Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Karibu sana kwenye VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, ikiwa Alhamisi tarehe 16 mwaka nao ni wa elfu mbili kumi na saba. Jina langu Harrison Kamau, tukiwa na mwenzangu naitwa mkamiti kibayasi. Mtazamaji na msikilizaji wa VOA Express, popote pale unapotuangalia wakati huu, hakika mkamiti, mambo yanaendelea kuwa mengi na kuchapa vyombo vya habari na mengi yayo, tutaangalia katika kipindi hichi uh, cha VOA Express. Kumbuka kwamba uchaguzi umefanyika wa chama ama shirika la soka barani Afrika kafu haswa na hatimaye wameweza kumpata rais mpya katika shirikisho hilo. Unajua, pia vijana wanaangaika sana mara wanapomaliza shule, wanapomaliza masomo yao, na inakuwa ajira ni adimu, labda ajira kutoka kwa serikali ama makampuni inakuwa haina shida, ina shida kubwa, lakini wengi bado wangali wanajituma na kupata riziki haswa. Hali kadhalika pia uh, pamoja na hali ya kimaisha kuwa ngumu, kina dada, kina kaka wote kwa pamoja swala so, la kujipenda mwenyewe urembo halijaachwa nyuma. Unapoanza kufanya mambo ya facial unachukua una, cleanser, una cleanse face. Ile ku cleanse ile face ni ile hali ya kutoa mafuta yenye ako kwa ngozi. Basi unayasikia hawa ya kuyatoa mafuta kwenye, yaliyo kwenye, umeyatoa yako mafuta yaliyo kwenye ngozi. Hilo swali hilo ni gumu, mimi kwangu nimeshatoa, nimeshayatoa lakini. <laughs> Hayo ni ya baadaye mm -hmm. lakini turudie swala ambalo tuliweza kulitaja pale awali kwamba uh, shirika la kandanda ama soka barani Afrika mm -hmm. Uchaguzi wa kutafuta rais umefanyika hapo jana na kukaibuka mshindi baada ya kiongozi Harrison. baada ya kiongozi wa siku nyingi miaka mingi sana kuweza eh. kutolewa katika uongozi wa shirika hilo. Basi samahani, naomba kidogo ni kukosoe hapo. Hilo tukio limeshuhudiwa lime leo mchana uko barani Afrika. Unajua Afrika na Marekani Masa, kuna tofauti ya saa, wakati sisi tumeamka tu saa <laughs> saa chache zilizopita. Sasa unaona kama <laughs> <laughs> nashukuru na, na, sana kwa kunikosoa. Hapana. <laughs> Basi lakini taarifa zaidi kuhusiana na hilo tutaungana na mwandishi wetu Josephat Kioko aliyeko huko Mombasa, Kenya ambaye ana mengi ya kutueleza. Josephat, bila shaka upo katika laini ya simu na unatusikia hivi sasa. niko katika laini ya simu ndiyo, na nimefuatia matukio yote ya uchaguzi wa kafu ukifanyika Addis Ababa huko Ethiopia Asante sana Kioko. Unaona kwamba mkamiti mwenzangu hapa ananiambia, jamani, wewe hebu tofautisha Afrika na na Marekani, huko maili nyingi sana. Sasa mimi nasema mambo ya jana kumi, mambo yamefanyika. Hebu tudokezee mambo ambavyo yameendelea siku ya leo katika uchaguzi huo wa shirika la soka Afrika. Ni kweli kwamba Afrika sasa hivi ina kiongozi mpya ambaye ataongoza shirikisho hilo la mpira wa miguu. Huyu ni anatajwa kama kijana na mashabiki wa kandanda, wanasoka, si kijana sana, umri wake miaka hamsini na saba. Ahmad Ahmad kwanza ni mwanasiasa kutoka Madagaskar na ameungwa mkono na rais wa Madagaskar kugombea wadhifa huu, na alipokuwa akitangaza kwamba anakwenda kuchukua kile kiti alisema hatarudi nyuma, akawa ameungwa mkono na wanachama wengine wa shirikisho la KAFU kwamba tutakupa kura na utapita na amemshinda mkongwe wa mpira wa miguu afrika aliingia uongozini kwao kamerun eh, akiwa ni miaka ishirini na nane pekee isa hayatu na kwenda kuwa kinara wa kafu akagombea urais wa fifa mwaka elfu mbili na mbili akashindwa na akarejea kuongoza fifa tunasema miaka hamsini na saba dhidi ya sabini na moja isa hayatu naye ni mkongwe miaka sabini na moja ameshindwa lakini amekuwa pale katika uongozi wa kafu kwa miaka ishirini na e, tisa kwanza si mwanasiasa e, huyu ni mwanamichezo maarufu wa kamerun aliwahi kushikilia rekodi za mbio za mita mia nne mita mia nane kamerun na kweli amekuwa mwanamichezo na kiongozi wa michezo hii nikiwa mombasa nimezungumza na mohamed hatmi yeye ashawai kuwa rais wa chama kilichoongoza e, masuala ya kandanda hapa kenya hadi mwaka elfu mbili kumi na moja na ni kwa nini nimezungumza naye Hatimi alikuwa karibu sana na Issa Hayatou akimpa, akimuunga mkono katika kuongoza shirikisho la CAF na pia akiwa karibu sana na Sepp Blatter. Yeye katika kauli yake, nilipomuuliza kwanza, alikuwa amesema eh, ahmad atapoteza, maana kwamba yeye ni kijembe kinajaribu, kinajaribu kukata mbuyu uh-huh. Lakini baadaye akasema hata kama ameshinda hana ujuzi. Tumsikie Ahmed. Uh, tumefanya kazi pamoja, tumejuana kwa miaka mingi, lakini ile sit. President wa kaf panataka mtu mwenye na experience ya mambo mingi, lakini Isa Hayatu nitasema kwa njia ile leadership, uh, type of leadership yake he is the best. Uh, pia anajua zile shida kwenye football ndani ya Afrika anafahamu sana zile shida, isipokuwa sisemi kwa mimi nampinga huyu kijana pia ni kuwa am, amekuwa kwenye mpira miaka mingi. Rekodi uh, yake kutoka uh, Kosafa, ana ujuzi wa kutosha, lakini bado hajamfikia Isahayatu. kwa Kioko, inaonekana kwamba ni nii kwa kweli kabisa, tumeweza kumpata kwa njia ambayo ni mwafaka kabisa. Lakini Kioko, kuna jambo ambalo liliguzia pale mwanzoni, ukasema kwamba Ahmed alikuwa ni mwanasiasa. Nauliza hivi, wakati tunapotazama mambo ya soka Afrika, kwani kuna ushawishi wowote wa kisiasa unaohusiana na shirika hili la CAF? Wanasiasa wengi barani Afrika, Kenya kwenyewe hapa tayari, Tanzania, Madagascar kwenyewe, unasikia sasa watu kutafuta umaarufu kupitia siasa ndio baadaye waingie michezoni wakiona kwamba kuna hela, na wengine wanaanzia michezoni ndio baadaye waingie katika siasa, kama vile kuingia bungeni. Na nilipokuwa nikizungumza na Hatimi nimemuuliza kweli wewe ukiwa ulikuwa kiongozi wa chama cha kandanda Kenya na ukiwa karibu na Blata na Hayatu kulisemekana kashfa za ufisadi chungu nzima ndani ya mashirika haya. Unaona sasa Afrika ifanye nini ili mpira wanaspoti wana waache kulalamika? Na amekubali kweli mabadiliko yanahitajika. Tumsikie tena Hatimi. Uh, ukweli ni kuwa mpira wa afrika kwataka mabadiliko, si kusema atikuwa ni president peke yake ndio atakayeleta mabadiliko maanake, Issa Hayatu haendeshi yeye kwenye ofisi. Kuna secretary general, kuna na watu