Ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki. Mpendwa msikilizaji, ifuatayo ni taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Watekaji nyara wa meli ya mafuta na wafanyakazi wake wanane nje ya pwani ya Somalia wanadai fidia kutokana na kuongezeka kwa shughuli haramu za uvuvi katika bahari ya Somalia. Idhaa ya Kisomali ya Sauti Amerika ilizungumza kwa simu hii leo siku moja na watekaji nyara siku baada ya watekaji hao kupanda na kuchukua udhibiti wa meli kiasi ya kilomita 30 kutoka ufukwe wa Somalia na kupeleka meli hadi bandari ya Alula katika jimbo la Somalia la Puntland. Mtekaji nyara huyu akizungumza na Sauti ya America anasema, ni watu saba waliovamia meli hiyo na kwamba wote ni wavuvi na wanalaumu utekaji wana chukulia utekaji nyara huo meli ni kupinga uvuvi haramu unaoendelea katika eneo hilo. Mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu katika baadhi ya majimbo ya Msumbiji umesababisha watu elfu moja mia mbili kuambukizwa na wawili kufariki baada ya mvua kali na nyingi mwezi huu, na maafisa wa afya wa nchi hiyo wanaonya kwamba ugonjwa utaenea ikiwa hatua za haraka hazitachukuliwa. Ugonjwa huo uliogunduliwa katika mji mkuu wa Maputo umeshasambaa hadi majimbo matatu kati ya kumi na tatu ya nchi hiyo tangu kuanza mwanzoni mwa mwaka huu. Naibu mkurugenzi wa afya ya umma Benigna Matinshe ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba kuna wilaya nyingine 19 zinazokabiliwa na hatari ya kuenea ugonjwa huu wa kipindupindu haraka ikiwa serikali au jumuiya ya kimataifa haichukui hatua. Mkuu wa uchunguzi wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa, Yasmin Soka, ameliambia baraza la haki za binadamu la Umoja Mataifa kwamba dunia itahusishwa kuwa na hatia kutokana na umwagikaji damu unaoendelea Sudan Kusini, ikiwa mateso na uhalifu unaotendeka huko hautahukumiwa. Anasema kuna kundi dogo la viongozi wa kisiasa wa Sudan Kusini wasojali kabisa na kutoheshimu viwango vya kimataifa vya haki za binadamu kwa ajili ya maisha bora ya wakazi wao. Na katika tukio jingine, wafanyakazi wa nane wa Sudan Kusini wanaofanya kazi na kundi la msaada wa dharura la Marekani wameachiliwa huru hii leo baada ya kushikiliwa na watu waliokuwa na silaha. Kundi hilo la msaada la Kikristo la Samaritans Purse limetoa taarifa hiyo hii leo ikishukuru kuachiliwa kwa wafanyakazi wake waliokuwa wanashikiliwa katika wilaya meyandit huko sudan kusini habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc majeshi ya libya yanayoongozwa na kiongozi mwenye nguvu khalifa haftar yameanzisha mashambulizi ya kutaka kuchukua udhibiti wa bandari ya mafuta ya ras lanuf Jeshi la taifa la Libya LNA, yenye makao yake mashariki mwa nchi yameanzisha mashambulizi ardhini na kufanya mashambulizi anga kabla ya shambulizi la kukamata na kuteka bandari, wa, bandari ya Ras Lanuf kutoka kwa kundi la kijihadi linalojiita Benghazi Defense Brigade BDB. Kundi hilo limekuwa likishikilia Ras Lanuf na bandari nyingine ya mafuta ya Sidar tangu waichukue kutoka kwa jeshi la LNA mapema mwezi huu. Na Libya inajitahidi kuleta uthiba, uthabiti wa kisiasa tangu kuondolewa na kuuawa kwa kiongozi wa muda mrefu Muamar Gadafi, huku makundi hasimu yakishindwa kukubaliana juu ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa na idadi ya vifo kutokana na mporomoko wa ardhi kwenye sehemu kubwa ya kutupa takataka katika mji mkuu wa Somalia imeongezeka na kufikia zaidi ya watu sitini. Ni mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti America, Washington. Wapenda msikilizaji, hivi sasa nitampisha mwenzangu Idi Ligongo kukuleteni kwa undani. Endelea kusikiliza Sauti America, Washington. Assalamu alaikum msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, popote pale unapotusikiliza. Ni muda mwingine kabisa tunapokukaribisha katika kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na ni muda ambao tunajaribu kukupatia habari mbalimbali kwa undani zaidi. Leo hii tunaangalia kumalizika kwa mgomo wa madaktari nchini Kenya, mgomo ambao umechukua takriban siku 100. Hali kadhalika tutaangalia mafuriko katika jiji la Dar es Salaam nchini Tanzania mara baada ya kunyesha mvua katika jiji hilo na maeneo ya nje ya jiji ambalo linasababisha kufanya mji ama jiji la Dar es Salaam kuwa katika mafuriko. Mimi ni Idi Ligongo kwa undani leo. Moja kwa moja tunaanza kuelekea nchini Kenya. Baada ya siku mia moja za vuta ni kuvute baina ya serikali ya Kenya na madaktari waliokuwa katika mgomo wakitaka nyongeza ya mishahara, hatimaye mgomo huo umemalizika rasmi. Kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu wa jijini Nairobi nchini Kenya, Kennedy Wandera, ambaye amekuwa akifuatilia mafanikio hayo ambayo yamewezesha madaktari kukubali kusitisha mgomo wao wa muda mrefu. Sasa Kennedy Wandera, uh, moja kwa moja tukianza kuzungumzia, uh, suala hili tueleze kilichojiri hasa kabla ya kuwekwa saini kwa makubaliano hayo hii leo. Naam, uh, hapo awali, leo mahakama ilikuwa imeandaa kikao kingine, hapo jana palikuwa na kikao kingine katika mahakama ya rufaa na, uh, hawa madaktari na, na mawakili wa magavana na serikali kuu wakaagizwa kwamba waweze kuweka mikataba hii pamoja, na leo walipofika mahakamani a, hapo asubuhi mbele ya a, waki, hakimu Matakome na, na wengine wawili a, mawakili wa pande husika waliweza kueleza mahakama kwamba mazungumzo tayari yamefika kile kiwango ambacho sasa mkataba mwafaka utaweza kupatikana na pia wakaeleza mahakama kwamba ikifika so, mchana asubuhi wata mchana leo wataweza ku, ku, ku, kumaliza ile uh, return to work formula ambayo tunaita mkataba wa kurejea kazini, stakabadhi kuweka sahihi stakabadhi za mkataba wa kurejea kazini. Lakini baada ya mahakama kueleza kuelezwa hivyo, uh, utata ulizuka, maanake uh, kuna taarifa iliyotoka kwa mwenyekiti wa baraza la magavana Peter Munya akisema kwamba wataweza kukutana katika afisi za uh, baraza hilo hapa Westlands, na wataweza kuweka uh, sahihi. Lakini katika kipindi ambacho walifaa kuweka sahihi uh, stakabadhi hizi, utata uliweza kuzuka na hawa hawa madaktari wakaondoka, maanake wanaeleza kwamba kuna zile stakabadhi zilizokuwa zimewekwa pale hazikuwa zimetiwa sahihi na, na na na magavana husika wanaowakilisha uh, baraza la magavana lakini, baadaye baada ya saa moja waliweza kurejea na wakaweza kuweka uh, sahihi zile stakabadhi za kurejea kazini. Sasa uh, Kennedy Wandera, tukielekea tu, tu moja kwa moja kuangalia katika uh, ule waraka ambao umewezesha kwa madaktari kukubali kusitisha mgomo wao, mgomo ambao e, umesababisha pengine kwa namna moja