Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Express, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, studio 15, ikiwa tarehe 9 15 mwezi ni wa Machi mwaka wa 2017, nikiwa nimechangamka kabisa na mwenzangu mkamiti kibayasi hapa studioni, langu jina likiwa Harrison Kamau. Mkamiti, mambo mengi yameendelea kuchapa vyombo vya habari kutoka maeneo mbalimbali, haswa na kama ambavyo msikilizaji unafahamu, huko Kenya tunavyozungumza hivi sasa, basi Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya analihutubia taifa. Nakumbuka pia mgomo wa madaktari, naoni kama umefifia, ikisemekana wengi wamesharudi katika stesheni zao za kazi, yani wamerudi kazini huko nchini Kenya. Ndivyo mambo yanavyokwenda huko nchini Kenya. Vilevile tutakuwa tuna mengi ya kukueleza wewe, msikilizaji, usiondoke pembeni ya redio yako, kwa kweli hakika kabisa, ikikumbukwa kwamba kuna wakati mmoja pia Rais Kenyatta aliweza kuwafungulia baadhi ya wafungwa waliokuwa wamekaribia kumaliza kifungo ama vifungo vyao jelani na Harrison kama ni kurudishe nyuma kidogo, kuhusiana na madaktari kumaliza mgomo wao na kurudi kazini, baadhi ya Wakenya wamekuwa wakieleza maoni yao mbalimbali kwamba hili jambo mbona limechukua muda mrefu? Kwa nini basi sasa limeweza kutatuliwa kwa njia ya utulivu na kila kitu kimeenda sawa? Naam, wao ndio walikuwa wanadai haki yao, lakini bali bali na haki yao kuna haki pia ya Wakenya walikuwa wanaikanyangia chini. Kwa kweli kabisa, hayo na mengine mengi tutaenda kuwapata kabisa katika VOA Express hivi leo, lakini kwenye studio naona tumejiunga mwenzetu uh, mwenzetu uh, abud Shakur Abud ameingia um, mara moja kwa sababu habari moto moto kutoka Kenya ni kwamba Rais Uhuru Kenyatta anaendelea uh, kuhutubia taifa na uh, muda mfupi ambao umepita amemaliza kuhusiana na hali ya taifa huko nchini Kenya. Abud, karibu sana kwenye studio. Naam, asante sana katika vio Express, kama alivyosema Rais Uhuru Kenyatta amemaliza kuhutubia mabaraza mawili ya bunge ya Kenya, Senate na baraza kubwa la baraza kula Kenya. Kwa hivyo amezungumzia juu ya hotuba yake, ikiwa ni ya mwisho katika utawala wake huu awamu ya kwanza, na amezungumzia mafanikio aliyopata miaka minne iliyopita. Ameeleza orodha ndefu ya kazi aliyofanya kuanza kazi ya kujenga barabara kazi ya kujenga reli na akazungumzia mafanikio ya kiuchumi vilevile, na mambo mengi ambayo ametaja, mojawapo muhimu kabisa ni vita vya serikali yake dhidi ya ugaidi na swala la Somalia. Kwa hivyo Rais Uhuru Kenyatta katika hotuba yake hii ya mwisho katika kumaliza awamu hii kabla ya uchaguzi wa Agosti ametaja hayo mambo muhimu muhimu shakuru kwa kweli, pia vilevile inakumbukwa kwamba kuna reli jipya ile wanaita SGR ambayo inatoka Mombasa kuelekea Nairobi, ambayo inatarajiwa kubadilisha mambo ya uchukuzi na usafiri nchini Kenya. Ameweza kuguzia kuhusu reli hiyo hiyo, ameisifu kabisa kwa sababu amesema kwamba reli hiyo imefanywa kwa muda. Amezungumzia kwamba tumetoa ahadi ya mambo tunayofanya. Amesema watajenga reli kutoka Mombasa hadi Malabo, Malabo huko Equatorial