Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM jijini Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Serikali ya Tanzania leo imetangaza kupeleka takriban madaktari 500 nchini Kenya kufuatia mgomo wa muda mrefu wa madaktari nchini humo ambao umeathiri kwa kiasi kikubwa huduma za afya. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na ikulu ya Dar es Salaam, Rais John Magufuli ametangaza uamuzi huo baada ya kukutana na ujumbe wa Kenya ulioongozwa na waziri wa afya wa Kenya Kleopa Mailu. Serikali ya Kenya imesema kuwa ipo tayari kuwalipa stahili zote madaktari hao mia tano wa Tanzania, ikiwa ni pamoja na mishahara na nyumba za kuishi. Naye waziri wa afya na ustawi wa jamii wa Tanzania Umi Mwalimu amesema wizara yake ipo tayari kutoa madaktari hao haraka iwezekanavyo, kwa kuwa Tanzania ina madaktari wengi wazuri ambao wamemaliza masomo na hawajapata ajira. Rais Magufuli amemtaka waziri Umi Mwalimu kuharakisha mchakato wa kupata madaktari watakaokwenda nchini Kenya. Majeshi ya serikali ya Kongo yamewalenga raia wakiwemo wanawake na watoto na kusababisha vifo kadhaa katika eneo la kati nchini Kongo wiki hii na kuwazuia walinzi wa amani wa Umoja wa Mataifa kufika katika eneo hilo. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini humo imesema hivi leo Jumamosi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linafanya operesheni dhidi ya wanamgambo wanaojulikana kama Kamwina Nsapu. Mapambano kati ya jeshi la serikali na waasi yameua mamia ya watu na kuwakosesha makazi maelfu ya raia tangu Agosti mwaka jana. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Kongo, MONUSCO, imesema imepokea ripoti za uhakika kuhusu idadi kubwa ya vifo wiki hii katika eneo la Kananga, mji mkuu wa jimbo la Kasai Central, na kuongezea kwa majeshi ya usalama yaumeweka masharti ya watu kutembea. Mwana diplomasia wajiu wa juu wa Marekani yuko nchini China ikiwa ni kituo chake cha tatu na cha mwisho katika ziara yake ya Asia, akiilenga Korea Kaskazini na programu zake zenye utatanishi za nyuklia na makombora. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema hivi leo Jumamosi, baada ya mkutano mjini Beijing na mwenzake wa China Wang Yi, kuwa mivutano kwenye peninsula ya Korea ilikuwa katika kiwango cha hatari kubwa. Mwana wa diplomasia huyo wa juu amesema anadhani tuna maoni sawa na maana kwamba mivutano katika peninsula kwa hivi sasa iko juu mno. Waziri Tillerson anapanga kukutana na rais wa China Xi Jinping kesho Jumapili. Mbali ya Korea Kaskazini, majadiliano huenda yakalenga biashara na mzozo wa kieneo wa South China Sea. Mwanamme mmoja anayeshukiwa kuwa na uhusiano na Uislamu wenye msimamo mkali amepigwa risasi kwenye uwanja wa ndege wa Paris leo Jumamosi, baada ya kujaribu kuiba silaha kutoka kwa mwanajeshi aliyekuwa anafanya doria uwanjani hapo, maafisa wa Ufaransa wamesema. Mwanamume huyo ametajwa na shirika la habari la Associated Press kuwa ni Zied Ben Belgashem mwenye umri wa miaka 29, alipigana na mwanajeshi huyo na kujaribu kumnyang'anya bunduki yake, lakini wanajeshi wengine wawili waliokuwa karibu nao wakifanya doria walimfyatulia risasi na kumuua. Kwa mujibu wa waziri wa ulinzi wa Ufaransa, hakuna mtu mwingine aliyejeruhiwa katika tukio