Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Afrika Kusini, ambayo kwa muda mrefu imekuwa hifadhi ya wahamiaji kutoka barani Afrika, inajaribu kufanya marekebisho kwenye sera za uhamiaji, miongoni yakiwa ni kubuni ofisi za kuwahudumia waomba hifadhi kwenye mipaka, kumalizwa kwa kupata uraia wa moja kwa moja baada ya kuishi nchini humo kwa muda mrefu. Kubuniwa kwa mfumo utakaoruhusu baadhi ya wataalam kuingia nchini pamoja na kuondolewa kwa viza ya kusafiria kwa watu kutoka mataifa mengine ya Afrika. Marekebisho hayo yamependekezwa wakati Afrika Kusini ikishuhudia machafuko kutokana na kushambuliwa kwa raia wa kigeni huku maoni yakitolewa kuwa mashambulizi kama hayo hayafai na wala haiwezekani kuzuia uhamiaji wa kimataifa. Waziri wa mambo ya ndani Malusi Gibgaba amesema kuwa pendekezo hilo litapelekwa mbele ya bunge wiki ijayo. Rais wa Marekani Donald Trump pamoja na chansela wa Ujerumani Angela Merkel watajaribu kupunguza tofauti zilizopo kuhusu muungano wa NATO, biashara za kimataifa, pamoja na masuala mengine wakati wakifanya kikao kwenye ikulu ya Marekani hivi leo Miezi kadhaa baada ya Trump kulaumu Merkel kwa kuharibu Ujerumani kwa kukubali maelfu ya wakimbizi kutoka Syria kuingia nchini mwake. Huu ndio mkutano wa kwanza kati ya viongozi hao wawili kutoka mataifa yenye nguvu zaidi ya magharibi tangu Trump aliposhinda bila kutarajiwa mwezi Novemba mwaka uliopita kwenye uchaguzi wa rais. Kundi jipya la uwasi katika taifa lililokumbwa na mapigano la Sudan Kusini limepata uungaji mkono mkubwa kutoka ndani na nje ya nchi. Jenerali Faiz Ismail Futor alitangaza mapema wiki hii kwamba amejiuzulu kutoka kwa kundi kubwa la uwasi la SPLMIO na kujiunga na kundi hilo jipya la National Salvation Front. Futur ambaye amekuwa kamanda wa SPLM-IO eneo la Bahr al Ghazar ameiambia VOA kipindi cha South Sudan in Focus kuwa wapiganaji waliokuwa chini yake wamesahauliwa na kiongozi wa uasi Riek Machar tangu mwaka 2005. Mapema wiki iliyopita aliyekuwa naibu msemaji kwenye kundi la SPLM-IO, kanali Nyardi Jermer Roman pia alijiuzulu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Pendekezo la rais wa Marekani Donald Trump la kukata misaada ya nje huenda ikawa ni kujiondoa kuisaidia Sudani Kusini, taifa ambalo Marekani ilisaidia kuliunda. Taifa hilo changa duniani lilipata uhuru wake mwaka 2011 baada ya utaratibu wa amani ulioongozwa na Marekani, na baadaye taifa lilishuhudia vita vya wenyewe kwa wenyewe na kusitisha mkataba wa amani ulioungwa mkono na Marekani, na hivi sasa taifa hilo litashuhudia kushuka kwa msaada wa Marekani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press bajeti ya rais Trump ambayo inahitaji kuidhinishwa na bunge la Marekani inahitaji kupunguza au kukata kabisa misaada kwa taasisi ambazo zinatoa misaada ya kibinadamu na kusitisha zaidi ya dola milioni mia mbili kwa walinda amani wa Umoja wa Mataifa ambao wanafanya kazi zao huko barani Afrika. Wakimbizi arobaini na wawili wa Kisomali waliwawa wakati helikopta ya kivita iliposhambulia boti zao kwenye mwambao wa Yemen jana Alhamis usiku, kwa mujibu wa idadi ya vifo iliyotolewa na taasisi ya kimataifa inayohusika na wahamiaji IOM. Walionusurika na shambulizi hilo walisema wakimbizi walikuwa wakisafiri kwenda Sudan wakikimbia vita nchini Yemen. Wawakilishi kutoka IOM walisema takriban wakimbizi 80 waliokolewa. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi, dakika chache kutoka hivi sasa utasikiliza kipindi cha kwa undani na Abdul Shakur Abud. Saa 3 na dakika 5 saa za Afrika Mashariki, saa mbili na dakika tano saa za Afrika Kati hivi sasa. Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu msikilizaji na mtamaz, mtazamaji katika Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia na kukueleza kwa undani zaidi habari motomoto moto kwa uchambuzi na ufafanuzi zaidi wa kina hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Rabot. Hii leo tunazungumzia juu ya mauaji ya msemaji wa polisi wa Uganda Uganda, Felix Kaweesi. Nini huenda ikawa sababu ya mauaji hayo? Na huko Tanzania, Rais John Magufuli asitisha kwa muda uamuzi wa waziri wa katiba na sheria kuhusiana na kanuni za ndoa. Basi tegeshikio, karibuni. Mpendwa msikilizaji na mtazamaji, basi tunaanza kwa undani hii leo kufuatilia mauaji ya msemaji wa polisi ambaye alikuwa pia ni naibu mkuu wa polisi wa Uganda Andrew Alex Kawesi aliyeuliwa akiwa garini mwake pamoja na walinzi wake wawili anarudi nyumbani. Kawesi anafahamika kama afisa wa polisi aliyekuwa na uhusiano wa karibu na waandishi wa habari na afisa aliyekuwa karibu na watu, ambapo mara ya mwisho alizungumza jana katika kituo cha televisheni cha NTV kupinga ripoti mpya ya kundi la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch kuhusu mauaji ya Kasese. Rais Yoweri Museveni jioni ya leo amelaani mauaji hayo na kusema kwamba hivi sasa ameamrisha kuwekwa kwa kamera za uchunguzi katika maeneo yote ya umma. Kwenye simu niko pamoja na mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire. Kenneth, kama tunavyofahamu, polisi wanasema uchunguzi unaendelea. Je, kuna ripoti zozote zilizopatikana hadi hivi sasa jioni? hakuna ripoti zozote ambazo zimepatikana Shakuri, hadi sasa, ila tu ni taarifa kutoka kwa wahusika katika idara mbalimbali mbali za usalama, pamoja na wanasiasa ambao wanaendelea kukashifu mauaji hayo ambayo wanataja kuwa nimekuwa ni kutisha tu katika. Wenyewe wanasema ni kutisha tu idara ya usalama, lakini haijawavunja moyo hivyo hakuna lolote kufikia sasa, mtu yoyote ambaye amejitokeza kusema tumepiga hatua ambayo imefika hapa hivi kuweza kutafuta wahusika, wala lingine kuzungumzia ni hatua zipi ambazo zinachukuliwa, wenyewe wakisema watatoa taarifa hizo wakati mwafaka. Sasa mkuu wa polisi Jenerali Kale Kaihura alitoa taarifa fupi juu ya mauaji hayo hii leo. Hebu tumsikilize. A okay, wano, baba wangu dekutemula ofisa wa wamefanikiwa kuua maafisa wetu lakini hawajafanikiwa kushinda vita. Msiogope. Ametolewa kama kafara kuua kuuawa kwa Kawesi ambalo, ni jambo ambalo limeniuma sana, limetuuma zaidi, lakini wameongeza nguvu ya kukabiliana na ugaidi nchini Uganda. Sasa kwa ujumla, Kennes, kuna karibu watu kumi na wawili hivi wameshauliwa katika hali mbalimbali za mauaji yaliyotokea huko Uganda, na huyu sasa ni mwengine. Je, inaambatanishwa na kundi gani au nani anahusika na mauaji haya? Hata hivi sasa taarifa aliyotoa Rais Museveni anasema kwamba hata Kawesa ameuawa kwa njia sawa tu na wale wengine waliouawa, wakiwa wengi wao ni masheki pamoja na kiongozi wa mashtaka alikuwa akishughulikia masuala ya ugaidi katika siku za hivi karibuni, pamoja na wengine ambao wamefuata msanjari huo, kufikia kwake Kawesi, na hayo yote anayehusisha na waasi wa kundi la ADF Allied Democratic Forces, ambao kamanda wao wanazuiliwa hapa nchini Uganda. Kisa na maana kuyatoa hayo yote, wanasema labda ADF walitaka kushirikiana na watu humu nchini kufanya ugaidi, lakini hilo halikufanikiwa. Lakini hakuna anayeweza kuunganisha moja kwa moja, inakuwaje? Inakuwa ni ADF wanapiga watu kwa kuwaua na hawapatikani hata baada ya kujaribu kufanya utafiti na kuzingira Uganda yote, kutafutwa husika ni akina nani? Hawajawahi kamata mtu yoyote, hivyo kando na taarifa zinazotolewa na viongozi serikalini pamoja na viongozi wa usalama kwamba huenda ni waasi wa ADF linakuwa tena ni swala lingine ambalo linaulizwa, inakuwaje? Watu wa ADF kwani wameingia Uganda wanaishi na je, silaha wanatoa wapi? Kwa hivyo, yanakuwa ni maswali mengi ambayo, kama mwandishi wa habari, huwezi pinga yale yanayotoka katika viongozi wanaosema ni kundi la ADF, na vilevile huwezi toa nafasi ingine baadala na ya kusema ha, ukweli unaweza kuwa ni huu, ila unafuata lile ambalo limesemwa. Shakura na kuna watu wanaofuatilia mambo haya wanatoa taarifa yoyote au wanasubutu kusema kinachotokea. Wachambuzi wanahisi kwamba huenda ni hali ya mgawanyiko ndani ya vyombo vya usalama vya Uganda. Wachambuzi ndani ya nchi wanasema tangu uchaguzi mkuu wa mwaka jana ulipomalizika, kuna mgawanyiko ndani ya vyombo vya usalama hasa ilipojitokeza wakati wa mauaji wa Rwenzururu, e, wa viongozi katika eneo la Rwenzururu, ilipoonyesha baadhi ya makamanda wakianza kushambulia waliohusika waliosimamia ile shughuli nzima, na pamoja na katika idara za polisi. Hivyo kuna baadhi ya wachambuzi wanaosema hapana, sikiza, hili suala linaweza kuwa ni la ndani, na kuna wale wanaosema ha, hili suala linaweza kuwa la nje, huku viongozi katika serikali wakisema hapana, ni waasi wa ADF wanaotushambulia. Kwa hivyo nikisia mseto shakura. Naam, asante sana Kenneth. Na kutokana na hali hiyo, basi mmoja kati ya wachambuzi wa masuala ya siasa na usalama aliyekuwa katika serikali ya Rais yoweri Museveni, ambaye hivi sasa ni mchambuzi huru wa masuala hayo, charles Romushana, nimezungumza naye yeye anadhani mauaji haya yanatokana na serikali kushindwa kukabiliana na malalamiko ya upinzani ndani ya nchi. Kwanza kabisa kuna hali ya wasiwasi na ukosefu wa usalama hapa nchini. the, the lakini maafisa wa serikali hawataki kutambua kwamba kuna hali ya wasiwasi unaojitokeza. Uasi unaongezeka na kuchukua mwelekeo wa ghasia na mauaji, kutokana na serikali kushindwa kukabiliana na upinzani wa kisiasa kwa njia inayostahili. Bwana Romushana anasema hili ni inaanza tangu pale Kabaka wa Buganda kuzuiliwa kwenda Kayunga, kuendelea huko Kasese, Ruenzori, na hivi sasa kuna habari za kuaminika, kuna kundi la uasi ambapo Human Rights Watch na Umoja wa Ulaya na Marekani wameomba uchunguzi wa kina huru ufanyike kutokana na mauaji hayo. Nilipomuuliza kwa nini kundi hilo halijulikani, anasema Then, media... ikiwa kundi litajitokeza inside, na kujulikana, serikali mara moja italitaja kuwa ni kundi la kigaidi, na hivyo inavyoonekana ni mbinu mpya ya kufanya uwasi bila kujitambulisha. Sasa, je, kundi hilo linaweza kuwa limehusika na mauaji ya Kawesi? Possible, ni jambo linalowezekana kwa sababu inategemea ni mwelekeo gani unachukuliwa, kwani Kawesi alikuwa ni mtu wa usalama na wakati huo huo wakisi; pia