Guinea, anasema treli itafunguliwa June. Kwa hivyo amesema wamekamilisha kazi hiyo. Amezungumzia maswala ya maendeleo katika kaunti mbalimbali, kwamba amebadilisha na Rais Uhuru ametumia mifano ya watu waliofanikiwa katika mambo mbalimbali mbali. Hata wale vilema na kadhalika. Kwa hivyo amegusia mambo mbalimbali mbali muhimu ya maendeleo Abdul Shakur. Je, katika suala hili la vita dhidi ya ugaidi ameeleza kwamba ni, ni mikakati gani ama mbinu gani ambazo zinafanywa ili kuweza kuhakikisha ugaidi unakomeshwa hasa nchini Kenya? amezungumzia swala hilo akisema wameimarisha usalama katika bandari ya Mombasa. Hebu msikilizi, akisema anataka kuhakikishia familia, kinamama ambapo watoto wao, wao, wamekuwa waathiriwa wa vita, wa uh, ulanguzi wa dawa za kulevya kwamba serikali inachukua hatua kali, na yeye amesema kwamba wanaendelea na vita hivi. Hatua watakaochukua ni kwamba kupambana na wale wanaofanya kazi wa biashara. mm -hmm. lakini vile vile amezungumzia swala la kwamba atahakikisha wale waathiriwa wanapata matibabu kadhalika. Haya basi, Abdu Shakuru. Bila shaka basi taarifa hiyo ya hotuba ya rais Uhuru Kenyatta tutaipata kwa kina katika matangazo yetu yale ya saa moja na nusu na pengine katika kipindi chetu cha kwa undani. Basi uh, Harrison, kama tunavyofahamu, mgomo wa madaktari ndio hivyo tena umekwisha, hiyo. umekwisha baada ya siku mia moja mkamiti. Lakini kwa hakika wale wananchi ama wakazi wa nchini Kenya wana maoni tofauti, na hisia zao wamezitoa. Limekuwa ni swala ngumu sana, hasa kwa mtu yeyote ambaye aliweza kuugua maradhi wakati wa kipindi hicho, mia, cha, miaka, cha, cha, siku mia moja, lakini sasa baadhi ya Wakenya hao wamezungumza na kusema wanavyoona na kujihisi hasa baada ya kuwa sasa wanaweza wakaenda kwenye hospitali za umma na kuweza kupata matibabu. Tunaye Ruben Mtua ambaye ameanza kwa kueleza kifuatiwa na Ibrahim Amin, ambao wanaelezea hisia zao kuhusiana na mgomo huu wa madaktari hali kadhalika, tunaye Jabez Moi na Henry Otieno kwa pamoja wameungana katika kutoa maoni yao. Kama mimi mwananchi wa kawaida niliona hawa ah, madaktari hakuna ah, kitu cha maana walikuwa wanafanyia wa Kenya. Hata mgomo huo hauna haungekuwa wa maana, na tiazi kusoma kwao ndio wanafaa kuja kufanya majamming ya kuitisha mishahara ya pesa ambayo wanasema walikubaliana na serikali na no, ukiangalia hii makubaliano yalikuwa ya, ya 2013 wakati kulikuwa na serikali ya muungano e, mimi nataka kuwaunga madaktari wa Kenya mkono kwa sababu ile walikuwa wanapigania haikuwa yao ya kibinafsi, lakini pia ilikuwa ya kuboresha sekta ya afya ya Kenya. Kuna vipengele walitaja mingi yenye ilikuwa ina leta uba, mabadiliko kwa sekta ya afya. Mimi nikiongezea nataka kusema ya kwamba ama daktari hakuna faida wanatupatia wazini kwa sababu ama daktari wamekuwa wakiingia katika kazi zile wameajiriwa na serikali kwa masaa mawili. Alafu mtu anaenda kwa chemistry yake na anaenda ama kwa ile clinic zake. Na wewe mwananchi wa kawaida unaenda kule hospitali, unapatiwa kadi, unaandikiwa na no, ukienda kwa dirisha unaambiwa ile dawa