Kumekucha Afrika hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika ya Mashariki. Mimi hapa ni Mary Mgawe na mimi ni Sandei Shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Machi 27 mwaka 2017. Karibuni. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa jeshi la Umoja wa Mataifa MONUSCO lililoko DRC lalaumiwa kushindwa kutokomeza makundi ya waasi. Na unajua kama MONUSCO ilitumwa litumwa Kukongo, walikuja Kukongo kusudi waweze kumaliza hiyo vikundi mbalimbali vya kijeshi. Na katika habari nyingine, rais wa Somalia Mohamed Faramajo aomba msaada wa kibinadamu kupatiwa nchini mwake. Eh, hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza na habari za dunia zikisomwa naye Sande Shomari. Wafanyakazi sita wa huduma za misaada wameuawa katika shambulizi Sudani Kusini, ikiwa ni shambulizi baya kuliko yote kwa wafanyakazi wa huduma tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe kuanza katika nchi hiyo mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Shambulizi hilo lilitokea siku ya Jumamosi kwenye njia ya kutoka Juba, mji mkuu, kuelekea Pibor ambapo kumekuwa na ripoti za hivi karibuni za mapigano, anaeleza Eugene Owusu, afisa wa juu wa masuala ya kibinadamu huko Sudani Kusini, katika taarifa iliyotolewa jana Jumaapili. Hakutoa utaifa wa watu hao waliouawa au mashirika waliokuwa wakifanya kazi, katika wakati ambapo misaada ya kibinadamu imefikia wakati inahitajika sana. Haikubaliki kabisa kwamba wale wanaojaribu kusaidia wanashambuliwa na kuuawa, alisema Uhusu shambulizi hilo la hivi karibuni kati ya mashambulizi kadhaa dhidi ya wafanyakazi wa misaada huko Sudani Kusini ambako kuna moja ya mizozo mikubwa kabisa ya kibinadamu duniani. Mpaka sasa wafanyakazi wa misaada wapatao kumi na wawili wamekusha uwawa na sabini na tisa wameuawa tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe kuanza Sudani kusini mwaka elfu mbili na kumi na tatu, ilieleza taarifa hiyo. Chama cha mrengo wa kati kulia kilishinda uchaguzi wa jimbo kwa kiasi kikubwa cha wapiga katika wapiga kura wa awali waliotoka kupiga kura, ambao wameeleza ikiwa ni kukatishwa tamaa kwa chama cha mrengo wa kati kushoto kilichokuwa na matumaini ya kumuondoa katika uchaguzi wa taifa wa mwezi Septemba waziri kansela Angela Merkel. Kura za awali katika jimbo la Saarland zimepelekea simpele, chama cha Christian Democrats CDU chamaco kuongoza kwa asilimia arobaini wakati mrengo wa kushoto wa Social Democrats SPD walikuwa na kiasi cha asilimia thelathini. SPD walikuwa katika jaribio la kwanza la uchaguzi tangu walipomchagua Martin Schulz kushindana na Marco mwezi wa Septemba. Chama hicho kimeona maendeleo ya hivi karibuni ya kuongezeka umaarufu wao. Marco anatarajiwa kugombea muhula wa nne kama kansela huko Ujerumani na wajumbe muhimu katika utawala wa Rais Donald Trump wa Marekani wameungana na viongozi wa bunge katika uchaguzi wa mkutano wa siku tatu mjini Washington unaojadili masuala ya sera za Marekani na kamati ya masuala ya umma ya Israel, AIPAC, huku wadau wote wakitarajia uungwaji mkono wa pamoja kutoka Marekani. Lou Schreider anatuarifu katika taarifa inayosomwa hapa na Mary Mgawe. Makamu wa rais wa Marekani Mike Pence alitarajiwa kuhutubia katika mkutano huo Jumapili kwenye hotuba ilionekana kama itachangamsha mahusiano na Wayahudi