Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, ikiwa ni tarehe 17 mwezi nao ni watatu mwaka wa 2017. Langu jina Harrison Kamau, nikiwa na mwenzangu naitwa mkamiti Kibayasi. Karibu katika VOA Express popote pale unapotuangalia hivi sasa. Leo hii kuna mambo mengi ambayo yameendelea kujitokeza, lakini kuna hali ya huzuni nchini Uganda ambapo mauaji yametokea, mauaji ya mmoja wa viongozi kutoka jeshi la polisi huyu anaitwa ni Andrew Kawesi. Tutakupatia taarifa yake baadaye kidogo. Vilevile vile, Harrison, leo hii unafahamu kwamba uh, kila mtu anapenda kutoa ushauri katika familia yake kuhusiana na masuala mbalimbali yanayoendelea katika familia. Basi kuna tumwite mzazi au baba, anaeleza kwamba ni vyema basi, unapokuwa na kipaji cha kufanya jambo fulani, usitegemee kuwa na kipaji kimoja. Basi ni vyema ukawa na vipaji viwili, ili kipaji kimoja kinapo bongonyoka, unabaki na kipaji kingine ili kuweza kujikimu na maisha yako. Kumbe ukiwa na ingine kazi ambao ulisomea pembeni ki, ulijifunza kinyume na masomo yako, utatumika. Ndio maana wangesogelea magereji, ili wajifunze kazi, kesho naweza ukawasaidia kabisa siku za mbele hapo. Basi hayo pamoja na mengine mengi, na vile vile kuhusiana na masuala ya ndoa nchini Tanzania, yote utayapata ndani ya VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Lakini kama nilivyokutokezea, moja kwa moja tuende nchini Uganda, huko Kampala ambapo maafa yameweza kutokea. Mwandishi wetu wa Uganda Kenneth Bwire tunaye kwenye laini ya simu. Karibu sana Kenneth Bwire, utueleze hali halisi ilivyo nchini Uganda. Na Harrison, uh, yalivyo ni kwamba naibu wa mkuu wa polisi ambaye anashikilia nafasi ya tatu pia ni msemaji wa polisi pamoja na wadfa mwingine, kuwa wanasimamia maswala ya kuajiri na maslahi ya maafisa wote wa polisi nchini Uganda, amepigwa risasi na kuuawa hii leo wa asubuhi, wakati ambapo alikuwa anaondoka nyumbani kwake tu mita chache kutoka nyumbani kwake akielekea kazini na watu ambao hadi sasa polisi hawajatambua ni akina nani, lakini ni kwamba amepigwa risasi na ameaga dunia, sasa hivi ni maiti. Uh, bwire ka picha ambazo baadhi ya picha ambazo zimeweza kutokea kwenye vyombo vya habari na pia mitandao ya kijamii, inaonekana kama kuna watu zaidi ya mmoja ambao wamepigwa risasi katika lile gari la uh, yule mkuu wa polisi. Lakini sasa, hebu tueleze walikuwa wangapi? Ni kutoka alikuwa anatoka nyumbani ama ni kuelekea nyumbani? Eh, kawt alikuwa anatoka nyumbani akielekea kazini akiwa anaandamana na mlinzi wake pamoja na dereva wa gari hilo, wakati ambapo aliweza kufumaniwa na hawa watu ambao tunasema hawajulikani kwa sasa e. Na mmoja wa wale ambao kawesa alikuwa naye, ni anakuwa ni mlinzi wake binafsi, yani bodyguard, anaitwa Kenneth Erau pamoja na Godfrey Mandeo ambaye amekuwa ni dereva wake, na wote wamepigwa risasi. Wanaoeleza ni kwamba waliopiga risasi wametangulia kupiga gurudumu la gari la nyuma, na hapo ndipo walipokuwa wanajaribu kutoka, wakamiminiwa risasi, wote watatu na wakaaga dunia katika mazingira ya kuhuzunisha. Bwire, katika kufanikisha suala hili la kuweza kuwapata washukiwa wanaotuhumiwa kufanya tukio hilo, je, jeshi la polisi limeweza uh, kuwaeleza raia kwamba mtu atakayetoa taarifa zozote kuhusiana na upatikanaji wa watu hao atapata tuzo au kuna nini kinachoendelea kwa wakati huu kwa sasa? Na, nafikiri hii itakuwa mojawapo ya zile kesi ambazo zitakuwa ngumu kidogo kuzichunguza ikitiliwa maanani kwamba kesi kama hizi zimetokezea nchini Uganda na vile vile zikawa ngumu, kwa sababu inavyosemekana ni kwamba hakukuwa na mtu ambaye alishuhudia suala hili, ila tu mtoto mdogo sana aliyekuwa aliku akienda shuleni, ambaye kitu anaweza kumbuka tu ni sauti sauti, hajui ni za nini lakini tunafahamu ni sauti za risasi. Mengine hajui nini ambacho kilikuwa kikitokezea. Msemaji wa polisi maeneo ya Kampala ya kati, Emilia Kaima ameeleza kwamba hawazungumza lolote kwa sasa, uchunguzi unafanyika. Mkuu wa polisi naye vilevile amefika usehemu, ukawa ni vilevile. Waziri wa usalama Jenerali Tumkunde naye brigedia, amefika mahali pale, usemi ukawa ni uleule. Kwa hiyo viongozi wote wanaojitokeza hawana lolote la kuzungumzia kwa sasa, ila tu linaloendelea ni kuchunguza eneo kulikotokea kisa hicho. Mengi wamesema tusubiri, watatuambia yatakayokuwa yamefuatia, lakini tunafahamu kwamba wale maafisa wa polisi wa upelelezi na wa haraka, yaani flying squad, wanasemekana wameshasambazwa nchini kuwatafuta wahusika, wahusika ambao kila mara sasa kawaisha na kuwa mtu wa kumi na mbili kuweza risasi katika mazingira kama hayo hayo ya magaidi, ama watu ambao wamejihami na silaha, kutumia pikipiki kuwapiga risasi na kuondoka. Watu kama hao hawajaweza kukamatwa hadi waleo. Unaona kwamba ni mambo ambayo ni ya kutatanisha, mambo ambayo kwa hakika tutaendelea kuyafuatilia kwa kina kadri wakati unavyoendelea. Ni haswa basi, na Uganda kumekuwa kukitokea mauaji hapa na pale yanayowagusa viongozi wa serikali au viongozi katika makundi ya kiraia na vitu kama hivyo. Nam, kama nilivyokuelezea hapo awali, pia nchini Tanzania nako kuna hali ya kuweza kutatanisha kidogo iliyoweza kutoka kwa waziri wa sheria kuhusu wanandoa. Ikasemekana kwamba kuna pendekezo kwamba kama mtu ataoa ama ataolewa, mm -hmm. lazima moja kwa moja aonyeshane cheti cha kuzaliwa ndipo aweze kufanikisha kufunga hiyo ndofunga ndoa. Lilikuwa ni pendekezo kutoka kwa waziri wa sheria, lakini kukawa kuna maoni tofauti kutoka kwa rais, kutoka a, katika a, watu na tabaka mbalimbali. Lakini kwenye laini ya simu tunaye Dina Chahali akiwa Dar es Salaam. Dina, karibu sana, utueleze hali ilivyo na pendekezo hili la kuweza kutoa vyeti vya kuzaliwa nchini Tanzania. Mambo haya yalianzia wapi? Mkamiti um, na Harison, kama mlivyosema, mambo haya yalianzia Morogoro jana, ambapo waziri wa sheria na katiba Harison Mwakembe dokta huyu alitoa agizo akiwa ametembelea katika uh, wilaya ya Morogoro kuzungumza na viongozi wa hapo pamoja na wakala hawa wa usajili, ufilisi na udhamini ambao wanahusika na mambo ya vitambulisho na vyeti vya kuzaliwa. Akatoa agizo kwamba Tanzania asilimia chache sana watanzania ni vyeti vya kuzaliwa kwa hiyo naona pengine kwa kutaka kutaka watanzania wengi wapate hivyo vyeti, akatoa agizo kwamba kuanzia Mei mosi mwaka huu hakuna atakayeoa wala kuolewa bila kuwa cheti cha kuwa na cheti cha kuzaliwa. Kwa hiyo kitu ikaita mkanganyiko mkubwa toka jana ametoa hiyo taarifa mchana, mpaka anapoongea hii mchana wa leo, kwa kweli Tanzania nzima ilikuwa inazungumzia hilo swala tu. Dina, ninajua kwamba kati ya wale ambao wamezungumzia swala hilo pia rais hakuachwa nyuma. Hebu kwanza tusikie sauti yake, Daktari Rais Joseph uh, ja, Magufuli alivyosema kuhusiana na swala hilo John yeah, Magufuli alivyoweza kusema. Nimeona hili nilitolee maamuzi kwa sababu lime, limetolewa na, na kiongozi wa serikali waziri. Sasa hakuna mtu mwingine ambaye angeweza ka, akatoa maelekezo ya hili tofauti na mimi, na kwa sababu hata mimi sikulijua, limenishtua. Lakini nataka niwaambie Watanzania wasiwe na wasiwasi, hiyo deadline ya ya mwezi wa tano nimeifuta kama ipo, na kama kuna sheria nita, nita, nitamwomba tu Mheshimiwa Mwakembe kufanya amendment, kwa sababu itakuwa ni sheria ya ajabu. Ninyi wenyewe mmeona mkuu wa mkoa hapa ana miaka hamsini hana cheti cha kuzaliwa. Na unaweza wakuta hata Mwakembe hana cheti cha kuzaliwa. <laughs> Wewe una chako. <laughs> Dina, inaonekana mambo yatakuwa magumu zaidi, lakini <laughs> kwa kweli, basi kila mtu ataibidi ajihami na Harrison na ufafanuzi mzuri, kwa hakika naye rais ameweza kuweka bayana angalau kwa sasa kusema kwamba Watanzania wasiwe na wasiwasi, wanaooana kesho uh, Jumamosi, waendelee na harusi yao. Shukrani Dina, kutoka kwamba kuna, kuna mzazi ambaye yeye anaeleza kwamba kijana au mtu yoyote yule unapokuwa na talanta ya kitu kimoja si vizuri kwa, kwa karne hii ya sasa, ni vyema basi ukawa una talanta mbili no. Ili, ili kuweza kujikimu na maisha yako pale mm -hmm. Eneo moja linaposhuka kimaisha au kibiashara, unaingia katika, unatumia talanta nyingine katika kujikimu. Hebu basi tumsikilize Ramadhani huyu kutoka huko Bujumbura. Yaani, mimi nawapa tu anasa, wangejitahidi wasogelee magereji bila wajifunze kazi, tuacha hata gereji, kazi yote ya mkono inasaidiza, kwa sababu diploma siku hizi kwa leo nakutana nchini kwetu, kazi zipo ila nafikiri wakati watu wasomi wasomi mpaka sasa tunaoni wengi yeah. Sasa ishakuwa kama ulisomea haya na wasomi wameshakuwa wengi, kumbe ukiwa na nyingine kazi ambayo ulisomea pembeni ulijifunza kinyume na masomo yako utatumika yeah, ndio maana wangesogelea magereji ili wajifunze kazi, kesho unaeza kawasaidiza kabisa siku za mbele hapa. Unaangalia VOA Express. Na katika habari za dunia ni kwamba chancela wa Ujerumani Angela Merkel na rais wa Marekani Donald Trump wanakutana leo Ijumaa huko White House. Kiongozi huyo wa Ujerumani na rais Trump awali walipangiwa kukutana mwanzoni mwa wiki hii lakini kutokana na hali mbaya ya hewa hapa Marekani ilichochea viongozi hawa wawili kucheleweshwa mkutano wao. Na pendekezo la rais wa Marekani Donald Trump la kukata misaada ya nje huenda ikawa ni kujiondoa kusaidia Sudan Kusini, taifa ambalo Marekani ilisaidia kuliunda. Taifa hilo changa duniani lilipata uhuru wake mwaka wa 2011 baada ya utaratibu wa amani ulioongozwa na Marekani, na baadaye taifa lilishuhudia vita vya wenyewe kwa wenyewe na kusitisha mkataba wa amani ulioungwa mkono na Marekani. Kundi la kuangalia haki za binadamu huko Syria la Syrian Observatory for Human Rights linasema watu wasiopungua 40 wawili wameuawa na darzeni zaidi wamejeruhiwa katika shambulizi la anga kwenye msikiti mmoja huko kaskazini mwa Siria. Kundi hilo lenye makao yake London lilisema halikuweza kufahamu ndege gani ilifanya shambulizi jana Alhamis katika eneo la Jena katika jimbo la Alepo huko Siria. Na mwanadiplomasia wa juu wa Marekani anasema sera ya subira kwa Korea Kaskazini zimekuisha na kwamba hatua ya kijeshi dhidi ya Pyongyang ni swala ambalo li... Pomezani waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson, alitoa matamshi hayo makali leo asubuhi mjini Seoul, akisema Korea Kaskazini lazima ifahamu njia pekee ya kulinda mafanikio ya kiuchumi ya baadaye ni kuacha utashi wake kutengeneza silaha za nyuklia, makombora na silaha nyingine za maangamizi. Ijumaa leo, unajua mambo ijumaa, ya Ijumaa yanaashiria kwamba tumeingia kipindi cha viburudisho uh, na, na tamasha mbalimbali na mbali. Unajua kwamba kuna kazi ambayo wengi hawajapata kuielewa kabisa, kazi ya DJ yani, mimi ni DJ, wanasema wanasema, una una, wanasema, una yani, unajua unajua kuspin ndio kuweka mziki back to back, ndivyo wanavyosema, lakini sasa hivi ninavyozungumza ni kwamba mm, kuna moja DJ maarufu sana kutoka nchini Tanzania DJ uh, DJ ni maarufu sana nchini Tanzania hasa kwa Dar es Salaam, na sasa hivi tunapozungumza yuko hapa Marekani, ako kwenye ziara, na mara nyingi hawaachani na mwanamuziki aliyebobea, mwanamuziki Ali Kiba ambaye yupo katika ziara ziara yake hapa Marekani na anapiga mziki wa bongo flava. Sasa DJ mm -hmm. Omi ameweza kuzungumza na Sande Shomari, mmoja wetu hapa, akiwa ziarani hapa, kama nilivyokueleza, hapa Marekani na ameeleza hasa udj ni nini na shughuli ambazo zimemleta hapa Marekani. Hebu tusikie mahojiano yake, Sande Shomari na DJ D. Omi kutoka Dar es Salaam nzuri na safari ilikuwa ndefu kwa sababu zamani ilikuwa ni kawaida tu watu, yaani DJ ilikuwa inachukuliwa kawaida tu, lakini sasa hivi wasanii wenyewe wameona umuhimu wa ma DJs mpaka sasa hivi ambao wao pia wanasubia ao kazi. Kwa hiyo ni safari fulani ambayo ilikuwa ni ngumu na ina changamoto zake, lakini mwisho wa siku tumeweza kuzishida na mpaka leo hii tuko hapa. DJ Dom, nimeona ukifanya vitu vyako kwenye mitandao mbalimbali mbali, kama vile kwenye Twitter eh, kwenye Facebook na kadhalika, umekusha safiri maeneo mengi, mpaka umepata nafasi ya kufika hapa Marekani, lakini na pia unapokaa kwenye zile mashine za turntable, umekuwa wenyewe wataalam wa, wa DJ mnaita kuzi scratch hmm? kama kuchubua yeah, zile, zile, zile CD <laughs> zinavyofanya kazi. Hebu nieleze sasa, wewe kwa yeah, binafsi ulikuja kuja vipi mpaka kuja kuweza kudhibiti kuchezea CD kiasi kile. Cha kwanza ni kipaji ambacho Mungu amenijalia na, na ni kitu ambacho kiko ndani yangu, na alafu mi nimeanza ku DJ muda mrefu. Nimeanza ku DJ tangu nikiwa na miaka kumi na mbili tangu uh -huh. niko primary -huh. nimeanza ku DJ, kwa hiyo ni kitu ambacho kilikuwa ndani yangu. Lakini kitu kingine pia, sasa hivi kuna njia nyingi sana za kuweza kujifunza wenzako wanafanya nini. Kwa mfano kama kuna YouTube, mimi ni mpenzi sana wa YouTube, utanikuta niko kwenye mitandao, tunajaribu kuangalia wenzangu wanafanya nini na mimi nifanye nini, ili niweze kuko na kuwa