hilo ambalo lilitokea saa mbili na nusu asubuhi katika uwanja wa ndege wa Oli kwa saa za huko. Ofisi ya mwendesha mashtaka wa Paris imesema mshukiwa aliwahi kufanyiwa upekuzi nyumbani kwake mwaka 2015 baada ya shambulizi la kigaidi mjini Paris ambalo lilisababisha vifo vya watu 130 kwa sababu alikuwa akishukiwa ana uhusiano na Uislamu wenye msimamo mkali. Mabasi yameanza kuwasafirisha waasi wa, wa Siria na familia zao hivi leo Jumamosi, kutoka katika eneo la mwisho lililokuwa linashikiliwa na upinzani katika mji wa kati wa Homs. Kuondoka kwao ni sehemu ya makubaliano yaliyotiwa saini mapema mwezi huu yanayoungwa mkono na Rasia. Wapiganaji na familia zao wamechukuliwa kwenda mji wa kaskazini unaoshikiliwa na waasi wa, wa Jarablus kwenye mpaka na Uturuki. Maelfu ya raia pia wanatarajiwa kuondoka Homs baada ya ukamataji unaofanywa na majeshi ya Syria. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights linakadiria kuwa watu elfu kumi na mbili wataondoka kulingana na mkataba uliofikiwa ikiwemo waasi 2500. Eneo la Al-Wair katika mji wa Homs ni makazi ya watu elfu sabini na tano. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, tukitangaza kutoka Washington DC. Basi kama tulivyoeleza awali, leo hii katika Live Talk tunazungumzia rais mpya wa shirikisho la kandanda barani Afrika, Ahmad Ahmad. Huyu ni kutoka nchini Madagaskar, na pia tutajadili matarajio ya wadau wa mpira barani Afrika. Kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko. Kioko, karibu kwenye Live Talk. Asante sana Khadija, basi kabla hatujaendelea zaidi kujadili swala hili, labda kwanza ungetupa historia fupi tu huyu Ahmad Ahmad ambaye amechaguliwa na kumwondoa kiongozi wa muda mrefu ambaye amedumu katika uongozi wa kaf kwa takriban miaka ishirini na tisa, Isa Hayato. Huyu Ahmad ni nani? Ahmad Ahmad si mgeni katika masuala ya uongozi barani Afrika kwa sababu kwao Madagaskar amekuwa ndiye akiongoza eh, lile shirika la kandanda kwa kipindi cha miaka kumi na minne na bahati nzuri, alisonga mbele mpaka akawa katika kamati kuu ya shirikisho la mpira wa miguu Afrika yani CAF, na ni pale pale ndani ya kamati kuu kwamba mtu anaweza kuitisha kiti cha urais. Sasa akiwa pale Uh, na rekodi yake kule nyuma, kwanza alikuwa ni mcheza kandanda wa Madagaskar, aliwakilisha klabu kadhaa kule Madagaskar katika ujana wake, na alipo staafu kandanda, akaamua kuwa mwalimu katika huu mchezo wa kandanda, akafundisha mpira, akasifika sana kama mtu aliyekataa hongo, na ana sifa moja ambayo inasemekana ali eleza wachezaji wa, wa, wa, wa, wakatae mambo ya kupanga matokeo uwanjani na akaonekana kweli amekataa ufisadi katika masuala ya kandanda. Baada ya kuacha kazi kama mkufunzi wa kandanda, akaingia siasa na alifanikiwa katika siasa za Madagaskar, mpaka baadaye akaamua aka kuingia katika uongozi wa kandanda barani Afrika na alipotangaza kusimama hakukaa haku katika kampeni muda mrefu. Akasema azma ya kuongoza kutaka kuongoza kafu ni kwa sababu anaamini anaweza kama msimamizi wa masuala ya kandanda. Naam, pia a, katika siasa aliwahi kuwa waziri wa michezo na pia akawa senata. Lakini kwenye laini ya simu tunaye Doris Petra huyu kutoka chama cha kandanda nchini Kenya. Je, Bidoris, unaona kuchaguliwa kwa Ahmad Ahmad kushika wadhifa huu wa urais, na ujumbe wake mkuu ulikuwa kwamba anataka kuleta mabadiliko katika KAFU, unaangalia kwamba mabadiliko haya kweli yatafanikiwa na yatapatikana? Maanake mabadiliko moja alishatokea, kamwondoa kiongozi wa muda mrefu, kaingia yeye, tunaamini kiongozi mwenye amechaguliwa ku kwa niaba ya Hayatu ataleta mabadiliko, sababu ana ana ujuzi kama player na ana ujuzi kama kiongozi wa mpira akiwa minista, na kwa hakika kile amefanya inaonekana, na tunaamini ile yale Hayatu amefanya ataendeleza kutoka hapo na abadilishe iwe iwe mzuri kuliko vile vile ataikipata na tunaamini sababu ya uongozi wake kwa kwa muda yote amehudumia kwa mpira. Ahmad katika Januari, alipotangaza azma ya kuwania uraisi wa CAF, moja ya mambo aliyosema, mbali ya mabadiliko, alisema kwamba mpira wa Afrika uko nyuma, na kwa hiyo anataka kufanya mabadiliko, kubadili mpira wa Afrika uendane na mpira wa kimataifa. Ujumbe huu unauchukuliaje? tunachukulia vizuri sana, sababu unaona, ukilinganisha mpira ya Afrika na ya, ya ya Ulaya tuko chini, na mtu akisema atabadilika atabadilisha, atabadilisha, tunaamini na tunataka hiyo mabadilisho mabadiliko. Kwanza tunataka funds, tunataka uh, competitions iongezeke. Tunataka support kwa federation, small support kwa federation kutoka kwa Kafu na kuna vitu mingi yenye tunataka iendelezwe kwa mchezo ya Afrika ili tufike ile kiwango na wachezaji wa Afrika pia wafaidike Afrika kuliko kuhama kwenda kucheza Ulaya. Doris, asanti uh, sana, na hongera kwa kwamba wewe ni mwanamke ambayo umejipata kwenye fani ya soka, lakini sasa nauliza, huyu kiongozi aliyetoka kwenye soka ama aliyetoka kwenye uongozi wa CAF aliweza kukaa pale zaidi ya miaka ishirini na tisa. Sasa tumempata mwingine huyu Ahmed Ahmed ambaye pia atapeleka kwa kipindi cha miaka minne na labda atachaguliwa hata baadaye. Wewe, kwa maoni yako, unaona katika historia siku moja wana watakuwa katika uongozi ule wa juu kabisa wa soka, aidha barani Afrika ama vile vile kwenye FIFA? Tunatarajia tupate wanawake wengi, sababu kwa hivi sasa tuko wachache sana mno, na haswa Kenya tu. Uh, kwa kwa, kwa hiyo kiwango ya juu ni mmoja tu mimi, na tunajaribu sana Kenya kunacha wengine ili wanawake pia wafike hiyo kiwango ya juu na tu, tufanye kazi na wenzetu wanaume kubadilisha uongozi, sababu mimi naamini tukiungana wanawake na wanaume tutafanya mabadiliko makubwa na ile ya halali na na tutakuwa na kuchungana huku na pale, na ile equality pia itakuwa kwa sports management. Lakini kile ningependa kusema wanawake pia wa, lazima wawe na tamaa ya kuongoza kwa mpira, lazima wawe na tamaa ya kupenda mpira, lazima wajitume kuliko kukaa mtu akuja kutafute sababu. Nawezasema kama mimi nil, nilianza kiwango ya chini sana na nimekuwa nikienda step by step na mpaka nimepenye nimefika. So kile the, kile ya mara ya kitu ya kwanza kabisa ni ile kupenda, alafu ufanye bidii kile unafanya ionekane, na uwe upate ile support, ndio upande ukuje juu. Mahangula, unaweza kutueleza huko nyinyi wadau wa soka nini ambacho mnakita, mnakitarajia kutoka kwa rais huyu mpya hasa wakizungumzia amezungumzia pia swala la kwamba kunahitajika mafunzo ya kina na ya hali ya juu kwa waamuzi wa Afrika, <coughs> kwamba uamuzi wao