hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika wakati tukiangalia voa express ikiwa siku ya ijumaa tarehe 24 mwezi naoni wa tatu mwaka wa 2017 langu jina likiwa harizon kamau nikishirikiana na mwenzangu mimi hapa ni bmj mridhi na ni moja kwa moja matangazo yanayokujia kutoka hapa na hapa idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc ambapo pia tunapatikana moja kwa moja unaweza kututazama kwenye ukurasa wetu wa Facebook na vilevile katika vile VOA Swahili.com. BMJ, mambo yameendelea kutanda na ni mengi yanayoendelea, lakini leo ni siku ya kifua kikuu duniani, kukiwa kwamba kuna sherehe ziliweza kufanyika kule nchini Kenya na bila shaka ni moja ya yale ya tuko nayo na vilevile vile, mwanamziki maarufu kule nchini Kenya anajulikana kama Jagua. Sakata bado inaendelea kwa sababu alihusika katika ajali mengi. Tutaeleza na yale ambayo yamefuata. Kuna na mambo kamafaya ya siasa, nasikia kwamba upinzani nchini Kenya NASA mambo kama au, kuna nini? Bila shaka tutajiunga na mwandishi wetu kutoka Nairobi naye ya atujuze ni yapi yameendelea wakati wakifanya mkutano kujaribu kuona kama watapata nani atakayepeperusha bendera ya NASA. Basi hayo na mengine mengi utaendelea kuyapata kwenye VOE Express, lakini kwenye laini ya simu ninaye mwandishi wetu kutoka Mombasa, Amina Chombo ambaye ningetaka, Mina, utueleze mambo kuhusu siku ya kifua kikuu na mambo yalivyoendelea huko Mombasa. Naam, shukrani sana mwenzangu pale BMJ Mrithi pamoja na Harrison Kamau. Ama kwa kweli leo ni siku ya kifua kikuu ambapo ni siku ya kuweza kutambua wale ambao wana maradhi haya na wale ambao waliweza kutibiwa ugonjwa huu. E, siku ya leo shughuli zilikuwa nzuri kama kawaida, huwa kuna e, procession yani matembezi yameweza kufanywa kutumia gwaride e, na wananchi kuweza kutokezea barabarani kushuhudia ni nini kinachoendelea, na kile walipotembea basi wameweza kuzungumzia kuhusiana na ugonjwa huu wa kifua kikuu Eh, na kufikia uwanja ambao ilikuwa kunafanyika shughuli hizi sehemu za Mishomoroni, kitongoji duni ambacho kimeweza kuathirika pia na ugonjwa huu wa kifua kikuu, kutokana na nyumba mabanda ambayo yako pale, hakuna madirisha kuingiza hewa, basi sherehe hizi zikapelekwa pale kama njia ya kuweza kufikia wale wananchi katika kitongoji kile. Jambo jingine ambalo limeweza kufanyika pale ilikuwa ni upimaji wa virusi eh, vya HIV yani upimaji wa ukimwi ameweza, eh, pia walikuwa wanatoa huduma hizo bure na kwa wale ambao walikuwa wanajihisi kwamba kuna dalili za ugonjwa huu wa kifua kikuu wameweza kuandikishwa majina na kuweza kuagizwa kufika katika vituo vya afya ili kuweza kupata mm -hmm. eh, huduma hizo. Na sijui kulikuwa na kuzawadiwa washindi ambao waliweza, wanafunzi walioandikisha insha nzuri kuhusiana na kifua kikuu, ikiwa ni cha nne katika maradhi ambayo yanasababisha vifo uh humu nchini Kenya, na, na niweza pata fursa mm -hmm. ya kuzungumza na madaktari katika sherehe ya leo. Wanasema kwamba licha ya kwamba kumekuwa na hatua nyingi ambazo zinafanywa, lakini bado ugonjwa huu wa kifua kikuu umeendelea kuwa na changamoto. Na nimezungumza na mkuu ama mratibu wa masuala haya ya TB katika eneo hili la Mombasa, Bwana Samson Kioko, na alikuwa na haya ni wale wanaopatikana wana ugonjwa wa kifua kikuu alafu pia wanatumia hizi mihadarati, tunapata kuna changamoto kwa sababu mara wanawacha dawa, wanapotea, hawafuatili maagizo ya daktari, lakini tunajaribu iwezekanavyo kumaliza matibabu. Hiyo ni changamoto kubwa. Changamoto ya pili ni kuwa hawa wagonjwa pia ni vigumu kuwalazimisha kutumia dawa. Wengine wanapatikana na ugonjwa wa kifua kikuu na wanakataa madawa. Hatuna mikakati mizuri hata sasa ya kisheria ambayo anaweza fanya hawa wagonjwa tuwalazimishi, uh, watumie dawa. Amina, sijui kama kuna lolote lililoguziwa kuhusiana na teknolojia ya kuweza kupima. Umesema kuhusu HIV na vilevile vile, uh, TB. Kuna mambo kuhusiana na teknolojia na mifumo labda ya kuweza kupima? Uliweza kuzungumza mambo kama hayo, yaliweza kuguziwa katika uh, sherehe za leo? Naam, yameweza kugusiwa. Kuna kifaa maalum cha teknolojia inayojulikana kama GeneXpert test ambacho kinatoa eh, matokeo yake baada ya masaa matatu. Imezungumza na Daktari Shem Mpata ambaye ni mkurugenzi wa afya hapa Mombasa. Tunatoa zile vipimo vya haraka zaidi kwa hivi sasa, tuko na ile mashini inaitwa GeneXpert, na tayari tuko na mashini karibu saba ambazo ziko katika vituo kadhaa katika eneo la, la Mombasa. Na mgonjwa yoyote ambao anaenda katika kituo chochote, iwapo anahitaji kupimwa na hii mashini ya GeneXpert, tuna utaratibu ambao utatoa kile kikozi na itapelekwa mahali hiyo mashini iko, na atapata majibu kwa haraka zaidi, ili kama anaweza kukutibiwa, anatibiwa mara moja. Mbali na hiyo mashini, hii huwa inaweza kutambua ile TB sugu kwa haraka. Kwa hivyo iwapo mtu anatambulika na ile TB sugu, mara moja anaanzishwa dawa bila kupoteza muda. Asanti sana, Amina Chombo, kwa habari nzuri hiyo, mahabari ya kuweza kuangalia mambo ya afya, TB na vilevile HIV. Hakika tutaendelea kufuatilia suala hilo kwa kina Kamau, tukitoka huko Mombasa lakini tukisalia katika nchi ya Kenya, tunaenda sasa moja kwa moja mpaka mjini Nairobi, ambako mwandishi wetu wa mji huo au katika eneo hilo uh, Kennedy Wandera anatuambia ni yapi amejiri ya leo. Kumekuwa na mkutano wa wanasiasa ambao wana, ni wako katika muungano unajulikana kama NASA, lakini eh, bila mimi kueleza mengi zaidi ambayo labda siyajui, Kennedy Wandera, hebu waarifu wasikilizaji ni nini kimejiri na ni nini kitarajiwe na BMG. Tunazungumza sasa bado mkutano wa vinara wa upinzani NASA, Raila Odinga, Kalonzo Musyoka Moses Wetangula na Uh, Musalia Mudavadi wamekongamana katika uwanja wa Mlilo Gardens hapa jijini Nairobi, uh, katika eneo bunge la Mathare. Na watu wengi walitaraji kwamba wataweza kuzungumzia uh, mstakabali wa kumpata atakaye atakayewania urais katika tiketi ya NASA, lakini hilo bado halijadhihirika. Hatujui iwapo kabla labda mkutano kutamatika, watalitangaza hilo, lakini hamna ishara yoyote kwamba huenda hilo likawa lakini kile ambacho wameweza kuzungumza, na wengi wao tayari washamaliza kuzungumza. Raila