na kuunga mkono vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran kutokana na programu zake za, za nyuklia. Mkutano huo umefunguliwa siku chache baada ya ushirikiano wa pande mbili wa maseneta kutangaza azimio la kutaka vikwazo vipya dhidi ya jumuiya ya Kiislamu, ikitenga Tehran na programu zake za nyuklia na majaribio ya makombora na tuhuma zake za kuunga mkono ugaidi. Katika hotuba ya ufunguzi, balozi wa Israel nchini Marekani Ron Dermer alieleza matumaini ya ushirikiano wa pande mbili chini ya rais wa Marekani Donald Trump akisema kuwa kulikuwa na mkutano wa kuchanganua mawazo wakati waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alipokutana na rais Trump mwezi uliopita katika ikulu ya Marekani. Dema amenukuliwa katika vyombo vya habari vya Israel akisema kuwa hiyo imempa ujasiri kwamba washirika wao watatoa kipaumbele katika miaka ya mbeleni. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Rwanda Paul Kagame amesifu urafiki wa Rwanda na Israel jana Jumapili. Katika hotuba yake kwa kamati ya mahusiano ya umma kati ya Marekani na Israel, AIPAC, Kagame ameweka historia kwa kiongozi wa kwanza Afrika kutoa hotuba mbele ya kikao hicho kinachoweka pamoja maelfu ya wanaharakati, wataalam na maafisa wa kuchaguliwa, kuhusiana na mauaji halaiki yaliyofanywa dhidi ya wayahudi wakati wa vita vya pili vya dunia. Aliwaambia waliohudhuria wapatao elfu kumi na nane kwamba historia hiyo ambayo pia Rwanda imepitia imewaleta pamoja nchi hizo mbili, yaani Rwanda na Israel. Hakuna janga lisilokubwa mno kiasi kwamba uvumbuzi wa binadamu hautaweza kupelekea siku zijazo zilizo bora, alisema. Kupona na kuzaliwa upya kwa mataifa yetu ni ushahidi wa ukweli huu. AIPAC ni mkutano unaokutanisha wajumbe zaidi ya laki moja kutoka kote nchini Marekani na unafanya kazi kuimarisha uhusiano wa Marekani na Israel ulianza kikao chake cha siku tatu mjini Washington jana Jumapili. Mtu mmoja aliuawa na wengine 15 kujeruhiwa katika mashambulizi ya klabu ya usiku mapema jana Jumapili huko Cincinnati, Ohio, maafisa wa Marekani wameeleza. Mkuu wa polisi wa Cincinnati, Eliot Isaac, alisema wakati usiku ulipoendelea, watu kadhaa wa eneo hilo waligombana ndani ya baa na kupelekea risasi kupigwa. Alisema baa hiyo ilikuwa imejaa sana, mamia ya watu. Matokeo yake watu kumi na sita walikuwa na majeraha ya risasi, mmoja wao alifariki dunia. Watu wengine kumi na tano waliojeruhiwa, mmoja yupo katika hali mbaya sana, wengine kadhaa wakiwa na majeraha makubwa zaidi na wengine madogo sana, mkuu huyo alieleza. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imelaani vikali kukamatwa kwa mamia ya waandamanaji kote nchini Rusia ikiwa ni pamoja na kiongozi wa upinzani siku ya e jana Jumapili, maelfu kwa maelfu ya warusia nchini kote waliandamana kutokana na wito wa kiongozi wa upinzani wa Rusia Aleksei Navalny wa kutaka kuwajibika kwa raia wa Rusia walio na uwezo mkubwa. Karibu watu mia tano walikamatwa katika uwanja wa Pushkin ikiwa ni pamoja na Navalni kwa kuandamana bila ruhusa. Kuwakamata waandamanaji walio na amani wachunguzi wa haki za binadamu na waandishi wa habari wanasema ni hatua iliyoshababisha hasira kwa thamani ya demokrasia. Naibu waziri wa mambo ya nje McTonnel hapa Marekani alieleza katika taarifa yake <tune> unasikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc na katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu shirika moja la kutetea haki za binadamu huko drc limesema limeshangazwa kuona kwamba umoja wa mataifa monusco wameshindwa kumaliza makundi ya waasi mashariki mwa kongo mwandishi wetu austeri marivika anatuarifu zaidi Akizungumza na sauti ya Amerika kwa njia ya simu, kiongozi wa shirika hilo la Sepado Omar Kavota amesema kwamba Umoja wa Mataifa una askari wengi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wamefanya muda mrefu hapa jijini, lakini huku raia wakiendelea kulalamikia hali mbaya ya kiusalama, japokuwa lengo la Umoja wa Mataifa hapa jijini ni kulinda raia pamoja na mali yake. Shirika hilo limesema kwamba Monisco imeshindwa kusikiliza wananchi hasa sana ombi lao kuhusiana na usalama. Kizito Bini Hangi ni wa shirika la Azado Kivu Kaskazini, maeneo ya Beni. na unajua kama Monisco ilitumwa huko Kongo, walikuja kukongo kusudi waweze kumaliza hiyo vikundi mbalimbali vya kijeshi, lakini ni huzuni kuona Monisco imefanya miaka zaidi ya kumi na tano na hivi vikundi vya maskari vinakuwa huko na watu wanaelea kuuawa, watu wanachinjwa. Monisco hivyo unaona na ina vifaa, na ndiyo maana raia inajiswali hiyo swali ya kusema Monisco imeshindwa kuweza kumaliza vikundi mbalimbali vya maharamia wenyewe wanazorotesha usalama maeneo haya, kipi kinaweza kufanyika? Bon, ninaona so, kwamba Monisco ingeweza kubadilisha mwenendo yao ya kutumika, waweze vile kushirikiana na raia na wafuatilie oni ya raia, kwa sababu raia, raia inakuwa na pendekezo, inaweza kuleta pendekezo kwa Monisco, lakini hawajaji na hiyo pendekezo ya Monisco, na ndio maana wanashindwa. Na tunaotumaini kwamba kama wanasikia hiyo hiyo swali, wanaweza kumaliza hiyo vikundi vya ya ee, mabandia ni maeneo yetu. Ifahamike kwamba monisco imekuwa na kikosi kikubwa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na silaha nzito ndito pamoja na helikopta za kivita, ila makundi ya waasi ikisalia bado kwenye misitu. Wakati huu huo, kiongozi wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jeshi la arzini, meja jenerali Banza Lubunji Diedone ameanza safari zake mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kukutana na baadhi ya makamanda wa mikoa mbalimbali kuhusiana na hali ya kiusalama l'objet, de ma mission c'est l'inspection des commandements des troupes des unités, kujia kwangu hapa ni kukutana na viongozi wa jeshi maeneo haya na kuwakumbusha kazi yao ikiwa ni kazi ya ulinzi wa raia a protege na vile, vile msiwa na wasiwasi, kwa sababu kuna kikosi ambacho kiko katika mafunzo na hivi sasa kitakuja, na siwezi kuambia siri za kijeshi kwa sasa kwa yale yatakaofanyika. nalepa mamne av livre deja de secret militaires Kamanda huyo wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wa kikosi cha arizini ameanzia kwanza mkoa wa mzozo Kivu kaskazini ambako kuna makundi ya wapiganaji wa FDLR maimai ADF kutoka Uganda, huku siku chache baada ya Uganda kutishia kuingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwasaka waasi wa ADF iwapo usalama wa nchi yake utaendelea kuzorota. Oster Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Naam, ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo haya ya VOA kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom. Vilevile hapo baadaye katika matangazo yetu ya jioni, usikose kusikiliza kipindi chetu eh, kingine, na kipindi cha Kwa Undani kinacholetwa kwako na Id Ligongo. Baada ya muda mfupi, Sande Shomari atasoma habari za dunia. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. E, jeshi la Iraq lina wasiwasi juu ya ripoti ya kwamba mashambulizi yanayoongozwa na jeshi la Marekani yaliua zaidi ya raia mia moja waliokuwa wakijificha kwenye jengo katika mji wa Mosul, wakinukuu taarifa kwamba kundi hilo lilijaza eneo hilo na mabomu kadhaa, kundi la Islamic State. Msemaji wa Pentagon siku ya Jumamosi alisema uchunguzi wa awali ulionyesha majeshi ya muungano ilifanya mashambulizi Machi 17 katika eneo linalofanana na eneo lililo na madai ya kuwawa raia katika mji wa Mosul. Taarifa hiyo imesema uchunguzi bado unaendelea. Kwa upande wake, jeshi la Iraq limeongeza kutoa taarifa baadaye siku ya Jumamosi kwamba lilithibitisha mashambulizi katika mji huo. Maafisa huko Bahrain wanasema wameshambulia kituo ambacho wa kinashukiwa cha ugaidi kilichohusika na mashambulizi ya kwenye basi na kupanga kuua maafisa wa juu mwezi uliopita. Shirika la habari la serikali nchini humo lilikariri waziri wa mambo ya ndani siku ya Jumapili akisema watu kumi na nne walikamatwa. Maafisa wanasema washukiwa hao walikuwa wakisaidiwa na raia wawili wa Bahrain wanaoishi uhamishoni wa huko Iran. Baadhi ya washukiwa hao walipewa mafunzo na kundi la Iran Revolutionary Guards, au magaidi wa Iraq. Maafisa wanasema watu hao waliokamatwa siku ya Jumapili wanahusika na mashambulizi ya Februari 26 ya kulipua basi huko Bahrain ambayo walijeruhi polisi watano. za matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Viongozi wa muungano wa maendeleo ya Afrika mashariki na pembe ya Afrika IGAD wamekutana mjini Nairobi, Kenya Jumamosi na kukubaliana kusaidia wakimbizi wanaorejea kwa hiari nchini Somalia pamoja na kujadiliana masuala ya kisiasa na usalama nchini humo. Mwandishi wa sauti ya Amerika Muhamed Yusuf ametuarifu kwamba katika taarifa inayosoma hapa na Meri Mgawe, viongozi nane kutoka Afrika ya Mashariki walikutana Nairobi kujadili hali ya wa wakimbizi ilivyo nchini Somalia. Mkutano huo umefanyika miezi miwili kabla ya kufungwa kambi ya Dadaab kama ilivyoahidiwa na serikali ya Kenya. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alisisitiza kwamba kambi ya wakimbizi upande wa kaskazini mashariki mwa nchi yake sio tu sasa ni hifadhi ya wakimbizi, bali imeshuhudiwa katika eneo la wahalifu na harakati za kigaidi. Badala yake, Dadab imekuwa eneo la watu wasio na matumaini ambao kirahisi wanasababisha uharibifu wa mazingira mzozo baina ya wakimbizi na jumuiya za karibu, hali tete ya usalama, misimamo mikali, uhalifu na pia kuruhusu magaidi kufanya harakati zao pale. Zaidi ya wa wakimbizi laki mbili wanaishi Dadabu. Karibu milioni moja ya wa Wasomali ni wakimbizi kwenye nchi jirani. Kenya inawahifadhi robo tatu ya watu hao na Ethiopia inahifadhi robo ya Wasomali milioni moja. Eneo pia linakabiliwa na hali tete ya kibinadamu. Zaidi ya milioni kumi na saba wanakabiliwa na mzozo wa ukame na njaa na wako katika uhitaji mkubwa wa msaada. Viongozi wamesema kuna uhitaji mkubwa wa kuwajibika katika mzozo wa kibinadamu ili kuzuia wengine zaidi wasikoseshwe makazi. Wafuatiliaji wanahofia mzozo uliopo sasa unatishia maisha ya wakimbizi wanaorejea nyumbani Somalia, ambako asilimia kubwa wana njaa. Wakuu wa nchi katika mkutano huo wamesema zoezi la kurejea kwa hiari sio tu ndio chaguo pekee, na wametoa wito kwa nchi nyingine kujitokeza na kushiriki katika uwajibikaji huo. Rais wa Somalia, naye Mohamed Farmaajo, amesema hali nchini kwake imewalazimisha watu kuishi katika makambi. Today, about In Kansas, in leo wakimbizi milioni mbili nukta tano wa Somali wamekoseshwa makazi ndani ya nchi na wanaishi katika makambi nje ya nchi yao. Kenya, Uganda, Jibuti, Burundi na Ethiopia zimetuma majeshi kusaidia serikali ya Somalia kupambana na Waislamu wenye msimamo mkali kutoka kundi la Al-Shabab. Wakati huo huo, rais wa Somalia Muhammed Abdullahi Farmajo ametoa wito kwa viongozi wa kieneo kuangalia kila uwezekano ili kusaidia kuepuka baa lingine la njaa. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Isabela Kokoli anatuarifu katika taarifa inayosomwa hapa na Meri Mgawe. Katika mkutano huo maalumu kuhusu wakimbizi wa Somalia jana mjini Nairobi, rais Faramaja aliwaomba viongozi wa IGAD kusaidia serikali yake kutafuta suluhisho la kudumu kuhusu mzozo wa wakimbizi wa Somalia, ikiwemo kuwawezesha wanaorejea kwa hiari katika taifa hilo la pembe Afrika Today Of the country. Leo takriban wakimbizi milioni mbili na nusu wa Somalia na wale waliokoseshwa makazi ndani ya nchi wanaishi katika makambi ndani na nje ya nchi. Wengine wameishi katika makambi kwa takriban miongo mitatu. Yote ni kwa sababu mazingira hayakuwa mazuri kwa Wasomali kurejea Anasema licha ya kwamba Wasomali wengi wamekubali kurejea kwa hiari katika miaka michache iliyopita, wakati ambapo hali imebadilika nchini Somalia kidogo kidogo, lakini bado kuna changamoto nyingi. However, the current drought and the looming famine pose yet another challenge to voluntarily to return. Hata hivyo hali ya ukame iliyopo sasa na njaa vinasababisha changamoto kwa wakimbizi kurejea. Tusiache hali ikabadilika tena na kukawa na janga kubwa la njaa nchini Somalia. Faramajo ameongeza kuwa serikali yake ina mkakati wa kupambana na changamoto zilizopo za wakimbizi ndani ya nchi na wale wanaorejea mara wakifika nyumbani. Mkutano uliofanyika mjini Nairobi uliambatana na msukumo kuhusu kambi ya wakimbizi ya Dadaab ambayo ni kubwa duniani, inayohifadhi maelfu ya wakimbizi wa Somalia kwa miongo kadhaa inakadiriwa kwamba watu milioni moja nukta moja wamekoseshwa makazi ndani ya nchi ya takriban wengine laki tisa ni wakimbizi katika eneo mpenzi. Msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia maswala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. na mkutano kuhusu usimamizi wa ardhi na kupambana na umaskini ulimalizika wiki hii mjini Washington ambapo wajumbe kutoka nchi mbalimbali za dunia wametoa wito wa kusajiliwa ardhi kwa kutumia teknolojia. Sasa mkutano huo uliandaliwa na Benki ya Dunia unafanyika kila mwaka kuzungumzia namna ya kusimamia na kutumia ardhi kwa maslahi ya wananchi na wahusika wenyewe. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na katibu mkuu wa wizara ya ardhi na mipango miji wa Kenya, Mariam El Mawi. Kwa hakika ukiangalia swali la ardhi liko kwenye kila sehemu. Liko kwenye sehemu ambayo ni ya uendelezaji wa nchi, iko kwenye sehemu ya watu wenyewe kujimiliki, iko kwenye sehemu ya kuangalia mipaka, iko kwenye sehemu ya kuangalia zile haki za ardhi za kibinafsi na zile haki ambazo ni za, ni, za nchi pia. Sasa ni kuziangalia hizi zote na njia ambayo ardhi inaweza ku kuendeleza mambo ya rasilimali katika nchi na kuangalia suala la rasilimali na umiliki wa shamba katika hmm. Nchi nyingi zinakutana kwamba uwekezaji, makampuni ya nje zinakuja zinahitilafiana na watu ambao hawana hati zinazolazimika. Je, swala hilo linaangaliwa? Linaangaliwa kwa sababu swala hilo limekuwa ni swala la muhimu sana na jambo ambalo limetokea kwa sasa ni kuangalia ile namna ambapo haki inaweza kutekelezwa, iwe mtu ana hati ama hana, lakini anaweza kujitambulisha na ile ardhi. Kama kwetu Kenya, hilo limefanyika sasa katika hii katiba ya sasa. Ni kwanza kuangalia, je, mtu akiwa nayo ile hati ambayo ni hati ya karatasi ya hati miliki, au kama ana njia yoyote nyingine ambayo anaweza kujitambulisha kwa kuwa ile ni haki yake na ni swala ambalo sasa tukiliangalia kwenye nchi kadha wa kadha, kuna nchi nyingine ambalo swala la ardhi si la mtu, la watu binafsi. Ardhi yenyewe imeshikwa na serikali, ambapo watu wanapewa nafasi, fursa ya kuweza kufanya maendelezo fulani kwenye ardhi ile na ukiangalia suala hili, naliuliza kwa sababu ukiangalia eneo la Lamu ambapo mm -hmm. wanakotoka pana no. mipango mingi ya uwekezaji na no. bandari, kuna njia ya reli na kadhalika. Kumekuwepo na malalamiko, watu wanasema ardhi zao wa zimechukuliwa au mambo kama yale. Mnafanya vipi kuweza kutandua? Kwa hakika kwa sasa mradi umekwenda kwa njia nzuri. Pale mbeleni watu walikuwa na wasiwasi kwa kuwa watapokonywa zile ardhi bila kuwa wao watapata faida au nafaka yoyote lakini imewezekana kwa kuwa sasa kuna ile njia ya kuangalia kama mtu ana hati au hana Am, ba, lakini ajitambulishe kwa kuwa ile ni ardhi yake, kisha kunachukuliwa upimiwaji, yani usorvea, unaangalia kuwa ulikuwa una hekari ngapi na kukuhusisha kwa njia ambayo utaweza kusema ikiwa wewe mwenyewe uko tayari kuitoa ile ardhi ipate kutumika kwa, kule, kwa ule mradi. Utataka nini badili yake, ama upewe ardhi mahali pengine au upewe kiwango cha senti fulani ambacho kinashikana na, na, na, na ardhi yako. Na watu wengi wameshalipwa. Kwa mara ya kwanza watu wengi walilipwa mwaka mmoja unusu uliopita, na ikapatikana ardhi ya kuanzisha Uh, mradi wa bandari na vile vile sasa unaendelea kwenye mradi wa, wa airport pia vile vile. Na wengine wangependa kuwa pamoja na serikali kwa kuhusishwa kwenye programu zile. Sasa wao wanaangalia vipi wanaweza kuipa serikali ile ardhi yao, na wao bado wataendelea kunufaika na katika moja ya matatizo makubwa vile vile ni kwamba watu wengi wanatoka mashambani kwenda mijini kwa vile, hmm, vile vile vile wizara yako hmm, inahusika na swala la mipango ya miji. Unafanya vipi? Hivi sasa unakuta mji kama na Nairobi au Mombasa hmm, kuna msongamano mkubwa no. Iye, mipango inafanya vipi katika miaka hijoku. Mipango hiyo iko kwenye hii inaitwa Vision 2030, yaani kufikiria hapo siku za beleni ndani ya miaka iliyobaki mpaka hapo miaka elfu mbili na thalathini. Je, kutakuwa tumesimama, tume, tume namna gani? Na hakika mipa, tukiangalia zile hisabu namna zinavyokwenda ni kama kusema kwa, kwa rasilimia hamsini na mbili au sabini na tatu ya