Moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hii ni VOA Swahili, nakuletea habari muhimu za dunia kwa sasa, tukisubiri ili kukuletea kipindi cha kwa undani kitakacholetwa kwako na mwenzangu Idi Ligongo. Mimi ni BMJ Muridhi. E, Sudan imechaguliwa kuwa naibu mwenyekiti katika baraza la utendaji la taasisi ya kuzuia silaha za kemikali. Hatua hiyo imewatia wasiwasi baadhi ya wa wachambuzi wakizungumzia ripoti ya Septemba iliyotolewa na Amnesty International ambayo imeishutumu serikali ya Sudan kwa kutumia silaha za kemikali dhidi ya watu wa Darfur katika mkoa wa Jeble Mara kutoka Januari mpaka Agosti mwaka uliopita. Ripoti imedai kwamba takriban watu 250 wakiwemo watoto huenda wakafariki ikiwa ni matokeo ya mashambulizi ya kemikali na mamia kujeruhiwa. Mwezi Septemba, taasisi hiyo ilitoa taarifa ikisema kwamba inafahamu ripoti hiyo na kwa hakika itazifanyia uchunguzi ripoti na habari zozote ambazo zipo kuhusiana na nafasi mpya ya Sudani. Ndani ya taasisi hiyo wamekataa kutoa maoni yoyote. Kwingineko, rais wa zamani wa Misri Hosni Mubarak yupo huru baada ya kuwekwa gerezani na katika hospitali mbalimbali kwa muda wa miaka sita kufuatia mapinduzi ya Kiarabu ya mwaka wa 2011 yanayojulikana kama Arab Spring. Kiongozi huyo wa zamani ameondoka kwenye hospitali moja ya kijeshi leo Ijumaa. Mubarak alikuwa kiongozi wa kwanza kushtakiwa baada ya kuzuka mapinduzi ya Kiarabu ambayo yalilikumba eneo nzima. Alishutumiwa kwa kuchochea vifo vya waandamanaji katika siku kumi na nane za uasi. Pia alikabiliwa na idadi kadhaa ya mashtaka ambayo hatimaye alifutwa. Mwanzoni mwa mwezi huu alifutiwa mashtaka ya mauaji. Mwanasheria wa Mubarak alithibitisha kwamba kiongozi huyo wa zamani hivi sasa amepelekwa nyumbani kwake katika eneo la Heliopolis. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Spika wa baraza la wawakilishi hapa Marekani, Paul Ryan, amemweleza rais Donald Trump huko White House hivi leo juu ya hali ya mswada wa huduma ya afya ambao ndio utachukua nafasi baada ya ule wa awali kufutwa saa chache tu kabla ya hatua ya upigaji kura kuanza katika baraza hilo. Hii imekuja wakati wa Republican huenda wasiwe na kura za kutosha kupitisha mswada huo siku moja baada ya kutish, kutishia kuchu, kuacha mswada huo wa huduma za afya kwa bunge iwapo litashindwa kubadilisha. Rais ameanza kampeni za dakika za mwisho kupata uungaji mkono kwa mswada huo wa sheria ya huduma za afya hapa Marekani. Waendesha mashtaka wa Ubelgiji wamemshtaki mwanaume mmoja ambaye alijaribu kuendesha gari lake kwa mwendo wa kasi siku ya jana kwenye eneo la maduka mjini Antwerp. Mtu huyo ameshtakiwa kwa makosa ya kigaidi, ikiwemo jaribio la kuua. Mwanamume huyo raia wa Ufaransa mwenye umri wa miaka thelathini na minane ametambuliwa kama Muhamed R na ameshtakiwa kwa jaribio la kuua kwa mtindo wa kigaidi na jaribio la kuwaumiza na kuwajeruhi watu kwa mtindo huo huo wa kigaidi, katika ofisi ya mwendesha mashtaka ambayo ni ripoti iliyotolewa hii leo. Polisi wamegundua visu na bunduki ndani ya gari lake Mohamed. Na maafisa katika jamhuri iliyojitenga ya Somaliland wanasema kwamba kiasi cha asilimia 80 ya mifugo yao katika eneo hilo imekufa kutokana na ukame mbaya ambao pia umewaua dazeni ya watu na kuwalazimisha maelfu kukimbilia kwenye kambi za watu waliokoseshwa makazi. Hali ni mbaya sana, ambapo mifugo wengi wamekufa kutokana na ukame, alisema Muhamed Ali Saleban. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington. Mimi ni BMJ Mridhi namwona mwenzangu Idi Ligongo yuko chonjo kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Tutaonana tena panapo majaliwa. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunazungumzia mkutano wa kimataifa wa masuala ya ardhi unaomalizika leo hapa mjini Washington DC, na vilevile tutaangalia matokeo ya mgogoro wa Sudani kusini unaosababisha kadhia kwa wakimbizi. Mimi ni Idi Ligongo, lakini baadaye nitajiunga na mwenzangu Harrison wa Kamau. Karibu Nam kwa undani leo, tunaanza kuangalia mkutano wa ardhi na umasikini uliofanyika wiki nzima hapa mjini Washington DC na kuandaliwa na Benki ya Dunia. Mkutano huu wa kimataifa umeshirikisha wadau mbalimbali kutoka katika nchi mbalimbali mbali za dunia katika masuala ya ardhi. Kauli mbiu yake ilikuwa ni kutoa na kusimamia huduma kwa kiwango kikubwa, kuangalia namna ya matumizi ya teknolojia katika kusimamia masuala ya ardhi pamoja namna ya kusimamia miminiko wa watu kwenda katika miji mikubwa. Mwenzangu Abdul Shakur Abud alifika katika ukumbi wa mkutano huo wiki hii na alifanikiwa kukutana na washiriki kutoka nchini Kenya na Tanzania ambao nao walikuwa wakitoa mada mbalimbali mbali na kuelezea uzoefu wao, wengine wakitoka katika serikali na vyuo vikuu ambavyo vinajishughulisha na miradi mbalimbali ya kusimamia na utatuaji wa migogoro ya ardhi kwa kutumia teknolojia. Tulifanikiwa kuongea na katibu mkuu wa wizara ya ardhi na maendeleo ya makazi kutoka nchini Tanzania ya Muka Indabira ambaye alianza kuelezea kuhusu mkutano huo na ukubwa wake na masuala ambayo wizara yake sasa inashughulikia, changamoto mbalimbali mbali za ardhi nchini Tanzania. Ni mkubwa kwa sababu kwanza ni mkutano wa Benki ya Dunia e, ambao kila mwaka unafanyika hapa Washington, lakini unawakutanisha una nchi mbalimbali, tuseme wale wanachama wote wa Benki ya Dunia ambao, ambao kwa namna moja ama nyingine zokasema ni, ni kama zaidi ya inchi 180. Aha, lakini ni kwamba masuala ya ardhi kama unavyofahamu e, ardhi ni, ni maisha ya binadamu, ardhi ndio tunakopata vyakula e, ndio tunakojenga nyumba ndio tunakoishi e, lakini masuala ya ardhi kama unavyofahamu, yanachukua sehemu kubwa sana ya umaskini kwa maana kwa mfano nchi kama za kwetu eh, unafahamu Tanzania Tanzania leo hii eh, wakazi asilimia sabini au zaidi wako vijijini, ardhi ndio rasilimali tulionayo. Kwa hiyo basi mkutano kama hii eh, ni muhimu kwanza kubadilishana uzoefu, lakini katika upande wa sera kwa mfano eh, jinsi eh, utawala wa ardhi ambavyo E, mnaweza mkabadilishana mawazo, mnaweza kubadilishana e, jinsi mnavyoweza ku, e, kutawala hivi vitu e, kwa hiyo nchi mbalimbali ziko hapa e, wanatoa shuhuda zao wanavyoweza wao, jinsi ya kumiliki ardhi, kwa mfano nchi mbalimbali. Kwa hiyo sisi kama Watanzania tumekuja pia na sisi kushiriki mkutano huu e, lakini naweza nikasema tu kwa sababu pia na mimi nilipata fursa ya kuweza kufanya uh, wasilisho mbele ya wenzangu, nilikuwa na waziri wa ardhi Malawi Uh, mali eh, lakini nilikuwa na waziri wa ardhi eh, Uganda tulifanya presentation kwa pamoja pale. Kwa hiyo kila mtu aliweza kutoa eh, kile kitu ambacho eh, kinafanyika nyumbani kwao, lakini hii yote ni kwamba tunajifunza tuna eh, kutoka eh, nchi moja na nchi nyingine. Mada ambayo nilifanya wasilisho