alikuwa mtu wa kisiasa. Alikuwa naibu mkuu wa polisi na mkuu wa operesheni. Hiyo ni, kwa hivyo ni mtu muhimu kwa serikali, aliyekuwa msemaji na kuongoza maoni ya wananchi kutokana na kile serikali inachoeleza. Basi sasa je, kundi la waasi la FD, ADF ambalo linasemekana kuwa na makazi yake huko DRC mashariki limelaumiwa na serikali. Je, Charles uh, Romushana anasemaje? Be the one to... lakini ya, hebu angalia kila ki kitu ambacho ADF imefanya, daima inadai kuhusika, lakini hadi hivi sasa, itakuwaje serikali ndio inatangaza kwamba ADF ilihusika? Ili huku habari za mwisho tulizonazo kutoka serikali ni kwamba wamekiangamiza, ama wameangamiza kabisa kundi hilo. Naam, basi kama ADF, kama mchambuzi anavyosema, na serikali inasema kwamba ADF imeangamizwa. Sasa Kennes, huko watu wanachukulia vipi lawama hilo la serikali kwamba ADF imehusika, mchambuzi anasema ADF imeangamizwa? Inabidi raia wakubali yanayotoka katika serikalini japo kwa maswali, maswali ambayo inabaki kati yao kunong'onezana, kwa sababu wao hawana uwezo wa kufanya utafiti na kuangazia, kwa sababu wao hawana uwezo wa kufuatilia kwa, kwa sababu wao hawajaona mtu yeyote akiletwa akisema huyu ndio muasi anayeua, lakini vilevile vile kwa sababu wamesikia historia kuhusu ADF, wamesikia konywa, wamesikia na mo wengine wengi, inabidi tu waseme haya basi vyombo vya usalama vimesema ni waasi wa ADF wanaotuangamiza, lakini alivyosema Rumsha, na pia wa, wa, kuna wale ambao wanahisi hapana, huenda kuna ka, ndani, wale ambao wanaangamizana wenyewe kwa wenyewe. Kwa mfano hii hii ya leo, hii ya uh, Felix Kawesi, hata alipopewa ile nafasi ya kuongoza katika kuwa msemaji wa polisi yakaja ni maswali mengi. Inakuwaje anakuwa ni naibu wa mkuu wa polisi tena anakuwa msemaji tena anasimamia masuala ya kuajiri na shughuli zote eh, katika shughuli za polisi? Hivyo Shakur, ni swali ambalo atakayekupa jibu sidhani kama atapatikana kwa sasa na kwa hivyo, hebu tuangalie huyu msemaji wa polisi. Ye alikuwa ni mtu wa aina gani? Nani yeye katika serikali? Kama tumesema hapo kwa ufupi, kwamba alikuwa mtu muhimu ambaye alikuwa anaongoza hasa maoni ya serikali. Ukisikia mkuu wa polisi jenerali eh, Jenerali Kale Kaihura akisema kwamba ameguzwa, kwamba roho yake umeumia kwamba kitoo kidonda kimem-yaliyofanya e, e, ni kama kutonesha kidonda. Ukimsikia akisema kwamba wameangamiza roho yake, lakini wamechokoza tena roho yake, basi unahisi uzito ambao Kaihura ameupata. Mara nyingi katika operesheni kubwa, hata za kukabiliana na mavuguvugu ya maandamano ametumika Kawesi, hata walipokuwa mkimkamata Mbavazi baada ya kuwa waziri mkuu, Kawesi ndi aliyesimamia mara ya kwanza wa, Makamando makamanda wengine wanamwogopa alipita makamanda wengi sana lakini alipofika kawesi, kawesi akasimamishwa ukimsikia besi je ameweza kupigwa mabomu ya kutoa machozi juu ya kawesi amekuwa kwa namna moja ama nyingine kusimamia na hivi kawesi amekuwa akisikika anapozungumza unajua analozungumza amepata mamlaka kutoka juu kwa hivyo umri wa miaka arobaini na nne ameingia katika polisi akawa kamanda amekuwa mtu mdogo, mtu anayependwa, mtu anayezungumza kwa upole, mtu anayezungumza, na ukimuuliza na kuangalia vizuri, na hata wakati mwingine unapomzungumza, kama hataki kujibu, atakuita kanda, anakuambia hii ndo tusilizungumzie, lakini ni mtu ambaye amekuwa na madaraka makubwa shakura kwa hivyo watu wanaona kwamba kuuawa kwake ukilinganisha na vifo vingine vya maimamu na hasa mwisho, tunajua kwamba yule alikuwa mmoja kati ya mawake, majaji aliyouliwa huko karibu na eneo hilo hilo aliouliwa polisi. Wanalinganisha vipi vifo hivyo? Kwa uoga kwanza, ya kuuliwa kwa Kawesi imekuwa ni pigo, imekuja kwa uoga na imekuja kwa wakati ambapo maswali mengi yataulizwa. Kama afisa wa polisi, naibu wa kamanda wa polisi anapouliwa kwa njia kama hiyo, je, raia naye atauliwa kwa njia ipi? Ya pili, kama kamanda wa polisi kweli aliye na madaraka ya kuzungumza kwa niaba ya polisi na vyombo vya usalama anaweza kuwa tu na gari moja, hana walinzi wa kutosha, mlinzi mmoja hana wale wa mbele wala nyuma, ambao kwa Kiingereza wanaita escort. Basi kunakuwa ni swala pia, linawekwa swali lingine. Je, inakuwaje gari moja kwa mlinzi, naibu wa mkuu wa polisi ambaye anazungumza kwa niaba ya serikali, na mahala anapoishi hamna usalama mwingine? Pia ni swali lingine. Maeneo wanapouliwa, wanauliwa wakitoka nyumbani ama wanapokwenda nyumbani. Hata okay. wa masheki wote wengine wanapouliwa, inakuwa unasikia alikuwa karibu kufika nyumbani, alikuwa anatoka sokoni kununua chakula ndiye anaelekea nyumbani kwake, alikuwa anatoka kazini aenda nyumbani, maeneo ya vichochoro hivyo. Ni maswali ambayo wanajiuliza wengi, lakini pia inakuja kwa woga, inakuja kwa hofu, inakuja na maswali mengi, na atakayejibu nilivyosema, basi atakuwa ni yule aliye na uhakika aliyo katika ndani ya serikali na aliye katika ndani ya vyombo vya usalama. Na kati ya hao watu kumi na wawili waliouliwa walikuwa hasa na msimamo wa upande gani? Ni watu wa upinzani au watu wa serikali, au walikuwa wanahusika na maswala gani hasa? Kila mtu ana swali lake, ana swala lake, ama ana jukumu lake alilokuwa akilitekeleza. Kwa mfano, huyu ambaye ameuliwa juzi tu, ambaye amekuwa brigedia, kidogo jina limeniondoka kidogo, huyu wanasema alikuwa pamoja na kundi la ADF. Aliponiondoa, ikabidi wamwingize serikalini tena, wakakuja wakasema ADF ndio amemuua. Swali likakuja tena, ADF wanaua mtu wao? Hilo likawekwa kando. Joan Kagezi amekuwa akisimamia masuala ya ya mahakama kushughulikia masuala ya ugaidi, yeye akapigwa risasi. Masheki wale wengine, mambo yao yakakuwa ni tofauti sababu ni swala ambalo lipo mahakamani, haliwezi zungumziwa sana, lakini wanasema inahusiana na masuala ya umiliki wa misikiti. Kawesi Juzi tu baada ya kuzungumzia kwa ukakamavu na kuzungumzia kwa sauti ya juu zaidi kuhusu mauaji ya Ruwenzori na ripoti ya Human Rights Watch ndio huyo kapigwa risasi. Kwa hivyo kila mtu anakuwa na sehemu fulani ambayo alikuwa akishughulikia na hiyo sehemu ilikuwa Uingereza wanasema controversial. Yaani, asante sana Kenneth. Asante sana Kenneth kwa maelezo hayo, bila shaka tutafuatilia kwa undani zaidi suala hili linaloendelea huko Uganda. Endelea kusikiliza kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Washington. Nam, wapenda wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mimi ni Abdu Shakur Abud. Basi sasa tunazungumzia uamuzi wa rais John Magufuli hii leo kutengua amri ya waziri wa katiba na sheria bwana Harrison Mwakiembe ya kutaka watanzania wanaotaka kufunga ndoa kuwa na cheti cha kuzaliwa kwanza, uamuzi huu umezusha masuala mengi hii leo, jua jinsi mawasiliano yalivyo kati ya wakuu wa serikali. Kwa hivyo hapa kwenye simu moja kwa moja niko pamoja na Albert Kilala, mtangazaji wa kipindi maarufu cha Mada Moto na Baragumu Live cha Channel, Channel 10 huko Tanzania, ambaye alikuwa na kipindi kuhusu swala hilo leo asubuhi, ambapo huenda pia ikawa na msukumo mkubwa katika uamuzi wa Rais Magufuli. Albert, karibu kwenye Live Talk. Unaweza kutueleza umezungumza na wananchi, wanasemaje juu ya swala hili? Uh, ni mtazamo ya ilikuwa kidogo tofauti. Kuna ambao walipongeza uh, maoni ama mtazamo wa mheshimiwa waziri maana ya sheria na katiba, na kuna ambao walipuuza wakasema kwamba hapana, hii itapelekea kuvuruga mia kesilo za Watanzania, hususani wa viongozi wa dini wenye imani za ukali, wakisema kwamba hii itapelekea Watanzania aa kuingia sana kufanya kitu inaitwa zinaa ama ngono kwa maana kuisha wanawake ambao hawajafungana ndoa kwa sababu tu hawana ama uh, kitambulisho cha kuzaliwa. Wakasema kwamba ni vema serikali ingiangalia ba, zaidi uh, hapa badala ya kuangalia kwenye kitambulisho cha kuzaliwa yani waangalie vitambulisho vya mtu sasa kuea kwenye ndoa, watu wapime afya, hivyo ndio vigezo vya kufunga ndoa lakini ikumbukwe nia ama dhamira ya waziri mwenye dhamana ya sheria na katiba ilikuwa ni kuongeza kazi ama ari ya watanzania waweze kujisajili kusajili vizazi. Inasemekana ni asilimia kumi na tatu pointi saba ya Watanzania ndio ambao wamesajiliwa kwenye vitambulisho vya vizazi, lakini upande wa Zanzibar ni tofauti na Tanzania Bara. Wao wanatakribani asilimia sabini na tano ambao sabini na tano ya wakazi wa Zanzibari kwamba wote wamesajiliwa na vitambulisho wa ama wasimanyiwa vipande vya kuzaliwa ambavyo vinawafanywa wapate kipande si cha wa mkazi kwa kuya Zanziba. Hivyo basi ni pari kwa mheshimiwa mwenye dhamana ya sheria na katiba kwamba waongeze vipingamizi eh, ili Watanzania waone sababu ama umuhimu kujisajili vizazi zao ili wafanike idadi ya watanzania ili serikali inayohusika iweze kutoa tija ya kutoa huduma kwa Watanzania. Lakini imekuwa kinyume kidogo tofauti, na mheshimiwa rais alikuja baadaye na kusema kwamba anapungua kauli hiyo ya mheshimiwa waziri mwenye dhamana ya sheria na katiba na kusema kwamba watanzania waendelee na haja yao ya kawaida sasa. Lakini kama kuna haja baada ya kuweka waziri mwenye dhamana ya sheria na katiba kwamba wapeleke bungeni waweze kukupata vibaya wa bunge na baadaye kuweka sheria kwenye hiyo karibu. Sasa kwa hivyo Albert, ukiangalia kuna mambo mawili hapa. Kwanza tuulize, je, Mwakiembe kufikia uamuzi huu alichukua unasema kutaka watu wajisajilishe zaidi imechukuliwa au ameeleza kwa nini amechukua namna hiyo? Wamefanya uchunguzi au wamefanya nini kufikia uamuzi huo? Nitajibu kwa dili ya, ya ya watazamaji wa vipindi vyangu vya bara barabumblai pamoja na madamoto walivyokuja, wengi walisema kwamba hakuna tafiti zilizofanyika uh, ama hakuna en, hakuna kwanza visiada za dhatu za serikali yenyewe kuonyesha kama zina mia ya, zi ya kusajili hawa Watanzania. Kwa maana nini, huduma yenyewe ya kumsajili mtoto inachukua mchakato mrefu sana mpaka mzazi aweze kupata huduma hiyo, lakini kiangalia kwenye mijini peke yake, tuangalie na vijijini, mbali ya nje ya miji mikubwa kwamba huduma hii inakuwa kidogo kama usumbufu kwa msazi a kuhakikisha kwamba anapata kitambo. Kwa kitu kikubwa naongalea kwamba wengi wamepongeza, lakini