Kutoka studio 15 hii ni voa express. Karibu sana kwenye voa express, ikiwa ni siku ya Jumanne, nayo ni tarehe 21, mwezi ukiwa wa Machi, na mambo mawili yanafanyika leo, kwamba ni siku ya kimataifa ya mashahiri na vilevile siku ya kimataifa ya misitu. Bila shaka ni siku ambayo imesherehekewa ulimwenguni kote, ambapo ushairi umepatiwa kipaumbele hii leo na vilevile misitu. Hayo yote tutayazungumzia. Karibu, mimi ni BMJ Mridhi, langu jina Harison Kamau. Karibu sana tuwe nawe wakati tunapoangalia kwa undani zaidi na kuweza kujua na kujifahamisha kuhusu masha mashairi moja kwa moja na kuangalia vile mambo ya mashairi kama ulivyosema, tulivyobodokeza, BMJ Murithi, ni kwamba uh, nchini Uganda mtangazaji wetu ama mwandishi wetu Kenneth Bwire ameweza kukutana na baadhi ya watu ama wa wasomi wa Kiswahili na kuweza kuangalia kuhusu lugha hii ya Kiswahili hususan kwenye masuala ya, ya, ya, ya mashairi na ameweza kuzungumza na uh, uh, uh, huyu afisa kutoka chuo kikuu cha Makerere Levi Masereka ambayo ameweza kuweza kueleza zaidi fani yake kuhusiana na uh, jambo ama maswala ya mashairi. Ushairi una umuhimu, kwanza ni kuburudisha, kukuza sanaa na ukwasi wa lugha, kuliwaza, kuelimisha, kuonya na kutahadharisha, kupitisha ujumbe fulani, kusifu mtu. Wakati mwingine pia mashairi hutumiwa kukejeli. Inakuwaje wanafunzi hawataki kuutumia sana katika kizazi cha sasa, kwamba si wengi wanaandika ushairi tena? Inatokana na jinsi mwasilishaji wa ushairi huo anaegani hilo shairi, jinsi anavyoleta ile ladha kwa msikilizaji kuhusiana na mambo ya uandikaji, hasa hasa uchapishaji wa vitabu. Wachapishaji wa vitabu hapa Uganda hawajaitikia sana vitabu vya Kiswahili, kwa sababu wanapochapisha vitabu wanaangalia soko. Je, ni watu wangapi ambao watanunua hivyo vitabu? Pili, kuna imani potovu kwamba mashairi ni magumu. Ushairi sio kwamba utapata tu shairi na kuanza kulisoma. Au je, unapolisoma unalisoma kivipi? Unazingatia vile vina ambavyo vimewekwa na mwandishi mwenyewe. Anapoweka vile vina ana namna anapotaka mdundo utokee. Lakini baadhi yetu unakuta kwamba mtu anasoma, akiwa anasoma shairi, unashindwa kutofautisha kati ya yule anayesoma shairi na yule anayesoma e, e, labda riwaya au tamthilia. Siku hizi si sana usikie ushairi, nadhani ni miaka. Wewe mhadhiri, kusikia chombo cha habari kinafunza ushairi ama kuna kipindi maalum kuimba ama kukariri ushairi. Shida ikwa, hata uliponipigia ukaniambia kwamba tutazungumzia juu ya ushairi, nilishtuka kidogo kwa sababu tangu nianze kufundisha sijawahi kupata mwanahabari yoyote anayekuja kuniuliza kwamba labda tuzungumzie juu ya masuala ya ushairi. Vyombo vya habari vinajihusisha na masuala mengine, kwa mfano masuala ya kisiasa, masuala ya kijamii, masuala ya kitamaduni. Wanapozungumzia juu ya masuala ya kiakademia ki, ki, unakuta kwamba yale yanayozungumziwa ni mengine na wala ushairi umetupiliwa mbali. Kwa hivyo pia wito wangu ni kwa wanahabari kwamba pia nao wanafaa kuchangia katika kukuza na kuendeleza ushairi. Naam, sasa kama unasikia wanazungumzia ushairi, nafikiri ni vizuri tueleze wasikilizaji kwamba siku hii ilianza zaje, kabla hatujaendelea kusikia