Zimegonga saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, zikiwa ni saa mbili saa za Afrika ya Kati. Mimi ni BMJ Mridhi, moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na kukaribisha kwa kipindi cha Kwa Undani. Lakini kabla ya hapo, na kusomea habari muhimu za dunia. Takriban watu watano wameuawa katika mji mkuu wa Somalia hivi leo wakati bomu la kwenye gari lilipolipuka nje ya kituo ukaguzi karibu na makazi ya rais Abdi Fita Omar Halane msemaji wa utawala wa Mogadishu amesema, basi dogo lililokuwa limejazwa milipuko lililipuka mbele ya kituo cha ukaguzi kwenye Somali National Theatre. Hadi sasa tunaweza kuthibitisha kuwa watu watano, watatu kati yao wakiwa wanajeshi wa serikali ambao wanasimamia kituo hicho, na wengine kumi na mmoja wamejeruhiwa, Halane amewaeleza waandishi wa habari. Baraza lijalo la mawaziri wa Somalia litajumuisha mawaziri wa utawala wa majanga wa kukabiliana na ukame ambao umesababisha zaidi ya watu milioni sita kuhitaji msaada wa chakula. Waziri Mkuu Hassan Ali Haire amezindua baraza lake la mawaziri hii leo mjini Mogadishu kwa mara ya kwanza katika historia ya somalia wanawake kadhaa ni miongoni mwa walioteuliwa ikiwemo pendekezo la waziri wa utawala wa majanga marian sakim mohamed khairi ameteua mawaziri wapatao 68 wengi wao wametumika katika serikali za awali wasomali wengi walitarajia baraza dogo la mawaziri ya kutimiza ahadi ya rais muhamed abdulahi muhamed ya kuendesha serikali inayofanya kazi na kupunguza rushwa. Wateuliwa lazima waidhinishwe na bunge la Somalia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwingineko, vyama vya upinzani nchini Zimbabwe vinaomba Umoja wa Mataifa kuhusika katika uchaguzi wa rais wa mwaka ujao, baada ya mkutano wa matayarisho kuvunjika kutokana na malumbano na maafisa wa uchaguzi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Zimbabwe Rita Makarau aliondoka katika mkutano wa leo baada ya kushutumu upinzani kwa kulenga au kumlenga isivyo haki vyama vya upinzani vinamtaka jiuzulu vikisema kwamba anajaribu kumsaidia rais Robert Mugabe mwenye umri wa miaka 93 kwa kipindi kingine cha uongozi wa miaka mitano. Wanasema Umoja wa Mataifa ni vyema usimamie upigaji kura wa mwaka wa 2018. Mugabe amekuwepo madarakani tangu mwaka wa 1980 na Umoja wa Mataifa haujahusika katika chaguzi za awali za rais wa Zimbabwe na rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba nadhani Warepublican wana kura za kutosha katika baraza la wawakilishi kushinda kura muhimu itakayopigwa siku ya Alhamisi ya kufuta sheria ya kitaifa ya huduma za afya ambayo rais wa zamani Barack Obama anaiona kwamba ni mafanikio yake ya kisheria. Trump alitoa utabiri huo hii leo baada ya kukutana na Warepublicans katika bunge huko Capitol Hill, hapa Washington DC. Raisi alisema kwamba anajaribu kushawishi wabunge ambao walikuwa wanasita kuunga mkono mpango wake, wakisema kwamba huendi mbali vya kutosha kubadili vipengele vya sheria ya kudumu kuhusu nafuu ya afya maarufu kama Obama care au kinyume chake, kwa sababu utawaacha watu wengi wakiwa maskini bila bima ya afya. Mbunge mmoja wa Rpblican Walter Jones wa North Carolina ameiambia Sauti ya Amerika kwamba bado anapinga mswada huo hata baada ya kusikiliza aliyokuwa anasema Donald Trump. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington DC endelea kusikiliza matangazo yetu na namuona mwenzangu idi ligongo yuko tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani kutoka hapa studio 16 karibu idi ligongo mimi ni bmj muridhi Assalamu alaikum msikilizaji na mtazamaji wetu wa Facebook live stream, hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambapo ikiwa ni muda mwingine tunapokuletea kipindi hiki kwa kuangalia masuala mbalimbali mbali kwa undani zaidi. Hii leo tutazungumzia juu ya maadhimisho ya siku ya misitu duniani na vile vile tutaangalia baraza la nchi ya Somalia, baraza ambalo limeonyesha ukomavu wa demokrasia ndani ya nchi hiyo ya Somalia. Mimi ni Idi Ligongo, karibu nam. Tarehe ishirini na moja ya mwezi huu wa Machi, kila mwaka dunia huadhimisha siku ya misitu ambapo ni siku inayowapa fursa wadau mbalimbali na wataalam vilevile, wananchi kuweza kutambua umuhimu na kutafakari namna ya kutekeleza miradi vilevile vile, na programu mbalimbali katika kulinda na kusimamia misitu hii. Leo hapa ninaye mwenzangu BMJ Muridhi ambaye amekuwa akifuatilia e, suala hili na kuweza kutupatia kile ambacho e, kinaendelea duniani na hali jinsi ilivyo ya misitu. BMJ Muridhe, kwanza tuanze tu hebu uh, tu, tueleze kwanza kidunia uh, hivi sasa hali ikoja kimisitu nam. Kama ujuavyo Idi, kwamba maji ni uhai na, lakini bila misitu basi itakuwa kwamba labda maji yatakuwa hayatoshi. Kwa hivyo uh, niko sahihi ninaposema kwamba misitu ni uhai, na kulingana na Umoja wa Mataifa misitu inafunika theluthi moja ya ardhi na takriban watu bilioni moja nukta sita wanategemea misitu kwa sababu moja au nyingine, ikiwemo dawa, chakula na makazi. Na kwa swali ambalo umeniuliza, hali ya misitu kwa kusema kweli kwa sasa duniani si nzuri sana, na hiyo hayo ni kulingana na yale ambayo yamesemwa na Umoja wa Mataifa katika ripoti ambayo imetolewa na umoja huo, inasema kwamba misitu duniani, uh, uh, kwenye mkutano wa Idara ya Chakula na Kilimo FAO Uh, huko Roma ilieleza kwamba kuna wasiwasi kwamba kutokana na mizozo ya kiuchumi katika serikali mbalimbali ulimwenguni, ni vigumu sana kwa misitu kuendelea uh, kuwa thabiti jinsi ambavyo ilitarajiwa, na inasema kwamba kuzidi kwa mizozo ya kiuchumi kutasababisha watu kutafuta zaidi kuni kama njia ya nishati na mambo mengine mabaya mabaya ambayo yameendelea kutokea na kuharibu hali ya misitu duniani. Kwa hivyo kwa kifupi, hali si nzuri sana, lakini bado watu wanatia bidii. Uh, wakati nafanya uangalizi wa kipindi hiki na juu ya siku hii ya leo, uh, kuna mambo mengi ambayo yalinifanya ni tafakari kwa namna ambavyo e, tumekuwa pengine tunaiona misitu hasa sisi ambao tumetokea katika nchi ambazo zinaendelea, tunaona misitu lakini hatujui umuhimu wake. Sasa kwa mfano, ukiangalia kwenye swala so zima la vyanzo vya nishati duniani misitu yenyewe E, inaipatia dunia nishati zaidi kuliko hata ile nishati ya jua ambayo hata e, hata sasa hivi ukitoka nje utaona kwamba kuna miale ya jua ambayo kwa sasa hivi mbali, kwa sasa hivi imekuwa ikitumika sehemu mbalimbali kwa ajili ya kutoa nishati hata ya umeme. Lakini sasa misitu yenyewe ndiyo inayosababisha vyanzo vingi vya maji ambavyo vilevile vimekuwa vikitumika kwa ajili ya ku leta vitu kama e, umeme, lakini ukiachilia maji, kuna suala zima la upepo, na kwa hesabu ambayo inaweza kuelezwa ni kwamba asilimia karibu 