Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend, 19, 22, na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salam. Inayokaribisha hii leo ni Sandei Shumari. Tutawaletea maswali na majibu na vijimambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa anataka kupeleka wanajeshi wa ziada 320 kwenye tume ya ulinzi wa amani nchini Kongo huku mivutano ikiendelea kuchelewesha uchaguzi uliosubiriwa kwa muda mrefu na kusababisha ghasia kusambaa katika maeneo mapya nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, ripoti mpya ya Antonio Guterres kwa baraza la usalama la Umoja Mataifa inasema mkataba wa kisiasa uliofikiwa hivi karibuni kati ya chama tawala na upinzani kuhusu kuitisha uchaguzi wa rais mwaka huu uko katika hatari ya kuvunjika wakati pande zote zikiwa hazijaonyesha nia ya kuutekeleza. Sehemu kubwa ya taifa hilo la Afrika ya kati limeshuhudia kusambaa kwa ghadhabu juu ya rais Joseph Kabila kuendelea kubakia mamlakani baada ya muda wake wa uongozi kufikia hatima yake mwezi Disemba. Serikali inasema imechelewesha uchaguzi kwa vile matayarisho hayajakamilika. Upinzani wenye silaha nchini Sudan Kusini unasema umewakamata wahandisi wawili raia wa India na kuwashutumu kwa kufanya kazi na serikali. Bado haiko bayana lini wametekwa. Tukio hilo limetokea kwenye jimbo lenye utajiri wa mafuta la Upper Nile. Nchi hiyo ya Afrika Mashariki imeharibiwa vibaya na vita vya takriban miaka mitatu vya wenyewe kwa wenyewe, na sekta yake mafuta ndio chanzo kikuu cha mapato nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, msemaji wa upinzani William Gajia Death amesema leo kuwa raia hao wawili wa India huenda wakashikiliwa mpaka uamuzi utolewe na kiongozi wa upinzani Riek Machar ambaye anaishi uhamishoni nchini Afrika Kusini. Msemaji mwingine wa kundi hilo Mabior Garang anasema kudai fidia au matakwa mengine huenda yasifanyike kwa sababu itakuwa kinyume na malengo yao. Jaji wa serikali kuu katika jimbo la kaskazini mwa Marekani la Wisconsin amezuia utekelezaji kwa amri ya kiutendaji ya marufuku ya kusafiri ya rais Donald Trump ambayo ilifanyiwa marekebisho na ingemzuia mama mmoja raia wa Siria na mtoto wake kuingia nchini Marekani. Mwanamke huyo na mtoto wake wa kike wanaishi katika mji wa Aleppo nchini Syria ambao umekumbwa na mapigano makali. Mume wake tayari amepatiwa hifadhi huko Wisconsin. Jaji wa mahakama ya wilaya William Conley jana Ijumaa, alitoa amri ya muda ya kuzuia ambayo inamhusu mwanamke huyo na mtoto wake wa kike. Marufuku mpya ya Trump inatarajiwa kuanza kutumika Machi 16. Mama huyo hata hivyo anatarajiwa kusafiri kwenda Jordan kwa kuhojiwa kuhusu kupatiwa viza katika ubalozi wa Marekani na utaratibu huo huenda ukaendelea mpaka baada ya tarehe hiyo ya mwezi Machi. Utawala wa rais Donald Trump jana Ijumaa umewataka kujiuzulu mara moja kwa waendesha mashtaka waliobaki 46 wa serikali kuu ambao waliteuliwa na utawala wa Obama. Ni kawaida kwa utawala mpya kuwataka wateuliwa wa kisiasa kujiuzulu. Hata hivyo, ombi la ghafla na idadi ya watu waliotakiwa kujiuzulu ni kubwa isivyo kawaida. Sara Iscar