kidogo haujafikia viwango vya kimataifa vinavyohitajika. Ni kweli, kwa sababu hata wengi ambao wanazungumza nao na mimi hata huko wanavyofuatilia mambo ya michezo nakuta mambo mengi sana ambayo yanaongozwa na kafu yamahujumu soka la Afrika. Abanitoa mfano mashindano yenyewe yanavyochezwa, kama yale mataifa ya Afrika huwa yanachezwa wakati ligi nyingi za dunia zinaendelea. Kwa hiyo inafikia hatua hata zile klabu za Ulaya zinashindwa kuwachukua wachezaji wa Afrika kwa sababu zikihofia zitahujumiwa, au kuzofika pale ambapo mashindano ya Afrika yanaendelea wakati ligi ya huko Ulaya inaendelea hata pia kwa upande mwingine, tunaona kwa upande wa mashindano ya klabu bingwa za Afrika, unaona inafikia hatua fainali zinachezwa mechi mbili, kwaiyo inapoteza ladha ya mechi hizo, tofauti na zile ambazo zinachezwa wakati wa kama vile timu za Ulaya, fainali moja, mechi moja, sehemu moja, bado unasubiri kwenye l basi Kioko, wacha turudi kwako nikuulize swali hapa, ambalo linaonekana limeibuka. Baadhi ya ahadi za Ahmed kwa wajumbe ni kwamba yeye, kabla ya kuchaguliwa, wakati wa kampeni, alisema kwamba atahakikisha kwamba msaada wa kifedha umeongezwa kwa wanachama wote na pia kuinua hadhi yao kwenye maswala ya usafiri, yani akasema ya kwamba atahakikisha katika usafiri wao wa ndege watakuwa labda kwenye uh, business class ali, aliweza kuahidi. Ina maana kwamba utawala uliokuwa labda pengine ulikuwa kidogo unakandamiza wale wanachama ama wajumbe. Kulikuwa na malalamiko juu ya uongozi, japo unajua Waafrika tuna kasumba ya kulalamika hata mambo mazuri ya kitendo. Lakini hayatu vile alikuwa anahusishwa na FIFA, anaambiwa kule ndani ya FIFA pia yeye amechangia katika mambo ya ufisadi. Ilimpa nguvu Ahmad kutangaza kusimama. Kwanza alipokuwa anasimama alisema ameshawishiwa na wanachama wenzake ndani ya CAF kwamba wanataka mabadiliko, na wakaanza kunong'onezana pembeni kwamba unaweza mzee, unaweza mzee. Hata kabla uchaguzi akawa amepata wanachama thelathini. Waandishi wa michezo Afrika walikuwa wamepata zile taarifa mapema kwamba huyu tayari ana wajumbe thelathini ambao washamwahidi kwamba watampa kura ya moja kwa moja, na basi kama ni kubadilisha, aungane na hawa kuboresha mchezo wa kandanda Afrika lakini miongoni mwa nchi ambazo zimeunga mkono ziliwahi kuelezewa maanake, Liberia na Sierra Leone zilikuwa wazi wazi mapema kabisa, zikasema zinamuunga mkono Ahmed na zikaambiwa bwana, endapo Ahmad hatapita basi mtajiweka katika hali ngumu sana kwa Rais Isa Hayato. Lakini katika dakika za mwisho Misri kawa kiongozi, Nigeria, DRC, Ghana na Afrika Kusini. Lakini baadhi ya watu, na kwa mujibu wa mitandao ambayo tumeangalia, wanasema nchi za Afrika Mashariki zilikuwa zinaunga mkono kwa siri bila kutoka hadharani. Nini unadhani hasa kilizifanya nchi za Afrika Mashariki, nikiwa na maana Tanzania, Kenya na Uganda? Kuna uwezekano ikawa ni kujiona malimbukeni katika mchezo wa kandada, kwa sababu ukiangalia hata AFCON inapochezwa, mataifa ya Afrika magharibi na kaskazini yanakuwa yako mbele mbele kukutana katika raundi za mwisho mwisho kutoa kombe. Pengine Afrika wanakosa ma, ma, wa, wa, wanakosa confidence yaani, kuonyesha kwamba tunaweza. Na pengine hata walipokwenda katika uchaguzi labda wajumbe walikuwa wanaonyesha kwamba ah, sisi wacha wakubwa waseme. <laughs> mara kuna heshima. Hata mkikutana katika kandanda, utakuta Tanzania inaweza ikashinda Brazil katika mchezo wa kandanda pengine, lakini anaporusha mguu wanjani, anasema anacheza na miamba. Kwa hivyo ile saikolojia inaweza fanya mtu ashindwe. Ndio maana nasema labda viongozi wetu waliona, sisi afrika mashariki sio maarufu wa kandanda, wacha Misri na Nigeria waongee, waongoze pale mbele lakini Kioko, kidogo, unapozungumzia mambo ya saikolojia, ningeuliza tu kwa laini hiyo kwamba unaona kiongozi huyu aliyetoka Issa Hayatou ni kutoka upande wa Afrika Magharibi, na unaona kwamba timu nyingi kutoka eneo la magharibi zinaonekana kwamba kweli zinang'aa. Kuna uhusiano kati ya uongozi wa KAF na jinsi timu zinazo zinavyofanya katika michuano? Kwa sababu timu za Afrika Mashariki zinaonekana kidogo, labda zinabaki nyuma kidogo, inaweza kuwa kwamba ni uongozi wa KAF ni hamna uhusiano wa moja kwa moja kwa sababu eh, kama vile Doris Petro alikuwa anachangia pale, rais wake mkubwa wake ni kimwendwa anayeongoza chama Kenya, alikuwa huko Ethiopia. Labda naye siku moja akitangaza kusimama, itakuwa kafu inaweza pata kiongozi kutoka Afrika Mashariki. Haina maana kwamba wale wa Afrika Magharibi watakuwa wanaweza shindwa na timu zetu. Mimi naweza sema kwamba kitu kimoja wa Afrika pia walikuwa wamechoka na yule mzee miaka sabini na moja umri wake na kuongoza miaka ishirini na tisa na hata kabla ya kuongoza hapo alikuwa ameingia uongozini akiwa na miaka ishirini na nane kuongoza chama cha kandanda Cameroon akiwa katibu mkuu, na baadaye akawa rais wa ile shirikisho. Kwa hivyo unapokaa uongozini sana, watu wanasema hauna kifya cha cha, cha kupeana, japo ni mwanamichezo aliyesifika enzi zake akicheza mpira wa kikapu Cameroon, akichezea timu ya taifa ya riadha, lakini umri ukienda, nadhani hata afya yake ilikuwa haimruhusu kuendelea kuongoza. Tuone aliyeingia mamlakani, ingawaji ni mwanasiasa naye, isije ikawa mm -hmm. Ni dhahabu inaong'aa ndani ya sahani, lakini baadaye yaanze kufia. Tuone <laughs> mpira kandanda <laughs> okay, tu labda siku moja Afrika na itashinda kombe la dunia labda basi. Naona tunaye kwenye laini ya simu Kisando, huyu ni mwandishi wa habari kutoka kule visiwani Zanzibar, na kama tunavyofahamu sote kwamba Zanzibar imeingizwa rasmi kuwa mwanachama wa hamsini na tano wa CAF katika kikao hichi cha thelathini na tisa kilichofanyika Addis Ababa, Ethiopia. Je, kukubaliwa kwa Zanzibar kuwa mwanachama kamili wa CAF unaweza kusema ni kitu gani ambacho mnaona kitakuwa kikubwa kwenu katika kuonyesha hasa kwamba ninyi wanachama kamili, mbali ya kushiriki katika michuano ya kimataifa? Ni, ni, niseme kwanza ni faraja kwa Zanzibar wa kupatiwa wanachama kwa sababu t uh, tuna lilia kibili kirefu alianzisha rais wa ZDF wa zamani kibili hicho alisjitamimu mnamo mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili lakini mwisho wa siku, jana rasmi tumepatiwa chini ya rais wetu wa ZDF ambaye ni ravialartfaina ni, ni jambo zuri na faraja. Wazanzibari tangu jana wana furaha kubwa, na nisema hawajakosea shirikisho la soka Afrika kutupatia sisi Zanzibar wanachama kwa sababu naamini kwamba katika miaka ya mwanzo tutaharibu kwa vile ndo mwanzo mgumu, lakini tutafanya vizuri zaidi pengine kuliko watu wanavyotutegemea. Zanziba ni nchi ambayo ina talent nyingi sana, watoto wako vizuri sana, na ukiangalia asili ya Zanzibar, wachezaji wanaanza kucheza mpira tangu wakuwa wadogo. Tuna ngazi tuna ngazi ya Junior, tuna ngazi ya Central. Ni, niseme kwamba tunajivunia na naamini kwamba tutafanya vizuri zaidi pengine kuliko hata pengine wengine kutoka hasa katika ukanda huu Afrika Mashariki. Mimi naamini kwamba CAF hawajakosea na tulistahili kupatiwa wa wanachama, na naamini kwamba hatutoangusha japo kwamba, uh, labda watu wengi wanatubeza tubeza, lakini mimi naamini kwamba ZDF kupitia Zanzibar baada ya kupata wanachama Zanzibar tutafanya vizuri na ni furaha na bado tunaendelea kufurahia leo tunaendeleza furaha kwa sababu tu ni jambo zuri na jambo kubwa na katika historia ya soka katika kuingia katika chama ama kuingia katika shirikisho kama hili kubwa tu la soka hapa Afrika. Ah, labda nirudi kwako Kisandu kidogo, ulikuwa unaeleza maneno fulani pale kabla ya kumaliza sehemu ya kwanza, lakini sasa kuna swali ibuka, wengi wangetaka kujua hasa majukumu ya rais huyu wa CAF ni yapi, na ni vipi mataifa wanachama wanavyochangia katika kuendesha uh, shirika hili. Kwanza kabisa, tueleze majukumu, baadhi tu ya majukumu yake, rais wa CAF. Ah, miongoni mwa majukumu yake kwanza, yeye ndio usimamizi mkuu wa soka katika bara zima la Afrika. Kwa hiyo yeye ndio ni msimamizi mkuu, unajua eh, tena anapokuwa kiongozi mkuu na nafasi kubwa ya rais, hata kama na watendaji wake ambao watakuwa wanasimamia shughuli mbalimbali za soka, lakini watendaji wake wakiharibu, mwisho wa siku, yeye ndio mwenye kesi ama yeye ndio atachukua lawama. Kwa hiyo wengi na umemwamini kwa sababu hata ushindi wenyewe ambao ameupata kumtoa mtu kama Isaya tu sio rahisi. Unajua, mtu kiongozi ambaye yuko madarakani halafu ukamtoa ukamondosha madarakani ni jambo gumu. Kwa hiyo uh, Ahmad, Ahmad anastahili kipongezi hiyo, na naamini kwamba kiongozi ambaye uh, yuko vizuri yuko vizuri, lakini pia hata zile wenyewe ambao kupitia Uh, kupitia chama ama kupitia nchi ya Madagaskar katika kura ambazo wameshinda katika wanachama huo, kura hamsini na moja kati ya kura hamsini na nne kati ya kura tatu zilizoikataa Zanzibar kutoipa wanachama wa kudumu. Kuna taifa kama la Madagaskar, Benin na Sichel, lakini Wazanzibari wenyewe wamesema kwamba hatomwangusha rais wao mpya Amad kwa sababu labda taifa lake limenyima kura; ni sehemu moja ya demokrasia. Kwa hiyo watatoa ushirikiano mkubwa. unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika wakati tunapoendelea na kipindi cha Live Talk. Leo tukizungumza kuhusu utawala ama rais mpya wa shirikisho la soka barani Afrika la CAF. Lakini hapa naona kwamba tuna maoni mengi ambayo yametolewa na wasikilizaji wetu kutoka maeneo mbalimbali kupitia mtandao wa Facebook. Namuona huyu Sayenda Mabula Magesha kutoka Nyagokolwa anasema kule Tanzania, anasema kupatikana kwa rais mpya wa shirikisho la Afrika CAF tutegemee kuona mabadiliko makubwa ya kisoka hapa Afrika na nchi nyingi, hasa za ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, zionekane hata baadhi ya kushiriki kombe la dunia. Kila laheri rais mpya wa Kafu. Lukas Alberto mseti wa Dar es Salaam, Tanzania anasema kwa hakika nimefurahishwa sana kwa kuchaguliwa kwa Bwana Ahmad Ahmad kuwa rais mpya wa shirikisho la soka barani Afrika, na ni imani yangu atasaidia sana kukuza soka letu la Kiafrika, maana Bwana Isa Hayato alishindwa kabisa kukuza soka letu licha kukaa miaka 29 kama rais wa shirikisho hilo. Naye huyo huyo Lukas anaongeza ujumbe mwingine, anasema, kiukweli tuna matumaini makubwa sana na rais mpya wa shirikisho la kadanda la KAF, maana bwana Hayato alishindwa kabisa kulikuuza soka Afrika, lakini tunaimani kwamba wakati huu mambo yatabadilika kwa sababu mwamko mpya utalete moyo mpya. Haya, huyu msikilizaji wetu wa muda mrefu sana, Valentin Kimbere Mbirika, Valentin wa Goma, DRC, anasema ingekuwa vizuri demokrasia iwe pia katika soka. Miaka 29 ni mingi sana, kwani wakati kuna vijana ambao wamesoma, wana ujuzi hawapewi wakati wa kuongoza. Asante yes. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu kupitia mtandao wetu wa www voaswahili.com. Washiriki wetu leo hii walikuwa mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, na mwandishi wa kule Zanzibar, Kisandu. Tunawashukuru sana kwa mchango wenu, na pia tulikuwa naye makamu rais wa shirikisho la soka Kenya, Doris Petra. Nikiaga kutoka Washington kwa niaba ya waliofanikisha matangazo ya leo Mzalishaji wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami nami Harison Kamau, tukiwatakia wikendi njema kutoka Washington DC. Na mfuatao ni muhtasar wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Serikali ya Tanzania leo imetangaza kupeleka takriban madaktari mia tano nchini Kenya kufuatia mgomo wa muda mrefu wa madaktari nchini humo ambao umeathiri kwa kiasi kikubwa huduma za afya. Kwa mujibu wa taarifa ya Ikulu ya Dar es Salaam, Rais John Magufuli ametangaza uamuzi huo baada ya kukutana na ujumbe wa Kenya ulioongozwa na waziri wa afya wa Kenya, Cleopa Mailu. Majeshi ya serikali ya Congo yamewalenga raia wakiwemo wanawake na watoto na kusababisha vifo kadhaa katika eneo la kati nchini Kongo wiki hii na kuwazuia walinzi wa amani wa Umoja wa Mataifa kufika katika eneo hilo, tume ya Umoja wa Mataifa nchini humo imesema hivi leo Jumamosi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo linafanya operesheni dhidi ya wanamgambo wanaojulikana kama Kamwina Nsapu. Mwana diplomasia wa juu wa Marekani yuko nchini China, ikiwa ni kituo chake cha tatu na cha mwisho katika ziara ya Asia, akilenga Korea Kaskazini na programu zake zenye za utatanishi za nyuklia na makombora. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema hivi leo baada ya mkutano mjini Beijing na mwenzake wa China Wangyi kuwa mivutano kwenye peninsula ya Korea ilikuwa katika kiwango cha hatari kubwa. Mwanamme mmoja anayeshukiwa kuwa na uhusiano na Uislamu wenye msimamo mkali amepigwa risasi kwenye uwanja wa ndege wa Paris leo Jumaamosi mosi baada ya kujaribu kuiba silaha kutoka kwa mwanajeshi aliyekuwa anafanya doria, maafisa wa Ufaransa wamesema. Mwanamume huyo ametajwa na shirika la habari la Associated Press kuwa ni Zied Ben Belgasem mwenye umri wa miaka 29. Huo ulikuwa ni muhtasari wa habari, na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.