45 ya nishati ambayo tunaitumia duniani inatokana na misitu. Naam, naam. Na katika hiyo asilimia 45, asilimia 27 inatoka katika bara la Afrika na ni kitu ambacho mtu anaweza sishangae, kwa sababu ndilo bara lenye eh, sehemu kubwa ya misitu duniani. Lakini vile vile sasa tukija kuangalia kwenye uh, swala lingine ambalo, na pia ili ukumbuke kwamba katika bara la Afrika lenyewe ndilo limeathirika sana na labda wasikilizaji, hasa kutoka tuseme, kutoka Kenya, kumekuwa na mzozo kuhusu msitu unajulikana kama Mau Forest, ambao unatoa chemichemi za maji ambayo watu wametegemea tangu jadi, na sasa wakaja wanasiasa wanataka kupeana ile misitu. Ikawa shughuli za binadamu ndizo zinaharibu hali ya misitu katika nchi ya Kenya na maeneo mengi sana, hasa katika eneo la Afrika Mashariki na kama unavyojua kipato ni kitu ambacho kinazungumzwa sana dunia nzima. Sasa misitu yenyewe inaleta ajira karibu ya watu milioni mia tisa duniani kote, kwa sababu watu hawa hutegemea mazao mbalimbali mbali ya misitu katika kujipatia kipato. Kwa mfano kama vile mbao na, na, na kutengeneza fenisha mbalimbali, lakini eh, kwenye swala zima la joto la ambapo dunia hivi sasa eh, mataifa mbalimbali mbali, makubwa duniani yamekuwa yakifanya mikutano eh, yakishirikisha zile nchi ambazo zina viwanda vikubwa ambao vinazalisha kiwango kikubwa sana cha joto, inaelezwa kwamba eh, misitu yenyewe inaweza ika pooza, kupooza mm, lile joto kali kwa mm, kiwango cha e, nyuzi joto mbili mpaka nane katika kiwango cha Celsius. Kwa hiyo ndivyo ambavyo unaweza kuona namna gani hali inavyokwenda, lakini sasa mimi leo mm, nilizungumza na mtaalam na umegusia hapo juu ya nchi ya Kenya kuwepo mm, katika uh, nchi ambazo zimekuwa zikifanya si vizuri sana katika si vizuri, usimamizi yeah, wa misitu. Anaitwa Nafasi Mhafaya Eh, ambaye ni mkurugenzi wa shirika la misitu katika kaunti ya Kwale nchini Kenya. Na kwanza kabisa nilitaka nijue juu ya tatizo liko vipi ndani ya Kenya. Je, lipo au halipo? Tatizo liko lakini watu ikifika wakati wa upanzi wa miti wanapanda. Kwa hivyo kama sasa Kenya iko na asilimia saba, 7% we are doing well because our vision 2030 inatulazimisha tuwe tumefika 10%. Kwa hivyo hatuko vibaya sana lakini hatujafika pale inastahili. Unaposema 7% watu, unamaanisha nini? Namaanisha yaani tuko na 7% eh, tree cover katika Kenya na inatakiwa by 2030 tuwe tumefika 10%. Kwa hivyo tunaona hatuko vibaya lakini bado hatujafika pale tuna stahili kufika. Kwa hivyo lazima tuendelee kuelezea wananchi waendelee kupanda miti katika mashamba yao, ili tuweze kufika pale tunalenga. tuna na kabla ya hapo, hali ya Kenya kiujumla katika suala la misitu na ukanda mzima wa Afrika Mashariki imekuwaje? Kenya imekuwa miaka kama tuseme, miaka tano iliyopita bado tulikuwa chini, lakini sasa naona kutoka tuwe Kenya Forest Service, naona watu wameendelea wa katika mambo ya upanzi wa miti, ndio unaona kuko na there is an increase in, in the tree cover within the country at the moment. Watu wanatakiwa tuweze kupigana na hii mambo ya climate change. Climate change hatutasema ni kwa sababu ya nini, this I think is a it is something that happens every several years, lakini tukiendelea kupanda miti then we, we make ourselves, eh, tutumie miti yetu ka, ili katika njia endelevu. Watu wanaweza kupata kuni, watu wanaweza kupata miti ya kujengea, lakini tusiangalie, tusitumie mpaka vizazi vijavyo vikija viwe katika hatari. Na hiyo ndio ilikuwa himizo la leo, tutumie miti na tukihakikisha vizazi vijavyo vikija havitakuwa katika hasara. Sasa ukiangalia, matumizi ya miti kwa hapo Kenya kwa shughuli za binadamu za kila siku, kwa mfano kama vile mkaa na kujengea na vitu kama hivyo, e, takwimu zinaonyeshaje? Tutasema kweli, kuko na mwamko kwa sababu watu wengi wanajenga, lakini hata kama wanajenga, tumeona pia kuna kampani ambazo zinakuja na njia mbadala za, za utu kama roofing hii mambo ya kuwekeza, wameanza kuja na chuma ili tuweze kuhifadhi misitu yetu, kwa sababu tukihifadhi misitu yetu tunajua watu hawataharibikiwa kimazingira. Na pia kama ni mambo ya makaa, tumekuja na alternative sources of of wood fuel, kwa sababu tuko na energy conservation stove. Majiko ambayo hayatumii kuni nyingi, si kama zile jiko zetu za zamani ambazo zilikuwa zikitumia kuni nyingi. Sasa tuko na kuna hiyo inaitwa kuni mbili energy stove, hiyo tunaona inasaidia katika kutumia kidu, kiwango kidogo cha kuni kuliko zamani, na naona eh, mambo yanaendelea yakiwa mazuri, vile watu wanaendelea kuelimishwa, ndio naona nchi yetu inaenda kupata watu wengi wakipanda miti kwa sababu wanafahamishwa. Sasa ukiangalia nchi ya Kenya ni maeneo gani hasa ambayo unaweza ukasema kwamba yameathirika na maeneo gani ambayo kuna mafanikio katika kutunza na kusimamia misitu na hii maeneo tutasema ya dryland huko ambapo uh, kuna kuko na savana kind of savana forest, huko kunaendelea kuadhirika, lakini si sana, kwa sababu watu wameanza kufundishwa kuanza kutumia. Kulikuwa na program ambayo inaitwa Miti Mingi Maisha Bora, na ilikuwa ikielimisha jamii katika teknolojia mpya za kutengeneza makaa, ambayo recovery percent ya ya, ya makaa ilikuwa, imeongezeka kuliko ile ya zamani ukitumia njia za za, za, za zamani ilikuwa 18%, lakini hizi njia mbadala sasa zinafika mpaka 30%. Hiyo inaonyesha kuwa kuna upungufu pia wa kutumia. Lakini ukiangalia kama sasa upande wa Mount Kenya huko mambo ya makaa yamezuiwa kwa sababu hizo ndio zinaitwa water towers. Na huko pia tunaona kuna uongezefu wa, wa upanzi wa, wa miti huku hizi njia huku kwa drylands. Watu pia wameanza kuelimishwa mambo ya kutumia E, mazingira non utilization kwa sababu sasa wanaweka asali kuko, na mambo ya aloe, kuko na hii gums and resins, na hiyo haihitaji wewe kukata miti bali tu unawezeka e, hizo beehives, na una-tap hiyo resin. Kwa hivyo misitu yetu tunaona ndio inaenda ikiongezeka, lakini katika ukanda wa bahari ambapo vile vile kuna misitu na kuna watu wachache wenye uelewa wa mazao mbalimbali mbali ya misitu yanayopatikana katika bahari hali iko mikoko tuko na, kwa sababu kando ya bahari tuko na mikoko, Kenya Forest Service ime- imetumia mbinu ya participatory forest management ambayo inajumuisha jamii ambao wanaishi kando kando, ili waweze kujumuika na Kenya Forest Service katika u, u, utunzaji wa misitu ya mikoko. Kama hapa Kwale tuko na jamii moja hapo Gazi ambayo inahifadhi mia moja na kumi na saba hektari na inauza katika hii inaitwa carbon credit, na hiyo tumeona hakuna ukataji wa miti, lakini kila mwisho wa mwaka wana, wanalipwa senti kadhaa, na hiyo tumeona inaendelea katika kuhifadhi. Pia tuko na vikundi vingine ambavyo vinastahili mambo ya ukuzaji wa samaki, na wanatumia mikoko bila kukata ili waweze kufanya hatcheries kwa sababu hapo ndio. Alafu sasa wanauza hizo fingerlings katika watu wengine, na hiyo tunaona haiharibu mikoko kwa sababu lazima uwe na hiyo mikoko. Mikoko umuhimu wake unajulikana kuwa kama nyumba za samaki kujitegea. Sasa tunaona inasaidia hiyo, hiyo approach ya participatory forest management. Kenya ni moja kati ya nchi ambayo ipo katika nchi zilizo jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Sasa ukilinganisha hali ya Kenya na nchi nyingine za Afrika Mashariki katika suala zima la uhifadhi wa misitu unaonaje kwa nchi nyingine? Kenya tuko kama vile nilivyosema mbele, tuko asilimia saba na lengo letu kwanza tufike asilimia kumi. Nafikiri Tanzania wako mbele yetu kidogo, kwa sababu wao wako na nafikiri asilimia arobaini na tano, na Uganda pia wako mbele kidogo, lakini ndio hivyo, tunang'ang'ana ili tuwafikie na tuendelee kuongezea hifadhi wetu wa misitu. Nam ni mtaalamu wa misitu huyo kutoka nchini Kenya katika uh, kaunti ya Kwale ambaye alikuwa akituelezea namna ambavyo hali jinsi ilivyo eh, katika nchi ya Kenya. Ni nafasi mahafaya ambaye kama alivyokueleza ni mkurugenzi wa shirika la misitu. Sasa BMJ, umemsikia eh, nafaya akizungumzia juu ya hali ya Kenya na amezungumza kwamba nchi ya Uganda na Tanzania angalau kidogo zenyewe zinafanya vizuri katika usimamizi na, na, na kuangalia misitu. Sasa tukija kuangalia swala la uchafuzi wa hali ya hewa ikoje? Kwa kusema kweli idi, uchafuzi wa hali ya hewa duniani uko vibaya sana kufikia sasa, kwa sababu ripoti ambayo nimekuwa nikiangalia ya, niki, niki ya Umoja wa Mataifa inasema kwamba uharibifu wa misitu unachangia kati ya asilimia kumi na mbili na ishirini ya hewa chafu ambayo inachangia pakubwa katika uchafuzi wa hewa duniani. Na sasa hili linaleta pia swala la je, Umoja wa Mataifa kulingana na, na vile, zile hela ambazo inapata kutoka kwa wafadhili Uh, hali hii kwa sababu Umoja wa Mataifa unatoa hela za kusaidia katika kuhakikisha kwamba misitu inaendelea kuhifadhiwa. Na sasa utakumbuka hivi karibuni kumekuwa na mzozo kwamba labda Marekani itakosa kupeana hela kwa Umoja wa Mataifa. Mambo yote hayo hayaonyeshi sura nzuri, hayaonyeshi uh, taswira nzuri kwa hali ya hewa duniani. Naam, shukran sana BMJ Muridhi. Basi na naona tukamilishe na kisiki uh, tukamilishe sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani. Tukirejea moja kwa moja tutaelekea katika nchi ya Somalia na tutakuwa naye Abdu Shakur wa Abud. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani ambapo leo hii tunazungumzia juu ya baraza lijalo la mawaziri la nchi ya Somalia. Kama utakumbuka, Somalia E, siku chache zilizopita ilifanya uchaguzi wake na kuweza kumpata rais wa nchi hiyo ambaye e, kwa namna moja na nyingine, watu wamempokea kwa shangwe kweli kweli. Sasa, Abdul Shakur Abude, putueleze kwenye swala hili la baraza la mawaziri. Mapokezi yako vipi kwanza? Kwa hakika mapokezi ni mchanganyiko, kwa sababu waziri mkuu wa Somalia Hassan Ali Khair alitangaza baraza la mawaziri lenye wajumbe 68 kati yao 26 ni mawaziri. Kwa hivyo amewatangaza waziri ambao wengi walikuwa nafikiri kwamba baraza litakuwa dogo zaidi, kwa sababu Muhammad alipochukua madaraka alisema kwamba ataleta baraza dogo zaidi, baraza ambalo litakuwa la kusafisha