ukanunue. Alafu yule mwenye kuambia ukanunua anaweza kuwekelekeza eh, chemistry fulani. Ile chemistry ni ya ule daktari. Na mimi napinga sana tena. Kuna mwenzangu ametoka hapa amesema kuwa ni haki yao walikuwa wanataka, lakini tuangalie, walienda wakaingiza siasa ndani. Watakitari si wanajitakia kuchiongezea misahara? Kuna sekta ambayo ina imetengwa inawatengea mambo yao na wanaendelea na kazi vizuri. Mimi nastika sana, wenzangu wa Kenya walesi Daktari utalinganisha na kansela, utalinganisha na mbunge nini? Daktari anadumia Wakenya jameni, hata rais hakuna kitu anatudumia kuliko daktari. Kuna wale ambao wanawasimamia ambao ndio huongea maslahi yao, wangeachilia waendelee na kazi, kwa sababu ya haki pia za Wakenya. Wao ndio walikuwa wanadai haki yao, lakini bali bali na haki yao, kuna haki pia ya Wakenya walikuwa wanaikanyangia chini. Hakika ni swala ambalo limeibua maoni tofauti nchini Kenya, lakini pia limeleta furaha kuu Mkamiti ikizingatiwa kwamba sasa mgonjwa anaweza akapata huduma uh, kando na ilivyokuwa siku kadhaa zilizopita. Na baadaye katika uh, habari zetu, tutaweza kuangalia kwa kina kutoka kwa mtangazaji wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Lakini kwanza, hebu pia tuangalie swali la jana ambalo liliuliza: Je, unaathirika vipi mji wako unapokumbwa na mafuriko? Haya basi, moja kwa moja, mimi naanza na Frank Jackson. Yeye anasema natural disaster ni ngumu kuikimbia, lakini ni vyema kukaa tayari au kuhama mapema, hasa unapoona unakaa bondeni na kwenye mkondo wa maji. Huyu naye Adolf Dona anasema kwamba mambo kama haya yanatokea, majanga la mafuriko linapotokea basi inakuwa watu ni mahame, na maeneo ya mabondeni lazima yaondokwe, ili kutafuta usalama. Asinho Hassan anasema unaathirika na mambo mengi sana, hasa ukosefu wa chakula lazima utakuwepo, yaani njaa. Pia sehemu ya kulala unakosa, pia uhai nao unakuwa asilimia ndogo sana. Kwa kweli Tujitahadhari na kujenga sehemu za mabondeni, ni hatari sana. Anderson Augustin anasema kutoka kule Igunga upande wa Tanzania, anasema ni hatari sana, biashara na kiujumla zinaathiliwa na n, maisha yanakuwa magumu sana, kwa sababu hata mawasiliano hakuna kabisa mafuriko yanapotokea. Adam Haji yeye anasema tunaathirika na mambo mengi sana ikiwemo kupoteza thamani zote za ndani na hata nyumba kubomoka na hivyo kukosa mahala pa kuishi na kweli kamiti majanga yanapotokea, kama swala lililotokea hapa Marekani siku ya jana, theluji ikatokea wanasema snowstorm mm -hmm. Wewe uliathirika vipi? Ah, wehe, nikianza kukueleza sahizi Harrison, mambo ni mengi, lakini nachoshukuru niliweza kufika kazini salama na kurudi nyumbani salama, na leo tunaonekana hapa studio pamoja. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson leo ameanza ziara ya siku tatu nchini Japan kwa nia ya kuhakikishia washirika pamoja na kuzungumza njia za kukabiliana na tishio la silaha za nyuklia kutoka Korea Kaskazini. Wakati wa ziara hiyo, anatarajiwa kukutana na waziri mkuu wa Japani Shinzo Abe pamoja na mwenzake wa mambo ya nje Fumio Kishida hapo kesho Alhamis. China imeonya kuhusu uwezekano wa mzozo wa kiuchumi na Marekani wakati mataifa yote mawili yenye uchumi mkubwa zaidi ulimwenguni yanapoendelea kutathmini ushirikiano wao chini ya utawala mpya wa rais Donald Trump. Wakati akizungumza na wanahabari mapema leo mwishoni mwa kikao cha kila mwaka cha viongozi wa kisiasa wa ngazi ya juu mjini Beijing, waziri mkuu wa China Li Keqiang amegusia umuhimu wa mahusiano mema baina ya mataifa yote mawili. Amesema kuwa ana imani ya kuimarishwa kwa ushirikiano kutaendelea kuboresha zaidi mahusiano ya, ya Marekani na China. Afisa wa Ethiopia anasema watu 28 wameuawa na watoto 43 wametekwa na wanachama wa kundi lenye silaha la Sudan Kusini kati ya Machi 10 na Machi 12 kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP. Msemaji wa mkoa wa Gambela nchini Ethiopia Chol Chang amesema leo kwamba zaidi ya watu elfu moja kutoka kabila la Mole wamefanya sha. Tukio hilo. Tukio kama hilo lilitokea Aprili mwaka 2016 ambapo watu 208 waliuawa na watoto 125 walitekwa nyara. Na afisa wa Malaysia amesema wametumia vinasaba Uh, kuthibitisha mwili wa Kim Jong Nam ndugu wa kambo wa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un aliyeuawa majuma kadhaa yaliyopita. Naibu waziri mkuu Ahmad Zahid Hamidi amesema mapema leo kuwa jaribio, majaribio hayo yalifanywa kwa kutumia chembe chembe kutoka kwa mtoto mmoja wa Kim Jong Nam. Mwisho wa habari za dunia. na moja kwa moja tunarudia swala ambalo tulikuwa ahidi tutaliangalia kwa kina la madaktari na mgomo uliomalizika huko nchini Kenya. Kwenye laini ya simu ninaye mwandishi wetu kutoka Nairobi Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, karibu sana kwenye VOA Express. Utueleze hali vipi nchini Kenya kuhusiana na kumalizika kwa mgomo wa madaktari. Asante uh, uh, sana Harrison, mkamiti, uh, na mkamiti natumai mshari katika studio zetu hapo Washington na naam, ni afueni kwa sekta ya afya hapa nchini baada ya kutiwa makubaliano hapo jana ya kurejea kazini, na leo leo kumekuwa kuna ishara kwamba sasa madaktari wamerejea kazini na kuna umati mwingi katika hospitali nyingi hapa nchini. Lakini pia ni weze tu kueleza kwamba sasa, uh, kuna baadhi ya maene, maelezo ambayo labda hatukuwa tumeweza kuyazungumzia hapo awali, na ambayo taweza kuyaelezea kwa kina katika mkataba ambao uliweza kukubaliwa hapo jana. Uh, ifahamike kwamba mkataba mpya wa elfu mbili na kumi na saba elfu mbili ishirini na moja umeweza ku, ku, ku, kuwekwa sahihi na wana, wanaeleza kwamba utaweza kusajiliwa kwa mujibu wa sheria chini ya kipindi cha siku sitini baada ya makubaliano kuwekwa sahihi. Uh, uh, maanake sasa hivi bado wanaendelea kuzungumzia baadhi ya vipengee katika mkataba huo. Sasa hatima ya ule mkataba wa kwanza haijajulikana, lakini ifahamike wazi kwamba umeweza kuboreshwa na marupurufu ya dharura yataweza ya kulipwa kwa madaktari wote nchini kila mwezi, ambao sasa wataanza kupata shilingi elfu ishirini kila daktari kote nchini na pia madaktari kutoka vitengo mbalimbali mbali, au vikundi mbalimbali wataongezwa mafuruku ambayo ataanza kutekelezwa kuanzia