ama nyingine maafa mengi na hali tete e, hasa katika sekta ya afya hapo a, nchini Kenya. Ni nini hasa ambacho kinaelezwa e, ndani ya mkataba huo? Kuna makubaliano yoyote baina ya madaktari hawa na serikali? Na ma, makubaliano yapo, na makubaliano haya mojawapo ni kwamba sasa ile ule mkataba wa makubaliano Uh, uliokuwa umeleta ume utata zaidi wa elfu mbili na kumi na tatu kumi na saba ambao madaktari waliweza wali kuelezea mahakama kwamba unafaa kutiwa saini, inaonekana ume, umewekwa kando na kutiwa makubaliano mapya ya ya CBA nyingine, makubaliano mengine. Sasa hii inaanza mwaka elfu mbili na kumi na saba hadi mwaka elfu mbili na ishirini na moja na katika makubaliano hayo wanaeleza kwamba mishahara ya madaktari itaweza kuboreshwa katika viwango tofauti tofauti, maanake kuna madaktari wale wanafunzi ambao ni wanasoma vyuo vya chuo cha madaktari wataweza kupokea zaidi, uh, mshahara ulioboreshwa kutoka shilingi eh, elfu sitini hadi elfu uh, themanini kila mwezi, na pia kesi zile zilizokuwa mahakamani sasa imeamriwa kwamba ziondolewe zote, na madaktari waliokuwa wamepata barua za kuachishwa kazi pia wataweza kurejea kazi zao. Maanake ifahamike wazi kwamba uh, baada ya rais Uhuru Kenyatta kuweza kutoa agizo kwamba iwapo madaktari hawataweza kupata suluhu ku-hawataweza kujitolea na kupata suluhu na viongozi uh, wa makanisa, basi wataweza ku, uh, kupoteza kazi zao. Kuna baadhi ya magavana katika kaunti tofauti tofauti ambao waliweza kutoa barua ambazo sasa zilipania kuwafukuza kazi lakini, sasa katika uh, hii fomula ya kurejea kazini imeafikiwa kwamba madaktari wote ambao waliweza kupata hizi barua za kufukuzwa kazini wataweza kurejea kazini. Na sasa pia kile kinachobainika wazi ni kwamba sasa huu mkataba mpya wa makubaliano elfu mbili na kumi na saba ishirini na moja utaweza kusajiliwa rasmi mahakamani ya chini ya siku sitini. Na toka, na toka jana, Kennedy Wandera, tulifahamishwa kwamba uh, pengine ingekuwa ndiyo siku ya Uh, kumalizwa kwa huu mgomo mara baada ya serikali kutamka bayana kwamba walikuwa wanataka kwa kila daktari arejee kazini ifikapo hapo jana, lakini eh, siku zilizopelekwa mbele mpaka hii leo sasa. Eh, kuelekea na kufikia haya maafikiano, ni kwamba ni shinikizo la kauli hii ya serikali ama ni maridhio ya wao wenyewe madaktari uh nieleze ni, ni kwamba madaktari wamekuwa tu wakisimama ki, kidete wakichukua ule msimamo wao hapo awali, na nimezungumza na baadhi yao, wanasema kwamba hawange iwapo matakwa yao hawangeweza ya kutimizwa, basi ingekuwa vigumu kwao kurejea kazini. Maanake hizo siku mia moja ambazo wamekuwa mgomo, iwapo watarejea kazini na hakuna chochote ambacho kimewekwa katika meza na wakaweka makubaliano, basi itakuwa kazi ya bure. Lakini pia wanaeleza kwamba kulikuwa na utata uliokuwa ume Uh, umebainika jana kwamba uh, kuna baadhi ya vipenge, kuna vipengee viwili. Kipengee cha kwanza ni kwamba uh, katika mkataba huu katika uh, hii fomula uh, ya kurejea kazini kulikuwa na utata. Kuna kipengee ambacho kiliwadhibiti madaktari kutoweza kujihusisha na kazi za kibinafsi. Kwa hivyo madaktari wanaeleza kwamba hicho kipengee kilikuwa kinawanyima haki, maanake hata hata kuna mtu yeyote ambaye anafanya kazi kazi ya serikali, lakini anajihusisha na kazi zake za kibinafsi. Lakini baadaye mahakama ilielezwa na kipengee hicho kikaweza kuondolewa, na pia kuna kipengee kingine ambacho pia kili uh, madaktari walikuwa wanaelezea kwamba hiki huenda kikawa bana, maanake uh, wanaeleza kwamba walitaka mishahara yao ya miezi ambayo wamekuwa katika mgomo kuanzia Desemba tarehe tano mpaka leo iweze kulipwa, lakini inaonekana kulikuwa na utata. Serikali haikuwa imeridhia ombi hilo, ilikuwa inataka kwamba, uh, huu wakati ambao wamekuwa katika mgomo wasiweze uh, kulipwa mishahara yao na marupurupu mengine ambayo yanajitokeza katika muda huo, lakini iliweza pia kuafikiwa kwamba uh, waweze kulipa mishahara yao kuanzia kipindi kile ambacho wame, wamekuwa katika mgomo hadi leo. Kwa hivyo hivyo ndivyo vipenge ambavyo vilikuwa vinaleta utata, na inaonekana basi kupi kupatikana kwa mwafaka huu, vipenge hivyo vimeweza kuondolewa na makubaliano mapya yakaweza kutiwa sahihi umegusia kwamba wale madaktari ambao wako katika mafunzo kuweza kulipwa kutoka shilingi elfu sitini mpaka elfu themanini Vile vilevile kesi za mahakamani ambazo zipo zinazowahusu madaktari zifutwe, na waliofutwa kazi vile vile e, warejeshwe makazini. Lakini vipi kuhusiana na yale ambayo walikuwa wamependekeza katika mkutaba, mkataba wa awali kabisa ambao ulisababisha kutokea kwa mgogoro huu? Je, yamekubaliwa Iwapo unakumbuka vizuri, Idi, ni kwamba wa, wasikilizaji wetu wanakumbuka vizuri kwamba mahakama hii ya viwanda na uhusiano wa wafanyakazi katika taifa hili, mahakama hiyo ilikuwa imeeleza kinaganaga kwamba hakuna mkataba wowote na iwapo mkataba huu ulikuwa uli, uli hayo makubaliano yalikuwa, basi makubaliano hayo yalifanywa kinyume cha sheria, maanake tume inayotumiwa kusawi, kusawazisha na kuratibu mishahara ya umma haikuwa imehusishwa katika mazungumzo hayo. Kwebo, likuwe, kwa hivyo mahakama tayari ilikuwa imeeleza kwamba mkataba huu haupo, maanake haukupata baraka za tume hiyo ya kusawazisha na kuratibu mishahara ya umma, wafanyakazi wa umma wa kwa hivyo nimeweza ni kuzungumza na, na, na, na msemaji wa muungano huu wa, wa madaktari An -ana, ananieleza kwamba ni mkataba mpya wa elfu uh, mbili uh, na kumi na saba kumi na mwaka elfu mbili na kumi na saba hadi mwaka elfu mbili na ishirini na moja ndio ulioweza kuwafikiwa. Kwa hivyo haijabainika hatima ya mkataba ule wa elfu mbili na kumi na tatu kumi na saba lakini kinachodhihirika wazi ni kwamba mkataba mpya umeweza kuafikiwa na sasa, chini ya siku thela, siku sitini, utaweza kusajiliwa katika mahakama na sasa utaanza kutekelezwa rasmi, lakini hatima ya ule wa kwanza bado haijaweza kubainika. Uh, Kened Wandera, katika makubaliano ya leo kuna kipengele chochote ambacho kimewekwa bayana ambacho kinaweza kuzuia eh, hali kama hii kuweza kujitokeza tena hapo baadaye? Ha, haijawekwa bayana lakini kutokana na mazungumzo ya waziri uh, wa afya na mwenyekiti eh, mwenyekiti wa Baraza la Magavana pamoja na katibu mkuu wa muungano wa madaktari uh, umolugha wameelezea kwamba migogoro kama hii si migogoro ambayo inafaa ku, ku, ku, kufika kiwango hiki, na sasa wakieleza kwamba uh, huyu huyu gavana wa Meru ambaye pia ni mwenyekiti wa baraza Uh, la magavana akieleza kwamba uh, mambo kama haya yasiwezi kutukia wakati mwingine. Kwa hivyo pia si, si, si dhahiri kwamba uh, kuna vipengee ambavyo vimewekwa katika makubaliano uh, uh, haya mapya, lakini iwapo yapo basi huenda tutayafahamu baadaye, lakini kwa sasa bado hayajaweza kudhihirika wazi. Je, yeah, vipi kuhusiana na madaktari, wameeleza chochote, labda kujutia kwa namna moja ama nyingine kwa kusababisha eh, usumbufu kwa wananchi, kwa sababu katika hali kama hii zipo familia ambazo zimepoteza wapendwa wao kwa kukosa huduma nzuri ya afya ambayo wangeipata pengine wakati madaktari hawa wangekuwa wako makazini nam uh, baadhi ya madaktari uh, hususan umo uh, lugha umo lugha ambaye ni, ni katibu mkuu wa muungano alitaja hili alisema kwamba Uh, mgogoro huu umekuwa na umekuwa kwa siku mia moja, kwa hivyo kumaanisha kwamba kumekuwa na mahangaiko na mateso mengi uh, uh, katika hospitali za umma kote nchini. Lakini pia ameelezea kwamba sasa ile athari ambayo imeshuhudiwa si athari ambayo itaweza kuondolewa mara moja, maanake watu wamefariki, wengine wamepoteza, wengine wameweza kupata majeraha tofauti tofauti na bado wa, wana yale makovu. Lakini ameweza kuelezea kwamba matakwa ya madaktari ni sawa sawa na matakwa ya wananchi kwa hivyo hayawezi kutenganishwa na iwapo yeyote kuna yeyote anayefikiria kwamba sasa madaktari wataweza kupata matakwa tofauti na na, na na pia wananchi ambao wanataka huduma ya afya wapate matakwa tofauti, huyo huenda, labda hiyo atakuwa amejikita katika ndoto. Kwa hivyo anasema kwamba, uh, hawa Wakenya ambao wanataka huduma ya afya na madaktari wote wamejikita katika matakwa ambayo ni sawa. Kwa hivyo, uh, amelizungumzia hilo, lakini pia na, najua athari ile bado ipo tu na serikali kuna chochote ambacho imezungumza ime mara baada ya e, kutangazwa rasmi kwamba madaktari watarejie makazini kuanzia kesho nam uh, jinsi nilivyoelezea hapo awali, ili, ili, ili, ni inabainika wazi kwamba madaktari wameambiwa wa imeafikiwa wa, kwamba warejee kazini mara moja. Kwa hivyo mara moja huenda ikawa ni wakati walioweka makubaliano siku leo labda kesho asubuhi, lakini imeeleza kwamba taarifa hiyo ilieleza kwamba warejei kazini mara moja. Hayo ndio makubaliano yaliyofikiwa, lakini serikali labda haijaweza kuzungumza. Lakini pia najua waziri wa afya ni, ni, ni, ni, ni, ni mwakilishi wa serikali alisema kwamba uh, serikali imeweza kujifunza mengi kutokana na mgogoro kama huu, na ijapo watu wengi wameweza kupoteza maisha yao na wengine kuathirika katika hali tofauti tofauti, lakini hali hii isiweze kushuhudiwa hapo mbeleni. Serikali imejifunza, taifa limejifunza na, na, na pia wananchi waweze kufahamu kwamba hakuna yeyote sasa anayeweza kulaumiwa kwamba hili limetukia na hili limesababishwa na kitu gani. Kwa hivyo sote ni lazima tu, uh, kama wananchi wote ni lazima waweze kujitolea sasa kuhakikisha kwamba kuna ubora katika uh, uh, sekta ya afya. Haya, asante sana ndugu yangu Kenneth Wandera kwa kuweza kutupasha hayo ambayo, eh, yamejiri. Tunafahamu ulikuwa E, bega kwa bega, jicho kwa jicho na sikio kwa sikio kuhakikisha kwamba unapata kujua kile ambacho kinaendelea, e, kuhusiana na mgomo huu ambao umechukua takriban siku mia moja e, za madaktari kugoma hapo nchini Kenya, jambo ambalo lilitikisa kweli kweli vyombo vingi, vyombo vingi vya habari, halikadhalika, e, wananchi wa nchi ya Kenya walikuwa wakihitaji kupata huduma muhimu ya afya. Basi kufika hapo, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kwa undani. Tukirejea tena, tutakuwa katika sehemu ya pili na tutaelekea moja kwa moja katika jiji la Dar es Salaam nchini Tanzania. Naam, jiji la Dar es Salaam nchini Tanzania limekuwa katika mafuriko toka mwanzoni mwa juma hili baada ya kuonyesha mvua kubwa katika jiji hilo na maeneo ya nje ya jiji ambayo vyanzo vya mito mingi ya jiji la Dar es Salaam huanzia huko. Niliongea na mwandishi wa kituo cha mwandishi wa habari wa kituo cha televisheni cha Channel 10, Hamisi Suleiman, ambaye yeye leo hii alitembelea maeneo mbalimbali mbali ya jiji hilo kuweza kujionea yale yaliyotokea mara baada ya mvua kubwa iliyosababisha mafuriko katika sehemu mbalimbali za jiji hilo, akiambatana na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda, pamoja na kamati ya maafa ya jiji hilo la Dar es Salaam. Sasa kwake, kwa Hamis Suleiman, moja kwa uh, moja, nikataka kujua hali ikoje katika uh, jiji hilo hali ya mvua kwa wiki hii kwa ni kubwa kwa sababu siku tatu kabla ya mvua ilionyesha maeneo ya huku Kisarawe ilisababisha mafuriko ya kupitia mto Msimbazi. Kwa hiyo maeneo mengi, makazi mengi yalikuwa kando ya mto Msimbazi, nyumba zilikuwa zimefunikwa na maji kwa asilimia zaidi ya sabini na tano mpaka themanini hususan katika maeneo korofi ambayo siku zote yamekuwa me, ya, yakifurika nyumba zao zikifurika maji maeneo ya Jangwani kwenye barabara ya maeneo ya Kigogo huku maeneo ya Tabata yote mpaka kuja maeneo hapa ya lelini Tabata, maeneo yote yalikuwa yamefurika maji kwa so, hiyo wakazi kidogo walikuwa na kazi kubwa, kwanza walikimbia nyumba zao, lakini wengine walilazimika kukaa kwenye mapaa kuepuka mvua, kwa sababu hawakutegemea -kute, ha kwa sababu mjini huku kulikuwa inanyesha taratibu tu, lakini vile vile katika hayo mafuriko yalisababisha kifo cha mtu mmoja ambaye aliokotwa pale eneo la Jangwani baada ya kusombwa na maji. Lakini pili, uh, mvua nazo zilizoonyesha zilizoo, jana hizi mvua katikati ya jiji hazionyesha nyingi, lakini katika maeneo ya kando ya mji ikiwemo maeneo ya Mwenge huko kuelekea huku maeneo ya um, yani upande huku wa Bagamoyo mvua ilionyesha kubwa sana. Kwa hiyo wakazi wa, wa wote walikuwa wanaishi katika eneo la kando ya mto Ng'ombe maeneo ya Kijitonyama Sandale, kwa mahali maua kule, mwana mara maeneo yale yalikumbwa na mafuriko makubwa sana na yenye nguvu, na nyumba zilifunikwa kwa zaidi ya asilimia themanini. Katika mafuriko ya jana, mtoto mmoja mdogo alifariki, lakini vile vile binti mmoja darasa la tano, naye alifariki katika eneo la buguruni kwa mnyamani, baada ya kusombwa na maji. Kwa hiyo hali ya mafuriko katika jiji la Dar es Salaam leo yamepungua, lakini hali ya jana ilikuwa kidogo sio nzuri, ingawa leo kuna athari kubwa sana za baadhi ya nyumba bado zinama maji na tope zikiwa nyingi na vitu vingi vikiwa vimeharibika kutokana na athari ya mvua iliyokuwa imenyesha jana. Lakini wananchi wa maeneo wa ambayo ni korofi mara nyingi wamekuwa wakitakiwa kuondoka katika hizo sehemu, na baadhi yao wamekuwa wakiendelea kungang'ania kubaki, na pindi inaponyesha mvua huonyesha nia ya kutaka serikali kuwasaidia kwa namna moja ama nyingine kwa mafuriko haya. Hmm, hali hiyo je, imejitokeza ya? Ni kweli imejitokeza, kwa sababu wananchi wengi tuliozungumza nao au waliozungumza wamesema wako tayari hata sasa hivi kuondoka. Kuna watu ambao tayari walishapewa maeneo ya Mabwepande. Hao watu wametoka pale, wamekwenda kwenye maeneo wengine, wamejenga lakini wengine yale maeneo wameuza na kwenda maeneo mengine, kwenye hizi nyumba zao wameweka wapangaji. Sasa katika mizunguko mingi tu wagundua kwamba waathirika wengi kwenye zile ambao wamepoteza mali zao na vitu vyao, wa ni wale wapangaji kwenye hizo nyumba ambazo nani. Lakini kuna aina ya pili ya watu hao hao wa mabondeni. Kuna watu ambao wamepewa maeneo kule Mabwepande, yale maeneo wameuza lakini wamerudi katika makazi yao yale yale ambayo ya mabondeni. Kuna wengine ambao waliandikishwa kwa ajili ya kupatiwa viwanja, lakini hawakufanikiwa kupata hivyo viwanja. Kwa hiyo nao walikuwa wamekwama, ni miongoni mwa watu ambao wako mabondeni, ambao wanataabika na mafuriko. Lakini kwa ujumla ha, katika hayo makundi yote wako tayari ambao kwa ajili ya kutaka kuondoka pale, lakini wameiomba serikali sasa iwasaidie. Lakini msimamo wa serikali, wamesema kwamba wale ambao wamepewa viwanja kuanzia kesho nyumba zao zitaanza kuvunjwa. Kwa kuanzia tu kesho watavunja nyumba thelathini na sita. Sasa leo tunafahamu kwamba kamati ya maafa ya mkoa wa Dar es Salaam ili kutana na kufanya ziara katika maeneo hayo ambayo ya yameathirika kwa kiwango kikubwa na mafuriko na mvua ilionyesha eh, mwanzoni mwa juma hili halikadhalika na mwishoni mwa juma. Hebu tueleze ni nini hasa ambacho kimejiri katika ziara hiyo? Katika ziara hiyo kilichojiri ni kwanza, kukagua yale maeneo lakini pili, kuangalia uh, kiwango kile cha athari zilizotokana na mvua, lakini tatu ni kutoa sasa agizo uh, wakuu wa wilaya na makatibu tawala mkuu wa uh, mkoa amewaagiza, kuanzia kesho, wale watu wote ambao wapo katika yale maeneo na walishalipwa hakutaka kuondoka au wamepangishwa. Kwa hiyo kesho wanaanza kuvunja hizo nyumba za kwanza. Lakini pili, wale ambao hakufanikiwa katika orodha ya mwanzo kupata viwanja, lakini waliwekwa kwenye orodha ya kupata viwanja, kesho waende kwenye ofisi ya mkuu wa wilaya, kwa katibu tawala, kwa ajili ya kuorodheshwa hivi ili mkoa ufanye utaratibu wa kuwapatia viwanja. Lakini tatu, kwa sababu kumekuwa na treni au tabia ya kuchimba mashimo ya choo na kuchimba michanga katika ule mikondo ya maji, kwa hiyo hilo so, suala nao limezuiwa kwamba yeyote atakionekana sasa atakamatwa kwa sababu mashimo nayo na angia sana, watu wanaona maji ya kawaida, lakini wakiingia wanachukuliwa na maji, wanapoteza maisha. Kwa hiyo hilo ndo ambalo kubwa limejiri leo. Lakini mikakati hiyo mara nyingi huonekana hufanyika sana katika kipindi ambacho jiji la Dar es Salaam linakumbwa na mafuriko kwa miaka mingi sana, ni yapi mapya ambayo yamewekwa ama yamezungumzwa, ikiwa ni mkakati mpya na endelevu wa swala hili kuhakikisha kwamba haliendelei kutokea tena? Ni kweli huo mkakati umekuwepo mara nyingi, na mara zote labda i serikali inakaa pembeni, yakitokea mafuriko na maafa ndipo viongozi wanaonekana nani, ingawa kila kukicha wakati mbua, muanzo, wa kuelekea kwenye mvua wanatolewa wito kwa wayo watu. Tatizo lilokuwepo mwanzo, hili swala lilikuwa watu wamepewa viwanja, lakini likaingiana na mambo yamechanganyika. Sasa ilikuwa ni siasa au sijui kitu gani, kwa sababu watu wale wanasema kwamba tumetoa viwanja ukienda kuuliza kuna sema hatujapewa viwanja, lakini inaonekana kuna viwanja vingi vilipotea, kwa wahusika hakupata viwanja. Hilo nalo wakati mwingine ilikuwa limechangiwa. Sasa kulikuwa na kizungumkuti kupatikana kwa kiongozi kwenda mbele, kwa sababu serikali ilishasema kwamba hatutawasaidia watu wa mabondeni, kwa sababu tumewaambia waame, hawataki kuhama. Kwa hiyo hilo nalo limekuwa na kizungumkuti. Kwa hiyo hata hatua madhubuti ya kushughulikia hili swala la watu wa mabondeni nalo limekuwa tete, hasa katika kipindi hiki cha mwisho kuelekea mambo ya uchaguzi na nini. Ni najua wapiga kura wengi wako kule, kule, kule mabondeni na kadhalika. Kwa hiyo nayo ilikaa limeingiliana tu na tuna mambo ya uchaguzi na siasa, kwa hiyo ilikuwa ngumu kwa hatua za moja kwa moja. Kwa hiyo kwa hakuna jipya ambalo limezungumza, kwa sababu haya maneno ya viongozi yamekuwa mara zote, isipokuwa labda utekelezaji wa uvunjaji kuanzia kesho, nafikiri ndio limekuwa jipya, kwa sababu mara zote wanakuwa wanaambiwa, lakini kesho wameagizwa kwamba nyumba zivunjwe, hilo nafikiri ndio ilikuwa jipya katika uh, mzunguko wa leo. Kuna taarifa kwamba kuna bomoa bomoa nyingine itafanyika eneo la Vingunguti. Je, ina uhusiana na swala hili ama hilo ni swala lingine kabisa? Tofauti na hili swala la Vingunguti ni wale wananchi ambao wamejenga kando ya reli ya kati. Mwanzo waliwekewa mita kumi na tano na mita kumi na tano za mwanzo ndio zilikuwa ni usawa ule wa reli, kwa hiyo shughuli za reli zilikuwa zinafanyika. Lakini sasa hivi kwa sababu wanataka kujenga hii reli mpya ambayo ya kisasa, kwa hiyo wametakiwa, nyumba zao zimepigwa kuzidisha mita thelathini, ingawa wenyewe wanaonyesha barua kwamba mijini kwa mujibu wa uh, TRL barua tuliziona pale, waliambiwa warudi mita kumi na tano, na kwa mujibu wa taratibu zao kwamba mijini ni mita kumi na tano, vijijini ni mita thelathini. Lakini sasa wao wenyewe walishangaa kwamba waliapewa tu taarifa ya siku kama uh, mwezi mmoja uliopita, hawakuchukulia serious, lakini nao vile vile kwamba walikuwa wanajua watapata fidia. Lakini baadaye zoezi limefanyika na limeendelea kufanyika hivi tunavyozungumza leo, lilikuwepo kwa hiyo ndani ya mita thelathini walikuwa wanavunjiwa bila fidia reli ya kati ambayo kujengwa reli mpya kuelekea Morogoro. Naye mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda alikuwa na haya kusema wakati wa ziara hiyo. Wale ambao wameshapewa maeneo ya mwawe pande, ninawaomba leo wafungashe vilago vyao, kesho tazibana na kuendelea, mkurugenzi na mkuu wa wilaya na timu yake kwa sababu wanazijua zile nyumba thelathini na ngapi sita? Sita. Watakuja kuziondoa la mwisho katika hilo hmm. Wala ambao wanajua ya kwamba hawajapata maeneo ya fidia katika zile nyumba thelathini na sita, narudia tena katika nyumba thelathini na ngapi sita? Kesho saa nne kamili nendeni kwa mkuu wa wilaya wa Ilala, mtamkuta dasi wa Ilala ambaye yuko hapa nyuma yangu Uya. Ni mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda, akielezea maafa ya mafuriko. Na hapa tunafika mwisho wa kipindi hiki cha Kwa Undani. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukrani kwa wote kwa kuweza kutusikiliza na usiku mwema.