Habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Magufuli amemfukuza kazi aliyekuwa waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo Nape na Nnauye, na kisha amemteua aliyekuwa waziri wa Katiba na Sheria Dr Harrison Mwakembe kuchukua nafasi ya wizara ya habari pia Rais Magufuli amemteua Profesa Palamagamba Aidan John Mwaluko Kabudi kuwa waziri wa katiba na sheria. Uteuzi wa mawaziri hao wawili unaanza mara moja. Umoja wa Mataifa ulisema jana Jumatano kuwa wapelelezi wamepata makaburi kumi ya siri katika eneo lililokumbwa na machafuko Kasai katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika la habari la AFP limeripoti kuwa ofisa wa shirika la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa Barbara Mataskan aliwaambia waandishi wa habari mjini Kinshasa kwamba shirika hilo limeiarifu serikali ya DRC kuhusu uwepo wa makaburi saba katika mji wa Demba na makaburi mengine matatu mjini Shimbolo. Eneo hilo limekumbwa na machafuko tangu katikati ya mwezi Agosti mwaka jana, wakati vikosi vya serikali vilipomua, vilipomua kiongozi wa waasi Kamwina Nsapo ambaye alikuwa anaipinga serikali ya Rais Joseph Kabila wa DRC. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi Kenya. Usikilizaji wa umma wa kipekee ambao kwa kawaida huficha ufanyaji wa kazi ndani ya idara ya ujasusi hapa Marekani unabainisha hofu juu ya uwezo wa bunge kuchunguza uingiliaji kati wa Russia katika uchaguzi mkuu wa rais Marekani mwaka 2016. Uchunguzi tayari umegubikwa na madai ya Rais Donald Trump kwenye Twitter kwamba simu yake ilifanyiwa udukuzi na mtangulizi wake ambao umesababisha hali ya wasiwasi jana pale mbunge anayeongoza uchunguzi huo alipodaiwa kuwa na mawasiliano na rais pamoja na wafanyakazi wake huku akijaribu kupata ushahidi wa harakati hizo. Rais wa Marekani Donald Trump na viongozi wa bunge wa Republican wanajitahidi kupata kura za kutosha kuweza kufuta mageuzi ya huduma ya afya ya taifa ambayo rais wa zamani Barack Obama anaiona ni mafanikio yake ya kisheria. Kura muhimu ya kufuta huduma nafuu ya afya ambayo maarufu kama Obamacare imepangwa kufanyika leo Alhamis ikiwa ni maadhimisho ya muswada ambao litiwa saini kuwa sheria na Obama miaka saba iliyopita. Saa kadhaa kabla upigaji kura, Obama alitoa taarifa akiwaonywa wabunge bunge dhidi ya mabadiliko ambayo hayataboresha huduma ya afya kwa Wamarekani. Kundi la Taliban la Afghanistan limeteka wilaya muhimu jimbo la kusini la Helmand baada ya mapigano makali usiku kucha. Kuanguka kwa mji wa Sangin kuna maanisha wasiwasi umeongezea udhibiti wao katika wilaya nzima ambayo pia inaitwa Sangin, mwezi mmoja baada ya kufanya shambulizi lililoratibiwa kuuteka mji huo. Maafisa wa jeshi katika jimbo waliendelea kusisitiza kuwa wafanyakazi wa jeshi la taifa la Afghanistan kutoka mjini humo walifanya mbinu za kujiondoa na kuhamia kwenye kituo chao kikuu cha kijeshi kiasi cha kilomita ishirini kutoka Sangin. Akizungumza kwa sharti la kutotajwa jina, waliambia VOA kwamba vikosi vya usalama pia viliweza kupata vifaa na silaha zao wakati wakiondoka kwenye kituo. Shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu, ICRC, limeonya kuwa katika kipindi cha miezi mitatu hadi minne kuanzia sasa mamilioni ya watu huenda wakafa njaa kutokana na ukame katika nchi tatu za Afrika pamoja na Yemen. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Naitwa mkamiti kibayasi. Muda mfupi ujao utasikiliza kipindi cha kwa undani. Assalamu alaikum msikilizaji wa kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na kukaribisha wewe msikilizaji wetu na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia kwa undani sakata la kuvuliwa uwaziri eh, Nape na pena uye katika wizara ya habari, ikiwa ni katikati ya sakata la mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam nchini Tanzania kuvamia kituo binafsi cha Clouds FM. Mimi ni Idi Ligongo, karibu. Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli leo amefanya mabadiliko madogo ya baraza la mawaziri. Katika mabadiliko hayo, alimteua Profesa Palamagamba Kabudi kushika wadhifa wa waziri wa sheria na kumpeleka waziri wa zamani wa sheria Dr Harrison Mwakembe kwenda kushika wadhifa wa waziri wa habari, utamaduni, sanaa na michezo na kuchukua nafasi ya Nape Nauye ambaye juzi Jumatatu aliunda kamati ya kuchunguza kashfa ya wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda ya kuvamia kituo cha redio cha Clouds FM. Ninaye mwandishi wetu wa Dar es Salaam Georgi Njogopa. Njogopa, hebu tukumbushe mtiririko wa sakata la mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam kuvamia eh, kituo cha redio cha Clouds FM, akiwa na wanausalama wenye silaha hidi kama ulivyodokeza mwanzo kwamba sakata hili lina historia iliyoanza siku ya Ijumaa wiki iliyopita na ripoti zinasema kwamba kiongozi kiongozi wa mkoa wa Dar es Salaam nyakati za usiku saa tano, akiambatana na askari wasiopungua wa saba wenye silaha waliingia katika jengo ambao kituo cha utangazaji cha Clouds FM kipo maeneo Mikocheni. Ripoti zinasema bwana Makonda alikwenda hapo kwa kile kinachoeleza kushinikiza habari iyamhusu mchungaji Josephat Gwajima itoke katika kipindi kimoja maarufu ambacho hutoka zaidi weekend. Na taarifa hizi zilianza kusambaa kwa kasi siku ya Jumapili baada ya picha ambazo zimerekodiwa kutoka kamera ya kamera ya CCTV zikimwonyesha Makonda na watu hao askari wakiingia katika jengo hilo, wa baada ya kukaa kwa muda wa dakika kama arobaini au thelathini wakaondoka. Kutoka kwa picha hizi kuliwashtusha wengi, hasa baada ya kwa sababu ilikuwa sio hali ya kawaida, kituo cha habari kuingiliwa na mkuu wa mkoa wa nyakati za usiku wakiwa na askari. Kwa hivyo waziri wa habari utabadia michezo ndugu Napoleon aliunda kamati ya watu kadhaa kwa ajili ya kuchunguza mazingira yalo mkuu huyo mkoa kuingia katika chombo hicho. Asante sana. Basi, Jorji Njogopa moja kwa moja. Uh, uh, tukiangalia uh, sasa siku ambayo ya Jumatatu mm. wiki hii e, kama ulivyoeleza mitandao mbalimbali iligubikwa iligubi, na taarifa kwamba mkuu huyo wa mkoa e, alivamia kituo cha redio, na kubwa zaidi watu ambao walikuwa wakitaka kuliona ni nini hasa ambacho e, kitatokea mara baada ya hapo, na kuweza kujua ukweli wenyewe lakini taarifa ambazo kama ulivyozigusia ni kwamba mkuu huyo wa mkoa aliingia katika kituo hicho akilazimisha habari ambayo ilikuwa ikimhusu askofu wa, wa kanisa la ufufuo na uzima Josephat Gwajima kwamba alizaa na mmoja wa waumini wake na mtoto huyo akamtelekeza. Ikumbukwe kwamba askofu uh, Josephat Gwajima kwa wiki kadhaa sasa amekuwa katika majibizano na mkuu huyo wa mkoa akidai kwamba mkuu huyo wa mkoa wa jiji la Dar es Salaam, e, alifoji vyeti vyake vya shule vya sekondari na jina ambalo analitumia hivi sasa si jina lake kamili, na jina lake kamili ni Albert Bashite. Kutokana na