kwingineko, ilikuwaje wakaanza national, international poetry day, siku ya ushairi duniani? Unajua, kitu ambacho kimetokea ni kwamba lugha ya Kiswahili imekuwa kwamba wanafunzi wengi hata mashuleni wanaiogopa na kuna dhana kwamba uh, mashairi hayana maana hasa katika maisha ya sasa. Lakini kitu ambacho wanafunzi wengi na watu wengi hawaelewi ni kwamba kuna uh, kuna uwezo fulani kupitia mashairi, ambao ujumbe ambao kwa kawaida haungeweza. Kwa mfano, kuna kitu nataka kukosoa, kuna kitu ambacho nataka kusifia, kuna kitu ambacho ningetaka kutoka kwako, nitatumia njia aidha ya nyimbo ama mashairi kuweza Ku, kuwasilisha ujumbe wangu kwa njia fulani isiyoweza kuwa ni njia moja kwa moja kwako. Kwa, kwa hivyo wasomi waliketi na kuona kwamba lugha ya Kiswahili na hasa kwenye mashairi inarudi chini na inaanza kusahulika, na kwa hivyo kwa muda wengi wasomi wa Kiswahili wameona kwamba lazima kuwe na siku ya kukumbuka mashairi ili lugha hii mm. na, na fani hii ikaweza kutunzwa na sio Kiswahili tu, manake hii international poetry inaendelea uh, kote duniani, hata hapa katika uh, uh, sauti Amerika uh, tuna tamasha hilo la uh, mashairi ya Kiingereza wanaita poetry, ambapo watu wanakusanyika, wanasikiliza mashairi na yanasherekewa mm. kila pahali katika dunia ya leo, na tunapozungumza kuhusu kukuza Kiswahili ni kwamba huko nchini Kenya naye mwandishi wetu uh, Kennedy Wandera ameweza kuzungumza na Profesa Kinene wa Mtiso kutoka idara ya Kiswahili chuo kikuu cha Nairobi, ambaye ni mmojawapo wa wale ambao wanahakikisha kwamba lugha hii ya hadhi yake inalindwa na ameweza kuzungumza naye kuhusiana na maswala ya ya ya mashairi. Naye amezungumza wakati wakihojiana, nayo uh, vizingiti vile vi, vipo ni kwamba watunzi wengi ambao wanatunga mashairi kwa kuwa kwamba ile swala la pesa ndilo linatangulia, wanavunjika moyo kwa sababu oh, kwa sasa imekuwa ni kula au liwe. Kwa hivyo ni kwamba mtu akitunga mashairi anataka ahakishe kwamba amepata kitu na wakati mwingine unaweza kukuta hata wengine wakachukua mashairi ya watu wengine wakatia ya majina yao, jambo ambalo walikuwa hapo awali. Vile vile tatizo la lugha, kwa sababu utakuta kwamba ukiangalia mashairi ya zamani mengi yao utakuta yana lugha ambayo ni nzito kweli. Na kama ambao nimesema, kwa kweli sikumaanisha kwamba leo hii hakuna watunzi ambao wanatunga mashairi ambayo ni mazito katika upande wa lugha na pia katika upande wa, wa maudhui lakini uh, ni kwamba hiyo ni changamoto. Changamoto nyingine ni kwamba utakuta kwamba zamani watu walikuwa na muda wa kutosha katika kutunga mashairi. Siku hizi utakuta mtu shughuli nyingi, ameajiriwa, lazima afanye kazi, na akifika nyumbani hata na wakati wa waku, kufikiria kutunga mashairi, na hata akitaka inakuwa ni vigumu. Kwa hivyo, uh, mambo amekuwa ni mengi mno ambayo yana, uh, yanafanya watunzi wa kisasa Uh, wasiweze kutunga kama zamani, hasa uh, uh, wakati ambao uh, uh, watu hawana kusema kweli katika kufanya mambo haya. Lakini hata hivyo, baada ya profesa kuongea kuhusu mashairi, pia kuna dada chipkizi uh, Fibian Mudhama, ambaye pia anaeleza siri yake hasa kwenye utunzi na maswala ya mashairi. Hebu tumsikie. Siri ni kusoma kutangamana na Waswahili, kama vile nitaweza kunukuu, kuna Waswahili wasomi na kuna Waswahili asilia. Kwa hiyo kama wewe unapenda ushairi ni ni sharti huwezi kuepuka mambo kama hayo. Hasa katika makongamano ya Kiswahili hapo unapata kupata mvuto wa namna yake, pia unaweza unajifunza pia na lugha, tuseme kama ushairi kama, uh, namna ninavyojua ni uweze kuwa na uelewa pia na wamisamiati pasi na hii lugha tu yetu ya kawaida. Kwa hiyo katika makongamano na kule kutangamana na watu zaidi waswahili haswa hapo unaweza, unaweza kujua siri na bila wewe kujua una, unaanza kutunga unaanza kukua katika katika utungo utungo zako zinaimarika. Hiyo tu ndo siri, kusoma na kutangamana na watu wa Swahili, siri kusoma na na kutangamana na watu. Bila shaka tasikia malenga wale ambao wanafahamu maswala <laughs> maswala ya ya lugha na vile vile ushairi, lakini tukiachana na maswala ya mashairi. Kama usijui kama umesikia haya ambayo amekuwa akiendelea watu wakisema kwamba rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amekuwa na hasira sana siku hizi, kwa kweli ni jambo ambalo wiki iliyopita hasa kwa kule Mombasa wakati alimpokea vikali sana lilishuhudiwa uh, gavana wa Mombasa Hassan uh, Joho. Sasa jana Nam. jana jioni, katika moja ya vituo shirika ambavyo tunashirikiana navyo pale nchini Kenya, kituo cha radio cha television ya Citizen aliulizwa swali hilo. Hebu uh, sikia alisemaje jana usiku. Mimi sina hasira hata kidogo, lakini kunafika wakati lazima useme ukweli wako, na ndipo mimi hata kama hiyo wanasema nilikuwa na hasira, for example Mombasa, nasema mimi sikuwa na hasira, lakini kama wafikiria lengo lako ni kujigamba, hadi umeweza kusimama mbele ya rais ati umeweza kumtukana, umeweza, mimi nikasema hiyo siwezi nikubali. Na sasa hata kabla hatujaendelea, manake wasikilizaji wamekuwa wakilizungumzia swala hili kwa kina sana, sana, sana. Kabla hatujaendelea akaulizwa tena kwa kifupi tu, akaulizwa na ni kwa nini alitembea katika eneo ambalo lina mwenyeji na asimkaribishe Hasan Jo. Swali limeulizwa sana yes. Hebu eh, eh, alipoulizwa jana alisemaje? Mimi ni rais wa jamhuri ya Kenya na nikiwa rais wa jamhuri ya Kenya nina uhuru wa kutembea maeneo yeyote ambaye pamoja yatangazwa kuwa jamhuri bila kuomba mtu yeyote rusa. Haya basi, labda wasikilizaji wetu wanaweza kwenda pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook, waseme wanafikiriaje baada ya sasa rais kusema wazi wazi ni kwa nini amekuwa akifokea watu na kuonyesha hasira za mkisi. Hebu tupate habari za dunia kwanza. mataifa 27 wanachama wa Umoja wa Ulaya yatafanya ya mkutano maalum wa Brexit hapo Aprili 29, mwezi mmoja baada ya Uingereza kuanza mpango wa kujiondoa kwenye EU kuamua mwongozo wa kipindi cha miaka miwili ijayo cha mashauriano na Uingereza. Rais wa baraza la EU Donald Tusk amesema leo Jumanne kwamba miongozo ya Brexit itawapa raia na makampuni nchini na pia wanachama wazi wa namna mazungumzo yatakavyokwenda watu wasiopungua 17 wameuawa kwenye mashambulizi katika jamii kwenye jimbo la Benue katikati ya Nigeria, ofisa mmoja alisema hii leo, huku wakazi wakisema kwamba idadi ya vifo ilikuwa kubwa zaidi ya jinsi ilivyotangazwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, mshauri maalum wa gavana Tahava Agejua alilaani shambulizi la jana jioni huko katika eneo la Zaki Biam lilofanywa na watu wenye silaha wasiojulikana na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto, yani UNICEF linasema watoto wengi wanaotafuta hifadhi nchini Ujerumani bado wanatakiwa kutumia muda mrefu kwenye hifadhi za muda zisizosalama na zenye mrundikano murudika, wa watu na baadhi wana fursa finyu ya kupata elimu na kuwapatia huduma zinazostahili za afya. Utafiti uliofanywa na UNICEF juu ya hali ya watoto laki tatu na nusu pamoja na vijana ambao wameingia nchini Ujerumani wakitafuta hifadhi tangu mwaka wa 2015 unaonyesha mara nyingi wanakaa miezi kadhaa au miaka kwenye makazi ya muda mahala ambapo wakati mwingine wanashuhudia au kukumbwa na unyanyasaji na mateso. Na tukirejea hapa Marekani, ni kwamba jaji aliyeteuliwa na Rais Donald Trump kujaza nafasi katika mahakama kuu Neil Gorsuch anakabiliwa na maswali hii leo Jumanne katika jopo la baraza la Senate lililogawanyika ikiwa ni siku ya pili ya kusikilizwa kwa udhinishwaji wake. Utaratibu huo ulianza jana Jumatatu kwa ufunguzi wa taarifa ikiwemo moja kutoka kwa Gosach. Pote haya unaendelea kuyapata kupitia VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Kumbuka kwamba tunaenda moja kwa moja kupitia Facebook Live na ninatumai popote ulipo unategeategea. Kama nilivyosema hapo awali, leo ilikuwa ni siku ya kimataifa ya mashahidi na vile vile siku ya kimataifa ya kuhifadhi misitu, na muda ama sekundi chache zijazo tutaendelea na kuangalia swala la misitu na uhifadhi wa misitu hapa ulimwenguni. Lakini BMJ, siku ya jana tuliweza uliza watazamaji na wasikilizaji wetu na tukakuuliza wewe kwamba je, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda atumbuliwe ama asitumbuliwe? Nimekuambia kwamba kwenye mitandao na, kuna maelfu ya watu ambao wameweza uh, kujibu swali hili kwa na, kusema kweli takriban watu laki mbili elfu mia mbili wameweza, wameweza kulitizama swali lile na wengi kuchangia kuelezea jinsi lake. Hatuwezi kusoma uh, jumbe zote hatuwezi, lakini kwa hakika hatuwezi kosa tena kusoma kadhaa ambao wamesema. Mimi namuona hapa uh, Dogratas Magambo anafenya, anasema kafanya nini mpaka atumbuliwe, au kuwataja wauza unga ndio kosa tu? Kutekeleza kidogo atumbuliwe? Tutapata wapi RC atakayebadilisha da kama yeye? Sisi tunaangalia kazi tu hapa, kazi tu. Huyu naye Hamisi Ramadhani anasema wacheni wivu, kila mmoja wetu ana madhaifu. Fikiria kosa alilofanya na madhara yanayoletwa na wauza unga, lipi zaidi? Aa, Makanya Kabila yote anasema kuna viongozi wangapi wa upinzani wamemtukana rais, wamesema ovyoovyo, wakati wanajua rais ni taasisi. Utawahi kusikia hata siku moja wakikanywa na mabosi wao? Hata siku moja zaidi ya kupewa sifa. Leo sasa wanasema kwamba Makonda aachiliwe, aachanwe naye David Deise Dinko anasema hawa watu wa Chadema wengi wanataka atumbuliwe lakini akitumbuliwa uh, najua watamuomba ajiunge nao na watamsafisha kwa juhudi zake zote <laughs> kama kwa Lowasa sasa sijui inachukua mwelekeo wa, wa siasa tena hapa. Sikia Amur Saifu anavyosema. Amur Saifu anasema asitumbuliwe. Naam. Kama pana uwezekano hata afanywe makamu wa rais Francis naye anasema kwenye mtandao anasema sasa hivi kwamba atumbuliwe ni mambo tofauti yanavyoendelea huyo ambaye anachangia moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook na tungependa kuwapa ku, ku, ku, ku, moyo wasikilizaji, wa, wachangie wasiseme tu wanatupokea ambapo tunafurahi wanaposema wanatupokea vizuri na, lakini pia wachangie mada zile ambazo tunazungumzia basi tuangalie masuala ya misitu na mambo ya miti tukisema kwamba leo ni siku ya kimataifa ya ku na linda misitu na siku hii, wengi wanauliza ilianza vipi siku yenyewe. Iliwekwa rasmi Novemba tarehe 28 mwaka wa 2012 na Baraza la Umoja wa Mataifa, ingawa pendekezo lenyewe lilitolewa na kikao cha Shirika la Chakula na Kilimo Ulimwenguni mwaka wa 1971. Na kauli mbiu ya mwaka huu ni misitu na nishati, forest and energy. Ndio, ndio. <laughs> Chini ya jopo la Umoja wa Mataifa kuhusu misitu pamoja na Shirika la Chakula Ulimwenguni wamekuwa wakianga ya hali ya kuweza kutunza na hata kupanda miti ama miche zaidi ili kulinda mazingira. Lengo la kulinda misitu inawezekana kuongeza idadi ya miti inapunguka kwa kiasi zaidi ya milioni kumi na tatu kila mwaka. Nam. Miti inapunguka zaidi ya milioni mia tatu kila mwaka au hektari milioni 32 ikiwa ni kama ukubwa wa Uingereza kila na vile, mwana... vile zaidi ya watu milioni mia tisa hasa katika mataifa yanayoendelea wanategemea sana sekta ya mbao ulimwenguni. Basi kwenye laini ya simu ninaye mwandishi wetu kutoka Mombasa, Amina Chombo, na ningetaka kumkaribisha ili atueleze leo shughuli zilikuwa vipi kule Mombasa. Naam, Hello, tunakusikiliza, karibu sana, tueleze hali ilikuwaje kuhusu misitu ulimwenguni leo? Naam, uh, shukran sana kama ulivyo uh, Bashiri hapo anakuelezea kuhusiana na historia ya siku hii eh, ni kwamba ni kweli Kenya kama taifa ambalo kati ya yale mataifa wanaendelea na kumbwa na changamoto katika swala zima la uhifadhi wa misitu na hii leo katika sherehe za kitaifa zilizofanyika hapa pwani E, ni kwamba bado kuna tatizo la, la Kenya kufikia asilimia kumi tu ya misitu ambayo inahitajika, kwa sababu kiangalia hata katiba ya nchi imeweza kuelezea umuhimu wa uhifadhi wa mazingira na misitu. Asilimia themanini, uh, zaidi ya asilimia sabini ya Wakenya wanatumia mbao kama ulivyotaja eh, katika masuala ya kuni eh, na vitu kama hivyo, ambapo eh, katika siku ya leo, kitu kikubwa ambacho kimeweza kufanyika katika kuleta mabadiliko ya swala hili la uhifadhi wa misitu, serikali imeweza kuzindua rasmi mpango ambao unajulikana kama Program. E, mpango huu wa misitu ama uhifadhi wa misitu wa mwaka 2016 mpaka 2030, ambao umeweza kuchangiwa pakubwa katika e, kutayarishwa na serikali ya Finland ambayo imeweza kuwasilishwa na balozi wa Finland humu nchini Kenya Tarja Fernandes, wameweza kusema kwamba mpango huu unanuia kuhakikisha kwamba utakuwa na uh, uboreshaji wa usimamizi wa misitu na kuhakikisha kwamba eh, misitu inafikia asilimia kumi na kuongeza chakula, maji na vilevile eh, nishati, kwa sababu hilo ndio lengo kuu la siku ya leo na katika kuna vitu kadhaa ambavyo wameweza kuvitaja katika mpangilio wao huu, wakiwa wametaja swala so zima la uongezaji wa misitu, swala so la uongozi bora katika misitu, swala so la maji na misi, misitu kwa maji, misitu kwa nishati vilevile, vile wakasema kwamba ili kuwe na amini kusiwe na ongezeko la ukataji wa misitu, kuna haja ya kwamba hawao wenye kutumia misitu kwa makaa na kuni wapatiwe njia mbadala Aha. Aha. ya kuweza kutengeneza kawi badala ya kutumia kuni moja kwa moja ama kukata misitu moja kwa moja. Na Amina, sijui wakati wa shughuli hiyo ni kama mliweza kupanda miti ama miche kama ilivyo kawaida wakati tunapokumbuka mambo ya misitu nam miche imeweza kupandwa uh, waziri wa wa misitu na mazingira mumu nchini Kenya aliweza uh, kuongoza shughuli hiyo bi eh, bi Judi Wahungu ambapo ako pia vilevile balozi vile wa Finland ameweza pia kupanda miti na viongozi wote wakubwa waliokuwepo tatizo kuu ambalo limeweza kuwafanya kwamba kusipandwe miti kwa wingi katika sherehe ya leo ni kutokana na kiangazi ambacho ni kikubwa mno hapa eh, hapa nchini kwa sasa, kwa sababu wameona wakipanda miti mingi kwa leo huenda isinawiri isi kama inavyohitajika. Kwa hivyo leo wamefanya kama ada, kisha wakaweka miti mingi, miche ya kutosha, wakasema mvua ikianza tu, idara za misitu katika kila eneo limeambiwa kwamba lichukue jukumu ya kuhakikisha kwamba miche yote ambayo iko tayari pindi tu mvua ya mwaka ikianza mm -hmm. iweze kupandwa, Shukra, lakini leo miti imeweza kupandwa na... unajua kama au wakati wanafanya maadhimisho kama haya, mara nyingi watu hutaka kujua tangu wakati mwaka ule mwingine walipoadhimisha, kuna, kuna tofauti gani? Labda ni swala ambalo tutafuatilia kuona kama kuma, kuna nini, kuna uimarishaji wowote tangu mwaka jana. Asante sana, Amina Chombo. Na tuna imani kwamba miche iliyopandwa leo itanawiri na kuweza kuwa miti ambayo itasaidia Zingira. Na sasa kama nilivyosema na kama ilivyo ni kwamba ni siku ya mashairi leo. BMJ, tutapata shairi na shairi ambalo tunalo ni la yule jamaa aliyezungumza mwanzoni pale, Levi Masereka, na shairi lenyewe linasema: tazama basi, vijana wanaotafuta mapenzi, mambo ndio hayo, mwanamke ni tabia, si muundo wa maumbo, kumuona wafurahia mwili wake ni ulimbo baadaye utalia ujuwapo ni makombo, kazi yekutotulia kila mara ana mambo. Ni tabia mwanamke, sura yake si muhimu, ukijua utosheke, yakoni ya kufahamu. Uepuke jekejeke, na mawazo ya kusumu Usiishi kwa mateke dukuduku duku, kuku kudumu. Umbo lake usijali, muradi umempenda, akiwa ni mwana mwali, ubikira ka ulinda, fikiria ya madili yake anayotenda, tumia kibaha lulu kama giza limetanda, mwanamke wa kuposa njia yeyadhihirika, hata chai akikosa moyo we watu ulizika, afurahi kwa pukusa kwa wingi kwa wa kuridhika, yafaa ujue sasa sababu wa wajibika jikoni kama usiku ukichandipo uone kila hali ushiki ni bora ijulikane hasa akiwa muda ku si sawa na yake sine uone mutafaruku hoi hoi mujibizane mwanamke kunenepa si dalili ya hekima. Wengi wao wameapa kutimiza ni neema, hawajali kuwachapa, shida kwao ulitima. Yangu nanga papa hapa, na kuaga kwa heshima. Jama, nakuaga kwa heshima kabisa. Mwadhiri wa fasihi na lugha ya Kiswahili katika chuo kikuu cha Makerere nchini Uganda. Levi Masereka, shairi nzuri sana kwa hakika, kama tu ulivyosema Kamau kwamba unaweza kuwasilisha ujumbe kwa njia yoyote. Kwa kawaida tumezoea hapa kucheza ngoma wakati kama huu mm -hmm. Lakini leo badala ya ngoma, sasa tunatoa ujumbe kupitia kwa kina, nani? Na ni kwa, ni ujumbe kwa kina nani? Nafikiri ni vizuri tuzoee tu <laughs> pia kufanya mashairi hapa, isiwe tu wanaotafuta <laughs> wachumba, wachumba. <laughs> Bila shaka. Na sasa, nafikiri tuendelee, tuone kama kama huna kazi. Naona mwandishi wetu wa Mombasa nani, Josephat Kioko yuko tayari kabisa, ametuletea story kuhusu jamaa mmoja ambaye anatengeneza stamp na kuoleza kwamba huwezi kukaa tu bila kazi na hiliali kuna nafasi nyingi kwako kwako. Josephat Kioko. Kwa, kwa majina naitwa Yohana Paulo, nafanya kazi katika jiji la Mombasa. Mimi ni mtengenezaji wa mihuri oh, stamp maker yani, yeah. Yeah. na kama miaka mitano kwa kazi kazi, siku kufanya maana sikutarajia kufanya kazi hata haikuwa kwenye akili yangu mm. Nilikuwa na shughuli nyingine kama dereva yani, lakini mm. sasa mm. dereva pia ilikuwa ni changamoto, hakuna magari yani mm. Sasa niende kuwasiliana, nikaona jamaa akitengeneza tengeza yani mm. ghafla ghafla tu nikaona ni naweza kufanya mimi pia hii, nikajipata tu natengeza ntengeza mihuri na aliniona akaona, ama jamaa yuko na, mm, na, na interest ya kujua hii kazi, akalionyesha tu mara moja, ni vile mtu anavyofanyafanya na ndo weyo siku hiyo mkajua. Mpaka wale changamoto ni kwa wateja manake, kuna wengine anakuja, yani unawadai sasa, mnasumbua na sumbuana. Changamoto nyingine pia, kuna city council pia anawasumbua wa, mm hizo ni baa aaot mbao tazipata katika hizi kazi kazi zetu za jua kali. Nilikaa kama miezi miezi kama tisa hivi, kwa sababu saundi na kuja town, pesa naopata ni na kama 150 lakini, sasa mia na hamsinilakinisa n nle sup sasa, sahii naona kidogo na nashukuru, kuna mtoto namsomesha nyumba, na nalipa nyumba afya na shukuru message nitakopatia ni kwa kama mtu wa kumaliza kusoma arudi sport, acha na bad company na wazazi pia kuwasaidia watoto wao, wacha kuingia kujihusisha na mambo na uhalifu, uhalifu. Hizi kazi si lazima ati ile kazi ambayo umesomea ndo ufanye hiyo kazi, maanake kuna kuna wingi. Mfano, utapatia mfano wa kama wale masta wa Hollywood. mtu kama Sylvester Schwarzenegger, wamesomea kazi nyingine, lakini si ile kazi ambayo amesomewa anafanya, wamejipata katika fani ya usanii. Kwa hivyo si lazima mtu afanye kazi ofisini Talanta pia unaweza kuishi nayo, nasema kama yangu sasa ni talanta, kwa sababu naishi na kijembe. Successful biashara asieke, lakini ama kajikretia obstacle. Unapojikretia obstacle, huwezi kufaulu, kusema kuwa ni lakini itafaulu hapo, utashindwa. Kwa hivyo kama ni biashara, niwe na subira, aendelee na Mungu yuko pia ni moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa VOA Express unapata yote. Kama unaona wale ambao wamekuwa wakisikiliza mashairi haya wengi wamefurahia, lakini kuna wengine wanasema, sasa mnatuletea ushairi unakaaje? Kwa kawaida tunachanganya maneno hapa VOA Express, sio mambo ndio hayo. Lakini pia tuangalie mambo yanayovuma mitandaoni, na sijui na Idi Ligongo ameingia. Idi sijui ameingia, kama utaepuka hili la makonda limezidi, hata sasa bado wanaenda hata asitumbuliwe, sijui kuna nini leo, lakini karibu sana Idi Ligongo ag na mitandaoni naam, ni kwamba siku hizi unabidi uwe makini sana unapokuwa unampinga mtu fulani ama unaonyesha kwamba kutofautiana naye ama kuonyesha tu kwa namna moja ama nyingine hutaki afanye lile jambo. Sasa uh, tukianzia mjini Mombasa, ni kwamba utafiti mmoja ambao umefanywa na taasisi inaitwa TIFA uh, inaonyesha kwamba eh, gavana wa kaunti ya Mombasa Hassan Joho umaarufu wake unazidi kupanda na vilevile kwamba wananchi wa Mombasa wanaona bora aendelee kubaki katika wadhifa hata baada ya kufokewa na Rais Kenyatta na, unavyojua, na, kum, m, na, na na kama unavyojua wamekuwa wakitupiana madongo hapa na na pale, na tukio kama hili vile vile natukumbusha vile vile vile nchini Tanzania, Tundu Lissu ambaye yeye ni mwanasiasa mpinzani maarufu wakili mwanasheria msomi. E, majuma mawili yaliyopita alikuwa akigombea e, wadhifa wa uraisi katika chama cha mawakili mm -hmm. Tanganyika mm -hmm. na akaweza shinda mara baada ya kupata upinzani mkubwa sana kutoka eh, kwa waziri ambaye anasimamia masuala ya sheria nchini Tanzania. Kwa hiyo bwana, muwe makini sana. Ninapofanya jambo langu, mkijifanya hidi usifanye ninii, naeza mkakuta kwamba bwana, ndo mnanisafishia <laughs> mambo sasa. <laughs> lingine ambalo uh, kama umezungumza swala la, la, la Paul Makonda ambaye ni mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam bado limeshika kasi sana. Mm -hmm. Na kama unavyojua waziri Nape Nauye ambaye anasimamia mambo ya habari nchini ya Tanzania alisema kwamba anaunda kamati ya saa 24 kutoa eh, majibu ya kile kilichotokea, ambapo mpaka hivi sasa mitandao yote inasubiri kusikia kitu gani ambacho Nape na Nauye ataweza kukizungumzia. Lakini kubwa zaidi ambayo linatamba katika mitandao ni kauli ambayo ameitoa Rais John Magufuli ambayo imekuwa ni nukuu kwamba jamani, ye, msinichagulie mimi, sikuchukua fomu, sikusinikizwa na mtu, ni fomu nimechukua mwenyewe. Watu mitandao yote ndicho kitu ambacho uh, wamekuwa wakikifanya na wakijiandika waki, katika namna yao. Kwa hiyo na mimi kwa namna yangu nasema hivi jamani, eh, nilichagua kuomba kazi mwenyewe hapa. Kwa hiyo siku nikiamua <laughs> Safi sana, bila shaka Safi sana. <laughs> sana <laughs> santi, mambo ni moto sana na yanaendelea kuwa, kuzidi, kuwa, kushika kasi na tuta hakika tutaendelea kufuatilia swala hili, limekuwa kwamba haliondoki kwenye mitandao. Asante sana Idli Gongo kwa mambo yanavyovuma mitandaoni siku ya leo, naona umechangamka na kama juma lako sijui kama hali joto imeanza kupanda hapa DC ndio, vipi? Maana, maanake ni summer time, lakini hayo utaniambia baadaye. Mimi naona kwamba tuache watazamaji wetu na wasikilizaji wetu na shairi lake Shaban bin Robert na pamoja uwili ukuwa na kujamili, na kule akaitika nduma nduma kuwili simwema hujidhuru nafsie, hujivika pande zote mpaka akavikika, litengezwa lololote hatangu ihuridhika, la sheria au tete lisemwa lo hutosheka, nduma nduma kuwili simwema hujidhuru nafsie wisha bichoka juu iliyozimika