Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Mimi hapa ni BMJ Mridhi na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumatano tarehe 22 mwezi Machi mwaka ni wa 2017. Twasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na ishirini na mbili. Karibu katika e matangazo yetu jioni ya leo. Sakata inayomkabili mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam nchini Tanzania, Paul Makonda yachukua mwelekeo mpya huku baadhi ya watumishi wa umma wakitoa wa ushauri kwa wenzao sisi wengine tuliopewa dhamana ya kuwatumikia watu ni vizuri kujifunza kuwa wanyenyekevu. Na katika taarifa nyingine, kuna matumaini kwamba kufikia mwisho wa mwaka huu, amani huenda ikapatikana nchini Msumbiji baada ya mzozo wa kisiasa wa muda mrefu. Mazungumzo yanakwenda vizuri na tunadhani kwamba karibuni kutakuwa kumepigwa saini eh, kati ya hawa watu wa RENAMO na serikali hizo tu ni miongoni mwa habari ambazo tumekuandalia hii leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio naye Mkamiti Kibayasi. Jengo la bunge la Uingereza mjini London limefungwa kufuatia ripoti za milio ya risasi nje ya jengo leo Jumatano. Ripoti za mashahidi na wapiga picha zinaonyesha waathirika wawili wakitokwa damu kwa wingi kwenye daraja la Westminster, mahala ambako polisi wa London walisema maafisa walijibu tukio la silaha. Kiongozi wa baraza kuu la bunge la Uingereza, David Lidington, alisema mshambuliaji alipigwa risasi na polisi na kwamba kulikuwa na ripoti za ghasia nyingine ndani ya eneo la bunge. Pia alisema ofisa polisi mmoja alichomwa kisu. Shirika la habari la Associated Press AP linaelezea ripoti za mashahidi kwamba gari liliwagonga watu kadhaa kwenye daraja. Mteule wa nafasi ya jaji katika mahakama kuu ya Marekani Neil Gosech ana siku moja zaidi ya kuhojiwa moja kwa moja na jopo la Seneti hivi leo kabla ya upigaji kura kama athibitishwe na kupigiwa kura na baraza la Senati. Gosech ameiambia kamati ya sheria katika Senati alipokuwa akijibu maswali jana Jumanne kwamba hakuna ofisa yeyote katika utawala wa Trump ambaye amewahi kumshinikiza kuahidi jinsi atakavyopiga kuhusu masuala tete ambayo huenda wakafikishwa kwenye mahakama katika miaka ijayo. Gosech ambaye ni jaji wa mahakama ya rufaa amesema haamini majaji kuwekewa vipimo, na hakuna katika utaratibu huo wa uteuzi aliyemwomba aelezee nia yake na kutoa ahadi ya aina yeyote jinsi atakavyotoa maamuzi kwa kesi yoyote katika siku zijazo. Serikali ya Kenya imesema inafanya juhudi za makusudi kuwajumuisha wanawake wa vijijini kuingia katika bodi za udhibiti wa ardhi ili kuzungumzia masuala ambayo yanawagusa. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Katibu mkuu katika Wizara ya Ardhi na Mipango ya Kenya, Mariam Elmawi, amesema serikali ya nchi hiyo bado inafanyia kazi taratibu za kitamaduni ambazo katika baadhi ya jamii nchini humo haziruhusu mwanamke kumiliki ardhi. Bel Mawi alikuwa akizungumza na Sauti ya Amerika pembeni ya mkutano wa ardhi na umaskini ulioandaliwa na Benki ya Dunia, ambao unaendelea hapa Washington DC. Amesema serikali inafanya juhudi za maksudi kabisa kuwaelimisha wanawake katika jamii zote nchini Kenya, hasa maeneo ya vijijini, kufahamu haki zao za msingi katika suala zima la umiliki wa ardhi. Anasema bodi za udhibiti wa ardhi hivi sasa zinafanya kazi kuanzia mashinani na pia bodi hizo zimeelekezwa kuwa ni lazima kuwa na mwanachama mmoja mwanamke katika bodi hiyo ili kuweza kuzungumzia masuala yao kwa kina. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Majaji katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC leo Jumatano walimhukumu makamu rais wa zamani wa Kongo Jean Pierre Bemba kifungo cha mwaka mmoja zaidi gerezani kwa kuwahonga mashahidi wakati kesi yake ya awali ya uhalifu wa vita. Katika kesi ya karibuni, Bemba na wanachama wanne wa timu yake ya sheria walikutwa na hatia ya kuwahonga na kuwapelekea kushawishi mashahidi kumi na wanne wa ulinzi kujaribu kubadili matokeo ya kesi ya kwanza ambayo ilipelekea kukutwa na hatia Machi mwaka elfu mbili kumi na sita kwa uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu. Kesi mpya ilianza Oktoba mwaka jana na ilikuwa kesi ya kwanza ya ACC inayohusu kuingilia kati ushahidi. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi UNHCR imesema jana kuwa ina wasiwasi kuhusu maelfu ya wakimbizi nchini Cameroon ambao wanalazimishwa kurejea makwao kaskazini mashariki mwa Nigeria, eneo ambalo limegubikwa na uasi na pia huenda wakakabiliwa na njaa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, timu ya UNHCR nchini Nigeria imesikia taarifa hizo na imekusanya ushahidi kuhusu wanajeshi wa Cameroon wanaorejesha wakimbizi makwao bila ya ridhaa yao licha ya mkataba kati ya nchi hizo mbili kwamba urejeshwaji wowote ni vyema uwe wa hiari. Babar Baloch, msemaji wa UNHCR, amewaambia wanahabari kuwa idara yake ilikuwa na wasiwasi mkubwa haswa kwa vile zaidi ya wakimbizi 2600 wengi wao walikimbilia kundi la wanamgambo wa Boko Haram wamerejeshwa Nigeria kwenye vijiji vya mpakani tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. habari iliyochukua uzito wa juu hivi sasa, basi tunaelekea huko nchini Tanzania. Nam, ni kama ulivyosema Mkamiti, kwamba sakata inayomkabili mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda, anayedaiwa kuvamia kituo cha habari cha Clouds Media akiwa na askari wenye mitutu ya bunduki leo limepata msukumo mwingine baada ya kamati iliyoundwa na waziri wa habari, utamaduni na michezo, Nape Nauye kutoa ripoti yake na kuendelea kubainisha namna kiongozi huyo alivyotumia vibaya mamlaka yake. Kutoka Dar es Salaam sasa tuungane naye George Jogopa atuarifu zaidi. Kamati hiyo ambayo iliundwa ili, ili kuondoa hali sintofahamu baada ya kujitokeza kwa tukio hilo imesema kiongozi wa mkoa anapaswa kuwajibishwa kutokana na kushindwa kutambua mipaka ya kazi yake, jambo ambalo limesababisha hali ya taharuki kwa jamii. Akiwasilisha ripoti ya kamati hiyo, mmoja wa ujumbe wake Bwana Deodatus Balile alisema baada ya kutathimini mwenendo wa tukio hilo na kukusanya maelezo kutoka katika eneo la tukio, wamebaini pasipo na shaka kwamba Bwana Makonda alivuka mipaka yake ya kazi kwa kuingilia utendaji wa kituo hicho kwa kulazimisha kurushwa kwa kipindi kilichokuwa na maudhui yasiyokidhi vigezo. Kwa maana hiyo, kamati hiyo ilimwomba waziri Nape kuwasilisha hoja hiyo kwa mamlaka za juu ili ipate kutafakari kuhusu uamuzi wa kuchukua dhidi ya mkuu huyo wa mkoa, kuomba mamlaka ya uteuzi imchukulie hatua zinazopaswa, na vyombo vya dola vianzishe uchunguzi wa ndani dhidi ya askari walioingia na bunduki katika