tarehe moja Januari mwaka huu kama ifuatavyo. Uh, kundi la kwanza ambalo ni la l wale madaktari ambao wanaendelea kupata mafunzo kwa Kiingereza wanaitwa intern watapokea nyongeza ya shilingi elfu thelathini na sita kila mwezi na kwa ujumla wataweza kupata zaidi ya shilingi elfu sitini na sita kila mwezi. Kisha kuna kile kitengo cha kati ambacho ni kundi la MNP. Hawa ni madaktari waandamizi wa, na wale wakuu pamoja na wataalamu wa matibabu. Hawa watapokea nyongeza ya shilingi elfu arobaini na mbili kila mwezi na kwa jumla wataweza kupata shilingi elfu themanini kila mwezi. Kisha kuna lile kundi la mwisho ambalo ni la juu zaidi ambalo ni mm -hmm. Q, Uh, hawa ni wakurugenzi wa matibabu wasimamizi wakuu wa matibabu, nao wataweza kupata nyongeza ya shilingi hamsini, elfu hamsini ambayo sasa kwa ujumla wataweza kupata shilingi uh, elfu themanini kila mwezi, na haya ni marupurupu pekee no. Lakini mishahara sasa, mishahara daktari wa kiwango cha chini atapokea kati ya shilingi laki moja uh, uh, uh, uh, tisini na sita uh, kisha hadi uh, laki mbili kisha daktari wa kiwango cha juu atapokea kati ya shilingi laki nne hadi laki tano na uh, kwa kweli mishahara inaonekana imebadilika, lakini man, Wandera, kumbuka kwamba kabla ya uh, mgomo huo kumalizika, baadhi ya makaunti tayari yalikuwa yamefuta madaktari. Sasa swali ni kwamba wote wamerejea mahospitalini kote nchini na taarifa tulizopata hapo asubuhi, tuliweza kutembea pia baadhi ya hospitalini, wengi wamefika, lakini kumekuwa na utata katika hospitali kuu ya Kenyatta ambapo zile barua zilizokuwa zimetolewa kwa madaktari kumi na mbili kufutwa kazi bado hazikuwa zimeondolewa, na hapo unapokumbuka, jana ilikuwa kwamba uh, zile barua ambazo kaunti zimetuma kwa madaktari kuwaonyesha kwamba imefutwa kazi itaweza kuondolewa, lakini asubuhi hilo halikuweza, halikuwa limefanikishwa, na madaktari katika hospitali hiyo walikuwa wanaeleza kwamba hawatarejea kazini mpaka wale wenzao waweze kurejeshwa kazini. Huenda Tuna... labda hatujapata taarifa kwamba zimeondolewa rasmi, lakini hapo asubuhi kulikuwa na utata. Tunakushukuru sana Kenneth Wandera, kutoka mjini Nairobi huko Kenya. Basi sasa, Harrison, naona ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Moja kwa moja ni Nyota Ndogo akishirikiana na Amilena, wanakwambia nalia dada yangu nikwambie kwambia nyota ndogo anasema analia sana. Anasema kwamba mchana, ama wakiwa mbele ya watu, anaonekana mwenye furaha na, lakini kwa kweli kabisa, analia sana yeye anapokuwa nyumbani peke yake, akiwa na mume wake, lakini mbele ya watu, ana mambo yanaonekana kama ni shwari. Mambo hayo hutokea, mkamiti Mm -hmm, yanatokea. Anasema ndani kwa ndani yeye analia tu, na anasema jioni ya leo yeye amechukua virago na anaondoka kabisa, havumilii tena, analia chini kwa chini, lakini sasa amesema wazi sivumili tena basi. Naona tuachane na hawa ya nyota ndogo, tuangalie mambo ya biashara. mm -hmm. Kwenye biashara leo tunaambiwa vipi? Maanake BMJ ametutayarishia mambo kadha wa kadha hapo kuhusiana na suala la mifuko ya plastiki huko