kimataifa. Na mpaka leo hii unakuta unapata nafasi za kuja huku hivyo, kutokana na kitu ambacho unakifanya, na pengine yeah. DJ Dome, kwa kuongea tu haraka haraka yeah, we unapokuwa na yeah, Ali Kiba, nini ambacho mnatakiwa kufanya pamoja, na mnakuwa na matayarisho yote kabla ya kupiga mziki wake, nini ambacho mnakuwa mnafanya pamoja ili kuweza kufanya ile show ikapendeza? Of course tunakuwa na matayarisho kabla, lakini ni yani kunakuwa na kemistri fulani kati ya DJ na msanii. Kwa hiyo yeye unakuta labda ameimba Cinderella, labda nyimbo inayofata inabidi aiyimbe ay, ay, aje, lakini ile ina, aje inavyoingia inabidi iingie kiufundi. Kwa hiyo ili iingie kiufundi, basi inabidi DJ wa kuweza kuingiza kiufundi. Kwa hiyo, yani, hiyo mimi ndio kazi yangu kubwa sana nikiwa nafanya performance na Alikiba. Basi unayasikia mambo uh -huh. hayo ya DJ. Umesikia mambo ya DJ Omi. DJ Omi yuko hapa Marekani, lakini tukiwa katika maswala hayo hayo ya usanii, nnaye mtangazaji wetu ama mwandishi wetu kutoka Mombasa Liberty Adede. Liberty Adede, karibu sana kwa VOA Express. Na inajua kwamba kuna msanii mliweza kuzungumza naye, msanii ambaye ameanza kabisa kujitokeza kwa njia ya hali ya juu huko Mombasa. Karibu sana Liberty, utueleze yapi na vipi mlizungumza na msanii huyu. Nam, asante sana Harizon. Uh, Mombasa joto na jua, Marekani kule baridi kwa sana, huku sana. Ni weekend imefika, mambo burudani, na pia unajua burudani inaandamana na, na wasanii kutupatia burudani, au sio? Na hivi leo eh, katika studio za za VOA hapa Mombasa tulipata fursa ya kuzungumza na msanii Joviol. Eh, Joviol kwa jina lingine anafamiliwa <coughs> kama Janet lakini Eh, jina la la jukwaa jiita Jovial, msanii chipukizi amekuja na kibao eh, kwa sasa ambacho kinatamba ni kile la heri, lakini alianza na kibao kinafahamika kama chanda chema, kisha akafatanisha na kibao kingine ambacho kinafanisha kinasema kina eh, eh, hauna raha ama eh, hauna raha, unakosa una raha yani. Alafu baadaye ndio amekuja na hiki eh, nakwambia na kuambia kwamba kila la heri ni msanii chipukizi amekuja ni anatamba zaidi, na anakuja hivi, anatuambia kwamba sasa anataka ku, ku, kuhama kutoka Mombasa, na kuenda kujenga makao sasa pale Nairobi, kujaribu kupambana na mapapa katika sekta ama katika tasnia hii nzima ya mziki. Hebu pata kibao chake tu kwanza, mahojiano, sikia sauti yake akituambia ni kwa nini anahama mm -hmm. Alafu natumai Harrison na kitu. Kwa hakika kibao chake nitakicheza sasa hivi, lakini hebu kwanza tusikie sauti yake alivyosema kwa nini anahama Mombasa. Kila Laheri ndiyo kazi yangu mpya ambayo inazungumzia kuhusu mtu yuko na mchumba wake, chanda chema nilimsia ni vishepete haku ni vishapete, ndio namtakia Kila Laheri maana anaoa mtu mwingine kando na mimi. msanii mimi kuamua kuondoka Mombasa kwenda Nairobi. Nairobi ni jiji kubwa sana, na naona yani ina- inakuza kama msanii, maana naweza sema Mombasa kuna changamoto nyingi sana kupitia muziki. Sasa Nairobi kuna medias nyingi kubwa kubwa ambazo zipo Nairobi, na Nairobi uh, ndio, ndio, ndio kila kitu katika industry yetu ya muziki. nikishatoboa kule ni sawa, tunakutoboa nyumbani. Baada ya kila laheri ndiyo niko na collab, nimefanya collab