asa kwamba kama tumefika hapo, ni vema kwaa serikali utengeneze mfumo rasmi utakuwa aweza kumsajili mtoto ambaye yuko kijijini mbali kabisa na kisangole mijini pekee yake. Sasa kwa nini imehusishwa na ndoa? Imekuwaje sasa imehusishwa na ndoa kwa nini? Ikiwa tatizo ni kusajili, je, hawajaeleza au kuarifu kwa wananchi kwamba utaratibu wa kusajili inabidi ufanyike namna fulani? Imeonyeshwa na ndoa kwa sababu inaonyesha pia kuna watu wenye umri mkubwa wa kufunga ndoa ambao mpaka sasa hawana vitambulisho vya kuzaliwa. An, waziri wa zamani amesema kwamba kuandaa sherehe harusi inagharimu mafedha mengi ya fedha, shilingi za kitanzania mpaka milioni kumi na tano milioni kumi na saba lakini kitambulisho cha kuzaliwa kinagharimu shilingi elfu tatu na mia tano tu. Akawasema kwamba uchumba una dumu kwenye miaka miwili mpaka mitatu, watakuwa kwenye uchumba, hivyo ni rahisi kwa wao, sasa ni kama hakuna vidai ama Sasa upande wa pili unakuja, swala ni kwamba sasa waziri ametoa uamuzi wa kama huo, halafu rais hadharani anakuja anasema anaitengua, inaonyesha alama gani katika serikali? Wameeleza maanake kuna hili swala kwamba mawaziri wanatoa maagizio, alafu panakuwa na utata. Je, inaonyesha kwamba hakuna mawasiliano kati ya serikali nacherehea? Uh, no, kusema kama hakuna mawailin mawasiliano, lakini uh, kimsingi hapa wengi nazungumza nao walisema kwamba Mheshimiwa Waziri Nesamana hakuwa amejipanga kuzungumzia hili jambo, labda angefanya tafiti ya kutosha, labda angewasiliana pia na mheshimiwa Rais kama ajafika hapo. Na sio hiyo tu, hapa juzi, takriban kama wiki tatu nyuma, waziri mwenye dhamara ya ardhi alizungumza pia, na yeye akaja akasema kwamba wale wote waishi kwenye makazi holela, na wao walipia makazi holela, ambao wamejenga nyumba holela, na wenyewe walipia kodi ya nyumba ziko holela. Sasa je, ikifika siku Tanzania inaenda kufanya mabadiliko ya matumizi ya ardhi hiyo, je, serikali itakuwa na uwezo kuwalipa hawa Watanzania ambao wameshalipia i hiyo, kuna mambo mengi, na kimsingi hapa tunataka kujifunza kitu kimoja tu kwamba tuwatii tu, tu, viongozi wetu wawe wana akiba ya maneno, yani kuzungumza embo lolote, wawe wana akiba ya maneno ili kusudi vikitokea jambo lolote, wanaweza kulifaa kwenye ile akiba yao, wanatoa maamuzi kweli. Eh, watu wawengi wana wa wakubali penda kwenye mitandao ya kijamii ambayo mimi nipo miongoni mwao, nimeona na, na, na wanawapongeza waziuu Uh, hasa ndugu yangu tangu mkubwa na rafiki yangu wa karibu uh, Dokta Mwakembe walimpongeza lakini, baada ya tamko la mheshimiwa rais kusema anapingua kauli hiyo, wengi walikuwa kima kakawa bunguwazi, na, na, na hii tujifunze kwamba tunapongeza tu, tunajaribu kuwa tuwe katikati ya maongezo ya viongozi wetu kwamba kauli zetu za kuwapongeza ama kutowapongeza zinajenga taifa. Na saa ama maswala ya taifa, wengi huwa tunapongeza zaidi, tunapongeza badala ya kukosoa. Nadhani tujifunze, au aikkotolewa, lakini pia tujifunze kukosoa ili tuwatibia taifa bila shaka asante sana Albert kutoka channel 10 hapa kwa undani. Swala hilo kuhusu mawasiliano kati ya serikali, mawaziri wa serikali na rais, tutazungumzia zaidi hapa. Tulikuwa na kwa undani. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema asanteni. Endelea kutuzizama katika Facebook na kutuandikia maoni yako. Usikose kwa nasi wakati mwingine. Kwaherini.