ilikuwa inahusu eh, utawala wa ardhi nchini Tanzania, la, na, na, na uchumi lakini E, na kuondoa umaskini. E, a ilikuwa nawaonyesha na, na wenzangu jinsi ardhi ambavyo inaweza ikatoa umaskini nchini kwetu. Naam, huyu alikuwa ni Katibu Mkuu wa Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya Makazi kutoka nchini Tanzania. Lakini kwa upande vilevile vile wa nchi ya Kenya iliwakilishwa na kamishina wa ardhi eh, Mohamed Sozuri ambaye ni profesa. Huyu naye alielezea uzoefu wake wa mkutano huu ukilinganisha na mikutano iliyopita ambayo huangalia masuala ya ardhi katika miaka yote ambayo huwa tunakuja kwa mkutano huu wamegundua kwamba e, mambo mengi tunayofanya huwa yanasahau kwamba lazima kuwe na vipimo katika mambo ya mashamba. Ingawa yale masuala mengine ya muhimu katika mambo ya ardhi bado yameangaziwa, lakini wale wa, waandalizi wa mkutano huu wameweka hiyo kama kipaumbele. Hata ukiangalia katika hapa hapa tumekaa, maonyesho yaliyoko mengi hapa ni ya mambo ya uh, kupimaji na ramani uh, lakini kawaida hapa huwa tuna pata eh, mwamko wa maswala mengi ya, ya ardhi katika dunia nzima, maana nchi zote ziko represented hapa. Maswala ambayo yanaangaziwa sana hapa ni mambo ya kuthamini ardhi valuation, kwa upande wa ardhi ambazo zinatakana na, kufanyiwa miradi ya, ya umma. Tuna maswala hapa ya records ya kwamba uh, makaratasi yanayohusiana na mambo ya ardhi mengi hayapatikani vizuri, hayawekwi vizuri. Uh, ukitaka kutafuta faili ni kazi kubwa. bado maswala hayo, bado maswala nyeti yanazungumziwa. Kuna mahali ambamo kuna mgongano baina ya ardhi ya jamii traditional au community land na sheria mpya za za, za, za, za, za kumiliki ardhi, yayo ni masuala ambayo yanaangaziwa. Tunaangazia pia mambo ya masuala ya maskota, watu ambao hawana ardhi e, zao lakini wamevamia ardhi nyingine katika miji au katika sehemu za karibu na miji, au masuala hayo pia yameangaziwa. Kuna masuala ambayo yameangaziwa hapa ya kuhusu ardhi ambazo ziko e, kwenye ufuo wa bahari, ardhi ambazo ziko pwani zinasimamiwa zina, zina vipi? zinagawanywa vipi? jukumu la serikali ni zipi? jukumu e, la wananchi ni hepi? kama imenunuliwa na watu private, yani watu binafsi, majukumu yao ni nini? lakini kama tulivyoeleza hapo awali, katika mkutano huo kima wa kimataifa wa masuala ya ardhi na umasikini ambao ulikuwa ukifanyika katika benki ya dunia e, hapa mjini Washington, mkutano huo kulikuwa na uwasilishaji wa mada mbalimbali hasa mbali kutoka nchi zinazoendelea ambapo katika ripoti mbalimbali mbali za masuala ya ardhi duniani zinaonyesha kwamba nchi za Afrika ndizo ambazo zinakabiliwa na migogoro mbalimbali ya ardhi katika shughuli mbalimbali kama vile makazi, kilimo, ufugaji na shughuli nyingine za kiuchumi zinazotegemea ardhi. Mwakilishi kutoka chuo kikuu cha Mzumbe nchini Tanzania, takae Mbugawe, yeye alieleza kuhusu mada hiyo. Ha, vinafanyika vitu vingi kwa namna uwakilishaji wa mada mbalimbali mbali hapa ulivyofanyika. Kuna miradi mbalimbali ambayo mpaka tunavyoongea sasa hivi inaendelea. Kwa mfano, kule maeneo ya Zanzibar a, a, drones au hizi hizi manadi elio vieko zinatumika kule kurejista kule ardhi na maeneo mengine mengine. Kwa hiyo kwa kiwango kikubwa sana sasa hivi tunahama kutoka kwenye manual kwenda kwa kutumia hizi teknolojia. Labda nizungumzie tu hilo swala la, la, la, la drones ambalo uh, kule Zanzibar limefanyika na hata Dar es Salaam, uh, katika projekti ambazo Benki ya Dunia wamefanya na wenzetu wa Tanzania kule nyumbani uh, wamefanya kwao. Wanachokifanya ni kuwashirikisha jamii uh, ili waweze wakaielewa zaidi hiyo teknolojia, na inakuwa rahisi kwa wao kuweza kubadilika sasa katika ule utaratibu wa zamani kuhifadhi makaratasi na vitu kama hivyo, kuweza kuitumia hiyo teknolojia. Kwa teknolojia inapokuja, uh, watu wana wana, wana, wana, uh, wanapata na wao ku participate katika hiyo teknolojia. Hii miradi ambayo inafadhiliwa na Benki ya Dunia, lengo lake ni kuondokana na hayo matatizo. Kwa mfano hizo uh, mapping zinazofanywa kwa kutumia satellites uh, lengo zaidi ni kuweza kuangalia sasa ile land registration iliyofanyika pamoja na hizo satellite images, kama kuna overlap, kwa maana ya kwamba utofauti wa hizo wa, wa, wa, wa uh, mapping pamoja na zile ambazo ziko existence kwao. Nafikiri hivyo vitu vitaondoa hayo matatizo in long run. Kitu cha muhimu tu ni kwamba uh, uh, ardhi ni kitu cha muhimu sana, katika maendeleo, ni kitu cha muhimu sana kuwatoa watu katika umaskini. ni naam. Basi ni mwakilishi kutoka Chuo Kikuu cha Mzumbe nchini Tanzania, Takae Mbugawe, ambaye alikuwa ni mmoja kati ya wawakilishi katika mkutano eh, wa masuala ya ardhi, ambaye alikuwa akizungumzia namna ambavyo teknolojia imekuwa ikitumika katika kutatua migogoro mbalimbali mbali ya ardhi. Hali kadhalika namna ambavyo teknolojia hivi sasa inaweza ikatumika katika kutatua migogoro ya ardhi. Lakini pia tulifanikiwa kuzungumza na mwanafunzi wa shahada ya uzamivu Victor Kanyagi kutoka nchini Kenya, ambaye alishiriki katika mkutano huo na akaeleza changamoto za masuala ya ardhi hasa katika nchi ya Kenya. Kuna changamoto mingi. Uh, tukiangalia katika sheria zetu kupata um, katiba mpya katika mwaka wa elfu mbili na kumi tuliweza kukuwa na sheria mpya za shamba ama ardhi kuanzia mwaka elfu mbili kumi na mbili. Uh, na kwa hivyo nilikuwa najaribu kuangalia kama sheria hizi zimeweza kushughulikia shughulikia yale maswala ambalo tulikuwa tunajaribu kushughulikia tukileta hizi sheria mpya. Bado hatujaweza kuona yale uh, matarajio uh, kwa sababu kwanza um, bado hii sheria ni mpya. Uh, pengine wale wanaohusika tukianza na, na wizara ya ardhi pamoja na tume ya, ya ardhi Land Commission bado hawana ile capacity ile, ya, ile uwezo wa kutimiza hii sheria. Ya pili ni kuwa uh, hatuna ile habari ambayo itaweza kutu uh, ambayo tunaweza enda pale mashinani tupate ile habari alafu tuweze kuangalia tukilinganisha um, tukilinganisha na sheria tuone habari ambayo tumepata inaonyesha sheria kama inatekelezwa ama haitekelezwi. Kwa hivyo hapo ndo na changamoto kubwa, ile habari ya kutusaidia kulinganisha hatuna kabisa kwa sasa. Tukiangalia upande wa wanasayansi ama academics, wako na wako na mbinu kadhaa ambao ambazo wameweza kuleta mbele ya kupata ile habari ya kurekebisha hii uh, swala ambalo tunajaribu kushughulikia, lakini tukiangalia katika upande wa tume ya ardhi na wizara ya ardhi bado hatujaweza kuona kama wameweka mikakati ya kushughulikia naam, mikakati ya kushughulikia. Ndivyo anavyosema Victor Kanyagi ambaye ni mwanafunzi wa shahada ya uzamivu akielezea zile changamoto ambazo zipo nchini Kenya. Lakini kwa upande wa serikali ya Tanzania ambayo imekuwa ikilalamikiwa mara kadhaa juu ya namna inavyoweza kutatua tatizo la umilikishwaji ama