watu walioko katika Kenya watakuwa wanataka kuishi kwenye sehemu kama hizo. Sasa uh, ni uh, zile ramani zinarudiwa kuangaliwa kwa njia gani ambayo ardhi ile inaweza kutumika. Hivi karibuni tumetoa hii uh, document moja tunaiita National Spatial Plan. Hii yani, inahusika kuangalia vile namna ardhi itakavyokutumika ndani ya nchi nzima, na kuangalia ni sehemu gani ambazo miji mipya inaweza ku kusimamishwa na kuanzishwa na wapi mabarabara na fursa nyingine kama maji na nini, ambayo ataweza kwenda ili watu wapate sehemu nyingine za kwenda, sio kule Nairobi uh, peke yake. Ikiwezekana ipatikane miji kama hii ni mengine kama Nairobi, sasa basi ile na tutakuwa tumepanua zaidi zile nafasi za watu waweza kwenda sehemu nyingine na nyingine. Na je, kuna mipango kama hiyo? Maanake kama tunaona nchi kama Tanzania wamehamisha na kwenda Dodoma. Sio lazima mji mkubwa badilishwe, lakini je, kama Afrika Kusini wanajenga miji mingine mipya kupunguza msongamano. Je, Kenya mnafanyaje? Kenya huko mradi wa, ne, wa ulianza na Nairobi Metropolitan na pia ine, kuna sehemu nyingine sita ambazo pia zitajumuishwa ziwe ni metropolitan, yaani ni pale ambapo kaunti mbili tatu zinaweza kujumuika kwa njia ambazo sasa wanaweza kupanua ile miji yao na kuweza kutia aina ya miradi mbalimbali mbali, ili watu waweze kuingia mle kuweza kufanya mashughuli ambayo pengine kwao wao itawafurahisha zaidi kuliko ile kukaa mashambani au kuweko kwenye Nairobi peke yake. Naam, alikuwa ni katibu mkuu wa wizara ya ardhi na mipango miji ya Kenya, akiwa hapa Washington. Basi baada ya muda mfupi, Sandey Shomari atakusomea muktasari wa habari. Wafanyakazi sita wa huduma za misaada wameuawa katika shambulizi huko Sudani Kusini, ikiwa ni shambulizi baya kuliko yote kwa wafanyakazi wa huduma tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe kuanza katika nchi hiyo mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Chama cha mrengo wa kati kulia kilishinda uchaguzi wa jimbo kwa kiasi kikubwa. Kwa wapiga kura za awali waliotoka kupiga kura hizo wameeleza ikiwa ni kukatisha tamaa kwa chama cha mrengo wa kati kushoto kilichokuwa na matumaini ya kumuondoa katika uchaguzi wa taifa mwezi Septemba. Angela mako kura za awali kutoka jimbo la Saarland zilipelekea chama cha Christian Democrat CDU chamako kuongoza kwa asilimia 40 wakati mrengo wa kushoto wa Social Democrats SPD walikuwa na kiasi cha asilimia 30. Rais wa Rwanda Paul Kagame amesifu rafiki wa Rwanda na Israel jana Jumapili katika hotuba yake kwa kamati ya mahusiano ya umma kati ya Marekani na Israel. Rais Kagame ameweka historia kwa kiongozi wa kwanza wa Afrika kutoa hotuba mbele ya kikao hicho kinachoweka pamoja maelfu ya wanaharakati wataalam, na maafisa wa kuchaguliwa. Mtu mmoja aliwawa na wengine kumi na tano kujeruhiwa katika shambulizi kwenye klabu ya usiku mapema jana Jumapili huko Cincinnati katika jimbo la Ohio, maafisa wa Marekani wameeleza ambapo mkuu wa polisi wa Cincinnati Eliot Isaac alisema wakati usiku ulipoendelea watu kadhaa wa eneo hilo waligombana ndani ya baa na kupelekea risasi kupigwa na mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi hapa naitwa Meri Mgawe nikiwa na mwenzangu Sandei Shomari. Mwendeshaji wa matangazo haya ni Dodochibahiro. Sote kwa pamoja tunawatakia ni nyote asubuhi njema.