Flores, msemaji wa wizara ya sheria, amesema kujiuzulu huko kungeanza mwisho wa siku baada ya ombi kutolewa ili kuhakikisha kipindi kizuri cha mpito. Amesema mpaka wanasheria wapya wa Marekani watakapothibitishwa, waendesha mashtaka katika ofisi ya mwanasheria mkuu wa Marekani wataendelea kufanya kazi za wizara, kuchunguza, kuwashtaki na kusimamia uhalifu mkubwa unaotendwa. Kundi linalofuatilia mzozo nchini Siria linasema mabomu mawili yameua takriban watu 40 mjini Damascus na kujeruhi wengine 120 na kufanya iwe moja ya mashambulizi mabaya yaliyosababisha vifo katika mji mkuu wa Siria tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu miaka sita hivi sasa, kundi la Syrian Observatory for Human Rights linasema milipuko mjini Damascus ilitokea leo Jumaa Mosi katika eneo la Bab al Saghir, ambalo ni eneo la makaburi ya Washia ambayo huvutia mahujaji kutoka kote duniani. Mahujaji hukusanyika kwenye kituo cha basi kutembelea makaburi ya jirani. Waziri wa mambo ya ndani wa Syria Muhammad Shar amesema mashambulizi yalilenga mahujaji wa mataifa mbalimbali ya Kiarabu na lengo kuu ilikuwa ni kuwaua. Ujumbe wa John Sopko kwa, na, kwa raia wa Afghanistan ni kwamba rushwa inaua na inaua wanajeshi na raia kadhalika, na kama haitadhibitiwa itaifanya hali tete ya baadaye ya nchi hiyo Spoko Alikuwa ambaye anaongoza taasisi ya inspekta jenerali maalum kwa ujenzi upya wa Afghanistan, SIGAR, kundi ambalo linafuatilia dola bilioni 113 ambazo Marekani imeipa nchi hiyo. Anasema watu ni vyema waelewe kwamba rushwa isiyo ya fedha peke yake, ni kuhusu pia maisha ya watu. Tishio kuu, amesema, kwa mafanikio ya vita vya ugaidi ni rushwa. Rushwa inaiba kutoka katika serikali ya Afghanistan. Rushwa kwa hakika inaiba mishahara, rushwa inaiba silaha, rushwa inaiba mafuta kutoka katika serikali, ameongezea Sopko. Amekumbushia kandarasi moja ambayo ilipangwa ili kulinda barabara za Afghanistan dhidi ya mabomu ya magaidi na kandarasi hiyo ilipewa kampuni ya Marekani huku raia wa Afghanistan wakipewa ajira lakini fedha ziliibwa na kazi sahihi haikufanyika. Hizo basi zilikuwa habari muhimu za dunia. Swali na majibu. Mm -hmm. Hamjambo, na wasikilizaji, karibuni tena katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud na hii leo nashirikiana tena na Sande Shomari kuchambua barua zenu zilizoporomoka kwa wingi katika ukurasa wetu wa Facebook na barua pepe. Na bila basi kupoteza wakati, na mpisha hapa Sande Shomari atufungulie uwanja. Sande, hebu tuambie anayetufungulia ni nani nam. Asante sana Abdu Shakur Abud. Leo basi mwenye bahati ya kufungua ni huko Kuria magharibi ya Kenya, ambako tunamkuta msikilizaji Nyangoha Samson. Yeye ana ushauri kuhusu uchaguzi ujao wa huko nchini Kenya. Hebu tumsikilize. Swali yangu kuhusu maswali na majibu, nataka siasa siasa njema. Kenya hii kuchague viongozi ambavyo mwafaka kufuatana wasitumie pesa kufuatana uchaguzi wetu, ila tu tunataka uchaguzi wa maafaka, uchagua viongozi watakaotusaidia katika maendeleo. Na viongozi usaidia katika maendeleo ni viongozi wa aina gani kwako wewe? viongozi wa maafaka kama mbunge alafu mwhemsini