kituo cha Clouds kwa nia ya kudhibiti matukio ya aina hii siku za usoni, kwani ipo hatari ya kujengeka mazoea ya kuvamia vituo vya utangazaji na inaweza kusababisha matatizo makubwa ya kiusalama nchini. Tunajua askari wanavyoweza kuingia studio na yanaweza kutokea takuyatamka. Ama kamati ilifahamisha kuhusu kushindwa kujitokeza kwa mkuu huyo wa mkoa ili apate kuhojiwa. Kamati ilisema licha kuwepo kwa juhudi kubwa za kumwita kufika katika kamati hiyo, kiongozi huyo hakuwa tayari kutoa ushirikiano wake. Akizungumza baada ya kupokea kwa ripoti ya waziri Nape, aliwaasa na wanasiasa kutojisahau pindi wanapokabidhiwa dhamana, akisema kwamba malengo ya serikali yatafikiwa iwapo tu pande zote zitatambua kuheshimu taratibu na sheria zilizopo. Aliahidi kuwasilisha ripoti hiyo kwa mamlaka za juu, na yeye akasema kwamba atakuwa tayari kutoa ushauri wake pindi atakapohitajika. Mimi juu yangu kuna waziri mkuu, kuna makamu wa raisi na kuna rais mwenyewe, ambao ndio wakubwa zangu na hawa ndio mamlaka yangu ya juu baada ya kwangu mimi. Kwa hiyo nitakachofanya ni kukabidhi hizi taarifa kwao. Kwa hiyo kama kutakuwa na ushauri, kama kutakuwa na maelekezo, kama kutakuwa na lolote, wao ndio wenye mamlaka ya kufanya chochote. Nikiri kwamba sisi ni binadamu. Tunaweza kuwa na madhaifu ya hapa na pale. Jambo la msingi yanapotokea madhaifu haya ni vizuri kukubali kwamba kuna tatizo. Na kwa kuwa sisi wengine tuliopewa dhamana ya kuwatumikia watu, ni vizuri kujifunza kuwa wanyenyekevu. Ripoti imetolewa katika wakati ambako wahariri wa, wa vyombo vya habari wakiwa wamepitisha azimio wa lao la pamoja la kusitisha kuandika au kutangaza taarifa zozote zinazomhusu kiongozi huyo wa mkoa kutokana na kitendo chake cha kuingilia uhuru wa vyombo vya habari. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. watu wasiopungua ishirini na watano wamekufa kwa njaa katika jamhuri inayojitawala yenyewe ya Somaliland, wakati pembe ya Afrika inakabiliwa na ongezeko la ukame mbaya. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa UN, zaidi ya watoto elfu hamsini kote Somaliland na Somalia wanakabiliwa na uwezekano wa vifo kwa sababu ya ukame unaoendelea katika eneo. Somaliland ilitangaza uhuru wake kutoka Somalia mwaka 1991 lakini haitambuliwi na nchi nyingine yeyote. Habari kuhusu vifo huko Sanag zimejitokeza siku moja baada ya tovuti ya redio Mogadishu inayomilikiwa na serikali kuripoti kwamba watu wasiopungua 26 walikufa kwa njaa huko kusini mwa eneo la Jubaland nchini Somalia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson alisema leo Jumatano kwamba sera za Marekani ni kuharibu na kuibomoa Islamic State IS lakini kwamba hili haliwezi kutokea kama washirika hawataweka nia ya dhati ya kutoa fedha na rasilimali. Tillerson pia alisema ushirika unaopinga IS umeungana katika kusitisha uasi wa ISIS, kuzuia matarajio yao duniani na kuvuruga, kuelezea itikadi yao. Wiki hii ni mkutano wa kwanza kamili wa kundi la mataifa 68 tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema lengo la mkutano huo ni kuhamasisha juhudi za kimataifa za kulishinda kundi la IS katika maeneo yaliyobaki yanayoshikiliwa nchini Iraq na Siria. Na msikilizaji, ikiwa ndio mwanzo unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukienda tena kwa waandishi wetu, ni kwamba