Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia, msomaji wako Harrison Kamau. Ikulu ya Marekani imetangaza kile inachokiita bajeti ya Marekani ya kwanza kwa serikali kuu ambayo itaongoza, itaongeza matumizi kwa wizara ya ulinzi na kupunguza matumizi kwa wizara nyingine ikiwemo misaada ya nje na idara zinazowajibika kuimarisha kanuni za mazingira. Katika barua yake ya jana Jumatano kwa bunge la Marekani, Rais Donald Trump alisema bajeti iliyopendekezwa inalenga kutoa kipaumbele cha usalama kwanza kwa watu wa Marekani, kwa sababu bila usalama hakuna mafanikio yoyote. Bajeti inapendekeza ongezeko la asilimia 54 kwa matumizi ya wizara ya ulinzi na kukata matumizi kwenye programu zisizo za wizara ya ulinzi, ikiwemo utafiti wa afya na kuwasaidia makazi wanajeshi wa zamani. Shirika la ndege la Marawi, la Malawi mapema leo limebuni ndege yenye wafanyakazi wanawake pekee iliyoruka kutoka Blantyre Malawi hadi Dar es Salaam Tanzania. Hii ni mara ya kwanza kuwa na safari ya ndege ya aina hiyo katika historia ya Malawi. Ukaguzi wote kuanzia usalama, huduma kwa wateja, ukaguzi wa vibali vya kusafiria pamoja na urubani ulitekelezwa na wanawake. Hata wafanyakazi wa uwanja huo kuanzia polisi, maafisa wa uhamiaji na maafisa wengine wote walikuwa ni wanawake. Ndege hiyo ilikuwa itue kwa muda kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kamuzu kwenye mji mkuu wa Lilongwe kwa mapokezi kutoka kwa mke wa rais Gertrude Mudharika, ambaye amesema kuwa wakati wa wasichana kufikiria kuwa hawawezi kufaulu kwenye fani za wanaume umefika kikomo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Taasisi ambayo inafuatilia makundi yenye msimamo mkali inasema kuwa kundi la Boko Haram limetoa kanda ya video inaonyesha mauaji ya kupigwa risasi kwa washukiwa watatu wa ujasusi kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Kundi hilo la kipelelezi la jina Sait limesema katika taarifa hivi leo kwamba mpiganaji katika hiyo kanda iliyopatikana Jumatatu aliwaita wale waliokuwa akiwa akiwaua kuwa ni mawakala wa rais wa Nigeria Muhammadu Buhari. Sait imeeleza kuwa wakati kanda hiyo ikianza kucheza inaonyesha picha za kile kinachoitwa majimbo ya kundi la Islamic State, na kanda hiyo imetolewa na Boko Haram. Rais wa Nigeria ametangaza kuwa uasi wa Boko Haramu umezimwa mwishoni mwa mwaka jana, lakini wapiganaji wake wanaendelea kutishia eneo kubwa kuzunguka ziwa Chad, wakikabiliana na vikosi vya kieneo. Watu wawili katika mji wa Habon nchini Somalia wamejeruhiwa mapema leo Alhamis baada ya vikosi vya majini kufuatiliana risasi na wanaume waliokuwa wakijaribu kupeleka bidhaa kwenye meli ya mafuta iliyotekwa nyara. Walioshuhudia wameambia VOA idhaa ya Kisomali kwamba jeshi la majini la Puntland liliingia kati ya boti inayoaminika ya kuwa ilipeleka chakula kwa watu wenye silaha ambao wanashikilia meli aina ya Aris 13 na mabaharia wanane raia wa Sri Lanka. Majibizano ya risasi ya Jumanne yalitokea karibu na ufukwe na watu wote waliojeruhiwa walikuwa katika nchi kavu. Meli hiyo yenye bendera ya Sri Lanka inamilikiwa na kampuni ya Amri Shipping SA na inaendeshwa na Aurora Ship management, kampuni zote zikiwa na ofisi zake katika umoja wa falme za Kiarabu. Na polisi wa Ufaransa wa wamesema kuwa mtu mmoja amejeruhiwa leo wakati barua iliyokuwa na bomu ilipolipuka katika ofisi moja ya shirika la kimataifa la fedha IMF mjini Paris hakuna uharibifu wowote ulioripotiwa huku watu waliokuwepo wakiondolewa kwa haraka kutoka jengo hilo kabla ya kulikagua eneo. Mkuu wa IMF Christine Lagarde amesema kitendo hicho ni cha kihuni. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Muda mfupi ujao, mwenzangu BMJ Mreidhi atakuwa nawe hapahapa kukuletea kipindi cha kwa undani. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Hii ni kwa Undani kutoka hapa Washington. Karibu msikilizaji wa redio na vilevile vile kupitia live stream yetu ya Facebook katika kipindi kingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa Undani na mimi ni BMJ Mridhi. Nam, kwa undani leo, tunaanza kwa kumulika taarifa kwamba shirikisho la kandada barani Afrika CAF limempata rais mpya baada ya mwenyekiti wa chama cha soka nchini Madagaskar Ahmed Hamed kuchaguliwa hii leo Alhamisi vilevile vile tutazungumzia mzozo ulioibuka kati ya serikali ya Uganda na mashirika yanayoitisha uchunguzi wa kina kuhusiana na mauaji ambayo yalifanyika mwezi Novemba katika mji au katika wilaya ya Kasese iliyo magharibi mwa nchi hiyo. Basi ni kama mlivyosikia, shirikisho la kandanda barani Africa, mpia, ya Afrika CAF limempata rais mpya baada ya mwenyekiti wa chama cha soka a Ahmad Ahmad kuchaguliwa leo Alhamisi. Ahmed amepata kura 34 kati ya 54 zilizopigwa kwenye uchaguzi huo uliokuwa na ushindani mkali na ambao umefanyika katika mji wa Adis Ababa e, nchini Ethiopia. Kuchaguliwa kwa Hamed kuna katiza uongozi wa muda mrefu wa rais anayeondoka Isa Hayatu ambaye amekuwa kwenye usukani kwa miaka 29. Hii ni mara ya kwanza kwa kiongozi wa shirikisho hilo au uongozi kubadilika tangu mwaka wa 1988, wakati Hayatu ambaye ni mzaliwa Kamerun, wa Cameroon alipochaguliwa kama rais wa shirikisho hilo. Ilikuwa ni shangwe na vigelegele mjini Addis Ababa baada ya matokeo hayo kutangazwa, huku Ahamed akibebwa katika mabega kwenye mabega na wafuasi wake. Na sasa kuliangazia hilo kwa kina zaidi, niko naye kwenye laini ya simu mwandishi wetu wa nchini Kenya, Josephat Kioko, ambaye yeye ni mwanaspoti. Kioko, umekuwa ukifuatilia maswala kuhusu CAF kwa muda mrefu. Hebu anza kwa kutueleza au kueleza wasikilizaji, hususan wale ambao labda hawafuati sana maswala kuhusu kandanda ni majukumu yapi ya ambayo mfano huyu rais wa shirikisho hilo anafaa kuwa nayo, kisha tutaendelea na mambo mengine zaidi. Ni kuangalia kwamba hela inayotolewa na shirikisho la FIFA inafikia mashirika yote ya kanda, na barani Afrika kuna mataifa hamsini na nne wanachama ambao wamesajiliwa na wako chini ya shirikisho la FIFA. Na kwanza hata leo ni sherehe kubwa pia kwa Zanzibar hapa hapa Afrika Mashariki, kwamba imeidhinishwa rasmi kuwa miongoni mwa wanapili wa shirikisho la FIFA. Hela ikitoka kila mahali wataka kuwa na uwajibikaji. E, wajibu wa pili ni kuhakikisha kwamba wanasoka wanaotoka barani Afrika wanapata maslahi mazuri hata wanapocheza soka ya Ulaya. Wale maskauti wanaokuja Afrika si kuchukua wachezaji kiholela. E, wajibu mwingine ni kuona kwamba nafasi za kucheza kombe la dunia katika mpira wa kandanda zinaongezwa kwa mara nyingine barani Afrika. Hiyo ni moja ya yale ambayo Isa Hayatu aliyafikia na kuyaongeza akiwa mwanachama, kwamba nchi zilikuwa zikicheza chache na zikaongezeka, na zaidi kunatarajiwa kwamba e, miaka ijayo e, timu za kutoka Afrika ziongezeke. Na