amezungumza, anaeleza kwamba amekuwa tu akijibu yale ambayo kiongozi wa Jubilee ambaye ni Rais Uhuru Kenyatta amekuwa akizungumza akizuru maeneo tofauti tofauti ya nchi, akisema kwamba mengi ambayo rais aliweza kuyazungumzia wakati alipokuwa akitoa hutuba ya kitaifa hayakisi hali hadisi ya nchi. Kwa hivyo wamekuwa tu wakijibu wa, yale ambayo rais Kenyatta amekuwa akizungumzia na uh, zile hisi ambazo zimekuwepo kwamba kuna mabadiliko katika nchi, hasa kiuchumi, wakisema kwamba mambo haya yote ha, na, nalakini ya Kennedy uh, yale ambayo yameleta utata sana katika wiki hii kisiasa ni kwamba kumekuwa na fununu kwamba hawa Uh, uh, muungano huo wa NASA huenda ukasambaratika kwa sababu wanasema kwamba imekuwa vigumu sana kumpata kinara. Sijui kama mkutano huu huenda ukatoa uh, mwelekeo wowote kuhusiana na swala hilo. Wa, wa-wameweza wa kuligusia Kalonzo mwenyewe. Unajua, pamekuwapo na, na, na, na, na minongono. Kuna uh, wale wa upande wa upinzani hasa muungano uh, wa chama cha Wiper wamekuwa wakijitokeza wakisema kwamba kulikuwa na mkataba, makubaliano kati ya Raila Odinga na Kalonzo Musyoka mwaka 2013 na mkataba huu lazima uweze kutekelezwa mwaka huu, lakini wale vinara wamekuwa wakisema kwamba mkataba huu haupo. Kile kinachozungumziwa ni mstakabali sasa wa kuweza kumpata mgombea mmoja. Mm -hmm. Lakini minongono pia imekuwa hapo kwamba huenda pakawa na mipasuko katika muungano huu, lakini akizungumza Kalonzo amesema kwamba hizo ni porojo za Jubilee. Raila mm -hmm. Naye akieleza kwamba wako pamoja imara na wataweza kutangaza mtu mmoja, na iwapo atatangaza mtu mmoja wote watasalia pamoja. Na Mwandera, tunatumai kwamba utaendelea kufuatilia na kuwaletea wasikilizaji habari zaidi katika, uh, katika vipindi au matangazo mengine yetu ya, ya idhaa ya Kiswahili. Msikilizaji unaendelea kusikiliza na kutazama, uh, VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Sasa BMJ kuna mwanamziki ambaye ni maarufu sana na wimbo wake one centimeter away anasema kwamba usiniache hata one centimeter. Inamzungumzia jagwa naam na, na huyo mwanamziki kwa hakika ni maarufu kwa miziki mingi ikiwa pamoja pia na wimbo kigeugeu kigeugeu. Sasa basi nasikia kuna mambo kidogo yamekuwa kigeugeu hapa, ni, ni mambo ya yapi yametokea kwake, imekuwa hivi Kamau? Ah, hiyo jana mwanamziki huyo alikuwa anatokea katika eneo linajulikana kama Sagana kule nchini mm -hmm. Kenya, akiwa kwa barabara kutoka Nyeri kuelekea Nairobi, katikati ya Sagana na Makutano joint, ikatokea ajali kwamba amegonga watu ambao walikuwa wako kwa pikipiki zilizojulikana kama bodaboda boda boda, boda, na bahati mbaya wakafa wale wawili waliokuwa wameabiri ile pikipiki piki. Lakini sasa kile ambacho kimeleta utata ni kuhusiana na ni nani alikuwa anaendesha gari ambalo ni la Jagwa wakati huo wa ajali. Ikawa kwamba kuna mwanamke fulani alionekana kama alikuwa anaendesha gari hilo, na wale, ma, wale mashahidi walioshuhudia yale yaliyotokea wamekuwa labda wanaleta habari za kutatanisha, na sasa hapo ndipo palipo na utata. Jagwa kwa upande wake anasema nini? Jagwa kwa upande wake anasema mimi, nime mimi ndo nilikuwa naendesha gari lile lakini wale baadhi ya mashahidi wanasema uh, yeye alikuwa katika baadhi ya watu walioshuhudia, ni kwamba wengine wanasema kwamba walimwona hakika mwanamke wakati ajali ilitokea, lakini ikawa kuna watu walibadilishana viti mara tu baada ya ajali kutokea. Kwa hivyo ni jambo ambalo limeleta utata na halijulikani litaelekea vipi. Hebu tupate habari za dunia. Rais wa zamani wa Misri Hosni Mubarak yupo huru baada ya kuweka wa gerezani kwenye hospitali mbalimbali mbali, kwa muda wa miaka sita kufuatia mapinduzi ya Kiarabu mwaka wa 2011 maarufu kama Arab Spring, ameondoka kwenye hospitali moja ya kijeshi mapema leo. Mubarak alikuwa kiongozi wa kwanza kushtakiwa baada ya kuzuka mapinduzi ya Kiarabu ambayo yalilikumba eneo hilo nzima alishutumiwa kwa kuchochea vifo vya waandamanaji katika siku 18 za uwasi. Na polisi huko London wanasema kwamba uh, wamemkamata au wamewakamata watu wawili zaidi kuhusiana na shambulizi la karibuni katika jengo la bunge nchini humo. Kamanda wa kukabiliana na ugaidi Mark Rolle alieleza uh, uk, ukamataji huo kama muhimu ijapokuwa hakutoa maelezo zaidi. Alisema kwamba watu sita hivi sasa wapo kizuizini na mtu mmoja ameachiliwa. Maafisa wa polisi walimtaja mshambuliaji huyo aliyewaua watu wanne karibu na bunge kuwa ni Halid Mosudi, Mwingereza ambaye alibadili dini na kuwa Muislamu na alikuwa na rekodi ndefu ya uhalifu kwa mashtaka ya kuwa na silaha pamoja na mashtaka mengine. Na rais wa Marekani Donald Trump amewatishia wa Republican wenzake kuachana na huduma ya afya maarufu Obamacare na kulenga kwenye masuala mengine kama hawaungi mkono kura hiyo baada ya hivi leo juu ya mswada mpya wa sheria ya huduma ya afya. Mbiu ya kampeni yake inayoahidi kufuta sheria ya huduma nafuu ya afya haikuwa wazi jana usiku, baada ya siku moja ya mashauriano huko bungeni, kama wabunge wa Republican walikuwa na kura za kutosha kupitisha mswada huo. Na maafisa katika jamhuri iliyojitenga ya Somaliland wanasema kwamba angalau asilimia 80 ya mifugo katika eneo hilo wamekufa kutokana na ukame mbaya ambao pia umewaua daseni ya watu na kuwalazimisha maelfu kuingia katika kambi za watu waliokoseshwa makazi. Hali ni mbaya hata zaidi ambapo mifugo mingi imekufa kutokana na ukame alisema Muhamud Ali Saleban, gavana wa eneo la Togdia. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, ambapo mambo yanaendelea vizuri kabisa, na muda usio mrefu nitaweza kupatana naye mwandishi wetu Liberty Adede akiwa Mombasa, na atatuelezea mambo ya burudani. Lakini tunapongoja wakati huo, basi moja kwa moja tu, tujitose kwenye mziki tukiwa na mziki mpya, kibao kipya kabisa cha dada Vivian wakishirikiana na Redsan wanasema attention Mridhi, wimbo huu ni mpya kabisa, sidhani kama una zaidi ya siku mbili, lakini hebu tupate mambo. Kama mimi sina habari kuhusu wimbo huu, lakini labda tusikilize, tusikie utapata sasa anipa. Wengi wanaona wanakutazama mara ya kwanza, basi attention na Vivian wakishirikiana na Red sana. you got me attention Vivian redsn kwambia give me attention na Liberty ya dede, umesikia mambo ya attention hayo ya Vivian wakishirikiana na Redson kitu kizuri sana kimetoka masaa machache tu yaliyopita huku East Africa eh, na ni kitu kinatesa Vivian, msichana ambaye kidogo ame, ameanza kutamba, anazungumziwa sana, kibao kinazungumziwa saizi katika mitandao ya kijamii baada ya kuachiliwa mm -hmm. Eh, na mwanadada huyu utakumbuka kwamba aliweza kuachia kitu pa, pa, pa, pale awali alioachilia kitu cham ambapo cham, cham, shakisha, baby, wakiwa eh, na Jose Chameleone kutoka Cameroon wakiwa na Jose Chameleon, ndio nasema chamcham baby, na hata sana, sana Liberty, kuna... mimi Liberty, unasikia, sikuwa nimejua kwamba kuna wimbo kama huu, manake wakati Kamau ameniuliza hapa studio niwaambia mimi sina habari kuhusu <laughs> <laughs> mwanamuziki huu. Kwa hivyo huu ni wimbo ambao mimi mwenyewe nimeupenda sana yeah. <laughs> Sasa liboti, tunavuka weekend hii tukio tufuatilia muziki huu mzuri wa Vivian, lakini tusisahau bwana, kwamba msanii nguli katika muziki wa kizazi kipya hapa Mombasa, Susumila naye anaendelea na ya tour yake jijini Nairobi eh, kunadi ngoma yake mpya ambayo, ah, inaitwa Nipende aliyomshirikisha msanii kutoka jijini Nairobi anaitwa Timmy Tdat mm -hmm. Eh, kibao hicho kimekubalika miongoni mwa mashabiki huku kikipokelewa ama kikipokea utazamaji mkubwa sana kwenye YouTube. Eh, Susumila ni miongoni mwa wasanii wakuu kutoka hapa Mombasa ambao wametamba katika fani hiyo, na huku hayo yakijiri, ni kwamba wasanii kutoka Kenya kadhaa wameanza kuonekana kuanza kutafuta kushirikiana na wale wa Tanzania ili kujinadi waonekane wamepanda. Mwa hivi karibuni ni Willy Paul eh, ameachia kitu kile I do, akiwa amemshirikisha eh, Alaine eh, mwanadada huyu kutoka eh, Jamaica, kibao hicho cha rege rege kiasi hivi. Wameenda, ametia mkataba na Wasafi hiyo eh, uh, kampuni ambayo inamilikiwa na Diamond Platinumz nchini Tanzania eh, kwamba wataweza kunadi na kuuza mziki huo online eh, kwamba kwamba eh, ili kwamba, na pia akiwa na, na, na, na, na jitihada kwamba akaweze kusainiwa na hiyo recording label kwamba akawe msanii E chini ya Wasafi e brand ambayo imetesa ime, ime sana wasanii kama vile Harmonize, wasanii kama Sheta wako chini ya lebo hiyo inayomilikiwa na Diamond Platinumz Platinumz. Wengine pia ni msanii kama Chiku, Chikuze, msanii wa hapa Mombasa ambaye pia amechapa kolabo fulani na na na Susumila ngoma itambaye, na pia naye ameonekana katika picha za mitandao ya kijamii kwenye Facebook akionekana akitiwa saini eh, akiwa pamoja na wasimamizi wa, eh, wa kundi hilo zima la Wasafi. Kumbuka wasafi imekuwa ikisaidia sana wasanii kunadi ngoma zao na labda kuwauza na pia kuwatafutia shows East Africa, na ndipo hapo kila mtu anajaribu kuingia ili akaweze kufaidika eh, kutokana na, na maswala ya muziki. Tuingie mambo ya soka, mavipi ma eh, Harrison, tujitose kwenye soka kweli kabisa hawa, mambo ya kolabu nimesikia kweli, karibu wanamziki wote wanaingia kwenye collaboration, lakini hebu tuangalie pia upande wa spoti, mambo yanasemaje? Naam, wikendi haikamiliki bila michezo. Lakini wiki hii ligi zote iwe ni bara Uropa ama humu nchini Kenya ama East Africa eh, ligi zote za soka zimetia kikomo, kutoa fursa kwamba timu ama wachezaji waweze kuwakilisha mataifa yao katika michuano ya kuwania kombe la dunia, kuwania eh, bara Uropa na ama kushiriki michuano kima eh, ya kimataifa. Kenya itakuwa inapambana na timu ya Congo hapo eh, siku ya Jumapili katika uwanja wa Nairobi. Katika mechi hiyo ambayo inatazamiwa kuvutia sana mashabiki na haya najiri tu, baada ya mechi nyingine hapo jana, ambapo Kenya ilikutana na Uganda Cranes, yaani Harambee Stars walicheza na Uganda Cranes mechi iliyoishia sare ya moja bin moja, mabao yakifungwa na mshambulizi wa Kenya Michael Olunga pamoja na mchezaji wa Uganda Moses Waiswa waliweza kusawazisha na kufa, kusababisha mambo kuwa sare ya moja kwa moja. Haya ndio mambo yatakuwa najiri katika viwanja mbalimbali mbali, mbali eh, weekend hii kukiwa na riadha pia upande wa pili huko Uganda na pia wakifuatilia kwa, na na, na kwa hakika asanti sana ya dede na, na wikendi njema huko Mombasa. Na, kama unaona kuna wasikilizaji ambao wanasema ngoma tumecheza poa, lakini kuna mmoja hapa anaitwa Peter Odhiambo anasema tuchezee dhitima, natumai mwelekezi oh. <laughs> <laughs> Natumai, <laughs> muleke, wana... wetu amepata Atakuwa ako Nairobi Next, na kuna mwingine anasema yuko kule Melbourne, Australia, anasema mambo yanaenda vizuri kabisa kule Australia, na wengine wengi kutoka Iringa, kutoka kule Dawa, anasema mambo safi sana na George Kaburu sana, kutoka kule wapi, Shinyanga, Tanzania, anasema nawapata vizuri sana, kipindi kizuri sana hiki cha VOA Express, na sisi tunasema asanti na kukushukuru sana, ambapo tunaendelea kumtafuta kumtafuta um, tunaendelea kumtafuta atueleze na ya mambo yanavyoendelea kuhusiana na mambo ya spoti kule Tanzania, lakini eh, kabla ya hayo yote, kuna jicho ambalo linatazama kitu kimoja. Unakumbuka kwamba wiki hii kumekuwa na tatizo la wanahabari nchini Tanzania na, na yule mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, ikawa kwamba kuna chumba cha, cha, cha habari ambacho kilivamiwa na nini, lakini swali ibuka ni je, wanahabari wa kisasa wana uhuru wa wa kutosha wa kujieleza ama kuna Uhuru wa wanahabari basi. Jicho leo linamulika uhuru wa wanahabari, ambapo Rahab Fredi ameweza kuwauliza baadhi: Je, maoni yenyu kuhusu uhuru wa habari? Basi hebu tupate jicho. Hawana uhuru huo, bado hawajaupata, kwa sababu unakuta mtu anaweza akatoa habari ambayo inatakiwa kusikika katika jamii na labda inahusikana na mambo ya, ya kiserikali na mwisho wa siku ile habari ikapotelea ambako haijulikani imepotelea wapi, lakini kuna mambo mengi sana ambayo hata waandishi wa habari wao wenyewe wanaogopa kutoa. Kuna wakati mwingine mwandishi anaweza kutoa habari, amepata kabisa kila kitu ambacho inahusiana na hizo habari, mwanzo mwisho, amegundua amepata vyanzo vyake vyote vimekamilika, lakini anapewa chochote kitu kwa bana, hii habari ikiruka, mimi sijui jamii itanionaje? Kwao waandishi na