mazungumzo kutafuta suluhisho la kisiasa kati ya serikali ya Msumbiji na chama cha upinzani cha Renamo yanaendelea vizuri na kuna matumaini ya kufikiwa makubaliano kabla ya mwisho wa mwaka huu. Hayo ni kwa mujibu wa waziri wa zamani wa mazingira John Kachamila ambaye alitembelea studio zetu za sauti ya Amerika hii leo. Abdu Shakur Abud ana ripoti kamili mazungumzo haya ya kisiasa yalianza Machi sita baada ya kuahirishwa mwezi Oktoba mwaka jana pale Renamo kushikilia kwamba inataka kupewa mamlaka ya majimbo sita kati ya 11 kilichoshinda wakati wa uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na nne na yaliweza kuanza pia baada ya kiongozi wa Renamo Afonso Dlakama kuongeza muda wa kusitisha uhasama kwa miezi miwili. Waziri wa zamani wa mazingira na mwanachama wa kamati kuu ya Frelimo John Kachamila akizungumza na Sauti Amerika anasema kuna matumaini makubwa ya kufikiwa makubaliano. Nadhani mazungumzo yanakwenda vizuri na tunadhani kwamba karibuni kutakuwa kumepigwa saini kati ya hawa watu wa Renamo na serikali, na tunadhani kwamba watu wa nje walikuwa na influensi kubwa sana, ndio maana sasa, ndio maana Renamo haitaki kuzungumza na serikali bila kuwepo watu wanje, lakini tumeona kwamba haitusaidii. Ndio maana sasa mazungumzo e, ya wakati huu ni kati yetu. Nadhani hizi force za nje zimechangia na, zime zime na, na mazungumzo yetu akuwa anakwenda vizuri, lakini sasa mambo yanakwenda, nadhani mwaka huu lazima tutabidi nini hasa Renamo anachotaka, manake walikuwa katika serikali nini, kadhalika nini wanachotaka hasa hatujua ajenda yao. Kwa hiyo ni kila wakati wanabadilisha kitu Nadhani wao wanataka ile vita nawasaidia, kwamba wajulikane kwamba ni organization. Kama angekuwa vita, nadhani wangekuwa wamekufa, wame, wame zamani sana e. Kwa hiyo lazima wafanye hii agitation e, ili serikali iangalie, iwasikilize. Wao wako katika parliament, wanaendelea parliament, hata siku moja ambayo serikali imewa ban kwamba wasiwe katika parliament. Uh, wako katika mambo yote ambayo serikali inafanya, lakini bado kila wakati unataka hivi, kesho wanabadilisha unataka hivi. Lakini nadhani imefikia muda ambao hawa na chochote ambacho wanaweza kuongezea uh, siku hizi ambacho wao wanataka, na tunawambia sio nyie ambayo umeanza na hiyo decentralization katika mikoa hii hata imeandikwa zamani wakati na serikali u lakini sio kitu ambayo unafanya leo leo kitokee. kina mzozo wa hivi sasa ulianza mwaka elfu mbili kumi na tatu pale wapiganaji wa Renamo waliporudi msituni kuanza vita dhidi ya kile walichodai ni kujitajirisha kwa wajumbe wa chama tawala cha Frelimo. Na makubaliano ya kusitisha mapigano yalitiwa saini siku moja kabla ya uchaguzi wa Oktoba elfu mbili kumi na nne. Lakini Renamo imekataa kutambua matokeo ya uchaguzi iliposhindwa na chama tawala. Bwana Kachamila anasema mazungumzo ya hivi sasa yanaonekana kufanikiwa kutokana vile vile na mawasiliano ya moja kwa moja kati ya rais Filipe Nyusi na Bwana Dlakama. Asante sana Abdu Shakur Abud kwa ripoti hiyo. Na kwingineko, rais wa Benki ya Dunia Jim Yong Kim, ambaye anafanya ziara nchini Rwanda, amesema kwamba serikali zinapaswa kushirikiana na sekta za kibinafsi kuhakikisha kwamba tatizo la umaskini limetokomeshwa. Rais huyo ambaye anakamilisha ziara hiyo ya siku mbili, baada ya usiku wa leo, amesema asilimia 40 ya wakazi wa mataifa yanayoendelea wanaishi katika hali ya umaskini mkubwa. Kutoka Kigali sasa, mwandishi wetu Silvanas Karemera ana ripoti zaidi. Baada ya kuzuru miradi mbalimbali inayopata uhisani wa benki ya Dunia, Dr. Jim Yong Kim amesema kwamba licha ya mataifa kufanya jitihada za kuwakwamua wananchi wake kutoka dimbo la umasikini lakini changamoto kubwa ambayo inaendelea kutatiza mafanikio hayo ni ukosefu wa njia madhubuti za uhakiki wa mali za matajiri na masikini kwenye nchi hizo. Lakini akasema baada ya Benki ya Dunia kuligundua hilo, ikiwa na miakati hii, kile ambacho tulidhani ni njia mwafaka ya kukabiliana na hilo ilikuwa ni kupima kiwango cha utofauti uliopo baina ya wenye nacho na wasio nacho, na tulichogundua ni kwamba watu wapatao milioni 40 kwenye nchi zinazoendelea ni masikini, wanaweza wasiwe masikini kabisa wa kupindukia, yani kuishi chini ya dola moja kwa siku kama tunavyosema, lakini wako kwenye hatari ya uh, kuelekea huko on the verge of falling back into extreme poverty. Kiongozi huyo wa Benki ya Dunia amesema kwamba hata hivyo, kutokana na juhudi za Benki ya Dunia za kutoa mikopo na misaada kwa mataifa, kuna mabadiliko kwenye kupunguza umasikini, kwa sababu mpaka sasa watu zaidi ya bilioni wa moja wamekwisha tolewa kwenye umasikini mkubwa lakini hilo amesema aliondoe, kitendawili cha jinsi gani umasikini utaisha kwa wakazi wa dunia, na hapa akatoa mfano wa bara la Afrika. We still have a problem and we especially... bado tunatatizo to... na zaidi tunatatizo kusini mwa jangwa la Sahara. Asilimia 50 ya wakazi wa, wa eneo hilo wanaishi kwenye umasikini mkubwa, na lazima tuliondoe hilo, na kama tunataka kupunguza umasikini kwa angalau asilimia tatu, njia moja tu ya kupunguza umasikini huo ni kuondoa utofauti wa kimapato. Amesema kwamba kulingana na hali hii, dunia sasa yakabiliwa na changamoto ya kuendelea kwa ufa mkubwa unaowatenganisha masikini na matajiri. Muda mfupi kuanzia sasa, kiongozi huyo wa Benki ya Dunia atakutana kwa mazungumzo ya faraga na Rais Paul Kagame, kisha usiku wa leo kabla ya kuondoa kuelekea Brussels akutana na waandishi wa habari kwa mazungumzo. Silvanus Karemera, Sauti Amerika, Kigali. Oh, Msikilizaji, kwa vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki, ungana nami BMJ Mrithi Jumamosi hii kuanzia saa moja na nusu jioni saa za Afrika Mashariki, kwa kipindi chako ukipendacho Viji Mambo, kipindi chako ukipendacho Viji Mambo, okay, kikikujia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kujiunga nasi Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA Swahili. Leo katika makala ya afya tunaangazia kuhusu ugonjwa wa saratani wa utumbo mpana, maarufu kwa Kiingereza kama colon cancer. Kukusimulia zaidi tuliokuandalia ni mwenzangu Mary Mgawe. Utafiti kutoka kwenye jarida la afya Marekani, American Journal of Medicine, unaonyesha kuwa saratani ya utumbo mpana kwa wanawake na wanaume imeongezeka tangu miaka kumi iliyopita, ingawa hatari zake zinaweza kudhibitiwa zaidi kwa matumizi ya chakula sahihi. Hata hivyo, wanaume wameonekana kuwa katika hatari zaidi ya kukumbwa na ugonjwa huu. Mwandishi wa taarifa katika jarida hilo, Bandaru Redi, anaeleza kuwa utafiti unaonyesha kwamba watu wengi walioweza kubadilisha matumizi ya chakula cha mafuta na wanga mwingi na kutumia zaidi protini na vile vile vyakula vyenye faiba wana uwezekano mkubwa wa kupunguza hatari ya kupata ugonjwa huo. Saratani ya utumbo mpana inatokea zaidi katika sehemu ya chini ya mfumo wa kusaga chakula kwenye utumbo. Mara kadhaa, udhaifu huu kwenye mwili wa binadamu unaanza kwa kuonyesha seli ndogo zinazojulikana kitaalamu kama adenomatous polips ambazo baadaye zinakuwa taratibu na kufikiwa kiwango cha saratani kwenye utumbo mpana. Dr Mohamed Ulotu ni daktari aliyepo hapa Marekani, anatoa ufafanuzi wa polips, jinsi zinavyoweza kujiunda katika mwili wa binadamu na zinavyogeuka kuwa Saratani. Polipsi ni uvimbe mdogo ambao unatokea kwenye ukuta wa ndani wa utumbo mpana na hutokea pia sehemu nyingine za mwili, lakini hii ambayo hutokea kwenye ukuta wa ndani wa utumbo mpana huweza kugeuka na kuwa saratani na hizi polyp zipo za aina mbili. Kuna ambazo ni za kawaida, kwa kitaalamu zinaitwa hyperplastic polyp. Hizi mara nyingi huwa hazigeuki kuwa kansa, lakini kuna ambazo kwa kitaalamu zinaitwa adenomatous. Hizi mara nyingi hugeuka na kuwa kansa. Madaktari watafiti wanapendekeza kwamba ni vyema kuanza kufanyiwa uchunguzi wa saratani ya utumbo mpana mara mtu anapofikia umri wa miaka hamsini, ingawa wengine wanaweza kushauri uchunguzi huo kufanyika kabla ya hapo. Je, uchunguzi huu unafanyikaje? Hapa daktari anaeleza. Hii kolonoskopi mara nyingi inashauriwa kufanya kwa watu ambao ukishafika umri wa kuanzia miaka hamsini unashauriwa kufanya hii kolonoskopi. Na kolonoskopi ni kamera nyembamba ambayo iko flexible, inaingizwa kupitia njia ya haja kubwa, inaingizwa kupitia utumbo mpana, kuanzia y mwanzo mpaka mwisho wa utumbo mpana na wakati inaingizwa ina, ina inapiga picha mbalimbali mbali kwenye kuta za utumbo mpana ili kuonyesha hali ya utumbo mpana, na pia kama kuna hizi polyps ambazo huwa zinageuka na kuwa kansa huwa ina- zinaweza kuonekana. Na pia wakati unachukua hizo picha kwa kutumia hiyo colonoscope, daktari anaweza akakata vinyama ambavyo kwa kitaalamu vinaitwa biopsy na kwenda kuangalia kwenye maabara kwamba kama kuna uwezekano wa hizo polipsi kugeuka kuwa kansa. Utafiti kutoka kituo cha Abramson kwenye chuo kikuu cha Pensilvania hapa Marekani unaonyesha kuwa watu waliovuka umri wa miaka hamsini hupatwa na saratani ya utumbo mpana ni jambo la kawaida, wakati umri wao ukiendelea kusonga zaidi. Zaidi ya asilimia tisini ya watu wenye ugonjwa huu wanagundulika wakiwa na saratani ya utumbo mpana baada ya miaka hamsini irwa kwamba umri unaoweza kutoa matokeo mazuri zaidi katika uchunguzi ni miaka 72. Utafiti umeonyesha pia kama kuna historia ya mtu yoyote kwenye familia aliyewahi kuwa na polyps, ni lazima uchunguzi kwa wengine ufanywe mara kwa mara kwa sababu hatari ya kupatwa na saratani ya utumbo mpana ni kubwa zaidi. Dkt Muhamed anaeleza kuhusu uhusiano huu. Saratani ya utumbo mpana ina uhusiano moja kwa moja na kurithiwa kwenye familia. Aina nyingi za vinasaba ambazo ni DNA huwa zinarithiwa au wanafamilia. Zipo aina kama mbili, ambazo aina ya kwanza ya kitaalamu inaitwa Lynch syndrome, na aina ya pili inaitwa FAP familia adenomatas polyp hizi ni aina za kansa ya utumbo mpana ambazo huwa zinarithiwa kifamilia. Madaktari wanashauri watu kuzingatia zaidi kuhusu sababu zinazoweza kuongeza hatari ya kupata saratani ya utumbo mpana. Asante sana msikilizaji kuwa nasi. mimi ni Mary Mgawe na ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Jengo la bunge la Uingereza mjini London limefungwa kufuatia ripoti za milio ya risasi nje ya jengo leo Jumatano. Ripoti za mashahidi na wapiga picha zinaonyesha waathirika wawili wakitokwa damu kwa wingi kwenye daraja la Westminster, mahali ambako polisi wa London walisema maafisa walijibu tukio la silaha. Mteule wa nafasi ya jaji katika mahakama kuu ya Marekani Neil Gorsuch ana siku moja zaidi ya kuhojiwa moja kwa moja na jopo la Seneti hivi leo, kabla ya upigaji kura, kama athibitishwe na kupigiwa kura na baraza zima la Seneti. Serikali ya Kenya imesema inafanya juhudi za makusudi kuwajumuisha wanawake wa vijijini kuingia katika bodi ya udhibiti wa ardhi ili kuzungumzia masuala ambayo yanawagusa na. Hapo msikilizaji, ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Khadija Riami, mwelekezi hapa studio ni Aida Isa. Kutoka hapa Washington DC, mimi ni BMJ Mridhi hapa pamoja, tunawatakia usiku mwema kutoka Washington. Ifuatayo ni taariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Kunywa maji safi ni jambo la msingi kwa maisha yenye afya na mafanikio katika jumuiya. Ili kuzingatia umuhimu wa maji safi na kushauri kuhusu udhibiti wa vyanzo vya maji safi, kila tarehe ishirini na mbili mwezi Machi, dunia inaadhimisha Siku ya Maji Duniani. Kila mtu anahitaji takriban lita ishirini za maji kwa siku kwa ajili ya kupikia, kunywa na usafi pekee. Hata hivyo, watu bilioni mbili kote duniani hawana uwezo wa kupata maji safi ya kunywa na zaidi ya watu bilioni mbili nukta nne hawana uwezo wa kuboresha hifadhi ya uchafu wa binadamu. Watu ambao hawapati maji safi wako katika hatari ya kupatwa na magonjwa ya ambukizi ambayo yanaweza kusababisha kudhoofu miili yao na hata kupelekea kifo maji machafu na hifadhi chafu ni miongoni mwa sababu zinazopelekea ugonjwa wa kuharisha unaoshika nafasi ya pili ya kusababisha vifo kwa watoto walio chini ya umri wa miaka mitano, kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, watoto wadogo takribani laki saba na sitini wanakufa kutokana na ugonjwa wa kuharisha kote duniani. Inakadiriwa kwamba matukio matano ya kuharisha kwa watoto walio chini ya miaka mitano yanaweza kusababisha madhara ya muda mrefu. Ni wazi kwamba kusambaza maji safi ni jambo muhimu katika maisha ya binadamu, lakini umuhimu wa maji unakwenda mbali zaidi na kuhakikisha kutoka ukiwa maji mwilini na usafi. Mwaka huu kauli mbiu ya Umoja wa Mataifa katika siku ya maji duniani ni maji bora, ajira bora. Kauli mbiu hiyo ina lengo la kuleta mwamko kwamba takriban ajira zote bila ya kuzingatia sekta zinategemea maji. Maji safi yanapelekea mazingira yenye uzalishaji bora zaidi, chakula bora zaidi, na kupelekea uchumi bora na maendeleo pia. Lakini ili kuhakikisha kwamba watu wote kila mahali wanapata maji safi wanayohitaji, wapi na wakati gani watapata, uwajibikaji unahitajika na ushirikiano wa dunia nzima. Katika siku hii ya maji duniani, Marekani bado inashikilia nia yake ya dhati ya kupata maji, ndiyo kupata mwelekeo bora wa baadaye, na inasababisha wadau wote kushirikiana pamoja kwa ajili ya maji safi na kuokoa maisha. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani.