Kutoka studio 15 hii ni VOA Express nam, ni moja kwa moja kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Msikilizaji eh, karibu kwa VOA Express alasiri ya leo. Mimi hapa ni BMJ Muridhi, langu jina ni te harison kamau tarehe ikiwa ni 22 mwaka naoni wa elfu mbili kumi na saba naona kwamba bmj mambo yako mengi sana ambayo yamefatana kuna nini nam kamau kwa mfano kuna yale yamejiri nchini tanzania baada ya sisi kuzungumza sana kuhusu ka, uh, ka sakata ya makonda na wengineo sasa leo wahariri jukwaa la wahariri na wadau wengine wamekutana na kutoa kauli fulani na kusema kwamba hawata aendelea kumkaba huyu Makonda iwapo mambo yataendelea namna hiyo. Na ni kwa nini kila mtu aheshimu kazi ya mwenzake, kwa sababu wote tunafanya kazi kwa ajili ya umma wa Tanzania. Basi ni baadhi tu ya zile ambazo tuko nazo hii leo katika VOA Express. Msikilizaji popote pale ulipo, unaweza uh, kujiunga nasi kwa njia tofauti tofauti ikiwa ni pamoja na kuingia kwenye tovuti yetu kusikiliza moja kwa moja na vile vile kwenye uh, ukurasa wetu wa Facebook, na pia unaweza kutuma ujumbe kupitia Twitter na uh, Snapchat na mitandao mingine ya kijamii. Ama vipi? Kama huu kweli kabisa, kwa hakika sisi VOA Express tuko imara kabisa naam. Na sasa basi moja kwa moja tuende huko Tanzania kama nilivyotaja, tunajiunga sasa na mwandishi wetu wa Tanzania A, Dina Chahali. Dina, iwapo unatusikiliza huko moja kwa moja live on air hapa VOA Express, hebu tujuze ni yapi yamejiri huko hivi leo. Ah, kweli BMJ, kama ulivyosema kwenye utangulizi wako, huku yamejiri mengi tu toka ilo sakata la Makonda na kudaiwa kuvamia huyu Makonda ni mkuu wa mkoa, alidaiwa Ijumaa usiku alivamia kituo kimoja cha televisheni hapo cha Clouds na kutaka kuchukua kulazimisha habari yake kwenda hewani. Kwa hiyo toka wakati huo kumekuwa na mambo mengi, kuna tume iliundwa na, na, na, na waziri wa habari, na kwa sasa, kwa leo jukwaa la wahariri nao wamejitokeza, wametoa tamko lao wakishirikiana na uh, chama cha waandishi wa habari a wa, wa, wa mikoani UTPC pamoja na chama cha waandishi wa habari wa Dares Salaam wametoa tamko kama walivyosema, kwamba wamesema kuanzia wakati huu mpaka itakavyoambiwa vinginevyo watakuwa hawatafanya kazi pamoja na mkuu wa mkoa wa Dares Salaam kutokana vyombo, uhuru, vyombo, vyombo. Hiyo, rasmi, na hilo la kuingilia vyombo uhuru wa vyombo vya habari. Taarifa hiyo rasmi ilitolewa na katibu wa jukwaa la wahariri. Hebu labda tumsikie alikuwa anazungumza vipi katika tamko: tunalaani vikali vitendo vya ndugu Po Makonda kwa pamoja Tumeazimia kutoandika au kutangaza habari zote zinazomhusu Makonda katika vyombo vyetu vya habari kuanzia sasa. Kwa mantiki hiyo, tunamtangaza po Makonda kuwa ni adui wa uhuru wa habari na yoyote yule ambaye anashirikiana naye au atashirikiana naye katika kukandamiza uhuru wa habari katika nchi yetu. Utekelezaji wa uamuzi huu unaanza mara moja kwa vyombo vyote vya habari nchi na utaendelea hadi pale itakapotangazwa au kuamriwa vinginevyo. Na nani na uh, mwenzangu mm, uh, Dina hebu tueleze mm, ni nani wengine ambao umezungumza nao na, na hasa kwa sababu kuna mm, yule ambaye ni mwakilishi wa Jukwaa la Wahariri, natumaini uh, secretary