umilikishaji watu ardhi na kuwapa hati rasmi sasa Katibu mkuu wa Wizara ya Ardhi na Makazi, eh, ya Muka Indabira, yeye sijui ni lipi ambalo analizungumza juu ya hili wizara. Sasa hivi serikali imeamua sasa, tumekuwa na, na mradi mkubwa sana chini ya Benki ya Dunia, eh, ni mradi ambao tunawita ni, ni mradi wa eh, fungamanishi wa hifadhi za ardhi au kumbukumbu za, za, za, za ardhi au kwa Kiingereza tunasema uh, integrated land information system ambao uh, benki ya dunia wanatusaidia. Ni mradi wa muda mrefu, utakuwa ni wa miaka mingi mpaka tunanira, kitu tumeanza na, na Dar es Salaam kwa maana ya uh, manispaa ya Kinondoni tunaanzia pale, lakini sasa hiyo tutakwenda kwa nchi nzima, kwa maana y kuanzia kwenye kanda, kwenye halmashauri. Kwa hiyo hiki kita, e, e, e, utakuwa ni mradi ambao utatu, uta, utafungua. Kwa hiyo leo ukija utapata taarifa zote za ardhi kwa wakati mmoja. Na sasa hivi tumeshaanza kwa mfano, leo hii tuna hati zaidi ya elfu nne watu hawajaja kuzichukua pale wizarani. Kwa hiyo ni vitu ambavyo eh, lazima Watanzania waanze kuamini kwamba sasa tunaanza kubadilika, lakini ni kwamba kama wizara tayari na sisi hatuko nyuma, tunaanza sasa eh, kufanya automation kwa maana ya kutumia kompyuta eh, eh, eh, kuweza eh, katika, katika kutoa eh, services zetu za ardhi nzuri mifarakano tunayoiona ni ya kawaida sana ukilinganisha na wenzetu eh, na, na uzuri kama nilivyosema sheria zipo sheria zipo kwa mfano sheria zote za ardhi namba nne namba tano eh, lakini kuna sheria ya, ya jinsi ya kutatua migogoro ya ardhi hii eh, sheria ya mwaka elfu mbili na mbili lakini pia tumetoa taasisi zote mpaka mahakama kuu lakini mpaka mahakama ya rufaa eh, E, ambazo zinaweza zikatatua zika haya matatizo ambayo yanatokea kwenye, kwenye, kwenye, kwenye ardhi. Lakini Kenya jinsi ilivyo kama nchi nyingine ambazo zinaendelea duniani na nchi ya Kiafrika e, zimekuwa ambazo zinakabiliwa sana na matatizo ya ardhi. E, Kenya inaelezwa na yenyewe bado ina matatizo lukuki ya ardhi. Lakini je, haya matatizo yanatatuliwa vipi? Tuliweza kuuliza swali hili kwa Mohamed Swazuri ambaye yeye ni kamishna wa ardhi wa Kenya. Matatizo haya yanatanzuliwa kila siku, manake bado mvutano uko ingawaje sasa ume, umepungua kwa masuala kidogo, lakini sio kama vile ulivyokuwa mwanzo. Na njia nzuri ambayo tulifanya, tulienda mahakamani kwa mahakama ya juu tunaita Supreme Court, na mahakama ikatoa wa uamuzi wake kwamba katiba lazima ifuatwe, na katiba ni vile ambavyo tunasema sisi eh, wizara ilikuwa inatakana iangalie mwongozo tume iwe inatekeleza, lakini bado kuna ma maswala ambayo hayako sawa bado. Kitu ambacho tunafanya hivi sasa ni baina ya si mimi na waziri, ni kwamba maswala haya tunakubali tu tuyalinganie sisi wenyewe pale pale ndani badala ya kuyatoa nje, lakini bado kuna maswala matano sita hivi ambayo hayajakuwa sawa. Ukiangalia sheria inayoitwa Land Act sheria ya ardhi ya mwaka 2012, uh, kitengo cha namba 160 na ibara ya 160 inasema kwamba ni jukumu la Tume ya Kitaifa ya Ardhi kuangalia na kutathmini wanapokaa wale maskini katika miji au katika sehemu za duni, ili iwatafutie makao bora. Hilo ni jukumu ambalo tumepewa Ukisoma katika katiba yetu kuna, kuna, kuna ibara nyingi ambazo zinatilia zina nguvu hiyo moja hiyo. Kwa hivyo sisi huwa tunafanya vipi? Watu wengi ambao wame, ambao ni hali zao ni duni maskini, ambao wame wanakaa mijini, mara nyingi wamevamia mashamba ya wenyewe, ardhi za wenyewe. Sasa ardhi ile aidha ni ya mtu binafsi au ni ya umma public land au government land. Kwa hivyo ikiwa ni ya mtu binafsi, tunaingilia kati sisi baina ya wao na wale wenye ardhi, tunakubaliana tutawatoa vipi pale, au tutawapimia vipi. Kama mwenyewe amekubali kwamba okay, tutawapimia lakini wanilipe sisi, ndio tunafanya hiyo kazi hiyo. Naam, basi huyo alikuwa ni Mohamed Swazuri ambaye ni kamishna wa ardhi wa nchi ya Kenya, akitukamilishia e, Sehemu yetu ya kwanza ya kwa undani ambapo tulikuwa tukiuangalia mkutano wa kimataifa wa ardhi na masuala ya umaskini ulikuwa ukifanyika katika Benki ya Dunia hapa mjini Washington. Tukirejea tena tutakuwa katika sehemu ya pili ambapo tutaelekea moja kwa moja mpaka Sudan Kusini. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo tunaangalia hali ya mgogoro wa kisiasa nchini Sudan Kusini, mgogoro ambao umesababisha kuwepo na mabilioni ya wakimbizi, suala hilo ambalo linaonekana vilevile limeleta athari hata kwa wananchi wa nchi jirani ambao wamo ndani ya Sudani Kusini. Sasa Harrison, kama umekuwa ukifuatilia hili suala, hebu tueleze kwanza nini mpaka hivi sasa ambacho kinaendelea. Kwa hakika asante sana Idi, naona nitajaribu sana kwa muda mfupi sana kuelezea mambo yalivyo, lakini inaeleweka vizuri kwamba hali ya Sudan Kusini imekuwa ni mbaya kwa muda mrefu, miaka kadhaa. Lakini hebu tuangalie kuanzia mwaka wa elfu mbili kumi na tatu ambapo sasa mapigano yaliyoko yalizuka tena baada ya, ya mikataba ya amani kuvunjika. Najua mapigano yaliyoko sasa ni kati ya wafuasi wa Riek Machar aliyekuwa uh, makamu wa rais na Salva Kiir ambaye sasa ndiyo rais wa nchi hiyo basi ujumbe ama taarifa iliyotolewa na shirika la habari la Reuters kutoka kwa Umoja wa Mataifa zinasema kwamba kufikia sasa takriban watu milioni tano na nusu tayari wanakabiliwa na balaa njaa nchini humo, na Umoja wa Mataifa unasema kwamba hali hii haijatokana na kwamba kuna ukame ama kuna kiangazi la hasha ni mapigano ambayo yamekosesha wakulima mazingira ya kuweza kulima na kujitafutia lishe kama ulivyotaja. Basi kuna athari nyingi ambazo zimepatikana tu sio kwa taifa la Sudan Kusini, bali katika eneo zima ambalo linapakana na Sudan Kusini. Kumbuka kwamba kuna mataifa kadhaa, kuna taifa la Kenya, kuna Uganda, kuna Ethiopia na vilevile vile kuna Sudani yenyewe. Kuna Sudani yenyewe. Sasa mataifa haya yamekuwa yakipokea wakimbizi, lakini hasa mataifa ya Afrika Mashariki, hususan Kenya na Uganda ndio ambayo yamebeba mzigo zaidi kutokana na mapigano ya Sudan Kusini. Tunapozungumza sasa hivi ni kwamba shirika la linaloshughulikia wakimbizi, la Umoja wa Mataifa UNHCR, linasema kwamba tunavyozungumza sasa hivi, mapigano haya mapya yamesababisha watu zaidi ya uh, nusu milioni kukoseshwa makazi ndani ya Sudan Kusini, huku akisema kwamba zaidi ya watu elfu hamsini wanakisiwa kuwa wamekufa kutokana na mapigano yanayoendelea sasa hivi. Kando na vifo na kando na kukoseshwa makazi, kuna ongezeko maradufu la wakimbizi wanaoingia Uganda na wanaoingia Kenya tayari kwenye kambi ambazo hata awali zilikuwa hazina uwezo wa kumudu idadi iliyokuwepo na sasa pia Uh, hali ya njaa na ukame inashuhudiwa katika eneo lote la Afrika Mashariki. Kwa hivyo wakimbizi hao wanapoingia Kenya, wanapoingia Uganda sasa hivi hali ni ngumu zaidi kwa kuwa Uh, chakula ni haba katika mataifa hayo Harrison, kuna uh, swala moja ambalo uh, mashirika mengi yamekuwa yakielezea, ambapo kama unakumbuka eh, Kenya iliwahi kuchukua raia wake ambao wako ndani ya Sudani Kusini, hali kadhalika Uganda hii hali, kwa hivi sasa ikoje? Kuna watu wote wale kutoka Kenya, Uganda ama nchi nyingine za jirani, bado wapo, wamebanwa, hawawezi kutoka eh, Juba ama maeneo mengine yoyote ya Sudani Kusini? Naam. Kulingana na mtandao wa Focus in Africa, on Africa wanasema kwamba sasa hivi nchi ya Kenya ina wafanyabiashara kadhaa ambao wamekwama katika miji tofauti ndani ya Sudan Kusini. Isitoshe pia ina maana kwamba biashara walizokuwa wakifanya ama uwekezaji pia umeharibika. Kwa hivyo kuna uh, uh, hasara ambayo imepatikana ya kiuchumi. Vile vile tunavyozungumza sasa hivi, kuna wale ambao wamekwama, wako kule map, kwenye mapigano na hawajulikani watarudi nchini vipi. Kwa hivyo i, ni mojawapo ya athari ambazo zimepatikana kutokana na mapigano yanayoendelea Sudan Kusini. Sasa tukija kuangalia, ambapo uh, mpaka hivi sasa hakuonekani kwamba kuna mtafaruku uh, kuna hali ya kuzuia huu mtafaruku, kuna hali ya njaa imezidi kuwa mbaya kwa wananchi, kwa sababu ukiangalia mashirika mbalimbali ya mbali umoja Mataifa, hasa WFP limeshaweka bayana kwamba kuna mahitaji makubwa sana ya misaada ya kibinadamu hasa chakula na dawa. Sasa ukija kuangalia swala hili kwa nchi ambazo zinazunguka E, nchi ya Sudan Kusini, nchi ambazo mara nyingi sana e, raia wa Sudan Kusini wamekuwa wakikimbilia Kenya na Uganda. Ni nini hasa ambacho pengine kwa mazingira yaliokuepo Uganda, tunajua walishatangaza kuzidiwa na idadi ya wakimbizi. Kenya hali kadhalika, ambayo mwaka jana imekuwa ikionyesha nia yake ya kuifungia kambi ya Dadaab ambayo ilikuwa ikiwahudumia ikiwa wakimbizi kutoka nchini Somalia nini hasa mikakati yao ambayo mpaka hivi sasa pengine wamejumuisha na kuweza kuokoa raia wake ambao wapo ndani ya Sudan Kusini? Kwa kweli, Idi, tunapozungumza ama tunapoangalia suala hili ya matatizo linalokabili kabili ya watu wa Sudan Kusini, waadhirika wa vita, ni kwamba mashirika ya kimataifa kama vile IMF na UNHCR wanashirikiana na nchi kama ya Kenya na pia vilevile vile Uganda, na inasemekana tunapozungumza sasa hivi kwa mujibu wa IMF ni kwamba Dola bilioni moja nukta nane zinahitajika kwa dharura, ili ziweze uh, kukidhi mahitaji ya ongezeko la wakimbizi ndani ya Kenya na Uganda. Kwa hivyo ninavyosema, idi ni kwamba mataifa yale pia hayana uwezo wa kiuchumi sasa hivi kuweza kumudu hali ilivyo, na inahitajika misaada ya kimataifa. Shukran sana basi Harison Kamao kwa kuweza kutupatia utangulizi huo na msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia ukurasa wetu wa Facebook live stream ikiwa leo ni siku ya Ijumaa na mimi nipo tayari kabisa kuanza weekend. Ni kuambie shukrani kwa kuweza kuwa nasi katika ukurasa wetu huu wa Facebook. Halikadhalika, kwa kuweza kutusikiliza kuanzia siku ya Jumatatu mpaka leo Ijumaa. Tunachokwambia usikose kuwa nasi Jumatatu ijayo ndani ya Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka mjini Washington DC. Hali kadhalika kuweza kuwa nasi katika vipindi vyetu vingine kuanzia VOA Express kwenda katika matangazo yetu ya jioni kutoka Washington DC. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukrani, shukran kwako kwa kwa Kamau Harrison, karibu sana Idi Ligongo. Usiku mwema.