Ni idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha msikilizaji, katika matangazo yetu haya ya jioni katika VOA Swahili. <tune> Basi leo ikiwa ni Jumatatu, Machi 20 mwaka nao wa 2017 katika matangazo ya jioni ya leo, waziri wa utamaduni, sanaa na michezo wa Tanzania Nape na Nnauye alalamikia hatua ya mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam ya kuvamia mojawapo ya vituo vya habari. Ni jambo kubwa, ni jambo linaweka doa kwenye nchi yetu, ni jambo linaweka doa kwenye uhuru serikali kwanza tunalaani kilichotokea kwa nguvu kubwa. Kama na kwenye habari nyingine, mradi mkubwa wa barabara za kisasa kuzunduliwa jijini Dar es Salaam. Rais anasema je kuhusu mradi huo? Ndugu zangu, wananchi wa Dar es Salaam na Watanzania kwa ujumla, mradi huu wa interchange hapa Ubungo ni mkubwa na wa aina yake katika nchi yetu, nafikiri utakuwa wa kwanza katika nchi yetu basi hayo na mengine mengi, mengi utayasikia uh, muda usio mrefu kwenye habari zetu ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Wakati serikali ya Marekani inapendekeza kupunguza sana msaada wake kwa nchi za nje katika bajeti ya mwakani, bara la Afrika na majirani zake wanashuhudia matatizo makubwa ya njaa kukiwepo na watu milioni ishirini wanakabiliwa na uwezekano wa njaa huko Somalia, Sudan Kusini, Nigeria na Yemen. Maafisa wa msaada wanasema mapendekezo ya kupunguza bajeti yatakuwa na madhara makubwa katika nchi hizo na nyinginezo. Marekani ni mfadhili mkubwa pekee kwa programu ya chakula ya Umoja Mataifa, WFP, ikichangia zaidi ya dola bilioni mbili mwaka jana. Katika wakati wenye hofu kama huu, msemaji wa WFP kwa Afrika Mashariki Charles Macdof anasema kwamba idara hiyo inahitaji msaada mkubwa zaidi kuwahi kutokea. Uingereza inasema inatekeleza kipengele cha hamsini, hiyo ikiwa ishara rasmi ya nia ya nchi kujiondoa kutoka Umoja wa Ulaya hapo Machi 29 msemaji wa serikali alitoa tangazo hilo leo Jumaatatu, akisema Umoja wa Ulaya umearifiwa juu ya matokeo hayo. Kipengele cha hamsini kwenye mkataba wa Umoja wa Ulaya kinaelezea namna mwanachama anavyoweza kujiondoa. Utaratibu wa kujiondoa kwa nchi hiyo ulianza baada ya matokeo ya kura ya maoni ya Juni mwaka elfu mbili kumi na sita ambapo wapiga kura wa Uingereza walichagua kuondoka Umoja wa Ulaya. Upigaji kura ulionekana kuchochewa na wanaopinga mfumo wa serikali ya EU kuchukua udhibiti mkubwa kutoka raia wa Uingereza. Maafisa wawili waandamizi wa idara za ujasusi za Marekani wanatoa ushahidi wakati huu mbele ya kamati ya upelelezi ya baraza la wawakilishi, wakisema hakuna ushahidi wowote kuthibitisha madai ya Rais Donald Trump kwamba utawala uliomtangulia wa Barack Obama uliamrisha mawasiliano yake ya simu yasikilizwe. Mwenzangu Abdu Shakur Abod anaisoma ripoti hiyo. Akitoa ushahidi mbele ya kamati hiyo ya ujasusi ya baraza la wakilishi la bunge, mkurugenzi wa idara ya upelelezi wa masuala ya jinai James Comey pamoja na mwenzake mkuu wa idara ya usalama wa taifa Admiral Michael Rogers wanasema hawana habari zozote kuweza kuthibitisha tuhuma za rais Trump kwamba rais wa zamani wa Marekani Barack Obama aliamrisha mawasiliano ya simu kwenye jengo la Trump Tower wakati wa kampeni za uchaguzi wa mwaka jana. Katika kikao hicho wakuu hao wawili pia wanatoa ushahidi muhimu kuhusiana na Rasia katika uchaguzi wa Marekani mwaka jana. Comey amesema idara yake inafanya hivi sasa uchunguzi wa kina kuangalia majaribio ya Rasia kuhujumu uchaguzi wa Marekani, na alikiri kwamba Rasia ilijaribu kumzuia