imeenda ni, ni, ni katibu wa jukwaa la wahariri ambayo ndio umemsikiliza hapo awali akitoa tamko kwa niaba ya tasnia ya habari. Yeye ndio ametoa tamko, lakini baadaye pia kama ulivyosema, nimezungumza na baadhi ya waandishi waliokuwepo wakati wa tamko hilo. Kuna huyu Salome Kitomari amezungumzia tu haki ya kwa kila mtu kupata kupata uhuru wa kupata, kupata habari pamoja na Lilian Timbuka naye amezungumza kwamba viongozi wahariri, waandishi wa habari, kila mtu afanye majukumu ya sehemu ambayo anatakiwa kuyafanya, ili kwa sababu kila mtu anamtumikia mwananchi. Hebu tuwasikilize hawa tena waandishi wa habari wakizungumzia haya maswala ya uhuru wa habari. Kwa hiyo tuheshimu mipaka ya kazi zetu, kila mtu aheshimu kazi ya mwenzake. Unapoombwa kutoa taarifa, toa taarifa, kwa sababu wote tunafanya kazi kwa ajili ya umma wa Watanzania. Hatufanyi kazi kwa ajili ya uh, Lilian binafsi au Makonda peke yake. Hapana, hii kazi ni kwa ajili ya umma wa Watanzania. Kwa hiyo tuwe fair Ma naam uh, uh. Huyo ni mmoja wa wale ambao mm. nina amezungumza nao, na pia kuna mm. yule mwingine ambaye tayari umemuintrodusi naye. Hebu tusikie Salome, anaitwa Salome. Salome, naam kwa jambo hili alikubaliki kwa sababu kwanza ni kinyume na, na ethics za, za, za utendaji kazi wetu. Kwa ujumla hili li, li, liwe na utekelezaji ili tuone kweli kuwe na kuheshimiana katika utekelezaji wa majukumu kwa sababu sisi tupo kwa ajili ya jamii na yeye yu yupo kwa ajili ya jamii ya wa Watanzania. Kwa, tunapaswa kuachiana nafasi katika utekelezaji wa majukumu kwa sababu sheria, taratibu na katiba inaturuhusu kufanya hivyo. Asante sana Dina, na kabla hatuja kuruhusu uondoke uende ukashughulikie taarifa zingine, hebu mm, labda baada ya haya sasa, una ni yapi, ni lipi ambalo li ta, linatarajiwa baada ya hawa kutoa oh, kauli hizo? Uh, je, unadhani kwamba labda tutapata taarifa kutoka kwa pande zingine um, leo mchana huu pia na, waziri wa habari aliunda tume. Kwa hiyo hiyo hiyo kamati kamati aliunda ya iliyohusisha baadhi ya wahariri pamoja na mkurugenzi um, wa idara ya habari pamoja na watu wa TCRA mamlaka ya mawasiliano nao leo wamemkabidhi taarifa ya hiyo tume. Kwa hiyo amesema kwamba yeye kwa sababu ana wakuu juu yake akiwemo rais, makamu rais na waziri mkuu, atapeleka hiyo taarifa ya uchunguzi waliofanya wa, wao. Kama wakuu watahamua la kufanya, ndicho waziri nao alichokizungumza leo mchana baada ya kukabidhiwa hiyo ripoti ya kamati aliyounda kuchunguza hili sakata. Asante sana, Dina Chahali, ukiwa hapo Dar es Salam, Tanzania, kama unasikia mambo yanavyoendelea kule. Kweli kabisa, mambo yanazidi kuchacha. Na unajua, Rais alisema kwamba Makonda aendelee na kazi yake na kwamba mitandao isiwe ndio njia ya kuweza kupata taarifa ama kueneza taarifa. Naam, na sasa jana tumeona katika mitandao ya kijamii <laughs> wajua, watu hufanya mzaha autani kwenye mitandao. Sasa nimeona kibonzo mm -hmm. akatuni fulani. Sasa yule bwana amebebwa juu na Rais Magufuli eh, kumaanisha kwamba yeye hakuna mtu anaweza kumguza. Basi hebu tuangalie maneno <laughs> ya kule DRC naam. Sasa tuna tukutoka hapa, kama unaona tuende moja kwa moja mpaka New York ambako tume Uh, tunampata mwandishi wetu kutoka DRC, Salehe Mwana Milongo ambaye anahudhuria kikao muhimu sana kuhusiana na eneo hilo la maziwa makuu. Na Salehe, iwapo unanisikia, hebu tuarifu ni nini ambacho kimekupeleka mjini New York? Hapa mjini New York ni um, mkutano kwa ajili ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo ambako baraza la usalama limetarajiwa kupitisha azimio jipya wiki ijayo ili kuongeza kwa muhula wa uh, kikosi chake huko Congo MONUSCO kwa kipindi cha mwaka mmoja. Kwa hiyo, jana waziri wa mambo ya nje wa Congo alielezea umuhimu wa kuweza kupunguza wanajeshi hao, huku baadhi ya nchi uh, wanachama wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa likiwa uh, zikiwa zikielezea kwamba bado hali sio nzuri nchini Kongo, kama vile Ufaransa na Uingereza, kwamba ni lazima kikosi hicho kiendelee kubaki na vilevile, walialikwa. Viongozi wa kanisa Katoliki ambao wamekuwa wakiendesha upatanishi baina ya uh, wanasiasa wa Kongo na wao pia waliweza kutoa onyo na kuelezea kwamba kwa kweli mazungumzo ya kitaifa yaliyoendeshwa na mkataba uliotiwa saini tarehe thelathini na moja Desemba haujatekelezwa kutokana hasa zaidi na nia mbaya ya pande zote mbili ambao hawajakuwa na a, alama ya kuendesha mazungumzo hayo na vilevile utekelezaji wa mkataba huo. Na kikao hiki kinaendelea kwa siku ngapi? Kikao chenyewe kilikuwa cha siku moja, lakini e, wanamemba kumi na tano wa baraza la usalama wanatakiwa kujadili kwa undani kabisa mapendekezo ya, ya, ya pande zote ili kuweza kupitisha azimio hilo linalotarajiwa tarehe ishirini na tisa ya mwezi huu wa Machi, yani wiki Yeah. Taarifa ambazo zimetufikia hapa katika chumba cha habari, Salehe, ni kwamba eh, kuna matukio katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC ambayo ni muhimu katika eneo ambapo tuna wasikilizaji wengi. Ni lipi limetokea hasa kumuhusu Jean-Pierre Bemba? Ndiyo, mahakama ya ICC leo hii imetoka pia kumhukumu kwa uh, kipindi cha mwaka mmoja Jean-Pierre Bemba ambaye ni kiongozi wa chama cha MLC na aliyokuwa makamu wa rais wa Kongo, pamoja na washirika wake wengine wane, yaani mbunge Fidel Babala ambaye amehukumiwa kwa kipindi cha miezi sita uh, uh, Arido ambaye amehukumiwa kwa miezi kumi na moja na vilevile Uh, wakili wa Bemba Eme Kilolo amehukumiwa kwa kipindi cha miaka miwili na nusu, kutokana na uh, kile jaji ameelezea kuwa ni kuwapa hongo mashahidi ili watoe ushahidi wa, wa uongo kwenye kesi hiyo ya mwanzo ambayo Bemba mwenyewe amehukumiwa Uh, kwa miezi kumi na miwili ama kutoa faini ya yuro laki tatu uh, kama alivyoelezea jaji. Naam, wasikilizaji watakumbuka kwamba tarehe 21 Juni mwaka uliopita mahakama ya ICC ilimfunga uh, Jean Pierre Bemba kwa kifungo cha miaka kumi na minane. Sasa hiki ni kifungo ambacho ni juu ya kifungo hicho kulingana na ma maelezo ya jaji aliyotoa hukumu hiyo ni kwamba uh, kifungo ni kidogo mwaka mmoja, na tayari amekwisha hukumiwa miaka kumi na minane, lakini kutokana na uh, ukubwa wa, wa, wa kosa walilolifanya la kuwapa hongo mashahidi ni lazima waweze kuadhibiwa, na jaji alipendekeza kwamba Bemba anatakiwa kufungwa mwaka huo mmoja baada ya kumaliza kifungo hichi cha miaka kumi na minane, lakini amesema, uh, ikiwa atalipa faini ya do, euro laki tatu mnamo kipindi cha miezi mitatu, basi uh, hawezi kuhukumiwa tena uh, mwaka mmoja jela. Asante sana Salehe, ukiwa hapo mjini New York. Msikilizaji, alikuwa ni mwandishi wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Salehe Mwanamilongo akizungumza nasi kutoka makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York. Marekani na Korea Kusini wamesema kuwa jaribio la kombora lililofanywa mapema leo na Korea Kaskazini halikufua dafu. Msemaji wa kikosi cha Marekani kwenye eneo hilo amesema kuwa kombora lililorushwa linaonekana kulipuka na kuharibika sekunde chache tu baada ya kurushwa kutoka peninsula ya Kalma mashariki mwa taifa hilo. Mataifa yote mawili hayajatoa taarifa zaidi kuhusu aina ya kombora lililofanyiwa majaribio na Korea Kaskazini, lakini wanaendelea kutathmini zoezi hilo. Mapema mwezi huu, Korea Kaskazini ilirusha kombora manne kwenye bahari karibu na Japan likiwa jibu la zoezi la kila mwaka kutoka kwa vikosi vya Marekani na Korea kas Kusini. Katika habari nyingine, idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi UNHCR imesema jana kwamba ina wasiwasi kuhusu maelfu ya wakimbizi nchini Cameroon ambao wanalazimishwa kurejea makwao kaskazini mashariki mwa Nigeria, eneo ambalo limegubikwa na uasi na pia huenda wakakabiliwa na njaa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters timu ya UNHCR nchini Nigeria imesikia taarifa hizo na imekusanya ushahidi kuhusu wanajeshi wa Cameroon wanaorejesha wakimbizi makwao bila ridhaa yao licha ya mkataba kati ya nchi hizi mbili kwamba urejeshwaji wowote ni vyema uwe wa hiari na Uingereza sasa imeungana na Marekani katika kupiga marufuku kwa wasafiri wa ndege kubeba vifaa vya elektroniki kutoka viwanja vya ndege vilivyoko mashariki ya kati. Hatua hiyo iliyotangazwa na Uingereza Jumanne inapiga marufuku bidhaa zenye urefu wa zaidi ya sentimita 16 kwenye ndege za moja kwa moja kutoka Uturuki, Lebanon, Jordan, Misri, Tunisia na Saudi Arabia. a kusikiliza VOA Express matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka Washington. Kamau, sasa twende wapi? Tuende moja kwa moja kule Nairobi. Tunaye Kennedi Wandera ambaye ana mengi zaidi kutujuza kuhusu siku ya ja maji ilivyosherehekewa kule Nairobi. Kennedi Wandera, vipi mambo ya Nairobi? Salama sana, si jambo labda wewe basi tupashe tujue, nasikia siku ya maji, sherehe kuhusiana na maji duniani zimefanyika Nairobi. mambo yalikuwa vipi? Uh, sherehe hizi zi, leo zimenoga, ujumbe ukiwa ni kwamba kuna maji ambayo yanatumika visivyo, lakini pia nieleze kwamba maeneo mengi humu jijini yana upungufu mkubwa wa maji safi na hadi sasa mtungi mmoja wa maji wa lita ishirini unauzwa kwa takriban shilingi sitini, lakini maeneo mengine, hasa mitaa hii ya mabanda, mfano kule Buruburu, Umoja, Bahati, Riruta na Shauri Moyo, maji yanauzwa shilingi hamsini kwa kila uh, lita. Hivyo ni kumaanisha kwamba maji haya yamekuwa Ani, ni adimu sana , lakini pia inaelezwa kwamba upungufu huu umetokana na kule uh, kupungua kwa viwango vya maji katika bwawa la Ndakaini ambalo linasambaza maji kwa uh, jiji kuu la Nairobi kwa asilimia themanini na sita. Na pia uh, kando na hiyo, pia