wajibu mwingine ni kuona kwamba Afrika inapigania kuandaa tena kombe la dunia. Hayatu ali, aliona kwamba Afrika imepata nafasi 2010 nchini Afrika kusini kwa mara ya kwanza, kandanda ikaandaliwa barani Afrika, kombe la dunia. na Kioko, ni kwa nini uchaguzi huu umezua hisia nyingi, hususan kwa mashabiki na hata wachezaji katika nchi wanachama wa CAF? Waafrika ni watu wanapenda kuteta, hasa wakiona mtu amekaa mamlakani kwa muda mrefu. Wapo wale walioenda katika mitandao ya kijamii wakisema Anakaa miaka thelathini ishirini na tisa Kwani hii ni kampuni binafsi ama ni shirikisho la raia ambao wana wana huru wa kuchagua mwingine? Haya, tu alikuwa anataka muhula wa nane. Kumbuka, watu wamekuwa wakiteta kwamba marais wa Afrika wanakaa mihula miwili, mitatu, minne, lakini huyu katika kandada amekaa mihula zaidi ya saba. Alikuwa anataka kuchaguliwa mara ya nane, lakini bahati nzuri FIFA ilibadilisha sheria Eh, mwaka jana, kwamba anaingia sasa miunda ni mitatu peke yake. Sasa watu walikuwa anasema mzee aondoke, kijana ashinde. Hapo ilikuwa ni pambano kati ya Ahmad Hamad, miaka hamsini na saba, huyu ni mwanasiasa kutoka Madagaskar, naye Isa Hayatou anayeondoka ni mtu ambaye amekuwa mwanamichezo hodari katika ujana wake Cameron, akiwa ni mwanariadha bingwa mbio za mita mia nane, na pia alicheza mpira wa kikapu akiwa kijana. Kwa hivyo kukaa kwa uongozi, anafahamu michezo, lakini watu wanasema pia afya yake ilikuwa ime inamkataa kuongoza tena akiwa na miaka sabini na moja na inasemekana kwamba kuondoka kwake, haya tu, ni mabadiliko makubwa kwa soka katika bara la Afrika, eh, kwa sababu raia huyo wa Kamerun pia anapoteza wadhifa wake katika shirikisho la soka duniani FIFA. He, hebu ulizungumzie hilo ili wasikilizaji wapate kufahamu zaidi zaidi ni kwamba Afrika ilionekana kuunga mkono mgombea wa Bahrain katika uchaguzi wa FIFA, na huyu aliposhinda, sasa ikawa ni kwamba Afrika ni kama imeanza kupoteza imani kwamba hakumsapoti huyu. FIFA imekashifiwa kuwa na eh, mambo ya upendeleo, mambo ya rushwa ndani ya shirikisho hilo. Haya tu, kumbuka amekuwa akichunguzwa kuhusiana na corruption ama ufisadi akiwa anaongoza FIFA na inasemekana miaka ya nyuma aliwahi kupokea hongo katika kupendelea nchi kuandaa kombe la dunia. Na hivi yeye kwanza ni mwanachama wa IOC ile kamati ya kimataifa ya olimpiki, na kamati hiyo imeshatangaza rasmi kwamba inatarajia kuanza kumhoji ufisadi uliotajwa hapo nyuma. Yeye aliwahi kupigania kiti cha urais wa FIFA wa mwaka elfu mbili na mbili akashindwa na Sepp Blata, na hivi alipokuwa mamlakani alikuwa pia ameanza kupingwa na wanachama waliomchagua. Hamad Hamad leo walikuwa wamejipanga tokea huko nyuma aliposema kwamba ana azma ya kuwania kiti hiki, akapata uungwaji mkono hata kabla ya kura iliyopigwa leo. Addis Ababa, Ethiopia. Nam, asante Kioko. Uh, na ni vizuri pia wasikilizaji wajue kwamba mm, uh, bila shaka huyo, uh, hayatu pia amefanya mengi, kwa sababu katika mitandao ya kijamii wamekuwa wakimsifu kama huyu George Afri amesema, uh, kwamba Mwheshimiwa Isa Yatu amefanya mengi kwa soka ya Afrika, lakini ni wakati wa yeye kuondoka. Na wasikilizaji, unavyojua ni kwamba tunapata matangazo haya moja kwa moja tunayarusha katika ukurasa wetu wa Facebook, na nimeona tayari kuna wengi ambao wameanza kuzungumzia swala hili ambalo tunalizungumzia. Akiwepo ni mmoja wao ni niu mngelimembe Mdemu anasema anampongeza rais wa CAF kwa kumdodosha Isa Ayatu, naye Hussein Nyals anasema hongera, ulete mabadiliko katika soka la Afrika. Uh, Hamisi mu, Mangati Nyoyo anasema hongera, tunakusubiri ulete maendeleo ya soka. Na ni suala ambalo kwa hakika limeshuhudiwa ama limesherehekewa sana katika bara nzima la Afrika. Uh, maanake pia kuwa na mtu mpya baada ya miaka kadhaa baada ya Uh, miongo kadhaa ya uongozi wa mtu mmoja bila shaka ni jambo ambalo linakaribishwa na wengi na uh, Kioko, natumai hujaondoka. Hebu sasa tueleze, baada ya hapa itakuwa yeye atachukua, atachukua usukani huu kwa muda gani na iwapo kutakuwa na chaguzi nyingine hapo katikati. Hebu uh, fafanua kidogo muhula ambao anaweza kukaa ni mihula mitatu katika kile kipindi cha kuchagua rais mpya wa FIFA, kama atapigania mara ya pili ashinde, ataweza kuingia mara ya pili, lakini haitapita kipindi cha miaka mitatu. Kumbuka hawa waliomtangulia, sheria ilikuwa haijabadilishwa. Lakini kile kinachofanya Ahmad asifike ni kwamba yeye ni msimamizi mzuri wa masuala ya kandanda. Alipotoka siasa, alianza kujishughulisha na usimamizi wa michezo kule kwao nchini Madagaskar, na hivi kwamba anasemekana kwamba uh, anazingatia eh, uongozi usio na ufisadi, transparency na wanasema akileta hiyo ndani ya CAF basi itaweza hata kusaidia FIFA kusafisha nyumba yake. Haya tu, ni mtu kweli amepongezwa kuongoza vizuri, lakini umri nadhani umeenda, na ile ukikaa miaka mingi sana, unaanza ile sifa yako inaanza kudidimia. Anatoka familia yenye utajiri mkubwa kaskazini mwa Afrika, eh, kaskazini mwa Cameroon, kakake so Eh, kakake Isa Hayatu aliyewahi kuwa waziri mkuu wa Cameroon, na hivi wanasema hata anapokwenda nyumbani anaenda tu kuendeleza uongozi wa kwao kikasiri ki. Na kabla sija kuacha Kioko, tuingie katika sehemu ya pili, hebu taja kwa kifupi, maanake umesema kwamba kakake amekuwa ni mwanasiasa na huyu uh, mwenyewe ni kama alihusika katika siasa wakati mmoja, ni nini ambacho Aa, kinafanya kuwe na uhusiano baina ya soka na mambo ya soka na vilevile siasa katika katika CAF Afrika. Mchezo wa kandanda pia unahusishwa na ufisadi, upendeleo. Japo mataifa ya magharibi yanataja Afrika vibaya, lakini ni wazi kwamba wenye pesa ndio zaidi wanaoingiza katika siasa na wakisha jenga jina wanaingia katika michezo na kuna wale wanaotumia michezo kwanza kujijenga, kisha wakifaulu wanakwenda bungeni. Kenya tumeshuhudia zaidi ya uh, wenye chama watano wa shirikisho la kandanda wakiwa wametokea kwanza katika mambo ya kandanda na wakaingia bungeni. Sasa Issa Hayatou tu kuingia katika usimamizi wa kandanda Cameroon akiwa ni miaka ishirini na nane na sasa miaka 71, na miaka sabini na moja na hajawahi kupoteza wadhifa mpaka akaondoka mashirika madogo madogo wakaenda kuongoza shirikisho la kandanda Afrika. Ni wazi kwamba siasa na umaarufu wa wanasiasa unazingatiwa una zaidi na usimamizi wa michezo Afrika. Tunashukuru sana Josphat Kioko ukiwa hapo Mombasa kwa kufuatilia na kutupa habari moto moto kuhusiana na uchaguzi huu, na bila shaka kutoka meza ya michezo katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, sisi pia tunamtakia kila laheri. Uh, huyu bwana ambaye amechukua urais uh, wa CNA BMG, kabla ya kuondoka, nimegusia nime kidogo kwamba Zanzibar imetambuliwa ime, pia imeidhinishwa rasmi kuwa mwanachama kamili kwa shirikisho