Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Harrison Kamau nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumaa, Machi 17 mwaka nao ni wa 2017. Nasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22. Karibu sana <muchas> Katika matangazo yetu ya leo tutawaletea mjadala wa moja kwa moja, yani live talk kutoka studio zetu hapa Washington DC leo hii. Basi katika live talk tunazungumzia rais mpya wa shirikisho la kandanda Afrika CAF CAF na matarajio ya wadau wa mpira barani Afrika. Na katika habari za dunia jioni ya leo, wakimbizi 31 waki wa kisomali wauawa wakati boti yao iliposhambuliwa kwenye pwani ya Yemen jana usiku. Na mpenzi msikilizaji, tunakusihi usiondoke kando ya redio yako, wasikie washiriki na wasikilizaji wenzako wakijadili na kutoa maoni yao kuhusu rais mpya wa CAF na matarajio ya wadau wa soka barani Afrika. Mpenzi msikilizaji, kama unataka kushiriki katika Live Talk, tafadhali tupigie simu namba +1 202 619 3151. Tega sikio hadi mwisho wa matangazo yetu ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari muhimu za dunia, Zikisomwa na Harison Kamau. Mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Marekani amesema sera ya subira kwa Korea Kaskazini zimekuisha na kwamba hatua ya kijeshi dhidi ya Pyongyang ni suala ambalo lipo mezani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson ametoa matamshi hayo makali hivi leo huko Seoul akisema kuwa Korea Kaskazini lazima ifahamu njia pekee ya kulinda mafanikio ya kiuchumi ya baadaye ni kuacha utashi wake wa kutengeneza silaha za nyuklia, makombora na silaha nyingine za maangamizi. Katika mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Korea Kusini Yung Busing, Tillerson amesema uwezo wa kina umebuniwa ili kukabiliana na nchi hiyo iliyotengwa Korea Kusini ni kituo chake cha pili katika ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani katika eneo la Asia tangu utawala wa rais Trump. Pendekezo la rais wa Marekani Donald Trump la kukata misaada ya nje huenda ikawa ni kujiondoa kusaidia Sudan Kusini, taifa ambalo Marekani ilisaidia kulinda taifa hilo changa duniani. Lilipata uhuru wake mwaka wa 2011 baada ya utaratibu wa amani ulioongozwa na Marekani na baadaye taifa lilishuhudia vita vya wenyewe kwa wenyewe na kusitisha mkataba wa amani ulioungwa mkono na Marekani. Na hivi sasa taifa hilo litashuhudia kushuka kwa msaada wa Marekani, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, bajeti ya rais Trump, ambayo inahitaji kuidhinishwa na bunge la Marekani, inaahidi kupunguza au kukata kabisa misaada kwa taasisi ambazo zinatoa misaada ya kibinadamu na kusitisha zaidi ya dola milioni mbili kwa walinda amani wa Umoja wa Mataifa walioko nchini humo. Kundi jipya la uasi katika taifa lililokumbwa na mapigano la Sudan Kusini limepata uungaji mkono mkubwa kutoka ndani na nje ya nchi. Jenerali Faiz Ismail Fatar alitangaza mapema wiki hii kwamba amejiuzulu kutoka kwa kundi kubwa la uasi la SPLMIO na kujiunga na kundi hilo jipya la National Salvation Front. Fatal ambaye amekuwa kamanda wa SPLMIO eneo la Ba Al Gaza ameambia vo kipindi cha South Sudan in Focus kuwa wapiganaji waliokuwa chini yake wamesahauliwa na kiongozi wa uasi Riek Machar tangu mwaka wa 2005. Mapema wiki iliyopita aliyekuwa naibu msemaji kwenye kundi la SPLMIO kanali Janel Jamili Roman pia alijiuzulu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Siria imesema imetengua ndege moja ya kijeshi ya Israel na kuipiga nyingine. Israel hata hivyo imesema ndege zake zote zimerudi salama baada ya kufanya mashambulizi ya anga kwenye malengo kadhaa nchini Siria leo siku ya Ijumaa. Israel haikusema kile kilicholengwa, lakini Siria imesema ndege za Israel zilishambulia eneo la kijeshi karibu na Palmyra katika kile Damascus inaeleza kuwa ni kitendo cha choko, uchokozi ambacho kimesaidia Islamic State. Rais wa Marekani Donald Trump pamoja na Chancellor wa Ujerumani Angela Merkel watajaribu kupunguza tofauti zilizopo kuhusu muungano wa NATO, biashara za kimataifa pamoja na masuala mengine, wakati wakifanya kikao kwenye ikulu ya Marekani hivi leo, miezi kadhaa baada ya Trump kuamuru Merkel, kwa kumlaumu Merkel kwa kujaribu kuharibu Ujerumani kwa kukubali maelfu ya wakimbizi kutoka Syria kuingia nchini mwake. Huu ndio mkutano wa kwanza kati ya viongozi hao wawili kutoka mataifa yenye nguvu zaidi ya Magharibi tangu Trump aliposhinda bila kutarajiwa mwezi Novemba mwaka uliopita kwenye uchaguzi wa rais. Afrika Kusini ambayo kwa muda mrefu imekuwa hifadhi ya wahamiaji kutoka barani Afrika inajaribu kufanya marekebisho kwenye sera za uhamiaji, miongoni yao ikiwa ni kubuni ofisi ya kuwahudumia waomba hifadhi kwenye mipaka, kumalizwa kwa kupata uraia wa moja kwa moja baada ya kuishi nchini humo kwa muda mrefu, kubuniwa kwa mfumo utakaoruhusu baadhi ya wataalam kuingia nchini, pamoja na kuondolewa kwa visa vya kusafiria kwa watu kutoka mataifa mengine ya Afrika. Marekebisho hayo yamependekezwa wakati Afrika Kusini ikishuhudia michafuko kutokana na kushambuliwa kwa raia wa kigeni, huku maoni yakitolewa kuwa mashambulizi kama hayo hayafai na wala haiwezekani kuzuia uhamiaji wa kimataifa. Waziri wa mambo ya ndani Malusi Gigaba amesema kuwa pendekezo hilo litapelekwa mbele ya bunge wiki ijayo. Na wakimbizi 31 kutoka Somalia wameuawa usiku wa kuamkia leo baada ya boti waliokuwa wakisafiria kushambuliwa na helikopta ya kivita karibu na ufukwe wa Yemen. Walionusurika wamesema kuwa walikuwa wanaelekea Sudan wakikimbia mapigano yanayoendelea nchini Yemen. Maafisa kutoka shirika la kimataifa la uhamiaji, yaani IOM, wamesema kuwa karibu wakimbizi 80 wameokolewa na kupelekwa kwenye mji ulio karibu wa Hodeida. Watu kutoka kundi la kihoudhi nchini Yemen wamelaumu wamelaumu muungano unaoongozwa na Saudi Arabia kwa shambulizi hilo. Muungano huo umekuwa ukishambulia mji wa Hodeida katika siku za hivi karibuni kwa madai kwamba wa, waasi wa kishia wanapeleka silaha kwa njia ya siri mjini humo. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, tukitangaza kutoka Washington DC. Basi kama tulivyoeleza awali, leo hii katika Live Talk tunazungumzia rais mpya wa shirikisho la kandanda barani Afrika, Ahmad Ahmad. Huyu ni kutoka nchini Madagaskar, na pia tutajadili matarajio ya wadau wa mpira barani Afrika. Kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko. Kioko, karibu kwenye Live Talk. Asante sana Hadija. Basi kabla hatujaendelea zaidi kujadili swala hili, labda kwanza ungetupa historia fupi tu huyu Ahmad Ahmad ambaye amechaguliwa na kumwondoa kiongozi wa muda mrefu ambaye amedumu katika uongozi wa kaf kwa takriban miaka ishirini na tisa Isa Hayato. Huyu Ahmad ni nani? Ahmad Ahmad si mgeni katika masuala ya uongozi barani Afrika kwa sababu kwao Madagaskar amekuwa ndiye akiongoza eh, lile shirika la kandanda kwa kipindi cha miaka kumi na minne na bahati nzuri alisonga mbele mpaka akawa katika kamati kuu ya shirikisho la mpira wa miguu Afrika yani CAF, na ni pale pale ndani ya kamati kuu kwamba mtu anaweza kuitisha kiti cha urais. Sasa akiwa pale, Uh, na rekodi yake kule nyuma, kwanza alikuwa ni mcheza kandanda wa Madagaskar, aliwakilisha klabu kadhaa kule Madagaskar katika ujana wake, na alipostaafu kandanda, akaamua kuwa mwalimu katika huu mchezo wa kandanda, akafundisha mpira, akasifika sana kama mtu aliyekataa hongo, na ana sifa moja ambayo inasemekana ali eleza wachezaji wa, wa, wa, wa, wakatae mambo ya kupanga matokeo uwanjani, na akaonekana kweli amekataa ufisadi katika masuala ya kandanda. Baada ya ku, kuacha kazi kama mkufunzi wa kandanda akaingia siasa, na alifanikiwa katika siasa za Madagaskar mpaka baadaye aka, akaamua kuingia katika uongozi wa kandanda barani Afrika, na alipotangaza kusimama hakukaa katika kampeni muda mrefu akasema azma ya kuongoza, kutaka kuongoza kafu ni kwa sababu anaamini anaweza kama msimamizi wa masuala ya kandanda. Naam, pia katika siasa aliwahi kuwa waziri wa michezo na pia akawa senata. Lakini kwenye laini ya simu tunaye Doris Petra, huyu kutoka chama cha kandanda nchini Kenya. Je, Bidoris, unaona kuchaguliwa kwa Ahmad Ahmad kushika wadhifa huu wa urais, na ujumbe wake mkuu ulikuwa kwamba anataka kuleta mabadiliko katika Kafu. Unaangalia kwamba mabadiliko haya kweli yatafanikiwa na yatapatikana? Maanake mabadiliko moja lishatokea, kamwondoa kiongozi wa muda mrefu, kaingia yeye Bidoris. Leta, Naam. Naam. Okay, nakusikia Tunaamini, uh, kiongozi mwenye amechaguliwa kwa niaba ya Hayatu ataleta mabadiliko sababu ana ana ujuzi kama player na ana ujuzi kama kiongozi wa mpira akiwa minista, na kwa hakika kile amefanya inaonekana na tunaamini ile yale Hayatu amefanya ataendeleza kutoka hapo na abadilishe iwe iwe mzuri kuliko vile vile ataikipata na tunaamini, sababu ya uongozi wake, kwa kwa muda yote amehudumia kwa mpira. Ahmad, katika Januari alipotangaza azma ya kuwania urais wa CAF, moja ya mambo aliyosema, mbali ya mabadiliko, alisema kwamba mpira wa Afrika uko nyuma na kwa hiyo anataka kufanya mabadiliko kubadili mpira wa Afrika uendane na mpira wa kimataifa. Ujumbe huu unauchukuliaje? Tunaichukulia vizuri sana, sababu unaona ukilinganisha mpira ya Afrika na ya, ya, ya Ulaya tuko chini, na mtu akisema atabadilika atabadilisha tunaamini, na tunataka hiyo mabadilisho mabadiliko. Kwanza tunataka funds, tunataka uh, competitions iongezeke, tunataka support kwa federation small support kwa federation kutoka kwa CAF, na kuna vitu mingi yenye tunataka iendelezwe kwa mchezo ya Afrika ili tufike ile kiwango na wachezaji wa Afrika pia wafaidike Afrika kuliko kuhama kwenda kucheza Ulaya. Doris, asanti uh, sana, na hongera kwa kwamba wewe ni mwanamke ambayo umejipata kwenye fani ya soka, lakini sasa nauliza, huyu kiongozi aliyetoka kwenye soka ama aliyetoka kwenye uongozi wa CAF aliweza kukaa pale zaidi ya miaka ishirini na tisa. Sasa tumempata mwingine huyu Ahmed Ahmed ambaye pia atapeleka kwa kipindi cha miaka minne na la labda atachaguliwa hatapo baadaye. Wewe kwa maoni yako, unaona katika historia siku moja wana watakuwa katika uongozi ule wa juu kabisa wa soka aidha barani Afrika ama vile vile kwenye FIFA? Tunatarajia tupate wanawake wengi, sababu kwa hivi sasa tuko wachache sana mno, na haswa Kenya tu, uh, kwa kwa, kwa hiyo kiwango ya juu ni mmoja tu mimi, na tunajaribu sana Kenya kunacha wengine ili wanawake pia wafike hiyo kiwango ya juu, na tu, tufanye kazi na wenzetu wanaume kubadilisha uongozi, sababu mimi naamini tukiungana wanawake na wanaume tutafanya mabadiliko makubwa na ile ya halali na na tutakuwa na kuchungana huku na pale, na ile equality pia itakuwa kwa sports management. Lakini kile ningependa kusema wanawake pia wa, lazima wawe na tamaa ya kuongoza kwa mpira, lazima wawe na tamaa ya kupenda mpira, lazima wajitume kuliko kukaa mtu akuja kutafute. Sababu naweza sema kama mimi nili, nilianza kiwango ya chini sana na nimekuwa nikienda step by step na mpaka nimepenye nimefika. So kile de, kile ya mara ya kitu ya kwanza kabisa ni ile kupenda, alafu ufanye bidii kile unafanya ionekane na uwe upate ile support, ndio upande ukuje juu. Kama unavyofahamu, shirikisho la soka hili la Afrika linatimiza miaka 60 tangu limeundwa, na huyu ni Ahmad, ni rais wa saba. Kwa hiyo kuna mambo mengi ambayo labda watu waliyatarajia. Labda tumsikilize mdao mmoja wa kandanda hapo Mahangula atueleze ni kitu gani ambacho sasa hivi wanakielekeza kwa rais huyu mpya. Kile tunatarajia tunata, tunataka kuona hata kwa CAF tunataka kuona wanawake pia kwa uongozi ya executive ya CAF sio wanaume, tunatarajia hata kwa committees ya CAF tuwe na wanadada pia wakuwe kwa committees muhimu, sio zile tu ya ndogo ndogo. Tuwe na tunataka kuwe na committees yenye pia itatupatia challenge ili tufanye kazi pamoja, lakini wasiangalie tu, ukiwa ni mama lazima uwekwe tu kwa mpira ya wamama, lazima uwekwe kwa committee ingine ingine yenye haita kujenga. Sasa tunatarajia Amaeda atabadilisha hiyo na tunataka kuona wanawake wengi kwa uongozi ya kiwango ya juu ya, ya kafu. Uh, Kioko na Mahangula, mko hapo kwenye laini ya simu. Kama mnavyofahamu, Ahmad alipochukua uongozi akatoa hutuba. Moja ya mambo ambayo aliwasihi wajumbe alisema kwamba waungane pamoja katika kuleta mabadiliko. Lakini kuna swala moja ambalo lilibadilishwa wakati wa uongozi wa Hayato, nalo ni kwamba hakuna mjumbe yoyote ambaye hay, hayumwa kwenye kamati ya utendaji anaweza kuwania uongozi. Je, mnadhani hili litaweza kufanyiwa kazi na likapatiwa mabadiliko? Kwa sababu hilo lilikuwa likizungumziwa sana na baadhi ya wajumbe wengine kwamba ni wale tu walioko kwenye kamati ya utendaji ndo wanaweza kugombea urais. Hiyo kipengee lazima Nin... tunatarajia ibadilishwe na iwe wazi kwa kila kiongozi mwenye ana anania na ana uwezo ya kuongoza asimame kwa kitu yoyote kwa kafu, isipokuwa sio lazima awe kwa executive ya kafu ndio asimame. Hiyo inabagua. Asante sana kwa kwa yako