kumekuwa na utafiti ambao leo umeweza kutolewa rasmi ukielezwa na shirika la Twaweza East Africa ambalo lina Uh, azungumzia masuala ya maji linaeleza kuwa upatikanaji wa maji safi katika miji mingi ya Kenya imekuwa imekuwa ikipungua kwa uh, kipindi cha miaka ishirini na tano na hii inatokana na idadi nyingi ya watu ambao inazidi kuongezeka katika jiji kuu la Nairobi. Wandera, hebu tupe, tupe taswira kwa kifupi tu kabla hatujaendelea na taarifa zingine. Kumekuwa na, kama unavyosema, maji yamekuwa ni adimu sana katika miji mingi, lakini miji mikubwa kama vile Mombasa, Nairobi, Nakuru, Kisumu, eh, imekuwa kila mwaka ikisema kwamba inafanya uh, kuwapa maji kwa vipimo wananchi wakati fulani katika mwaka. Na sasa kiangazi kimeingia. Je, hali ni mbaya zaidi katika miji hii mwaka huu? Hali ni mbaya zaidi, hali ni mbaya zaidi maanake uh, hili halijawahi kushuhudiwa katika miji hii mikuu ya, ya, ya nchi hii ya Kenya maanake uh, kutokana na taarifa pia la taarifa za shirika la, la kimataifa la maji lile linaloitwa water.org lina, ambalo limekuwa likitekeleza miradi yake nchini kuanzia mwaka wa elfu mbili na tano linaeleza kuwa kati ya watu milioni arobaini na sita nukta saba ambao ni asilimia thelathini na saba ya Wakenya wanajikimu kupitia vyanzo vya maji kama vile vidimbwi, visima na mito, na wengine wapatao asilimia wa sabini bado wanatumia maji ambayo hayajatibiwa na ambayo si bora kwa matumizi. Kwa hivyo kumekuwa na maji ambayo hayajafikia kila mtu katika Uh, jiji hili, na jinsi nilivyoeleza hapo awali, mabwawa yamekuwa yakijengwa na, hususan na hapa jiji Nairobi. Uh, bwawa hili la Ndakaini limekuwa likisambaza maji, lakini pia hawa wakuu ambao waafisa wanaosimamia maji wanasema kwamba ni kutokana na uh, viwango vipungufu vya maji vya mvua ambavyo vimekuwa vikishuhudiwa katika nchi. Asante sana, asante sana Kennedy Wandera ukiwa hapo Nairobi. Wasikilizaji watakumbuka kwamba ni jana tu ambapo dunia pia imeadhimisha siku ya misitu. Haya ni mambo ambayo yanawiana na tutaendelea kuwapasha zaidi kuhusiana na maswala haya, na kadri siku zinavyokwenda basi. Tunapotoka nchini Kenya, tuelekee nchi jirani, nchi ya Uganda. Kumekuwa na mauaji mapema juma hili, na sasa kuna mambo ambayo yamefuatia mauaji hao ya kamishna wa polisi ka Felix Kawesa, na ni naye kwenye laini ya simu Kenneth Bwire akiwa Kampala. Kenneth, hebu tueleze yaliyojiri kufikia sasa. Hufika sasa, mambo mawili ambayo habari nzuri na habari mbaya. Habari nzuri ambazo kila mara waandishi wa habari hatuandiki ni kwamba mtu anapojifungua mtoto hiyo si habari. Habari inakuwa mtu mtoto akiaga dunia labda kwa mazingira ambayo tatanishi. Hii leo ni kwamba mjane wa marehemu Andrew Felix Kawesi amejifungua mtoto majira ya saa saba hivi, mtoto mvulana, siku moja baada ya babake kuzikwa. Hizo ndizo habari nzuri japo familia imelieka swala hilo kuwa siri. Najua ni kwa sababu ya haki za mtoto na vile vile kuweka uh, ile familia katika hali ya kujificha kidogo ili siwe katika vyombo, vyombo vya habari kila mara. Lakini nalothibitisha ni kwamba amejifungua mtoto kijana, mama yupo sawa, mtoto yupo sawa, habari nzuri vile vile. Nam pole kwa kukatiza, lakini nakumbuka kwamba baada ya maafa yaliyotokea kuna amri iliyotolewa na rais, akisema kwamba sasa watu wawe macho na mtu yeyote ambaye anashukiwa kuwa kwamba anaweza na kuwa mhalifu basi achukuliwe hatua. Je, amri hiyo imeanza kufanya kazi? Ndio, lakini labda hiyo ni habari mbaya. Labda nikupea habari nzuri tena ni kwamba washukiwa ambao walihusika na hayo mauaji kufika sasa wamekamata watatu, wote walikuwa wanatorokea nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Sasa habari mbaya ni kwamba leo, katika wilaya ya jirani ya semba ble, kumetokezea wizi ambapo majambazi wanashukiwa kwamba wamevamia vijiji vitatu. Uh, wananchi waliweza kupiga simu katika vituo viwili vya polisi tofauti wakitaka msaada. Kituo kimoja ikatuma polisi, wengine wakatuma polisi. Wale walipokuja wakawapata polisi wengine kwa pikipiki, wakaamrishwa wajitambue. Hawa wakachelewa kujitambua. Amri aliyotoa Museveni ni kwamba ukimwona mtu yeyote ambaye unamshuku kupiga risasi, hao wakaamua kumchapa mwenzao risasi Vincent Semumbi ambaye ameaga dunia Harrison. Kwa kweli pale ni jambo la kutatanisha na ni pole kwa yule afisa uh, wa polisi ambaye aliweza kupoteza maisha yake, Bwire. Tutaendelea kufuatilia mambo hayo zaidi, na shukuru sana kwa ripoti yako nzuri kutoka Kampala. Karibu na sasa tunapoendelea na VOA Express, ni kwamba swala la mazingira bmj limekuwa tatizo kubwa zaidi, hasa ikizingatiwa kwamba makaratasi ya plastiki yanaleta shida kwenye mazingira Mkamiti Kibayasi ametuandalia ripoti murwa kabisa inayoangalia mambo kuhusiana na makaratasi ya plastiki mifuko ya plastiki. Ni uchafu katika bahari. Timu iliyoandaa filamu ya Plastic Ocean ilisafiri duniani ili kuangalia janga hili la uchafu katika bahari. Julie Anderson wa Plastic Ocean Foundation anasema kile tulichokiona ni kidogo tu, kulingana na ukubwa wa tatizo. Nusu ya uchafu kwa kawaida huzama chini ya bahari. Baadhi ya plastiki huzama chini na kile kinachobaki juu kawaida hutapakaa kote. Watengenezaji wa filamu waligundua taka kwenye mzunguko wa bahari ukisambazwa kasi ya maji baharini ambayo inakusanya uchafu katika bahari za Atlantic, Hindi na Pacific, ambazo ni makazi ya kile ambacho wamekiita ni kisiwa cha plastiki of. Kile tulichogundua katikati kati ya Pacific hakikuwa ni kisiwa cha plastiki kinachoelea. Kile tulichogundua ilikuwa uchafu wa plastiki ambao umezuia maji kusambaa mabaki ya uchafuzi yanaharibu chakula, wakati mwingine yanaonekana, na zaidi ya hapo, uchafu mwingine hauonekani kwa urahisi, mahala ambapo mabaki ya plastiki yanaingiliana na uchafu mwingine, vyuma vizito, madawa, vifaa vya viwandani, vinatumika kama sumaku. Sumu hii inaganda kwenye plastiki na wakati wanyama wa baharini wanapokula plastiki hizi, sumu hiyo inabadilika na kuwa tishu za mafuta naam. Yote haya msikilizaji, yanakujia kutoka hapa VOA Express, matangazo ya moja kwa moja. Iwapo ni mara ya kwanza unajiunga nasi, haya ni matangazo ambayo kujuza mengi, kukuletea burudani na mambo kama haya. Iwapo unaendesha gari lako, labda umetoka kazi ama umepumzika hapa nyumbani, e, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Kama au tuende wapi? Sasa napoangalia naona kwamba mambo ya burudani yanaingia polepole. Kuna huyu jamaa Harmonize, Harmonize yuko kwenye kundi la Wasafi Records na sasa ameweza mwana muziki kutoka Tanzania, Tanzania na Nam. Ameweza kutoa kibao kipya kabisa, wanasema kutoka jikoni, kipya kabisa na mwenyewe sitaki kumsemea mambo mengi, nataka moja kwa moja tuende kwake. Amezungumza na mwandishi wetu kutoka kule Tanzania uh, Halid Famau ambaye wameweza kusema kuhusu kibao hicho kipya na kibao chenyewe kinaonjeshwa Yo what up Minister kutoka Harmonize Wasafi Classic Tanzania. Ngoma yangu mpya inaitwa Nambie, nimefanya Wasafi Records, lakini video video nimefanya South Africa. Nimeacha video juzi, leo siku tatu, ipo katika mtandao wangu YouTube YouTube channel yangu Harmonize. So unaweza kusearch ukaipata. Mimi ni nyimbo nzuri ambazo Tanzania mm, kipenzi, sirani shilingi baby kupenda na zamani ndo no, anavyosemaga wazuri ni wengi ila uongo mwingi bebi, wakesha viona vya ndani, basi wanakumwaga. Ndo maana ukichelewa dukani, miaka moyo kanda ni dunaga Na mapokezi yamekuwa ni makubwa sana, sikutarajia kabisa, kwa sababu kwasababu uh, siku tatu ina download ina viewers YouTube laki tano na kibia laki sita sasa hivi, so ni so, kitu cha kumshukuru Mwenyezi Mungu, sio kitu rahisi kabisa kabisa kabisa. Uh, kingine kuhusiana na swala la mimi kurudiana na Jack. Uh, Jack ni mwanamke mzuri alafu pia nilimwahi kuwa nampenda so matatizo yanatokea tu katika jamii, kwa sababu kama mko real lazima mtakosana, ila mtazungumza yataisha. Kama mko fake basi kama mkofe, kama mkoseani basi utakuwa mkofe. So, kila kitu inatokea, lakini pia ni mwanamke ambaye anahidi kumpenda na anampenda kwa sababu. Ukisema naye ukiachana naye tu leo uwe na mtu mwingine utamaliza dunia nzima, usijeni tena ukaniumiza roho Invest ya muziki wetu sasa hivi iko juu sana, inaenda kuwa kubwa kwa sababu tunaona competition ni kubwa. Watu wanafanya muziki mizuri, video pia inakuwa nzuri na kucompete kabisa wa Kenya, hata wa Kenya wenyewe wanajua kabisa kwa Tanzania sasa hivi muziki wetu unaenda wapi, kwa sababu tunaonyesha ni kiasi gani kwamba tunafanya muziki vizuri, na wao pia wanatusupport kwa kile tunachokifanya. Ikifika kwao wanachukulia kama ndugu zetu, wanatusupport kama mmoja mmoja nyingine. So ukiangalia hata comments zangu za kwenye YouTube, unaona Kenya 254 ni nyingi, Tanzania pia ni nyingi, Uganda pia, Burundi. So ni kiasi gani nakwambia ndivyo mambo yalivyo kutoka kule Wasafi Records, unasikia ni mambo tu yanapatikana kupitia VOA Express kutoka kwa jiji kuu la Marekani. Shaka na huyo mwanamuziki ananikumbusha mwanamuziki Diamond Platnumz. Ni kweli wako kwenye stage moja. Unasikia ni Wasafi Records lakini wewe unakotokea ni Kigoma. Aha, sijui kama unatoka Kigoma. Labda Idi Ligongo atueleze kama jamani. Karibu sana Idi Ligongo. Ah bwana, naam. Hapana bwana, Harmonize anatokea Kigoma. Atokea Kigoma. Mbona mnaonea sana watu wa Kigoma? Lakini katika nchi nchi moja inchi ya Tanzani, ya, ya Tanzania jamhuri. Unajua tatizo lililopo ni, <laughs> ni kwamba sio wote wametembea sana, labda BMJ hajatembea sana Afrika Mashariki, hajui tofauti ya Kigoma na labda Mwanza. Itabidi kwamba umpe ramani akaweza kujua tofauti. <laughs> sasa <laughs> uh, moja kwa moja kama tulivyokuwa tukizungumza wiki nzima hii, bado sakata la mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam bwana Paul Makonda la kuvamia kituo cha Clouds ni ni jambo ambalo linaendelea kutikisa kweli kweli na kama unakumbuka, e, hapo juzi Waziri wa Habari wa Tanzania Nape Nnauye alitangaza kwamba ameunda kamati ambayo itachunguza kutaka kuhoji pande zote mbili mm -hmm. E, upande wa cloud na upande vilevile wa, wa, wa, wa mkuu mwenyewe wa mkoa mm -hmm. E, kuweza kujua nini ambacho kimetokea. Sasa kamati leo imetoa mapendekezo yake, na kati ya mambo mengi ambayo uh, kamati hiyo imezungumza, e, lile ambalo limefanya watu walizungumze sana, kuna mambo mawili. La kwanza e, kwa mujibu wa kamati hiyo ni kwamba mkuu wa mkoa inaonekana aliingia ali mitini mm -hmm. unaelewa, une, nikisema kuingia mitini BMJ bila shaka nafahamu <laughs> <laughs> La, lakini haya unayosema Idi Ligongo ni yale ambayo yametanda kwenye mitandao, yametanda kweli kweli. kwa sababu kamati imetoa ime mambo mengi, lakini yanayotamba sana kwenye mtandao mm -hmm. ni swala hilo la kuingia mitini, lakini swala lingine ni kwa mujibu wa kamati hiyo ilivyotoa mapendekezo yake na ilivyotoa uh, swala la uchunguzi wake, imesema kwamba mkuu huyo wa mkoa aliwaambia baadhi ya wafanyakazi wa kituo hicho cha redio kwamba atawapeleka jela miezi sita bila kufika mahakamani. Sasa watu wameongea, wame mambo mengi sana. Mmoja anaitwa Zuberi Shabani anasema kwamba, unaona, sasa hapa inaonyesha kabisa hata ile orodha ya wale wanaodaiwa kuhusika na dawa za kulevya, pengine kwa namna moja ama nyingine ilikuwa ni visa binafsi hmm. na vilevile vile hapa Shabani a, mkongwe anasema kwamba haiwezekani wewe mkuu wa mkoa ukaona kwamba kamati inakuja e, ambayo imeundwa na waziri imekuja kuku, kukupa muda ama fursa ya kuzungumza nayo wewe ukaona kimbia. Hii yote inaonekana ni kiburi ambacho kinatokana na kauli ya Rais John Pombe Magufuli, na kutaka kwamba Rais John Pombe Magufuli wazingatie sana, sana mm-hmm, sana yale ambayo yameandikwa na na, na um, hiyo kamati. Lakini kikubwa ni kwamba Jukwaa la Wahariri Tanzania limesema haliandiki habari zozote zile zinazohusu mkuu wa mkoa tena, na hata kabla ujaja hapa tulikuwa na taarifa hizo kwamba wameketi na kusema hawataandika mpaka labda mambo yabadilike, lakini sasa wamechukua msimamo huo. Wewe vipi kwenye Express? Ah, usijibu hilo bwana, nakuchemsha bado. Nashangaa Idi, labda mimi na wengine wengi, unaposema aliingia mitini, unajua wengine watadhani labda alikimbia kwenye forest, kaenda akaingia mitini, sasa ama vipi? Lengo la kwenda kwenye forest nini? Sikwenda kujificha ndio, kuingia mitimanam. Asante sana, Idi Ligongo, kwa taarifa hiyo kuhusu yale yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii. Msikilizaji, tunafika mwisho wa VOA Express hii leo, ambapo ni matangazo yaliyosimamiwa na Abdu Shakur Abud, na hapa studio mwelekezi amekuwa ni Aida Isa wakishirikiana na rafiki yangu huyu Hamdun na mimi hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu Harrison, na vilevile siwezi vile kumsahau huyu rafiki yangu Idi wa Ligongo kuletea eh, ya mambo. Kwaherini kwa sasa.