la soka barani Afrika. Bila shaka Shirikoyi na asante, kambili. Asante Kioko. Yote hayo pia tuko tu nayo kwenye taarifa zetu na vilevile vile kwenye mtandao wetu wa Facebook na uh, katika tovuti yetu unaweza kusoma mengi zaidi. Tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikiwa ni kipindi cha kwa undani kutoka hapa Washington. Na katika sehemu ya pili hii leo tunaenda moja kwa moja mpaka kule Rwenzururu, ambapo kuna taarifa kwamba baada ya mauaji ya halaiki ya mwezi Novemba mwaka jana Uh, ambapo kumekuwa na shaka kutoka kila pande, wengi wakilalamika kwamba serikali haitilii maanani uh, mambo maswala ya haki za binadamu katika eneo hilo. Uh, na sasa kwenye laini ya simu tuko na mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire. Uh, Kenneth, wasikilizaji wetu bila shaka wanakumbuka habari za kuhuzunisha ambazo um, wewe mwenyewe uliripoti kwa siku nyingi baada ya watu karibu inakadiriwa kwamba watu karibu kufikia mia moja waliuawa katika makao ya mfalme mwezi Novemba. Tangu wakati huo mengi yameendelea. Hebu e, tupeleke taratibu, kabla tujazungumza na wageni tulionao, ili tujue ni wapi tumefika kufikia sasa, na iwe ni pamoja na msukumo ambao umekuwa ukifanyika kuhusiana na swala hilo la mauaji hayo. BMJ, baada ya mauaji mwezi Novemba ni kwamba serikali ilijitokeza ikasema watu hamsini na saba ndio walikuwa wameaga dunia. Vyombo vya habari vikaripoti karibu watu mia moja. Hatukuwa na uhakika. Serikali baadaye ikaja ikasema ni watu thelathini ikiwemo maafisa wa polisi. Baadaye likakuja likagunduliwa ni kwamba watu mia moja walivyosema, lakini ikawa waweke kamati maalum ya bunge kuhusu masuala ya ndani ichunguze swala hili. Na kamati hiyo ilipokuwa inaanza kuchunguza, wakati huo ikamuuliza aliyekuwa mkuu wa jeshi Jenerali Katumba Wamala, Akasema hayo mambo, mimi sikuhusika, kwa hivyo siyajui. Walipouliza maafisa wengine wa usalama, wakawa kila mtu hataki kuzungumzia. Uchunguzi ulipokuwa unaendelea, rais Museveni akasimamisha uchunguzi huo moja kwa moja, na hapo kila kitu kikaingia gizani hadi juzi ambapo eh, shirika la haki za binadamu la kimataifa Human Rights Watch limetoa taarifa kwenye mtandao kutoka nchini Marekani kueleza sasa ukweli wa na uhalisia wa mambo jinsi yalivyokuwa, ikieleza kwamba ni watu mia moja sitini na saba waliouawa, watoto kumi na tano walichoma moto, na ikaonyesha video ya watu wamefungwa mikono kwa nyuma, wakinyoroshwa viboko na maafisa wa usalama. Lakini ripoti hiyo BMJ imepokelewa kwa hasira sana na maafisa wa serikali ambao umeikashifu na hata kutumia matamshi mazito mazito hata kwa waandishi wa habari kwa mfano nilipomuuliza msemaji wa serikali Ofono Opondo kuhusu ripoti hii, akaamua kuniita kibaraka wa serikali ya Marekani na matamshi mengine kama hayo, yote yakiwa na maana kwamba yaliyoandikwa si ukweli, na hata si serikali ikasema kwamba Uganda imekuwa nchi ya kuvumilia, lakini watu wameanza kuichukulia kwa madharau na haitaendelea kustahimili uchokozi kwamba watu waingie kuandika ripoti zao na kuondoka na, na. Hivi sasa tunapozungumza BMJ ni kwamba hata balozi ubalozi wa Marekani jijini Kampala umetoa taarifa na kusema hapana, serikali ya Uganda inastahili kuchunguza mauaji yalivyotokea na kufuatilia ripoti ya Human Rights Watch kwamba wote waliohusika wasimamishwe kazi na hata kushtakiwa. Asante uh, sana naam. Asante