pamoja na rahisi, waache vita. Wewe unataka mtu wa namna gani? mtu ambaye anazungumza ukweli au mtu gani? mwanasiasa wa namna gani? anazungumza ukweli na ambaye mtu anafanya ufisadi. Umefanya vizuri kutuunganisha katika Amerika pamoja na Kenya. Sasa hilo ni swala linalozungumzwa sana huko Kenya, na kuna msikilizaji mwingine huko huko Kuria, hebu naye tumpe nafasi, tumsikie. Sasa kuna uchaguzi wenye tunafuatilia katika hii hoi yetu katika uchaguzi huu na hata mfuatilie katika hivi vitu vidogo vidogo, na huwa uhuru una au haki. Tulikuwa tunaomba uchaguzi wa Kenya mfuatilie katika Amerika, na mkuu karibu nasi katika uchaguzi una- tunaoandaa katika mwezi wa nane. Kuna mtu ametawala katika miaka kumi na tano za enzi na hakuna chenye amefanyia wananchi. Sasa wananchi wanalalamika. Kuna uchaguzi tunaoandaa katika mwezi wa nne ule ya mtuto. Sasa huwa wengi tunatembea tunauza sela, lakini kuna we, wenye wanategemea kuwa wanataka wachagua mtu kutumia pesa. Sasa tunaomba msaidie katika hilo, inaenda kula ya mdorongo mwezi wa nne kula ya mchucho. nam Abdu Shakur Abud. Sasa uchaguzi mkuu wa Kenya mwezi Agosti unaonekana utakuwa na kishindo, na katika vipindi vyetu tumeona swala hili, vijana wakishauriwa kutojihusisha katika makundi ya kisiasa kwa ajili ya fedha na kadhalika. Ni kweli kabisa, huko Kenya watu bado wanakumbuka jinsi vijana walivyohusishwa katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba na ghasia zuka mwaka elfu mbili na nane ambapo vijana walitumiwa na wanasiasa wa pande zote na kuzusha ghasia na mapigano yaliyosababisha maafa nchini humo. Hivi sasa tayari kuna juhudi za kuwaelimisha na kuhamasisha vijana na watu wengine kushiriki katika utaratibu wa uchaguzi kwa njia amani bila kukubali kutumiwa na wanasiasa na maslahi zao na faida zao za binafsi, ingawa tunajua jambo hilo linaweza kuwa linatokea kutokana na uchunguzi wa maoni na utafiti unaofanywa nchini humo, na nadhani ndio maana wasikilizaji wameeleza msimamo wao wa kutaka amani ipatikane na watu wasitumiwe kwa fedha ili kutoa kura, lakini ni jambo ambalo tutalifuatilia kwa karibu zaidi. Tuendelee basi na maswali na majibu. Sande. Nam, sasa katika jukwaa hili la maswali na majibu zamuni yako Masaganya Charles Peleka wa Mwanyeguli ya Kabondo kule Kahama, Tanzania. Unasema ungependa kufahamu, je, umeme kutokana na shati ya jua, yaani sola, ulianza mwaka gani na uligunduliwa nchi gani na hadi sasa ni nchi gani inayoongoza kwa uuzaji wa mitambo hiyo ya sola? Haya, nishati ya jua inatumiwa sana siku hizi ili kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na kutokana na kwamba ni safi, hauchafui mazingira. Sasa hebu tuambie, Abdu Shakur Abud, tujibie swali hilo. Hili kwa hakika ni swali zuri la wakati, maana gumzo lililoko ni kubadili nishati na kutumia nishati safi isiyochafua mazingira yetu. Kama tunavyofahamu, mazingira yanadaiwa yameharibiwa na nishati, hasa kutokana na mafuta tunayotumia katika gari inayotoa moshi, inayoleta carbon. Kwa hivyo kwanza kuweza kufahamu, kumekuwepo na majaribio ya karibu miaka mia mbili na zaidi ya kujaribu kutumia nishati kutokana na nguvu za jua. Mtu wa kwanza basi ni Mfaransa Alexandre Edmond Becquerel hapo mwaka 1839 aliyetambua na kuvungua kwamba uwezekano wa kupata nishati kutokana na mwanga, yani photovoltaic effect kwa hivyo alipogundua hiyo, mambo yakaanza kufanyiwa uchunguzi, na tangu hapo ndipo msingi wa kutengeneza vifaa hasa vyoo vya kunasa mwanga wa jua na kugeuza kuwa nishati. Wanasayansi na wataalamu mbalimbali wamefanya majaribio ya ugunduzi huo hadi kufikia miaka ya 1950 ndipo kampuni ya Bell Labs ya jimbo la New Jersey hivi sasa hapa Marekani ilipotengeneza kifaa cha kunasa mwanga wa jua kwa sababu ya chombo cha anga za juu cha Marekani. Ndio maana utaona katika chombo cha anga cha juu kina mabawa mapana na pale kumeweka vioo vinanasa jua, nguvu za jua, halafu zinageuza zinakuwa nishati kutumia katika safari za muda mrefu huko anga za juu. Kampuni hiyo ilianzishwa kama utakumbuka na mvumbuzi wa simu ya hii leo Alexandra Bell mwaka 1880. Hii leo kampuni hiyo inamilikiwa na kampuni maarufu ya Nokia kutoka Finland iliyokuwa inatengeneza simu maarufu ya mkononi ya Nokia ambayo imenunuliwa na Microsoft na kufikia hii leo, kulingana na vitabu vya historia, hapo mwaka jana, wahandisi wa chuo kikuu cha New South Wales huko Ingereza walifanikiwa kuweka rekodi ya dunia kwa kutumia chombo kinachoweza kunasa asilimia 34 ya nguvu za jua na kugeuza kuwa nishati. Hadi hivi sasa ni karibu asilimia 22 ya nguvu zote zile zinazochukuliwa kutoka kwa jua kuweza kugeuzwa kuwa nishati, kwani tatizo kubwa ni kuwa inachukua muda mrefu kuweza kubadilisha nguvu zile za jua kuwa nishati, kulingana na wataalamu na nguvu hizo. Tatizo jingine ni mahala pa kuiweka, inabidi pawe na batteries kubwa nyingi, kuweza kukusanya nishati ile kwa muda mrefu. Kwa hivyo ndio maana ni changamoto kubwa sana kuweza kutumia nguvu za jua kufanya nishati. Sasa kuja kwa swala la msikilizaji kuhusu nchi inaongoza katika utumiaji wa nishati ya jua inabidi tutofautishe, kwani kuna aina mbili ya kukusanya nishati. Moja ni nishati ya jua inayokusanywa katika nyumba za watu binafsi au majengo ofisini au biashara, ambapo wanatumia kiwango kidogo zaidi kukusanya umeme, ambapo kitaalamu wanaita photovoltaic PV au kuna sehemu ya pili, ni kutokana na kiwanda ambapo hivi sasa inajulikana kama Solar Field, shamba la kuzalisha nishati kutoka jua CSP. Hata hivyo, hadi hivi sasa asilimia 97 ya nishati ya jua huzalishwa kutokana na nyumba za watu binafsi, yani PV, kulingana na Business Insider na Wikipedia, na China inaongoza ikiwa inazalisha asilimia 22 ya nishati ya jua kote duniani ikifuatiwa na Ujerumani. Ingawa Ujerumani inaongoza katika sehemu fulani na fulani kwa kiwango cha PV, Japani inachukua nafasi ya tatu. Kwa Afrika, Moroko ndio hivi sasa imejenga na kufungua shamba kubwa la kuzalisha nishati ya jua. Hata hivyo, Afrika Kusini ndio inaongoza hadi hivi sasa katika bara la Afrika kuzalisha nishati kutokana na nguvu za jua. Unaendelea kusikiliza kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Na hivi sasa basi inachukua swali lako, Filemon Liza kutoka Tanzania. Unauliza je, watu weupe wanaoishi katika bara la Amerika ya kaskazini na kusini wamefika huko mwaka gani na asili yao ni wapi? Shakur, kazi kwako. Kulingana na wanahistoria, wahamiaji wa kwanza kutoka nchi za Ulaya, tunapozungumzia nchi za Ulaya, wazungu waliasili katika mabara ya Amerika Kaskazini na Kusini kati ya miaka 1600 na 1799. Hata hivyo kuna wanahistoria wanasema wahamiaji wa kwanza walitokea Hispania na walifika mapema zaidi kati ya mwaka 1519 hadi 1821 na na kutembelea maeneo ya kusini ya Marekani na visiwa vya Caribbean. Kwa upande mwingine, sifa zote zinatolewa kwa msafiri wa Kitaliana aliyepewa idhini na mfalme wa Hispania aliyegundua na kufungua njia ya kuwasili katika mabara haya ya Amerika mwaka 92 hakuna mtu mwingine isipokuwa Christopher Columbus. Wakati wa safari yake ya kwanza ilikuwa mwaka huo wa 1492, na aliporudi alisema amegundua ardhi mpya. Alikuwa na lengo la kwenda India, lakini akenda akagundua amefika bara la Marekani au bara la Amerika, ambapo ndio tukotekana na jina la West Indies, akifikiri kwamba amefika India, amekutana na Wahindi. Ndio asili ya jina la wazawa wa eneo hili, asili yao walikuwa wakijulikana kama West Indies. Waingereza wa kwanza, inasemekana, walioongozwa na Sir Walter Raleigh waliwasili hapa Marekani kati ya mwaka 1554 hadi 1618. Haya, hivi sasa zamu yako wewe, Zawadi Tibeti wa Kayenze, Butumbwe, Geita nchini Tanzania. Unauliza hawa wanawake wanaofanya biashara kuuza mili yao, je, serikali imeruhusu hiyo biashara, ukizingatia wakati huu maradhi ni mengi? Haya, mimi hapa nadhani biashara hiyo inayotajwa kama ya kale kabisa duniani, Shakuru, hairuhusiwi na serikali yoyote, ingawa kuna baadhi ya serikali zimehalalisha lakini ni chache, au unasemaje, Shakuru? Hujakosea kabisa, Sande. Tukiangalia kwanza kwa misingi ya kidini, hakuna dini inayoruhusu biashara hiyo ya ngono au kuuza mwili wako kwa ajili ya kupata fedha yaani biashara ya ngono Hata hivyo, kulingana na ukurasa wa Chartsben, nchi nyingi za Amerika Kusini zimehalalisha biashara hiyo pamoja na Canada na majimbo mengi ya Australia na takriban nchi zote za jumuiya ya Ulaya. Kuna baadhi ya nchi za Afrika ikiwa ni pamoja na Namibia, Madagaskar, Ethiopia na baadhi ya nchi za Afrika Magharibi ambapo biashara ya ngono ni halali. Kwa ujumla kuna mataifa 77 zilizohalalisha biashara ya ngono na 109 zimepiga marufuku na 11 zimeweka vikwazo. Kwa mfano, Sweden ni nchi ya kwanza kuweka mpango kwamba ni marufuku mtu kununua, kutumia fedha kununua kitendo cha ngono, lakini mtu akiuza mwili wake kwa ajili ya ngono hakuna tatizo. Hilo si jambo la uhalifu. Kwa upande wa maradhi, basi tukija, ni kwamba kila serikali inatumia mipango na mifumo yake kuelimisha watu juu ya maradhi yaliyopo kutokana na vitendo vya ngono. Kwa hivyo ni mambo mawili tofauti kabisa. Ni kwamba serikali haifuatilii wala kuhalalisha swala hilo, lakini ni binadamu wenyewe ambao wanabidi kuchukua majukumu yao na dhamana, kujua kwamba kuna kitu gani hatari kinachomfaa na kisichomfaa. Sande, naona muda na unamalizika. Hebu tusikilize nani mwenye masuala mengine ya mwisho hapa. Zamuni yako Jafet Isdori wa Katapulo, Rukwa, Tanzania anauliza, je, kabla ya uhuru wa Marekani mwaka elfu moja mia saba sabini na sita nchi hiyo ilikuwa chini ya kiongozi gani? Na pili kuna umuhimu gani wa mataifa ya magharibi kuendelea kuwa na ushirikiano na mataifa ya Afrika? Wakati alinyonywa na wakoloni. Ni kweli kuna ukoloni unaojulikana ulisababisha athari zake kwa mataifa ya Kiafrika, lakini katika dunia hii ya leo inabidi kushirikiana, na ni muhimu zaidi kwa ajili ya biashara. Au unasemaje Shakuru? Sasa tukianza na suala la kwanza, anauliza juu ya Marekani, nani alikuwa kiongozi hapa. Ni kwamba kabla ya uhuru wake kulikuwa na mataifa mane ya Ulaya, Uingereza, Ufaransa, Uholanzi na Hispania. Kwa wakati mmoja au mwingine, zilikuwa na koloni zake katika bara hili, na hapo baadaye Uingereza ikaja ikachanganya pamoja makoloni haya yote na kuwa koloni zima la Uingereza hapa Marekani, na ikaitawala hadi mwaka 1776 ilipojinyakulia uhuru wake Marekani hapo tarehe 6 Julai. Sasa tukija upande wa kwa nini kuna ushirikiano wa mataifa na Afrika ni kwamba ushirikiano wa kimataifa ni ushirikiano ulioanza zamani sana, na kulingana na utafiti na wataalamu wa biashara, atakwambia ushirikiano ni muhimu kwa sababu binadamu wanasafiri kutoka eneo moja hadi jingine, lakini muhimu zaidi inabidi kuwepo na ushirikiano wa kibiashara. Ni kweli unaweza kusema kwamba mikataba iliyowekwa kati ya Afrika na Ulaya au Marekani ilikuwa kwa mara nyingi, wakati wa ukoloni ilikuwa na nyanyasa au inaibia Afrika mali asili yake, lakini inatokana na nchi za Afrika hivi sasa inahitaji ushirikiano wa kimataifa kuweza kupanga mipango yake halisi, kuweza kuuza bidhaa zake, kwa sababu utakuta kwamba, m, Afrika imekuwa ni soko la kubwaga bidhaa kutoka China, kutoka Asia kutoka Ulaya bila mikataba thabiti. Kwa hivyo ushirikiano ni muhimu ikiwa viongozi wataweka mipango na mikakati na mikataba inayostahiki kufaidisha Waafrika wenyewe kuweza kuendelea na maendeleo, na hapo ndipo wataalamu wanakuambia ni muhimu kwa Afrika wenyewe kujipangia mustakabali wao kulingana na mahitaji yao na utajiri wao. Afrika ni bara lenye utajiri mkubwa lakini kutokana na ukosefu wa utawala bora, wataalamu wanakuambia imedhulumika kwa njia nyingi sana. Kwa hivyo, ushirikiano ni muhimu, lakini ushirikiano ambao utafaidisha bara la Afrika. Muda umemalizika, sina budi kukuwageni hapa wapenda asikilizaji. Kwa niaba ya Sande Shomari nasema asanteni, msikose kupromosha maswali yenu. Hivi punde BMJ Muridhi atashuka uwanjani kukuleteni viji mambo. Mimi ni Abdu Shakur Abudi nikisema kwa herini, wikendi njema. Namnamnam, hujambo msikilizaji, popote pale ulipo ni wakati wa viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi. Polisi katika mji wa Glastonbury katika jimbo la Connecticut hapa Marekani wamemkamata mama mmoja kahaba mwenye umri wa miaka sabini na moja. Ajabu kubwa, msikilizaji! Singan Libart alikamatwa katika kitongoji kimoja cha mji huo wa Glastonbury alipokuwa akitafuta wateja. Kulingana na msemaji wa polisi James Kennedy, nyanya huyo mzee aidha alikuwa ameweka matangazo ya