mgombea wa kiti cha rais wa chama cha Democratic Hillary Clinton kushinda kwenye uchaguzi huo. Amesema idara yake inachunguza pia ikiwa washauri wa kampeni wa za Trump walitenda uhalifu wa kushirikiana na Rasia kumsaidia Trump kupata ushindi. Ushahidi wa Komi unafanyika saa chache tu baada ya rais Trump kuandika kwenye ujumbe wake wa Twitter hii leo akikanusha kuhusika kwa washauri wake na washirika wa Rasia ili kumsaidia kupata ushindi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kamati ya sheria baraza la seneti ya Marekani itaanza kusikiliza na kumhoji jaji Neo Gosish aliyeteuliwa na rais Donald Trump kuchukua nafasi hiyo iliyo wazi kwa muda mrefu katika mahakama kuu ya Marekani. Mahakama hiyo imekuwa na upungufu wa jaji mmoja tangu kifo cha jaji Antonin Scalia kilichotokea mwezi Februari mwaka jana. Jaji Merik Garland aliteuliwa na rais wa zamani Barack Obama ili kujaza nafasi hiyo, lakini hakusikilizwa au kuhojiwa na baraza la Senate ambalo lina warepublican wengi. Gorsuch na wanachama wa kamati ya Seneti kuhusu sheria watatoa kauli zao za ufunguzi hii leo. Jaji huyo wa mahakama ya rufaa ataulizwa maswali kesho Jumanne na Jumatano, na kikao hicho kitamalizika usiku siku ya Alhamis kwa kusikiliza kauli ya wadau kutoka nje. Baraza la seneti lina Warepublican na hamsini na wawili na Wademokrat 48 na huenda Wademokrat wakajaribu kuzuia kuidhinishwa kwa jaji Gorsuch. Rais wa Marekani Donald Trump atakuwa mwenyeji wa waziri mkuu wa Iraq Haider al Abadi kwa mazungumzo baadaye leo yanayotarajiwa kuzungumzia mashambulizi yanayoendelea ya kukomboa tena mji muhimu wa kaskazini wa Mosul kutoka udhibiti wa kundi la Islamic State. Mwezi uliopita viongozi hao walizungumzia vita dhidi ya kundi hilo kwa njia ya simu, lakini mkutano wa leo ndio utakuwa wa kwanza kwao kukutana ana kwa ana. Kabla ya kuanza safari yake kuja hapa Washington, Abadi amesema kuwa alinuia kuzungumza na Trump kwanza kuhusu hatua za mwisho za kuangamiza Islamic State pamoja na wasaidizi wao. Wanajeshi wa Iraq wamekuwa wakipambana na wapiganaji wa Islamic State IS wakipata msaada kutoka kwa ushirika wa kimataifa unaoongozwa na Marekani tangu Agosti mwaka wa 2014. yote haya ni kupitia idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika moja kwa moja kutoka hapa mji mkuu wa marekani washington dc kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele ni kwamba waziri wa habari utamaduni sanaa na michezo wa tanzania nape nauye amelaani uvamizi unaodaiwa kufanywa na mkuu wa mkoa wa dar es salaam paul makonda katika ofisi ya chombo cha habari cha clouds media group ijumaa usiku dina chahali anatuarifu zaidi kutoka dar es salaam Taarifa za uvamizi wa mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda katika chombo hicho cha habari cha Klaus zilianza kusambaa kwenye mitandao ya kijamii jana na kulazimu kampuni hiyo inayomiliki redio na televisheni kutoa taarifa rasmi kupitia kwa mkurugenzi wake wa vipindi Ruge Mutahaba kuthibitisha tukio hilo lililozua taharuki katika tasnia ya habari. Inadaiwa mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda alikuwa anafuata taarifa nyeti aliyowakabidhi watayarishaji wa kipindi kimoja cha udaku ili wakirushe ikiwa ni vita yake dhidi ya askofu mkuu wa kanisa la ufufuo na uzima Josephat Gwajima tangu wamtaje katika sakata la dawa za kulevya. Waziri wa habari, utamaduni, sanaa na michezo Nape Nnauye ametembelea ofisi ya kampuni hiyo leo kujionea uvamizi huo na kutoa tamko la wizara yake, huku akiunda kamati ya watu watano kufanya uchunguzi wa jambo hilo. ni jambo kubwa, ni jambo linaweka doa kwenye nchi yetu, ni jambo linaweka doa kwenye uhuru wa vyombo vya habari katika nchi yetu. Sisi kama serikali, kwanza tunalaani kilichotokea kwa nguvu kubwa. Kama kilichotokea kilichoelezwa ndicho kilichotokea, serikali kwa nguvu kubwa tunalaani jambo hili, kwa sababu halifai na wala halipaswi kutokea kwenye nchi ambayo imesaini mikataba mbalimbali mbali ya kimataifa juu ya uhuru wa vyombo vya habari, kwenye nchi ambayo katiba yake sheria zake zinataka uhuru wa vyombo vya habari ulindwe, na kwenye nchi ambayo imekuwa na historia ya kuheshimika na kutukuka duniani ya kutoa uhuru kwa vyombo vya habari. Hichi kilichofanyika ni kunajisi uhuru wa vyombo vya habari katika nchi yetu, na serikali ipo kulinda haki zenu, ili mtimize wajibu wenu vizuri, bila kuingiliwa, bila kushinikizwa. na lolote lililotokea Mwenyekiti wa chama cha wamiliki wa vyombo vya habari Tanzania, MOAT, Reginald Mengi naye alikuwepo kushuhudia uvamizi huo wa chombo cha habari. Hili lisiwaogopeshe mkaacha kufanya kazi zenu kama kawaida. Uoga ni adui mkubwa sana wa waandishi wa habari, lakini mwandishi wa habari jasiri haogopi, anafanya kazi yake mrani, anafanya kihalali na katika katika kufuata kanuni za Senior. Kamati ya bunge ya huduma na maendeleo ya jamii walifika nao katika ofisi za Clouds Media ambapo mwenyekiti wake Peter Serukamba na mjumbe Hussein Bashe walizungumza na waandishi wa habari. Jambo hili ni fundisho hasa kwa waandishi wa habari. Msikubali kutumiwa na sisi wanasiasa. Inawezekana matokeo ya jambo hili ni kwa sababu sisi wanasiasa tunakuja kwenye vyombo vya habari, tunatengeneza ujamaa, tunaweza tukalazimisha mambo ambayo ni nje ya utaratibu kwamba hili tokio liwe fundisho kwenu. Tusikubali kutumika, fanyeni kazi yenu kulingana na weledi wa kazi yenu. Po Makonda kistaarabu, si dhambi ukikosea, ukaja hadharani ukaomba radhi. Ana wajibu wa kuja kuwaomba radhi Clouds kwa kitendo cha kuingia akiwa na askari wakiwa na silaha na kutengeneza taharuki. Hii ni wajibu wa kiongozi yoyote, unapokosea kuwaomba radhi uliowakosea wakati wa Tanzania wakisubiri kuona hatua zitakazochukuliwa dhidi ya madai hayo ya uvamizi wa chombo cha habari, Rais John Magufuli, wakati akizindua ujenzi wa barabara ya juu katika makutano ya barabara ya Mandela, Samnujoma na Morogoro jijini Dares Salamu hii leo, alimtaka mkuu wa mkoa wa Dares Salam Paul Makonda kuendelea kuchapa kazi, kwa vile yeye kama rais hafanyi kazi kupitia mitandao ya kijamii. Nikiripoti kutoka Dares Salamu kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Mkuu mmoja wa zamani wa polisi nchini Marekani anasema anahisi ana usalama na kutokuwa na uhakika kuhusu nchi inapoelekea ambayo wakati fulani ilikuwa bora baada ya kushikiliwa kwa muda wa dakika 90 katika uwanja wa ndege wa New York na wa JFK. Hassan Aden, aliyechukua uraia wa Marekani toka alipokuwa na umri wa miaka kumi, na ni mtoto wa mama wa Kitaliano na baba Msomali, alikuwa akirejea kutoka Paris, Ufaransa Machi 13 na kusema aliondolewa katika mstari wa kuelekea kwa maafisa uhamiaji. Pakistan imefungua mipaka yake yote na nchi isiyo na ufukwe wa bahari ya Afghanistan kwa wasafiri na misafara ya kibiashara mapema leo, miezi kadhaa baada ya kufungwa kutokana na madai kuwa magaidi walikuwa wanatumia ardhi ya Afghanistan kupanga mashambulizi dhidi yake, kulingana na tangazo rasmi la serikali. Waziri Mkuu wa Pakistan Nawaz Sharif amesema