uvamizi ufam, huo basi, uh, watu wengi walikuwa wakisema bwana, lazima kitu kifanyike, lakini siku hiyo ambayo hayo alikuwa akiendelea, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli naye alikuwa katika uzinduzi wa njia za barabara za ghorofa katika eneo la Ubungo jijini Dar es Salaam. Tofauti na matarajio ya watu wengi, hiki ndicho ambacho Rais Magufuli alikisema: nawaomba watanzania wenzangu wote wa vyama vyote, hebu tujifocus katika masuala ya maendeleo, tunachelewa mno tunachelewa kwa mambo yasiyo na msingi, yanatupotezea muda. Mnahangaika, mnaposti kwenye maviposti hivyo vyenu, mara hili mara hili, mpaka watu wengine hata wanaingilia uhuru wangu wa kunambia nifanye hivi mimi huyu niingilie. Ukiniingilia ndio umeshapoteza kabisa. Mimi huwa sipangiwi mambo. Mimi ni rais ninayejiamini, siwezi nikapangiwa mtu, ninapanga mimi, kwa sababu hata siku ya kwenda kuchukua fomu nilichukua mwenyewe. Hakuna mtu aliyenishauri, niliamua mimi mwenyewe kwamba mimi nafiti kuwa rais. Kwa hiyo nitaamua mwenyewe nani anatakiwa kuwa wapi akae wapi, ni mimi ninayepanga. Ninajua wamenielewa. Kwa hiyo Makonda, wewe chapa kazi. Swala la kuandikwa kwenye mitandao sio tija kwangu, hata mimi ninaandikwa kwenye mitandao. Kwa hiyo nijihuzuru urais, chapa kazi, hapa kazi tu. Nam basi ni Rais John Pombe Magufuli. E, wakati hayo yakiendelea upande wa Ubungo jijini Dar es Salaam, upande wa Mikocheni ambako zipo ofisi na studio za Cloud Media, aliyekuwa waziri wa habari wakati huo Nape na uye, yeye alifika kwa ajili ya kutoa pole na kutangaza kile ambacho anatarajiwa kukifanya. E, pia vilevile aliambatana vile na wadau mbalimbali wa habari. Sisi kama serikali kwanza tunalaani kilichotokea kwa nguvu kubwa. Kama kilichotokea kilichoelezwa ndicho kilichotokea, serikali kwa nguvu kubwa tunalaani jambo hili, kwa sababu halifai na wala halipaswi kutokea kwenye nchi ambayo imesaini mikataba mbalimbali mbali ya kimataifa juu ya uhuru wa vyombo vya habari kwenye nchi ambayo katiba yake sheria zake zinataka uhuru wa vyombo vya habari ulindwe, na kwenye nchi ambayo imekuwa na historia ya kuheshimika na kutukuka duniani ya kutoa uhuru kwa vyombo vya habari. Hichi kilichofanyika ni kunajisi uhuru wa vyombo vya habari katika nchi yetu. Kwa hiyo sisi kama serikali tunataka kutoa wito hapa kwamba wanahabari Jambo lililotokea nataka lisiwavunje moyo. Serikali kwa ujumla wake iko na nyie, na serikali ipo kulinda haki zenu ili mtimize wajibu wenu vizuri, bila kuingiliwa, bila kushinikizwa na lolote lililotokea. Saa 24 zikapita ambazo kamati ya uchunguzi wa sakata hili ilipewa eh, hapo jana. Hatimaye kamati hiyo ilifanikiwa kuweka wazi kile ambacho walichokibaini na kutoa mapendekezo kwa waziri wa habari ambaye alikuwepo kwenye mkutano huu na waandishi wa habari. Kati ya mambo ambayo yalielezwa na kamati hayo ni kwamba ni kweli kulikuwa na uvamizi wa mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam katika studio za Clouds, na hivyo alikuwa tayari kuzungumzia yale ambayo yamewekwa bayana na kamati hiyo na kile ambacho wamekipendekeza. Kamati hiyo ilianza kukieleza haya baada ya kufanya uchambuzi wa kina na taarifa zilizopatikana kwa njia mbalimbali mbali, kama tulizoziainisha awali zile za uchunguzi, imebainika kwamba ni kweli mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Mheshimiwa Paul Makonda alikwenda pale Clouds. Ni kwamba kamati