Zimegonga saa tatu usiku, saa za Afrika Mashariki. Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili popote pale ulipo ya Sauti Amerika eh, kwa kipindi cha Kwa Undani ambacho kitakujia hivi punde, lakini kabla, kabla ya hapo, na kusomea habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington. Wahadhiri wa vyuo vikuu nchini Kenya leo wamesitisha mgomo ambao ungeingia siku yake ya 55 hapo kesho. Maafisa wa chama cha wahadhiri nchini humo UASU wamesema kwamba wametia saini makubaliano ya pamoja na serikali ambapo serikali imekubali kuwapa nyongeza ya asilimia 17.5. Katibu mkuu wa UASU Konstantin Wasonga amesema kwamba wahadhiri watarudi kazini saa mbili asubuhi hapo kesho. Wakati huo huo, mahakama ya rufaa nchini Kenya imewapa madaktari wanaogoma na serikali hadi kesho kukubaliana kuhusu jinsi wahudumu hao watakavyorejea kazini. Uamuzi huo umetolewa baada ya wawakilishi wa madaktari kuwasilisha nyaraka mahakamani wakisema kwamba wako tayari kurejea kazini iwapo wadau wengine watakubaliana na masharti yao. Habari za hivi punde zinasema kwamba maafisa wawili wa, wa Umoja wa Mataifa wameripotiwa kutoweka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Maafisa hao walikuwa sehemu ya tume ya Umoja wa Mataifa nchini humo MUNUSCO. Msemaji wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba maafisa hao wawili ambao ni sehemu ya kundi hilo la wataalam hawajulikani waliko. Shirika la Reuters limenukuu maafisa wa serikali ya Congo wakisema kwamba maafisa hao wawili walitekwa nyara. Tume ya MONUSCO iliundwa mwaka wa 1999 kwa madhumuni ya kutafuta amani katika nchi hiyo ambayo imekumbwa na mizozo na hasia kwa muda mrefu. Unaendelea kusikiliza habari hizi muhimu za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC kupitia redio yetu ya 107.5 FM mjini Nairobi na maeneo yanayozunguka mji huo. Kamati ya upelelezi katika bunge hapa Marekani ilimpa Rais Donald Trump hadi mwisho wa siku leo Jumatatu kutoa ushahidi kuhusu madai kwamba uh, ambayo hayajathibitishwa kwamba simu zake zilisikilizwa kwa siri katika jengo lake la Trump Tower wakati wa kampeni za urais wa mwaka uliopita. Wiki jana, Trump aliandika ujumbe kupitia mtandao wa Twitter kwamba aliyekuwa rais wa Marekani Barack Obama, ambaye ni wa chama cha Democratic alisikiliza simu zake kwa siri, lakini rais huyo mrepublican hajatoa ushahidi wowote kuhusiana na madai hayo. Mwenyekiti wa kamati hiyo Devin Nunes ambaye ni mrepublican, pamoja na mdemokrat wa ngazi za juu kwenye kamati hiyo Adam Schiff, walimwandikia barua rais Trump kutaka ushahidi zaidi kuhusiana na madai hayo. Kwingineko, kunradhi kutoka tunarudi tena huko nchini Kenya ambako uamuzi uliotolewa baada ya wawakilishi wa madaktari kuwasilisha nyaraka mahakamani ulisema kwamba uh, madaktari hao wako tayari kurudi kazini iwapo wadau wengine watakubaliana na masharti yao. Uh, iwapo magavana na wawakilishi wa Wizara ya Afya watatia saini makubaliano hayo. Uh, basi mgomo huo wa, wa, mgomo huo, wa, wa, wa, wa madaktari utakuwa umekwisha kufikia kesho. Ni mgomo ambao umeendelea kwa miezi mitatu, na utasitishwa rasmi hapo kesho baada ya kutiwa saini kwa na wadau hao. Wiki jana, rais wa nchi ya Uhuru Kenyatta alisema serikali haitajadiliana tena na madaktari na kutangaza kusitishwa kwa nyongeza ambayo serikali ilikuwa tayari imetoa kuwapa, kutaka kuwapa madaktari hao. Hizo, msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa. Namwona mwenzangu Idi Ligongo yuko tayari kabisa kukuletea Kwa Undani kutoka hapa. Mimi ni BMJ Muridhi, tuwasiliane tena panapo majaliwa. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo hii tunaangalia sakata la kuzuiwa kwa gavana wa kaunti ya Mombasa, Hasan Joho, kuhudhuria mkutano wa rais Kenyatta, na tutaangalia yale yaliyojiri katika vikao mbalimbali vya chama tawala nchini Tanzania, CCM. Mimi ni Idi Ligongo. Karibu naam kwa undani hii leo. Tunaanza kuangalia sakata la kuzuiwa kwa gavana wa kaunti ya Mombasa Hasan Joho kuhudhuria uzinduzi wa feri ya Mtongwe, shughuli ambayo ilikuwa ikisimamiwa e, ikifunguliwa na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Kutaka kujua undani wa sakata hili, tunaye mwandishi wetu wa Mombasa, Libert Adede. Libert Adede, hebu tupe kwanza mtiririko e, wa sakata hili, namna ilivyotokea, ilikuwa vipi? Nam, asante sana Idi Ligongo. Katika upande wa pili uh, ni kitukio ambalo limeanza mwendo wa saa tatu kama na nusu hivi asubuhi masaa ya Afrika Mashariki, ambapo taarifa ilikuwa imetolewa jana kutoka kwa idara ya, ya mawasiliano ya rais kwamba atakuwa anazindua rasmi eh, feri ama usafiri wa, wa pantoni eh, kutoka eh, pwani kusini, yani, pa sehemu ya Likoni, kuingiza yani, wa wateja kuingia katika kisiwa cha Mombasa na ripoti hizo zilitoka wanahabari kama kawaida, tukajiandaa kwa ajili ya shughuli hiyo. Lakini asubuhi tukapata taarifa kwamba kuna msongamano mkubwa wa magari barabara ya um, Mombasa Malindi ambayo ni barabara ambayo hutumiwa na gavana kuelekea kwake. Hatukufahamu nini kabisa hiyo kinafanya, lakini maafisa wa polisi, kulikuwa na uwepo mkubwa wa maafisa wa polisi ambao kulingana na walioshuhudia wa kisa hicho walisema kwamba walikuwa wanapekua kila gari wakiangalia angalia E, kama walikuwa anatafuta uh, kitu fulani na ndipo gavana wa kaunti ya, ya, ya Mombasa akaonekana kuwa ametokea upande mmoja akiwa kwenye pikipiki piki piki, na akiwa anajaribu kuvuka mtego um, um, huo ama uh, hiyo road block ambayo ilikuwa imetiwa na hao maafisa wa polisi. Na ndipo hapo maafisa wa polisi wakiwemo maafisa wa GSU waliweza kusimamisha na kutaka kujua ni kwa nini alikuwa anakwenda bila bila kufuatilia ni bila kutumia gari lake, ndipo mkutano ukawa unatokea hapo, ikiwa e, wanajaribu kufuatilia, na fununu zilikuwa zimetokea hapo kana kwamba ilidaiwa e, kwamba e, kwa sababu ya ule mkutano huko na kumekuwa na malumbano kati ya rais na gavana huyo, basi kulikuwa kuna mpango ambapo vijana ama watu walikuwa wamewekwa tayari kufanya maandamano na kumzoma rais na labda kuzua rabsha katika e, tukio hilo. Haya ni matamshi yaliyotolewa na mgombea wakiti cha ugavana katika kaunti ya Mombasa hae, Suleiman Shabal. Asante ah, sana ah, Liba Dadede kwa utangulizi huo. Kutokana na sakata hilo, nilifanikiwa kuzungumza na Maimuna Mwidau ambaye yeye ni mchambuzi wa masuala ya utawala bora, masuala ya uongozi na itifaki. Kikubwa kabisa ambacho nilitaka kujua kutoka kwake ni kuhusiana na itifaki, sasa inasemaje kwa upande wa Kenya kuhusu nafasi ya rais na magavana katika kaunti hasa kunapokuwa na tukio linalomhusisha eh, rais wa nchi moja kwa moja ndani ya kaunti fulani. Swali langu la kwanza kwa Maimuna Mwidau lilikuwa ni nini: itifaki ya Kenya inasema kwa mazingira kama haya? Uh, ukiangalia itifaki, kwanza ni utaratibu wa, wa masuala ya serikali katika shughuli zake sasa hapa leo, pengine tutaangalia itifaki ya serikali kuu ambayo ni national government na serikali ya kaunti, ambao kwa mfano hapa tutakupa ni serikali ya uh, kaunti ya Mombasa, inapokuwa kwamba rais anatembelea kaunti fulani. Na hii hizi ni sheria zimebadilika kwa sasa, anatembelea sehemu fulani kwa mipango ya serikali kuu, inakuwa ni bora kwamba itifaki imjulishe uh, mkuu wa kaunti ya ile anakotembelea, na hii ziara huwa mara nyingi inaeleza ziara ya rais atakapokwenda na taratibu zote zitakazofuatwa. Kwa hiyo ni serikali kuu kwanza kueleza serikali ya kaunti. Kama mradi ni wa serikali ya kaunti, basi wana wanasheria kwamba wanaweza kumwalika rais ama makamo wa rais kuja pengine kufungua mradi fulani, halafu taratibu za itifaki pia bado zinafuatiliwa kutoka kwenye serikali kuu. Ukikumbuka hii katiba mpya imekuja elfu mbili na kumi, ni mambo ni tofauti, lakini itifaki ni ile ile kwa sababu rais ni kiongozi wa nchi nzima, sio kiongozi wa sehemu ndogo. kwahiyo itifaki inafuata pale rais anapokwenda lakini itifaki haimaanishi kwamba serikali kuu inaweza kutumia nguvu kuzuia ama kupendelea jambo fulani. Itifaki inafuata kulingana na desturi, kwamba mkubwa akiingia, na ziara yake inajulikana na viongozi watakaoalikwa wanajulikana, anayezungumza na na, na pale mtu atakapokaa pia vinajulikana. Itifaki sasa inasemaje endapo shughuli ni ya serikali kuu, na ipi ni nafasi ya gavana katika hiyo shughuli ambayo ipo katika kaunti ya huyo gavana? Nafasi ya gavana, unajua gavana sasa, yeye ndio kiongozi mkuu katika kaunti. Kwa hiyo jambo lolote litakapokuwa linafanyika lazima, haswa kwamba akiwa anakuja raisi, lazima awe na yeye amejulishwa na nafasi yake huiweko hiyo. Ni dasturi, ni dasturi ya, ya, ya, ya kuheshimu viongozi wengine kwa sababu haiwezekani kwamba mkuu wa nchi afike katika sehemu fulani. Hata kama hakuna gavana, kuna meya tu, huwa itifaki ina dasturi ya kumweleza yule mkuu pale kwamba kuna kiongozi mkubwa zaidi anakuja, na anakuja kufanya kitu fulani, na unatakikana katika kuhudhuria katika kikao kile. Lakini ikiwa hujaambiwa kidesturi, basi mara nyingi inakuwa kwamba pengine kuna Uh, utata hapa katikati baina ya ofisi ya serikali kuu na ofisi ya kaunti. Na ni katika mazingira gani ambapo vyombo vya usalama vinaweza kumzuia pengine gavana kuhudhuria kwenye shughuli ambayo ni ya serikali kuu, kwa mujibu wa itifaki? Nafikiri kama ikiwa utazungumzia tukio la lilotokea leo Mombasa, hakuna mahali katika itifaki inaonyesha kwamba gavana ama mkuu wa eneo lolote anaweza kuzuiliwa na na vikosi vya vya, vya jeshi ama polisi, kwa sababu itifaki ina dasturi na dasturi yake ni ya kiungwana. Kwa hiyo haiwezekani kwamba maofisa wa jeshi wala wa polisi kuhusika katika itifaki, na ukiangalia pia katika sehemu za diplomasia utakuta itifaki pia inatumiwa, ni dasturi, ni jambo ambalo linatumika kuleta wale viongozi pamoja na kwa heshima, hata akiwa kicheo chake sio kikubwa sana. Kwa hiyo jambo lilotukia leo Mombasa ni nje ya itifaki, siwezi kujua ni kwa sababu gani, lakini ni nje ya itifaki. Na kiujumla kabisa, kwamba umezungumzia pale inapotokea shughuli katika kaunti fulani, kuna hali ya kutaarifiana. Endapo rais anakwenda, itabidi ya mtaarifu gavana wa kaunti husika, au gavana wa kaunti husika anaweza akamwalika raisi, makamu wa raisi, ama kiongozi mwingine yoyote ambaye anaona anastahili kualikwa katika shughuli ya ya kaunti husika. Lakini sasa hapa tunapozungumza ndani ya itifaki, wanapowazungumzia eh, hapa ni nani mwenye mamlaka zaidi ndani ya kaunti husika, baina ya raisi na gavana? Kwa sheria zetu za sasa, gavana ana mamlaka katika kaunti ya Mombasa peke yake, hana mamlaka nje ya kaunti ya Mombasa, na rais ana mamlaka ya nchi nzima, um, kulingana na sheria. Sasa ule mradi tunavyozungumzia ni mradi, sio, ulikuwa wa kaunti, ni mradi wa serikali ya Kenya. Kwa hiyo sawasawa, ilikuwa ni rahisi kama alivyokuwa imepangwa kwamba aje afungue mradi ule, lakini ilikuwa sawa sawa, kwa sababu mradi uko ndani ya kaunti ya Mombasa ilikuwa gavana wa Mombasa na yeye aweko, um, kwa sababu sio mradi wa chama. Unajua kuna tofauti baina ya chama na na serikali hapa. Rais amekuja kama rais wa Kenya wa serikali ya Kenya, na gavana anapokuja, amekuja kama gavana wa kaunti ya Mombasa, sio wa chama fulani Mombasa. Nafikiri hii ikiwa imekuwa imetolewa uwazi, itajulikana kwamba itifaki lazima ifuatiliwe kulingana na, na vyeo wanavyokalia sio kulingana na na tofauti zao za za kisiasa au vya vyama. Lakini kwa mfano, tukiliangalia tukio hili la leo, mapungufu yako wapi kwa mujibu wa itifaki? Tatizo liko wapi kwa tukio hili la leo? Wapi ambako itifaki haijafuatwa? Tatizo ni kwamba itifaki kwa hakika na kwa uwazi haikufuata Haiwezekani kwamba kiongozi kama gavana uh, wa, wa, wa, wa eneo akaweza kusimamishwa barabarani na akapelekwa na wanajeshi kama ambaye kuna tatizo kubwa sana. Labda kuna tatizo ambalo sisi wananchi kawaida hatulijui, lakini pia kama ingekuwa liko tatizo kubwa, basi kuna njia mbadala ingeweza kutumika, maybe pengine kumfuata yule gavana mapema na kumweleza na kumwelekeza lakini sio jambo la ku- la kufanywa barabarani mbele za za umati, kuwaonyesha kwamba gavana amedhalilishwa, na ule ni kiongozi ana ufuasi mkubwa Mombasa. Kwa hiyo hapa, im, hapa itifaki imekoseka, na wanaosimamia itifaki wana kwa uhakika wanaelewa kwamba hapa itifaki imekoseka. Naam, ni Maimuna Mwidau akituchambulia hapo kuhusu kile ambacho kinaelezwa katika mlolongo mzima wa itifaki katika nguvu ya gavana katika kaunti na hali kadhalika rais wa Kenya. Sasa Libeta Dede, hebu tufahamishe matukio yaliyoonyesha aina fulani ya uhusiano baina ya rais Uhuru Kenyatta na gavana wa Mombasa Hassan Joho, maana hata mtandao wa The Nation wa hapo Kenya umeandika kwamba kuna hali ya kutoelewana baina ya wanasiasa hawa wa wawili. Sasa tupe matukio ambayo yanaleta taswira ya namna ya uhusiano wao kwa eh, eh, yale ama hizi tofauti zilione zilionekana mwanzo mwaka elfu mbili kumi na tano wakati rais alipokuja katika eneo la Pwani kama ilivyo ada yake ya kila mwisho wa mwaka, yeye ule mwezi wa mwisho kabla mwaka hujakamilika, yeye huja kukaa Mombasa kukutana na wakazi wa eneo la Pwani ambapo alikuja akiwa na azma ya kutoa vyeti vya kumiliki ardhi katika eneo la Likoni ambapo kulikuwa na ardhi iliyokuwa ikimilikiwa na mtu binafsi, na serikali kwa mipango yake ikainunua hiyo ardhi na kuwaganyia wale watu ambao, maskwota ambao walikuwa katika ardhi hiyo. Na sasa wakati alivyofika katika shughuli hiyo, eh, hapo ndipo mgogoro ulianzia, maanake ni kama rais alikwenda pale na hakumfahamisha gavana, hakumhusisha gavana japo alifahamishwa dakika ya mwisho tu kwamba hili ndio ilikuwa linaendelekea, na akaenda bwana governor akaenda akashiriki mkutano huo, na ni katika mkutano huo ndio alisimama na akaelezea kughadhabishwa kwake, akasema kwamba rais, umefika hapa katika eneo hili kuweza kuwaona watu katika himaya yangu, mimi sikualikwa, sijajua kitu fula hili. Haya yalikuwa anaendelea, lakini papo hapo tu akapata kujibiwa na, na se seneta wa kaunti ya Nairobi bwana Gideon Mbuvi, eh, maarufu sana song na ikaleta mamkutano. Kisha baadaye mwaka huo wote mkutano uliweza kuandaliwa hapa Mombasa, ambapo ulikuwa ni wakuzindua mradi mwingine wa kuweka umeme na taa zile za katika mamiji, na hapo hapo wakavutana. Ni kama walikuwa wakaribu ilete vita kati ya seneta Mike Sonko ama Mbuvi Sonko pamoja na Hasan gavana Hasan Joho, lakini hilo likatulia. Kisha baadaye ndio alijiri mwaka huu ulipokuwa ukianza wakati rais Uhuru Kenyatta alipokuja hapa Mombasa kuzindua miradi ambayo imefadhiliwa na, na Benki ya Dunia. Na hapo hapo ndipo sasa Joho pia na alikuja wazi na kuweza kuweka wazi akisema kwamba hajaona pesa zote ambazo serikali imetenga kute, kutekeleza miradi hapa, japo anaona pesa ambazo zimetolewa na World Bank na mashirika mengine kutekeleza miradi, na akahisi kwamba haikuwa ni sawa kwa rais kuja kufungua miradi kama hiyo, akidai ni miradi kwa wananchi ambayo imeletwa na serikali ili hali imefadhiliwa na mashirika mengine, na kutokana hapo eh, kukawa kuna kundi ambalo lilimzoma rais na hapo kukaleta mvutano ndio ikatokea suala la maafisa wa polisi wale walikuwa wa ulinzi wa, wa gavana wakaondolewa. Na huo mvutano unaendelea ukitokea kila kukicha, na kumekuwa kurushia na kurushiana maneno viongozi hawa, wakirushiana maneno tangu hapo hapotika kila hadhara eh, gavana akizungumza anamzungumza kuhusu naibu rais na pia rais, na wakati huo huo rais na naibu wake wakizungumza katika mkutano, wanamzungumza kuhusu huyu gavana wa Mombasa. Asante sana ah, Libert Adee. Kuna taarifa za mtiririko wa matukio kuhusiana na tukio la leo ambazo hazijathibitishwa rasmi kwamba mipango ya tukio la leo ilianza kupangwa toka jana usiku, lakini majira ya saa mbili na nusu asubuhi ya leo, ah, gavana Hassan Joho alionekana akiwa katika usafiri wa pikipiki ama maarufu unaojulikana kama bodaboda, akijaribu ah, kukaribia daraja la ah, nayali ambapo Uh, daraja hilo ni kiunganisho pekee E, cha upande wa kaskazini wa Mombasa na eneo la bara. E, polisi wakamsimamisha gavana huyo, na muda mchache Major Idris na mheshimiwa Bedziwa wakajiunga naye, ambapo polisi wakamzuia gavana Joho kuvuka daraja hilo, lakini baadaye takriban dakika 30 hivi ama 40, inaelezwa kwamba wakamruhusu kuvuka daraja, lakini kwa masharti ya kutumia gari lake mwenyewe na kwenda ofisini. Gavana Joho akapatiwa taarifa kwamba haruhusiwi kutoka ndani ya ofisi zake mpaka pale rais Uhuru Kenyatta atakapomaliza shughuli ya uzinduzi wa e, feri ya Mtongwe. Gavana Joho yeye vilevile akaamua e, kwenda live moja kwa moja kupitia mtandao wa Facebook na kuanza kumshutumu rais Uhuru Kenyatta kwa kumzuia kutoka ofisini kwake kwa kile alichokita ni kifungo cha nyumbani. Wakati huo rais Uhuru Kenyatta akihutubia wananchi wa Mtongwe aliomba radhi Eh, kwa wananchi kuhusu kauli ambazo zinaweza kutafsiriwa kuwa ni si nzuri kwa viongozi wengine ambao wamechaguliwa na wananchi. Baada ya hayo yote, yalionekana maandamano katika mitaa mbalimbali ya Mombasa, lakini kama nilivyokueleza hapo awali, taarifa hizi ni mfululizo wa matukio ya leo na ambazo hazijathibitishwa rasmi, lakini vile vile chama cha ODM nacho kilitoa taarifa e, kupinga na kusikitishwa na jambo lililotokea hii leo la gavana wa kaunti ya Mombasa kuzuiliwa. Kufika hapa, tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki na tukirejea tutaingia kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo leo tunaangalia eh, shughuli ya chama cha Mapinduzi ambapo chama hicho kilifanya mkutano wake mkuu mjini Dodoma, makao makuu ya nchi ya Tanzania, siku ya Jumamosi, ambapo kiliwafukuza wanachama wanasiasa mbalimbali wa chama hicho na viongozi kuanzia ngazi ya wilaya na mikoa. Lakini kubwa zaidi ni juu ya mwanasiasa mkongwe wa chama hicho kufukuzwa. Katibu wa uenezi na itikadi wa CCM taifa, e, Humphrey Polepole aliwaeleza wanahabari pale alipotangaza wanachama mbalimbali waliofukuzwa. Wanachama ndani ya CCM, ndugu Sofia Simba, mbunge na mwenyekiti wa Umoja wa Wanawake wa Chama cha Mapinduzi Taifa. Kikao cha halmashauri kuu ya taifa ya Chama cha Mapinduzi kwa sauti moja kimeazimia kumfukuza wanachama Kikao cha halmashauri kuu hakikuishia hapo, kiliendelea mpaka kwa wajumbe wa kamati kuu ya halmashauri kuu ya taifa ya chama chetu cha mapinduzi kuonesha kwamba tunamaanisha, na hapa wako wajumbe wawili na wao, kikao kilifanya uamuzi dhidi yao. Wa kwanza ni ndugu Emmanuel Nchimbi, huyu amekuwa mjumbe wa kamati kuu. Kikao cha halmashauri kuu ya taifa kimeadhimia kwa sauti moja apewe onyo kali na anatakiwa kuomba radhi wanachama, uongozi na Chama chetu cha Mapinduzi kwa makosa ya kiuadilifu ambayo ameyatenda. Tunafahamu amepata uteuzi wa ubalozi kwenda kule Brazili. Tutapokea eh, salamu zake za kuomba radhi kutoka huko huko Brazili aliko. Wa pili ni ndugu Adam Kimbisa, huyu mnafahamu ni mwenyekiti wa mkoa wa Dodoma wa Chama cha Mapinduzi na mbunge wetu wa Bunge la Afrika Mashariki. Kikao cha halmashauri kuu kwa kupokea mapendekezo ya kamati kuu na kamati ya usalama na maadili, kimeazimia baada ya kujiridhisha mwenendo wake ndani ya muda ambao amefanyiwa uchunguzi, kimeazimia kwa sauti moja Kumsamehe. Lakini kutokana na taarifa hizo na uamuzi huo wa chama cha eh, CCM kuwafukuza wanachama wake, eh, kumekuwa na hisia tofauti kutokana na eh, watu kushangazwa na mwanasiasa mkongwe ambaye alikuwa ni mwenyekiti wa taasisi muhimu ndani ya CCM, yani umoja wa wanawake wa CCM Tanzania, UWT, Sofia Simba. Leo hii, Hamfrey Polepole alitoa ufafanuzi wa suala hili alipohujiwa na mwenzangu wa idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Khadija Riami. Maamuzi yaliyofanyika na halmashauri kuu ya taifa ya chama cha si Mapinduzi tarehe kumi na moja ya mwezi huu, uh, yalikuwa yanahitimisha Uh, mchakato ambao umechukua zaidi ya miezi mitatu na mchakato ambao umekuwa ni wa nchi nzima, na mchakato huu lengo lake kubwa ilikuwa ni kufanya tathmini ya uchaguzi mkuu wa elfu mbili kumi na tano, kufanya tathmini ya hali ya kisiasa na nafasi ya Chama cha Mapinduzi, lakini pia kuangalia ni kwa namna gani viongozi wetu wa Chama cha Mapinduzi baadhi yao Wameshiriki kukiweka Chama cha Mapinduzi katika hali ngumu ya kisiasa na mbele ya umma wa Tanzania na wanachama wetu. Ikumbukwe kwamba mwaka 2015 wakati wa mchakato wa kumteua mgombea urais wa chama cha CCM, Sofia Simba, Adam Kimbisa na Emmanuel Nchimbi walitoka hadharani na kupinga yale maamuzi yaliyofanywa na chama cha CCM. Sasa tulitaka kujua e, je, maamuzi haya yanasababishwa pengine na tukio hilo? Tuliongea na Saidi Msongwa na aliongea na mwenzangu Abdu Shakur Abud. Uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tano uchaguzi mkuu, Chama cha Mapinduzi kilipata changamoto kubwa na hasa kutoka kwa wanachama wake kutokana na baadhi ya wale ambao walikuwa wameonyesha nia za kuwania nafasi za juu ikiwemo nafasi kubwa ya uraisi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na hivyo kikapelekea kuwepo na mpasuko miongoni mwa wanachama wake. Kwao ni, ni hatua ambazo zimechukuliwa sasa za kuwafukuza uh, chamani na wengine kuondolewa katika uongozi kwa baadhi ya viongozi na kada wa chama cha Mapinduzi eh, ni tafsiri moja kwa moja kwamba inatokana na ule mgawanyiko wa kifikra na kiitikadi na kimtazamo ambao walikuwa nao viongozi na wanachama wa chama cha Mapinduzi wakati wanaelekea katika uchaguzi mkuu wa mwaka wa elfu mbili na kumi na tano. Kwa hivyo hawa waliondolewa, wengi wao ni wale ambao wanatajwa kwamba walikuwa wanaonekana wana mitazamo na, na na na na itikadi ambazo zilikuwa zinakinzana na viongozi wakuu wa chama wakati huo, wakielekea katika uchaguzi mkuu na wakiunga mkono baadhi ya wanachama ambao walikuwa na nguvu ndani ya chama cha Mapinduzi CCM. Na unafikiri hii itaweza kuleta nguvu katika chama hicho, kwamba mtu akiondolewa hana uwezo wa kukata rufaa au kujitetea kwa mujibu wa katiba ya chama cha Mapinduzi? Uh, kila mwanachama anayo haki ya kujitetea. Kwa hivyo ukiangalia hata katika hotuba ambazo zilikuwa zinatolewa na makamu mwenyekiti wa CCM upande wa Zanzibar, Dr. Ali Mohamed Shein alisisitiza wajumbe kuzingatia zaidi katiba ya chama cha Mapinduzi CCM, uh, katika kufikia maamuzi ndani ya chama na katika masuala mengine ambayo yanahusu maendeleo ya taifa. Kwa hivyo nadhani ni, ni, ni, ni, ni mambo ya msingi ambayo pamoja na hiki kilichofanyika, lakini ni lazima wazingatie pie zaidi matakwa ya katiba yao kwamba inatoa uhuru wa watu kusikilizwa, uhuru wa watu kujitetea na vilevile vile uhuru wa, wa wanachama wao kujieleza. Kwa haya ni masuala ya msingi ambayo yameainishwa wazi katika katiba yao. Kwa hiyo sema mabadiliko haya yaende sambamba na viongozi wa sasa kuendelea na kuheshimu kile ambacho kipo katika katiba ya chama cha mapinduzi pale wanapotekeleza majukumu yao. Hilo pekee ndilo ambalo linaweza likarudisha Uh, ile imani ya wananchi kwamba pengine ni chama ambacho sasa kweli kimeamua kubadilika katika muonekano wake. Lakini kama itakuwa ni kinyume cha hivyo uh, pengine inaweza isiwasaidie sana mabadiliko haya. Na hatimaye, labda unaweza kutueleza nini cha muhimu ambacho kimeweza kutokea au kimefanyika katika mkutano huu, ambapo watu wengine au kusisu nje hatujaweza kusikia. Nyiwe wachambuzi mmeona ni muhimu kiukweli miongoni mwa mambo ambayo ni ya msingi ambayo wameyafanya ni pamoja na mab mabadiliko ya kuweza kuondoa nafasi za watu ambao pengine hazikuwa na tija sana ndani ya chama, kwa sababu uh, kuna baadhi ya watu walikuwa na vyeo ambavyo haviko kikatiba, lakini walikuwa wanatambulika ndani ya Chama cha Mapinduzi na wakihudumu katika maeneo mbalimbali, lakini miongoni mwa namna ambazo walikuwa wakihudumu majukumu yao hayo ya vyao vyao hivyo, ilikuwa inapelekea wakati mwingine kutokea hali ya sintofahamu na mikanganyiko mingi. Kwa hiyo ni miongoni mwa mambo ambayo wachambuzi wa kisiasa tunaona kwamba yalikuwa yanabudi kufanyika kwa kipindi hiki, kujaribu kuwapunguza watu ambao hawakuwa na sababu za msingi kuwepo katika nafasi za uongozi na mamlaka ya kichama, ili kutoa nafasi kwamba uh, ile chain of command. namna ya ni Said Msonga ambaye anatukamilishia kipindi hiki cha kwa undani kwa siku hii ya leo. Shukrani kwa kuwa nasi na usiku mwema.