technical ambao wako pale. Kwa hivyo mabadiliko ni kweli yatakikana, tena mabadili, mabadiliko makubwa ndani ya mpira wa Afrika. Asante sana basi, Harrison. Tumeweza kumsikia huyo rais wa zamani wa shirikisho no. la kandanda nchini Kenya alivyokuwa akizungumza na mwenzetu uh, Josephat Kioko kutoka huko Mombasa, Kenya. Basi na hivi sasa tuelekee huko nchini Tanzania, jijini Dar es Salaam. Mengi yameendelea kwa siku hii ya leo, tunaelezwa kwamba ongezeko la watu nchini humo linachangia kuwepo na changamoto kubwa ya upatikanaji wa huduma mbalimbali mbali za maendeleo na ili kuweza kujua haya yote Nomu. tunaungana na Dina Chahali akiwa Dar es Salaam. Dina, hebu tupashe kwa kina jinsi ya hali ilivyo. Ya, kama uh, ulivyosema ukamiti kwamba kuna kumefanyika kwa wanasema mazungumzo ya mezani, wazungu wanasema round table discussion kuhusiana na masuala ya uzazi wa mpango. Ongezeko la watu linaendana na uzazi wa mpango kwa hiyo limeonekana kwamba swala la uzazi wa mpango, hasa kwa vijana, bado lina lina ukakasi kidogo. Vijana hawafuatili hawa, hawa, hawa sana masuala ya uzazi wa mpango, kwa hiyo matokeo yake kuna kuona idadi ya kubwa ya ongezeko la watu na, na, na, na kwamba uh, hiyo pia inachangia kuwepo na changamoto nyingi sana. Nimezungumza na huyu James Mlali ambaye ni ni afisa katika mradi wa uzazi wa mpango unaitwa AFP, kwa Kiingereza unaitwa Advanced Family Planning. Hebu tumsikilize kwanza, anavyozungumzia kuhusiana na na vijana kutopenda kutumia na uzazi wa mpango. Tafiti zimeonyesha na huu ndio utafiti mkuu wa kitaifa umeonyesha kabisa ya kwamba uelewa au ufahamu kuhusu njia za uzazi wa mpango ni mkubwa kwa sababu asilimia tisini na tisa wanajua walao njia moja katika njia mbalimbali za uzazi wa mpango na vile vile asilimia uh, tisini na tisa hivyo hivyo wanajua walao njia moja kati ya njia za kisasa za uzazi wa mpango, lakini inapokuja kwenye matumizi haionyeshi uwiano kati ya uelewa au ufahamu na matumizi. Dina, kwa kweli imesikikana kwamba tuna, kuna tatizo tatizo linaloonekana hapa mkamiti kubwa zaidi ni kwamba uh, kuna tatizo la kutoweza kupanga uzazi vilivyo, na kwa hivyo ongezeko la watu na huduma, mambo hayo yote yanakuwa na shida. Je, Dina, uliweza kuzungumza na mtaalamu mwingine yote zaidi? Eh, kwa sababu hiyo hiyo discussion round table discussion table ilikuwa inahusisha zaidi wa bunge. Kwa hiyo nilizungumza na mbunge mmoja wa Kigamboni anaitwa Dr. Faustine Dogolile. Yeye yeah, alizungumzia kwamba ile ongezeko la idadi ya watu aliba, alikazia sana kwenye kwenye uh, athari za ile ongezeko za watu kwamba kuna athari gani katika jamii kukiwa na idadi kubwa ya watu ambayo inaongezeka bila mpango. Asilimia ishirini na saba vijana wetu kati ya 15 mpaka 19 wameshapata ujauzito. Matumizi ya njia za uzazi wa salama bado ziko chini. Sana. Pamoja na Dar es Salaam ambapo na sisi tuko mjini ambayo tutaingia kwamba tuwe vizuri sana. Athari zake ambazo wajazisema hapa ni kwamba sasa hivi tunaongeza Watanzania takriban milioni mbili kila mwaka. Vita hivi ambavyo tunavyoviona na kila siku tunavyoangalia