wenyewe pia wanapokea hongo. Bado Tanzania tunatakiwa tujitathmini. Kwa mfano Waandishi wa, yani, wa, wa habari sasa hivi wanategemea sana habari zitoke polisi. Yaani, polisi wachukue habari waithibitishe. Lakini kuna habari nyingine ambazo unaweza kukuta kabisa kwamba mwandishi wa habari ameona amenda ndani zaidi uhuru wa vyombo vya habari. Kila mmiliki wa chombo cha habari ana interest zake, kwa hiyo matokeo yake unakuta kwamba habari uliyosikia labda TV fulani ama redio fulani, ukisikia sehemu fulani hivi, unakuta kuna baadhi ya vitu tu hivi ambavyo vimetolewa kwa sababu ya interest. Kwa hiyo watu wanashinda kupata kile kitu hata kama ni for public interest na vitu kama hivyo. Sasa tunafanyaje ili kuweza kutatua na uhuru wa vyombo vya habari ukapatikana hapa nchini. Naweza tukarudi pia kwa wamiliki wa hivyo vyombo vya habari weza ni magazeti, TV, radio. Uh, wapate kuangalia jinsi wanavyofanya malipo kwa wafanyakazi wao, kwa sababu inawezekana pia ikawa ni chanzo ambacho kinafanya wan, wan, wanahabari pia kuweza kupokea hongo. Lakini sio hivyo tu, jinsi ya kumwekea ulinzi yule mwanahabari wako, kwa sababu kuna wakati mwingine mtu anaweza kupata habari, lakini labda wewe mmiliki wa chombo hujatengeneza ile misingi ya kumlinda mwanahabari wako. Mambo ndio hayo BMJ, umeyasikia kwamba ni mambo ya uhuru wa kuweza kujieleza na, na huko Uganda, na unajua, unajua kama uh, haya ambayo wanazungumza uh, huko Tanzania ni na, yale yale ambayo katika swali tuliloliuliza hapo jana tulitaka kujua wana maoni gani kuhusu jinsi hatua ambayo ilichukuliwa na Rais Magufuli dhidi ya yule waziri, waziri, na mengi wamesema wengi. Bila shaka hili, hili ni swala ambalo kuna wale wanapendelea, kuna wale ambao wanapinga, na wamesema mengi sana, na hivi ni vizuri pia tuwaeleze wasikilizaji wetu kwamba mnaweza kuingia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook mkachangia kwa mada ama maswala ambayo tunayazungumzia hapa studio hii leo. Kweli kabisa kama ulivyosema BMJ, ni kwamba ni swala ambalo limeendelea kuchapa vyombo vya habari, na niliweza kuangalia kwenye mtandao wa Twitter nikaona kwamba waziri, aliyekuwa waziri wa habari uh, Nape Nauye, aliweza kusema kwamba bora mimi mwenyewe nikaanguka kwa ujasiri ama nikiwa mwenye ujasiri kuliko mimi mwenyewe nikaishi kwa njia ya woga kwenye maisha. Na kama nilivyokuahidi, ni kwamba tungetaka kujua mambo yanaendeleaje katika fani ya spoti huko Tanzania. Kwenye laini ya simu ninaye mwandishi wetu Jo. George Njogopa kutoka kule Tanzania. Karibu sana George Njogopa, utuambie mambo yalivyo hasa katika fani ya spoti. Naam, kama tunavyofahamu kwamba mwishoni mwa wiki ndio hivyo mambo yanakwenda uzuri, na hapo kesho kandanda muro ambalo linasubiriwa katika uwanja wa taifa Dar es Salaam ni kati ya timu ya taifa ya Tanzania ikiwa na wachezaji wazuri wa kusisimua dhidi ya timu ya taifa ya Botswana. Wakati wakikutana waandishi wa habari leo asubuhi kuzungumzia mchezo huo Uh, nahodha wa timu ya taifa ya Tanzania bwana Samata anayesukuma gozi la kulipwa huko Ubelgiji