Bwire, naomba usiondoke, iwapo tutapata muda tutarudi kwako, na vile vile wasikilizaji wajue kwamba tumejaribu kupata uh, kumpata msemaji wa kijeshi nchini Uganda, Brigedia Karemere, kwenye simu alikuwa amesema kwamba ataungana nasi moja kwa moja, lakini hatujafanikiwa. Lakini hata hivyo, tumeweza kuungana ama kupata bwana mmoja ambaye amesema kwamba tumtambulishe tu kama Hassan kwa sababu ya kuhofia usalama wake. Na Hassan amesema uh, mengi wakati tumezungumza naye, lakini ni lipi ambalo uh, uh, alitaka lijulikane kuhusiana na hali ilivyo E, katika e, wilaya ya Kasese kwa hivi sasa. Hebu tusikie alivyotuambia muda mfupi uliopita. Uh, swala la mauaji ya, ya watu wa Kasese ni jambo moja yeah, au mambo mawili, kwa sababu ukiangalia mambo yalivyo, human rights ni kweli walisema utafiti ufanywe, uh, na ni kweli habari zipo ambazo tumezipata kwamba uh, ubalozi wa Marekani unasema utafiti ufanywe lakini tatizo kubwa ni serikali, huenda itaweka vipingamizi kuna ya kwamba utafiti huo ufanywe. Uh, mimi na wewe au na Wanauganda wengine hatujui ni kwa sababu serikali yenyewe haitaki utafiti ufanywe. Kumbuka kwamba hata juzi juzi hivi walikuwa wameweka uh, kamati ya bunge wafanye utafiti kuhusu mauaji hayo, na serikali walipofika katikati na kazi yao ya utafiti, serikali ikafanya nini? Ikawaambia utafiti huo wafanye nini? Waukomeshe. Kwa hivyo ni maswali mengi ambayo yanazunguka uh, mauaji ya Kasese, na iwapo serikali inapoendelea ku, kuambia watu wasifanye utafiti kuhusu mauaji hayo, watu watabakia na maswali mengi vichwani mwao, ya kwamba huenda watakubali ya kwamba hao watakuwa na Um, na fikira ya kwamba labda serikali yenyewe ndiyo aliyo um, uh, uh, kuwa nyuma ya mauaji hayo uh, kwa sababu ikiwa haikuwa nyuma ya mauaji hayo ingeliacha labda uh, watu binafsi taasisi uh, binafsi na watu wengine kufanya utafiti wa kutosha ili wapate ukweli wa mambo ambao ulikuwa nyuma ya vifo hivyo au mauaji hayo ya watu wakasesa namna kuna watu wengi ambao wanasema kwamba huenda wamevunjika moyo kwa sababu ya kuona kwamba serikali ni kama haina nia ya dhati ya kufanya uchunguzi huu. Sasa unadhani ni nini kitatokea, iwapo hata baada ya wito kutolewa na mashirika mbalimbali, mbali pamoja pia na ubalozi wa Marekani huko a, nchini Uganda, ni nini ambacho kitatendeka iwapo watakataa kabisa uchunguzi wa kina ufanyike, hamna, hamna lolote litakalotendeka uh, kwa sababu vile mshakuambia, ikiwa serikali yenyewe haitaki uchunguzi ufanye, na kumbuka kwamba serikali ndo ambao ndo ambao wana wana, wana kila kitu cha kuwa, kuwafanya wakomeshe chochote kitakachoendeleza uchunguzi huo. Wana vifaa vya kutosha vya kukomesha uchunguzi huo, kwa hivyo uh, kwa sisi ambao wamefuatilia kwa muda mrefu serikali yetu na viongozi waliomo serikalini hasa um, wale ambao wanahusika na ulinzi si, si wazia kwamba kuna lolote litakalo tendeka. Um, sisi kama wale ambao walikuwa haswa na na, na na ndugu zetu waliouawa pale Kasese, matumaini tumeyaachia hasa ICC, lakini hapa Uganda hakuna lolote litakalotendeka. A, a, serikali ikiendelea kushikilia pale pale ya kwamba uchunguzi usifanywe na mtu yeyote, hakuna lolote litakalotendeka. Tumaini itakaam. su, subiri kidogo, naona ni vizuri umetaja swala kuhusu ICC, manake mahakama ya uhalifu ya kimataifa, kwa sababu wakati fulani ilitangazwa kwamba huenda ICC ikaingilia kati na kuanza