kwenye TV ni moja ya changamoto zinatokana na ongezeko la watu, vita vya wakulima na wafugaji, wafugaji na hifadhi, ni, ni vitu ambavyo vitakuwa niendelevu Asante sana Dina, kwa ripoti nzuri hiyo. Inaonekana kwamba Tanzania wanaongezeka kwa takriban milioni mbili kila mwaka. Tutaliangalia swala hilo kwa undani kabisa. Hebu tupate habari za dunia. Taasisi ambayo inafuatilia makundi yenye msimamo mkali inasema kuwa kundi la Boko Haram limetoa kanda ya video inayoonyesha mauaji kwa kupigwa risasi kwa washukiwa watatu wa ujasusi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, kundi hilo la kipelelezi la SITE limesema katika taarifa hivi leo kwamba mpiganaji katika kanda hiyo ya video iliyopatikana Jumatatu aliwaita wale waliokuwa akiwaua kuwa ni mawakala wa rais wa Nigeria Muhammad Buhari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema ni dhahiri kuwa mbinu tofauti inahitajika baada ya miaka 20 ya hatua za kidiplomasia kushindikana za kuzuia Korea Kaskazini kumiliki silaha za nyuklia. Akiongea hivi leo Alhamisi mjini Tokyo, Japan, ikiwa ziara yake ya kwanza barani Asia akiwa mwanadiplomasia wa Marekani, Tillerson amesema mojawapo ya sababu zake kuwa huko ni kubadilishana mawazo na Japan, Korea Kusini, China kuhusu njia mbadala, wakati akifanya kikao cha pamoja na mwenzake wa Japan Fumio Kishida mbele ya wanahabari. na Russia imekanusha kuhusika katika visa visivyo halali vya udukuzi siku moja baada ya idara ya sheria ya Marekani kutangaza kuwa itawashitaki wapelelezi wawili wa kisiri kutoka Russia pamoja na watu wengine wawili wanaoshukiwa kwa wizi wa mamilioni ya nyaraka kutoka kwa mtandao wa Yahoo kufuatia udukuzi uliofanyika mwaka 2014. Na matokeo ya awali ya uchaguzi nchini Uholanzi yanaonyesha kuwa chama cha waziri mkuu Mark Rutte kimeshinda viti vingi katika bunge na kushinda kile cha mwanasiasa wa mrengo wa kulia Gert Wilders, tofauti na ilivyotarajiwa. Chama cha People's Party for Freedom and Democracy chenye msimamo wa wastani kinatarajiwa kushinda viti thelathini na viwili kati ya vyote 150 ambao utakuwa ni ushindi mkubwa zaidi. basi unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Kumbuka haya yote vile vile utayapata kupitia www.voaiswahili.com. Vile vile msikilizaji, unayetuangalia hivi sasa tunasikika na kupatikana katika Facebook. Haya, Harrison, unajua vijana na si vijana peke yake, siku hizi ni wote, hata watu wazima, swala la mahusiano na magomvi ya hapa na pale limekuwa likishika kasi na haijaeleweka bayana kwamba mgogoro unaanza watu wanapo date, date, ama una, una, una, una, una dorora zaidi mahali ina dorora zaidi wakati watu wanapoishi pamoja, yani wanaoana, haijaeleweka lakini hata hivyo, la kushangaza ni kwamba wengi wanavumilia dhuluma za kimapenzi mm -hmm. Inakuwa labda wasijui ukae na uliyomzoea ama, <laughs> unaogopa kuenda kutafuta mwingine, haieleweki vizuri. Basi Liberty Adede ameweza lete swala hili kwa kina kabisa na kuzungumza na watu ambao wanaelewa kuhusiana mausiano, na mahusiano na kwa nini wengine wanavumilia dhuluma za kimapenzi haswa. So, ha, amezungumza na kijana Nasor na vilevile vile Munira Hamisi pamoja na mkereketwa wa masuala ya haki kwa vijana, huyu anaitwa Emily. Basi tuwasikilize. Ukiangalia saa hizi kuna mambo mengi ambayo wameingilia vijana, mfano kuna mambo ya madawa, kuna pia pressure, alafu halafu mambo ya mtandao. Wengine hufanya vitu waonekane, mwengine atafanya vitu kutokana na tuseme kunywa pombe, kula miraa, na mwingine atafanya kitu aonekane sababu labda mwenzake amefanya. Mimi naweza sema ni vijana na wanawake, hapo tayari ana ule ubabe kwamba mimi ni mwanamme, we ni mwanamke, kwa hivyo mimi ndo nafaa nikupatie kila kitu, nikulishe, nikuvishe. Yule binti atakubali, maanake amependa, lakini katika ule uhusiano utaendelea, tuseme hawajaa na bado ni boyfriend na girlfriend, nataka mahitaji aanze kutisha, jamani bebi, nataka pesa, pengine za nguo, pengine nini, naanze hasira, oh wajua mi sina pesa, oh sina kazi, o oh, sina nini, kidogo kidogo hasira, makofi. Kuna ile kutokuvumiliana kati ya wasichana na wavulana. Kwako kwa Emily, ni wanawake ndio wenye shida, ama ni wanaume wenye matatizo? jamii ndio inachangia mambo ya youth kuwa katika hali za domestic violence. Hawa vijana wetu wanapokuwa wamebalehe, wanaingia katika youth, kuna ile peer pressure. Unataka kuwa katika relationship lakini haujui haswa mm-hmm. unaingia katika relationship kwa sababu gani? Hawa ni vijana ambao wanataka wafanye kila kitu lakini hawana rasilimali, hawajajuana na pia hawajaweza kujua kwamba huu ni ule ambaye nitamtaka. Ni kwa nini msichana hata akipigwa, aki, aki katika uhusiano bado anarejea katika uhusiano, na na nafasi nzuri ya kuachana na huyu mwanaume? Wajua kwa nini? mimi leo nipigwe nitake kurudi kwa bwana, kwa sababu kumbuka, ule bwana ama yule mwanaume mwana mwana ashanipiga, ntarudi nyumbani. Pengine si hata nyumbani sikuwaga hata pengine hatukufanyiwa ile harusi ile, wambiwa haya, tumekukabidhi kwa huu mwanaume mwana. ile nikirudi nyumbani wazazi wanasema rudi, hivyo ndo hali mwanamke wafaa uwe vumilia. Mwanamke ni kuvumilia, mwanamke <laughs> <laughs> ni kuvumilia. Ulipotoka nyumbani nyumbani haukusema ulitoka nyumbani. Kwa hivyo sasa, wakati unapopata kichapo eh, inabidi uvumilie, usiondoke. Sio maneno yangu, maneno yenyewe umeyasikia. Lakini leo ikiwa siku ya Alhamisi, basi ni siku ambayo tunakumbuka miziki ambayo ilivuma na kutia fora katika siku ambazo zimepita, zilipendwa. Na kuna mwanadada wa Afrika ambaye siku zote anaendelea kung'aa kutoka kule DRC. Ni nani huyo? Bilia Bel anasema, shauri yako wale wanaochapwa, shauri yako wale wanaovumilia, shauri yako nili Penda, you know I used to love you lakini sasa nenda zako, shauri yako Biria Beo na kuambia mambo hayo shauri yako ndani ya VOA Express, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Haya basi, wakati kibao shauri yako kikiendelea kuwepo hewani, tunaye huyu Farida Mkeso Gama anasema, ninawatazama hapa Belgium katika Facebook. Aha, namuona Flora Sanga anasema, mmetisha sana, asanti. Pia wewe umetisha sana kuweza kutupata popote ulipo, Flora. Mrisho Kaduna wewe unasema, tupo pamoja VOA Express. Leon Kamanga anasema, napenda sana VOA Express. Na sisi pia vilevile tunakupenda sana. Joseph Magu anasema nawapata vizuri hapa Iringa Tanzania. Ni baadhi tu ya wale ambao wanaendelea kututazama popote walipo. Haya, Harrison basi, hivi sasa kama tulivyosema hapo awali, masuala ya urembo yameshika kasi nam kila mtu inaonekana kwamba dunia anayo. mm -hmm. Ushindani umeenda juu zaidi, lazima unaweza kuwa wanasema, <laughs> kwa kizungu, look the part, yani <laughs> lazima uonekane kabisa, uko wanasema. Kwa hivyo sasa pale <laughs> kuna mambo <laughs> na hasa yanaanzia kwenye nini? Uso wanasema uso, sura ndio kio <laughs> kwa hivyo nis, nisizidishe zaidi, nisiharibu <laughs> na mimi pia sitaki kuharibu. Basi tumwachie usukani huu Amina Chombo kutoka kule Mombasa. Aha, Kenya. Amina, basi usukani ni wako, endelea. Na mambo barabara kabisa hapa Mombasa, dadangu mkamiti kibayasi na kaka Harrison Kamau, mkiwa pale ndani ya studio zetu za Washington DC. Mombasa ni hapa, mambo shwari katika staili. Leo tutakwenda kuangalia urembo wa uso jamani. E, wengi wamekuwa wakibadilika, mambo yamekuwa yanabadilika kila uchao. Kuna wale wanaopenda masuala mingi ya kuweza kujichubua ngozi, kama alikuwa ni mweusi alafu namuona baadaye anakuwa mweupe kwa kutumia makrimu kalikali kali. Lakini je, wataalamu wanasemaje kuhusiana na masuala haya ya urembo wa uso? Urembo wa uso hasa ni nini? Tunaangalia tiba ya uso, kumfanya mtu kutozeeka na kumfanya mtu kuendelea kuonekana kijana, huku vijana wa kiume pia wakionekana kuingia katika mitindo hii ya kurembesha nyuso zao, maarufu facial. Na hapa nakutana na mtaalam wa maswala haya, kwa jina la kimombo anaitwa beautician, na atakuwa anajitambulisha ni nani na vile vile kuweza kutuelezea mengi kuhusiana na facial, hasa baada ya kuwa na utaalam wa shughuli hii kwa muda wa miaka sasa. Kwa majina, mi naitwa Juliana Kioko, nafanya kazi kwenye The Governor Hair Solution, na mimi ni expert wa mambo ya urembo sana sana, kama leo tukiangazia mambo ya facial, na hiyo kazi mi nahudumia wanaume kwa wake. Okay, tukiangazia mambo ya facial, kitu cha kwanza tunakuwa tunahitaji products tofauti. Kitu cha kwanza tunahitaji kuwa na cleanser, tunahitaji kuwa na toner, scrubbing yenyewe na tunahitaji kuwa na mask. Tunahitaji kuwa na maji yenye yamechemka kabisa na tunahitaji kuwa na towel. Unapoanza kufanya mambo ya facial, unachukua cleanser, una cleanse face. Ile ku cleanse ile face ni ile hali ya kutoa mafuta yenye yako kwa ngozi na kutoa kama vile mtu amepita kwenye mambo ya vumbi unatoa the excessive oily kamati hizi kesho Ijumaa. uh-huh. Usiulize kwa nini nimeondoka mapema mm -hmm. Nitakwenda kwangu kufanya kuyatoa mafuta, mafuta, ndio wanasema yaliyo kwenye kwenye ngozi. Kwa hiyo usiniulize mm, nimeondoka wapi. Umeyasikia mambo yalipo, nimeyasikia. Bila shaka na wewe msikilizaji umemsikia Harrison alichosema. Kwa hivyo Jumatatu <laughs> nitakuwa nang'aa kabisa, nitakuwa nimefanya, nimefanya mambo ya fisho <laughs> umejikarabati. Lakini kuna swali tuliweza kuuliza siku ya jana mkamiti <laughs> tukawauliza wasikilizaji wetu, tukawauliza Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amesema mishahara ya wafanyakazi wa serikali kama vile wabunge na magavana ipunguzwe. Je, Walionaje ama wamechukuliaje, wame, wame suala hili la matamshi yake rais Kenyatta? Mambo ma yamekuja mengi kweli kweli, naanza na majibu kutoka kwake Sami au Sofia anasema, kama kamaanisha basi afanye tena haraka sana na Mungu atambariki, ila kama ndo anatafuta kiki ya uchaguzi, basi Mwenyezi Mungu amwone na amuumbue kwa upee. Kabisa. Ali Shehe Hamad anasema ni sahihi apunguze kwa faida ya Kenya. Pia atapunguza mgogoro wa wafanyakazi wengine wakiwemo madaktari. Mzozo wa madaktari ni kupatiwa mishahara na wabunge wakati wao ndio wenye kazi ngumu zaidi kuliko wengine. Almasi Ali anasema ah, mimi sijaelewa bado, kwa kuwa akaona uchaguzi huko mbele yake. Mishahara kitu gani? Ufisadi ndio hatari kabisa. Nyie wa Kenya msikubali yaoyote yatokee hivi sasa, kwanza akabiliane na swala la rushwa, basi mambo ndio hayo lakini mwenyewe rais atajua kama mishahara yenyewe itaangushwa ama haitapunguzwa haswa, basi. Na haya yote akiwa ya yanaendelea, unajua suala la ajira limekuwa ngumu kila mahali. Tatizo hapa Marekani, mm -hmm. barani Afrika, kila mmoja anazungumzia ana, ana kuhusu ajira imekuwa ngumu, si kijana si mtu mzima mm hata -hmm. yule mzee pia anasema ajira imekuwa ngumu. Lakini pia ukipata ajira, napo unatakiwa uishikilie kweli kweli. Unajua, kuna dhana kwamba lazima kampuni au serikali ama mashirika makubwa yaweze kutoa ajira, lakini yasipotoa kabisa, basi la kufanya ni nini? Tumsikilize basi msikilizaji wetu huyu kutoka Bujumbura. Yeye ni fundi magari, ambapo anasema alijitahidi kufikia hapo alipofika hmm. na kazi hii anaiheshimu kweli kweli mm, mimi kwa jina maarufu naitwa Mubari mm, Ramazani Hmm, ila la, jina ambayo wanazoea wanazoea lili watara hii kazi nimeanza mwaka tisini nimeisoma kidogo tu huko Republika Demokrasia ya Congo, nimesoma kidogo nikafaa naingia kwenye gereji, eh, toka tisini mpaka leo, eh, kwa matunda matunda makubwa ambayo naweza nikasema mpaka sasa nikuona meweza kunilindia kuniwekea familia, niko na mke nilioa kwenye kazi hii, watoto wasita wanasoma, eh, na wengine mwaka kesho inshallah, watamaliza vile. Ndo matunda kwanza makubwa ambayo naweza nikazungumzia. Unajua, kila mtu anaweza kadharau kitu ambacho asichokifahamu. Kuna mtu anakatai kazi ya uchafu, anajikuta ambayo anaenda kufanya inakuwa haiko bora kuliko hiyo ambayo alidharau ya uchafu. Kweli kazi wanasema wanaita kuwa ni kazi ya uchafu, ila kivyangu mimi, kwa muono wangu, mtazamo wangu, hii kazi haiko ya uchafu. Na ushauri na ambao naweza nikatoa kwa vijana ni hivi, unaweza kuwa na diploma kama vile ya mainformatike, vile afu diploma yenyewe imekaa ndani, e, kisha huko mjini hizi kazi zipo tu nyingi, unakuta jirani kuna gereji, unakataa, unasema mimi ni informaticien, siwezi nikasoma, siwezi nikajifunza kazi nyingine, na wakati unaweza kujikuta kwa ile kazi ya informatiki ambayo ulisomea ukakosa ukaja kupatia kwa hii. Mfano naweza nikatoa, e, kijana wangu mkubwa anasoma na anasoma hiyo ayo mambo ya informatiki, ila leo ni fundi mkubwa, yuko hata tayari kuifungua injini na kuifunga upya na kuiwasha gari jamaa amejituma vizuri na umesikia katika watoto ambao wamesema ameweza kuwalea. Nyuma nimesikia mtoto mmoja akiwa na furaha sana kutokana na kazi baba yake anayoifanya. Kwa hivyo, ni vizuri kujituma, riziki ipatikane, sio kungoja tu kwamba ajira ikaweza kupatikana. Sisi wenyewe tunaweza tukatengeneza ajira na hata labda kuajiri wenzetu. Kuna msemo ule unasema, kazi ni kazi, bora mkono uende kinywani. Basi naona tutazame baadhi ya mambo yanavyovuma mitandaoni. Mkamiti, haya basi, leo mambo yanavuma wapi? Unajua kuna amri ya kiutendaji iliyotolewa na rais Donald Trump mwezi Januari, mm -hmm, ya kuhusiana na uhamiaji kuja hapa Marekani kutoka mataifa saba. Lakini pale pale kukawa na pigo kutoka mahakamani kwamba uh, amri ile imesitishwa kwa muda. Sasa hivi majuzi tu, mwanzo wa mwezi huu, tena kukatolewa amri nyingine ambayo iliondoa taifa la, la, la saba la, taifa la Iraq na ikawa mm, sasa wamebaki mataifa sita, sita, lakini hata baada ya amri hiyo mpya kutolewa tena imepata pigo kutoka kwa mahakama siku ya jana uh -huh, Judge Derrick Watson aliyekuwa kwenye mahakama ya serikali huko Hawaii aliweza kusema kwamba pia amri hii ya pili imesitishwa kwa muda na kuambia, mambo yamechacha na kuwaka moto kwenye Twitter. Mambo <laughs> tukianzia na rais mwenyewe Donald Trump alisema kwamba mambo hayo yeye hakubaliani nayo, na kwamba afadhali angetekeleza amri ya kwanza kuliko ya pili, na alisema mara moja tufanye na tuchukue hatua wakati wa kwanza. Sasa anasema unaona, mara ya pili nimejaribu kuleta amri imezuiliwa, bora ya kwanza ingefanya kazi mara moja naye huyu Jacklin Ologi anasema anashangaa sana rais Obama ama rais aliondoka, Obama yuko Hawaii, mbona ghafla rafiki yake wa siku nyingi jaji Derrick Watson amesimamisha ame, ame, ame ama kusitisha ile amri mm-hmm. ya yeah. Donald Trump, kwani ameelezewa na Obama? Ndio huyo anauliza. Na ujumbe mwingine, naona huyu ni pro love yeye, yeah, anasema kuwa anashukuru Imam aliyewasilisha pingamizi hilo mbele ya mahakama ya Hawaii achunguzwe kwa kina, huku baadhi ya Wamarekani wakiandamana wakibeba mabango yaliyosema kuwa ubaguzi wa kidini sio mojawapo ya tamaduni za Kimarekani. Swala lingine kwa hakika ni kwamba mashabiki wamefurahi sana na maoni tofauti kufuatia kupata rais mpya wa shirika la soka Afrika CAF, wengine wakisema kwamba huu ni mwanzo mpya. Soles Chuku anasema tazameni kwa kina, huu ndio mwisho wa soka Afrika. Yeye anatoa maoni yake huku mwingine naye akisema mambo ni sawa kabisa, soka itainuka. Basi inaonekana muda nao unatupa kisogo. Kutoka hapa Washington na VOA Express, jina langu Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu, mimi naitwa Mkamiti, nikikutakia jioni njema popote ulipo, nikikwambia kwamba ahadi yangu mimi mimi na wewe ni kwamba tutaonana kesho saa na wakati kama huu, kwa heri.