenya pesa nyingi zaidi ikilinganishwa na reli zingine katika mataifa mengine e, kama e, iliyojengwa hapa Kenya, lakini matumaini ni kwamba huenda ikibasa watu wakiangalia e, utendakazi wake basi, wataweza kutofautisha na hii e, minong'ono iliyoko katika haswa sana mitandao ya kijamii itaweza kupungua. Shukran sana Libert Adede, na vilevile vile kukumbusha tu msikilizaji wa kwa undani ni kwamba harakati hizi za ujenzi wa miundombinu ya reli ya kisasa ni jambo ambalo linafanyika na takriban karibu nchi zote za Afrika Mashariki. Tanzania kwa upande wao imeshatangaza nia ya kuweka ama kujenga reli ya kiwango cha kawaida ama standard gauge kutoka jijini Dar es Salaam kuelekea mikoa ya Kigoma na Mwanza, na vilevile vile itakuwa ikipita katika ya ile reli ya zamani kabisa ambayo ilijengwa na Mjerumani toka mwaka 1905 yenye takriban kilomita elfu moja na zaidi. Lakini vilevile vile nchi ya Rwanda yenyewe vile vilevile ilizungumza nia ya, ya kutaka kuunganisha e, reli kutoka e, nchini humo kupitia upande wa Tanzania endapo Tanzania watakamilisha ujenzi huo ili kurahisisha kusafirisha mizigo ya Rwanda kutoka bandari ya Tanzania. Hali kadhalika, Uganda nayo bado ipo katika harakati hizo za kuhakikisha kwamba inakuwa na reli kutoka nchini Uganda kwenda mpaka nchini Kenya reli ambayo kwa nchi za Afrika Mashariki, Kenya mpaka sasa ndiyo ambayo imefanikiwa kuhakikisha kuwa na reli hii. Basi kufika hapo tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kwa siku hii ya leo na kwa wiki hii. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukrani kwa nami kwa wiki nzima, na ni kuome kwa nami vile vile kwa wiki nzima ijayo, kutoka Washington DC. Tunakuambia shukrani kwa kututazama kutu na kutusikiliza. Jumamosi njema, Jumapili njema na Ijumaa njema vilevile, popote pale ulipo, shukran.