Kenya ya anasema, baada ya miaka mingi ya kupinga, ya kupinga hatua ya kupiga marufuku mifuko ya plastiki ambayo inachangia uchafuzi wa mazingira katika eneo la Afrika Mashariki, Kenya hatimaye imetia saini sheria ya kudhibiti matumizi ya mifuko hiyo. Kenya ina viwanda vingi na mojawapo ya nchi ambazo zimekuwa zikizalisha mifuko hiyo kwa wingi. Sasa hebu tusikie BMJ ametuletea yapi. Na mayale ambayo tumewaandalia wasikilizaji wetu kutoka hapa meza ya biashara ni kwamba marufuku hiyo ya mifuko plastiki katika eneo la Afrika Mashariki huenda ikaanza kutekelezwa hivi karibuni baada ya Kenya ambayo ilikuwa haijatia saini makubaliano kuhusu marufuku hiyo kutangaza rasmi kwamba imefanya hivyo. Hii ni kufuatia waziri wa Kenya wa Mazingira Jundi Wakungu kusema kwamba makubaliano hayo yataanza kutekelezwa miezi sita baada ya mizisita utiaji saini huo ambao umechapishwa katika gazeti rasmi la serikali ya Kenya, the Kenya the Gazette. Mifuko hiyo imetajwa na wataalam wa mazingira kama inayochangia pakubwa uchafuzi wa mazingira. Itakumbukwa kwamba mwezi Novemba mwaka jana bunge la Afrika Mashariki lilisitisha mjadala kuhusu mswada uliohusu udhibiti wa matumizi ya plastiki baada ya wa wawekezaji kutoka Kenya kupinga vikali hatua hiyo. Wakati huo nakumbuka nikiwa hapa hapa katika meza ya biashara kwamba Kenya ilisema kwamba kupiga marufuku mifuko hiyo ya plastiki kungepelekea kupotea kwa nafasi nyingi za kazi, na vilevile kuhatarisha uwekezaji wa thamani ya mabilioni ya shilingi, na hivyo ikakataa kabisa kwamba haitotia saini lakini sasa, bila shaka, inaonekana imebadilisha msimamo wake. Tayari Tanzania imepiga marufuku matumizi ya mifuko hiyo ya plastiki, huku Uganda ikitangaza kwamba itakarabati marekebisho ya sheria ya mwaka wa elfu mbili na tisa kuhusu mazingira ili kupiga marufuku kabisa mifuko hiyo uh, ili iwe sawia na jinsi ambavyo inahitajika katika eneo hilo la Afrika Mashariki. Rwanda tayari ishapiga marufuku mifuko hiyo na ilifanya hivyo mwaka wa 2006. Kutoka hapa meza ya biashara, mimi ni bmj Mridhi. Basi huenda makaratasi ya plastiki ama mifuko ya plastiki ikawa jambo la kusahulika kabisa katika mataifa ya Afrika Mashariki. Na ni kweli mazingira yatalindwa, lakini Rais Kenyatta leo ambapo amehutubia taifa. Kumbuka kwamba ni mwaka wake wa mwisho katika muhula wake wa kwanza wa uongozi. Kuna mengi pia ameyafanya awali ambayo yanakumbukwa, baadhi yayo ni yapi Mkamiti? Ah, mojawapo ya kitu alichokitoa leo, unajua ametoa msamaha mm -hmm, kwa baadhi ya wafungwa, na katika kujua hilo, basi mwandishi wetu wa huko Mombasa Josephat Kioko amezungumza na kijana Denis Onyambo Wandera. Hebu tumsikilize namna anavyoelezea kwa majina ni Dennis Jambo Wandera. yule msamaha ulipokuwa umetutoa nilisikia raha sana. Ni kosa ambalo sikuwaza kulifanya, lakini sikuwa na uwezo wa kujitoa bondi, kabidi kosa nikubali nikafungwa kwa kosa ambalo sikuwa nimelifanya. Nilipofika jela nilikuta jela imejaa, yaani rumu moja tunalala karibia watu mia na hamsini, na wengi vijana, magonjwa magonjwa madogo madogo ya ngozi ya ngozi