na Ben Paul. Haya, Harrison, umesikia changamoto za muziki zipo kila mahali. Na Jovyo amesema mara moja ye atajitosa jiji kuu la Nairobi, ametoka Mombasa, na amesema sasa ameingia kwenye ligi ya wale wasanii wa hali ya juu. Na tuna wimbo wa Jovyo, wimbo ambaye ndio latest, amesema wimbo kila laheri, na ningetaka tupate huu wimbo wake Jovyo, kila laheri, ndani ya VOA Express, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. kile kipindi ulikosa saraha kwa ajili yangu, nitakuletea zawadi, naomba uzikubali. Nitakuletea zawadi, naomba uzikubali. Bona nilete shindani, bona nijishushe Kwa kweli kabisa kila laheri, la la, hata sisi tunamtakia Jovyo kila laheri anapoenda kule Nairobi, na atakapofika hapa Marekani, basi kila laheri aje hapa VOA aweze kutuambia kila laheri. Ni Jovyo, mambo ndivyo anavyofanyika hapa ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka haya yote huweza ukawapata kupitia wwwvoa swahilicom, ni Jumatatu mpaka Ijumaa. Basi kwenye laini ya simu ningali ninaye Liberty ya Dede. Liberty, najua kwamba weekendi imeanza kubisha holi, mengi yamepangwa na ninajua kwamba una mengi ya kutueleza yaliyo mbele yetu. Endelea, wakati ni wako Liberty asante sana harison unajua kando na kwamba unapata burudani unasafisha moyo unaambia mwili pole wikendi unajaza uh -huh. mfuko basi mambo mengi sana huandamana na maswala ya michezo pale watu wanapata burudani N pia N na katika burudani watatuangazie ni yepi anafanyika katika viwanja mbalimbali watatuanza na kiwanja viwanja vya soka ambapo timu ya sofapaka na ile ya muhuroni youth, kutoka eneo la nyanza vimerejeshwa tena katika ligi ya kitaifa ya KPL baada ya mgogoro wao wao kufungiwa nje ya ligi hiyo kutatuliwa. papapaka itakutana na Sony Sugar, kisha Muhoroni wapambane na Kariobangi Sharks. Na kisha mechi zingine wikendi hii ni pamoja na timu ya hapa Mombasa Bandari FC kuweza kucheza na Posta Rangers, kulesika nao mabingwa watetezi wa kombe hilo Gor Mahia wamaliza udhia na zuo Nairobi. Na hii weekendi pia kuna mambo mengi yanafanyika na ka, michuano ya, ya kando na hiyo, ili kiwa ikiwa ni michuano mara ya pili, yani kila timu itakuwa inacheza mechi ya pili. Haya, yeah, ndiyo kwa wale wapenzi wa soko watakuwa wanafuatilia hayo, lakini kando na hayo tuna mchezo wa volleyball i mchezo nami na uwenzi na pia uh, katika volleyball kikosi cha Kenya Pipeline kimeingia kambini kujiandaa kwa ajili ya michuano ya klabu bora barani Afrika kuandaliwa nchini Tunisia, na licha ya hayo mchezaji anaye imefahamika sana Jane Washu hayuko miongoni mwa wale wameingia kambini, kutokana na matatizo ya uhamisho wake. Kahamia kutoka timu ya Magereza na kuelekea kule Pipeline, na kutokana na hilo bado kuna malumbano na hatapata fursa labda na kama Harrison unakuja anakuambia, na, na Afrika raha, usiniambia hivyo, nikikumbuka baridi ambayo sasa inanisakama hapa <laughs> naona vyema be nije nije nije Afrika kwa kweli, nipate raha kidogo angalau jua wakati kama huu wa wikendi <laughs> basi, wakati ukifikiria kwenda huko Afrika, unajua siku hizi mambo yamebadilika kila mambo, mtu anaangalia kitu anachokula katika kuhakikisha kwamba anatunza afya yake ya mwili basi katika hilo kuna mwandishi wetu wa kule Mbeya Lucy Patrick, yeye amezungumza na Daktari Michael Ndabila kuhusiana na suala la ulaji matunda mchanganyiko pamoja na chakula hai. Matunda ni muhimu, ni somo zuri sana. Matunda yana faida nyingi sana, yana mbali na kukinga maradhi, vidonda tumboni. Matunda kama mapapai na maparachichi yana yana faida ambazo hazisemeki. Sasa uh, kwanza tuangalie ile sayansi yenyewe ya, ya ulaji, na tugawe matunda katika sehemu mbili. Kuna matunda ya aina ya asidi ya uchachu, yaani machungwa, kuna embe embe na mananasi, yote ni maasidi, na uzuri wake ni kwamba uchachu mwili, una faida sana mwilini, una kazi yake na nafasi yake, na sio vizuri kuyachanganya na alkali, kama matikiti maji, ndizi, matufaa, maparachichi, mapapai uh, pea leo kila hiyo usichanganye pamoja. Kwa mfano kula parachichi unachanganya na na chungwa, haiviendi kabisa. Sasa hiyo ni moja, usichanganye, unayagawa. Kama leo nakula maembe na machungwa, maembe na mananasi, au papai na parachichi, au ndizi mbivu, au kitoka kazini, kabla ya kula chakula cha jioni nusu saa, unakula matunda yako Sio kuchanganya na chakula. Kwa kawaida watu wengi na tumezoea kweli, hii tabia ya kuwa tunachanganya matunda pamoja na chakula, kwa mfano nakula ubwabwa, nitaweka ndizi, nitaweka parachichi, umo umo. Je, kuna madhara yoyote naweza kupata kwa kuchanganya matunda pamoja na chakula kwa pamoja? Kuchanganya matunda na chakula kunakuwa na utata mkubwa tumboni, umengenywaje, uendi sawa sawa sawa. Sasa unavyochanganya, unakula kwa mfano, unakula ugali ugali na maharage na ndizi mbivu au unakula wali na kuku ukala na parachichi hapo hapo na mananasi, unachanganya. Ndio unavyofanya kama pombe inavyofanya, unatengeneza pombe tumboni, yani ile chakula hakimengenyu sasa. Ndio maana utakuta labda unavimbiwa tumbo aleni sasa, na baada ya muda kama nenda miaka inavyokwenda, ndio kunakuwa na matatizo ya tumbo. Tumbo ni kitu kikubwa. Katika katika uganga wa Kichina wanaangalia kwamba tumbo ndio sehemu muhimu sana katika mwili wa mwanadamu tunaweka vitu tu. Baada ya muda kuna kutokea katika utumbo mkubwa, ambapo kuna kaa chafu na takataka taka zote, kuna kutokea matatizo. Watu wanapata saratani ya tumbo, wanapata mtu anakuwa kama haendi choo kwa wakati unaotakiwa, ndio yanaanza maradhi ya madogo madogo, yanasababisha vitu vinaenda kila aina maradhi. Hiyo ni, ni somo kubwa sana kuangalia. Matunda yanalainisha na yasaidia sana kumengenywa kwa chakula kwa uzuri na kama unatenganisha vile inafanya kazi yake sawa sawa. Shukrani sana kushiriki nasi katika kipindi kwa siku ya leo, na kwa wale wenzangu na mimi tuliokuwa tukichanganya tu matunda, anachukua chungwa lako hapa, tikiti maji hapa, unakula kwa pamoja, basi leo tumepata kuelimika namna bora ya kuweza kula matunda kutokana na grupu lake. Lucy Patrick, VOA Express Haya basi, hauna sababu ya kusema kwamba hauna afya. Basi umesikia mambo ya matunda na jinsi unavyoyachanganya haswa sote, so tumefaidika. Bila shaka, na wewe mtazamaji na msikilizaji wa VOA Express umepata somo hapa, umejifunza kitu fulani katika ulaji matunda mchanganyiko, nakwambia. Na washukuru wengi ambao naona wanaendelea kututazama na kutusikiliza kutoka maeneo mbalimbali ya ulimwengu. Naona huyu Kusi Mashombe anasema ako Melbourne, Australia. Asanti sana kwa kuweza kutegeategea VOA Express. Namuona pia Prince Baba akiwa kwa akiwa kule Tanzania, anasema anawapata vizuri sana vilevile. Fadhili Kagusi na wengine wengi, tunasema kwamba saluti kwenyu ikiwa siku ya Juma, uh, Ijumaa, popote walipo na wa, ninajua kwamba nyakati ni tofauti katika sehemu mbalimbali mbali so, za ulimwengu. Kule Afrika watu wanaanza kupanga mambo wenyewe, wanasema kujirusha na maswala ya weekend. Hali kadhalika tunaye James Ng'anga, yeye anasema anawapata vizuri, hongereni. Na Hosea Maturo anasema juu sana VOA Express. Haya, naona mwenzetu hapa BMJ Muridhi, habari ya saizi? Safi, safi. Ah, basi BMJ make unaanza kunitisha basi namna gani? Una wasiwasi, Mkujana... na <laughs> amna wasiwasi, mimi nimekuja na vituko kutoka mitandaoni, yale ambayo wanazungumzia sana katika mitandao. Kuna dada mmoja ambaye amefariki ni swala au ni habari ya kuhuzunisha kweli kweli, kusikitisha kwamba dada mmoja mwanamitindo wa miaka kumi na tisa hapa Marekani mm, amefariki baada ya kugongwa na treni alipokuwa anapiga picha za kwenda kupeleka kwa magazeti na nini na majarida ya, ya mitindo. Sasa huyo dada anajulikana kama Fredzania Thompson, mm -hmm, akitokea huko jimbo la Texas. Ha, amegongwa na gari moshi na hili ni swala ambalo linazungumziwa sana kwenye mitandao. Sasa nimeangalia wachache wa wanasema nini kama huyu uh, Mark Felon anasema Uh, ni huzuni mno kumpoteza dada huyu ambaye alikuwa na kipaji kikubwa cha wanamitindo. Unajua jinsi ilivyo hapa kama unafanya wanamitindo basi no. mara nyingi unakuwa kwamba umekuwa popular, unakuwa kabisa, very famous mm -hmm. Sasa huyu dada ilikuwa hivyo, lakini ndivyo hivyo. Na Jessica Olson anasema ni hasara kubwa kwa jamii ya wanamitindo kupoteza uh, huyu Thompson, lakini kuna mmoja anakosoa anasema anaiombea faraja familia yake mm. Lakini hata hivyo, ni lazima nijiulize, mbona akahatarisha maisha yake kwa kwenda kupiga picha kwenye reli? Sasa unaona, basi mambo makubwa hayo, tumtakie tu, na na sijui kama tuna muda tuangalie lingine, ambalo linatanda ni taarifa ambayo ulikuwa mm -hmm, mlikuwa nayo hapa studio kuhusu uh, Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania uh, kusema kwamba sasa wale vyeti havihitajiki ili kama unataka kufunga ndoa vya mm -hmm, kuzaliwa hilo ni swala ambalo limechechemsha mno wale wa wasikilizaji wetu ambao wanachangia kwenye mitandao Koele. na ni wengi wameandika, lakini naona muda ndo huo uh, umekatika. Okay, lakini kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa ufupi tu ni huyo swala moja kutoka kwake madame yeye, anasema kwamba e, hali sasa itakuwa nzuri, maanake hakuna tena kifungo chochote. Nakuambia kweli, ni jambo ambalo limeweza kuchapa vyombo vya habari. Asante sana BMJ Mureidi. Uh, kutoka hapa Washington DC nafurahi sana kuwa nawe jumaa ya leo nikisema kwamba natumai kuwa nawe siku ya Jumatatu wakati na saa kama hizi. Jina langu Harison Kamau, nikiwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Hali kadhalika tunaye Aida Issa, pamoja na fundi mitambo katika masuala ya picha Omari Kaseko, tukikutakia wikendi njema popote ulipo.