imejiridhisha kwamba ni kweli mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Mheshimiwa Paul Makonda alivamia kituo cha Clouds saa nne na nusu usiku akiwa anaendesha mwenyewe gari lenye namba za usajili T 553 BFH. Sasa kamati imejiridhisha kuwa chanzo cha tukio hilo ni ukweli kwamba kituo cha Clouds kilikuwa kimetayarisha habari yenye maudhui yanayomhusu Bibi Grace Athmani aliyedaiwa kuzaa na askofu wa Kanisa la Ufufuo na Uzima Dr. Josephat Gwajima ambaye ilikuwa ambacho kilikuwa kitangazwe katika kipindi cha Shilawadu. Kamati imethibitisha pasi na shaka kwamba kulikuwa na vitisho dhidi ya wafanyakazi wa Clouds. vitisho hivyo ni askari wenye silaha za moto kuingia ndani ya studio kibabe na wakiwa wameshika silaha za moto. Mkuu wa mkoa Paul Makonda aliwatisha wafanyakazi wa Clouds waliokuwa studio usiku huo kwamba angewafunga jela miezi sita alipopiga simu kwa wakuu wa kituo cha Clouds mbele ya wafanyakazi na kuwahoji sababu za kutorusha hewani kwa habari yake. Kamati imekuja na mapendekezo machache. Kamati imeomba kwamba mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda awaombe radhi wafanyakazi wa kampuni ya Clouds Media Group na vyombo vya habari kwa ujumla nchini kwa, kut, kwa tukio hili la ukiukwaji wa usalama na maadili ya uandishi wa habari. La pili Mheshimiwa waziri Nape Nnauye katika kulinda maslahi ya tasnia ya habari ambayo anaiongoza awasilishe rasmi malalamiko ya tasnia ya habari dhidi ya mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda kwa mamlaka yake ya uteuzi wa mkuu huyo wa mkoa kuomba mamlaka ya uteuzi imchukulie hatua zinazopaswa leo asubuhi umma ukisubiri kuona mapendekezo hayo ambayo kamati hiyo iliyapeleka kwa waziri eh, wa habari Nape Nnauye wakati huo eh, kuona kitu gani hasa ambacho mamlaka iliyotoa uteuzi wa mkuu huyo wa mkoa itafanya. Lakini cha ajabu ni kwamba ikatoka taarifa ya Ikulu ambayo mimi naisoma hapa, ambayo ilieleza kwamba rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania eh, Mheshimiwa Dr John Pombe Magufuli leo tarehe 23 Machi 2017 amefanya mabadiliko madogo ya baraza la mawaziri. Katika mabadiliko hayo, Mheshimiwa rais amemteua Profesa Palamagamba Aidan John Mwaluko Kabudi kuwa waziri wa katiba na sheria. Aidha, mheshimiwa Dkta Magufuli amemteua Dkt Harrison George Mwakembe kuwa waziri wa habari, utamaduni, sanaa na michezo, tofauti kabisa na kile ambacho walitarajia. Lakini sasa leo mchana, wanahabari walielezwa kwamba nape na uye e, baada ya kuvuliwa huo, waziri angefanya nao e, mkutano wa wanahabari, lakini tofauti, walipofika eneo hilo, hali ilikuwa hivi. Mwanzo uliambiwa e yes. na kwamba nani ambaye alitoa, hebu mkutano unafanyika, ambaye nendeni mkawaulize Clouds Media. Mimi sio niliyowaita kwamba mje hapa, kuna watu waliopigia kwamba kuna mkutano hapa, si ndio? Aa, sasa, kama niliambiwa mkutano huko, mimi ninayo ninayo haki ya kueleza kwamba mkutano hautofanyika, baada ya kupata hizo taarifa kwamba pasifanyike mkutano. Labda mheshimiwa Nape yeye ndio aliyeita waandishi wa habari. Sasa wewe unazungumza kama nani? Unazungumza na Nape kwamba yeye ndio anafanya anafanya nani hapa? Mimi sizungumza na Nape na labda amekupigia simu. RPC amekupigia simu, si simu amesema sababu za kutokuwepo kwa mkutano huu na waandishi wa habari, ni ambia sababu usifanyike mkutano hapo, ambao naweza kutekeleza. Na mtafanya na sasa, mimi hilo kama mnataka na nani? Mimi ndio eneo hili? n i wameambiwa aje sasa, na nani? Miumesema arafisi amekupa taarifa, nimeambiwa pasifanyike mkutano, alisema waandishi watawanyike. Ni nani? Yani shida hiyo kiunajua, tunapenda kufahamu aliyetoa taarifa ya waandishi wa habari watawanyike ni nani. Naomba mchukue kauli yangu kwamba mkutan Naam, basi ndivyo purukushani ilivyokuwa, lakini baadaye Nape Nnauye alifika eh, kuzungumza na wanahabari hao. Lakini cha ajabu walitokea wanausalama ambao walimwonyesha bastola moja kwa moja, wakimwambia arudi kwenye gari na asiweze kufanya mkutano wowote. Lakini baada ya purukushani za hapa na pale, na pale Nape Nnauye alifanikiwa kuzungumza kile ambacho alitaka kukizungumza. Nitasema kweli daima fitina kwangu na nilichokisimamia juzi ni kusema eh, kinachotukutanisha, kinachowakutanisha watu sio magwanda ya kijani, ni imani kwamba tuwe wa kweli daima, tuachane na fitina, na hicho ndicho nachokisimamia. Siwezi kukana, nikikana ni hame hili la kwanza kubwa sana. Nitasema kweli daima, fitina kwangu mwi. mwiko na hiyo ndio nitakayosimamia, lakini mimi mzalendo kwa nafsi yangu mwenyewe, nimefundishwa na mzee Nauye marehemu kusema kweli na kusimamia katika kile ninachokiamini. Kama ninachokiamini kitaleta matatizo, sina shida, maana sio mara ya kwanza. Nyiye mnakumbuka milishaa kufukuzwa sehemu kwa wala sio shida, na katika maisha ya kisiasa usipopita kwenye migogoro bado hujakomaa. Shuruti mbegu yote lazima ioze, ndio yote. Sasa mbegu niliyoipanda kwa hakika itaota. Amen. Amen. Mbegu ya kusimamia haki kwa hakika itaota. Vijana wenzangu wa Kitanzania, Hamna la kuogopa, simamieni kile mnachokiamini. Tanzania ni yetu. Sasa lengo la kuja hapa la kwangu la kwanza ilikuwa kumpongeza rais kwa uamuzi aliofanya na kumshukuru kwa kuniamini kwa mwaka mmoja, na wale ambao mlitumwa, sikilizeni mkawaambie, kwa mwaka mmoja ameniamini kama kijana wake, akanipa heshima ya kuingia kwenye baraza moja kwa moja. Ninamshukuru sana. Niliongea na mwanahabari Maulid Kitenge ambaye alimkingia kifua Nape na huyo wakati anasumbuliwa na wana usalama na alitaka kujua tukio zima na mtiririko wake. Mtiririko um, ni kwamba kabla waandishi wa habari walikuwa wanamsubiria e, waziri Nape aje azungumze nao, lakini ghafla tukapewa taarifa kwa maana kwamba mkutano watu waandishi watawanyike na Nape hatakuja katika huo mkutano pale. Uh, lakini baadaye sisi kama waandishi maanake tukafanya mawasiliano na yeye Nape, kumuuliza bwana, kweli hizi taarifa kwamba hutokuja? Akasema hapana, mi nakaribia, niko karibu hapa na eneo hili. Kwa hivyo akafika, aka na bahati, akasema atazungumzia nje, kwa sababu kile kikao ambacho kilikuwa kifanyikie ndani kikashindikana ndani, kwa sababu waandishi wale ambao watawanyike, sasa nje pale, wakati anashuka, nataka kuzungumza, kuna watu wakawa wamejitokeza, wanamzuia sasa hawakujitambulisha wao ni kina nani, na Nape amekuja kwa ajili yetu sisi waandishi, sasa watu wanaibuka, wanampisha Nape na silaha sasa. Huyu mwenzetu sasa, kwa nini anabugujiwa namna hii? Sasa Mauli Kitenge, umeonekana kwenye video mbalimbali zikisambaa kwamba umeingilia ule, e, mtafaruku baina yako na na wana usalama ambao walikuwa wakitaka Nape na uye aingie kwenye gari. Ni nini hasa ambacho kilikusukuma kwenda pale? Na je, wale ambao maafisa walioona usalama ni kutoka idara gani hasa ya, ya usalama e, hapo Tanzania kwa uzoefu wako? Aa, kwanza hawakujitambulisha wao ni kina nani. Sasa wakati waziri mwenye aliyekuwa waziri wakati anafika pale watokawa watu tu wakawa wanamzuia sasa, kwanza hawakujitambulisha wao ni kina nani na na yeye uh, uh, uh, yeah, hakuwafata wao yeye, yeah, alikuwa amewafata waandishi kuzungumza na sisi. Na sisi tulikuwa tumeganda kwanza ndani kumsubiria, na baadaye tukaambiwa kwamba huu mkutano hautofanyika, waziri haji. Lakini waziri amekuja akatupata, sitakaja nje, alikuwa waziri kwa hivyo. Sasa sisi tukashangaa huyu mtu, watu wanatokeza wanamzuia, wanambuguzi na yeye akawa tayari sasa munkari umempanda, nawaambia jamani, mbona mna nini tena kwa kumtisha na na na, na silaha. Kwa hivyo tukaona, kwa sababu ni mwenzetu huyu ku, kwa nini anafanyiwa vitendo kama hivi? Ndo tukawa tunajaribu kuingilia, kujaribu kuwazuia wale wasimbughudhi, ili huyu mtu ana haki, kwa sababu ni, ni mtu ana haki ya kujieleza, wala hagombani enda kuzungumza sasa, wacha tumsikilize. Ndicho kilichotokea kusema kweli, na hasa eh, tukio la silaha ndo lilitutisha zaidi, kwa sababu hatujafikia kutishana watu, kumtisha mtu kama Nape ambaye, kwanza wataka, ukiondoa uwaziri, ye ni mbunge, ni mwanasiasa, ni kijana mwenzetu. Kwa hivyo ilikuwa ni tukio ambalo lazima tujitoe mwanga, watu tuone kwamba tunamtetea mwenzetu Asi- asi- asi-, asi asipatwe na tatizo lolote. Kuna baadhi ya wanasiasa wamekuita shujaa, kwa mfano Zitto Kabwe kupitia ukurasa wake wa Facebook amekutaja kwamba ni shujaa kuweza, e, kuwa na ujasiri kuingilia kati ile, e, tafaruku ambayo ilikuwepo, hasa ukizingatia kwamba yule mwanausalama alikuwa ameshaonyesha hadharani kwamba ana silaha. Hili wewe unalizungumziaje? Ah, na, na, na shukuru kama wanatambua hivyo, lakini kwa sababu katika hali kama ile tukasema bwana, lolote mimi nikajitoa mwanga, kasema lolote, nami linikute, kwa sababu namwona na mtu kama Nape ni mtu ambaye eh, kwangu mimi hana tatizo, na naye mwenyewe alikuwa anasema kabisa, sizungumzi ubaya, nakuja kuzungumza na wenzangu wanatasnia. Kwa hiyo kwa nini ninyanyaswe katika nchi yangu? Kwa hivyo, na nami nikajitoa mwanga, akasema acha tupiganie, tuone kwamba eh, tunampigania mwenzetu ambaye na yeye amekuwa akitupigania sisi waandishi eh, wa habari. Baada ufamizi, radio, eh, ya tukio zima la uvamizi wa kituo cha redio na televisheni ya klab. Sasa, mara baada ya hali hili kutokea, nini hasa ambacho kilifuata baadaye? Ah, kilifuata baadaye alikuja kamanda wa polisi wa wa wa wa, wa, wa, wa kimkoa wa polisi wa Kinondoni na wakafanya mazungumzo na na na na, na. Nape wakazungumza naye, baada wakamhoji, akaambia mi nilikuwa nazungumza tukawaida na nae, nazumza, tuka nini. Basi baada ya pale waka Nape wakamruhusu wakaondoka e kvyake wakaendelea na waka undoka, yake, mapumziko yake na polisi wakaondoka pia. Kwa hiyo kila kitu kiliishia pale na mambo yakaendelea vizuri tu. Sasa hizi video ambazo zipo katika mitandao mbalimbali ya kijamii inavyoonekana kwamba tukio la Nape kuzuiwa na baadaye vilevile, vile, alizungumza na na wanahabari ni tukio gani ambalo limeanza, alianza kuzungumza na wanahabari kwanza, ndio wakaja wanausalama, au wanausalama walikuja wakajaribu kumzuia, lakini baadaye aliweza kuendelea kuongea, nanyi wale walikuwa namzuia asiongee ni tukio liloanza? Lilianza zile purukushani, ndio zilianza kwanza. Kwa hiyo wale walikuwa namzuia asiongee, yani asiongee, asishuke kutoka kwenye gari kwenda kuzungumza na waandishi, ndio ndio tukio lililoanza, lakini baadaye kwa sababu tulipoishinda ile vita, akaendelea kuzungumza tulivyowaweka kando, kwa sababu tunawaambia jani, hili jambo lishafika, sasa huyu mtu hawa watu wanataka kuzungumza naye na watu washajezana hapa na kamera ziko, kwa nini mumbuguzi mtu? Na kwa uzoefu wako, ni wana usalama kutoka idara gani hapo? Ni idara ya polisi ama idara nyingine ya, ya kiusalama hapo Tanzania? Hawakujitambulisha, hawakujitambulisha. Aa, na hii sasa tunashindwa kujua ni watu kutoka wapi. Ndio maana na sisi, kwa sababu watu hawakujitambulisha, ndio maana na sisi tukawa e, tume, tumechanganyikiwa. Tukabidi tupambane kwa sababu mtu kama anatoa na silaha kabisa kutisha mtu, maisha ya mtu ni hatari. Ndio maana ikabidi kujitoa mwanga kupambana ili hiyo silaha isitumike usafiri labda waliokuja nao ni watu ambao walikuwa wakimfuatilia nyuma nape na uye ama walijitokeza tu hafla pale. Ah, wanaonekana walikuwa tayari wako pale toka wakati ule wakisubiri huo mkutano, na muda wote walikuwa wako wanachungulia chungulia kuona anaingilia wapi. E, ndio maana, ndio walikuwa wako pale wana randa randa. Tulizungumza na mwandishi wa habari mkongwe juu ya tukio hilo Jenerali Ulimwengu, na aliongea na mwenzangu Abdul Shakur Abod. Yeye naye aliona kwamba ni chombo cha habari ambacho kimevamiwa, na vyombo vya habari viko chini ya dhamana yake, na kwa hiyo akachukua dhamana ya kufanya uchunguzi ili ajue nini kimetokea katika sakata hilo la uh, kuvamiwa. Nadhani alikuwa anafanya kazi yake tu ili kujihakikishia kwamba vyombo vya habari vinafanya kazi katika hali ya utulivu na amani na kujiamini visio vinavyovamiwa mara wanasiasa au wakuu wa serikali wanakujisikia kwenda kuvivamia. Kwanza alikuwa anafanya kazi yake tu. Sasa ikiwa alikuwa anafanya kazi yake, watu watachukulia vipi hatua hiyo ya rais? Bila shaka wengine wanasema kwamba rais alisema Makonda aendelee baada ya kuvamia. Aa, wakisema kwamba Nape angekuwa amewacha na kadhalika, lakini sasa hiyo inatoa taswira gani katika ile uhuru wa kujieleza, uhuru wa habari? yatoa taswira ambayo ni ya kweli kwamba hakuna utawala wa sheria katika nchi hii na uhuru wa kujieleza una matatizo kabisa, umepinywa vibaya sana. Vilevile alishikiliwa kwa muda hii leo. Je, kitendo hicho kutaka kwenda kuzungumza na waandishi wa habari kusimamishwa njiani, mnaelezaje nyinyi huko Tanzania, watu wanasemaje? Ni mabavu tu, ni watu kutumia mabavu, matumizi ya mabavu. Hakuna sababu yoyote ya kumzuia na nape asizungumze Nape ni Mtanzania. Nape ni mbunge. Nape ni mwanasiasa. Nape ni mtu ambaye ana jina lake katika jamii na amekuwa akizungumza wakati wote huu. Kwa nini kumtolea bastola na kumtisha na kumwambia aizungumze na namao kama hayo? Haya ndio mama ambayo tunayapigia kelele mara kwa mara hapa nchini kwamba tunakupelekwa huku na serikali hiliyo madarakani, siko huko tunakotaka kwenda. Ni matumizi ya mabavu ambayo hayana maelezo yoyote. Ni Jenerali Ulimwengu huyo akitoa maoni yake juu ya tukio la leo na kile ambacho kitaendelea. Hatujui, tusubiri kuona nini ambacho kitafuata katika sakata hili. Kutoka hapa Washington DC kwa siku hii ya leo, mi nakuambia shukran kwa kuwa nasi e. Mwelekezi alikuwa ni Aida Isa, kwa upande wa hapa kwenye mitambo ya Facebook Omari Kaseko na Jafari Mjasiri kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, usiku mwema.