yaliyojaa jela, ilikuwa uko kama ndoto, nilipata kuona kama ndoto. Mara msamaha ukakuja kunaachilia, na kuna wenzangu wengi ambao wengi, nkiangalia jela ile imejaa na watu ambao wengi wana kesi ndogondogo, wamepata ndogo, mtu maeneo, maeneo siku hizi hata tuashangaa, kesi gani mtu anafungwa miezi minane? Kukaia jela ni kupoteza muda kwa kwaki kitwa taa sikukuu ya Mashujaa Dei nilipata kusikia fununu kidogo, kuna watu wabahatika wapate kuachiliwa. Eh, uh, rais ndio ameachilia kuanzia kifungo kuanzia miezi tisa kuja chini. Kwa hivyo nilipata kubahatika kulingana na mimi nilikuwa kwa kwamefungwa mwaka mmoja remission miezi nane nikawa moja wao, kosa lilekelewa kosa ya adarati na uh, sikuweza kukataa kesi mbaki rumande, kisikia wenzangu rumande yenyewe imejaa, alafu kuna magonjwa, alafu mtu anakuambia amekaa mwaka mmoja na Serikali ilitangaza kwamba inabuni kazi kwa vijana na vijana pia wakapewa nguvu kazi, wajitafutie nafasi ya kuajiriwa. Je, wewe umefanya nini kujisaidia? Sisi tunajaribu kuleta grupu pamoja ya vijana, tushikiane pamoja, lakini mpaka saa hii mimi ninaona au wengine ambao kazi ambayo ishatokea tayari wanachukua toa kwao, sisi tunabaki maskani vile vile. Bado Rais Huru Kinyatta, namshukuru popote alipo, akumbuke pia wengine wenye makosi madogo, maanake bado mpaka waleo utasikia msako umekuja na watu bado vilevile wanaregeshwa vile ndani ya majela. Haya, basi, yule jamaa anashukuru kwa kuweza kuachiliwa huru na Rais Uhuru Kenyatta. Lakini nikipenduka upande wa jikoni, nasikia kuna harufu nzuri inatokea kule. Kuna nini mkamiti? Sawa basi, ni harufu hiyo ya prawns, samaki moja kwa moja. Basi tunakutana na huyu chef kama anavyojiita, ambaye amefanya kazi takriban miaka ishirini na mitano ambapo ameanzia kazi yake ya upishi kwenye hoteli ndogo ndogo za kienyeji, kisha akaenda South Coast, Ukunda mm -hmm, na baadaye aka rudi tena huko Lamu nchini Kenya. Basi zaidi tunamwachia ajieleze, yeye kama alivyozungumza na mwandishi wetu uh, Salma Muhamed. hii ni are kisha kwa na prawns coconut, sababu ile tota twizito, so unajua twizito. Basi ni mimi ndani hapo. Hii ni pan fried prawns, kisha na prawns prawns, prawns masala pia, ukitaka unataka kutengenezewa na hawa. Jua kuna siri nyingine wa hawa prawns, kuna siri nyingine za kupata prawns kila ukitaka kuwatengeza kuwa, basi mchanga mchanga, lakini vile kuna sababu yake, vile maji haja wakipatikana kabla hawajaingia ndani kwenye mikoko, au wakivuliwa wakija kipiko hawana mchanga, lakini maji kija wakichongwe kwenye mikoko wale wa, washibe hasa maji yatoka wakipatikana wakati huo wakipika pale, utakuta wanamchanga sasa, lakini mpaka tuwaoshe kidogo. Baada ya kuosha, wacha kwenye pani kwenye motoni. uh-huh. nashapisha kidogo, tusakashafisa sasa, ndio ile rojo limetoka. Tuanze kwa, kwa kanga, tua polepole, kanga kanga ni kwamba maana ya kutia yeah. Wakavu ni kwamba watakaa kukauka e, wale maji sasa nikitia wakauke hivi hawawi maji maji, lakini nikiwatia maji, maji, yeah. Maji, maji. Lakini, maji kwanza wazuri nzuri kwa si wazuri hawana taste nzuri tunaanza so, polepole tuwatie mafuta. Aha, mafuta na ile e, si usema ile mafuta ya kupikia Oh, ni hai. Kisha kuna maji. Nitakuletea kidogo. Bwana, sasa ndio tunaikanga polepole hivi. E, yenyewe hilo iko na chumvi sasa, hakuna haja ya kutia chumvi. Kisha e, taka uja utesti uone mwenyewe achatu ah, ya samaki. Kuna samaki, kuna siagi ah ya achatu eh, kwanza tupate yavumayo mitandaoni, shakuru wetu ilize tu yavumayo mitandaoni. Yavumayo mitandaoni, hapa Marekani basi ni Beyonce. Beyonce ametoa picha akivaa herini ambayo alivaa mwaka elfu mbili na nane. Sasa watu wanauliza hii anataka kutuambia nini? Manake utakumbuka alivaa herini hiyo mwaka elfu mbili na nane alipotoa ile video I wish if I were a boy alipokuwa anapata kijana wake wa kwanza. sasa na, pengine labda yeye inaashiria katika ujauzito wake ule wa mapacha, pengine ana mtoto wa kiume. Sasa hapo ndo watu wanazungumza kwamba, je, yeah, anataka kutuambia ana mapacha wawili wanaume. Wengine wanasema hebu tuache bwana, lakini unajua Beyonce kwa wakati wote akitoa kitu lazima watu watazungumza. Kwa hivyo gumzo linaendelea, je, yeah, mapacha wake wanaume kwa vile amevaa herini hiyo ya mwaka elfu mbili na nane halafu sasa hapa hapa marekani swala la trump kutakiwa kutoa ushahidi kuhusu matamshi yake ya kwamba ali uh, barack obama aliyomtangulia alisikiliza aliamrisha kusikiliza mawasiliano yake ya simu alipokuwa katika kampeni kule trump tower kule new york sasa jana ndo ilikuwa alitajiwa kutoa kuwasili Jumatatu ilitatu ilitajua kuwasilisha ushahidi na mpaka sasa hajawasilisha, kwa hivyo kuna gumzo chungu nzima. Huyu anaficha nini? Hakuna ukweli na kadhalika, watu wanazungumza sana kwa kwa, kuna mvutano kuna mvutano swala hilo, ameomba muda zaidi, kwa hivyo watu wanasema mambo mengi kabisa. Vilevile vile kuna ile hati yake ya kutoa kodi ilitoka jana, ilizusha maneno mengi kwelikweli. Kweli, lakini pia ni ya zamani sana. Kwa hivyo watu wanasema hii bado ni njama nyingine kutaka kunyamazisha watu. Sasa hapo tunasikiliza maswala hayo, lakini huko Afrika, shirikisho la kandanda la bara la Afrika CAF linaadhimisha miaka sitini na hapo kesho linamchagua rais mpya. Kuna yule rais kama mnamjua wa muda mrefu kabisa Isa Hayatu. Mm-hmm. Anataka mm-hmm, kugombania bado. Uh, ana umri wa miaka sabini, lakini bado anapigania. Basi watu wengi wanasema wazee wachie vijana mpira. Kweli. kwa hivyo anashindana na Madagascar Ahmad Ahmad. kwa hivyo watu wanaangalia vipi kandanda Afrika, wanazungumza sana, vijana wanabidi wapewe nafasi, wazee waondoke. Huyu mzee yuko miaka mingi <laughs> <Si bora>. anaondoke <laughs> si like... ana miaka sabini na kafi ya miaka sitini <laughs> lakini vijana wenyewe wamejitokeza kuania nafasi hiyo, wapo, si huyo Ahmad Ahmad, na hataki kumpa. <laughs> Naona una muda unatupa kisogo. Nashukuru sana kwako wewe ulioshiriki VOA Express Jumatano ya leo hapa studioni. Jina langu Horizon, nikiwa na mwenzangu, bila kusahau mwelekezi Aida Isa na mtayarishaji Adija Riami, hadi kesho tutakapoonana kwenye VOA Swahili live. Basi kuwa na jioni njema.