ulaji rushwa uliokuwepo. Lakini hata hivyo, hapa Washington, waziri wa mambo ya nchi za nje anayeondoka Abdusalam Omar Hadilia alikuja Sauti ya Amerika, alikuwa ndani ya ndege wakati baraza likuwa kitangaza. Alafu alizungumza na Sauti ya Kisomali, naye aliulizwa, je, anaonaje juu ya serikali hii? Naye amesema sasa yeye yeah, anasema ni serikali thabiti ya watu wenye ujuzi na elimu kutosha kuongoza serikali na hongera, anasema zaidi kwa vile kwa mara ya kwanza ameweza kuwateua wanawake wapatao sita au saba katika serikali hiyo vilevile vile, lakini swala hilo yeye yeah, anasema ni zuri kabisa, lakini wachambuzi wanapinga. Kuna mchambuzi ambaye alizungumza via ya Kisomali Muhammad Abdullahi Muhammad ambaye yeye anasema sio kwamba walikuwa wakitarajia hadi la firio tirada marka bay wazirautaw a taas waa wraa oo kuxigeenada waa la uafy waibatye anasema ni kwamba wameamini ukubwa wa baraza la mawaziri silo jambo ambalo walikuwa wakitarajia. Zaidi Wasomali walikuwa taraji serikali ndogo kutokana na rais na waziri mkuu wake, walikuwa na taraji kuona sura mpya za kuaminika, watu ambao ambao ni wepya katika siasa ingawa ni mchanganyiko. Kwa hivyo yeye anasema watu wengi huenda wasiridhike na serikali hiyo. Sasa umezungumzia swala la uh, wajumbe sitini na wanane katika baraza zima la mawaziri. Hali kadhalika umewataja mawaziri kuwa ni ishirini. Hao wengine waliokuwepo ni wanachukua nafasi gani katika ilo baraza? Wengi ni na maibu, naibu waziri na wengine watakuwa naibu waziri wa mambo mbalimbali, ambao wako katika serikali. Manake utabidi kwamba yeye rais amesema atataka kupambana na ulaji rushwa, kupambana na Al-Shabab na vile vile kupambana na hali ya njaa. Lakini kwenye simu huko Nairobi tuko pamoja na Abdi Daib, mchambuzi wa masuala ya kisiasa. Abdi, unaweza kutueleza wewe maoni yako kuhusu serikali hii unasemaje? Asante uh, sana ndugu yangu uh, kwanza tuna mpa mkono ndugu yetu uh, Rais Abdullahi kwa kuwa kwa mara ya kwanza Uh, amepatia kina mama fursa kubwa ya kuwa katika mawaziri yake, lakini vile tulikuwa tunatarajia na vile wengi walikuwa wanatarajia ni kwamba atakuwa na ma mawaziri wachache ambao ni wachapakazi, lakini vile inavyoonekana mambo ya mambo ya ukabila clan fulani ipewe nafasi fulani, clan hii ipewe nafasi hii na clan hii ipewe nafasi hii, imechukua kipao mbele na ikawa hata ikamchukua muda hii yote kujaribu kutengeneza serikali yake ambayo inaonekana sasa, kwa ile lugha wazungu wame wanasema ime overblot. Wanakuwa na karibu watu 80 katika hiyo ofisi kama hizo na hayo itakuwa ni ngumu sana ku, ku, eh, serikali kama hiyo. Sasa umezungumzia kwamba uh, rais amehakikisha kwamba anashirikisha koo mbalimbali e, katika uteuzi wa baraza hili la mawaziri, na wewe unaona pengine ni wasiwasi wako na ni kitu ambacho kimesababisha kuongezeka kwa wajumbe wa baraza hilo la mawaziri. Huoni kwamba kuna umuhimu wa kushirikisha e, koo mbalimbali kwa ajili ya mustakabali wa suala zima la amani katika nchi ya Somalia? Kunayo muhimu, lakini ikiwa sura ni ile ile ambayo itakuwa pale, watu watakuwa hawatakuwa na imani nayo. Watu wataona sura mpya, serikali mpya, rais mpya, mambo mapya, lakini watakapoona ni mabadiliko ni labda ni rais na watu wachache, lakini ile sura ile ile ambayo walikuwa wanaijua na ufisadi walikuwa wanaijua na, na mambo mabaya kadha wa kadha, watakuwa hapo haraka sana watu wa Somalia wataweza kukosa imani nao. Lakini vile vile ameleta sura mpya, watu ambao wanaweza kuwa na mabadiliko. Ukiangalia waziri wa mambo ya ndani anasemekana ni mgeni katika sera hizo, ukiangalia waziri wa mambo ya nchi za nje Yusuf Garad Omar, ni watu ambao wametoka nje. Je, hufikiri wanaweza kusaidia kuleta mabadiliko? Ndio, nakubali kuwa kuna wachache ambayo ni sura mpya lakini wengi wa wale ambao wako hapo ni wale ambayo e, wananchi washazoeana nao, ni watu ambayo kwa njia moja ama nyingine walifanya ile serikali ya mbeleni isiweze kusonga mbele, wakawa wako katika hali ya ufisadi. Ni watu ambayo wanataka kujitajirisha tu, hawataangalii maslahi ya jamii wa Somali kwa jumla, hawataki usalama ya nchi iwe ithabitike. Kwa hayo ninaona karibuni watu wa Somali tena wakikoza imani na hii serikali na hali irudi e, ile ile ya zamani okay. Kwa hali ya sasa ambavyo ipo, kitu gani hasa unadhani rais alitakiwa afanye katika e, uteuzi huu wa baraza hili la mawaziri na waziri wake mkuu, yale ambayo yangetakikana afanye, hata kama ukoo itamsumbua isemekane koo fulani lazima iwe na mtu, koo fulani iwe na mtu, lakini alete sura mpya wale ambayo walikuwa katika ile serikali ya ya rais ambayo aliyepita alie, wasiwe katika katika sehemu kama hiyo. Watu wapya, sura mpya, watu professional, watu wachapakazi ambayo wasomali kwa jumla watakuwa nao imani ya kuendeleza hiyo serikali, ndio angeweka mahali kama pale, lakini endapo sasa atakuwa amerecycle wale wale pale itakuwa hakutakuwa na manufaa makubwa sana, lakini pale ambayo mi namuunguya mkono ni pale ambayo amewapa akina mama kipao mbele na akawapa nafasi kubwa, na hiyo imewapa eh, jamii ya Usomali hasa akinamama imani kubwa na, na, na serikali ya eh, mheshimiwa Abdullahi. Unapozungumzia kwamba sura ni za zamani, lakini mfano waziri wa fedha Abdurrahman Duale Beale ni mchumi katika benki benki ya maendeleo ya Afrika, na moja kati ya swala lake kubwa ni kupambana na rushwa. Nafikiri hawezi kuleta mabadiliko mtu huyu ambaye anaujuzwa kimataifa, e, lakini sasa yeye kulete hiyo ma, ma, ma, mabadiliko ni lazima awe anapata ana, ana, ana, ana, nguvu kutokana na wale wenzake atakapopitisha hoja nile hoja haiwezi pitishwa kama wengi wa wale wa, ni wale watu wa zamani ambayo wakupinga hoja ya serikali kupita mambo ya urushaji kukomeshwa na mambo kama hayo, kupigana nao ni lazima uwe na sura mpya. Hata wale wachache wanaweza kumezwa na hawa wengi. Bidii ya wale wachache ambayo tunaweza kujisifu nayo, kujigamba nayo, yamezwa na hawa wengi. Kwa hivyo huenda ikawa kazi yao ya kusukuma serikali kama hiyo mbele, kazi ya kupigana na ufisadi, kazi ya kutengeneza jeshi ya nchi hiyo kazi ya kutengeneza uchumi ya nchi hiyo huenda ikawa iwe iwe katika hali ya matatizo. Shukran sana bwana uh, Abdi Daibu kutoka jijini Nairobi nchini Kenya ambapo tulikuwa tukizungumzia baraza lijalo la mawaziri ambalo limetangazwa kuwa na mawaziri ama baraza zima kuwa na wajumbe sitini na wanane. Kutoka hapa Washington DC mwenzangu Abdul Shakur Abud msimamizi wa matangazo kule alikuwa ni Aida Isa, bila kumsahau Omari Kaseko aliyefanikisha wewe mtazamaji wetu kupitia ukurasa huu wa Facebook kuweza kutuangalia. Ni Facebook, ama Facebook Facebook. Shukran, mi naitwa Jiligongo. Usiku mwema.