a, mawazo na pia maoni ambayo umechangia. Na sijui tulikuwa na Kioko kwenye laini ya simu. Kioko unanipata anakupata, hapo Washington na, na pia tunaye mdau wa tunaye mdau wa soka Mahangula, upo kwenye line? Nipo. Sawa, basi, kuna swali nafikiri liliulizwa pale awali, sijui kama Kioko uliweza kulipata ama Mahangula, kuna yeyote anayelikumbuka ama labda lirudiwe kidogo, muweze tuanzie pale. Sawa, endelea Kioko. Basi e, miaka mitatu hivi iliyopita ili wakati Hayato alikuwa uongozini umri wake ulikuwa unakaribia miaka sabini na ikawa anaweza akazuiliwa kusimama, lakini wakafanya wale, wa, wale wanakamati wakuu wenzake wakabadilisha sheria za CAF kwamba miaka sabini eh, sheria ikabadilika na akaruhusiwa kusimama. Sasa kama viongozi watakuwa na, wana mipango ya kupendeleana wanaweza wakaharibu zaidi soka ya Afrika, sheria zilioko bila kuangalia umri wa mtu, maanake hii sasa inageuka kama siasa kwamba hata marais wa, wa, wa kisiasa wanapokaribia kusimama, unakuta wanasukuma katiba ya nchi ibadilishwe. Hii katiba ya, ya, ya um, kaf ni muhimu ifanywe bila upendeleo, ndio mabadiliko yapatikane. Mahangula, unaweza kutueleza huko nyinyi wadau wa soka nini ambacho mnakita, mnakitarajia kutoka kwa rais huyu mpya? Hasa wakizungumzia amezungumzia pia swala la kwamba kunahitajika mafunzo ya kina na ya hali ya juu kwa waamuzi wa Afrika kwamba uamuzi wao kidogo haujafikia viwango vya kimataifa vinavyohitajika. Ni kweli, kwa sababu hata wengi ambao nazungumza nao na mimi hata h wanavyofuatilia mambo ya michezo nakuta mambo mengi sana ambayo yanaongozwa na kafu yanahujumu soka la Afrika. Abanitoa mfano mashindano yenyewe yanavyochezwa, kama yale mataifa ya Afrika huwa yanachezwa wakati ligi nyingi za dunia zinaendelea. Kwa hiyo inafikia hatua hata zile klabu za Ulaya zinashindwa kuwachukua wachezaji wa Afrika kwa sababu zikiofia zitahujumiwa au kuzofika pale ambapo mashindano ya Afrika yanaendelea wakati ligi ya huko Ulaya inaendelea hata pia kwa upande mwingine, tunaona kwa upande wa mashindano ya klabu bingwa za Afrika, unaona inafikia hatua fainali zinachezwa mechi mbili kwao, inapoteza ladha ya mechi hizo, tofauti na zile ambazo zinachezwa wakati wa kama vile timu za Ulaya, fainali moja, mechi moja, sehemu moja. Asante sana. Kwenye laini ya simu tunaye George Njogopa kutoka kule Tanzania. George, karibu sana kwenye li <coughs> Inaonekana kama simu yake ina tatizo. Naam, basi tunaendelea na live talk, na naona kuna line ya simu sasa, sijui ya Njogopa ambayo ndio imeleta mushkel kidogo. Kioko huko kwenye line ya simu, bado nasubiri kwenye line basi Kioko wacha turudi kwako nikuulize swali hapa, ambalo linaonekana limeibuka. Baadhi ya ahadi za Ahmed kwa wajumbe ni kwamba yeye, kabla ya kuchaguliwa, wakati wa kampeni, alisema kwamba atahakikisha kwamba msaada wa kifedha umeongezwa kwa wanachama wote, na pia kuinua hadhi yao kwenye masuala ya usafiri. Yani akasema ya kwamba atahakikisha katika usafiri wao wa ndege watakuwa labda kwenye uh, business class ali, aliweza kuahidi, ina maana kwamba utawala uliokuwa labda pengine ulikuwa kidogo unakandamiza wale wanachama ama wajumbe. Kulikuwa na malalamiko juu ya uongozi, japo unajua waafrika tuna kasumba ya kulalamika hata mambo mazuri ya kitendo. Lakini hayatu vile, alikuwa anahusishwa na FIFA, anaambiwa kule ndani ya FIFA pia yeye amechangia katika mambo ya ufisadi. Ilimpa nguvu Ahmad kutangaza kusimama kwanza. Alipokuwa anasimama, alisema ameshawishiwa na wanachama wenzake ndani ya CAF kwamba wanataka mabadiliko na wakaanza kunongalizana pembeni kwamba unaweza mzee, unaweza mzee. Hata kabla ya uchaguzi akawa amepata wanachama thelathini. Waandishi wa michezo Afrika walikuwa wamepata zile taarifa mapema kwamba huyu tayari ana wajumbe thelathini ambao washamwahidi kwamba watampa kura ya moja kwa moja, na basi kama ni kubadilisha, aungane na hawa kuboresha mchezo wa kandanda Afrika lakini miongoni mwa nchi ambazo zimeunga mkono ziliwahi kuelezewa, maanake Liberia na Sierra Leone zilikuwa wazi wazi mapema kabisa, zikasema zinamuunga mkono Ahmad na zikaambiwa bwana, endapo Ahmad hatapita basi mtajiweka katika hali ngumu sana kwa rais Issa Hayato. Lakini katika dakika za mwisho Misri kawa kiongozi, Nigeria, DRC, Ghana na Afrika Kusini. Lakini baadhi ya watu, na kwa mujibu wa mitandao ambayo tumeangalia, wanasema nchi za Afrika Mashariki zilikuwa zinaunga mkono kwa siri bila kutoka hadharani. Nini unadhani hasa kilizifanya nchi za Afrika Mashariki nikiwa na maana Tanzania, Kenya na Uganda? Kuna uwezekano ikawa ni kujiona malimbukeni katika mchezo wa kandanda, kwa sababu ukiangalia hata AFCON inapochezwa mataifa ya Afrika Magharibi na Kaskazini yanakuwa yako mbele mbele kukutana katika raundi za mwisho mwisho kutoa kombe. Pengine Afrika wanakosa, ma, ma, wa, wa, wanakosa confidence yaani, kuonyesha kwamba tunaweza, na pengine hata walipokwenda katika uchaguzi labda wajumbe walikuwa wanaonyesha kwamba ah, sisi wacha wakubwa waseme. <laughs> Mara kuna heshima. Hata mkikutana katika kandanda, utakuta Tanzania inaweza ikashinda Brazil katika mchezo wa kandanda pengine, lakini anaporusha mguu wanjani, anasema anacheza na miamba. Kwa hivyo ile saikolojia ina, inaweza fanya mtu ashindwe. Ndio maana anasema labda viongozi wetu waliona sisi afrika mashariki sio maarufu wa kandanda, wacha Misri na Nigeria waongee waongoze pale mbele. Labda ni muulize Doris yeye yuko kwenye chama cha mpira wa miguu huko nchini Kenya. Ni kitu gani mnadhani kiliwazuia Kenya kutoka wazi wazi kama nchi ndogo ya Liberia na Sierra Leone ziliweza kutoka na zikasema zinamuunga mkono Ahmad mapema kabisa. Na hili limekuwa likizungumziwa sana kwenye baadhi ya mitandao ya kijamii. Naam, naona Doris hayuko, naona leo line za simu zimekuwa, zina matatizo, zina matatizo makubwa lakini Kioko, kidogo, unapozungumzia mambo ya saikolojia, ningeuliza tu kwa laini hiyo kwamba unaona kiongozi huyu aliyetoka Isa Hayatou, ni kutoka upande wa Afrika Magharibi, na unaona kwamba timu nyingi kutoka eneo la magharibi zinaonekana kwamba kweli zinang'aa. Kuna uhusiano kati ya uongozi wa kaf na jinsi timu zinavyofanya katika michuano? Kwa sababu timu za Afrika Mashariki zinaonekana kidogo, labda zinabaki nyuma kidogo, inaweza kuwa kwamba ni uongozi wa kaf ni hamna uhusiano wa moja kwa moja kwa sababu eh, kama vile Doris Petro alikuwa anachangia pale, rais wake mkubwa wake ni kimwendwa anayeongoza chama Kenya, alikuwa huko Ethiopia, labda na yeye siku moja akitangaza kusimama, itakuwa CAF inaweza pata kiongozi kutoka Afrika Mashariki. Haina maana kwamba wale wa Afrika Magharibi watakuwa wanaweza shindwa na timu zetu. Mimi naweza sema kwamba kitu kimoja, wa Afrika pia walikuwa wamechoka na yule mzee, miaka sabini na moja umri wake na kuongoza miaka ishirini na tisa na hata kabla ya kuongoza hapo alikuwa ameingia uongozini akiwa na miaka ishirini na nane kuongoza chama cha kandanda Cameroon akiwa katibu mkuu na baadaye akawa rais wa ile shirikisho. Kwa hivyo unapokaa uongozini sana, watu wanasema hauna kifya cha cha cha kupeana, japo ni mwanamichezo aliyesifika enzi zake akicheza mpira wa kikapu Cameroon akichezea timu ya taifa ya riadha, lakini umri ukienda, nadhani hata afya yake ilikuwa haimruhusu kuendelea kuongoza. Tuone aliyeingia mamlakani, ingawaji ni mwanasiasa naye, isije ikawa mm -hmm, ni dhahabu inayong'aa ndani <laughs> ya sahani, lakini baadaye yaanze kufia. Tuone mpira kandanda, okay. Labda siku moja Afrika na itashinda kombe la dunia. Labda basi, naona tunaye kwenye laini ya simu, Kisandu. Huyu ni mwandishi wa habari kutoka kule visiwani Zanzibar, na kama tunavyofahamu sote kwamba Zanzibar imeingizwa rasmi kuwa mwanachama wa 55 wa CAF katika kikao hichi cha 39 kilichofanyika Adis Ababa, Ethiopia. Je, kukubaliwa kwa Zanzibar kuwa mwanachama kamili wa kafu unaweza kusema ni kitu gani ambacho mnaona kitakuwa kikubwa kwenu katika kuonyesha hasa kwamba ninyi wa ni, ni, ni wanachama uh, wa kamili mbali ya kushiriki katika michuano ya kimataifa kama nchi. Niseme kwanza, ni faraja kwa Zanzibar kupatiwa wanachama kwa sababu tutuna tunalilia kipindi kirefu. Alianzisha rais wa ZDF wa zamani kipindi hicho alifajitamimu na mwaka na mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili lakini mwisho wa siku jana rasmi tumepatiwa chini ya rais wetu wazf, ambayo ravia, ni raviarfaina. Ni jambo zuri na faraja wazanzibari. Tangu jana wana furaha kubwa, na niseme hawajakosea, hajakosea shirikisho la soka Afrika kutupatia sisi Zanzibar wanachama kwa sababu naamini kwamba katika miaka ya mwanzo tutaharibu kwa vile ndo mwanzo mgumu, lakini tutafanya vizuri zaidi pengine kuliko watu wanavyotutegemea. Zanzibar ni nchi ambayo ina talent nyingi sana, watoto wako vizuri sana. Na ukiangalia asili ya Zanzibar, wachezaji wanaanza kucheza mpira tangu akuwadogo. Tuna ngazi ya juvenile, tuna ngazi ya junior, tuna ngazi ya central. Ni niseme kwamba tunajivunia na naamini kwamba tutafanya vizuri zaidi pengine kuliko hata pengine wengine nchi nyingine kutoka hasa katika ukanda huu wa Afrika Mashariki. Mi naamini kwamba CAF hajakosea na tulistahiki kupatiwa wa wanachama, na naamini kwamba hatutoangusha, japo kwamba uh, labda watu wengi wanatubeza tubeza, lakini mi naamini kwamba ZDF kupitia Zanzibar baada ya kupata wanachama Zanzibar atafanya vizuri, na ni furaha na bado tunaendelea kufurahia. Leo tunaendeleza furaha kwa sababu tu ni jambo zuri na jambo kubwa, na katika historia ya soka katika kuingia katika chama ama kuingia Shirikisho kubwa soka pa Afrika asante. Lakini labda wewe ni mwandishi wa habari umekuwa ukizunguka zunguka huko katika mitaa mbalimbali ya Unguja, labda unaweza kutueleza baadhi ya wapenda kandanda na mashabiki wanasemaje, na chama cha michezo cha ZFA kinasema nini, cha mpira cha ZFA kinasemaje kuhusu hii? Kuna mikakati ambayo imepangwa tayari ZDF wenyewe ambao ndio wahusika wa na simamizi wa soka katika visiwa hivi vya Zanzibar, wao, kwa sababu katiba yao awali ilikuwa ina figisu figisu nyingi, pengine watu wanaamini hivyo, lakini kwa vile kafu wanatoa mwelekezo, labda masharti yao, katiba ya vyama ama wawakilishi wao lazima ifuate taratibu zao ambazo wanataka kafu, matakwa yao na ZF lazima atafata. Kwa hiyo tutaondoka katika mfumo huu na kuelekea mfumo ambao unatakiwa na kimataifa zaidi kuhakikisha kwamba tunafuata kama wanavyotaka matakwa ya kafu, na hilo pia limethibitishwa mchana aleo, wa leo alasiri kupitia rais wa alipowasili tu katika uwanja wa ndege wa Abeid Amani Karume, na akasema kwamba watafata matakwa ya kafu wanavyotaka, kwa, kwa, kwa, kwa kumaanisha kwamba t kufuatika na katiba ambayo eh, labda kafu wao ndo wanapendekeza ifuate taratibu hizi, labda pengine kuna idadi kubwa vilabu katika soka la Zanzibar itapunguzwa na vitu vingine ambavyo vinaonekana kwamba muhimu kufuatwa. Wadau pia nao kwa upande wao wamezungumza kwa mengi tu, wakisema kwamba ndio fursa azimu leo. Kama ungekuwa unaona katika vichwa vya Zanzibar wakati wanapokewa eh, wajumbe wale ambao wametoka huko adis Ababa Ethiopia, eh, wadau makocha, wachezaji na wadau wengine mbalimbali walijua Mwika kwa pamoja kuwapokea viongozi wa chama cha soka pamoja na Mheshimiwa waziri wa habari, utalii, utamaduni na michezo, Mheshimiwa Rashid Ali Juma. Kwa hiyo wote wamefurahi na kusema kwamba ni fursa pekee. Waamuzi wote nikiona meno nje leo hii wamefurahi, wachezaji, na hata kuna baadhi ya wachezaji wengine wakisema kwamba nah, tumecherewa sisi sasa. Hizi wanasema kwamba ni fursa kwa wachezaji vijana na wachezaji wengine wa soka hapa Zanzibar kuhakikisha kwamba wanajitangaza. Ni fursa pekee yao. Kisandu, usiondoke kwenye nye Asim, tutaendelea. Kisandu, mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA kitangaza kutoka Washington DC. Naam, kabla ya kufunga matangazo yetu, kwa msikilizaji unayetusikiliza kwenye redio zetu shirika, huku tukiwa bado tunaendelea na matangazo haya kwa njia ya tovuti www.voaswahili.com, washiriki wetu mlio kwenye line za simu, msiondoke, msikate simu zenu, tutarejea tena baada ya muda mfupi. Kwa hiyo tutaendelea na mjadala huu na tulikuwa tunaongea na Kisandu. Huyu ni mwandishi wa habari za michezo akiwa Zanzibar. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Sasa unatusikiliza kupitia mtandao wetu wa www VOA swahilicom. Ni saa saba mchana kwa saa za hapa Washington DC. Leo hii basi, tunazungumzia rais mpya wa CAF na matarajio ya wadau wa mpira barani Afrika. Na washiriki wetu ambao wapo katika live talk hivi sasa ni mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kiyoko, na tunaye mwandishi kule Zanzibar, anaitwa Kisandu, na tunaendelea na mazungumzo yetu. Ah, labda nirudi kwako Kisandu kidogo. Ulikuwa unaeleza maneno fulani pale kabla ya kumaliza sehemu ya kwanza, lakini sasa kuna swali ibuka, wengi wangetaka kujua hasa majukumu ya rais huyu wa CAF ni yapi, na ni vipi mataifa wanachama wanavyochangia katika kuendesha uh, shirika hili. Kwanza kabisa, tueleze majukumu baadhi tu ya majukumu yake, rais wa CAF. Ah, miongoni ya majukumu yake, kwanza, yeye ndio usimamizi mkuu wa soka katika bara zima la Afrika. Kwa hiyo ni yeye ndio msimamizi mkuu. Eh, unajua tena anapokuwa kiongozi mkuu na nafasi kubwa ya rahisi, hata kama na watendaji wake ambao watakuwa wanasimamia shughuli mbalimbali za soka, lakini watendaji wake wakiharibu, mwisho wa siku, yeye ndio mwenye kesi ama yeye ndio atachukua lawama, kwa hiyo wengi na umemwamini kwa sababu hata ushindi wenyewe ambao umeupata, kumtoa mtu kama Isaya tu sio rahisi. Unajua, mtu kiongozi ambaye yupo madarakani halafu ukamtoa ukamondosha madarakani ni jambo gumu, kwa hiyo uh, Ahmad anastahili kipongezi Ahmad, hiyo na naamini kwamba kiongozi ambaye, uh, yuko vizuri yuko vizuri, lakini pia hata terefo wenyewe ambao kupitia Uh, kupitia chama ama kupitia nchi ya Madagaska katika kura ambazo wameshinda katika wanachama huo, kura hamsini na moja kati ya kura hamsini na nne kati ya kura tatu zilizoikataa Zanzibar kutoipa wanachama kudumu, kuna taifa kama la Madagaska, Benin na Seshel. Lakini Wazanzibari wenyewe wamesema kwamba hatomwangusha rais wao mpya Amari kwa sababu labda taifa lake limenyima kura, ni sehemu moja ya demokrasia. Kwa hiyo watatoa ushirikiano mkubwa na naamini kwamba endapo eh, eh, mashirika mashirikisho mashirikisho vyama za michezo katika mabara mbalimbali wanachama wote wa hamsini na tano wakitoa ushirikiano mzuri na rais mwenyewe akiendelea kutoa ushirikiano mzuri, naamini kwamba kazi yake inakuwa ni nyepesi zaidi kuliko hata pengine iko hakuna ushirikiano labda na kutekeleza matatizo mengine kama hayo. Aha, asante sana. Naam, nilikuwa naangalia katika baadhi ya magazeti ya Tanzania huyu msemaji wa shirikisho la kandanda nchini Tanzania ni TFF, anasema kwamba rais wa TFF amesema kwamba kwa miaka mingi imekuwa Isa Hayato ameongoza shirikisho hili na hili sasa ni funzo kwamba viongozi wetu wa soka wa nyumbani na wa nje wa, wawe na vipindi maalum vya kuongoza. Na kama unavyofahamu Kioko hayatoa amekaa miaka ishirini na tisa. Je, tutarajie kwamba huyu Ahmad Ahmad atakaa kwa kipindi kimoja au vipindi viwili tu au nini ambacho kitaweza kujitokeza hapo? Kwa ngoja kwanza nauliza kwa Kioko Kisando, nitakuja kwako Unajua Hadija, sahani ikifunikwa, kilichomo ndani kinasemekana kimestirika. Kama amefungua sahani, amefungua roho yake, tunataraji kwamba amefungia mazuri ambayo analeta kwa Afrika, lakini imetangulia kusema isiyo, tuna dhahabu inaong'ara kwa kwa kusema bila kuleta uongozi. Mimi nimepende, nimependezwa sana kusikia kwamba hapendi ufisadi katika uongozi wa, wa masuala ya michezo, kwa sababu ameonyesha uwajibikaji alivyokuwa akisimamia michezo kule kwao Zanzibar, na nchi yake ni nchi ambayo inapenda michezo. Yapo, ni nchi ambayo nikisiwa, kuna uwezekano akatokea ule ujuzi aliongoza kule kwao, kuongoza bara nzima la Afrika. Kile tunachotaka afanye zaidi ni kuhakikisha kwamba pale Isa Hayatu alifikisha Afrika, aendeleze bila mikwaruzano ya uongozi, kwa sababu kwanza kombe la dunia litaanza kuwa na timu arobaini hivi karibuni, na Afrika kama itakuwa na nafasi saba basi atatetea na zile kumi vile, ndio nasi tujaribu kutafuta kombe la dunia katika bara la Afrika. Lakini kuna swala hili la kanuni, sijui kama manake Isa Hayato alibadili kabisa. mm -hmm. na hili baadhi ya viongozi ambao au wajumbe ambao nimeongea nao wanasema kuna umuhimu wa kufuta hii kanuni kwamba wajumbe wa kamati ya utendaji tu ambao ndo wanatakiwa kuwania uongozi wa urais na hili limebadilishwa si zamani sana. Je, unadhani wajumbe hawa waliopo wataweza kushika nani kasi na kusema hapa kunahitajika mabadiliko ya msingi kuhusiana na swala hili la nani anaweza kugombea nafasi ya juu katika KAFU? Kwa maoni yangu mimi kama mwanamichezo ni kwamba inawezekana kama Seblata aliambiwa amehusika na ufisadi na akae pembeni achunguzwe, licha hiki kifungu. Kumbuka, kifungu cha kwanza ilikuwa rais huyu anaweza kaa miula mingi, lakini miula sahihi imesalia tatu, kwa sababu mabadiliko yalifanyika mwaka jana. Kwa hivyo hili la wajumbe pekee walio kamati kuu kusimama naona labda wanachama wote maanake ni wanachama mataifa hamsini na tano sasa watakuja wapitishe hilo kwa kauli moja lazima tuangalie ingawaje tunamzungumzia Ahmad Ahmad sana lakini lazima tukumbuke na mchango wa Isa Hayatu ambaye hivi sasa yeye mbali ya kwamba kaondoka katika kaf lakini ni mwafrika wa kwanza ambaye ameshika nafasi ya juu katika shirikisho la kandanda duniani FIFA yeye ni makamu rais wa FIFA na tunakumbuka kwamba mwaka elfu mbili na mbili Hayatu aligombea urais wa FIFA lakini alishindwa na Sepp Blatter, na alipata kura 59 tu dhidi ya 139. Sasa je, mwafrika huyu mwingine anaweza kweli kuingia kwenye FIFA? Maana sasa hivi kuna vigezo mbalimbali ambavyo vimetolewa. Nadhani ni mimi, naendelea kuchangia hapo au ni wenzangu? Naona wenzako <laughs> simu zimekatika, hawapatikani <laughs> FIFA kwanza ishakuwa na rais mwa Afrika, maanake isahayatu huyo wakati Blat alipoondoka e, alishika hatamu kama rais kama kaimu rais wa FIFA. Kwa hivyo Cameroon na Afrika tulijivunia sana kabla uchaguzi wa FIFA baadaye kumchagua Mwitaliano hapo alisimama. Kwa hivyo Ahmad Ahmad naye asione kwamba hawezi akishikwa mkono na wanachama wote wa shirikisho la KAF, kuna wezekano naye akaja akaomba kiti cha FIFA na kama atachelewa, basi wakenya hapo naona wako chonjo chonjo, nao pia wanasema kinani kimwendwa, wakati mmoja wataomba kile kiti <laughs> <laughs> <Doris laughs> kama hajaondoka katika laini ya simu atueleze kama wana mpango huo. Naona Doris simu yake imekatika, naona yuko kisandu kwenye lain. Amerudi yeye, yuko Zanzibar, labda atueleze mikakati ya huko Zanzibar. Je, wana mpango na wao kwenda kuingia katika kuwania nafasi za juu za uongozi huko kafu? <laughs> Naishi naishi, bado mapema, bado mapema, na mambo mazuri hayataki haraka. Kidogo kidogo tunaenda. Jana tu tumepatiwa wanachama wa kudumu, sidhani kama viongozi wetu Labda atasema kwanza kugombania nafasi hizi kadhaa na kadhaa, lakini ni kidogo kidogo, tumeanzia hapo kupata wanachama, tunasogea sogea, kila mwaka tutataka tusogee tupate hatua na nyingine mbele zaidi, na naamini uko mbele na tutagombania kwa sababu tunao pia viongozi wazoefu katika shirikisho hilo, kama mtu katibu mzee za mwalii naye nae, uh, kwa muda mrefu tu ameshasimamia soka la hapa Zanzibar, lakini pia tunaye kocha Abdani msoma, ni miongoni mwa watu ambao ni wazoefu katika soka na pia wana nafasi, hatagombania huko wengine wana ushawishi mkubwa wa kupata lau kura mbili tatu, ambazo zinaweza kututangaza zaidi katika visiwa vyetu vya Zanzibar. Kwa hiyo mimi naona kwamba bado ni mapema, na sidhani kama kuna viongozi wa ZFA ambao kwa miaka ya hivi karibuni wanatamani labda kugombania lakini nahisi kwamba hatua kwa hatua bado tunaenda kidogo kidogo, na naamini kwamba tutasogea kama wenzetu ambao wameongoza. Kwa nini Mkameruni aongoze? Kwa nini Madagaska aongoze? Kwa nini Zanzibar tushinde? Tuna nini? Tunaweza, tunaweza na, lakini nahisi kwamba bado ni mapema. Naam, inawezekana kweli, kila kwenye nia na njia ipo, lakini nimeuliza hivi kwa sababu kulikuwa na mwenyekiti wa zamani wakati huo aki, ikijulikana kama FAT Muhidin Ndolanga, alafu kulikuwa na katibu mkuu wa FAT Ismail Aden Rage. Hawa wawili jana wamesema kwamba, kama Ndolanga amesema, ni mnukuu hapa, nilifanya kazi naye na mimi niliondoka, yeye akabaki. Kwa sababu gani amekaa muda wote huo? kwa hiyo alisema uongozi usiongoze mpaka watu wa kuchoke na kuondoka kwa aibu, na hicho ndo kilichotokea. Yeye anataka kwamba, sio kwamba watu wa kamati ya utendaji tu ndio waruhusiwe kuwania uraisi. Anasema hata watu ambao wa kawaida wana ujuzi katika masuala ya soka, hata kama hawapo katika wanachama wa KAFU huko kwenye kamati nyingine nyingine, waweze kugombea. Hili unaliangaliaje nalo? Sawa kabisa, sawa kabisa, unajua unaposema kwamba waliomo ndani ya nyumba tu ndio wana nafasi, waliokopo nje ya nyumba hawana nafasi, wakati pengine kuna watu ambao wako nje ya kamati tendaji wa shirikisho, wana nguvu zaidi, wana ushawishi mkubwa. Unajua sasa hivi mpira umezidi kutanuka, unapendwa zaidi. Sasa endapo mtakapo, watapokuwa wanatoa masharti kama hayo, mi naona kwamba kuna baadhi ya watu pengine ni muhimu zaidi na wanaweza kusaidia shirikisho, lakini kutokana kwamba hawamo katika kamati tendaji inawezekana ikawa ni matatizo na si wao tu shirikisho la soka Afrika, CAF. Hata kuna baadhi ya vyama vyetu vya vya michezo, mfano hata hapa Zanzibar, miongoni mwa baadhi, katika katiba ambayo ya awali iliyokuwa haitakiwi ilikuwa ni miongoni mwa masharti yake makanuni yake ni kwamba mwanachama ama mgombea wa urahisi lazima tokee katika kamati tendaji. Sasa kama kuna mtu nje ya kamati tendaji ambaye alikuwa haimo katika uongozi wa Zodifuwe, lakini anatamani anaweza kuongoza na ana nia nzuri tu, mnakuwa mna mnyima fursa, na pengine wale wale ambao tayari wameshazoeleka kukaa miaka mingi uh, na inawezekana kwamba haji kunufaisha zaidi chama. Kwa hiyo mi niseme kwamba si sio jambo nzuri kwa kufunga kwa kusema kwamba walikuwemo ndani tu ndo wana na nafasi na waliopo nje wasiona nafasi. Mi nione kwamba wape nafasi mjumbe yeyote ambaye akitimiza masharti ambayo imewekwa basi agombania achukue fomu na ndio demokrasi ilivyo. Mambo sasa hivi yamezidi kutanuka, waingie. Kuna wadau mbalimbali ambao labda wana ushawishi wa kitu fulani, wafanya biashara, lakini wanapenda michezo na wanatamani kugombania nafasi kama hizo, ili kuitangaza zaidi. Lakini ukiachana nao na kuna watu wengine wadau mbalimbali wapo, kuna wachezaji wa stafu, inawezekana kama katika shirikisho hawamo, hawapati nafasi, lakini wanaumwa na soka, kwa sababu wamecheza kwa sababu wametumikia, wametoa jasho lao. Kwa hiyo wao watakuwa na nguvu zaidi pengine kuliko hata si watu wengine ambao walikuwa si hawapendwi na hawaumi katika historia zao, ukikumbuka hawachezi mpira ama walikuwa afuatilii michezo. Menaona kwamba watoe nafasi kwa wajumbe, ama mtu yoyote ambaye hata kama hayumo ndani ya nyumba yao. Asante Kisando, tutaendelea na wewe. Naona Tuwache tusikilize wasikilizaji wetu ambao na watazamaji wetu wa Facebook ambao walikuwa wanashiriki katika kufuatia majadiliano haya. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika wakati tunapoendelea na kipindi cha Live Talk. Leo tukizungumza kuhusu utawala ama rais mpya wa shirikisho la soka barani Afrika la CAF. Lakini hapa naona kwamba tuna maoni mengi ambayo yametolewa na wasikilizaji wetu kutoka maeneo mbalimbali kupitia mtandao wa Facebook. Namwona huyu Sayenda Mabula Magesha kutoka Nyagokolwa, anasema kule Tanzania, anasema kupatikana kwa rais mpya wa shirikisho la Africa kafu tutegemee kuona mabadiliko makubwa ya kisoka hapa Afrika na nchi nyingi hasa za ukanda wa Afrika mashariki na kati, zionekane hata baadhi ya kushiriki kombe la dunia. Kila laheri rais mpya wa kafu. Lucas Alberto Mseti wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema kwa hakika, nimefurahishwa sana kwa kuchaguliwa kwa Bwana Ahmad Ahmad kuwa rais mpya wa shirikisho la soka barani Afrika, na ni imani yangu atasaidia sana kukuza soka letu la Kiafrika, maana Bwana Isa Hayato alishindwa kabisa kukuza soka letu licha ya kukaa miaka 29 kama rais wa shirikisho hilo. Naye huyo huyo uh, Lucas anaongeza ujumbe mwingine, anasema kiukweli, tuna matumaini makubwa sana na rais mpya wa shirikisho la kadanda, la KAF maana bwana Hayato alishindwa kabisa kulikuuza soka Afrika, lakini tuna imani kwamba wakati huu mambo yatabadilika kwa sababu mwamko mpya utalete moyo mpya. Haya, huyu msikilizaji wetu wa muda mrefu sana Valentin Kimbere Mbirika, Valentin Wagoma, DRC, anasema ingekuwa vizuri demokrasia iwe pia katika soka. Miaka 29 ni mingi sana, kwani wakati kuna vijana ambao wamesoma, wana ujuzi hawapewi wakati wa kuongoza. Daniel Magusu akiwa Tarime anasema soka uh, itapanda Afrika sasa. Haya, na Mike Sole Bora Isa kutoka Afrika Kusini anasema soka ilikosa mvuto kabisa. <laughs> na unaona, huyu mwalimu Mchovu Kienja anasema ah, hamna chochote. Soka ni kelele tu, soka ni siasa tu, kwa hivyo sioni mabadiliko yote. Ndivyo anavyosema mwalimu Mchovu Kienja. Mnaendelea na kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, na tunaendelea na live talk. Na leo hii tunazungumzia rais mpya wa CAF Ahmad Ahmad kutoka Madagaskar, na pia matarajio ya wadau wa mpira wa miguu barani Afrika. Tulikuwa tukizungumzia maswala mengi, lakini mbali ya mabadiliko aliyosema atayaleta katika CAF Ahmad Ahmad na alipotangaza azma yake huko Gabon Januari, amesema swala jingine ni swala la fedha. Anasema fedha sio za viongozi wa KAF. Fedha hizi zinatoka FIFA, zinatakiwa zije KAF, zitoke KAF ziende kwenye mashirikisho ya mpira ya nchi wanachama. Kioko, unasemaje kuhusu hili? Maanake fedha wanasema ni nyingi sana zinafika pale ni ukweli, isije ikawa yale yameshuhudiwa ndani ya FIFA ya yanaendelea kushuhudiwa katika eh, mashirika wanachama wa FIFA sasa ikiwa kafu ni miongoni mwa yale mashirika, inapaswa kuonyesha uwajibikaji wa hali ya juu. Kama kiongozi amejitolea kusema kwamba hii si hela yetu, tupelekee mchezaji uwanjani, tupelekee miradi ya kuendesha kandanda, ni vizuri, kwa sababu nchi kama Cameroon, unaona Cameroon vile imeshinda kombe la AFCON, Cameroon inakuwa na miradi mizuri ya vijana kuanzia umri tofauti, na inakuwa inautilia mkazo sana kuendeleza na miradi kama ile. Kuna, kuna mradi huitwa Goal FIFA Project, huu unafadhiliwa na FIFA katika nchi mbalimbali. Sasa hii inapaswa kuhakikisha kwamba kila nchi soka ya vijana ikiboreshwa, mna matumaini ya kushinda kombe la Afrika na hata eh, timu ya taifa kusonga mbele katika kombe la dunia. Hai, si vizuri kuona kwamba Africa pale imefika ni robo fainali peke yake, maanake mwaka tisini Kameruni hiyo hiyo tunazungumzia sahihi, ilipenya mpaka robo fainali wakati Italia iliandaa kombe, kisha mwaka elfu mbili na mbili Senegal mchezo ukichezwa kule Japan na Korea eh, wakafika robo fainali, na mwaka elfu mbili na kumi wakati ilikuwa South Africa Ghana Blackstars ikawa ndio timu ya tatu. Mbona tunazungumzia robo fainali kama ndio kiwango cha juu cha afrika kusakata kombe la dunia? Mbona tuzungumzie robo nusu fainali, ama afrika imefika fainali angalau mara moja? Sasa mataifa wakiwa na chama hamsini na tano, isije ikawa nchi tatu pekee zimeoja robo fainali. Kuna matumaini gani? Ile hela ikitunzwa vizuri na vijana waangaliwe, kuna uwezekano timu zaidi zikafikia nusu fainali, ama hata kutoa kombe bila kuona haya. Na ukizungumzia swala la fedha, kuna swala jingine ambalo wajumbe wengi waliokuwa katika huo mkutano wa uchaguzi wa CAF walizungumzia swala la uwazi. Kama mjumbe kutoka Lesoto alisema kwamba hapa panatakika uwazi zaidi, na ikazungumziwa swala kwamba kulikuwa na ile kuwapa baadhi ya televishen haki za kutangaza hii michezo mikubwa mikubwa Labda kwa mfano inapewa kampuni fulani ambayo labda imetoa zabuni ya dola bilioni moja, lakini kuna mwingine ambaye alimzidi, lakini hakupewa. Wakasema katika swala hili pia inabidi liangaliwe upya. Je, unaona hili nalo litafanyiwa kazi haraka zaidi kwa sababu michuano ndo inakuja? kama wameanza kusopoana, itakuwa ni vyema, italeta manufaa na mabadiliko, kwa sababu kama kuna upendeleo katika kutoa zabuni, ina maana kwamba uh, tutakuwa na uongozi mbaya pia kwa sababu kama matangazo ya televisheni yanatolewa, ina maana kwamba yametolewa kwa uh, kampuni ambayo imeshindwa na mwenzake. Hii ni kuona kwamba wale wale wanaotoa ile zabuni wanachangia katika kuangusha kandanda ya bara la Afrika na harija ukitembea nchi nyingi za Afrika unakuta viwanja viko hali mbaya, kwa sababu ya ule ule ufisadi na kutoshirikiana na serikali katika ile hela inayotoka kwa FIFA. Si siku nyingi, siku thelathini na tano zimeisha tu, Angola imeshuhudia mashabiki wakifariki kwa uwanja kwa sababu ya vurumai. Vurumai kama hizi zimetokea Afrika Kusini wakati wakaeza chiso wakicheza, huko Ivory Coast, Algeria kuna hata Kenya kushatokea vurumai katika viwanja. Sasa unakuta viwanja vimejengwa kama viwanja vya shule na ni uwanja wa kitaifa. Kwa hivyo viwanja vikiboreshwa zaidi, itaondosha vurumai, maana vurumai inasababisha vifo vya mashabiki na watu wengine wanahusika na mpira, na itakuwa inaboreshwa kwa sababu ya kuepusha vifo, na zaidi viwanja kuandaa mashindano makubwa, inakuwa pia ni ni jambo la aibu kuona nchi inapewa nafasi ya kuandaa mashindano makubwa, lakini kwa sababu ya ukosefu wa viwanja na miundo mbinu, nchi inapokonywa ile nafasi ya kuandaa mashindano haya kwa sababu ya njia moja, kwa njia moja au nyingine. Asante sana Kioko. Hapa nina swali na ninafikiri, natumai kwamba bado Kisandu yuko kwenye laini Kisandu, unaja kwako kwa... Asanti sana. Kwa mujibu wa jarida la Africa Football, aliyekuwa wakati mmoja mwenyekiti wa shirika la soka la Zimbabwe bwana Leo Mugabe amesema kuwa wanaamini kuwa nchi yake ilikuwa na haki ya kuwa mwenyeji wa michuano ya CAF ya mwaka wa elfu mbili lakini wakapokonywa haki hiyo na hatogu... Hayatou baada ya ripoti kwamba Mugabe alimpigia kura aliyekuwa kiongozi wa FIFA wakati, wakati huo sep blata Uh, kura kwenye uchaguzi wa 1989. Sasa swali langu yani, rais wa KAF ana kiwango gani ama kiasi gani cha uwezo kuweza kudhibitisha ku, ku, ama kuhakikisha kwamba, uh, michuano itafanyika katika nchi hii ama haitafanyika, kwa sababu inasemekana hapa yeye mwenyewe ndiye alizuia na Zimbabwe kuweza kuwa mwenyeji wa michuano hiyo. Unajua oh, kiongozi mkubwa ama kiongozi rais ni nafasi kubwa, na yeye ndio mwenye ushawishi mkubwa. Inawezekana kwamba nchi fulani imepata wenyeji na akashawishi ama akatumia nguvu yake ametokana, akashawishi wajumbe, lakini pia mwisho wa siku ikatekezea kwa anavyotaka matakwa yake ye binafsi. Lakini mie niseme kwamba viongozi wetu wa Afrika tunahitaji tubadilike, kwa sababu tu viongozi eh, wengi wana tabia kulipa visasi, japo ambalo sio uzuri. Inawezekana kwamba kuna tukio moja nimefanywa ana na demokrasi yake mtu binafsi, lakini ana lipa taifa zima analiharibu taifa zima kwa matakwa tu ama kwa kosa ama kwa kuwapendelewa mtu fulani peke yake. Ni, ni jambo ambalo sio zuri. Viongozi wetu so wingi wa Afrika wanatabia kama hiyo. Sasa hili ndio tatizo lenyewe, na kama unavyosema wenyewe wa Zimbabwe wanaonekana kwamba hawajatendewa haki, wameharibiwa eh, ome, ome, kwa sababu tu pengine ndo kama hivyo, lakini eh, mi nione kwamba si tabia nzuri na jambo ambalo kwa viongozi wetu wanahitaji kubadilika. Tusubiri Ahmad Ahmad na mwenyewe nasema kwamba yeye ni mtu ambaye mstari eh, mstari wake umenyoka, kwamba si mtu wa kupindisha pindisha. Nyeupe anasema nyeupe, nyekundu anasema nyekundu. Tusubiri lakini, kila moja na mazuri yake. Isahaya tu yapo kwamba eh, tayari ameshaondoka. Ni binadam hakosi kasoro, naye alikuwa na mazuri yake, na tusubiri eh, uongozi mwingine wa Ahmad Ahmad tuone kwamba na yeye eh, vipi. Tumpe muda na tusubiri tuone kwa vitu ambacho ama uongozi wake ambavyo atakavyoongoza. Licha kwamba wajumbe wamefurahi sana kusikia kwamba fedha zitaongezwa kwa mashirikisho na uzuri mwingine pia ha, haijalishi labda taifa kubwa pata fedha fulani, kiwango chao kinakuwa ni sawa sawa. Mfano kama Zanzibar ni visiwa ambavyo labda vinaonekana ni vidogo, lakini inawezekana kwamba wanavyopata ile ruzuku zile za shirikisho sawa sawa labda na taifa kubwa, mfano kama Ivory Coast na mataifa mengine. Kwa hiyo ni jambo zuri, na tusubiri eh, tuone kwamba uongozi wake, tumpe muda Ahmad Ahmad. Asante ah, Kisandu kama mnavyofahamu CAF inabidi pia katika shughuli zake inafanya kazi kwa karibu sana na FIFA, na rais wa FIFA alikuwepo pale katika mkutano wa uchaguzi na Gianni Infantino huyu, na akazungumzia kuhusu jinsi anavyomfahamu Issa Hayatou na jinsi anavyomfahamu Ahmad Ahmad, na akasema atafanya naye kazi kwa karibu sana, kwa sababu anajua Ahmad Ahmad ana bidii kubwa sana katika kuendeleza mpira barani Afrika. Je, unadhani Hayatou yeye ni makamu wa rais ana nguvu yoyote kule katika FIFA? <laughs> kwamba rais wa FIFA chaguo lake wengi tunaamini kwamba ndo hapo hapo ambapo rais aliyeshinda Ahmad Ahmad. Kwa hiyo eh, na haya tu kama kuna kikwazo fulani na Infantino lakini uh, ni kukaa sawa tu, kukaa sawa na makamu rais na rais rais anakuwa na nguvu kubwa zaidi pengine kuliko atakuwa nafasi wapo, na muhimu zaidi ni ushirikiano tu, ni ushirikiano, na tunamwona kwamba rais wa Fisa analipenda anaweza nikasema bara la Afrika, amekuwa yupo karibu na Rusana, anapenda sana karibuni, mbali mbali mbali ya ngini, kwa kwa, na hata katika hivi karibuni amepitia katika mataifa mbalimbali amefanya ziara, japo kwamba kuna wengine walisema kwamba alikuwa na ushawishi kwa wanachama wale kwamba wampigie kura mtu fulani. Kwa hiyo tu, tu, tu, tuone lakini uh, maona kwamba mi, mi, mi, mi, mi wataweza kufanya kazi vizuri pia, uh, sana, kwa sababu pia ndo viongozi watakaa sawa na kuelewana ili kuhakikisha kwamba wanaleta maendeleo ma, ya soka kwa upande wa bara la Afrika lakini pia kwa dunia nzima. Kioko, rais wa shirika la soka Afrika Kusini Dani Jordan, baada ya kufika tu mara kutua alipotua katika uwanja wa ndege kule Afrika Kusini kutoka Addis Ababa, alisema ana imani kuwa sasa kazi kwenye KAF itafanyika kwa ushirikiano na wanachama, na wala sio amri kutoka kwa mtu mmoja. Ina maana kulikuwa na utawala kama wa kimabavu hivi ndani ya KAF chini ya utawala wa Yato, ndivyo wengi walikuwa wamehisi, na uh, ndio maana rais huyu mpya amesema kwamba ameshawishika kusikia wenzake wakisema wanataka mabadiliko akaamua kusimama, na kwa sababu FIFA ina mashirika sita kwa jumla. Tusije Afrika tukajidharau, kwa sababu Afrika tayari ndio kubwa zaidi kati ya yale mashirika yaliyo chini ya FIFA na ina uwezo mkubwa. Kama kweli kulikuwa na namna ya kunyanyasa baadhi ya wanachama ama kwa kusikia wito wa mtu mmoja, ukiangalia hata kando na kandanda, michezo mingine na na vilevile vile katika nchi kama kiongozi ni mtu ambaye anapenda utawala wa yesa yes, yes, yes, kupigiwa saluti hata panapo na makosa mm -hmm. Basi ule uongozi unakuwa hauendi vizuri. Kama kuna kushauriana, inakuwa ni vyema zaidi. Kama kuna kupinga ile positive critics, inakuwa pia ni vizuri, kuna kujenga. Lakini kama mtu kweli ameonyesha kwamba ni mimi ni mimi na ni mimi aa, inakuwa kweli ni Jordan, anaweza kuongea vile mimi kitu inaweza kushauri kafu ikiwa tayari inaendelea kuwa chini ya shirikisho la FIFA, wale wanachama walio chini ya CAF, mataifa hawa wanachama, tukija eneo letu la Afrika mashariki na kati, wapiganie Kiswahili kijumuishwe katika, kitambuliwe katika uongozi wa CAF, kwa sababu sasa itakuwaji lugha zinazotambuliwa ni tatu: Kiingereza, Kifaransa na Kiarabu. Kwa nini wao wakienda kule, kama ni rais wa Tanzania, rais wa Rwanda, rais wa Kenya na wa Kongo waende kama na wachama, waseme jumuisheni Kiswahili katika nini, mm -hmm. katika kuwa lugha rasmi ya masuala ya kandanda katika katika kafu, itakuwa ni jambo la busara sana. Na labda nikumbushie jambo moja ambalo amelizungumzia Ahmad Ahmad huyu anasema baada ya kupata ushindi sasa, unapojaribu kufanya kitu unamaanisha kwamba unaweza. Kama huwezi, basi usigombee. Hujui ushindi ni mtamu. Unapofanya kazi kwa bidii kwa miaka mingi na unafanikiwa, ni jambo bora zaidi. Anatoa ujumbe gani kwa baadhi ya viongozi wa Afrika walioko kwenye shirikisho la kandanda? Kwamba ni kujiamini bila kutumia ushawishi, na mtu ambaye ana uwezo ni yule ambaye ameonyesha muhanga kwamba anaweza na yuko tayari kufanya ile kazi. Mimi na, nafahamu watu ambao wametaka kuongoza mambo haya kwa sababu ya kupata pesa, kujitajirisha, lakini kama waja hutumikia watu. Ukweli, nakumbuka hata kwetu huku Afrika Mashariki, unakuta mashirika makubwa ya yameandaa michezo, lakini wale maafisa waliochaguliwa kuongoza wachezaji wanasema high table peke yake ipewe soda ipewe mm -hmm. Maji ya mineral water mm -hmm. Maskini wachezaji wanakuja kwa uwanja na, na, na, na, na, na maji ya kisima, na wao ndio wakutambuliwa ndio watu wakutukuzwa. Kwa hivyo mtu waki, akiwa tayari kuongoza mambo haya ni ajue kwamba anaweza fanya kazi hata bila mshahara. Nadhani ujumbe wake unalenga hapo. Basi uh, inaonekana kwamba pia wachezaji wale wa zamani wa kitambo wa siku nyingi pia wametoa maoni yao. Naona kwamba baada ya ushindi wa Ahmed, mmoja wa wachezaji wa kitambo kutoka Nigeria Felix uh, Olabi alisema kuwa anaamini kuwa soka barani Afrika itainuka lakini swali ibuka ni je, mbona ikawa watu wengi wachezaji uh, viongozi walikuwa wamenyamaza muda mrefu hadi pale uchaguzi ulipofanyika na sasa wakasema kwamba hadhi itainuka? Sasa huyu ni mchezaji nini, ilikuwa imezuia wachezaji wenyewe kuinua hadhi yao bila hata kutazama uongozi wa Kafu? Kwa sababu inaonekana kioko, kila mtu analaumu uongozi, kwa sababu mchezaji ndiye mtu ambaye anatumia nguvu, ndiye mtu anastahili kutuzwa ndiye mtu ambaye sasa wengi walikuwa wamenyamaza, kwa sababu kusema, wacha tuachie e, tuone pale watatupeleka. Lakini sasa vile mabadiliko ameanza kupatikana kwamba aliyetarajiwa kushinda ameshindwa na huyu ambaye hakutarajiwa kushinda, wameona kweli kuna uwezo wa kufanya vyema, na kukiwa na muungano, mnaweza mkasonga mbele katika ya asante. Yes, na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Washiriki wetu leo hii walikuwa mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, na mwandishi wa kule Zanzibar, Kisandu. Tunawashukuru sana kwa mchango wenu, na pia tulikuwa naye makamu rais wa shirikisho la soka Kenya, Doris Petra. Nikiwaaga kutoka Washington kwa niaba yaliofanikisha matangazo ya leo. Mzalishaji wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami nami Harrison Kamau, tukiwatakia weekend njema kutoka Washington DC.