kazi yake hiyo kwenye gazeti moja la mji huo huku akijitambulisha kwa jina la Lola akisema kwamba uzee si ugonjwa. Mama huyo alikamatwa mnamo siku ya Jumanne wiki hii baada ya polisi kuvamia hoteli moja kwenye kitongoji kimoja kilicho kaskazini mwa mji huo. Ha, msikilizaji tuachana na hayo ya mama wazee wanaofanya ukahaba kiharamu na tusafiri hadi barani ya Afrika. Kampuni ya LG imeibua mjadala mkubwa huko nchini Kenya baada ya kutengeneza televisheni yenye upana wa inchi 84 ambayo inauzwa kwa dola za Kimarekani elfu ishirini na tatu. Gazeti la Daily Nation linalochapishiwa mjini Nairobi limeripoti wiki hii kwamba runinga hiyo inauzwa kwenye maduka ya mji huo kwa pesa za Kenya shilingi milioni moja na laki nane. You can enjoy catch-up TV, movies videos and apps at the touch of a button with LG Smart TV. Ingawaje runinga hiyo imetengenezwa kwa teknolojia ya kisasa, Wakenya wengi kwenye mitandao ya kijamii wamesema kwamba bei yake ni sawa na bei ya kununua nyumba au gari, na kwamba asilimia tisini ya Wakenya hawawezi kumudu kununua kijisanduku hicho cha picha. Ni makala Vijimambo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kwingineko, waziri wa fedha wa Zimbabwe Tendai Biti amenukuliwa wiki hii akisema kwamba baada ya kwa kuwalipa wafanyikazi nchini humo, akiba iliyosalia kwenye benki kuu ya Zimbabwe ilikuwa ni dola za Kimarekani 217. Maajabu, msikilizaji. Waziri huyo aliwaambia waandishi wa habari mjini Harare siku ya Jumanne kwamba uchumi wa nchi hiyo ya Zimbabwe umezorota mno shirika la habari la Al Jazeera liliripoti siku ya Jumatano kwamba serikali ya Rais Robert Mugabe haiwezi kugharamia shughuli ya kutengeneza rasimu ya katiba ya nchi hiyo, kwani inahitaji zaidi ya dola milioni mia moja na nne za Kimarekani. Na kwa maajabu hayo kuhusu nchi iliyo na akiba duni kwenye benki yake kuu, naona timu zangu zimekatika, msikilizaji. Makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Mridhi, wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na kama ilivyo desturi, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba umaskini si ulemavu. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo oh. Naam, asante sana BMJ Muridhi na sasa basi mimi ni Khadija Riami na kuletea muktasar wa habari. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa anataka kupeleka wanajeshi wa ziada 320 kwenye tume ya ulinzi wa amani nchini Kongo huku mivutano ikiendelea kuchelewesha uchaguzi uliosubiriwa kwa muda mrefu na kusababisha ghasia kusambaa katika maeneo mapya nchini humo. Upinzani wenye silaha nchini Sudan Kusini unasema umewakamata wahandisi wawili raia wa India na kuwashutumu kwa kufanya kazi na serikali. Bado haiko bayana lini wametekwa. Tukio hilo limetokea kwenye jimbo lenye utajiri wa mafuta la Upper Nile. Na jaji wa serikali kuu katika jimbo la kaskazini mwa Marekani la Wisconsin amezuia utekelezaji wa amri ya kiutendaji ya marufuku ya kusafiri ya Rais Donald Trump ambayo ilifanyiwa marekebisho, ambayo ingemzuia mama mmoja, raia wa Siria, na mtoto wake kuingia nchini Marekani. Huo basi ulikuwa ni muktasar wa habari.