katika klabu ya Genk, na ambayo tayari imefuzu kuingia hatua muhimu katika michuano ya kombe la Uropa, alisema uh, mashabiki wa kandanda kutoka Tanzania wameminike kwa wingi katika uwanja wa taifa kushuhudia kile alichokita kwamba enzi mpya ya soka inazaliwa. Kwa hivyo hadi sasa kumekuwa na gumzo linalotajwa kuhusiana na mchezo huu na bila shaka wengi wanafahamu timu ya taifa ya Botswana, licha kwamba haijatamba sana katika kandanda, lakini katika miaka hivi karibuni timu hii imefanya maajabu katika michuano mingi ya kimataifa. Kwa hivyo mchezo wa kesho kamao basi utakuwa muhimu sana, mm -hmm, kujaribu kutizama kocha mpya timu ya taifa ya Tanzania, mm -hmm, na wachezaji, hata kumtizama Banabas Samata ambaye aling'ara uzuri katika michezo ya klabu ya kombe la ula, ya Uropa katika michezo iliyomalizika hivi karibuni na kisubiri kuingia hatua inayofuata. Naam, na, jogopa kuna mengine ambayo yamejiri, hasa katika upande wa burudani. Ni mwanamuziki yupi wa kizazi kipi ambaye ameendelea kugonga vichwa vya habari kwa kifupi? Uh, uh, ndio, kwa kifupi Wanamziki wengi wameendelea kugonga katika vichwa vya habari kutokana na purukushani unazozifanya, lakini kuanzia jana mchana hadi wakati huu tunapozungumza na wewe Jina la mwanamziki amrapa linajitokeza kila pahala katika mitandao yetu ya kijamii. Jina hili linahusisha tukio la jana, wakati aliyekuwa waziri wa mambo ya habari, utamaduni na michezo alipokuwa kiwasili katika eneo moja kwa ajili ya kuzungumza na waandishi wa habari, alikumbana na kijingi kutoka kwa maafisa wa usalama, maafisa wa polisi. Mwanamziki huyu alimjongelea waziri kwa kujaribu, kujaribu kuona nini anataka kukifanya, wakati askari akijaribu kumdhibiti waziri na api wakati aliyokuwa uh, alitoa bastola uh, mwa waziri. Kitendo hicho cha kutoa bastola kilimshtusha mwanamuziki Amoraba, alitimua mbio. Mbio hizo unaweza kufananisha kama zile mbio za Hussein Bolt, maana alikwenda spidi ambaye haikutarajiwa akiogopa bastola, haungoji Jogopa. Jogopa, bastola, <laughs> bastola sio mchezo. Tunashukuru sana Jogopa kwa ripoti yako hiyo, manake naona muda ndio huo nao umenyonyoma. Kama u kule Uganda, pia katika mambo ambayo anatanda, kuna afisa mmoja wa polisi ambaye amegongwa na ndege hapana, no, oh. Amegongwa na ndege aina ya helikopta na bahati mbaya kafa. Na... askari wa sasa asebe. Ni swala ambalo kidogo linaleta utata, maanake watu hawaelewi imekuwaje kugong... maanake watu wamezoea kusikia watu wamegongwa na gari, lakini huyu bwana huyu afisa amegongwa na helikopta na kafa dunia katika uwanja wa ndege wa Entebbe. Pole kwa afisa huyo aliyeweza kupata maafa kutokana na ajali ya helikopta ambao kwa kawaida haipatikani kwamba mtu akagongwa na helikopta. Nimefurahi sana tukiwa na mwenzangu BMJ Mureithi, langu jina likiwa Harrison Kamau, kuwa nawe muda wote huo katika VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na popote ulipo, uwe kule Dar es Salaam, Nairobi, Kenya, uwe Australia kule, uh, Britain upande wa Texas na popote popote pale ulipo, sisi nakutakia tu uwe na wikendi njema na