kuwafungulia mashtaka labda viongozi serikalini. Hebu tupe habari zaidi kuhusiana na pahali wamefika sasa hivi. Ni kweli, uh, kwanza mashtaka yenyewe yalifanywa na viongozi uh, uh, wa Kasese wa bunge wa Kasese wakiongozwa na na kiongozi wa wapinzani bungeni uh, mheshimiwa mheshimiwa Winnie Kiza kwa nini walifanya hivyo? Kwa sababu hawaamini, hawaamini vifaa vya sheria hapo Uganda. Napozungumzia mambo ya koti hapo Uganda mara kwa mara, uh, imani huwa ndogo sana. Ndo maana wakaamua wafanye nini, wafanye mashtaka yao uh, uh, ICC. Na ni kweli ICC walikuwa hapa wakijaribu kuanza kufanya uchunguzi wao polepole, lakini vile unajua, mambo ya ICC hupeleka muda mrefu sana kwa sababu mara kwa mara huwa wanataka wapate A, a, a, ukweli wa mambo kutoka pale jambo lilipoanzia hadi pale mwisho. Uh, kwa hivyo kweli kesi ipo ICC na ni kweli walikuja hapo wakaanza kufanya mambo yao pole pole, na tuna matumaini hata iwe miaka tano hata iwe miaka kumi ili jambo litakuja litatuliwe na ICC, lakini hapa Uganda haliwezi likatatuliwa. Hatuwezi tukapata yule um, ambaye alikuwa nyuma ya vifo vya watu ambao hawana hatia wakasesi lakini Hassan, hapo pia naona kuna changamoto manake, utakumbuka kwamba rais wa Uganda mwenyewe, Yoweri <coughs> Museveni, ashasema mara kadhaa kwamba hana imani na mahakama hiyo ya uhalifu ya kimataifa. Sasa itakuwaje kwamba wanaruhusiwa kuja kufanya uchunguzi na viongozi hawataki uh, au hawakubali kwamba ICC na mamlaka ya kufanya hivyo? Ni kweli vile ulivyosema, ni changamoto kubwa sana kwa sababu unapokuwa na kiongozi ambaye anasema hana uaminifu na koti uh, uh, ya ya uhalifu ya lengo kama hilo la ICC, inakuwa changamoto kubwa sana, kwa sababu unaposema kesi hii iko mbele yao, ilihali huku ukiongoza anasema mimi siwaamini, inakuwa vigumu sana, lakini nalo lisubiri um, sasa, kwa sababu ni kweli anasema hana uaminifu na na ICC, lakini bado kama nchi hajajiondoa ama Uganda haijatoka ICC, hata kama mara kwa mara viongozi wenyewe wamejaribu kuwashawishi viongozi wengine wa Afrika wa watoke ICC, lakini nafikiri bado bado bado wana a, a, a, a, mwendo mrefu sana wa kuondoka ICC. Na ina maana ya kwamba, um, ikiwa bado hawajaondoka ICC, itaendelea kufanya kazi yao na wataendelea kuwashutumu wale walio husika katika mauaji hayo. Asante sana. Ni Hassan huyo ambaye alitupa jina lake kamili, lakini akasema tusimtaje kwa sababu za kiusalama, akizungumza nasi kutoka huko Uganda. Bwire, naona muda ndo huo, lakini kwa sekunde kama thelathini hivi amezungumzia suala muhimu kwamba watoto waliuawa, lakini serikali inasema hawakuuawa. Sasa vipi hapo? Internet Human Rights Watch inasema watu waliokuwa wakifanya katika ik, katika ikulu ama makao ya mfalme walikuwa na watoto kama. Watoto hawakuuawa basi, watoto hawa wako wapi? Ni suala ambalo hakuna atakayejibu, lakini serikali inasimama kidete inasema Waseme nini? Waandike nini? Wazungumze nini? Hakuna litakalofanyika, Uganda itaendelea. Naam, asante sana Kennes Bwire, mwandishi wetu kule Kampala, Uganda. Msikilizaji, hapo ndo tunafika mwisho wa Kwa Undani kwa leo. Msimamizi wa makala haya amekuwa ni Abdu, ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi ni Aida Isa, fundi mitambo Omari Kaseko wakishirikiana hapa na Jafar Mjasiri, kukuaga kutoka hapa Washington, kutoka meza ya Kwa Undani. Mimi ni BMJ Muridhi, tuonane tena panapo majaliwa.