hatua hiyo imechukuliwa kwa nia njema, akisema kuwa anatumai serikali ya Afghanistan itachukua hatua muhimu kurekebisha sababu zilizopelekea mipaka hiyo kufungwa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Maafisa wa huduma ya kutoa misaada ya kibinadamu barani Afrika wana wasiwasi kuhusu mapendekezo ya kupunguzwa kwa misaada itokayo hapa Marekani, ambayo wanasema itaathiri programu muhimu na kurudisha nyuma hatua zilizopigwa kufikia sasa barani humo. Shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu chakula linasema kuwa mapendekezo hayo yanajiri wakati ambapo baadhi ya nchi barani humo zinakumbwa na baa la njaa. Mwandishi wa VOA Anita Powell anaripoti kutoka Johannesburg, naye BMJ moreidhi ana ripoti yake kamili. Huku utawala wa Trump ukipendekeza kupunguza kwa kiasi kikubwa misaada ya kimataifa, Afrika inakumbwa na baa la njaa ambapo takriban watu milioni ishirini wako katika hatari ya kufa njaa kwa sababu ya utapia mlo. Nchi zilizoathiriwa mno ni Sudani Kusini, Nigeria, Somalia na Yemen. Marekani ndiyo mfadhili mkubwa zaidi wa programu ya chakula ya Umoja wa Mataifa, WFP, na ilitoa zaidi ya dola bilioni mbili mwaka uliopita. Wakati wa hali ya dharura kama huu, anasema msemaji wa WFP Charles McDonald, shirika hilo linahitaji msaada kuliko wakati mwingine wowote. E, katika kijiji kimoja cha mbali kilicho na wakazi elfu ishirini nchini sudani kusini, chakula kinachotolewa na shirika hilo ni kidogo mno na ni pamoja na mtama mdogo. Kiasi kikubwa tu cha, cha, cha dengu na vijiko vichache vya mafuta ya kupikia. Licha ya kuwa michache, misaada hiyo inaokoa maisha ya watu airdrops, we the... na bila misaada hiyo ya kuangushwa kwa njia ya ndege, iwapo ndege hizo hazitaendelea kupaa na kuwapa waathiriwa hao chakula, basi hawatakuwa na chochote. Kile kinachowazuia kuangamia ni misaada midogo tunayowapatia. Neno kuangamia limetajwa sana wakati wa mazungumzo kuhusu mapendekezo ya Marekani kukata misaada katika makadirio ya bajeti yake, ambayo inakusudia kukata asilimia 30 ya misaada ya kigeni kama vile kwa shirika la maendeleo ya kimataifa USAID. Ben Parker ni mhariri na mchambuzi wa shirika mpya linalojishughulisha na maswala ya misaada IREN. Anasema jumuiya ya kimataifa inajitayarisha kwa mshangao utakaoletwa na hatua hiyo. Itawaumiza watu wengi, itakuwa na athari ambazo kwa sasa hata hatuwezi kufahamu uzito wake Ukiangalia kiwango cha misaada inayopangwa kukatwa hususan kwa Umoja wa Mataifa, ambao utawala huo hauonekani kuipenda kamwe. Mkurugenzi wa bajeti ya Ikulu ya Marekani Mik Mulvani amesema kuwa makadirio hayo yatapunguzwa na kwa kiasi kikubwa ufadhili wa Umoja wa Mataifa, ambapo Marekani ndiye mfadhili mkubwa zaidi. Paka hata hivyo, anasema kuwa ni sharti Marekani iheshimu baadhi ya majukumu yake ya kifedha kwa umoja wa mataifa iwapo inataka kuhifadhi kura yake ya turufu kwenye baraza la usalama la umoja huo ambalo lina nguvu zaidi. Baada ya ripoti hiyo yake, BMJ Mureithi. Basi tuelekee nchini Tanzania ambapo benki ya Dunia imekopesha serikali ya Tanzania kiasi cha shilingi trilioni 1.74 kwa ajili ya ujenzi wa barabara ya juu iliyoko makutano ya eneo la ubongo Ubungo jijini Dar es Salaam, kwa lengo la kukabiliana na tatizo la msongamano wa magari, tatizo ambalo linatajwa kuwa sugu jijini humo. George Njogopa anayo taarifa zaidi kutoka eneo hilo. Ujenzi ambao unafanywa kwa ushirikiano wa kandarasi kutoka China na Korea Kusini unataraji kutoa majibu aliyokuwa akisubiriwa kwa mkubwa kuhusu Dar es Salaam kwa mfumo wa kwanza wa kipekee unaweza kupunguza tatizo la foleni. Ujenzi umepangwa kukamilika fikapo Septemba 2019 na kwamba pindi utakapokamilika utakuwa mkombozi kwa Uta wananchi wengi, kwa vile utakuwa umefungua njia ya kuelekea katika mikoa iliyoko barabara ya Morogoro, barabara ambayo inataja kwa moja yenye fuleni kubwa kwa magari. Akizungumzwa wakati wa uzinduzi ya mradi huo, rais John Magufuli alisema kwamba hatua hiyo ni moja ya mikakati yake ya kukabiliana na tatizo la foleni kwa jiji la Dar es Salaam. Alisema serikali yake imedhamiria kutekeleza miradi kadhaa, ambayo yote itakapokwisha kamilika, basi italifanya jiji kupumua kutokana na msongamano wa magari. Ndugu zangu, wananchi wa, wa Dar es Salaam na watanzania kwa ujumla, mradi huu wa interchange hapa Ubungo ni mkubwa na wa aina yake katika nchi yetu. Nafikiri utakuwa wa kwanza katika nchi yetu. Utahusisha ujenzi wa barabara za juu za ghorofa tatu na utakapokamilika unatarajiwa kuondoa kabisa kero ya msongamano wa magari katika eneo hili. Magari kutoka njia zote nne yatapita hapa bila kusimama, na hivyo kurahisisha sio tu huduma ya usafiri wa mwendo kasi bali kwa watumiaji wote wa barabara katika eneo hili. Sambamba na hilo mradi huu utaboresha mandhari ya jiji letu la Dar es Salaam ambalo ni miongoni mwa majiji yanayokuwa kwa kasi barani ya Afrika. Ujenzi wa mradi ni moja ya maeneo ambayo Benki ya Dunia ametoa kiasi kikubwa cha fedha kugharimia. Ripoti zinasema kwamba Benki ya Dunia ametoa mkopo wa masharti nafuu na kwamba ulipaji wake unatarajiwa kukamilika katika kipindi kifupi. Rais wa Benki ya Dunia Juan Kim amesema kwamba suala la kuboresha miundo mbinu linapaswa kuwa ajenda ya kudumu kwa vile hakuna nchi yote duniani iliyoweza kupiga hatua bila kwanza kuboresha sekta hiyo. Alisema kwamba Benki ya Dunia itaendelea kuunga mkono jitihada zozote zinazoendelea kufanywa nchini za kuharakisha maendeleo kwa wananchi. Ningependa mjue kwamba Benki ya Dunia tutaendelea kusimama nanyi na tunawamini, na kamwe msimwachie mtu akasema Tanzania hawawezi kufanya, anyone say that Tanzania cannot do it. Kiongozi huyo wa Benki ya Dunia, ambaye ni raia wa Marekani mwenye asili ya Korea Kusini, Jumanne anataraji kuelekea nchini Rwanda, ambako atafanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais Paul Kagame, wakigusia masuala mbalimbali mbali, ikiwemo kujadili maendeleo, ubunifu na mafanikio yaliyopatikana katika ukuaji wa sekta binafsi. Ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni Georgi Njogopa. Michezo. Ni Jumatatu ya michezo msikilizaji, na leo tunaendelea kukuletea kidogo timbwili timbwili la mashindano ya basketball ya vyuo vikuu hapa Marekani maarufu kama March Madness ambayo ilianza Alhamisi iliyopita. Baada ya mechi 32 timu 16 zimeingia katika raundi ya pili huku mabingwa watetezi Villanova wakijikuta nje kabisa ya mashindano hayo baada ya kugongwa 65-62 na Wisconsin mwishoni mwa wiki miongoni mwa timu kubwa ambazo zimetoka katika mashindano ni pamoja na Duke ambayo iliangukia pua 88, 81 katika mikono ya South Carolina. Lakini miamba wengine wa mashindano haya bado wanaendelea katika ngazi hiyo ya Sweet 16 ikiwa ni pamoja na North Carolina, Kentucky na Usla, Kansas, Arizona, Gonzaga, Baylor, Michigan na Florida. Mechi zinaendelea Alhamisi hii na Ijumaa kuamua timu gani nane zitasonga mbele katika mashindano haya. Na sasa, msikilizaji, twende kwa waandishi wetu wa Afrika Mashariki tukianza na George Njogopa huko Dar es Salaam, Tanzania, ambako kuna kilio cha timu za nchi hiyo kutolewa katika mashindano ya kimataifa. Mashabiki kandanda wametupa alama kwa klabu za Yanga na FC ambazo mwa majuma zilitupwa nje katika michuano ya kimataifa, hatua ambayo imeacha maswali mengi juu ya uwezo wa timu za Tanzania katika michuano hiyo ya kimataifa. Kuongezeka kwa alama kwa timu hizo kunatokana na kile kilichoitwa mbwembwe zinazoonyeshwa na timu hizo za Dar es Salaam ambazo mara zote zimekuwa zikitambiana kusajili wachezaji wengi wa kigeni. Klabu hizo pamoja na Simba ndizo zinazoongoza nchini kwa kusajili wachezaji wengi kutoka sehemu zote barani Afrika. Kama hiyo haitoshi, pia timu hizo ndizo zenye rekodi kubwa ya kuwa na makocha wengi wa kigeni. Lakini Yanga alijikuta akitupa nje katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika pale ilipotolewa na Zanaco ya Zambia baada ya kulazimishwa sare tasa huko Lusaka. Timu hizo zilipokutana jijini Dar es Salaam wiki mbili zilizopita, zilitoshana nguvu kwa bao moja kwa moja. Ama safari ya Azam FC katika fainali za kombe la shirikisho barani Afrika CAF, ilifia huko Swaziland pale ilipofika na wenyeji wao Mbabane Swalo kwa jumla ya bao tatu kwa sifuri. Kwa matokeo hayo, Azam imefurushwa katika michuano hiyo kwa jumla ya bao tatu kwa moja. Na katika ulimwengu wa riadha vijana, timu ya taifa ya Tanzania wametamba kufanya maajabu ya karne wakati watakaposhiriki michuano ya mbio ya dunia mbio za nyika inayotaraji kuanza kutimwa vumbi mwishoni mwa wiki huko Kampala nchini Uganda. Katika michuano hiyo Tanzania inatarajiwa kuwakilishwa na wachezaji 27 ambao watachuana katika mbio za kilomita 10 kwa wanawake na wanaume, kilomita 8 za wavulana pekee na kilomita 6 kwa wasichana pekee. Mpaka wakati mwingine, ninaarifu kutoka Dar es Salaam ni Joe Chinjogopa wa South America. Naye Jason Nyakundi anaripoti kuhusu jinsi wanad riadha wa Kenya walivyojiandaa katika mashindano hayo ya nyika ambayo yatafanyika nchini Uganda mwa wiki. mwishoni mwa wiki mwishoni mwa wiki hii wanariadha kutoka kote duniani watakuwa mbioni kusaka mataji ya makala ya 42 ya mbio za nyika zitakazofanyika nchini Kampala la Uganda. Mbio hizo zinatarajiwa kuleta msisimko mkubwa huku ushindani ukiwa mkali baada ya wanariadha kutoka nchi kadhaa kunoa makali yao. Kenya imeteua kikosi ambacho chama cha riadha cha AK kinasema kwamba kitaweza kufanya vyema kwenye vitengo vyote vya mbio fupi mbio za vijana na mbio za watu wazima. Kwa mwezi mmoja, timu hiyo imekuwa ikifanya mazoezi kambini Kigari huko Embu. Kitengo cha watu wazima kinaongozwa na bingwa mtetezi wa mbio hizo Geoffrey Camoror, Leonard Comon ambaye ni kapteni, Leonard Barstone, Leonard Legat, Vincent Turono na Nicholas Cosimbei. Upande wa kinadada kitaongozwa na bingwa wa mbio hizo Agnes Tirop, bingwa mbio za mita elfu tatu kuruka viunzi na maji Ivin Kigen, bingwa wa Afrika kwenye mbio za mita elfu kumi bingwa wa Olimpiki kwenye mita elfu moja mia tano Faith Chepngetich na Irene Cheptai. Kikundi cha vijana kitengo cha wanaume kitaongozwa na Richard Kimnyan, Amos Kirui, Edwin Kiplangat, Wesley Ladema na Ronald Kirui, huku akina mama ikiwa ni Sandra Felix, Chebet Shile Chelangat, Selafin Cheptek, Immaculate Chepkirui na Joeline Cherotich. Kitengo cha mbio fupi kitajumuisha bingwa wa dunia katika mita mia nane, Asbel Kiprop, bingwa wa shamba katika mbio za Olimpiki Margaret Nyairera Mark Bet, Beatrice Chepkemoi, Winifred Mbithe na Bernad Kipkorir. Wanariadha hao wanatarajiwa kutimka vyema na kunyakua taji ambalo lilipokonywa mwaka 2015 kule Guiyang nchini China. Basi asante sana kwa leo, ni hayo tu msikilizaji. Kutoka meza ya michezo, ulikuwa nami Momoyo Hamza. Tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kwenye matangazo haya, mwelekezi Abdishakur Abud hapa studioni, jina langu Harrison Kamau, nikiwa na mwenzangu naitwa mkamiti kibayasi, na upande wa pili Aida Isa. Kuwa na usiku mwanana. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika inaweza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Mwezi huu shirika la kimataifa la maendeleo ya Marekani USAID na wizara ya mambo ya ndani na DOI ilitangaza msaada kwenye serikali ya Kenya na wizara ya mazingira na kituo cha uhifadhi Afrika cha kusaidia idara ya wanyama pori nchini Kenya. Msaada huo na misaada mingine saba katika mwaka uliopita imetoa kiasi cha dola milioni moja nukta tatu au shilingi milioni mia moja na tatu za Kenya kuunga mkono hifadhi na kupambana na uhalifu wa wanyamapori nchini Kenya na Afrika Mashariki kwa ujumla, na kuweka mazingira ya ushirikiano kati ya serikali ya Marekani na wenzao wa Kenya. Uhalifu dhidi ya wanyama pori unatishia usalama, uchumi na maisha ya aina mbalimbali katika Afrika Mashariki wakati w mahitaji ya vitu kama pembe za ndovu na faru yakiongezeka, hali kadhalika. Mbinu za ujangili zinaendelea kuwa kali. Mitandao ya kimataifa ya ujangili, usafirishaji na uuzaji wa nyara za serikali bila vibali, unalenga wanyamapori katika mipaka ya eneo hilo na kusababisha tatizo kubwa ambalo linapita mipaka ya kimataifa. Kenya kwa sasa ndio njia kuu ya usafirishaji haramu wa wanyamapori barani Afrika. Ulindaji mazingira na usimamizi wa wanyamapori na makazi yao ni muhimu sana kwa ukuaji wa uchumi wa eneo hilo na maendeleo katika kuunga mkono mkakati wa kitaifa wa serikali ya Marekani kupambana na usafirishaji haramu wa wanyamapori. USAID inachukua hatua kuongeza usimamizi wa wanyamapori na uchukuaji hatua za kisheria na kushitaki makosa ya uhalifu dhidi ya wanyamapori. USAID imeshirikiana na mpango kima wa kimataifa wa msaada wa kuunda wa DOI katika mradi wa miaka mitano ambao unatumia utaalamu wa DOI katika masuala ya kisheria uchunguzi na kufungua mashitaka ili kuunda mtandao wenye nguvu katika eneo la kikanda kuweza kupambana na uhalifu dhidi ya wanyama pori katika eneo zima la Afrika Mashariki. Tangu Machi 2016, USAID na DOI wamekuwa wakitoa fedha kwa mashirika ya serikali yanayosimamia wanyamapori, mashirika ya kiraia yanayopambana na uhalifu wa wanyama pori na mashirika ya kiraia ambayo yanatoa taarifa kwa serikali kuhusu jambo hili kubwa pamoja na fedha kwa wizara ya mazingira. Miradi inayopata msaada wa kifedha ni pamoja na fedha zinazosimamiwa na Save the Elephants ili kusaidia mradi kupamba wa kupambana tatizo la tembo, kuratibu juhudi za kikanda na kuongeza ushirikiano na jamii ili kupambana na uhalifu dhidi ya wanyama hao, na jumuiya ya kimataifa ya kutunza mazingira, matukio makubwa kama ya Giant Club Summit, juhudi ya kuwasiliana na umma, ulinzi wa faru na taasisi ya Laikipia Wildlife Forum na mipango ya kulinda wanyamapori nchini Kenya na taasisi ya wanyama pori nchini humo. Kama balozi wa Marekani nchini Kenya Robert Godek alivyosema kwamba kulinda wanyamapori na mazingira, tunaweza kuzalisha ajira na kujenga ustawi wakati tukilinda utajiri wa asili nchini Kenya. Na hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika ilieleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani.