kutoka studio 15 hii ni voa express hii ni voa express kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc ikiwa jumatatu tunapokaribisha kwenye live stream na vilevile vile kwenye redio moja kwa moja jina langu harrison kamau nikiwa na mwenzangu Mm -hmm. Kuna dada mmoja mm -hmm, anasema afadhali kuwa uh, na urafiki na umbwa kuliko wanadamu kurudia na eh, tena afadhali umbwa kuliko wanadamu. Sisemi mambo wa u unafikiria, lakini anasema anaona kwake maisha yake ni nafuu, ni afadhali akiwa yeye anawalisha umbwa na kuwapeleka mbwa nje yani out, kwa sababu anasema maisha yao ni nafuu, ni nafuu tena ni marafiki wa dhati, unajua ni nani kisa na maana mpaka kufikia uamuzi huo. Amesema wanadamu wanamwangusha sana, unawapeleka wanadamu weekend out, wanaenda pale wanachokoza, wanaenda pale wanapata makesi, kunakuwa na drama na wanatumia hela zaidi. Kwa hivyo huyu mwanamuziki kutoka Kenya Akothe amesema, mimi bora niwalishe mbwa thelathini na wawili kuliko wanadamu watano. Kwa hivyo yeye anasema, mimi nitapeleka wale wanaitwa dogi, nitawapeleka out. <laughs> ni mambo haya msikilizaji. <laughs> Ndiyo mambo ya VOA Express kwa siku ya leo. Jumuika nasi katika dakika 30 zinazoanza hivi sasa. Haya basi, Harison, tunajua kuna mambo mengi yanayoendelea katika dunia hii ya leo. Kuna mambo yalitokea Mombasa mapema leo ambapo rais amekuwa akizulu na kufanya miradi ya maendeleo na kuzindua miradi ya maendeleo, lakini kulikuwa na hali ya vuta ni kuvute, utawala wa Mombasa chini ya yake ya, ya, ya, ya gavana Joho na rais kwa upande mwingine. Tutaangazia suala hilo, manake kulikuwa na hali ya vuta ni kuvute wakati gavana akizuiliwa kuelekea kwenye mkutano wa rais na vilevile tunafahamu kwamba rais Uhuru Kenyatta leo hii basi ameweza kwenda huko katika eneo la Mtongwe ambapo amefanikiwa kuzindua feri ya kusafirisha abiria kutoka Mtongwe kwenda Mombasa mjini katika eneo hilo ambalo limekuwa halina kivuko kwa takriban miaka sita sasa. Vilevile inasemekana mm -hmm. kwamba kuna upungufu mkubwa sana wa dawa katika nchi ya Uganda baadhi ya maswala ambayo yanaendelea katika eneo la Afrika Mashariki. Pia hili ni jambo ambalo tutaliangazia kwa kina ili tujue tatizo liko wapi. Na pia nimedokezewa kwamba mgomo wa wahadhiri nchini Kenya ni kama umefikia tamati, mgomo ambao umekuwa pia umechukua muda katika nchi, nchi hiyo ya Kenya. Basi hayo yote msikilizaji na mtazamaji wa VOE express kupitia Facebook utayapata hivi sasa. Basi Harrison, tukirudi huko Mombasa, Kenya, tunafahamu kwamba mwandishi wetu Josephat Kioko, kama nilivyosema, alihudhuria wa uzinduzi wa feri mpya iliyozinduliwa na Rais Uhuru Kenyatta, na vile vile basi aliweza kuzungumza na mmoja wa waathirika ambaye alipata ajali mm -hmm. mwaka 1994 wakati ajali mbaya sana ilipotokea katika eneo hilo na kuwa takriban zaidi ya watu 200 hebu tumsikilize kijana huyo anazungumza nini katika hilo hiyo siku ilikuwa siku ya Ijumaa tarehe 29 mwezi wa 4 1994 Ilikuwa usubuhi kitu kama saa moja hivi, tunaelekea vibaruani. Kuna watu walijaa sana kwenye feri. Kulikuwa na chombo kinaitwa pilot, ambayo inatoa meli na kuingiza meli. Huwa ikiwa inatoka, huwa ikitoka, inaweka mawimbi mengi sana akuwa mzuri piloti, ishapita mawimbi ashafika. Ye, wacha kuongea na watu, mawimbi ashafika abiria mara waja nyuma ingine enda mbele. Asa chombo lazima kitayu? kitayumba. Asa kilivyokwenda hivi, watu wakwenda sana, kalala nacho unasireka kwangu bwana. Ni vile mimi nnazaliwa pwani na mimi ni pwani na kuongelea bahari iko nyumbani. Ama siyo? Na mpaka sasa bini navyokuambia hivi, ubaria ndo unaulisha, nitakufa humu humu ndani ya maji, so nitakufa kwengine, humu humu. Mi bado nnakwenda navyo. Asubuhi mi kuja hapa ni nafikiria, ni najua zinile ni ya kwanza yani, mbili ninakaa kule kando na mideli. Ni mchangamfu lakini ninakaa pembeni kule. Mtu aliyekuwa ndani ya kile chombo, kama ulikuwa ukasikia zile sauti za wale kina mama na watu usingeamini. Maisha ni mwako. Wale watu walikuwa wanalia, na ile feri inaza mpaka wasikia ile maji yatokota, wao nafikiri ni roho kidogo saa ingine yani, ukija hapa wasikia kulia yani. Haya basi, ni mwathirika katika ajali ya mwaka 1994 huko eneo la Mtongwe. Anaitwa Ramadhan Juma. Nimedokezewa mkamiti kwamba mwa, mwandishi wetu Kioko Josphat Kioko yuko kidogo tu karibu kufika kule kutoka mahali ambapo rais alikuwa anazindua mradi huo, na muda usio mrefu tutakuwa naye, naye atueleze kwa kina kwamba rais amepitisha mambo yapi. Vile vile kuna mchambuzi ambaye nataka aweze kutueleza kwa kina kuhusu hali ya vuta ni kuvute baina ya upande wa rais Uhuru Kenyatta na kiongozi yule gavana wa Mombasa Hassan Joho, ili tukaweza kujua mbona imekuwa kwamba kila wakati viongozi hao wanapokuwa hasa katika eneo la Mombasa inakuwa kwamba ni kama kuna mvutano ama kutoelewana kati ya serikali na serikali ya mitaa, yani serikali ya Mombasa ya, ya, ya kaunti ya Mombasa. Na hapo tutakapompata mchambuzi, ndio tutajua mambo kwa undani zaidi. Je, hili ni suala la kisiasa au ni nini kinachoendelea? Nauli kwamba, uh, uh, na ulinidokezea kwamba naye Kenneth Bwire amesema nini kutoka kule Uganda. Kenneth Bwire ni kwamba atatuletea taarifa kuhusiana na uhaba wa dawa pamoja na chanjo katika hospitali za huko nchini Uganda. Hali kadhalika leo basi pia msikilizaji na mtazamaji wa VOA Express tutakuletea Hollywood. Haya basi hivi sasa tunaambiwa kwamba yule mchambuzi wetu Fred yupo tayari. Alfred Kazungu. Alfred, habari gani? Yeah. Mzuri sana. Habari nchini Kenya, mambo yanaendelea vipi? bp Mambo ni mshike mshike tu, siasa ndo zimepamba moto hivi inaeleweka, na tunapata habari kidogo kidogo kwamba siasa zimeshika kasi, ikisemekana kwamba mambo yalichacha zaidi huko Mombasa wakati wa ziara yake rais. Nina hakika kwamba rais bado yuko Mombasa, lakini kukawa na hali yeah. ya vuta nikuvute pale, uh, gavana Joho alipoweza kuzuiliwa kukaribia maeneo ambapo la, rais alikuwa anafanya ama anazindua uh, maendeleo. Hebu tueleze kidogo ilikuwa ni vipi na ni kwa nini kuna kuwa na mvutano baina ya na gavana katika eneo la Mombasa. Ha, unajua kwa muda sasa kumekuwa na uhasama kati ya gavana wa Mombasa na rais Uhuru Kenyatta, na kuna mikutano mingi walikuwa wa kwenye jukwaa moja, na ikawa rais akizungumza na huyu Joha akizungumza, sasa wanarushiana maneno maneno maneno, unaona, ikawa likana kwamba ha, hamna heshima kati yao, yaani huyu hamheshimu huyu na huyu wow, hamwheshimu huyu. Lakini pia ikumbuke kwamba sasa hivi Jo katika ukanda wa pwani anaonekana kama msemaji um, wa wanyonge mtetezi wa wanyonge, ndio wamechukua wame nafasi ya Karisamaita. Kama unamkumbuka Karisamaita nimekuwa na sauti upande uh, wa pwani na hapo nyuma zaidi uh, Ronald Ngala na wengine. Sasa sasa hivi unakuta kwamba hao wawili uhusiano wao sio mzuri, na gavana Jo yeye, yeah, anasema mimi ninasema ukweli umekuja kuzindua mradi, lakini mradi wenyewe ulikuwa sio wa serikali, pengine ulikuwa umefadhiliwa na benki ya dunia, mambo kama hayo. Sasa inaonekana yale yanamkera rais. Sasa leo ukawa anafungua feri ya Mtongwe, tangu wakati ule wa ajali ilioua watu wengi, sasa feri inazinduliwa upya. Sasa kawajua wanataka kwenda kwenye ile hafna, lakini askari wa GSU hufanya kuja uone, na wengine kawa meziba ile njia kwa hivyo akawa amefungiwa ofisini kwake, lakini kazungu kidogo akawa hawezi sasa. kazungu kidogo Pwede, hebu nikuulize. Pwede, nikuulize kwa, kwa kwa maoni yapo ama mambo yalivyo ni kwamba wakati rais anapotembelea kwenye kaunti, je, inatakiwa kwamba anamuarifu gavana, ama kazi ya rais ni kusema kwamba tutakuwa kwenye kaunti yako, lakini wewe kama gavana, basi utualike? Kwa hivyo nani anaomba mwingine ruhusa ya kutembea katika eneo? Na nadhani nadhani katika mfumo huu wa serikali, serikali za kaunti ni kwamba zile pia ni serikali ndiyo yule gavana nakuwa hata una, kama unakumbuka nau- una- unakuta hata wanatumia cheo kimoja wakiwa hadharani, unasikia k wanasema your excellence your excellence. Unaona, sasa inakuwa kwamba kama mimi ninakuja kwako nyumbani, ninakuarifu kwamba nitakuja, lakini nadhani hayo yanateseka kwengine, lakini Mombasa rais eh, na naibu wake wegu huzuru tu wanavyotaka, na wana wana uhuru wa kufanya hivyo, lakini kuna kuna sala suala la heshima, nitakuja sasa kama utakuja karibu naona no, lakini unaona kwamba hii ni Kenya, kwa hivyo unaweza kuzuru popote. Sasa wajua, mwanadamu yeyote yule hataki kudumishwa, kubezwa ama kudharauliwa. Sasa nadhani Joho anahisi kwamba eh, Rais Uhuru hunitambui mimi kama, kama na Mombasa naa kama umekuja huko kuomba kura na uh, ungetambua kwamba pia na mimi nilichaguliwa na hawa wananchi ambao wanakuja kuomba kura. Tunakushukuru sana Alfred Kazungu, tunaona muda nao hmm, kwa sasa hauturuhusu, basi endelea kuwa nasi, tutazidi kuzungumza na wewe zaidi wakati mwingine. Na msikilizaji na mtazamaji wa Facebook Live hivi sasa, tunakusomea habari za duniani kwamba maporomoko ya ardhi yaliyotokea nchini Ethiopia hapo jana yameua watu wasiopungua 46 na kupelekea wengine kadhaa kupotea katika eneo kubwa la kutupia taka nje kidogo ya mji mkuu wa Ethiopia Addis Ababa. Maafisa wamesema kwamba waathirika wengi walikuwa wanawake na watoto ambao wanaishi katika maeneo hayo au wanaingia kutafuta vitu vya kuuza kila siku. Walioshuhudia wamesema mlima wa taka ulianguka haraka sana na kutowapa waathirika muda wa kutosha kukimbia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson anaelekea Asia wiki hii ambako atafanya ziara mjini Tokyo, Japan, siku ya Jumatano, Seoul, Korea Kusini, siku ya Alhamisi, Beijing, China, siku ya Ijumaa. Ziara yake inafanyika wakati kuna hali ya taharuki kuhusu programu za nyuklia na makombora kutoka Korea Kaskazini, mgogoro wa kisiasa unaoibuka Korea Kusini, ni wasiwasi wasi za kiusalama, na mvutano wa biashara baina ya Marekani na China. Afisa mmoja mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani amesema wiki iliyopita kwamba ni sharti Pyongyang ionyeshe kwamba njia ya pekee ya kuondokana na vikwazo vya kiuchumi ni kusitisha programu zake za kinyuklia na makombora ya masafa marefu. Na viongozi wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya wameikosoa Uturuki wakati ambapo jitihada za serikali ya nchi hiyo za kutaka kufanya mikutano katika nchi za Ulaya zimekuwa zikiendelea tangu Rais Recep Tayyip Erdogan kuituhumu Ujerumani na Uholanzi kama nchi zenye ubaguzi. Basi hizo ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC kupitia VOA Express Washington DC. Msikilizaji na mtazamaji wa VOA Express katika Facebook, basi ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Harrison, unajua leo tunaelekea wapi? Tanzania, moja kwa moja <laughs> bila shaka tunaelekea Tanzania. Kuna huyu dada, dada maridadi kabisa, dada JD Lady JD, anakwambia ndin din din, na maana yake ndio nini? Nin, nini? Basi tumsikilize kwanza, basi tupata hiyo. <laughs> Lady JD, mambo kwa kupata vitu <laughs> Sima, ukiwa wimbo safi sana wa kuanza Jumatatu mkamiti haswa, wakati ukingoja baridi, baridi hii basi ule wimbo unayeyusha. <laughs> <laughs> Nakumbuka hapa Washington DC bado ni asubuhi na kibaridi ni kikali kweli kweli. Na kama tulivyokuambia, mtazamaji na msikilizaji, leo hapa Washington DC tunatarajia kupata snow kubwa hasa manake Washington DC sehemu ya kupata snow. <laughs> <laughs> <laughs> Lakini vilevile vile naona kwamba wasikilizaji wetu wengi wako kwenye mtandao wa Facebook na wanaendelea kutoa maoni yao ya zao na hisia zao. Nafurahi sana kukuona. Contino Mush Junior unasema kipindi kiko poa sana huku, naye Mwita Matiku akisema safi sana, anawapata kwa njia iliyo poa kabisa. Naye Khadija Yusufu anasema mpo vizuri sana, hali kadhalika Beda Efrem Mkindi anasema anawapata live kutoka Kigoma Forodhani. Abdalah Mlenga anasema anawapata vizuri sana kabisa nikiwa Doha kule Qatar, upande wa uharabuni. Baraka Mwashambwa yeye ye, anasema imetulia sana big up. Hata sisi tunasema big up kwako. <laughs> huyu <laughs> Naye Zuberi Nyeni anasema din din din, vio inawapata vizuri, mambo ni din din din. Jumatatu nilikueleza mambo ya JD <laughs> ah, so, linaambia Sebastian ah. Joseph Ose anasema mpo vizuri sana Nam basi sisi tuna shukuru kabisa, endelea kukaa ndani ya VOA Express tunapoendelea kuandalia mambo zaidi, na tutaendelea itutaendelea kuwasomea ma comment zao walizotutumia kabla ya kipindi pia kumalizika haya tunaelekea wapi hivi sasa? Moja kwa moja tuelekea Uganda, Uganda ambapo tulikuwa tumetokezea kwamba kuna tatizo la dawa katika mahospitali. Kwenye laini ya simu ni naye mwandishi wetu Kenneth Bwire kutoka Uganda, Kampala. Kenneth, karibu sana kwenye VU Express, na uanze kutuambia moja kwa moja hali ni vipi kuhusiana na madawa nchini Uganda. Shukran Harrison, kuna uhaba wa madawa hasa ya kutibu malaria. Waziri Mkuu Dr. Ruhakana Rugunda amekiri kwamba nchi haina dawa za kutibu malaria hasa zile dawa ambazo sasa zinategemewa zina zaidi, ambazo zinaitwa Coartem. Ni kwamba hata hospitali za umma hazina madawa haya kabisa, na hii leo eh, spika wa bunge ameweza kualika wale ambao wanashughulikia swala la kusambaza madawa katika hospitali za umma na kutaka kujua ni sababu gani zinaelekea kwamba hamna madawa nchini, na msemaji wa shirika hilo Dan Kimoso Mosho akasema kwamba uhaba upo kweli, kiasi kwamba hata dawa za chanjo za kuwapatia watoto pindi tu wanapozaliwa dawa hizo hazipo, na hivyo linakuwa ni swala ambalo nchi nzima inaingia katika uhaba, kiasi kwamba hizi dawa ambazo nimezitaja za kutibu malaria za Coartem zimekuwa zikiuzwa kama, e, dola moja dozi nzima. Sasa hivi kama huna takriban dola nne hivi kuweza kuzi, kuzinunua katika zile famasia, famasia za kibinafsi basi wewe inabidi labda ukizingirwa zaidi ama ukizidiwa zaidi utisita chini utaenda maana hamna dawa kabisa. Harisa, sasa Bwire, uh, serikali imesema ina mpango gani kuweza kuhakikisha kwamba inapata dawa hizo na kuweza kunusuru uh, maisha ya watu wanaopata maradhi kwa sasa? Linaloendelea mkamiti ni kwamba kuna hali ya kurushiana lawama kwa sababu Dani Kimosho anaeleza bunge kwamba wamekuwa na dawa za kutosha. Ni kwa vile sasa hospitali zimekuwa hazitumii hizi dawa vilivyo, na huwa hazitoi taarifa kwamba zimepungukiwa dawa, na baadhi ya dawa hizi zimepitwa na wakati wake, yaani zimefika expiry wakati ambapo haijaweza kuarifiwa. Waziri Mkuu Hakana Rugunda ameeleza kwamba kwa sasa kinachofanyika ni kwamba wanajaribu kuagiza kutoka nje, wakati ambapo ndani ya nchi utengenezaji wa dawa hizi zinaonekana haziwezi zikatosha kuhite ku kuweza kutosheleza mahitaji ya ndani mwa nchi. Na Bwire, kwa kawaida tunajua kwamba malaria ni ugonjwa ambao ni hatari kabisa katika eneo la Afrika. Je, kumefikia kuwa na visa ambavyo watu ambao wamekosa dawa hizo za malaria wameweza kupata maafa na labda kwa vijiji fulani vikawa vimeathirika zaidi? Harison, Afrika ni kawaida kwamba malaria imetajwa kuwa ni ugonjwa wa Afrika, si kwamba hata hata vijijini. Kwa hivyo ni vifo hutokea kila mara, yaani wanaolazwa katika hospitali yoyote tu unapoingia nchini Uganda, hospitali yoyote tu unapofika mahala popote, unaoingia katika hiyo hospitali utambua kwamba takriban asilimia themanini wanaoingia katika hospitali hizo kila siku wanaugua malaria licha ya kwamba serikali ya Marekani imeweza kutoa msaada mkubwa sana wa viandarua vya kuzuia watu kuumwa na mbu wakati ambapo wamelala. Lakini viandarua hivi vinafikia, zinapelekwa katika kuvua samaki katika maziwa na mabawa ya watu, na hivyo si swala geni kwamba vifo vinatokana, vinaongezeka kutokana na malaria. Bwire, sijui umepata fursa ya kuzungumza na wakazi hususan uh, wagonjwa na, na kujua nini ambacho wana, wa, hisia zao baada ya serikali kusema kwamba haina dawa za kutosha. Ni uoga na hasira. Mwanzo uoga ni kwamba hawana pale pa kukimbilia, ila tu wale ambapo katika, katika mapato ya wastani wanaona ni kawaida, kwa sababu mara nyingi wao wanatafuta huduma katika hospitali binafsi, na hivyo hata wanapokosa basi, wanapougua wanakwenda katika farmasia wanajinunulia madawa ambayo ni ya bei ghali kidogo, na kuweza kutosheleza familia zao. Lakini wengi ambao mapato yao ni ya chini, wanaotegemea tu e, dawa za za hospitali, zile dawa za serikali ambazo vilevile zinatolewa kwa bure. Kwa sababu nilivyokuharifu, bajeti ya afya ya serikali ya Uganda inatoka inachangiwa pa pakubwa asilimia themanini na serikali ya Marekani, hivyo hizo dawa zinastahili kutolewa bure. Na sasa kama hazipo bure, inakuwa ni uoga mkubwa kwamba tukienda hatutazipata, na kwa sababu tulikuwa tumetarajia tukienda tutazipata bure, hatuna pesa, basi inakuwa tena ni hasira kwa sababu umekosa Bwire, muda mfupi uliopita umezungumza kwamba serikali ina- inajitahidi kuomba msaada kutoka nchi za nje. Je, tunafahamu ni nchi gani hiyo? Mara nyingi msaada unapotafutwa hasa katika mambo la dharura, huwa wanakimbilia Uchina. Hivyo waziri mkuu Daktari Uhakana Rugunda alipozungumza kwamba kweli tuna uhaba wa dawa za malaria, alisema tunatafuta nje bila kusema anazitafuta wapi lakini kwa kawaida huwa wanakimbilia nchini China ama India wakati wanatafuta hizi dawa. Wakati wanatafuta ufadhili wa pesa, huwa wanatafuta zile nchi ambazo tayari zimeendelea. Kwa hivyo ni moja kwa moja tu kwamba yule anayependelewa sana, anavyosema Mseveni, kwamba hampi mashariti, huwa ni China. Nashukuru sana, asante sana, sana Bwire ukiwa kule Uganda tunagongana kidogo na una jua... <laughs> kwa sababu pale awali kuna dokezo, kuna dokezo ambalo tulisema kwamba mwandishi wetu Kioko atatuletea kule Mombasa kuhusiana na ziara ya rais. Sasa tunaye Wandera Ke... kutoka nchini Kenya na ningetaka mjini Nairobi, mjini Nairobi, ambaye kidogo atatueleza mambo yalikuwa vipi rais alipofika kule upande wa Mombasa na vipi mambo yalikuwa. Wandera, karibu sana utueleze. Na, na, Wandera pia atazungumzia suala la wahadhiri waliogoma ambao sasa inaelekea wamefikia maka Wandera karibu sana. Asante sana mkamiti na Harrison. Mnapendeza kweli kweli. Tunashukuru. Asante sana. Tashkuru. Habari ya kwako hapo ulipo? Tupo salama. Hiyo ni Nairobi. Haya basi, bila ya kupoteza wakati, tungependa kupata na kujua kile kinachoendelea hii leo kuhusiana na wahadhiri waliogoma hao, ambapo hivi sasa inaelekea kwamba wamefikia makubaliano na serikali nam, hatimaye moshi mweupe umeweza kujitokeza, na mgomo ambao umekuwa ukiendelea kwa siku hamsini na nne ha, umefikia kikomo na wahadhiri wa vyuo vikuu wote sasa watalazimika kufika kazini kesho na serikali imetoa kima cha shilingi bilioni kumi a, ambazo hapo awali zilikuwa zimetolewa kwa wahadhiri lakini wakadinda wakasema kwamba hii ni asilimia ndogo kwao. Lakini kutokana na kima hichi cha shilingi bilioni kumi, makubaliano yaliyowekwa ni kwamba sasa wahadhiri wataweza kupata nyongeza ya mshahara ya asilimia kumi na saba nukta tano na pia wataweza kupata nyongeza ambayo ni tatu nukta tatu nukta tisa ambayo ni marupurupu ya nyumba na ifahamike kwamba mkataba huu ulikuwa mkataba wa elfu mbili na kumi na tatu hadi kumi na saba ulifaa kuanza kutekelezwa julai mosi mwaka elfu mbili na kumi na tatu hadi tarehe thelathini juni mwaka huu kwa hivyo katika maafikiano hayo ina, hii inamaanisha kwamba wahadhiri watalipwa mishahara yao na marupurupu yote ambayo yamekuwa yakijitokeza katika kipindi hicho chote kwa hivyo na wahadhiri pia like, wanaeleza kwamba e, wamefanya maafikiano haya kwa sababu wanataka kuinusuru sekta ya afya wa kuangamia. Wanasema hicho ndicho kielelezo kilichowapa msukuma kuweza kuwafikiana na serikali. Asante sana Kennedy Wandera, lakini sitakuachilia uondoke kabla ya kutaja kidogo tu, ni mradi upi ambao rais ameweza kuzindua huko Mombasa? Ni, ni, ni gumzo mitaani, ni gumzo, ni gumzo, gumzo jijini, mitandaoni. Manake si mara ya kwanza mambo haya kutukia, uh, rais, ya kutukia rais amekuwa akizomewa na gavana huyu akimweleza kwamba miradi ambayo anatekeleza uh, ama anakuja kuzindua si miradi yake, ni miradi ya iliyoanzishwa na serikali ambazo zimekuwepo na na kaunti. Kwa hivyo ni mgongano ambao umekuwepo kati ya uh, rais Kenyatta na gavana wa Mombasa na leo pia rais ameweza kuelezea kwamba sasa iwapo hata, hata mkoma basi atamnyorosha, na tunajua japo hajaeleza ni njia gani atakayomnyorosha gavana, lakini amesema kwamba atamnyorosha. Tunashukuru sana uh, Kennedy Wandera kutoka huko mjini Nairobi, Kenya. Naona muda na uh, Harrison unakimbia kweli, kweli. Kuna hao ya kunyoroshana sasa, sijui itakuwaje anasema gama nitakunyorosha, sijui namna miradi ni ya kitambo mambo hayo yote tuyafuatilia kwa kina zaidi tuweze kujua mambo yalivyo, lakini napotazama kwa mkono wangu wa kulia mm -hmm. Namuona BMJ Murithi mwenyewe kaingia na anasema kwamba mambo yanaendelea kuchapa mitandao ya kijamii. Karibu sana BMJ Murithi. Asante sana Harrison Kamau. Ni kweli kabisa, ni mengi sana ambayo wanazungumzia katika mitandao ya kijamii, lakini swala ambalo ni moto sana sasa kwenye mitandao hasa katika nchi ya Kenya ni hilo ambalo amekuwa akizungumzia Kennedy Wandera kuhusu jinsi mambo yalivyokuwa hii leo katika eneo la pwani ya Kenya. Na kabla ya hapo wanazungumzia sana yale ambayo rais Uhuru Kenyatta amekuwa akiyafanya katika wiki moja ambayo imepita, hasa wakisema kwamba rais Kenyatta amekuwa na maneno ambayo ni makali ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika historia ya siasa za Kenya katika siku za siku kama saba hivi zilizopita. Na sasa malumbano ya kisiasa kati ya rais Kenyatta na gavana huyo wa jimbo la Mombasa Ali Hassan Joho yameendelea kujaza kurasa za, na kurasa za maoni pamoja na michango katika mitandao ya kijamii hususan uh, baina we, ya Wakenya wenyewe na wale walio katika nchi ya Kenya na wale ambao wako nchi za nje. Ni nisoma kidogo mm, yale ambayo wameandika kwenye eh, kurasa za hasa katika Facebook kama vile Karen Mwaniki huyu anasema wote hawa wanajitafutia makuu hapo, wanamaanisha wale wanasiasa, rais Kenyatta na vilevile Ali Hassan Joho na wengineo ambao wamehusika katika sakata hizi za siasa katika nchi ya Kenya. Anasema Kenyatta anataka kura za pwani, naye Joho anataka wampigie kura Raila Odinga, na ndo sababu wameleta balaa buluhi katika eneo la pwani ya Kenya. Naye John Mugo anasema hii ni aibu. Mimi sipendi jinsi Rais Kenyatta anavyotumia maneno machafu kwenye mikutano yake. Kama utakumbuka kwamba aha, wiki iliyopita alisema maneno kule Turkana, Turkana ambayo kwa hakika yamekuwa yakizungumziwa sana katika mitandao mm -hmm, na, na sijui labda haya tumekuwa nayo hapa kwenye baadhi ya vipindi vyetu, na ndio inaonekana Wakenya wengi sana wanaendelea kulijadili swala hili, kulizungumzia kwenye mitandao lakini kwingineko. Kwa kifupi ni kwamba kule nchini Uganda kuna habari ambayo inasema kwamba pikipiki kadhaa, mamia ya pikipiki piki na magari yaliyoibiwa katika nchi hiyo yamepelekwa hadi katika nchi jirani ya DRC na ndiko oh, uh, magari hayo oh, yamepatikana <laughs> na sasa, watu wanauliza wengi, kwenye mitandao wanauliza, itakuwaje magari mengi hivi zaidi ya mia tano na pikipiki zaidi ya mia tano uh, zinavuka mpaka uh, bila polisi kujua? Sasa uh, huyu Musa Kaziwe anasema kwenye uh, Facebook kwamba kweli ulaji rushwa umekithiri Uganda kuliko wakati mwingine wowote wa tangu uhuru. uh, kuonyesha kwamba polisi hawakuhusika kuwajibika kuhakikisha kwamba magari haya yavuke mpaka. Nafikiri uh, muda naona umeisha, lakini tuna mengi ambayo wanaendelea kusema. ajabu oh sana, inaonekana kwamba kama nilitaka ku, ku, ku, ku, ku, kuweka kwamba kununua boda boda kule nchini Uganda, labda kidogo nitaogopa isije ikapotelea kule DRC. Ni baadhi tu ya mambo mitandaoni haya. Basi msikilizaji na mtazamaji wa VOA Express kupitia Facebook. Ndio tunakamilisha dakika 30 za kipindi hiki kwa hivi sasa. Hapa studio ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Vile vile tulikuwa naye BMJ wa Muridhi upande wa pili. Mwendeshaji wa matangazo alikuwa ni Said Hamdon, msimamizi ni Abdu Shakur Abod, asante kwa kuwa nasi. Hali kadhalika fundi mitambo Omari Kaseko, tunakushukuru. Uwe na wakati mzuri, msikilizaji.